สัตว์เทพประจำทิศทั้งสี่ในจีน

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย takaoo, 12 มีนาคม 2008.

1. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    ถูกใจที่ได้รับ:
    8
    คะแนน Trophy:
    88
    ว่าแล้ว เห็นคำว่าหงส์แดง ต้องมีคนเล่นแน่ๆ

เทพสี่ทิศก็เป็น ปิศาจแดง หงส์แดง ปืนแดง สิงโตน้ำเงิน สินะ...
  2. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    รวมร่างเป็น ชิน ริวโก โอ , ชิน โกริว โอ เย้ XD

~เฮๆ

Edited แก้คำผิด
  3. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    เอ่อ รู้สึกจะอยู่ทิศเดียวกันเลยนะครับ นั่นน่ะ :555:
  4. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ไหงมันน้ำเงินจ๋าอยู่อันล่ะนี่.....
    จตุรเทพ....แมนเชสติกส์ ลิเวอร์พร่า อาร์เซเนีย เชลเชส ช่างยิ่งใหญ่จริงๆ!!

จริงๆที่เห็นก่อนหน้าเรื่องเคียวก็มี Yuu Yuu Hakusho นี่แหละ ที่มีแนวคิดชื่อจากจตุรเทพทั้ง เบี๊ยกโกะ เกมบุ เซริว สุซาคุ.....แต่อันนั้นสุซาคุมันเป็นบอส.....จริงๆฐานพลังทั้ง 4 มันทัดเทียมกันสินะ....
  5. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    พออ่านนี่ผมนึกถึงเรื่อง พลิกตำนานมาพบรัก น่ะครับ

เวอร์ชั่นการ์ตูนเล่มของบงกช อนิเมะช่องสามเอามาฉายเมื่อนานมาแล้ว ประมาณว่าเช้ามากจนถ้าตื่นหลังหกโมงครึ่งเป็นอดดู
  6. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    เช็คอายุมาก

จตุโลกบาลของจีนยังมีอีกชุดนะครับ อยู่ในพงศาวดารเรื่องห้องสิน หรือที่เราอ่านเป็นการ์ตูนเรื่องตำนานเทพประยุทธ์(โฮชินเอนกิ)
    ซึ่งรับอิทธิพลไปจากอินเดียในยุคใกล้เคียงกัน(ปรัชญายุคอุปนิษัท) และส่งอิทธิพลไปถึงญี่ปุ่นด้วย

ทิศตะวันออก------ท้าวธตรฐ(ผุสสรถจอมคนธรรพ์)/จิโคคุเท็น/หมอลี่ซื่อ
    ทิศเหนือ------------ท้าวเวสสุวัณ(กุเวรจอมยักษ์)/บิฉะมอนเท็น/หมอลี่ชิง
    ทิศใต้----------------ท้าววิรูปักข์(วินายกจอมครุฑ)/โซโจเท็น/หมอลี่หง
    ทิศตะวันตก-------ท้าววิรุฬหก(วิรุฬจอมเปรต)/โคโมคุเท็น/หมอลี่ไป่

ซึ่งในตำนานจีนเรื่องห้องสินกี่ พี่น้องตระกูลหมอ(ม่อ)ได้สู่กับเกียงจู่แหย(เจียงจื่อหยา-ไทโคโบะ)และพ่ายแพ้
    แต่วิญญาณที่ยังรักษาพระนครแห่งราชวงศ์อิน(เซี่ย)ยังคงคอยดูแลทิศต่างๆของประตูเมือง เจียงจื่อหยาจึงได้เคารพและตั้งให้เป็นเจ้าโลกบาลคุ้มครองสี่ทิศครับ

นอกจากนั้น ยังมีสัตว์เทพอีกตัวหนึ่งอยู่กึ่งกลาง รักษาธาตุดิน ชื่ออึ้งงู้(วัวเหลือง) เพื่อให้ครบหลักเบญจธาตุ
    ตรงนี้อาจพบได้ในมังกรหยกภาค 2 ตอนอึ้งเอี๊ยะซื้อใช้ค่ายกลเบญจธาตุปราบทัพมองโกล

เกร็ดเพิ่ม

มังกรเขียว(แชเล้ง/เซริว) - ที่บางครั้งอ่านเป็นมังกรฟ้า เพราะสีเขียว(แช) ของจีนได้มาจากแร่ธาตุที่ปนสีฟ้ามาก อาจเรียกว่าเป็นสีเขียวไข่กา หรือเขียวนกการเวก(turquoise green) จึงเรียกชื่อสองสีด้วยอักษรตัวเดียวกันครับ เล้ง(มังกร)ตามตำราจีนมีสามเล็บ สี่เล็บ ห้าเล็บ สามเล็บเป็นมังกรพิภพ สี่เล็บเป็นมังกรสมุทร(ไฮ่เล้ง/ไคริว) ห้าเล็บเป็นมังกรฟ้าสวรรค์(เทียนเล้ง/เท็นริว) มีอีกชื่อว่า เทียนเบ๊(ม้าสวรรค์) เป็นพาหนะของเง็กเซียน เมื่อครั้งเจ้าแม่หนึงวาสี(หนี่วา)ปั้นมนุษย์ มังกรได้เติบโตจากต้นไม้โบราณที่สูงใหญ่ขึ้นเสียดฟ้าสู่สวรรค์ มังกรจึงถือเป็นธาตุไม้

หงส์แดง(อั้งหง/โฮโอ/สุซาคุ) - หงส์จีนเข้าตำรานกในตำนาน ซึ่งอยู่คู่ในฐานะสัตว์เทพประจำองค์ฮองเฮา กับมังกรซึ่งเป็นสัตว์เทพประจำองค์ฮ่องเต้(รวมเรียกเล่งหงส์ - ไม่ใช่ชื่อร้านทองนะ) หงส์จีนมีหางเลื่อมประภัสสรเหมือนหางยูง หงอนเหมือนไก่ฟ้า หากถึงอายุขัยจะเผาตัวเองจนกลายเป็นเถ้าแล้วกำเนิดขึ้นใหม่ เมื่อเข้ามาสู่ญี่ปุ่นเรียก สุซาคุในฐานะสัตว์เทพสี่ทิศ หรือ โฮโอ ในฐานะสัตว์ประจำตำนาน หลายคนเชื่อว่านกชนิดนี้เป็นนกตัวเดียวกับ Benu ในตำนานอียิปต์ และ Phoenix ของกรีก

เต่าดำ(เง็กกุ่ย/เก็มบุ) ผู้ครองธาตุน้ำและความเยือกเย็น แทนด้วยสัญลักษณ์ของขุนเขาที่ป้องกันลมหนาวจากทิศเหนือ รวมถึงอายุวัฒนะเพราะทั้งเต่าและงูต่างมีอายุยืนยาว โดยเฉพาะงูที่ลอกคราบอยู่เสมอเป็นสัญลักษณ์แทนสภาพเยาวนิรันดร์อันพึงประสงค์ของผู้ทรงอำนาจมาทุกสมัย

เสือขาว(แปะโฮ้ว/เบี๊ยกโกะ) เจ้าแห่งศาสตราอาวุธธาตุทอง เป็นสัญลักษณ์นำทัพบัญชาทหารดังชื่อ "ทหารเสือ" (โฮ้วป่า-ที่ไม่เวอร์เหมือนในมังกรอหังการ์ฯ) ในประเทศจีนพบซากโครงกระดูกเซเบอร์ทูธไทเกอร์(เสือเขี้ยวดาบ)ทั้งในสภาพฟอสซิลและเครื่องประดับในหลุมศพจำนวนมาก สันนิษฐานว่าเสือเขี้ยวดาบเป็นทั้งศัตรูที่น่าเกรงขามและเครื่องแสดงความกล้าหาญของมนุษย์ยุคหินใหม่ซึ่งเป็นรากฐานอารยธรรมจีนยุคต้น(ซาง-โจว) จนต้องทำเครื่องเคารพบูชานับถือเป็นสัตว์เทพองค์หนึ่ง

เกี่ยวกับฮวงจุ้ย

ตามตำราฮวงจุ้ยหากสร้างบ้านหรือฮวงซุ้ยที่ด้านหลังพิงเขาถือเสมือนมีเต่าดำอารักษ์ เป็นเก้าอี้มีพนักพิง ลูกหลานจะร่ำรวยและได้เป็นใหญ่เป็นโต ทั้งคำว่า "กุ่ย" ของ "เง็กกุ่ย" พ้องกับ "กุ่ย" ของคำว่ากระดูก ถือว่ามีความมั่นคงยั่งยืนแข็งแรงเหมือนคนมีกระดูกสันหลังค้ำจุน
    ด้านตะวันออกมีต้นไม้ ตะวันตกมีทางถนน เป็นชัยภูมิเลิศ เรียก จ้อแชเล้ง อิ้วแปะโฮ้ว(ขวามังกรเขียว ซ้ายเสือขาว) ค้าขายเจริญรุ่งเรือง บ้านเรือนสงบสุข หากตั้งเมืองเมืองก็จะร่มเย็น
    ทิศใต้ห้นหน้าบ้านเห็นสายน้ำ หรือทะเล ดับธาตุร้อนของหงส์ หนุนความรุ่งเรืองแก่วงศ์ตระกูล
  7. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    เห็นเยอะที่สุดก็จากการ์ตูนญี่ปุ่นจริงๆค่ะ :Dจำได้ว่าเรื่องแรกที่เคยเห็นเอามาใช้น่าจะเป็นเรื่อง "พลิกตำนานมาพบรัก" เหมือนกันค่ะ จำเรื่องนี้ได้เพราะว่านางเอกถูกห้อมล้อมด้วยหนุ่มหล่อๆ อิอิ
    อีกเรื่องที่ชอบก็คือ ยามิโนะ มัตสึเอ ค่ะ เปี๊ยกโกะน่ารักมากก แต่เซริวก็แอบเท่ :aiii: เสียดายตอนนี้เรื่องนี้หายเงียบไปเลยอะ
  8. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เอ่ม เช๊คอายุเรอะ... 不思議遊戯 Fuushigi Yuugi เรื่องนี้ผมทันดูตอนช่อง 3 เอามาฉายเหมือนกัน = =' ดูมันครบทุกตอน จบแล้วยังมาด่ากับเพื่อนว่านางเอกเห็นแก่ตัวมาก เพื่อนทั้งกลุ่มมักจะซวยเพราะนางเอกเห็นแก่ทามาโฮเมะหนักไป
  9. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    รู้สึกว่าผมจะรู้จักจากเกม Persona 3 นะเนี่ย ตำนานพวกเนี้ย....

เอ่อ เหมือนกระทู้เช็คอายุเลยแฮะ...
  10. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ผมได้มาเพียงสามตัวเองครับ คือ Suzaku, Genbu, Seiryu ส่วน Byakko นี่ทำยังไงก็ยังผสมไม่ได้ซักที (ฮา)

ผมได้รู้จักกับสัตว์ศักดิ์สิทธิ์ครั้งแรกก็อีตอนเรื่อง นินจาคาบูโตะ นะครับ (การ์ตูนเขามันส์มาก) แต่ในเรื่องนี้สัตว์ศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายจะเป็นมนุษย์ตัวเป็นๆ ที่มีหน้าที่ในการคุ้มครองตัวเอก จากเหล่ากองทัพปีศาจ ชาโดกิ
    ส่วนต่อมาก็เรื่อง คนเก่งทะลุโลก นะครับ จากนั้นก็หายไปเลยจนมาเจอกับเรื่อง บีทเอ็กซ์ (ดีไซน์เท่โคตร)
    ทุกวันนี้ก็ยังให้ได้ดูกันอยู่ประปรายจากการ์ตูนหลายๆ เรื่องที่เข้ามาในบ้านเรา
    ครั้งล่าสุดที่เห็นก็เรื่องเลิฟฮินะ
  11. behypnosis

behypnosis Member

EXP:
    62
    0
    6
    ผมรู้มาเพราะผมดูดิจิมอนครับ 55

รู้สึกว่าจะเป็นภาค 4 มันมีทั้ง 4 ตัวเลย
  12. jimkung

jimkung Member

EXP:
    261
    0
    16
    โอววว สัตว์เทพทั้งสี่ มีที่มาแบบนี้นี่เอง เหมือนเจอในการ์ตูนเยอะจริงๆด้วย
    นึกออกเรื่องแรก บีทเอ็กซ์ อา....
  13. athiwat

athiwat Member

EXP:
    248
    0
    16
    โอ้ ชอบกระทู้นี้มากมาย

เคยได้ยินเร่องนี้ก็ตอน อ่าน ชมรมนักสืบ Q =w="
  14. Ryuto

Ryuto 終わる道、始まる夢

EXP:
    964
    16
    88
    เข้ามาฮาอันนี้

[action]โดนถีบ[/action]

อยากรูประวัติมานาน ขอบคุณที่แบ่งปันครับ(ไม่มีปัญญาหาอ่าน- -")

Share This Page