[บทความ] “ Squall “ – ความทรงจำดั่งพายุคลั่ง

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย zieghart, 12 มีนาคม 2008.

1. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    18
    เพราะอะไรกัน?
    เราอ่านรินอร์เป็นมีนอทุกทีเลย
  2. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    ตอนที่ภาค 8 ออกมาแรกๆ ผมประทับใจกับกราฟฟิคมากๆ ผมชอบดีไซน์ หลายๆ อย่างของภาคนี้
    ไม่ว่าจะเป็นมอนสเตอร์ อย่างรูบี้ดรากอน หรือ บลูดรากอน โดยเฉพาะอัลติม่าเวพอน ผมว่าอัลติม่าเท่ห์กว่า
    โอเมก้านะเพราะอัลติม่ามีดาบเท่ๆๆๆๆ สุดๆๆๆ น่าจะเป็นตัวโหดแทนโอเมก้านะ จะได้เซฟก่อนตีจะได้เห็นตลอด
    แล้วก้อมนต์อสูรภาคนี้ออกแบบได้เท่ห์มาก ทั้ง ชิวา อิฟริท เดียโบลส บาฮามุท ฯลฯ อาจเป็นเพราะผมเล่นภาค 7
    ก่อนล่ะมั้งพอเทียบกราฟฟิคแล้ว ภาค 8 ดีไซน์มอนสเตอร์และมนต์อสูรได้สวยกว่า แต่ผมชอบกราฟฟิค
    แผนที่โลกของภาค 7 มากกว่านะดูแล้วสดชื่นดี แล้วก็ชอบระบบมาเทเรียของภาค 7 มากกว่าด้วย

ส่วน Squall ผมชอบตั้งแต่ฉากดวลดาบกับไซเฟอร์ตอนเริ่มเกมส์เลย ใช้กันเบลดมันดูเป็นอะไรที่ครีเอทสุดๆ
    รู้สึกว่าพระเอกภาคนี้มันเท่โครตๆ แต่พอเริ่มเล่นไปแรกๆ รู้สึกไม่ค่อยชอบนิสัยของ Squall เท่าไหร่เพราะดู
    ไม่ค่อยสนใจเพื่อนในกลุ่มเลยแต่พอเล่นรอบหลังๆ เริ่มเข้าใจในความเป็น Squall มากขึ้นทำให้รู้สึกว่าตัวเอก
    คนนี้มีมิติ ลึกซึ้งโดยเฉพาะเวลาที่ Squall คิดอะไรในใจบางอย่างนั้นมันก็ตรงกับตัวเราเหมือนกัน ทำให้กลับมา
    มอง Squall ใหม่และประทับใจกับพระเอกคนนี้มากขึ้นครับ
  3. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    ขอบคุณทุกคอมเมนท์นะครับ ^^

คราวหน้า...ซีรีย์ตัวละคร ก็คงจะเป็น Zidane จากภาค 9 แหล่ะครับ แต่คงอีกพักใหญ่ๆเลยล่ะมั๊ง...เพราะตอนนี้ผมมีงานคั่งค้าง (ทั้งที่มี และไม่มีสาระ) อยู่เต็มไปหมด 555

ภาค 8 นี่ ระบบลิมิตเป็นอะไรที่สะใจผมมากครับ แม้จะไม่ชอบให้คงสภาพปางตาย แต่ก็เป็นอะไรที่มันส์มากๆ ของ Squall กับ Irvine นี่ ชอบใช้สุดๆ..กดกันมันส์ระเบิดเลย หุหุ

ปล.พี่ม๊อค สอบเป็นไงบ้างเนี่ยยยยยยย
  4. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36
    รู้แต่ว่าชอบไอ้บากภาคKHมากกว่าเยอะ ดูเป็นผู้ใหญ่ หล่อขึ้นอีกตะหาก กรี๊ดมาก>w<
    แต่รู้สึกว่าไอ้คล้าวยิ้มยากกว่าไอ้บากอีกนะ ค่อยมายิ้มหลังจากปัญหาผ่านไปแล้วหลายปี นี่คือข้อดีของไอ้บากที่เหนือกว่าไอ้คล้าวอ่ะ coping ดีกว่าว่างั้น555

พี่ปัดๆ อยากให้วิเคราะห์นางเอกมั่งอ่ะ...โดยเฉพาะคนนั้นอ่ะ คงรู้นะว่าใคร wantมั่กๆ :aha:
  5. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    เพิ่งจะมาเห็นบทความแฮะ ย้อนรำลึกถึงความหลังช่วงนั้นได้ดีจริงๆ

ปล. แต่ในภาค 8 ผมดันไปชอบเอลโอเน่ซะมากกว่าแฮะ - -" (แต่ถ้าเป็นตัวละครหลักคงต้องยกให้เซล กับ ควีสติส ละมั้งเนี่ยะ)
  6. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    ได้เข้าใจพี่บากมากขึ้นก็งานนี้ล่ะค่ะ
    ตอนเล่นครั้งแรกรู้สึกว่า เอ๊ะ! หมอนี่ ทำไมมันเข้าใจยากจังวุ้ย น่ะค่ะ เหอๆๆ -*-

ยังไงก็ชอบพี่บากมากกว่านังค้าวอยู่ดีล่ะ หึๆๆ
    เชียร์พี่บากใน KH ให้เป็นโสด กร๊าก อย่าไปคู่ใครเลย อยู่โสดๆไปนั่นแหละ
    (ที่จริงสาวตอมหึ่ง ยิ่งถ้าภาค 3 มีหนูนอร์มาด้วยนี่....)

จะรออ่านบทความต่อไปนะคะ ^^
  7. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    คิดภาพถึง FF8 ตอนสู้กะโอเมก้า......พลพรรคพ่อหน้าบากอยู่ในสภาพปางตาย HP ใกล้จะวายวอด......แต่กด cancel เท่าไหร่ๆ ก็ไม่มีลิมิตเบรคมาให้ใช้สิครับ...... :waaa:

พูดถึงระบบลิมิต ชอบภาค 7 มากที่สุดแฮะ.....เพราะลิมิตเต็มแล้วยังคุมสติได้ บังคับค่อนข้างมาก.....ผิดกับ 9 ที่เต็มแล้ว Trance - พวกแกเก็บอารมณ์กันเป็นม้ายยยยยยยย!!!
  8. rayblade

rayblade Cadis Etrama Di Raizel

EXP:
    106
    0
    16
    ผมก็เป็นคนที่ชอบ Final Fantasy VIII เหมือนกัน
    โดนเฉพาะ Squall กะ Rinoa แล้วก็ชอบท่า Limit ของพระเอกเท่ ดีอะ
    ตอนทีทใช้ใส่มอนใหญ่หรือมีปีกมันมีปีนไตร่ไปฟัน แบบนี้อะ เป็นอะไรที่แลกใหม่สำหรับตอนนี้
  9. natchi

natchi New Member

EXP:
    27
    0
    0
    มีบทความดีๆ มาให้อ่านกันอีกแล้ว ขอบคุณนะคะ :china:
    ส่วนตัวแล้วชอบสควอลมาก เพราะเป็นตัวละครที่มีพัฒนาการอย่างเห็นได้ชัด ^^
    รอคอยบทความต่อๆ ไป ...มีโครงการจะเขียนถึงสาวๆ ในไฟนอลบ้างมั้ยคะ??
  10. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    คำก็บาก 2 คำก็บาก บากแล้วเป็นไง ไซเฟอร์ก็บิ่นพอกันอะ แต่อุเหม่ ท่านช่างเข้าไปนั่งกลางใจพี่พายุของเราได้ซึ้งจริง ๆ แม่จะสั้นไปนิดไม่ ยาวเหมือนพี่คล้าว กะหนูทองกวาว มารอชมรอเชียร คอลัมพ์ต่อไปค่ะ
    ฉากหลบก่อนที่จะออกมนต์รักลูกทุ่งยิ่งไปกว่านี้
  11. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    เมื่อก่อน ไม่ค่อยชอบสควอลเลยค่ะ(เพราะมัน..ไม่หล่อ)

แต่พอเห็นภาพตอนที่สคอวลยิ้มแล้ว คาเรนใจละลาย><

[action]คราวหน้าขอFF10นะเจ้าค่ะ[/action]
  12. jimkung

jimkung Member

EXP:
    261
    0
    16
    *__*

ผมชอบอ่านบทความของคุณมากๆเลยคร้าบบบบ เป็นไปได้อยากอ่านของตัวเอกอื่นๆอีก (โอว....)
    อ่านแล้วทำให้เข้าใจตัวละครมากขึ้น แต่นิดนึงอะครับ อยากให้เขียนถึงไซเฟอร์อีกนิดดดนึงง
  13. solidsnake

solidsnake New Member

EXP:
    164
    0
    0
    รัดคิวทำทีฟาเท้อ .... ปัด ..... พี่ขอร้อง ตอนนี้พี่กลายเป็นแฟนประจำ บทความของปัดไปซะแล้ว ขออภัยด้วยที่ส่วนใหญ่พี่จะอ่านซะมากกว่าตอบอ่านะ แต่ไม่ต้องกลัวว่า พี่จะตามงานของเราแค่บางอย่าง ส่วนใหญ่พี่จะอ่านหมดนั่นแหละ(พออ่านจบปุ๊ปพลังงานในการพิมพ์ก็ลดลงทันใด....โอว....)แต่ว่านะปัด พี่อยากเพิ่มเติมอะไรให้เราซักอย่างสองอย่าง ....เช่น

บทความที่เราเขียนอยู่หลายๆบทความที่ผ่านมาต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นในบล็อกของเราก็ดีหรือตามกระทู้ที่เราตั้งไว้ต่างๆก็ดีแสดงให้เห็นถึงทัศนะในการมองชีวิตความเป็นอยู่หลายๆสิ่งในสายตาของเราไปในทางที่ตรงและดูอบอุ่น บ่อยครั้งที่พี่อ่านบทความของเราในเรื่องความชอบกับอะไรสิ่งใดสิ่งหนึ่งก็แล้วแต่ เราจะมีมุมมองที่ดูอบอุ่น สนุกและน่ารัก และเราก็มักจะตั้งคำถามกับสังคมเสมอ ไม่รู้ทำไมพี่คิดแบบนั้นและไม่รู้ใครจะเคยสังเกตุมั้ย เราจะมีมุมมองที่ไม่เหมือนคนอื่น อยากตั้งคำถามกับสังคม ว่าทำไม?ถึงได้เกิดขึ้น ปล่อยไปได้อย่างไร แล้วสุดท้ายเราก็จะสังเกตุเห็นมันได้ค้นพบวิธี หรือคำตอบที่เราต้องการทั้งหมดนี้ก็คือพลังในการคิดและมองออกมาในสายตาของเรา คำตอบของบทความที่ทุกคนได้อ่านของเราแล้วรู้สึกสบายใจ รู้สึกมีความสุข รู้สึกอบอุ่น และความรู้สึกดีๆที่ครั้งหนึ่งเราเคยได้ร่วมรับรู้ปัญหาและความสุขของเรื่องนั้นๆ

สรุป เราไปเขียนคอลัมน์ได้เลยนะเนี่ย

Solidsnake
    -พี่ชอบการมองโลกและการตั้งข้อสงสัยของเรานี่แหละ มันทำให้เราดูแล้วรู้สึกว่ามีจุดมุ่งหมายและดูมีประกายความหวังดีอ่านะ....
    -เก็บบทความทุกชิ้นของเราไว้นะปัด แล้วซักวันหนึ่งที่เรารู้ตัวเองว่า ตัวเราได้เปลี่ยนแปลงเพิ่มขึ้นอีกแล้ว(ทิ้งช่วงซัก10ปีกำลังดีอิอิ)แล้วเราค่อยกลับมาอ่านบทความของเราอีกครั้งดู คราวนี้ เราจะมีความรู้สึกที่แตกต่างจากครั้งแรกที่เราพิมพ์ไว้หรือเปล่า ถ้ามีอะไรที่เปลี่ยนแปลงไปไม่ว่าจะดีหรือร้ายละก็ ขอแสดงความยินดีอีกครั้งครับปัดว่า "เราโตขึ้นมากแล้วนะ...."
  14. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ^
    บทความ "Tifa" . . .บทความตัวละครหญิงบทความแรก !!!

ถ้าทำออกมาแล้ว ต้องเอาไปให้พี่โชคเกลาก่อนไหมครับ :E

เพื่อความสมบูรณ์ของเนื้อหา ><
  15. konlore

konlore New Member

EXP:
    7
    0
    0
    เออ คือผมสงสัยนิดนึงครับ ตรง อาเดลอะเป็น พ่อมดนะครับ ไม่ใช่แม่มด
  16. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ^

Adel เป็นแม่มดถูกแล้วครับ เพราะอ้างอิงจากเนื้อเรื่อง

1. Seifer พูดว่า ""Rinoa and Adel! The sorceresses as one! Watch closely,Squall!"" เมื่อตอน ลาก Rinoa ไปรวมร่างกับ Adel
    (Sorcerer - ชาย , Sorceress - หญิง)
    2. ใน Gamefaqs ระบุว่า [FMV. Seifer pushes Rinoa to Adel, who breaks out of her tomb grabs
    her. The battle against Adel starts immediately....] จะเห็นได้ว่าใช้ her tomb
    3. ใน Gamefaqs ยังมีอีกหลายจุดที่ระบุว่าเป็นหญิง แต่มันเยอะ ขออภัยถ้าไม่ได้นำมากล่าวถึง ณ ที่นี้นะครับ
  17. ralphael

ralphael New Member

EXP:
    155
    0
    0
    อ่านเรื่องของคลาวด์แล้ว คราวนี้มาติดตามอ่านเรื่องพระเอกในดวงใจบ้าง ตอนที่เห็น Squall ครั้งแรกก็แบบว่า พระเอกอะไรวะ โค-รเท่ ตอนแรกๆ ก็ไม่ค่อยเข้าใจนิสัยเขานักหรอกครับ แต่รู้สึกว่ามีพัฒนาการ และไปๆมาๆรู้สึกว่านิสัยคล้ายผมยังไงก็ไม่รู้ฮะ
  18. Lucrecia

Lucrecia New Member

EXP:
    78
    0
    0
    โว้ๆๆ

แจ่ม มากมายย

ฟังเพลง eyes on me ไปด้วย เพื่อ จะได้อินมากๆ

T T

จริงๆ แล้ว ก็เข้าใจผิด ว่า ซิด กะ อีเดีย เป็นพ่อกับแม่ ของสควอล นะนิ่

เพิ่ง รุ๊แจ่มแจ้ง วันนี้ เอง

เอลโอเน่ รัก ลากูน่า ใช่ป่ะ ^^ << อันนี้ คงเข้าใจถูก

ร้าก สควอล ร้าก รีนัว จ้า >.< หล่อ กะ สวย

Share This Page