หนังสือป้องกันละเมิดลิขสิทธิ์

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dominica, 12 มีนาคม 2008.

1. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    *ก๊อบข้อความมาอีกทีนะคะ*
    ------
    อ่าน reader's digest เล่มใหม่คอลัม ทั่วทุกสารทิศ เจอข่าวอยู่ข่าวนึงเห็นแล้วแม่งโครตน่าสนใจเลยอะคุณเอ้ย

ยอมรับกันหน้าชื่นตาบานล่ะครับ สำหรับนิสิตนักศึกษาที่เรียนๆกันอยู่ทุกวันนี้กัน คงจะไม่มีใครไม่เคยทำการละเมิลิขสิทธิ์ทางตำรากันมั้งครับ ผมเรียนปอตรีที่ ม. นเรศวร แล้วก็มาโทที่มหิดล ช่วงใกล้สอบทั้งมิดเทอมทั้งไฟนอลร้านถ่ายเอกสารก็คึกคักกันทั้งนั้น

เรานักศึกษาก็เดินถือที่เอกสารกันอ่านกันสบายใจแต่อาจรย์คนแต่งตำราเศร้า...

แต่ต่อไปปัญหาของอาจารย์และความสุขสบายใจ ของพวกเราจะเปลี่ยนไป...ด้วยเรื่องนี้ครับ

เมื่อบริษัืทวิทยพัฒน์ จำกัด(ไปประชาสัมพันธ์เขาทำไรว่ะกุ...)คิดค้นเทคโนโลยีใหม่

ทำการพิมพ์ฺข้อความเตือนลงบนกระดาษด้วยสีฟ้าที่จางมากจนดูเหมือนกะดาษเปล่า

เอาแล้วไงทีนี้ต่อไปเราไปถ่ายเอกสารกันลั๊นลากันก็เจ๋อเจอกะคำๆนี้"การถ่ายสำเนาเล่มนี้มีความผิดทางอาญา"...

ทีนี่จะซีไรกันคงต้องคิดหน้าคิดหลังกันนิดนึงละมั้งล่ะเจอข้อความเตือนใจกันขนาดนี้...

-----
    แบบว่า บอกไม่ถูกเหมือนกัน เพราะว่าปกติก็ซีชีทกันเป็นประจำ - -'''
    แต่เห็นแล้ว ก็สำนึกผิดขึ้นมาจริงๆ ล่ะนะ -_-;
    ...ส่วนจะซีต่อไปหรือไม่ ก็คงต้องคิดอีกที

ที่มา
    <!-- m -->http://varu.exteen.com/20080311/entry-1<!-- m -->
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    จริงๆแล้วตามกฎหมายลิขสิทธิ์แล้ว การทำสำเนาเอกสารเพื่อการศึกษาไม่ผิดนะครับ เพียงแต่ต้องระบุด้วยว่าเอามาจากแหล่งใด เป็นการให้เกียรติแก่เจ้าของผู้ซึ่งสร้างสรรงานชิิ้นนั้นๆขึ้นมา ซึ่งส่วนใหญ่้เราจะไม่ค่อยได้ทำตรงนี้กันเท่าใดนัก ทำให้เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์ของเจ้าของผลงานชิ้นนั้น

แต่ถ้าเอามาแอบอ้างว่าเป็นผลงานของตน อันนี้ผิดเต็มๆครับ

การทำสำเนา มันก็เหมือนการช่วยให้เข้าถึงแหล่งความรู้ทางหนึ่ง ยกตัวอย่างเช่น หนังสือยืม - คืน สำรอง ของห้องสมุดมหาวิทยาลัยของผม
    มันไม่สามารถยืมออกนอกห้องสมุึดได้ เพราะฉะนั้นทางเดียวที่จะได้เนื้อหาภายในไปนอนอ่านที่ห้องก็คือ การพึ่งบริการเครื่องถ่ายเอกสาร

การกระทำในทุกๆอย่าง มันต้องมีขอบเขตและความเหมาะสมครับ ถึงจะไม่เกิดปัญหา
  3. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ปัญหาคือพวกร้านซีรอกส์จะเก็บไว้เล่มนึงแล้วขายครับ ทำให้คนผลิตขาดกำไร- -' แต่...TEXT มันแพงจริงๆอ่ะ
  4. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    ในแง่คนแต่งตำราก็คงอยากร้องไห้ถ้าซีกันถ้วนหน้า ในแง่นักศึกษาถ้าไม่ให้ซีแต่ให้ซื้อ text แทนก็คงอยากร้องไห้เหมือนกัน...

ผมว่าในสถานศึกษาเทคโนโลยีนี้ไม่มีผลเท่าไร แต่ภายนอกน่ะเยี่ยมเลย จากนี้ไปตำราหรือนวนิยายจะไม่ถูกก็อปผลงานแล้วสินะ :bad:
  5. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    คนทำหนังสือ ถ้าคิดจะทำเพื่อเอากำไรจริงๆ คงไม่มาทำหนังสือเรียนหรอกครับ

นักเรียนเมืองนอกไม่ซีรอกซ์ทั้งเล่ม แต่ก็ใช้หนังสือมือสองต่อกันเป็นทอดๆ กระจุยกระจายครับ นักเรียนที่ซื้อหนังสือใหม่ เป็นนักเรียนต่างชาติที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่านั้นแหละ
  6. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    เทคโนโลยีเกี่ยวกับแสงสินะ...
    ....ถ้าใช้วิธีสแกนเข้าคอมพ์แทนจะเป็นยังไงน๊า....

แต่ปัญหาการก๊อปนิยายส่วนใหญ่ที่ผมเห็นมันไม่ได้เกิดจากการซีรอกซ์นะครับ เขาใช้วิธีพิมพ์ลงคอมพ์ต่างหาก มีทั้งแบบก๊อปฉาก ก๊อปคำบรรยาย ก๊อปทั้งย่อหน้า ก๊อปทั้งเล่มมาเลยก็ยังมี~
  7. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    อืม....ถ้าจะให้ไปคอยซื้อ textbook ทุกเล่ม มีหวัง ได้กินกระดาษแทนข้าวแหงๆ
  8. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เคยได้ยินระบบนี้มาสักพักแล้ว แต่เพิ่งจะเคยเห็นภาพเป็นรูปธรรมชัดเจนแบบนี้แฮะ

แต่ส่วนตัวแล้วสำหรับผม แค่นี้หยุดให้ผมอ่านไม่ได้หรอก
  9. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    reply 1 ชัดเจนมากครับ : )
  10. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    เหมือนๆกับ การใช้เครื่อง scanner ทำการ scan ตัว ธนบัตรดอลล่าสหรัฐ
    เครื่องก็จะฟ้องว่าผิดกฏหมาย - -
  11. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    โดยส่วนตัวไม่เคยถ่ายเอกสารใช้งานเป็นเล่มๆแบบนี้นะ ถ้าไอ้ที่ใช้ๆเรียนในมหาวิทยาลัยส่วนใหญ่ก็ซื้อเลย แต่ถ้าถ่ายเอกสารมาจะได้รับจากอาจารย์แต่ก็เห็นด้วยอย่างคคห.1 ว่านะ

ปล.แต่พวกเอกสารอ่านประกอบถ้าเป็นไปได้ก็ถ่ายเก็บเอานะ(ในห้องสมุดอ่ะึค่ะ) ส่วนไอ้พวกตัวป้องกันลิขสิทธิ์นี้ให้ว่ากันตามตรงคือมันไม่ได้ผลสำหรับเราอยู่ดี เพราะแค่นี้มันยังอ่านได้....
  12. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    สรุป
    ถ้าไม่ยอมทนอ่านแล้วตูจะเอาอะไรมาอ่านเตรียมสอบ

Share This Page