[FFX]เรื่องอาวุธแต่ละอัน

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย xylitol, 14 มีนาคม 2008.

1. xylitol

xylitol RPG Enthusiast

EXP:
    122
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    อยากรู้ว่าอาวุธอันไหนแรงกว่าอันไหนยังไงอ่ะครับ เกมนี้ ไม่เห็นมันจะมีบอกพลังโจมตีไว้ตรงไหนเลย :???:
  2. Azemag

Azemag Aze McDowell

EXP:
    2,368
    262
    163
    Final Fantasy X นั้น อาวุธแต่ละชิ้นไม่มีพลังโจมตีเฉพาะชิ้น แต่จะมีคุณสมบัติไม่เหมือนกันครับ เช่น Str + 5% หรือ 10% หรือ มีคุณสมบัติทางด้านอื่นๆ เช่น Fire Strike (โจมตีด้วยธาตุไฟ) Sensor (ดูรายละเอียดศัตรูว่ามี Hp เท่าไร แพ้ธาตุอะไร) Piecing (โจมตีศัตรูที่มี่ def เยอะๆได้ตามปกติ) และอื่นๆอีกมาก ซึ่งคุณสมบัติเหล่านี้จะช่วยในการต่อสู้ตามสถานการณ์ต่างๆ

เกมนี้ ค่าพลังโจมตีที่รุนแรงขึ้น อยู่ที่ค่า Strength ของตัวละคร (ถ้าเป็นสายเวทมนต์ ก็ขึ้นอยู่กับค่า Magic) โดยค่า Status เหล่านี้ ได้มาจากการอัพ Sphere Board ของตัวละครแต่ละตัว
    จริงๆแล้วก็ทุกค่า Status ไม่ว่าจะเป็ีน Hp Mp Strength Defend Magic Magic - Defend ฯลฯ ก็อัพในระบบ Sphere Board (ซึ่งตัวละครแต่ละตัว จะมีค่า Status ในการอัพไม่เหมือนกัน เช่น Auron จะมีค่า Str และ Hp ให้อัพเยอะมาก Wakka ก็จะเน้นไปที่ค่า Accuracy เป็นต้น)

เพราะฉะนั้น ถ้าหากอยากได้พลังโจมตีที่รุนแรง ก็ควรเก็บเลเวลไว้อัพ Sphere Board เยอะๆ ระหว่างนั้น การสู้กับมอนสเตอร์ระหว่างทางก็จะมี "อาวุธที่มีคุณสมบัติต่างๆ" ดรอปมาให้ใช้เรื่อยๆ ก็สามารถเปลี่นนอาวุธที่ดีขึ้นเรื่อยๆ หรือ เหมาะกับการต่อสู้กับมอนสเตอร์ประเภทต่างๆมากขึ้น

เกมนี้มีระบบ Customize อาวุธ โดยจะสามารถใช้ระบบนี้ได้ประมาณกลางๆเนื้อเรื่อง ซึ่งเราก็สามารถทำอาวุธใช้ได้เองตามความพอใจครับ

อาวุธที่ดีที่สุดในเกมของแต่ตัวละครก็คือ Celestial Weapon (อาวุธสุดยอด) ส่วนวิธีการได้มานั้น หา่อ่านได้ใน All Final FAQ ได้เลยครับ

มีตรงไหนไม่เข้าใจถามได้ครับ จะไปหาข้อมูลมาตอบให้

[action]สาวกไฟนอล 10 คุยกันหลังไมค์ได้จ้า[/action]
  3. wow

wow Member

EXP:
    161
    0
    16
    คุณ Azemag เอาซะละเอียดยิบเลยนะครับ O-O

ก็ตามนั้นแหล่ะครับ อาวุธในภาคนี้นั้นไม่มีค่าพลังแต่จะขึ้นอยู่กับสเตตัสของเราและก็อบิลิตี้ของอาวุธนั้นๆด้วย
  4. xylitol

xylitol RPG Enthusiast

EXP:
    122
    0
    16
    *0* เจอแฟนตัวจริง ผมเพิ่งมาลองเล่นน่ะภาคนี้ พอดีว่าง ขอบคุณมากครับ

Share This Page