ทำไม!! บอสเเต่ละตัวใน FFXII โคตรโหดเลยอ่ะครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hoomupoo, 14 มีนาคม 2008.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ทำไม!! บอสเเต่ละตัวใน FFXII โคตรโหดเลยครับ ต่างจากภาคอื่นๆลิบลับเลย ถ้าเป็นภาคอื่นๆเช่นภาค 10 บอสเเต่ละตัวปราบได้ไม่ยากเลยครับ เเถมใช้เวลาไม่นานเลยด้วย

เเต่พอเล่นภาคนี้พึ่งถึงบอสตัวที่ชื่อ Elder Wyrn [ป่ากอลมอร์] กว่าจะชนะ Re-save ไปไม่รู้ต่อกี่รอบต่อกี่รอบ ใช้เวลาไปไม่น้อยกว่า 1-2ชม.เลยผม กว่าจะชนะมันมาได้ เหอๆ ตัวอื่นๆที่ผ่านๆมากว่าจะชนะก็ใช้เวลานานเหมือนกันครับ

เลยอยากมาถามว่า

1.ใครมีเทคนิคในการปราบบอสทั่วๆไปใน FFXII มั่งครับ

2.เเล้วก็ท่าเชนควิกเลนนิ่ง ใครเคยกดติดต่อกันมากสุดครับ เเล้วได้เท่าไหร่ (ผมเคยได้สูงสุดเเค่ 13 ครั้งเอง เเต่เป็นระดับ 1 ซะส่วนใหญ่ -*-)

เเล้วก็เคยได้สูงสุดเเค่ Torrent เอง *-*

3.ท่าควิกเลนนิ่งเนี่ย ความเสียหายมันคิดยังไงหรอครับ เเล้วพวกค่า Strange ของตัวละครมีผลต่อความเสียหายไหมครับ

เพิ่มเติมนิดนึงครับ

4.Ether ภาคนี้หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ หาไม่เจอเลยจริงๆ
  2. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้าจะว่ายาก อาจเพราะภาคนี้การทำสมดุลเกมทำได้ดีกว่าภาค 6-10 ครับ ภาคพวกนั้นนับว่าง่ายมากเทียบกับเกมภาษาเกมอื่น (ลองง่ายๆก็ดราก้อนเควสท์ ไม่ใช้เวทช่วยอย่าหวังจะชนะสบายๆ) ภาค 12 ทีมทำใช้เวลาพัฒนากับบาลาสนส์เกมดี บอสเลยออกมาสมกับเป็นบอสครับ แต่มันก็ไม่ได้ยากโหดร้ายถึงขนาดนั้นนะ

1. เทคนิคทั่วๆไป... ผมก็เล่นตามปกตินั่นแหละ ใช้เวทช่วย เสริมลดบัฟต่างๆ ตามสเต็ปทั่วไป บอร์ดเราก็มีสมาชิกที่จบด้วยเลเวลต่ำสุดกู่มาแล้ว

2. ....Torrent มาเกี่ยวอะไรกับควิกเคนนิ่ง.... มิสนัค ถ้าจะกดแค่เลเวล 1 กดไปเถอะครับ 20-30ฮิตถ้าคาร์ดทริจออกให้กดก็กดได้ แต่ทางที่ดี ฮิตเยอะไม่ใช่ว่าจะแรง แต่เป็นเลเวลของท่าที่ใช้กับท่าที่เราจบว่าใช้ท่าอะไรมากกว่า

3. ท่าพิเศษจะขึ้นกับว่าใช้ท่าเลเวลอะไรกี่ครั้ง ท่าจบแต่ละท่าจะมีชื่อกับกราฟฟิคเป็นธาตุต่างๆ ซึ่งอันที่จริงไม่มีผลตามนั้น (เพราะผมเคยปล่อยแบล๊คโฮลใส่โซดิอาร์คตายได้) ขอบอกแต่กราฟฟิคของธาตุ ไม่บอกชื่อท่า (เพราะไม่รู้ว่าภาคปะกิดใช้อะไร)
    เลเวล 1 3ครั้ง จะจบด้วยไฟ
    เลเวล 1 7ครั้ง จบด้วยดิน
    เลเวล 1 2ครั้ง 2 3ครั้ง จบด้วยน้ำ
    เลเวล 2 5ครั้ง จบด้วยลม
    เลเวล 3 5ครั้ง น้ำแข็ง
    เลเวล 1 2 3 อย่างละ 2ครั้ง สายฟ้า
    เลเวล 1 2 3 อย่างละ 3ครั้ง ศักดิ์สิทธิ์
    เลเวล 1 2 3 อย่างละ 4ครั้ง ความมืด (แบล๊คโฮล ท่าจบสุดยอดของมิสนัค)

ส่วนเทคนิคการกด ถ้าจะให้พิมพ์รอบนี้ก็เป็นรอบที่เท่าไหร่แล้วไม่รู้ครับ ผมขอบาย ไม่ได้ก๊อปใส่ทู้ faq ไว้ด้วย
  3. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ^
    Torrent เป็นชื่อท่าจบของมิสนัคด้วยครับ ภาค Eng นะครับ......

เป็นท่าจบธาตุน้ำน่ะ
  4. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    นานๆ ทีถึงจะเจอคนบ่นว่าบอส FF12 มันโหด....ดีใจจังฮู้ววว มีเพื่อนแล้ววว T___,T

ตอนผมเล่นรอบแรกนี่เวลาสู้บอสแต่ละตัวเหมือนตกนรกดีๆ นี่เอง...ผมก็อัพไลเซนส์มั่วซั่ว เลเวลก็ไม่เก็บ อาศัยวิ่งฝ่าศัตรูแล้วไปประเคนพลังสมองสู้กับบอสอย่างเดียว ตอนผมเจอบอสใหญ่ครั้งแรกผมเลเวล 38...แต่ละคนมีมิสนัคแค่ขั้น 1-2 เท่านั้น...ส่วนใหญ่จะเป็นแค่ขั้นหนึ่งกันหมดด้วย ตอนนั้นแทบบ้าไปเลยทีเดียว
  5. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    เอาจริงๆนะ ตอนผมเล่นรอบแรก ผมก็ว่ามันโหดจริงๆ แหละ พอผมมาเล่นรอบ 2 ขึ้นไป

รู้สึกง่ายกว่าเดิมมากเลยอ่ะ เพราะ ผม set gambit เป็นแล้ว แถมศัตรูภาคนี้ จะง่ายไปในทันที ขอแค่เรามีเกราะ ที่ดีที่สุด ที่มีในเรื่องตอนนั้น
  6. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    อ่า ตอนเล่นครั้งแรกผมก็รู้สึกงี้เหมือนกัน

เลเวลไม่ค่อยได้เก็บ ไลซ่งไลเซนท์ก็เดินมั่ว ระบบก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ เจอบอสแต่ละที แทบร้องไห้ กดเปลี่ยนตัว+ชุบชีวิตกันพัลวัล

แล้วก็ไปติดบอสการูด้า ยังไงก็ไม่ชนะ เลยเล่นใหม่ตั้งแต่ต้น คราวนี้เล่นแบบตั้งใจ ศึกษาระบบ เก็บเลเวลบ่อยๆ
    เออ ค่อยง่ายขึ้นหน่อย
  7. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ผมมารู้สึกว่าบอสมันยากก็ตอนเจอ Elder Dragon ในป่าโกลมอร์นี่แหละ ชุบชีวิตกันมั่วซั่ว แถมยังติดสภาวะผิดปกติเพียบ ตอนนั้นไลเซนส์ก็เดินกันมั่วซั่วอยู่ เลเวลก็ไม่ค่อยจะได้อัพ

ปล. ตอนผมไปป่าโกลมอร์ครั้งแรก ไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไร แต่ใส่พวก Protect, Shell ไว้ก่อน ปรากฎว่า แพ้ หมดทั้งทีม ตอนไปครั้งที่สอง ไปแบบไม่มีอะไรเลยแต่ดันชนะมาได้
  8. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ห๊ะ....................=[]=

เช๊คแล้ว ใช่จริงด้วย =[]= !! เก็บเศษหน้าที่แหกไปก่อน

Inferno Cataclysm Whiteout Ark Blast Luminescence Black Hole ชื่อท่าเหมือนญี่ปุ่น
    Torrent กับ Wind Burst ชื่อท่าไม่เหมือนกัน เปลี่ยนมาจาก Eruption กับ Rapture
  9. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    ผมว่าไอ้บอสพวกที่ต้องสู้ด้วยตามเงื่อนไขน่าจะยากกว่านะ
    อย่างเช่นเหล่าอสูรที่เราจะต้องไปล่าหัวมา เพื่อนำมาใช้นี่ยากโคตร
    แต่ละตัวก็มีเงื่อนไขแตกต่างกันไป โดยเฉพาะอัลจัง เธอช่างโหดร้าย
    เล่น"เปลี่ยนเงื่อนไขการต่อสู้"แทบทุกเทิร์น T-T
  10. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    เราเล่นรอบแรกด้วยความที่อินกับเนื้อเรื่องเจอเดมอนวอลล์หรือเดวิลวอลล์เนี่ยล่ะ ที่เป็นกำแพงปิศาจน่ะ
    ตายๆๆๆๆ......และตาย......อา....T^T

มิสนัคเรากดแทบตายได้ไม่เกิน12 - -"

เรารู้สึกว่ามันยากเพราะไปเทียบกับภาค10ด้วยล่ะค่ะ 10ง่ายจริงๆ ถ้าไม่นับดาร์คบอส - -"
  11. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    แต่พอเล่นไปนานๆแล้ว ผมรู้สึกว่า FF10 ยากกว่านะ ต้องมานั่งอัพสเตตัส ต้องโละสเฟียร์กริดทิ้ง ใช้เวลาสุดนาน....
  12. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    แต่พอคิดไปคิดมาก็จะเข้าใจว่า FFX มันก็ยากแค่มอนสเตอร์ในออริจินอลแอเรีย กับพวกดาร์คเออ้อนเท่านั้น สำหรับบอสตามเนื้อเรื่องนี่หลับหูหลับตาเล่น ไม่ได้เซตติ้งอะไรเป็นพิเศษเลยก็ได้ดันชนะสบาย = ="

ส่วน FFXII นี่....ระหว่าง 50 ชั่วโมงแห่งการดำน้ำบุ๋งๆ เพื่อให้จบเกมรอบแรกโดยที่ตัวเองไม่รู้อิโหน่อิเหน่อะไรนี่....นรกดีๆ นี่เอง T[]T....

ความรู้สึกส่วนตัวของผมคือ FFXII มันพลิกแพลงและเซตติ้งวิธีการเล่นได้หลากหลายมากๆ เหมือนกับ FFVII ฉะนั้นถึงจะเลเวล 1 แต่ถ้าเล่นเป็นก็สามารถโค่นพวกบอสลับได้ ในทางกลับกัน FFX จะคล้ายกับ FF ภาคแรกๆ คือระบบการเล่นมันพลิกแพลงไม่ค่อยได้มากนัก สุดท้ายแล้วยังไงก็ต้องอาศัยความถึกของสเตตัสเข้าต่อกรกับบอสโหดๆ อยู่ดี
  13. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    FFX เดินตามเนื้อเรืองเกมไปเรื่อยๆ บอสยังไม่ยากเลยสำหรับผม
    ส่วน FFXII นี่ ตอนเล่นก็ไม่เจอบอสยากเหมือนกัน ส่วนใหญ่เจอแต่ Mob ยากๆ เพราะมัวแต่ล่า Mob บ้าง ทำเควสบ้าง เลยกลายเป็นว่าเลเวลสูงขึ้น ทำให้บอสตามเนื้อเรื่องไม่ค่อยเท่าไหร่น่ะครับ
  14. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ผมว่ามันเป็นอะไรที่ปกติๆนะ - -" ปกติก็ใช้เวลาฆ่ามากพอสมควรอยู่แล้ว

ถ้าไม่รู้ว่าบอสมันมีสกิลอะไรก็คงยากจะรู้วิธีสู้จริงมั้ยฮะ ; ] ถ้าเคยผ่านแล้วเราก็เดาทางถูกละ ว่าจะมาแถวนั้น

แต่ Elder Wyne เป็นบอสตัวนีงที่ผมเป่ามิสแนคตอนครึ่งหลอด ทีเดียวตาย XE ~ เลยไม่เจอท่าขย่มของมัน ; ]
  15. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    หาซื้อได้ในพ่อค้าที่นาบูดิสครับ ตรงมุมห้องที่มี Pandora ปลอมเป็นหีับอยู่ โดยให้เข้าจากป่าซาลิก้าจะเร็วกว่า

http://www.gamefaqs.com/console/ps2/file/459841/45482

แผนที่ นาบูดิส
  16. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    มีคำถามมาถามเพิ่มเติมอีกเเล้วครับ *-*

-อยากรู้ว่ามอนสเตอร์ที่เก่งที่สุดใน FFXII 5 อันดับแรกนี่ได้เเก่ตัวไหนบ้างครับ
    (ช่วยบรรยายถึงความโหดของมันด้วยก็ดีครับ อิอิ) อยากเจอจังเลย *-*
  17. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ถ้าตามความคิดของผมนะครับ

1. Yiazmat
    2. Omega Mk. XII
    3. Zodiark
    4. Ultima
    5. Hell Wyrm
  18. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    Hell Wyrm ตัวที่อยู่ในห้องลับที่พระราชวังใต้ดินโซเซนใช่ป่ะครับ

ตัวนี้ตอนเล่นไปถึงพระราชวังใต้ดินโซเซนก็กะว่าจะเข้าไปปราบอยู่เเล้วเชียว

เเต่เผอิญว่าก่อนถึงทางเข้าที่จะไปสู้กับมัน มีเเต่มอนสเตอร์โหดๆทั้งนั้นเลย

คิดอีกที ค่อยกลับมาสู้ดีกว่า หุหุ (สงสัยคงคิดถูกเเล้วมั้ง อิอิ ที่ไม่เข้าไปสู้กับมัน ตอนนั้นพึ่งเลเวลเฉลี่ย 30เอง) เข้าไปคงโดนตบตายแหงๆ
  19. kazuhigo

kazuhigo New Member

EXP:
    37
    0
    0
    Hell Wyrmเลือดเยอะมากอะครับแล้วมันมีท่าที่ตีทีเดียวตายด้วย(ถ้าไม่มีท่านี้อาจจะสู้ง่ายขึ้น)
  20. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    แต่มันมี Revert แล้วมันใช้แบบถี่มาก ทำให้เราไม่ต้องกลัว MP หมด (สลับ HP กับ MP) แล้วก็โยน X-Potion ไปก็โอเคแล้ว มันจึงง่ายหน่อย
  21. athiwat

athiwat Member

EXP:
    248
    0
    16
    ชอบ FF XII ตรงนี้แหล่ะครับ สนุกดีออก บอสสมกะเป้นบอสหน่อย >__<

เกม RPG หลายๆเกม สู้กับบอสไม่สนุกเล้ย ให้มันท้าทายหน่อยๆ ใจเต้นๆ สนุกดีออกครับ เหอะๆ

แต่ถ้าเกิดเข้าใจระบบเกมก็จะง่ายขึ้นเองเนอะครับ
  22. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    มีRPGหลายเกมนะครับที่ผมว่าบอสสมเป็นบอส จะมี FF บางภาค(อันที่จริงก็หลายภาค)นี่แหละที่บอสไม่สมเป็นบอส
    DQ SO Suikoden VP Tales Xeno Grandia BOF เกมพวกนี้มีบอสโหดๆโผล่มาให้มันส์เป็นช่วงๆ แต่ FF เทรนด์บางภาค จะง่ายก็ง่ายทั้งภาค

FF ภาคที่ผมว่าบอสโดยเฉลี่ยโหดสุดก็ FFIV DS (แต่ดักทางเอาได้ไม่ยาก สุดท้ายก็บ้าจี้ถล่มได้เช่นกัน)
  23. aofford

aofford New Member

EXP:
    1
    0
    1
    bossมังกรในป่าโกล์มอล์พอทำให้มันเป็นใบ้ได้ เท่านั้นแหละง่ายเลยยยยยยยย รอบเดียวผ่านนนนนน55555555555
Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page