ด่วน! ร่างพรบ.ภาพยนตร์อันล่าสุด มีเรต "ห้ามผู้มีอายุต่ำกว่า

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย Behemoth, 13 พฤศจิกายน 2007.

1. near

near Member

EXP:
    334
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    18
    งืม...... ย้ายสัญชาติด่วนนนนน อยากดูหนัง เฟ้ยยยย
  2. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    [action]เฮ้ออออ[/action]

อ่านแล้วอนาถใจ

ประเทศไทยเรานับวันก็ยิ่งแปลก ออกกฏอะไรมาแปลกๆ ให้แปลกใจ
  3. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16
    เอาเถอะ ยังไงเราก็ยังคงหาหนังเรื่องนั้นๆมาดูจนได้ละนะ แต่มีแบบนี้มาเรื่อยๆก็ไม่ไหวเหมือนกัน = =
  4. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    ถ้ามันผ่านออกมาจริงๆนะ ไอ้ต่ำกว่า25นี่มันไม่ไหวจริงๆนะ 25นี่ระดับ ป.โท ได้แล้วนะนั่น = w ="

[action]บ้าที่สุด . . .[/action]
  5. DDP

DDP New Member

EXP:
    38
    0
    0
    มันยังไม่ออกเป็นกฎหมายเลยนี่ฮับ...
    นับดูจริงๆ... ข้าน้อยก็ยังเชื่อว่า มันไม่น่าจะผ่านได้หรอกฮับผม

แต่ถ้าผ่านล่ะก็...

...จาก วงการภาพยนตร์ ต่อไป คงจะลามไปถึงวงการเพลง และ ศิลปะ ล่ะมั้งฮับ
    มีกฎหมายประมาณว่า ต้องแต่งเพลงส่งเสริมความรักชาติ ความเป็นไทยและคุณธรรม อะไรแบบนั้น...
    รับรอง ทีนี้ ประเทศเราจะได้ฟังแต่เพลงปลุกใจยุคเก่าๆ แบบที่เปิดกันตามวิทยุในเครือทหารบก อะไรแบบนั้นน่ะฮับ .... -*- โอ้ว แค่คิดก็สลดแล้วฮับ
  6. kakunai

kakunai New Member

EXP:
    5
    0
    0
    - -""""" ใครเป็นคนคิดนี่ กฎหมายฉบับนี้

อ่านของพี่ชับบี้แล้ว โดนใจมากมาย แหะๆ >___<
    ต้องจบปริญญาโทก่อนถึงจะดูหนังได้ 5555
    ไม่แน่อีกสักพัก อาจมี TH30 เหอๆ
  7. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    เห็นแบบนี้แล้วชักจะเป็นห่วงอนาคตของนักดูหนัง (นั้นหมายถึงผมด้วย) ว่าจะไม่มีหนังดีๆ ให้ได้ดูกัน
    ที่สุดแล้วคงต้องกลับไปดูบ้านทรายทองอีกเป็นแน่แท้
    เซ็งกับพวกเต่าล้านปี................ไม่รู้จักรับสิ่งใหม่ๆ
  8. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    พูดได้คำเดียว.....
    ควาย

ครับ
    ไร้สาระมาก
  9. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    รัฐบาลชุดนี้ไม่ต้องการคะแนนเสียง
    พวกนักวิชาการเลยสามารถออกกฏหมายสนองตัณหาตัวเองได้ตามใจชอบ

เดี๋ยวได้รัฐบาลจากการเลือกตั้ง
    เรื่องพวกนี้ก็จะเงียบหายไปเอง
    ขืนปล่อยออกมา คะแนนเสียงได้หายวูบ
  10. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    ตามจริงหนัง18+ น่าจะให้มีการจัดจำหน่ายอย่างถูกกฏหมายได้แล้ว จะได้มีการควบคุมการชื้อขายการผลิตได้เหมือนเรื่องเหล้ากับบุหรี่

ดูสมัยวิคตอเรียควบคุมเรื่องเพศมากเกินไป พอหมดสมัยกลายเป็นโรคฮิสทีเรียบ้าSexกำเริบทั่วเมืองจนยากจะหยุดยั้งได้ ตามหลักเมื่อเขื่อนแตกก็ไม่มีอะไรหยุดน้ำได้

เรารินน้ำออกทีละนิดดีกว่าเก็บกักให้เขื่อนแตก

ปล.อย่าคิดลึกนะ นี่วิชาการนะครับ
  11. Amily

Amily New Member

EXP:
    30
    0
    0
    อืมมม .. แล้วมันจะเหลืออะไรให้เราดูกันได้ละเนี่ย ? =w="
  12. holmes

holmes Member

EXP:
    100
    0
    16
    ♠ ถ้าดูไม่ได้คงต้องโหลดบิทแล้วละมั้งครับ -_-;
  13. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    ประเภทไทย น่าเบื่อ..........
  14. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    ขอบคุณสำหรับฉบับอ่านง่ายนะครับ

ส่วนตัวแล้วผมว่าไอ้มาตรา(เฮงซวย)นี่คงทำให้วงการหนังบ้านเราถอยหลังคงคูไปอีกเยอะ
  15. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    แค่จัดเรทรายการทีวียังหายไปหลายรายการ
    แล้วถ้าจัดเรทหนังแบบนี้ก็ไม่อยากจะคิดเลย...

ปล.อ่านที่บล็อคของศิชนแล้วสะใจมาก สุดยอด :lol:
  16. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ชูจักกะแร้เห็นด้วยสองข้างเลยครับ :E
  17. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    แย่แล้ว ยังไม่ถึง 25 เลย.....เราจะพลาดเรื่องอะไรไปมั่งละเนี้ยยยยย -"-

ถ้าออกมาจริงๆ กระแสคงแรงกว่านี้ละครับ ดูกันไป.....แต่จะว่าไป.....ผมอายุไม่ถึง 25 จะดูข่าวบันเทิงได้มั้ยนะ ว้า~~
  18. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    เด๋วจะมี พรบ.ใหม่ออกมาก

ห้ามดูภาพยนตร์ทุกชนิดที่ประเทศไม่ได้เป็นผู้ผลิต

-0-
  19. repeat

repeat Member

EXP:
    112
    0
    16
    ก็ไม่เหมาะสมครับ ปิดกั้นทางศิลปะกันมากมาย
    แต่ก็อย่าลืมว่าบ้านเรายังมีเด็กที่ดูหนังแล้วเลียนแบบซูเปอร์แมนโดยการโดดลงมาจากตึกอยู่
    และบ้านเราก็เต็มไปด้วยผู้บรรลุนติภาวะที่ไหว้หมาสองหัววัวแปดขา กราบกรานสัตว์พิการและตนไม้ที่ผิดพันธุกรรมราวกับเป็นเทพยดาเพื่อขอหวย
    เพราะฉะนั้น อย่าเอาระดับการบรรลุนิติภาวะในต่างชาติมาทาบกับของเราเลยครับ
    จะต่อว่าอะไรภาครัฐเรื่องนี้ ลองมองดูดีๆ ผมก็พูดได้ไม่เต็มปาก
    ประเทศนี้วิจารณญาณของคนในสังคมต่ำจริงๆ
  20. DDP

DDP New Member

EXP:
    38
    0
    0
    เห็นด้วยบางประการฮับ แต่ถ้านับแบบนั้นจริงๆ อายุและการศึกษาก็ไม่ช่วยอะไรมากนักนี่ฮับ
    คนที่ยังคงใช้วิจารณญาณกันน้อยจนน่าตกใจ หลายคนก็อายุมาก หลายคนก็เรียนจบสูงๆ
    สรุปว่า เรื่องแบบนี้ คงต้องรอดูกันต่อไป...

แต่ถ้า พรบ. ฉบับนี้ผ่านจริง และ ข้าน้อยเป็นคนสร้างหนังล่ะก็
    ...ข้าน้อยจะคิดเรต AO 1b ล่ะฮับ
    ย่อมาจาก Ancestor Only - 1 billion+ ... กล่าวคือ หนังในเรตนี้ เหมาะสำหรับบุคคลประเภท บรรพบุรุษ หรือ ผู้ที่อาศัยอยู่ในยุคบรรพกาลเท่านั้น ถ้าอายุ ไม่สูงเกิน หนึ่งพันล้านปี ห้ามดูเด็ดขาด...
    อืมม... จะมีกี่กระทรวง เอ๊ย กี่คนนะ ที่ได้ดูหนังในเรตนี้ :spin:
  21. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    การเปลี่ยนทัศนคติของคน หรือ การพยายามทำความเข้าใจกลุ่มคนที่มีทัศนะคติ ต่างกัน
    นั้นเป็นเรื่องยากครับ เพราะ แค่มุมมอง ก็ต่างกันแล้ว

เหตุผลของอีกฝ่าย อาจจะดู ไร้สาระ สำหรับอีกฝ่าย และ สิ่งไร้สาระ สำหรับอีกฝ่าย
    อาจจะเป็นสิ่งสำคัญ มากๆ สำหรับอีกฝ่ายก็ได้

ปัญหาก็คือ อำนาจในการควบคุม อยู่ในมือของใคร?
    แล้ว เขาทำอย่างไรกับอำนาจนั้น แล้วส่งผลอย่างไรกับเรา
    ทางออก ที่เป็นไปได้มีอย่างไรบ้าง แล้วเราพอจะทำอะไรได้บ้าง

ซึ่ง ประเด็นเหล่านั้น ก็มีหลายๆ rep ได้ตอบไปแล้ว ดังนั้นผมก็จะไม่พูดอีก :p

ส่วนการอกมาบ่นๆ ไปวันๆ มันก็ไม่ต่างจากเอาหินโยนลงทะเล มากกว่า
    ทะเล มันไม่เต็มหรอก จะให้เข้าท่า เอาหินไปปาใส่ ไดโนเสาร์ ซะยังจะดีกว่า จริงไหม

~เฮๆ
  22. Jinx

Jinx New Member

EXP:
    58
    0
    0
    ตอนแรกกะจะบอกว่า "ก็ปกติดี" แต่หันกลับมาดูอีกที....เฮ้ย!! ยี่สิบห้า...ติดเรทสุดๆยังสิบแปดเองนี่หว่า
  23. evilmena

evilmena New Member

EXP:
    26
    0
    0
    เพิ่ง 14
    เอาเสรีในการดูหนัง ของพวกข้าพเจ้าคืนมา~~!!
  24. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    ต่อไปมันคงลามมาถึงเกมส์แน่เลยอ่ะครับ
    ไม่แน่นะ Final Fantasy อาจไม่ให้เอามาขายก็ได้
    เพราะมีฉากรุนแรงในเกมส์อิอิ (ฉากมอนสเตอร์ตาย)

แต่ผมว่ามันก็เกินไปนะครับ ทุกวันนี้ผมยังไม่ค่อยชอบเกี่ยวกับ Rate รายการทีวีเลยครับ
    ทำเหมือนกับคนไทยไม่มีหัวคิดเองอย่างนั้นแหละ ต้องมาบอกก่อนดูรายการทีวีด้วย
    เฮ้อนับวัน และอีกอย่างพวกบุหรี่กับเหล้าที่ censor อ่ะ ถามเด็ก ป.1 มันยังรู้เลยว่าที่โดนบังอ่ะคืออะไร
    แล้วจะ censor กันทำไมก็ไม่รู้นะ ทั้งที่ทุกคนก็รู้อยู่แก่ใจว่ามันคืออะไร
    อย่างเหลาอย่างเนี่ย เราเคยดูโฆษณาแล้วอยากกินเหรอหุหุหุคงไม่
    แล้วถ้าไม่โฆษณามันขายได้ไหม ก็เห็นขายได้เหมือนเดิมแหละครับอิอิ

วิจารณ์มากไปจะติดคุกไหมหว่าเรา
  25. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    ตอนนี้ยังเป็นร่างอยู่
    ไว้รอผ่านเตรียมออกเป็นกฎหมายค่อยมาบ่นกันอีกรอบ :D

ว่าแล้วก็เตรียม Hdd ไว้ bit หนังมาดูฟรีแบบไม่ต้องเสียตังกันเถอะ

Share This Page