จุดประสงค์ของเหล่าหัวหน้าใหญ่ใน Final Fantasy

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย Ayanami, 14 พฤศจิกายน 2007.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    ^ รู้สึกว่าคริสตัลจะเป็นจุดกำเนิดของสิ่งมีชีวิตทั้งมวลนะครับ คือถ้าไม่มีคริสตัลสิ่งมีชีวิตทั้งหมดก็ไม่อาจดำรงอยู่ได้ พอคุจารู้ว่าตัวเองอยู่ได้อีกไม่นาน ก็เลยสติแตกอาละวาด อยากให้ทุกๆ สิ่งทุกๆ อย่างพินาศตามตนไปด้วยครับ
  2. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ไม่อยากคิดตอนรีเมคมีเสียงพากย์แล้ว ใครจะมาพากย์หมอนี่กันหนอ คิดถึงเสียงพากย์ฟรีเซอร์ตะหงิดๆ
  3. ralphael

ralphael New Member

EXP:
    155
    0
    0
    เห็นด้วยครับ เห็นด้วย :E

ส่วนมากตัวร้ายก็ไม่ค่อยมีเหตุผลอยู่แล้ว ก็เหมือนพวกตัวเอกแหละฮะ ทำไมชอบกู้โลกมันก็ไม่มีเหตุผลเหมือนกัน

อย่างเจ้าจ๋อซีดานก็พูดนี่ฮะว่าเฮ๊ยแกไม่มีเหตุผลที่จะช่วยคน
  4. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    จริงสิ โรคเอดส์ทั้งหมด เกิดจากพวก โนมนี่เอง !!!

โดยที่ กาแลนด์ สร้างคุจามาเพื่อ แพร่เชื้อเอดส์ ( เชื้อเอดส์ เกิดจาก การมีเพศสัมพันธุ์กับเพศเดียวกัน เครดิตจาก ที่ผมเรียนมาหลายๆที่ ) ดังนั้นคุจาจึงแต่งตัวล่อตะเข้เพื่อ ก่อให้เกิดโรค เอดส์ ขึ้น แต่นานๆ เข้า กาแลนด์เห็นว่ามันคงจะไม่สำเร็จ จึง สร้าง หนุ่มน้อยแนวๆ น่าจับไปเป็นเมะ แบบซีดานขึ้นมา แต่ด้วยกระแสแรง วาย ในช่วงๆ นั้นตก ซีดานจึงไปรับจ๊อบ เป็นโจรแทนซินะ !!

ปล. บ้าไปแล้วววว...~
  5. 120z

120z New Member

EXP:
    295
    0
    0
    ขอเซฟเก็บไว้ล่ะครับ =w=/

ปล. ที่จริงภาค 8 กะ 9 ผมเล่นจนจบไป ยังไม่รู้เลยว่า Ultimecia , Necron มันต้องการอะไร จนมาอ่านเจอนี่ล่ะ ~
  6. Jeffreyboyz

Jeffreyboyz New Member

EXP:
    165
    0
    0
    แล้วจะมีหัวหน้าใหญ่ไหนเป็นคนดีมาก่อนมั่งไหมละเนี่ย

เซฟิรอธ เขาไม่ใช่คนร้ายนะครับ เขาแค่ทำเกินไปกว่าเหตุเท่านั้นเอง 555+
  7. natchi

natchi New Member

EXP:
    27
    0
    0
    เซฟี่ก็เป็นคนดีมาก่อนนี่นะ ^^
    เจเนซิส ออกแนว ผมยังไม่อยากตายยย..
    ส่วนเวน ก็มีดีตรงที่รักน้อง? รึเปล่าหรือเราคิดไปเอง

เข้ากระทู้นี้ได้ความรู้เพียบเลยแฮะ ^^
  8. saladboy

saladboy New Member

EXP:
    3
    0
    0
    คุจา เป็น เอดส์ เพราะเหมือน เกย์ แหง๋ๆ
  9. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    เห็นคนพูดถึงเคฟก้าเยอะ ขอคอมเม้นท์แค่ไอ้หมอนี่ก่อนละกัน ภาคอื่นไว้วันหลัง

ผมว่าเคฟก้าไม่ได้เลวบริสุทธิ์ตั้งแต่เกิดหรอกนะ แต่เหมือนจะเคยเจอในเกมส์ว่า เป็นเพราะการผนวกพลังเวทย์เข้าไป (แบบเดียวกับที่ทำกับเซริส แต่รุนแรงกว่ามาก) ส่งผลกระทบต่อจิตใจด้วยน่ะครับ มันเลยเพี้ยนๆจิตๆตั้งแต่ตอนนั้น แต่กัสโทร่าเห็นว่าสามขุนพลที่มีพลังสูงที่สุดแล้วก็มีความทะเยอทะยานเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย ก็เลยยังไม่เขี่ยทิ้ง ผมว่ามันก็น่าคิดได้จุดนึงเหมือนกันนะว่าถ้าซิดไม่ยัดพลังเวทย์ให้เคฟก้า ความบ้าอำนาจของหมอนี่จะลดลงไปบ้างรึเปล่า คงเพราะเป็นรายแรกที่โดนทดลองด้วยแหละ ผลกระทบถึงได้เยอะมาก ของทีน่านี่มีติดตัวมาตั้งแต่เกิดอยู่แล้ว ส่วนของเซริสนี้ไม่มีผลกระทบอะไรเท่าไหร่ แต่ส่วนตัวแล้วผมว่าลึกซิดเองอาจจะรู้สึกผิดกับการทดลองเมื่อครั้งเคฟก้าก็เลยรักเซริสมากเหมือนลูกตัวเอง แต่อย่างเคฟก้าคงรักไม่ลงเพราะมันเกินเยียวยาแล้ว

สรุปที่อยากจะพูดก็คือ เคฟก้าเป็นแบบนี้เพราะนิสัยส่วนตัว และการทดลองที่ได้ผลกระทบมากเกินไป แต่ผมไม่แน่ใจว่าอย่างไหนจะมากกว่ากัน แต่เคยเห็นหลายๆคนหาว่าหมอนี่เลวกำเนิด เลยให้ข้อมูลเพิ่มเท่าที่เคยเล่นเจอมา...
  10. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เอ๊ะ เคฟก้าได้พลังจากการทดลองเหรอครับ ไม่ได้เพราะสายเลือดเหรอครับ
  11. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เคฟก้าได้พลังเพราะโดนซิดเอาไปจับยัดมาโคไว้ 4ปีครับ พอออกมาเลยเจอพิษมาโค ป้ำๆเป๋อๆ.......
  12. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    อย่างงี้นี่เอง...............

นั่นมันคนละภาคกันแล้วคร้าบบบบ~ [​IMG]
  13. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    คลาวด์ป้ำๆเป๋อๆแบบยังดีไม่เป็นพิษเป็นภัยกับคนอื่น ส่วนเคฟก้าป้ำๆเป๋อๆแบบบ้าระรานคนอื่นเขาไปทั่ว

[action]มันใช่แบบนั้นที่ไหนกันเล่า[/action]
  14. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36
    ภาค7 นี่มันเรื่องมันมีอยู่ว่าหลังจากที่เจ้าเซฟิรอธรู้แล้วว่าตัวเองเกิดมาจากเซลล์ของเจโนว่า เกิดอาการขั้นสติแตกถึงกับเรียกเจโนวา ว่าเป็นแม่ แถมด้วยความเป็นลูกกตัญญูสูงสุด เกิดอยากสู้เพื่อแม่ขึ้นมา เลยคิดจะทำตามเจตนารมณ์เดิมต่อจากเจ้าเจโนวาคือการยึดครองโลกที่อุดมสมบูรณ์เพื่อขยายเผ่าพันธ์นั่นเอง ส่วนที่เจ้าเซฟิรอธเรียกเมเทโอลงมีเหตุเนื่องมาจาก การสันนิษฐานของมันเองว่า ถ้าเมเทโอทำลายโลกลงส่วนหนึ่ง โลกก็จะเกิดบาดแผลขึ้นอย่างมหาศาล แน่นอนว่ากลไกของโลกจะต้องนำไลฟ์สตรีมที่ไหลเวียนอยู่บนโลกมาช่วยรักษาส่วนที่ถูกทำลายไป ซึ่งเจ้าเซฟี่จะใช้ช่วงจังหวะเวลานั้น นำเซลล์เจโยวาเข้าไปรวมกับไลฟ์สตรีมเป็นผลให้สามารถที่จะควบคุมไลฟ์สตรีมได้ นั่นหมายความว่าโลกได้ถูกยึดครองแล้วนั่นเอง
  15. ralphael

ralphael New Member

EXP:
    155
    0
    0
    กระแสเคฟก้ามาแรงนะฮะ
  16. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ที่จริงคือ...เซฟิรอธเขาอ่านบันทึกเก่าๆของดร.กัสต์แล้วเข้าใจผิดตามบันทึกไปว่าเจโนว่าคือชนเผ่าเซทร่าครับ บันทึกบอกว่าเซทร่าอยู่บนโลกนี้มาก่อนมนุษย์ มนุษย์เกิดขึ้นมาทีหลัง แต่ในช่วงที่เกิดหายนะจากฟากฟ้าขึ้น พวกมนุษย์ดันไปแอบอยู่ในรู ปล่อยให้พวกเซทร่าช่วยกันจัดการกับหายนะ เซทร่าเลยสูญพันธุ์กันไปหมด ด้วยความเชื่อว่าตัวเองเป็นผู้สืบสายเลือดชนเผ่าเซทร่า เซฟิรอธจึงต้องการทวงสิทธิในการปกครองดวงดาวคืนจากเผ่าพันธุ์ที่ขี้ขลาดอย่างมนุษย์ ซึ่งตรงนี้คือจุดประสงค์ในตอนแรก

ส่วนที่สติแตกคือ หลังจากที่เซฟิรอธตกลงไปในไลฟ์สตรีมแล้วและได้ซึมซับเอาความทรงจำปัญญาต่างๆ ที่สั่งสมไว้ในไลฟ์สตรีมเข้าไป เขาถึงได้สติแตกเมื่อรู้ว่าเจโนว่าไม่ใช่เซทร่า แต่เป็นเพียงหายนะจากฟากฟ้าที่ว่า ฉะนั้นตัวเขาเองก็เป็นเพียงทายาทของหายนะจากฟากฟ้าเท่านั้น เอาฟะ! ไหนๆ ตัวเขาเองก็ไม่มีใครสนใจอยู่แล้ว ยังไงก็เป็นแค่เครื่องมือของการทดลองเท่านั้น จะถูกจะผิดอะไรช่างมันปะไรไม่สนใจแล้วดีกว่า ในเมื่อตัวเขาเองก็เคียดแค้นมนุษย์ (ด้วยความเข้าใจผิด) ส่วนแม่เองก็ปรารถนาที่จะทำลายล้างมนุษย์ งั้นก็เรียกเมเทโอมาซะ ทำให้ทุกสิ่งทุกอย่างกลับคืนสู่ไลฟ์สตรีม แล้วยึดครองไลฟ์สตรีม ยึดครองดาวดวงนี้มาซะเลยดีกว่า ซึ่งตรงนี้คือจุดประสงค์ตอนหลัง

สังเกตได้ว่า...ไม่มีเรื่องยึดครองโลกเผื่อขยายเผ่าพันธุ์นะครับ...จุดประสงค์ของมันมีแต่เพิ่มพลังให้ตัวเอง และก็ทำลายเท่านั้น
  17. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    ภาค 8
    อัลติมิเซียต้องการย้อนอดีตมาจัดการสนัวร์ครับ
  18. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    อุตส่าห์ย้อนเวลา เพื่อสันติสุขของโลกสินะ ช่างเป็นแม่มดที่ใจ เมตตาธรรมจริง
  19. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ยังมีคนจำสนัวร์ได้อีกแฮะ มันตรึงตาตรึงใจขนาดนั้นเรอะ
  20. joeoverb

joeoverb New Member

EXP:
    121
    0
    0
    ภาคXII ผมว่า ตาเวรรร เนี่ย มันก็มีจุดประสงค์ เหมือนกับว่า จะแสดงให้เห็นว่า ประวัติศาสตร์ ถูกกำหนดโดยมนุษย์

โดยปกติโลก ถูกกำหนดโชคชะตาและความสมดุลโดย วิญญาณหลอนๆๆ (จำชื่อบ่อได้) แล้ว ก็ร่วมมือกับ ซิด เพื่อปลอดปล่อยพลังของ เนเทไซ (ใช่เปล่าหว่าไอหินพลังอะไรเนี่ยแหละ........ ที่กลมๆ มีดาวข้างใน ต้องรวมให้ครบ 7 ลูก)จากนั้นเทพเจ้ามังกร ก็จะให้อำนาต ไอเวร เพื่อให้มันมีอำนาจ แล้วถ้ามันก่อสงครามยึดดินแดน ต่างๆ ก็ เหมือน มนุษย์กำหนดโชคชะตาด้วยตัวเอง ซึ่งคือ ไม่ได้ถูกบงการ โดย ผีแดง แมนยู

ภาคอื่นๆ ก็บ่อ ฮู้เท่าไร มี VII ที่เข้าใจ เซฟิก็เฟ้อๆ เข้าใจผิดตามบันทึก แล้วก็มาบ้าไปเพราะหลังตกในไลฟสตรีม ก็อย่างที่เข้าใจกันว่า มันเป็น กาฝาก ของโลก กับ XII ที่พอจับประเด็นหลักๆได้ ก็ตามที่พิมพ์ นอกนั้นก็ พอรู้คร่าวๆ อ่าครับ
    ส่วน I -VI ม่ายได้เล่น +XI ด้วย ไม่มีปัญญา
    ส่วนมากขอบFinal แต่ก็ไม่ถึกกับพันธ์แท้ เพราะเล่นเกมอื่นๆด้วย --"

ขอโทษด้วยแต่เป็นพวกไม่จำชื่อ เลยจำชื่ออะไรไม่ค่อยได้
  21. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    [action]ล้มโต๊ะ[/action]
    เกือบคล้อยตามแล้วไหมนั่น...
    อนึ่ง
    ไหนใครมีรูป สนัวร์ เอามาแปะประกอบความเข้าใจหน่อยสิ = =" (แต่ไม่ขอดูนะ - -" )
  22. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ เพื่อความสงบสุขแก่โลก ไม่ต้องเอามาแปะดีแล้ว
  23. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    บอสใหญ่ภาคนี้จุดประสงค์ "ป่วนบอร์ด....."
  24. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    ภาค 9 เนี่ย มันมีแต่ตัวที่อยู่ๆก็โผล่มาทั้งนั้นเลยนะ ไม่รู้ว่ามาจากไหน อย่าง Ozma กับ Hades เนี่ย แถมยังชอบหลบอยู่ตามซอกตามมุมอีก เดินสำรวจมั่วๆไปเจอซะงั้น
  25. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ในเกมส์ผมว่าสองตัวนี้มันก็ไม่ได้มีที่มาที่ไปเท่าไหร่นะ แล้วก็ไม่ได้เกี่ยวกับเนื้อเรื่องเอาซะเลยด้วย เป็นบอสลับที่ไร้เหตผลจริงๆ....

หรือจริงๆแล้ว...ในเนื้อเรื่องมีเรื่องแฝงของสองตัวนี้? ไม่นา........

ส่วนเนครอน.....ผมว่ามันไม่ไร้เหตุผลนะ....เค้าทำตามหน้าที่ - -"

Share This Page