รวมGundam UCและSRW

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย identity, 14 พฤศจิกายน 2007.

1. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    เรื่องมันมีอยู่ว่า ผมเห็นข้อความที่พี่SHUU และ Kansashi ตอบในกระทู้รวม G.seedนะครับ

ผมก็เลยมีความคิดว่าเรา เอ่อควรจะตั้งกระทู้รวมกันดั้มทุกศักราชเลยดีมั้ย(ใกล้เหมือนไทยกันดั้มเข้าไปแล้ว)

เพราะหลายคนที่ชอบซีด ก็ชอบภาคอื่นด้วย

อีกทั้งภาคใหม่อย่าง OO กับ ยูนิคอร์น ก็กำลังฮิต อีกทั้งเนื้อเรื่องกันดั้มนั้นมากมีก็เลยอยากให้จะให้เป็นกระทู้รวมไปเลยเพราะสังเกตว่าหลายๆคนที่ดูภาคใหม่ แล้วกลับไปดูภาคเก่า ๆที่เอามามิกซ์ใหม่ ต้องมีคำถามที่สงสัย อย่างกรณี Zeta

ผมก็เลยเห็นว่า น่าจะมีกระทู้รวมกันดั้มทุกศักราชไปเลยเพราะข่าวของซีดก็เริ่มเงียบไปแล้ว คนที่เริ่มติดตาม OO ก็เริ่ม มี คนที่อ่านยูนิคอร์นอย่างผมก็ต้องมีผมก็เลยอยากจะเสนะตั้งกระทู้รวมกันดั้มไปเลย

เพราะไหนๆ ข่าวซีดมันเงียบไปแล้วไม่ค่อยมีเรื่องให้คุย อีกอย่างเวลาจัดกิจกรรมมีตต้งคอสเพลย์มันจะได้หลากหลายมากขึ้น(แถมได้ดักอายุคนด้วยอิๆๆๆ)

อีกอย่างคือ อย่างพี่แบงค์ อย่างผม แบบนี้พวกที่มีเอ่อ(ประสบการณ์) เกี่ยวกันดั้มเยอะ ก็น่าจะให้ข้อมูลได้ดี โดยเฉพาะพี่แบงค์ที่ค่อนข้างจะเยอะและแน่นกว่าผม

เอาเป็นว่าใครเห็นด้วย ก็มาทางนี้แล้วกันครับ

ปล.รับสมัครคนร่างกฎกติกากระทู้

ปล2. อยากเสนอให้มีประธานกระทู้ คณะกรรมการฝ่ายต่างๆ
    ปล3. ขอเสนอให้พี่ แบงค์ พี่ชูว์ และพี่ไวท์วิงนั่งตำแหน่งที่ปรึกษาไปก่อน
    ปล4. ทั้งสามปล.ด้านบนจะเกิดขึ้นได้ถ้าหากทุกคนมาลงชื่อกันเยอะๆ
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    Re: ลงชื่อผู้เห็นชอบตั้งกระทู้รวม Gundam ทุกศักราช

ปัญหาคือ คนดูภาค UC มีน้อยน่ะครับ แล้วช่วงนี้ผมก็เวลาน้อย แต่เอาเป็นว่าถ้าช่วยอะไรได้ก็จะช่วยละกันครับ
  3. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    Re: ลงชื่อผู้เห็นชอบตั้งกระทู้รวม Gundam ทุกศักราช

ผมว่าถ้าคุยทุกภาคกระทู้เดียวเลย คงงงนะครับ บางคนก็อาจจะไม่ได้ดูทุกภาค พอตอบซ้อนกันไปมาก็จะมั่วซะอีก
    แยกตั้งเป็นภาคๆ ไปน่าจะดีกว่าครับ หรืออย่างน้อยก็ ภาคใหม่ๆ น่ะครับ ตั้งแยกออกมา ภาคเก่าๆ อาจจะรวมๆ ไป
  4. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0

ก็โอเคค่ะ แต่ปัญหาคือซื้อตุนไว้ยังไม่ได้ดูสักกะอันเลยนะเนี่ย เพิ่งซื้ออีโวล พลัส-อัลฟ่า-โอเมก้าไป ยังคิดหนักอยู่เลยนี่จะได้ดูตอนไหน ฮือออออออ

ส่วน OO ไม่ถึงกับบ้า แต่คุยได้(แต่อาจเจอวิจารณ์เยอะหน่อยสำหรับเรา<<คนเขียนบทภาคนี้ไม่ได้ดั่งใจ -*- )
  5. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0

เห็นด้วยค่ะ ภาคเก่าๆก็รวมกันไปเลย กระทู้ภาคUCบอร์ดเดิมเท่าที่สังเกตุคนก็ไม่ค่อยเยอะอะค่ะ คงเพราะมันจบไปนานแล้วด้วย ^^" แต่ภาคใหม่ๆแยกออกมาน่าจะดีกว่า
  6. ptsuke

ptsuke New Member

EXP:
    14
    0
    0

ผมมองว่า น่าจะแยกเป็นแต่ละภาคมากกว่าน่ะฮะ
    เพราะบางคนเองก็คงไม่ได้ดูครบทุกภาค คุยกันแล้วคงมึนกันแย่
    อย่างตอนนี้ผมติด00อยู่ ก็อยากคุยกับหลายๆคนเหมือนกัน

(ตอนแรกว่าจะตั้งของภาค00แยกมาตั้งแต่ในบอร์ดเก่า
    แต่เหลือบไปเห็นว่าคุยกันอยู่ในกระทู้seed ผมเลยไม่ได้ทำ
    ไหนๆก็ถามแล้วกัน ว่า คิดจะตั้ง00แยกมั้ย ผมรอสิงอยู่นะ :D )
  7. identity

EXP:
    580
    0
    36

ก็ดีครับ
    แต่ผมอ่านยูนิคอร์นอยู่ครับไม่รู้จะมีใครสนใจมั้ย

เพราะที่จริงที่อยากตั้งก็คือใครที่ไม่ได้ดูภาคเก่าๆ จะได้มาสอบถามได้อะครับ เพราะผมมีข้อมูลค่อนข้างเยอะ แล้วพอดูภาคใหม่ๆอาจจะงง

อย่างบางคน ไม่รู้ว่า ชาร์ ควอโทร แคสวาล เป็นคนๆเดียวกัน

หรือไม่ก็พวกนิยายไซด์สตอรี่แบบนี้พวกที่หาอ่านไม่ได้ถ้ามารวมตัวกันจะได้แบ่งๆกันเอา เพราะของเก่าๆหายากจริงๆครับ

อย่าง เช่น บูลเดส ทินี่ แบบนี้ ครับ เพราะบางคนอยากได้ของพวกนี้แต่ไม่รู้จะหาที่ไหน
  8. kanzashi

kanzashi New Member

EXP:
    89
    0
    0

อุ ที่เราพิมพ์ไว้โดน quote มากระทู้นี้เชียวหรือนี่ ^^!!

ส่วนตัวเห็นด้วยกับพี่เจนะคะ ถ้ารวมกันหมดคง "งง" ใช่เล่นเลย ^^"
    แล้วก็คิดว่าถ้าเปงจักรวาล UC อาจจะพอรวมกันได้มัง ^^" เหมือนตอนบอร์ดเก่า หุๆ
    ส่วน OO สงสัยคงต้องแยก หุๆ

ฮา จิงๆแล้วก็มีคุยบ้างนะคะ แต่น้อยมาก ถ้าเทียบกับเนื้อหาซี๊ด ^^"
    เพราะคนส่วนใ่หญ่นึกว่ากระทู้ซี๊ดก็เลยไม่มีใครเข้าไปตอบ เลยคิดว่าควรจะตั้งแยกใหม่อยู่เหมือนกัน
    แต่ปัญหาคือ ใครจะตั้ง? ^^" แล้วจะร่างกฎใหม่หรือจะขอยืมกฎของพี่เซริวที่ใช้ในกระทู้ซี๊ดใช้ต่อไปเลยดี หุๆ
  9. identity

EXP:
    580
    0
    36

เรื่องกฏผมว่ายังไงก็ได้นะแต่ควรมีที่ปรึกษา(พรรค)กระทู้บ้าง แบบว่ามันค่อยให้ความรู้สึกอบอุ่นกว่าเดิม(มั้ง)

แต่ปล. ตกลงไม่มีคนสนใจยูนิคอร์นเลยหรือนี่
  10. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36

ถ้ามันรวมกันทุกภาคแล้วมันจะไม่คุยข้ามไปข้ามมา ปนกันแย่เหรอคะ ^^"??

คุมิว่าแยกภาคก็ดีนะ เพราะภาคอื่นรวมกันคงยังสู้กระแส SEED ไม่ได้เลยมั้ง (ฮา...)
  11. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38

มีชื่อผมด้วย O[]O!

ผมเห็นด้วยเหมือนหลายๆคน ในเรื่องที่แยกศักราชนะ

เอาหลักๆ ที่คนติดตามกัน แบ่งเป็น 2 ฝั่งเลย คือ
    1. CE
    2. UC

กระทู้ฝั่ง CE ก็จะเน้นไปทางฝั่ง ของ [กระทู้รวม]Gundam Seed กระทู้ที่ xx

ปล. ผมก็ไม่ได้รู้อะไรมากนักหรอกนะ
    ผมลองเสนอดูละกันนะ กระทู้นี้เน้นเรื่อง UC ดีกว่าไหม

ส่วน พวก ศักราช อื่น อย่าง
    - FC [Future Century] ภาค G
    - AC [After Colony] ภาค W
    - AW [After War] ภาค X
    - CC [Seireki] ภาค แมงสาปแสงจัน หัวหม้อหุงข้าวไฟฟ้า

ผมว่า ปล่อย free ให้ทุกกระทู้คุยกันได้ฟรีเลย อยากคุยกับกระทู้ไหนก็ได้

ส่วน OO นั้น มันก็เป็นภาคใหม่นะ ตั้งกระทู้ใหม่ก็ดีเหมือนกัน

[action]bank-Ultima กั๊บก๊า ดู OO ไปแค่ 3 ตอน เอง OTL[/action]
  12. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

ผมว่าตั้ง UC แยกเลยดีกว่านะ :) ... แต่คนคุยจะเหลือกี่คนล่ะเนี่ย -[]-'
  13. identity

EXP:
    580
    0
    36

คงมีผม พี่ชูว์ พี่แบงค์ Yunasung เพื่อนโซระ Zenn หมดแล้วครับ T-T

อ้อพี่แบงค์มีsentinelยังครับ ถ้าไม่มีผมมีบทแปลไทยแล้วไปดูดได้ที่หมวดแจกของ(ปล.จากไทยกันดั้มเจ้าเก่า)
  14. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0

^
    ^
    ยังไม่ลองตั้งเลย จะรู้ได้ไง อาจจะมีคนเยอะกว่านั้นก็ได้นา
  15. masahiro

masahiro New Member

EXP:
    21
    0
    0

แยกดีกว่าฮะ...

เพราะคนดูกันดั้มเดี๋ยวนี้แบบที่ไม่เคยดู UC ยังมีเลย

แยกเป็น UC อย่างเดียวดีก่ากั๊บ (เพราะยังไงยุคสมัยมันก็ต่อกันตลอดอยู่แล่น)

ส่วนอีกอันที่น่าแยกก็คือ CE (เด๋วนี้ก็น่าจะฮิตที่สุดแหละนะ (ไม่ไหวๆ เด็กรุ่นใหม่รู้จักแต่ ซี๊ด กันหมด ...อามุโร่ เรย์ ก็เก่งนะเฟ้ย =[]=!!!)

วันก่อนเพิ่งยล ดับเบิ้ลO ตอนแรกยอมรับว่าชอบ ...พอดูตอนสอง เริ่้มยังไงไม่รุ = =a
  16. identity

EXP:
    580
    0
    36

ตอบพี่ท็อปและด้านบนพี่มาซาลัน

ถ้าผมตั้งจะมาร่วมมั้ยหละครับ(ถามจริงๆนะครับไม่ได้หาเรื่อง)

เพราะแค่ปลุกกระแสตอนเซต้านี่ยังยากเลย

ตอนนี้กะจะปลุกกระแสยูนิคร์อน

(ที่คิดว่าตนเองจะหัดแปลมาลง)
    ไม่ใช่แปลหรอกนำของคนอื่นมาลง(จากเว็บหรั่ง)

และก็กะจะปลุกกระแสSentinel ที่หลายคนบอกว่าน่าจะทำเป็นAnimeด้วย จะมีคนสนใจมั้ยครับเฮ้อเหนื่อยแทน

ข้อมูลMS MA อีกเพียบที่ผมมีตุน ที่เคยแบ่งๆให้พี่ชูวไปแล้วก็อีกเพียบ ผมเสียดายของพวกนี้อะ(เอาไปตอบแฟนพันธ์แท้แบบห่วยๆของช่องห้าได้เลยเอารับประกัน)

ไม่ใช่แค่UC แต่ผมมีหมดยกเว้น OO กับยูนิคอร์น ผมเสียดายของพวกนี้อะเลยอยากตั้ง

ไซด์สตอรี่ของวิง Gยูนิท อะไรพวกนี้ ผมเสียดายของครับ

โดยเฉพาะSentinel ไซด์ของZeta อีกภาคที่น่าติดตามแบบนี้ ผมก็อยากจะเอามาให้ชม
  17. zennn

zennn New Member

EXP:
    74
    0
    0

เข้ามาร่วมด้วย ในฐานะแฟนUC ด้วยคน ภาคอื่นผมก็ชอบนะ แต่ยังไงประวัติศาสตร์วันยาวนานของ UC ก็สุดยอดที่สุดแล้ว

ป.ล. Unicon ตอนเห็นรูปออกมาตอนแรก เห็นเขาเดียว นึกว่าสงสัยตอนสู้จะได้ใช้เขาขวิดเหมือน อัลไอเซน ซะแล้ว แต่พอเห็น MGออกมา โอ้วววววววว เท่โคตร เขามันแยกได้ มันต้องเขาแฉกสิเฟ้ย ถึงจะเป็นกันดั้ม(ยกเว้นพี่หนวดงาม TurnAไว้ซักคนแล้วกัน) (เอ้อแล้วก็ Ez-8 ด้วย อันนั้นพี่แกมาเป็นเสาอากาศเป็นกระติกน้ำเลย)

ป.ล.2 กระทู้นี้สงสัยจะมีคุยกันอยู่ไม่กี่คน ดูแล้วคนในบอร์ดจะดูUCกันน้อย ใช่สิ ก็พระเอกมันไม่หล่อ ไม่เกย์(แต่ผมเคยเห็นโดYอามูโร่กับชาร์ด้วย5555) หุ่นก็ไม่เทพ จะเอาที่ไหนไปสู่กับของใหม่
  18. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16

ผมขอสนับสนุนความคิดคุณbank-Ultimaอีกหนึ่งเสียงนะ แต่มันก็จะมีปัญหาอยู่ตรงที่ว่า พอตั่งกระทู้แยกแ้ล้ว คนตอบกระทู้ก็จะมีน้อยบางกระทู้ก็อาจจะไม่มีคนตอบจนกระทู้ตกหน้าไปเลย ถ้ามันแยกมาหลายๆกระทู้ (จริงๆภาค UC นี่เคยมีคนตั่งแล้วนะแต่มันตกหน้าๆไป)

ปล.ผมคุยได้ทุกกระทู้นะตั่งแต่ภาค SEED OO UC ยัน G กันดั้ม
  19. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88

ถ้าจะตั้ง อยากจะให้ช่วยลงรายละเอียดปลีกย่อยที่น่าสนใจของกันดั้มแต่ล่ะภาคด้วย

- สภาพสังคมในแต่ล่ะศักราช
    - ต้นตอสงคราม สงครามภายใน สงครามน้ำลาย สงครามการเมือง
    - รายละเอียดเทคนิกน่าสนใจของ ยาน หุ่นรบ ของแต่ล่ะภาค
    - การสั่งจอง จตุชาร์อักกายเทพ รุ่น "ของแท้ต้องมีตราซีอ็อน" ครึๆๆๆๆ
  20. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0

ไหนๆ กระทู้นี้ก็ตั้งให้โหวตตั้งกระทู้รวมGundamอยู่แล้ว เราว่าถ้าจะตั้งกระทู้เกี่ยวกับGundamจริงๆ ก็ควรแยกไปตั้งใหม่นะคะ แล้วเราก็เห็นด้วยที่ให้แยกตามศักราช
    แต่ว่าพวกFC AC AW CCอะไรเนี่ย(เคยดูแค่W & Xง่ะ) ให้รวมไปกับUCเลยดีกว่า เพราะCEเนี่ยจะเป็นศักราชที่สาวๆ เค้าหันมาบ้าGundamกัน(จริงๆ ก็หันมาดูตั้งแต่Wแล้วมั้ง) ส่วนพวกOO & Unicornมันค่อนข้างใหม่ไปหน่อย แยกเป็นอีกกระทู้นึงดีกว่านะคะ

สรุปว่า...เราขอเสนอให้แยกเป็นสามกระทู้ดังต่อไปนี้
    -UC (including FC AC AW CC)
    -CE (ซึ่งก็มีคนตั้งเป็นGundam SEEDไปแล้ว)
    -OO & Unicorn (เนื่องจากมันยังค่อนข้างไม่เป็นท่ี่รู้จักในบอร์ดเลยรวมกันไว่้ก่อน)
  21. identity

EXP:
    580
    0
    36

ถ้าเป็นของUC ได้เลยครับข้อมูลค่อนข้างเยอะ แต่ถ้าคนเดียวไม่ไหวก็โยนเผือกร้อนให้พี่แบงค์แทน
    แต่ภาคอื่นนี่ผมไม่ค่อยอยากจะนับเป็นกันดั้มเพราะมันไม่มีไมนอฟสกี้แค่นี้ก็สร้างบีมไม่ได้แล้ว และอีกอย่างภาคอื่นๆผมใช้วิธีดูแบบว่าอย่ายึดติดกับชื่อกันดั้ม(คิดซะว่าดูสนุกๆ)
  22. zennn

zennn New Member

EXP:
    74
    0
    0

Unicon
  23. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113

นั่นกันดั้มเหรอครับ หน้าตาไม่เหมือนเลย....
    ยังกับ Gun Ez ทาสีขาว
  24. bradhawke

bradhawke New Member

EXP:
    102
    0
    0

เห็นด้วยว่าควรตั้งแยก เพราะคนที่ติดตามแต่UCแต่ไม่ติดตามกันดั้มในยุคศักราชอื่นก็มีค่อนข้างจะพอสมควร
    แต่ตอนนี้จริงๆเราสนใจแค่พวก Side Story ในยุค 0079 เท่านั้นล่ะค่ะ (พวกซีออนเป็นพระเอกบ้างเอย พระเอกสามัญธรรมดาบ้างเอย ฯลฯ) เพราะเริ่มรู้สึกเบื่อภาคอื่นๆอย่างแรง

ป.ล. ไม่นานมานี่เพิ่งเห็น 1/144 HG Blue Destiny 3 สงสัยต้องไปคว้ามาซักกล่องล่ะ เป็นหุ่นประเภทกันดั้มที่ชอบที่สุดเลย นอกนั้นชอบแต่พวกซาคุ กุฟ โดม เกลกุ๊ก...
  25. identity

EXP:
    580
    0
    36

เป็นฝีมือของ อ. คาโตกิครับ อาจารย์แกชอบออกแบบแนวๆแบบนี้นี่ แหละ แต่ยูนิคอนตัวนี้ไม่ถือว่าแหวกมากนะ เพราะถ้าไม่นับหน้าตาแล้ว มันมีส่วนของMK ll ผสมกับ Nu อยู่พอสมควร

อ้อไอ้ที่แปลงร่างเป็นเขาคือโหมด NT-D ของฟลูไซโคเฟรม แต่ระบบนี้ทำงานได้แค่ 5 นาที เพราะนักบินจะได้รับผลกระทบหนัก(ต้องเป็นนิวไทป์เท่านั้น) ก็เคยใช้งานไดห้านาที มีอีกตัวคือShinanju ครับเดี๋ยวเอามาให้ดู

เป็นตัวที่ผมชอบที่สุดในตอนนี้แล้วที่ชอบไม่ใช่สีแดงหรอกนะครับ

แต่ผมว่ามันให้ความรู้สึกเหมือนไนติ้งเกลรีเมคแม้ตัวเล็กลง แต่สวยขึ้นกว่าเดิม อ้อไอ้ตัวนี้ก็ฟูลไซโครเฟรมเหมือนกันนะครับ อีกอย่างให้ความรุ้สึกคล้ายๆอัลไอเซ่น ถ้าเจ้านี่ใส่หน้าเป็นกันดั้มขึ้นมาก็จะเหมือน Hi-nu ด้วยเหมือนกันดูดีๆแล้วกันครับ

แล้วอีกอย่างหนึ่งผู้หญิงหัวส้มนั้นว่ากันว่า เป็นมิเนว่า ซาบี้ครับ

Share This Page