กระทู้คนรักหนัง -- แบ่งปันความคิดเห็นเรื่องภาพยนตร์กันค่ะ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย citrus, 14 พฤศจิกายน 2007.

1. machan

machan Member

EXP:
    284
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    เพิ่งดูเบวูล์ฟแบบ 3D มาสดๆตะกี้ค่ะ ที่ SF - Central World
    ช่วงแรกๆของหนัง เกือบหลับ!! ดีนะอารมณ์เสียดายตังค์ค่าตั๋ว(220 บาท)มันดึงหนังตาไว้ได้ ฮ่าๆ
    ใครอยากไปดูเพราะแองจี้ ไม่คุ้มค่ะ แองจี้บทน้อยมากกกก มีมากว่าที่เห็นในเทรลเลอร์นิดนึงเท่านั้นแหละ = ='

สรุป ความประทับใจจากหนังเรื่องนี้...มังกรน่ารักดี ...จบ....

D-War เห็นโปสเตอร์ที่ SF ค่ะแต่ยังคงเป็น Coming Soon แฮะ ^^"
    Lust Caution ก็อยากดูค่ะ เกือบไปดูแล้วด้วยแต่โดนคำว่า 3D ของเบวูล์ฟดึงดูดไปจนได้ ฮ่าๆ ยังไงก็คงรอแผ่นล่ะค่ะ

เริ่มอยากดู I am legend ซะแล้วสิ
  2. nutdiablo

nutdiablo New Member

EXP:
    20
    0
    1
    สำหรับผม
    หนังดีดูแล้วไม่สามารถแม่แต่จะกระพริบตา Gone with the wind <<< นานมากๆ
    หนังที่ผมดูบ่อยที่สุด The sound of music ดูตั้งแต่เด็กๆเลย
    หนังที่ดูแล้วรู้สึกยาวที่สุดคือ Doctor zhivago
    ส่วนหนังที่ยาวที่ดที่ดูคือ DUNE
    หนังที่เพลงประกอบเพราะที่สุด ก็มีหลายเรื่องมาก
    แต่หนังที่เพลงเพราะแต่ตัวเนื้อเรื่องกลบหมดจริงๆ คือ Davici Code
    หนังที่เพลงประกอบช่วยให้หนังดูดีที่สุดคือ Stardust <<< เพลงช่วยให้มันขึ้นเยอะ
    หนังเพลงที่ต๊องที่สุด The Producer
    หนังที่กดดันที่สุด AI <<โหดร้ายที่สุดด้วย
    หนังที่ให้ควบรู้สึกถึงตัวละครได้ดีคือ Munic, Moster, Crash
    หนังที่ดูไม่มีอะไรเลยแต่ดันดังมาก Casablanca
    ดาราที่ชอบมากฝ่ายชาย Al Pacino ตีบทกระจาย
    ดาราหญิง Janifer Hudson
    หนังพวก ไตรภาค ที่ชอบมากที่สุด God Father
    หนังขาวดำที่ดีที่สุด Schindler's List 1993

หนังที่กำลังหา man of la mancha, Mr.Hollands opus, camelot (1982), oklahoma, Paint your wagon ใครเจอบอกด้วยจะไปซื้อ หาครบเมื่อไหร่ก็ตายตาหลับแล้ว
  3. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

แหม ความ จริง 13 ไม่ได้เกี่ยวกับผีเลยน๊า คิดว่าคงไม่สปอย เพราะอารมณ์หนังไ่ด้อารมณ์ผีเลย ออกแนวปริศนา กับไล่ล่ามากกว่า ประมาณว่า เหมือนเล่นเกมกับคนโรคจิต ซึ่งลุ้นว่าเราจะชนะมั๊ย และคุ้มมั๊ยที่จะชนะ และ ไอ้โรคจิตที่คุยกับเรานี่ใครฟะ

รู้สึกดูประสบการณ์ดูหนังแต่ละท่านแล้ว ช่างเยียมยุทธกันเหลือเกิน

ขอพูดเรื่องหนังไทยบ้างแล้วกัน ใครมีเรื่องที่เนื้อหาดีๆ แนะนำบ้างนะครับ อยากอุดหนุนของไทยแต่ ไม่กล้าซื้อ
    ดูน้อยมากเลย บางเรื่องก็ลืมไปแล้วมั๊ง
    หนังไทยที่ผมชอบมากสุด คงจะเป็น

หมานคร ล่ะมั๊งครับ ผมว่าจัดฉากสีได้สวยดี ผมชอบสีฟ้าอยู่แล้วด้วย(แต่แสบตาชิบ) เนื้อเรื่องแนวปรัชญาดีด้วย ว่าแต่ใครบอกผมได้มั่งว่า"หาง" นี่มันหมายถึงอะไรกัน

13 เกมสยอง : เป็นหนังที่ใส่อารมณ์ได้ดีิีกเรื่องนึงนะ ยังให้อารมณ์เวอร์ชั่นคอมมิคได้ดี ถึงเนื้อเรื่องจะเปลี่ยนไปเล็กน้อย(แต่ผมว่าภาคหนังอารมณ์เจ๋งกว่าด้วยนะ)

หมอเจ็บ หนังตลกที่ ถ่ายทอดชีวิตนักเรียนแพทย์ได้ดีทีเดียว(คิดว่านะ ผมไม่ได้เรียนหมอแต่อินกับเรื่อง) รวมถึงแง่คิดหลายๆ เรื่องด้วย เช่น "หน้าที่ของหมอคือรักษาคนไข้ ไม่ใช่รักษาภาพพจน์" หรือฉากไคลแมกส์ ที่ให้อารมณ์ร่วมมากที่ต้องเลือกระหว่างใช้ วิชาความรู้ที่เรียนมา เพื่อ"ตนเอง" หรือ "ผู้อื่น" ซึ่งหนังทำออกมาได้ดีทีเดียว

มือปืน โลก พระ จันทร์ เก่าแล้ว แต่ยังชอบ เป็นหนังที่ผิดคาดทีเดียวสำหรับแอคชั่นคอมมานดี้ คาดไม่ถึงว่าจะมีสาระได้ขนาดนี้ ตั้งแต่ฉากเปิด ที่ออกแนวมืดหม่น ประเทศไทยกลายเป็นเมืองอาชญากรรม

ส่วนหนังเทศ ที่ชอบสุดๆ นี่คิดว่าเป็น ซินซิตี้ครับ ชอบโคตรๆ กับตระกูล เจสัน บอนส์ จริงๆ หนังนอกนี่ดูเยอะ แต่ให้คะแนนไม่ถูกเลย
  4. dorot

dorot Member

EXP:
    42
    0
    6
    เอ หนังไทยที่ดูๆมาเหรอ นึกก่อนนะครับ

มีสารพัดเรื่องที่ดูครับหนังไทย แต่หาที่ประทับใจยากมากเลยนะ ที่จำได้ส่วนมากก็ไม่ใช่เพราะประทับใจแต่มันมีสาเหตุเสียส่วนใหญ่

ตอนนี้มีซีซั่นเชนจ์ที่ดูแล้วรู้สึกมีความสุขที่สุด ถือเป็นหนังไทยอันดับหนึ่งไป*-*

องก์บาก - หนังแอกชั่นยอดเยี่ยม

ต้มยำกุ้ง - ยอดเยี่ยมแต่แอกชั่น ....ไปผูกเนื้อเรื่องหน่อยนะคร้าบTvT

หมอเจ็บ นี่ให้แง่คิดดีมากๆครับสำหรับเรื่องนี้ ถือเป็นหนังไทยที่โอเคดีทีเดียว แต่ถึงขั้นประทับใจไหม ก็ยังอยู่ในขั้นที่ดูได้นะครับแต่ตราตรึงในหัวใจนี่ยังไม่ถึง จะว่าไปถ้าผมไม่อ่านความเห็นข้างบนผมก็ลืมเรื่องนี้ไปแล้วนะเนี่ยTvT

มือปืนโลกพระจันทร์ - ดูแล้ว ลืมแล้วTvT ใช่ ดีสอีสอะบุ๊คบ่? ถึงจะใช่แต่ผมก็ลืมเนื้อเรื่องไปแล้วน่ะนะ แต่พอหลังจากเรื่องนี้ปุ๊ป หม่ำ เท่ง โหน่ง ออกมาโชว์ลวดลายอีกหลายเรื่อง

เด็กหอที่เขาว่ากันว่าดี แม้จะมีบอกเล่าว่ามันไม่น่ากลัวเท่าไรหรอกนะ แต่มันเป็นหนังผีอ่ะTvT....ไม่น่ากลัวแต่ก็มีผีอ่ะ....ซื้อมาแต่ยังไม่ได้ดูเลย...(ปัญญาอ่อนมาก)

หลวงพี่เท่ง นี่เป็นหนังไทย ที่ผมจำได้มากที่สุดครับ พ่อผมตัวตั้งตัวตีอยากไปดูเลยเรื่องนี้ ผลออกมาคือหลับคนแรก.....แม่บอกว่าหนาวเอาหนาวเอา พี่สาวผมเงียบ....ส่วนผมพยายามฮาให้คุ้มกับบัตรให้มากที่สุด ดูเรื่องนี้แล้ว ครอบครัวผมไม่เคยไปดูหนังเป็นครอบครัวอีกเลย....(ถึงจำได้ใช่ไหมล่ะ) ส่วนตัวแล้วผมเฉยๆกับเรื่องนี้มากๆนะ

(อ้อ แต่พ่อผมหลับได้ทุกเรื่องครับ แฮร์รี่ภาคแรกก็หลับ คิงด้อมออฟเฮฟเว่นเขารบกันโช้งเช้ง นี่นั่งกรนข้างๆผมเลย- -"น่าแปลกที่พอเป็นหนังแนวๆสงครามโลกไม่ก็สงครามเวียดนามนี่ตั้งใจดูจัง)

สตรีเหล็ก - เป็นหนังที่ไปดูเป็นครอบครัวครับทั้งสองภาค แต่ประทับใจภาคแรกมากกว่า ภาคสองนี่แม่ผมบ่นหนาวๆ พ่อผมหลับเช่นเคย

แหยมยโสธร.... จำได้เพราะพนันกับเพื่อน เพื่อนบอกว่าถ้าไม่หนุกเอ็งต้องจ่ายค่าตั๋ว สรุปผมต้องจ่ายให้มันยี่สิบบาทเพราะมันบอกว่าได้มาแค่ร้อยนึง - -" (แต่ีมีเรื่องบราเธอร์กริมนี่แหละ ที่ผมต้องจ่ายมันไปเต็มๆ120)
    ดูเอาฮาก็ถือว่าโอเคครับ

เดอะเลตเตอร์ จดหมายรัก - โอเคครับ ดีกว่าหลายๆเรื่อง แต่ผมไม่ร้องไห้แฮะ เรื่องนี้ทีแรกที่ผมหยิบมาผมดูเพราะผมชอบดาราที่แสดง ทั้งเฮียอรรธพล ธีมากร และ พี่แอน ทองประสม

ตอนนี้เท่าที่จำๆได้ ก็มีเท่านี้แหละครับ แต่ไอ้ที่จำได้แต่มันไม่ค่อยอยากจะจำก็ปล่อยมันไปเถอะ อย่างสายล่อฟ้าเงี้ย บอดี้การ์ดเงี้ย ^ ^!!!!
  5. SANE

SANE New Member

EXP:
    50
    0
    0
    หนังไทย เป็นไปได้อยากดูให้หมดนะครับ แต่แบ่งไปให้หนังเทศเกินครึ่งแล้ว หนังไทยเรื่องไหนถ้าจะดูก็ต้องหาข้อมูลเยอะๆ ก่อน สปอยก็ยอม

เรื่องที่ดูแล้วชอบสุดๆ
    - 15 ค่ำ ดูแล้วดูอีก ไม่เร็วๆ นี้ยังเอามาดู
    - โหมโรง ดูโรงสองรอบ ยากมากสำหรับหนังไทย
    - องค์บาก จ๊อดจริงให้ตาย
    - รักน้อยนิด มหาศาล เป็นเอกสุดยอด

เรื่องที่ดูแล้วดีกว่าที่คิด
    - คนไฟบิน เยี่ยมมาก ไปดูแบบไม่คิดอะไร เต็มราคาด้วย ไม่เสียดายเงินเลย
    - เกิดมาลุย ผมว่าดีกว่าหนังบู๊ฮอลลีวูดบางเรื่องอีก
    หนังพันนาทั้งสองเรื่องเลย ฮา
    - แฟนฉัน ไม่ได้ตามกระแสไปดู เข้าไปถึง เฮ้ย อะไรวะ โคตรโดน

ส่วนที่ผิดหวัง นับไม่ถ้วนจริงๆ หนังไทย
  6. golf222

golf222 New Member

EXP:
    14
    0
    0
    หนังที่ชอบดูที่สุดก็คงจะเป็น Black Hawk Down ยุทธการฝ่ารหัสทมิฬ

เรื่องนี้คนไทยทำเอฟเฟค เห็นเขาว่ากันอย่างนั้นนะคับ

ดูไปสิบกว่ารอบแล้วใครไม่ได้ดูลองดูนะครับ สุดยอดเลย

หาซื้อยากแล้วนะครับออกมาหลายปีแล้ว
  7. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    หนังไทยที่ชอบที่สุดก็นี่เลยครับ

"ฟ้าทะลายโจร"

เพลงก็เำพราะ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=blueballoon&month=07-2007&date=05&group=9&gblog=26

"ตัวฉัน..ทุกวันแสนตรม...ขาดคู่ชมระทมตรมอยู่ผู้เดียว
    ....ไม่มีใครเมตตา..หาคนที่จะแลเหลียว..ฉันอยู่เดียว..แสนเปลี่ยวใจ
    ให้ระอา........เสียงนกร้องดัง..ฉันฟังคล้ายดังเธอเรียกมา...โอ้เธออยู่
    ไหนเหตุใดไม่กลับมา...รักพาใจพี่รวน......ยู้ฮูฮู้ฮู..ฉันคอยพธูที่คร่ำ
    ครวญ...โอ้เราเฝ้าหา..จิตพาให้หวน...อกช้ำกำสรวลชวนเศร้าจริง
    ...........ชาตินี้ฉันมีทุกข์ใจ...ต้องจากไกลหาใครมาแอบแนบอิง..........
    อยู่คนเดียวเปลี่ยวใจ..ไร้ที่อยู่จะพึ่งพิง..ฉันโศกจริงเขาทอดทิ้งให้ฉัน
    ตาย........หนาว หนาว หนาว ลม...แม้นมีคู่ชมคงอุ่นกาย...ท่ามกลาง
    ป่าเขา..อกเราจะห่างหาย..รักกลายคืนกลับมา........ยู้ฮูฮู้ฮู..ฉันคอยพธู
    ที่เมตตา...จะมีบ้างไหมผู้ใดเล่าหนา...ที่นึกเมตตาฉันสักคน.............

ขอบอกตอนไปสระบุรี แวะเที่ยวฟาร์มโชคชัย ตอนเปิด interview แนะนำฟาร์มก็มีเพลงนี้ด้วย ฟังแล้วสุดยอดเลย เข้ากับรรยากาศมาก
    .......................ยู้ฮูฮู้.........ยู้ฮูฮู้...........ฮูฮู
  8. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    หนังไทยที่เคยดูมามีน้อยมาก แต่ก็ไม่ค่อยจำอยู่ดี

ที่ติดอันดับในใจ

โหมโรง - ร้องห่มร้องไห้ตอนครูระนาดสิ้นลม แบบไม่อายเพื่อนผู้หญิงข้างๆ เป็นหนังที่ดีมากที่สุดเท่าที่โหวตให้หนังไทย

องก์บาก - เยี่ยมมาก บักหำจา = =v

คนไฟบิน - ไม่นึกว่าจะออกมาเยี่ยมขนาดนี้ ไม่เสียทีใช้ฉากขอนแก่นเป็นโลเกชั่น :E เดี่ยว ชูพงศ์สุดยอด เสียดาย เขาน่าจะเกิดนะ

The Letter - เนื้อเรื่องไม่เท่าไรเพราะเห็นได้ทั่วไป แต่ไอ้การหักมุมนี่สิ สุดเท้าจริงๆ

หนังที่จำจนวันดาย

ผีสามบาท - เพราะไปดู vcd ที่บ้านเพื่อน ตั้งใจสยองเต็มที่ แต่ไม่มีด๊อยอะไรเลย ผิดหวังอย่างแรง จากนั้นมาผมเลิกดูหนังผีไทยชั่วชีวิต

ฟ้าทะลายโจร - 90%บอกว่าดี แต่ผมอยากเอาหัวทิ่มพื้น อาจเพราะผคาดหวังจะเห็นบรรยากาศคาวบอยแท้ๆก็ได้ ไม่ใช่ฉากจบแบบที่เลียนแบบมาจากหนังคาวบอยฝรั่งซ้ำ =A=*
  9. SANE

SANE New Member

EXP:
    50
    0
    0
    เรื่องนี้ฉากสวย ภาพสวย เอฟเฟคเยี่ยม แต่กระแสตอบรับไม่ดีซะงั้น เพราะอเมริกาแพ้แหง ( ฮา )

ดูแล้วดูอีกเหมือนกันครับเรื่องนี้ ถ้าไม่ได้ดูลำโพงเยี่ยม ๆ ก็หูฟังไปเลย ระเบิดเถิดเทิงดีจริง ๆ

หนังสงครามใครชอบเรื่องไหนกันมั่งครับ ผมลิสท์ Black Hawk Down ล่ะหนึ่ง อีกเรื่องก็ Band of Brothers ( มันน่าจะเป็นหนังชุดมากกว่าทีวีซีรีส์นะ ในความคิดผม ) แล้วก็ Platoon กับ Apocalypse Now

Full Metal Jacket ก็เยี่ยม หนังสงครามเวียดนามมันได้กลิ่นเลือดเนื้อดีจริงๆ

ไม่ใช่หนังสงครามตรงๆ แต่โคตรเจ๋ง Forest Gump

อีกเรื่องที่แนะนำ ต้อง Jarhead
  10. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    หนังไทยที่ชอบ....อืมมม คิดหนักแฮะ
    เพราะว่าส่วนใหญ่ชอบดูหนังฟอร์มยักษ์ยิ่งใหญ่อลังการงานสร้างน่ะค่ะ แล้วพอดีว่าหนังไทยแบบนี้ก็มีน้อยซะด้วย
    ที่นึกออกก็มีแต่นเรศวรล่ะค่ะ (ปีนี้ทั้งปีดูหนังไทยในโรงไป 2 เรื่อง โอ้แม่เจ้า!!)

อย่างซีซั่นเชนจ์เห็นเพื่อนกรี๊ดกันดูแล้วก็ไม่ได้ประทับใจเหมือนคนอื่นๆเค้าแฮะ
    กำลังคาดหวังกับรักแห่งสยามอยู่ค่ะ =w= แต่ยังไม่รู้เลยว่าจะได้ดูมั้ยเนี่ย เงินก็แทบหมดตัวแหล่ว

ส่วนหนังสงคราม แทบไม่เคยสัมผัสเลยค่ะ
    เคยดู Black Hawk Down แล้วหลับไปอย่างง่ายดายสุดๆ
  11. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    พูดถึงหนังไทยหรอคะ..... อืม...เราว่าเดี๋ยวนี้ดูดีกว่าเดิมมากๆนะ แบบบางเรื่องนี้ชอบเลยล่ะ

อย่างเรื่องเพื่อนสนิทอ่ะค่ะเรื่องนี้รู้สึกว่า เกือบทุกมหาวิทยาลัยแท้จริงมันก็เหมือนกันหมดจริงๆ(ย้อนวัยเฟรชชี่ อิ อิ) แต่แอบเคืองว่ามันมีฉากนึงที่อิม อชิดะ ออกมาแบบ...มันลอกมุกเรื่อง Love Letter มาเลย รับไม่ได้อยู่ฉากเดียวจริงๆนะเนี่ย ส่วนเรื่องล่าสุดเพิ่งดูเรื่อง เมล์นรกหมวยยกล้อคือ....เราว่าฮามากๆเลยนะ แต่เรื่องนี้พลาดอย่างเดียว(และอย่างแรง) คือการใส่แฟนของโน้สอุดมเข้ามาน่ะ (ลูกสาวจาตุรงค์ มกจ๊ก) แบบว่าดูมาตลอดทั้งเรื่อง มันจะออกมาทำไมฟะ รำคาญวุ้ย ส่วนเกินที่ไม่ได้อยู่บนรถ ถ้าขาดเธอไปสักคนโพล่มาแค่เสียง นั่นจะทำให้หนังเรื่องนี้กลายเป็นหนังที่สมบูรณ์แบบในความคิดเราเลยค่ะ

Season Change ยังไม่ได้ดูอ่ะค่ะ ว่าจะเก็บดีวีดีก็ยังไม่ได้เก็บสักที เห็นช่วงเพิ่งออกเค้าว่าดีวีดีมันมีปัญหาด้วย ทุกวันนี้เลยยังไม่ได้ซื้อ

ส่วนอันดับ 1 หนังไทยในดวงใจนี้ต้องนี่เลย!! หัวใจทรนง หรือ Iron Pussy แบบดูง่ายสุดของคุณอภิชาตพงศ์แล้ว แอบกัดรัฐบาลยุคนั้นเพียบ แถมเรื่องยังไหลได้อย่างไหลไปเรื่อยๆ แบบเหนือชั้นดี คิดได้ไง ดูจนจบแล้วขำอ่ะ ตกลงต้นเรื่องกับท้ายเรื่องมันเรื่องเดียวกันเรอะ!!! แล้วนางเอก? คุณไมเคิลสุดท้ายแกกลายเป็นผู้หญิงไปจริงๆซะงั้น (นึกแล้วก็ยังขำจนถึงทุกวันนี้)

ฟ้าทะลายโจรก็ชอบค่ะ แนวมั่กๆ ดูแล้วแบบชอบอ่ะ แต่อยากไปถามหลวงพ่อตัวจริงๆ (<<อดีตเสือดำตัวจริง) ว่าตกลงเรื่องมันเป็นอย่างนี้จริงรึเปล่า?

ส่วนหนังสงครามนี้เรื่องสุดท้ายก็เพิร์ล ฮาร์เบอร์ ดูไป....จนจบ..เสียความรู้สึกสุดๆ (ตูไม่น่าเสียเวลาดูแกเลยว่ะ -*- )

ปล.อยากดู Letter from Iwojima มากกกก
  12. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    รู้สึกหนังไทยที่คุมิดูมันนับเรื่องได้เลยนะ = ="

เป็นคนที่ไม่ชอบดูหนังไทยเลย...ไม่รู้ทำไม...

ส่วนตัวรู้สึกมันเป็นหนังที่จะเสียดายค่าตั่วมากเวลาไปดู....

ก็ไม่ได้หมายถึงหนังไทยทั้งหมดหรอกนะคะ แต่โดยรวมๆ หนังไทยมันจะเน้นหนังตลกที่แบบ...คุมิว่ามันไร้สาระ แถมคำพูดจาก็ไม่ค่อยจะรื่นหู บางทีก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมต้องใช้คำหยาบ...ทั้งที่จริงๆ คำที่ความหมายฮาได้แต่เบาน้อยกว่านั้นก็มีอยู่ถมถืด เหมือนแสดงรสนิยมคนทำยังไงไม่รู้

ไม่งั้นก็จะเป็นหนังผี = =" เท่าที่เคยดูมา...เป็นผีแบบไร้สาระอยู่เรื่อยเลย...ไม่เห็นจะมีที่มาที่ไป ปมตัวละคร พล็อตเรื่องก็ไม่ค่อยจะแน่น โผล่แต่ฉากหลอนๆ ติดตา ฉากหวาดเสียวแล้วก็จบ... (เป็นพวกชอบหนังผีแนวแบบ Exorcist ไม่ก็ The Sixth Sense)

ในมุมมองคุมิว่าหนังไทยเป็นเรื่องที่ชอบสื่อถึงตัวละครตัวนึงมากเกินไปนะ = ="? ไม่รู้สิ...หนังบางเรื่องสื่อความเป็นคนมากไป ประมาณผู้กำกับหรือคนเขียนคงอยากให้เราอินไปกับความเป็นตัวละคร แต่แบบ...คุมิไม่ค่อยอินยังไงก็ไม่รู้อ่ะสิคะ = A ="

คงเพราะลองจินตนาการตัวเองไปอยู่ในสภาพแวดล้อมแบบนั้นปุ๊ป ส่วนตัวแล้วคงไม่ใช่คนที่จะเลือกที่จะทำอย่างที่ตัวละครในเรื่องทำ

จริงๆ หนังมันน่าจะปูพื้นเรื่องมาสักหน่อยว่าอะไรมันบีบคั้นทำให้ตัวละครต้องเลือกแบบนั้น ทำแบบนั้น โตมาในสภาพแวดล้อมแบบไหนถึงทำให้ตัดสินใจแบบนี้ ฯลฯ เพราะเหมือนในหนังไทยมันมีแต่อารมณ์ยังไงแปลกๆ เหมือนตัวละครคิดไม่ค่อยจะได้ ทำทุกอย่างตามอารมณ์ ขาดความยับยั้งชั่งใจในทุกอย่างแปลกๆ จะว่าเป็นเพราะอยู่ในวัยรุ่นก็ไม่น่าจะใช่นะ = ="

แต่หนังที่ดีๆ ก็มีนะ หลายๆ เรื่องแต่ยังไม่ค่อยมีโอกาสจะได้ดูอยู่ดีเพราะเป็นคนดูหนังค่อนข้างน้อยอยู่แล้ว เท่าที่ดู...ตอนนี้คงมีแต่พระนเรศวรละมั้งที่ดูอยู่ = =???

เท่าที่ได้ยินคนแนะนำให้ดูมาก็มี เรื่องแฝดของมาช่าเพื่อนก็บอกดี๊ดี กับ Season Chenge น้องชายก็ช๊อบชอบ แม้แต่แฟนฉันเขาก็ดูกันหมดทั้งบ้านแล้วบอกว่าดี ก็ยังไม่ได้ดูสักเรื่องเลย ฮ่าฮ่า

(ไปดูมาก่อนหน้านี้ก็ final score...สมัยตอนตัวเองเอนท์ฯ...เห่ยมาก = = เสียดายค่าตั๋วสุดๆ....)

ละครไทยก็อีกอย่าง ไม่ค่อยจะได้ดู...คุมิคงเป็นคนพิลึกละมั้ง แนวละครอะไรที่ชอบ ชอบแบบสี่แผ่นดินเวอร์ชั่น...ใครเล่นนะ รู้สึกจะตุ้ยเป็นเล่นคุณเปรม...ที่ฉากมันสวยๆ น่ะค่ะ ลงทุนเยอะๆ หน่อย รู้สึกมันเป็นหนังที่สื่อถึงชีวิตคนสมัยนั้น เห็นประเพณีอะไรเก่าๆ ที่มันสวยงาม เห็นมุมมองและได้อะไรที่เป็นแง่คิดกับชีวิตดี ซึ่งเท่าที่เห็นโปสเตอร์ผ่านๆ แล้วหนังไทยมันไม่ค่อยนะ = ="" ดูแล้วไม่ค่อยได้อะไรนอกจากการหัวเราะก๊าก กับขายดาราและก็ฉากบางอย่าง = A =...

จริงๆ อยากให้เขาทำหนังไทยดีๆ มีคุณภาพและให้แง่คิดกับคนดูมาเยอะๆ จัง จริงๆ ปกติมันก็มีบ้างอยู่แล้วนะที่เข้าตาแต่ยังไม่มีโอกาสดูเลย

PS. พรุ่งนี้คุมิจะไปดู The Golden Compass แล้วนะคะ >///<~ เป็นยังไงมั่งแล้วจะแปะ tag spoil ไว้ในกระทู้นี้นะ (เอิ๊กๆ~)
  13. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    สี่แผ่นดินเวอร์ชั่นช่อง9ครับ อุ้ม-สิริยากร พุกกะเวส เล่นเป็นแม่พลอย คู่กับ ตุ้ย-ธีรภัทร์ สัจจกุล เมื่อปี 2546ผมก็ชอบนะแต่น้อยกว่า

เวอร์ชั่นช่อง3ที่ จินตหรา คู่กับ ฉัตรชัย ช่อง3ทำได้คลาสสิคมาก หม่อมราชวงศ์คึกฤทธิ์ ปราโมช ผู้แต่งถึงกับบอกว่า " นี่คือ แม่พลอย

ที่ตรงตามจินตนาการที่สุด" ตอนเด็กๆ นั่งดูตลอดสนุกมาก จนมันเอามาให้ดูใหม่ตอนช่วงบ่าย ปีไหนหว่า ปีที่แล้วมั้ง ก็ยังสนุกไม่เสื่อง

คลาย ช่อง9ก็เอาเทปมาชนด้วยเหมือนกัน

14. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    แอบดูกับน้องค่ะเรื่องนี้ ตอนแรกก็ไม่อยากดูเพราะเป็นคนไม่ชอบหนังแนวแบบทหารๆเพราะรู้ว่าพอดูแล้วตัวที่แอบเชียร์จะต้องตายและไอ้เราก็จะบ่อน้ำตาแตกทุกที แต่เรื่องนี้ดูแล้วร้องไห้แค่ตอนจบของเรื่องนะ เป็นหนังที่ดีมากเรื่องนึงเลยค่ะ แสดงด้านรักชาติและรักศักดิ์ศรีของคนญี่ปุ่นได้เป็นอย่างดีเลยค่ะ อ้อ เรื่องนี้ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลออสการ์ 4 สาขา และได้รางวัลลูกโลกทองคำด้วยค่ะ การันตีได้เลยว่าเป็นหนังที่หนักอีกเรื่องนึง ^^!
  15. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    หนังไทยเหรอ ส่วนมากเ้จอแต่แนวฮาป่อยๆกริบๆ ย่าเค้าอยากดู ตามใจเค้าหน่อย *-*

แต่ละเรื่องดูแล้วแบบ .... ฮาได้ไร้สาระดี - -" แค่ครอบครัวตัวดำที่ไปดูมาล่าสุดนี่แบบ "เพื่ออะไร๊ ที่ตูดูมาตั้งกะต้นโฆษณาเกือบสี่สิบนาทีนี่อะไร๊!!!!"

จะว่าไปเดี๋ยวนี้โรงหนังก็อัดโฆษณามาเยอะ+นานเหลือเกิน ทั้งเทรลเลอร์ที่โฆษณาจริงๆ อย่างวันที่ไปดูเบวูล์ฟนี่ขนาดเข้าไปโฆษณาก็มาแล้วมันก็ยาวต่อไปประมาณครึ่งชั่วโมง -A- หนังยังไม่ทันมาเลย หนาวแล้ว -*-
  16. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    หนังไทยที่เราชอบก็ "โหมโรง" เหมือนกันค่ะ
    เราว่าดีสุดที่เคยดูมาเลยนะ สำหรับหนังไทยเลือดใหม่

ส่วน Season Change นั่นเราจับสลากได้DVDเรื่องนี้มาปีก่อน ก็ไม่มีปัญหาอะไรนี่คะ ดูได้ทั้งสองแผ่นเลย ถ้าจะมีปัญหาก็เพราะมันเป็นPALมั้ง ดูกับเครื่องNTSCไม่ได้ อดดูแบบhome theatreเลยT-T แต่ถ้าหากได้ดู Nodame Cantabile ก็จะรู้ว่าเหนือชั้นกว่ากันมาก แต่จะเทียบกันก็ไม่ค่อยยุติธรรมเท่าไรเพราะอันหนึ่งเป็นหนัง อีกอันเป็นละคร รายละเอียดจะสมบูรณ์เหมือนกันก็แปลกไปล่ะ

ส่วนGolden Compassไปดูมาวันพ่อเลย คนแน่นมาก แต่สงสัยจะแยกไปดูBee Movieกัน เลยเหลือคนแค่ครึ่งโรง ทั้งที่ตอนเข้าแถวนี่รออยู่สามขด(ขดกั้นแถว) เราเลยกะว่าไม่ไปดูหนังวันหยุดอีกแล้ว ดูวันธรรมดาสบายใจกว่าเยอะ จะหัวเราะหรือร้องกรี๊ดก็ไม่ต้องเกรงใจใครมาก หุๆๆ

สรุปว่าใครเคยอ่านGolden Compassมาแล้ว จะไปดูเพื่อจับผิดหรือดูฉากว่าตรงกับที่จินตนาการไว้ก็ตามสบาย แต่ถ้าใครไม่ชอบหนังที่เดินเรื่องรวดเร็วจนดูไม่มีเหตุผล(เพราะเหตุผลอยู่ในหนังสือหมด) แล้วก็ไม่ชอบเสียดสีการเมืองหรือศาสนา ไม่ชอบฉากความรุนแรง และไม่ชอบรอตอนต่อภาคสองสาม ก็ไม่ควรไปดูอย่างยิ่งค่ะ- -+
  17. peanut

peanut Member

EXP:
    58
    0
    6
    หนังไทยปีนี้ได้ดูไม่กี่เรื่อง แต่เรื่องยกให้เป็นที่สุดของปีนี้คงไม่พ้น ไชยา กับ รักแห่งสยาม ล่ะครับ กินกันไม่ลงจริงๆ
    ไชยา เรียกได้ว่าลงตัวในทุก ๆ ด้าน ส่วนรักแห่งสยามแค่บทก็กินไปหลาย

ส่วนนอกจากนั้นที่ชอบก็มีแค่เรื่อง พลอย กับ สวยลากไส้ (ความชอบส่วนตัวล้วน ๆ)

Season Change ตอนดูครั้งแรกแล้วชอบนะครับ แต่พอดูรอบสองไม่รู้ทำไมถึงได้รู้สึก เกลียด หนังเรื่องนี้แทนเสียนี่ :555: ไม่อยากสาธยายเหตุผลครับ มันยาววว
    จะว่าไปหนัง GTH ที่เขาบอกว่าดี ส่วนใหญ่ผมเฉย ๆ แฮะ... ที่ยังจำในสมองได้ก็คงเป็น เด็กหอ บางเรื่องก็ทำได้ดีแต่เพ้อเจ้อเกินไปหน่อย

ส่วน Lust caution นี่ออกมาเป็นแผ่นมาไม่น่าจะเหลือนะ ขนาดที่ฉายในโรงอยู่นี้ยังเป็นแบบโดนตัดเลย (ที่ house เท่านั้นที่ฉายเวอร์ชั่นเต็มแบบจริง ๆ)
  18. Lunae

EXP:
    144
    0
    0
    เราว่า เด็กหอ ก็ดีนะคะ ขนาดน้องชายเพื่อนยังบอกเลยว่า มันเกินมิตรภาพลูกผู้ชาย ไปแล้ว หึๆๆ

ส่วน Season Change นี่ทำไมถึงกลายเป็นเกลียดล่ะคะ ยาวก็เล่าได้นะคะ ชอบอ่านอยู่แล้ว หุๆๆ
    แต่ถ้าให้ดูรอบ2เราก็ไม่เอาเหมือนกันค่ะ แบบว่าดูรอบเดียวก็เก็บความครบแล้วล่ะมั้ง deleted sceneก็ดูหมดแล้ว แต่ถ้าNodame นี่จะให้ดูอีกรอบก็ไหวนะคะ เพราะฮาได้ใจ เราว่าภาคคนแสดงสนุกกว่าanimeอีกนะเนี่ย แต่ภาคนิยายคงไม่อ่านเพราะมันแทบไม่ต่างจากคอมมิคหรือทีวีเลย จบที่ภาคญี่ปุ่นเหมือนกันเด๊ะ ส่วนคนแปลก็เน้นฮากันจริงๆ พอๆ กับsubthaiเล้ย

ว่าแต่มีใครไปดูWarlordsมั่งป่าวเนี่ย เห็นชื่อไทยแล้วไม่ค่อยอยากดู ตอนดูtrailerมันให้ความรู้สึกเหมือนดูสามก๊กภาคแตกคอกันยังไงไม่รู้ แต่แม่เราอยากดูเรื่องนี้จังเลย เราไม่เห็นมันน่าดูสักนิด ออกจะน่าเบื่อด้วยซ้ำนะนั่น

ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองป่าวนะว่าตั้งแต่มีคนตั้งกระทู้reviewหนังแต่ละเรื่องแยกออกไป
    กระทู้นี้ก็เงียบเหงาลงพิกล -_-;
  19. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ตอนเช้า ดูข่าวรู้สึกว่า พรบ.ภาพยนต์ใหม่ จะผ่านแล้ว
    รู้สึกเซ็งในอารมณ์อย่างบอกไม่ถูกแฮะ แต่ไม่รู้ผ่านสภาพไหน
    แต่เห็นมีบางองกรค์ยื่น ไม่เห็นด้วยอยู่ -_-;
  20. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    เห็นว่ามีการแก้บางส่วนที่ถูกต่อต้าน
    อย่างเรท 25ปี ก็ยกเลิกไปแล้ว

รอดู พรบ.ลิขสิทธิ์มากกว่า
    ช่วยคนละเมิด ฆ่าเจ้าของลิขสิทธิ์
  21. Kink

Kink Member

EXP:
    41
    0
    6
    ขอมาเป็นคนรักหนังแบบพเนจร ชอบดูหนังมากๆ โดยเฉพาะ แนวFantasy Drama แล้วก็การ์ตูน : P
    นอกนั้นดูได้เกือบหมดยกเว้นหนังผี. . .
    ตอนนี้กำลังรอดูเรื่อง Sweeney Todd: The Demon Barber of Fleet Street ของ คุณTim Burtonอยู่
    เป็นแฟนหนังของ Jonny Depp คะ
    อ๊ะ หนังยาวๆที่ไม่เคยได้ดูเลยคือ Alien . . . อยากดูเวอร์ชัน predator มากมายแต่ยังไม่มีโอกาสได้ดู >3<"""
  22. Lunae

EXP:
    144
    0
    0
    Alienยาวเหรอคะ' ' มันก็มีหลายภาคน่ะนะ แต่เราว่าภาคแรกดีสุดแล้วมั้ง ถึงจะไม่ค่อยเข้าใจที่มาที่ไปของสัตว์ประหลาดพันธุ์นี้ก็เหอะ จำได้ว่าตอนดูครั้งแรกก็ราวๆ ประถม เลยไม่ค่อยเข้ารู้เรื่องเท่าไร รู้แต่ว่าใครไปแตะสัตว์พันธุ์นี้ก็จะกลายเป็นที่ฟักไข่ของมันไป อะไรประมาณนั้น แหะๆๆ

ส่วนPredator ก็เคยดูตอนเด็กๆ เหมือนกัน ตอนนั้นไม่เข้าใจ ไม่รู้เรื่องเลยว่าเป็นการต่อสู้ระหว่างคนโคตรซวยกับมนุษย์ต่างดาวหมายหัวกะโหลกชาวบ้าน มารู้ที่มาที่ไปก็ตอนโตแล้วนี่เอง

แต่ก็ไม่ทำให้คิดอยากดูAlien vs Predator 2อยู่ดีน่ะแหละ เพราะรู้สึกว่าโหดเกินไปหน่อย จำได้ว่าตอนดูAlienภาคแรก มันเอาตัวเด็กไปไว้ที่รังเฉยๆ นี่นา แต่ภาคนี้จากtrailerรู้สึกว่าเด็กจะตายไม่ต่างกับตัวประกอบผู้ใหญ่เล้ย
  23. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    Warlord ใครดูแล้วมารีวิวบ้าง็ดีนะครับ พอดีโรงบ้านผมมันฉายเอารอบประมาณ 2 ทุ่ม (อยากวางระเบิดโรงหนังบ้านตัวเองจะแย่แล้ว เข้าอยู่ได้หนังไทยห่วยๆ หนังใหญ่ๆไม่รู้จักเอามาฉาย) ส่วนเหตุผลที่อยากดูก็คงเพราะผมเป็นแฟนเจ๊ท ลี กับ ชอบหนังแนวประวัติศาสตร์แบบสามก๊กอะไรพวกนั้นแหละ

เรื่องที่อยากดูตอนนี้คงเป็นเรื่อง Sweeney Todd เพราะชอบบรรยากาศหลอนจิตสไตล์ Victorian กึ่งๆไปทางวรรณคดีอังกฤษ แถมมีดาราแบบจอห์นนี่ เดปป์ มาการันตีหนังประเภทจิตด้วย (ผมชอบเขาตั้งแต่เรื่อง From Hell) กับอีกเรื่องที่จำชื่อไม่ได้ รู้แต่เป็นเรื่องเกี่ยวกับทะเลสาปล็อกเนส -เด็กผู้ชายที่เก็บไข่เนสซีได้ อารมณ์คล้ายๆโดราเอม่อนภาคไดโนเสาร์ของโนบิตะ ชอบหนังดูสบายๆ แต่ซึ้งและอบอุ่นประมาณนี้ ส่วนจะได้มีโอกาสดูในโรงไหมนั่นก็ค่อยว่ากัน

Alien นี่ถ้าอยู่เดี่ยวๆน่าดูเหลือหลาย ผมจำได้ว่าภาคแรกออกมาเมื่อ 10 กว่าปีที่แล้วทำได้สุดตรีนมาก หนังบ้าอะไรน่ากลัวโคตร แต่พอมารวมกับ Predator แล้วรู้สึกโหลขึ้นเยอะ คล้ายๆ Freddy VS Jason นั่น คือถ้ามันอยู่เดี่ยวๆของมันหนังจะสยองมาก แต่เมื่อไรมา VS กันจะดูจับฉ่ายและเกรด C ทันตา = ="
  24. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    โอย...ไปดูตัวอย่างAlien vs Predator ในโรงนี้ออกอาการไม่มีวันเข้าไปดูแน่นอน เป็นอะไรที่เฮ่อไม่ชอบหนังแบบนี้เลย ว่าแต่ใครพอจะรู้จุดประสงค์มั้ยคะ ว่าไอ้สองพันธุ์นี้มันมาหาโลเกชั่นอะไรถล่มกันอยู่โลกมนุษย์เนี่ย อันนี้ความข้องใจส่วนตัวน้อ......

นั่นสิ...หมิ่นเหม่เกรด Z ด้วยพับผ่าดิ

ว่าแต่คริสต์มาส-ปีใหม่นึกถึงหนังเรื่องอะไรกันบ้างมั้ยคะ สำหรับเรา อันดับ 1 คงเป็นมิสเตอร์บีน ตอนที่ฉายทางทีวีล่ะนะ ที่บ้านมีวิดีโอตอนนี้แหละ มิสเตอร์บีนหัวติดในไก่งวงฮามากๆ อีกเรื่องก็ Love Actuallyอ่ะค่ะชอบมากๆ ปีนี้ก็อยากดูอีกรอบเหมือนกัน เป็นอะไรที่มีความสุขจริงๆสำหรับหนังครอบครัวช่วงคริสต์มาสถึงปีใหม่เนี่ย

อ้อเกือบลืมคาบข่าวมาบอกค่ะ ปีเตอร์ แจคสันกลับไปคืนดีกับนิวไลน์แล้วน้อ เรากำลังจะได้ดู the Hobbit กันแน่นอนค่า........ (ที่คืนดีกันสงสัยเพราะตาผกก. Chris Weitz แหงๆ -*- ทำ the Golden Compass ฉันซะป่นปี้ -*- )

ส่วนภาคต่อมาของ The Golden Compass คือ The Subtle Knife กับ the Amber of Spyglass นี้อาจได้สร้างต่อ(มั้ง) เห็นว่าเปลี่ยนคนเขียนบทเรียบร้อยแล้ว(เฮ) จาก Chris Weitz ที่หลายคนเคือง(รวมทั้งเรา) เป็น Hossein Amini เอ่อ...ไม่ค่อยรู้จักคนเขียนบทเท่าไหร่ แต่หวังว่างานคงออกมาดีนะคะ (จะให้ดีเปลี่ยนผกก.ไปด้วยเราจะไชโย 3 ที)

ปล.เราว่ามันก็เงียบๆล่ะน้อ ขนาดเรายังไม่ค่อยได้เข้ามาเลยนี่หว่า แต่ถ้ารู้ข่าวคราวยิบย่อยอะไรจะตั้งเป็นอันใหม่ก็ยังไงๆอยู่นะเนี่ย
  25. kandida

kandida New Member

EXP:
    27
    0
    0
    น้องเราไปดูมาบอกว่าเอเลี่ยนไม่สนุกอย่างแรงอ่ะค่ะ ตัวเรายังไม่ได้ไปดู ดูแต่National treasure II ก็สนุกใช้ได้เลยแม้จะสู้ภาคแรกไม่ได้
    หึๆๆๆหนังปีนี้แอบชอบ Stardustดุไปสองรอบแล้วค่ะ

Share This Page