PS3 แย่แน่ Final Fantasy 13 โยกซบ X360 !!

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย pisko, 15 กรกฎาคม 2008.

1. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0

อ่า..... จะว่าไงดีล่ะเนี่ย สรุปว่า ถ้าซื้อ Xbox จะได้เล่นเกมมันๆมากกว่าซื้อ ps3 สินะ ^^;
    ไม่แน่ว่า ภาค Versus อาจจะมาลง Xbox ด้วยก็ได้ ใครจะไปรู้
    ไมโครซอฟท์ครองโลกซะแล้ว :confused:

ปล. ข่าวนี้ท่านบอนเอามาลงยังหว่า ถ้าซ้ำขออภัย พอดีเพิ่งอ่านเจอ แล้วน่าสนใจ เลยเอามาลง หุหุ
  2. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    ฮุฮุฮุ

การหักหลังครั้งยิ่งใหญ่แห่งประวัติศาสตร์
  3. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ไม่ใช่การหักหลังหรอกครับ แต่ธุรกิจมันไม่เคยมีมิตรถาวรแต่ไหนอยู่ละ
  4. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    ไม่มีมิตรภาพถาวรในวงการธุรกิจครับ

ผลประโยชน์ล้วนๆครับ

ตอนนี้ผมต้องทบทวนโครงการณ์ที่จะซื้อ PS3 ปลายปีอีกครั้ง รอดูว่าเกมส์ภาษาดีๆเจ้าอื่นจะตามไปหรือไม่
    ถ้าตระกูล Shin megami tensei, Super robot war ย้ายตามไปด้วย คงต้องเปลี่ยนไปซื้อ Xbox360แล้วล่ะ
  5. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    เหตุผลนี้ทำให้เล็งบ๊อก360
    ส่วนSuper Robotคงลงทุกเครื่องเลยละ แต่คนละภาค ^^;
  6. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    อา..

คำว่า "ไม่มีมิตรแท้และศัตรูที่ถาวร" ยังคงใช้ได้อยู่จนถึงบัดเดี๋ยวนี้ - -
  7. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    แบบนี้แล้วในอนาคตข้างหน้าคาดว่า metal gear 4 (รวมไปถึงเกมซีรี่ส์ดีๆ อีกหลายเกม)
    ก็น่าจะไปลงให้ xbox360 นะครับ

sony จะแก้ไขปัญหานี้ได้ยังไงหว่า
  8. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    หรือจะเอาหักหลังยิ่งกว่านั้นอีกครับ

ถ้าหาก Metal Gear 4, FF XIII, FF XIII versus, Biohazard 5 ลงคอม............

คิดว่าเป็นไปใด้ไหมครับ
  9. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    อา....ทีนี้ก็คงรู้แล้วสินะว่า XBOX360

คือคำตอบสำหรับแฟน RPG

(แอบสะใจนิดหน่อย)
  10. Ashura2520

Ashura2520 New Member

EXP:
    22
    0
    0
    แค่หลุด EX ไปอีกตัวนี่ก็ชี้ชะตาว่า สิ้นแล้วรึ เว่อร์ไปมั้ง ถ้าหยุดทำไม่ลงให้นี่สิ มันสาหัสยิ่งกว่า
    นี่มันยังได้เล่นอยู่เหมือนเดิม เพียงแต่มันเป็นเปิดกว้างไปอีกเครื่องเท่านั้นเอง

จะลงเครื่องไหนก็ช่าง ให้มันมีเล่นก็พอค่ะ เพียงแต่ 360 มันถูกกว่าเพราะ copy นี่แหละ
  11. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ถ้าลง WII สิ มีฮา
  12. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    จริงๆ ไอ้ที่ว่า Sony สิ้นหวังนี่ถ้าแค่อ่านข่าวเรื่อง FF13 มัลติฯ เฉยๆ ก็คงงงแหละครับว่าทำไมแค่นี้ถึงต้องบอกว่าสิ้นหวัง แต่ผมว่าถ้าติดตามเกาะติดสถานการณ์เครื่องเกมมาตลอด ก็จะเข้าใจที่มาที่ไปและเหตุผลที่คนที่ดูถ่ายทอดสด E3 แทบทุกคนพูดออกมาพร้อมกันในวินาทีที่มีการประกาศมัลติฯ ว่า Sony พินาศแล้วได้ครับ..

พูดกันตรงๆ ว่า PS3 มันแทบไม่เหลือเกมแม่เหล็กอะไรที่จะดูดให้คนไปซื้อเครื่องได้แล้ว...? จะมีเกมไหนอีกเล่าที่จะทำให้บอร์ดเกมทั้งโลกพร้อมใจกันล่มได้เหมือนเกมนี้?

การที่ FFXIII มัลติให้ X360 มันมีความหมายยิ่งกว่านั้นครับ ตอนนี้ PS3 ขายได้ 13 ล้านเครื่อง / X360 19 ล้านเครื่อง / Wii 28 ล้านเครื่อง ช่วงหลังมานี้เกมดีๆ มากมายก็หันไปลงให้ X360 จากเกมที่เคยบอกว่าจะลงให้ PS3 อย่างเดียวมันก็ไปมัลติฯ ให้ X360 กันหมด ทางด้าน MS เองก็พยายามทุกวิถีทางที่จะทำให้มีเกมมาลงให้เครื่องตนมากๆ ในทางตรงข้ามฝั่ง Sony เอาแต่พูดว่าพวกเขาไม่ซื้อ Exclusive.. และ PS3 เป็นเครื่องเล่น Blu-ray ที่ดีที่สุด... ขนาดในงาน E3 เอง Sony ก็ยังทำเป็นทองไม่รู้ร้อน กล้าพูดว่านี่เป็นปีของ PS3 ด้วยซ้ำ

พักหลังมานี่นอกจากช่วงที่ MGS4 ออกมาแล้วจะเห็นว่าสถานการณ์ของ PS3 มันแย่ลงเรื่อยๆ ระบบ Home ที่โม้ไว้เป็นปีแล้วก็ไม่มาซักที ระบบ In-game XMB ที่ลอกเค้ามาตั้งนานพอออกมาแล้วก็ไม่ได้ดั่งใจ เรียกได้ว่ามองไปทางไหนก็ด้อยกว่า X360 ทั้งหมด แต่ถึงอย่างงั้นทุกคนก็ยังเชื่อกันว่าตราบใดที่ PS3 ยังมี FF13 อยู่ PS3 ก็ยังมีวันกลับมาได้ ถึงสถานการณ์จะย่ำแย่ยังไงแต่ทุกคนก็เชื่อว่ายังมีคนอีกมากมายที่รอซื้อ PS3 เพื่อมาเล่น FF13 ดังนั้นทุกฝ่ายจึงเชื่อว่าสงครามจะยังไม่จบตราบใดที่ FF13 ยังไม่ออกมา

แต่ตอนนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว พอ FF13 ประกาศลงมัลติฯ ในกลุ่มคนจำนวนมากที่รอจะซื้อ PS3 เพื่อมาเล่น FF13 ก็จะเริ่มเปลี่ยนใจ เมื่อพวกเขาเห็นว่า X360 ยังมีทั้งนโยบายที่เป็นรูปธรรมจับต้องได้ พูดแล้วทำได้จริง แถมยังมีเกม exclusive ดีๆ มากมายที่คนเล่น PS3 ยังต้องอิจฉา แล้วยิ่งมี FF13 มาสมทบอีก... จึงไม่ใช่เรื่องแปลกเลยหากคนมากมายที่ยังไม่ได้ซื้อเครื่องจะหันไปซื้อ X360 และจะไม่แปลกเลยหากคนที่มี PS3 อยู่จะผิดหวังกับการทำงานของ Sony ที่ไม่คิดจะเหนี่ยวรั้งเกม exclusive ไว้เลย แล้วจะหันไปซื้อ X360 เพราะประทับใจกับความทุ่มเทในการทำงานของ MS มากกว่า

ก็ขนาดอาวุธที่สำคัญที่สุดอย่าง FF13 ยังปล่อยให้มันไปลงเครื่องอื่นได้ แล้วจะมีเกมไหนอีกเล่านอกจากเกมของ Sony เองที่จะลงให้เฉพาะเครื่อง PS3 เท่านั้น

ทั้งหมดนี้ก็คือเหตุผลที่ทำให้เหล่าคนที่นั่งเกาะหน้าจอดูการถ่ายทอดสดงาน E3....เชื่อมั่นว่า PS3 โดน SQEX ยัดเข้าโลงไปแล้วครับ
  13. Juno

Juno New Member

EXP:
    52
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    เห็นด้วยว่า Sony ไม่มีความพยายามที่จะรั้งเกม exclusive ไว้กับตัวเองเลยจริงๆ มัวแต่ทำเกมของตัวเอง ไม่ง้อ third-party developer มันเลยออกมาเป็นแบบนี้

ส่วน in-game XMB เป็นสิ่งที่ลูกค้า PS3 เรียกร้อง เนื่องจากการติดต่อระหว่างผู้เล่นต้องผ่าน XMB ซึ่งก่อนหน้านี้มันต้องออกจากเกมก่อนถึงจะคุยกะเพื่อนได้ ทำให้เล่น online กันได้ลำบากมากๆ เค้าทำออกมาก็ดีแล้ว เราไม่เห้นว่ามันจะลอกตรงไหน (Avatar ของ Xbox360 ซะอีกที่ลอก Mii น่าเกลียดกว่าเยอะ)

แต่ก็ต้องยอมรับว่า gen นี้ คงยากมากๆที่ Sony จะครองแชมป์ไว้ได้ เวลานี้ MS ทุ่มกะ Xbox360 สุดตัว จนได้รับการตอบรับอย่างล้นหลาม ทั้งราคาเครื่องที่ถูกกว่า เกมที่มีให้เลือกเยอะกว่า ระบบออนไลน์ที่คึกคักกว่า (แต่เสียตังค์) ถ้า Sony ไม่ตระหนักถึงจุดนี้ มัวแต่ทำเกมของตัวเองขายต่อไป อีกหน่อย ชื่อ Playstation ที่ตัวเองภูมิใจนักหนาคงได้ปิดฉากไปใน gen นี้นี่ล่ะ (ไม่ก็แปรสภาพกลายเป็น entertainment system ทำโน่นทำนี่มากกว่าเล่นเกม)

แต่การประกาศครั้งนี้เราถือว่าเป้นการตอกย้ำเลยว่า SQEX หน้าเงินขนาดไหน หลังจาก remake FF ภาคเก่าๆมาแล้วไม่รู้ตั้งกี่รอบ มาคราวนี้ทำเอาแบรนด์ FF ถูกลดค่าลงไปอย่างน่าใจหาย จากเมื่อก่อนที่เป็นแิบรนด์นำ console ย้ายไปเครื่องไหนต้องตามซื้อเครื่องนั้น ตอนนี้กลายเป็นว่าทำแจกจ่ายให้ทั่วถึงกัน จะได้กำไรเยอะๆ สุดท้ายเงินก็คือปัจจัยหลักอยู่ดี ชักไม่แปลกใจแล้วว่าทำไม ฮิโรโนบุ ซากากุจิ ถึงหนีออกไปตั้ง Mist Walker เอง
  14. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมหมายถึงเค้าลอกในแง่ไอเดียที่ว่า เล่นๆ เกมอยู่แล้วสามารถกดออกมาที่หน้าเมนูเพื่อทำนู่นทำนี่ได้น่ะครับ แต่นั่นก็เป็นเสียงเรียกร้องของแฟนๆ นี่เนอะ จะไปบอกว่าโซนี่จงใจลอกก็ไม่ได้เพราะแฟนๆ เค้าขอเอง แต่ถึงอย่างไรพอมันทำออกมาไม่ดี ใช้แค่ติดต่อกับคนอื่นได้แต่ใช้เปิดเมนูอื่นไม่ได้เลย ก็เลยเซ็งๆ รู้สึกว่ามีก็เหมือนไม่มีน่ะครับ ผมอยากเล่นเกมไปแล้วเปิดเพลงฟังไปด้วยยยย~

ส่วนเรื่องอวตาร์นั่น ถึงจะเอาระบบของ Mii กับ Home ไปผสมกันจนกลายเป็นขนมโฮมมี่ อาจจะฟังดูน่าเกลียดก็จริง แต่อย่างน้อยเค้าก็จะทำเสร็จแล้วออกมาให้ใช้จริงก่อน Home... กลายเป็นว่าของเลียนแบบดันเสร็จก่อนต้นคิดซะงั้น ยอดเลย :E

ปีที่ผ่านมา SQEX ออก FF มา 15 ภาคก็จริง แต่ผลประกอบการเค้าลดลงเยอะเลยนะครับ...ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าเสียค่าใช้จ่ายไปกับอะไรบ้าง ไม่รู้ว่าการพัฒนาเกมรุ่นใหม่มันใช้ค่าใช้จ่ายมหาศาลแค่ไหน แต่เค้าคงคิดแหละว่าถ้าต้องการจะแก้ภาวะนี้ได้ ก็มีแต่ต้องมัลติฯ เท่านั้น ผมมองว่ามันคือเรื่องของความจำเป็นนะ ถ้าอยากให้กราฟผลประกอบการกลับมาสูงเท่าเดิม ก็ต้องมัลติฯ เท่านั้น...นอกจากนี้ วันถัดมาหลังจากที่ SQEX ประกาศมัลติฯ FFXIII... หุ้นของบริษัทยังพุ่งขึ้นถึง 5% ด้วยนะ
  15. Juno

Juno New Member

EXP:
    52
    0
    0
    เมนูอื่นใน in-game xmb ต้องรอให้คนทำเกมนั้นๆทำ patch ออกมารองรับก่อนครับ ถึงจะใช้ได้จริง ตรงนี้ sony คงทำไรไม่ได้นอกจากขอความร่วมมือ (ผมก็อยากเปิดเพลงตัวเองเวลาเล่น GTA4 เหมือนกัน)
  16. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    In-game XMB คืออะไรเหรอครับ
  17. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    XMB = Cross Menu Bar ครับ พี่เจ
  18. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    XMB คือชื่อเมนูหลักของ PS3 ครับ ในเมนูนี้ก็จะมีคำสั่งเล่นเกม เล่นเพลง เล่นเน็ต ฯลฯ

In-game XMB ก็คือการกดออกมายังหน้าเมนูหลักระหว่างเล่นเกมได้ แล้วเราก็สามารถกดเช็คดูว่ามีใครออนไลน์อยู่บ้าง แต่ละคนทำอะไรอยู่บ้าง แล้วก็ส่งแมซเซจหาเขา และทำอย่างอื่นเหมือนตอนยังไม่ได้เปิดเกมได้ด้วย เพียงแต่ตอนนี้มันยังทำได้แค่นี้น่ะครับ (พอทำเสร็จแล้วก็สามารถกดเข้าไปเล่นเกมต่อจากที่เดิมได้เลย)
  19. killchan

killchan New Member

EXP:
    272
    0
    0
    สงสัยได้เบนเป้าหมายมาเก็บตั้งซื้อx360แทนแล้วแฮะ
    แต่ถ้า Metal Gear 4, FF XIII, FF XIII versus, Biohazard 5
    ลง WIIจริงๆนี่โรงบาลรวยเละแน่ๆ รับรองมีคนไหล่หลุด แขนเคล็ด คอหักมาทุกวันแหงๆ
  20. save292

save292 New Member

EXP:
    13
    0
    0
    ยังเหลือFF XIII versusอีกภาคครับ
    ถ้าลง360ด้วยละ จบข่าวแน่ครับ
  21. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    มิน่า เพิ่งเห็นข่าวว่า เขาขายถูกลงมากกกกก เพราะไม่มีเกมดังๆอยู่นี่เอง(ข่าวเดลินิวส์เสาร์ที่แล้วอ่ะ)
  22. berserk

berserk New Member

EXP:
    85
    0
    0
    เอ่อ.....แล้วเกมส์ที่ลงps2แล้วก็ps3หายไปใหนหมดหรือว่าไปลงที่x360หมดเลยถ้าเป็นงั้นจริงก็...... :waaa: อ้าก!!!!dynasty warior 7 อย่าไปเน้อ~(แต่ถ้าไปแล้วราคาถูกก็ว่ากันใหม่ :aiii: )
  23. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    อ้อ...เข้าใจละว่าทำไมเกมเมอร์หลายคนถึงพูดกันว่า"สะใจ" ที่แท้โซนี่ก็เอาแต่หยิ่งนี่เอง อย่างนั้นก็สมน้ำหน้าแล้วล่ะ โลกธุรกิจมันต้องแข่งขันดุเดือดคนที่อ้อยอิ่งก็สมควรกระเด็นออกจากเกมแล้วแหละ เอวัง
  24. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
  25. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ไม่ต้องเถียงกันครับ ดูยอดขายเครื่องเกมตอน FFXIII ก็รู้แล้วครับ ว่าพินาศไม่พินาศ :p
    ให้เวลาเป็นเครื่องตัดสินดีกว่า (แต่จริงๆผลก็น่าจะรุ้อยุ่ ว่านอกจาก FFXIII แล้วมีเกมไหนที่ดูดให้คนอยากซื้อเครื่องอีกบ้างล่ะ? )
    การรักษาลูกค้าเก่าสำคัญกว่าหาลูกค้าใหม่เยอะครับถ้าลูกค้าเก่าไปเกาะตาม XBOX มีหรือ SQEX จะปล่อยไว้...?

Share This Page