มีกระทู้คนรักหนังแล้ว งั้นผมขอกระทู้ คนรักSeries จีนแล้วกัน

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย identity, 14 พฤศจิกายน 2007.

1. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    อันที่จริงก็อยากจะเอาทุกซีรี่ย์เลยนะแต่ซี่รี่ย์จีนนี่มีมานานแล้วครับนานมากๆ

และผมเชื่ออีกแน่ว่ามันจะเป็นอะไรที่ดักมากๆ

[action]โดนเตะ[/action]

ผมดูซีรีย์จีน ตั้งแต่เปาบุ้นจิ้นมังกรหยก(ตั้งแต่ 4ขวบ)

แต่ที่ชอบจริงคือหวงเฟยหง ฉับจ้าวเหวินจั่วกับเจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้

ซึ่งแต่ละซีรี่ย์ดีๆทั้งน้าน

แต่หลายปีมานี้เริ่มเสื่อมศรัทธาเพราะ

1. แต่ตัวเป็นแฟชั่นเกินไปมีผมสารพัดสี
    2. หนังจีนไม่เหมาะกับCG หนังจีนต้องเน้นสักยภาพคน มุมกล้อง สลิงแค่นั้นพอ
    3. บทแปลไทยที่ผิดพลาด
    4. แหกบทประพันธ์บางเรื่องนี้คนละเรื่องเลยครับอย่างเซียวจับอิดนึ้งนี่ เหมือนแค่ชื่อพระเอก
    5. ตัวละครหญิงบางตัวแต่งตัวล่อให้เจ๊ระเบียบ รัตน์ด่าซะเหลือเกิน
    6. มังกรหยกฉบับหลิวอี้เฟย ขายนางเอกมากเกินไป พระเอกหน้าหื่นรับไม่ค่อยได้
    ฯลฯ

แต่ยังไงผมก็ชอบอยู่ดีเพราะอยู่บ้านมีเป็นสิบกว่าเรื่องแล้วครับ(ทั้งของแท้กับของเถื่อน(ของแท้บางครั้งหาซื้อไม่ได้และแพงเกิน)

ที่ชอบจริงๆก็เพราะมันดูตั้งแต่เด็กมั้งครับ

และผมอยากรู้ว่าคุณชอบเรื่องไหนบ้างเอ่ย

ของผมนะ
    1.หวงเฟยหง(จ้าวเหวินจั่ว)
    2.เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้(ต้องโจวเหวินฟะเท่านั้น)
    3.เดชคัมภีร์เทวดา(หลี่ซ่งเสียน)
    4.มังกรหยก(หวงเย่อหัว)
    5.มังกรหยก(หลิวเต๋อหัว)
    6.ศึกลำน้ำเลือด(เหลียงเฉาเหว่ย)
    7.ดาบมังกรหยก(เหลียงเฉาเหว่ย)
    8.แปดเทพอสูรมังกรฟ้า (หวงเย่อหัว หลี่ยั่วถง)
    9.มังกรหยก(จางจื่อหลิน)
    10.มังกรหยก(กู่เทียนเล่อ)
    11.ปึงซีเง็ก(จ้าวเหวินจั่ว)
    12.เปาบุ้นจิ้น
    ฯลฯ

อีกเยอะครับ แล้วคุณหละครับชอบอะไร
  2. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ต้องบอกว่าดูบ่อยตั้งแต่จำความได้แต่จำไม่ได้จริงๆว่าดูอะไรไปบ้าง ชอบดูหนังจีนนะคะยิ่งหนังกำลังภายในนี้ยอมรับเลยยุคทีวีบีรุ่งเรืองนี้ดีจริงๆ ส่วนมังกรหยกอันนี้ตามดูมาทุกภาคยกเว้นดาบมังกรหยกไม่ได้ดูภาคนี้อยู่ภาคเดียวเลยเกือบทุกเวอร์ชั่น ที่เราชอบๆนี้มังกรหยกยุคทีวีบีนะแบบตอนเดวิดเจียงเล่นนี่ภาคพ่อกับแม่อึ้งย้งนี่ชุดงามมากๆ(จำได้ว่าฉายช่อง 3 ตอนดึก)

แต่สมัยนี้ใช่ยิ่งเรื่องไหนของไต้หวันสร้างนี้เราค่อนข้างอคติหน่อยนะ แต่งตัวบ้าเกิน แถมบทก็ไม่ค่อยดีอีก เดี๋ยวนี้จีนแผ่นดินใหญ่ยังสร้างโอเคกว่าอีก

ปล.มังกรหยกฉบับหลิวอี้เฟยนี้ก็ชอบนะดูฉากอะไรอลังการงานสร้างดี เสียอย่างเดียวดูไปๆ ทำไมได้กลิ่น the Lord of the Ring มาล่ะเนี่ย ^^;
  3. identity

EXP:
    580
    0
    36
    ฉบับนี้เป็นฉบับที่ผมขัดตาอะครับ เพราะนางเอกL เกิน พระเอกหื่นเกินดูแล้วไม่เข้ากัน ไม่สื่อกันทำให้เกิดความรักไม่ได้

โดยส่วนตัวไม่เกียจหลิวอี้เฟย แต่ต้องบอกว่า ยังไม่เข้ากับละครยังดูเป็นนางแบบโฆษณาอยู่ครับ เพราะดูท่าทางหลายท่าในมังกรหยก นั่นมันท่าโพสของนางแบบโฆษณาชัดๆ

อ้อตอนที่เดวิดเจียงแสดงเป็นไซด์สตอรี่ ตอนนี้ผมก็สะสมไว้ แต่ไม่ค่อยชอบเพราะเขาแต่งขึ้นเองไม่ใช่กิมย้งแต่งครับ แล้วพอไปอ่านกับหนังสือมันอาจจะสับสนนิดๆ
  4. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    เปาบุ้นจิ้นครับ เรื่องเดียวที่ยังชอบจนถึงปัจจุบัน
    เมื่อก่อนดูหลายเรื่อง แต่ออกมาหลายเวอร์ชั่นมาก อย่างมังกรหยก แล้วอะไรอีกหว่าหลายๆเรื่องเลยแฮะ

ว่าแต่ หนังจีนเรื่องนึงที่คล้ายๆกับเปาบุ้นจิ้นนี่ ชื่อเรื่องอะไรแล้วน่ะ ที่ไต่สวนเหมือนกันเลย ตัวเอกเก่งด้านการทำนายด้วยสิ (ลืมชื่อเรื่องไปแล้ว)
  5. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    ถึงข้างบน ใช่ที่เดินแล้วขาพิการข้างนึงรึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็น่าจะซือกงนะครับ

แรกๆน่ะ ผมชอบครับ ยิ่งพวกกำลังภายในนี่ยิ่งชอบเลย แต่พอได้จับฉบับนิยายแล้ว ผมแทบจะเลิกดูไปเลยครับ แบบว่าเนื้อหาเนื้อเรื่องนี่ไปคนละทางเลยครับ หลังๆเลยหาดูแบบพวกที่เป็นเรื่องต้นฉบับ ไม่ก็ยึดตามฉบับนิยายครับ ไม่งั้นไม่ดูครับ
  6. endlich

endlich Member

EXP:
    123
    0
    16
    ในที่สุดก็มีกระทู้คนรักหนังจีนจนได้แฮะ พูดถึงเรื่องการแต่งกายมันก็เป็นไปตามสมัยนิยมแหละครับจะให้ไว้ผมทรงหัวเถิก ไว้จอนหนาเตอะ มันก็ออกจะคร่ำครึเกินไปหน่อย แต่ถ้าทันสมัยมากไปก็ทำให้เสียความขลังของหนังจีนไป (พวกหนังกำลังภายในผมแนวเกาหลีนี่รับไม่ได้อย่างยิ่ง)

ในเรื่องของ CG นี่ผมว่ามีมันก็ดีไปอย่างนะ เพราะว่ามันทำให้การต่อสู้ดูสนุกขึ้น อย่าง 18 ฝ่ามือพิชิตมังกรเนี่ยถ้าไม่มีมังกรออกมามันคงกร่อยพิลึกเลยล่ะครับ หึ ๆ
  7. mahado

mahado New Member

EXP:
    85
    0
    0
    อันนี้ผมเห็นด้วยมากๆครับ ^^ ถ้าไม่มีผมรู้สึกเหมือนมันไม่สนุกน่ะ

ส่วนเรื่องมังกรหยกภาค2นั้น ผมกลับคิดว่าหลิวอี้เฟยคือคนที่เหมาะจะรับบทเซียวเหล่งนึ่งที่สุดคนนึงในยุคนี้นะครับ(ไม่นับหลี่ยั่วถงนะครับเพราะเวอร์ชันนั้นไม่เคยดูน่ะครับ) เพราะหน้านิ่งมากๆ แถมแววตาบางครั้งก็ดูเศร้าๆ+ใสซื่อ แต่เห็นด้วยเรื่องที่ L ไปหน่อยครับ ^^'' ยังกับเอี้ยก้วยพรากผู้เยาว์เลย ทั้งๆที่เซียวเหล่งนึ่งอายุมากกว่า เวอร์ชันของหลิวอี้เฟยที่ผมดูแล้วขัดตาที่สุดก็คือกระบี่ของเอี้ยก้วยน่ะครับ.....ยังกับหลุดมาจากFinal Fantasy -''-

Edit : แก้ไขข้อความที่พิมพ์ตกไปเล็กน้อยครับ
  8. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    ได้ยินนางเอก L ลอยมาแว่วๆ (' ' ) ( ' ')
  9. identity

EXP:
    580
    0
    36
    เอาของดีมาฝากสำหรับแฟน หลี่ยั่วถงนะครับ

ใครที่ยังหลงใหลยังชอบคุณเธออยู่ก็ไปเป็นแฟนคลัปได้ที่ http://www.carman.2ya.com/

ปล. สำหรับเรื่องCG แค่ฉากมังกรออกมาหนะไม่เป็นไรครับ แต่เขาเอาCGไปทำฉากด้วยสิรู้สึกเสียสายตา หรือแม้แต่กระทั่งบางครั้งเล่นซะ กังฟูกลายเป็นเวทมนตร์เลย ไม่อยากบรรยาย มีแสงสีวับแวมๆ ยังกะดูสตาร์วอร์(รับไม่ได้)

เอารูปคุณเธอมาฝาก ดูไปๆ ให้ความรู้สึกคล้าย แอน ทองประสงค์ กับ เชอรี่ เข็มอักษร ยังไงก็ไม่รู้แฮะ
  10. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    ดูหนังจีนที่ฉายทางช่อง 3 เกือบทุกเรื่อง ตอนสมัยเด็ก
    ไซอิ๋ว หนังในดวงใจ ชอบคนแสดงเ็้ป็นหงอคง ลืมไปแล้วว่าชื่ออะไร ไม่ได้ติดตามผลงานอีกเลย ^^;
  11. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    ไม่ดูมังกรหยกเพราะอ่านนิยายไม่รู้เรื่อง รู้สึกว่าใช้คำบรรยายมากเกินไป

แต่ของโกวเล้งชอบมากๆ เหมือนอ่านรหัสคดีฉบับกำลังภายในดี พอเป็นละครก็เลยตามดูแทบทุกเรื่อง อย่างเซียวฮื่อยี้นี่ก็ชอบมาก แต่เป็นฉบับเก่ากึ้กเลย พระเอกภาคนั้นก็กลายเป็นดาราดังรุ่นเดอะสมัยนี้ไปแล้ว แล้วพอมาภาคพิศดารที่มันดัดแปลงเรื่องซะเละเทะ(แต่หนุก)ก็ยังชอบมาก

เล็กเซี่ยวหงส์เคยดูแต่ฉบับหลินจื้ออิง แล้วรู้สึกว่าไม่เนียนเท่าไร เปลี่ยนแปลงบทประพันธ์ซะเยอะเลยด้วย

ส่วนชอลิ้วเฮียงปี2001ไม่ชอบหน้าตาพระเอกเลย ่ลี้กิมฮวงยังหล่อกว่าอีกทั้งที่ตามเนื้อเรื่องอายุมากกว่าตั้ง20ปี

แต่ปัจจุบันนี้ที่ชอบก็ที่ช่องสามช่องเจ็ดฉาย แต่ที่ตามติดก็เรื่องที่นางเอกมังกรหยกสามภาคล่าสุดเล่น เรื่องบูเช็คเทียน เขียนบทซะกลายเป็นนางเอกนิสัยดีไปเลย แล้วก็เรื่องฮั่นวูตี้ อันนี้เหมือนเป็นนางรองเลย แต่ได้ดูพวกพระเอกชิงไหวชิงพริบกันก็สนุกไปอีกแบบค่ะ>w<
  12. swanton

swanton Dragon on Board

EXP:
    1,424
    69
    113
    เป็นคนรักหนังจีน เพระชอบประวัติศาสตร์วัฒนธรรมจีนมากๆ แต่จริงๆแล้วค่อนข้างโง่เรื่องนิยายจีนอย่างไม่น่าเชื่อ สาเหตุก็คือไม่ค่อยได้อ่านนั่นเอง (ชอบอ่านแนวพงศาวดารอย่างสามก๊กมากกว่าครับ)

ซีรี่ที่ผมรู้จักดีที่สุดคือ เปาบุ้นจิ้น และเป็นซีรี่ที่ครองใจผมที่สุด ทุกวันนี้ยังวิ่งกลับไปบ้านรอดูท่านเปาตอน 6 โมง 15 ทุกวันเลย (รอบที่5แล้ว) อุปโลกนืตัวเองเป็นแฟนพันธุ์แท้ท่านเปาได้ ไม่ได้โม้~

ส่วนนิยายกำลังภายในจีน ผมรู้จักมังกรหยกดีที่สุดเพราะมันฉายบ่อยที่สุด ส่วนตัวผมชอบมังกรหยกปี 99 มากที่สุด เพราะคนที่แสดงเป็นเซียวเหล่งนึ่งได้ใจผมมาก หลังๆมาผมไม่ค่อยดูหนังจีนกำลังภายในถ้า plot ไม่โดนใจผมจริงๆ เพราะ... ผมไม่ค่อยชอบ effect เว่อร์ของมัน ถ้านับซีรี่ใหม่ ผมชอบ 4 พยัคฆ์พิทักษ์มังกรที่สุด ตอนจบก็หักมุขได้ใจดีด้วย

ตอนนี้เรื่องที่น่าดูมากชื่อ..จักรพรรดิอะไรสักอย่าง ฉายทางช่อง3 ดึกบรรลัย...
  13. hinoru

hinoru Member

EXP:
    118
    0
    16
    ชอบดูหนังจีนเหมือนกันงับ แต่ไม่ได้ดูตามเวลาที่ฉายทางทีวี =w=" แบบว่ากลับบ้านไม่เคยทันดู ต้องรอคนที่บ้านสอยหนังชุดกลับมาดู
    เป็น
    ที่เคยๆดูก็มีพวก เปาบุ้นจิ้น ซือกง ไซอิ๋ว ^^" แต่ไม่รู้จักชื่อคนแสดงเลยผม
  14. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    สามก๊กนี่นับเป็นซีรี่ส์ได้เป่าอ่ะ 56 แผ่นน่ะ :ah: .... ดูแล้วง่วงดีครับ มีแต่ฉากนางรำ...กับเล่าปี่ร้องไห้
    อีกอันคือเปาบุ้นจิ้นครับ เรื่องอื่นไม่เคยดูจริงๆจังๆเท่าไหร่น่ะ
    อ้อ อีกเรื่องคือ ไซอิ๋วฉบับฮ่องกงครับ ที่เคยฉายช่อง 3 ตอนเย็นน่ะ ที่ปีศาจวัวเป็นตัวดี นางงูเป็นตัวร้าย อ่ะครับ :)
  15. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    รักท่านเปามาก!!

กับไอมังกรหยกภาค ดาบมังกรหยก ที่ช่อง3เพิ่งเอามาฉายหมาดๆอ่ะ
    นางเอกสวยดี ซีจีไม่เว่อร์มากเท่าไหร่
    เว่อร์ตรงที่ตอนพระเอกกับนางร้าย(จำชื่อไม่ได้)สู้กันแล้วฉากหลังมันเป็นลมหมุนอ่ะ
    ไม่ชอบเลยทำไมไม่ทำเป็นแบบฉากธรรมดาๆ

ปล.สังเกตดูไหมหนังจีนเกือบทุกเรื่องตอนกลางคืนควันนี้ฟุ้งกระจายเชียว ไม่รู้ใครมันเผาป่า = =
  16. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    ใช่เรื่อง "ปูยี จักรพรรดิโลกไม่ลืม" หรือเปล่าคะ ถ้าฉายตอนตีสองครึ่งวันธรรมดาก็เรื่องนี้แหละ แต่ถ้าวันเสาร์อาทิตย์ จำได้ว่าเป็น "จักรพรรดิคู่บัลลังก์" ไม่รู้จบไปหรือยัง เห็นฉายพร้อมๆ "บูเช็คเทียน" ที่จบไปนานแล้ว

เดี๋ยวนี้ถึงนอนดึกก็ไม่ค่อยได้ตามหนังจีนแล้ว ดูแต่หนังเกาหลี><
    (อยากตั้งกระทู้คนรักหนังเกาหลีบ้างจัง แต่ไม่รู้มีคนในบอร์ดดูเยอะรึเปล่า)

พวกนิยายจีนอย่างสามก๊กเราก็อ่านนะคะ แต่ต้องฉบับเจ้าพระยาพระคลังหนนะ ที่ชอบอ่านก็เพราะเกมตระกูลmusouทั้งหลายนี่แหละ ทำให้ความคิดเกี่ยวกับตัวละครสามก๊กของเราเปลี่ยนไปในพริบตา หึๆๆ
  17. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    หนังจีนเหรอ...
    ถ้าพูดถึงก็มีสามซีรี่ส์ที่ชอบ ก็เปาปุ้นจิ้น สามก๊ก(ฉบับเก่าที่ช่องเก้าเอามาฉายบ่อยๆ) แล้วก็ไซอิ๋ว ภาคที่พึ่งมาแทนเปาบุ้นจิ้นเนี่ยล่ะค่ะ ( ใช่ภาคฮ่องกงที่พี่ชูว่ารึเปล่าเนี่ย*-*)

จะให้พูดไปแล้ว ตอนนี้อยากดูสามก๊กชะมัด TTwTT ไม่รู้เมื่อไหร่จะเก็บตังค์ซื้อได้ ตั้งสี่พันกว่า
  18. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0
    โดยส่วนตัวชอบหนังจีนยุคเก่าๆกับ แถวๆปี98 เพราะกำลังดี หน้าตาคนเล่นก็สวยๆหล่อๆ แสดงโดยใช้คนจริงรำดาบ

มังกรหยกภาค จอมยุทธ์อิทรี ของที่กู่เทียนเล่อสมัยตกถังแป้ง ภาคหลิวอี้เฟยพี่ชายบอกว่าเค้าเน้นสวยงาม

แปดเทพขอภาคที่เก่าๆน่าจะแถวๆปี 1998-2000 นะคะถ้าจำไม่ผิด หรือเพราะชินตามากกว่าก็ไม่ทราบสินะคะ แต่ยังไงก็ตามถึงทำแย่แค่ไหนเเต่ก็ยังน่าดูอยู่ดีค่ะสำหรับเรา เหอๆๆ :555:
  19. yamion

yamion New Member

EXP:
    27
    0
    0
    มายกมือขอบอกว่าชอบซีรี่จีนด้วยคน

ซีรี่แรกที่ดูจริงๆ คงเป็นจอมยุทธอินทรีที่กู่เทียนเล่อแสดง เรื่องนี้ทำให้เรารู้จักบวกกับติดหนังจีนกำลังภายในอย่างรุนแรงเลย ถ้าเทียบกันแล้วระหว่างซีรี่ยุคเก่าของ ทีวีบี กับ ซีรี่ยุคใหม่ เรากลับชอบยุคเก่ามากกว่านะ

แต่ยังไงก็ตามยินดีที่ได้รู้จักจ้า
  20. killchan

killchan New Member

EXP:
    272
    0
    0
    ชอบซีรี่ส์จีนเหมือนกันค่า
    ที่สุดๆก็คงเป็นผู้หญิงข้าใครอย่าแตะ ดูแล้วเฟ้อถึงพี่หลิวไปหลายวัน
    แล้วก็เจ้าพ่อเซี่ยงไฮนี่ก็สุดยอด ชิงรักหักสวาท
    นางพญาผมขาว นี่ก็ดูไปสะอื้นไป
    ท่านเปาตามดูทุกภาค
    มังกรหยก แปดเทพอสูร และอีกหลายๆเรื่อง
  21. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    แปดเทพ นี่ ผมชอบเวอร์ชั่น หลิวอี้เฟยมากสุดนะ ผมว่า CG มันไม่ขัดลูกตา ท่าแบบท่าดัชนีกระบี่สุริยันต์ ของพระเอก(ต้วนอี้รึเปล่าถ้าผมจำไม่ผิด)จะออกเป็นคลื่นแรงอัดอากาศอะไรสักอย่าง ที่ผมว่าดูเข้ากันมากกว่าเวอร์ชั่นก่อนหน้า ที่ออกเป็นลำแสงเลเซอร์สีเขียวๆ (มีเสียงจิ้วๆ อีกต่างหาก)

กับวิชาซัดใบไม้(จำชื่อไม่ได้) ผมว่าใช้ CG ช่วยได้ ไหลลื่นดีนะ

ผมว่า เอฟเฟคท์ประกอบเวอร์ชั่นนี้ดูดีสุดแล้วนะ

กับ กระบี่เย้ยยุทธจักร เวอร์ชั่นของ เยิ่นเสียนฉี นะ เวอร์ชั่นเก่าเกิดไม่ทัน + เวอร์ชั่นแรกสุด เอฟเฟคท์ ออกแนวเวทมนต์ ทำให้นึกถึงไฟนอลแฟนตาซี(เพลงเปิดเวอร์ชั่น แรก ก็ดันคล้ายๆ เพลงเปิดไฟนอลอีกต่างหาก)
    ภาคเยิ่นเสียนฉี ผมชอบโทนสีที่ออกเหลืองๆ หน่อยๆ +เพลงเพราะ แล้วก็ไม่เน้นเลเซอร์

ถ้าเป็นเนื้อเรื่องยุคใหม่ก็

"เพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด"
    ที่ติดกันทั้งบ้าน

ปล. ผมออกจะลำเอียงกับด้านซีจีหน่อยนะ เพราะเป็นพวกเล่น ซีจีอยู่แล้ว เลยค่อนข้างจะซีเรียสกับเอฟเฟคท์

ถ้าหนังใหญ่ ผมชอบ Crouching Tiger, Hidden Dragon มากสุดนะ ส่วน Hero ภาพสวยแต่.... ชวนหลับ

แต่สองเรื่องหลังนี่มันไม่เข้าพวกนี่นะ ไม่ได้เป็นซีรี่
  22. dadajang

dadajang New Member

EXP:
    140
    0
    0
    จำได้เลยค่ะว่าเปาบุ้นจิ้นนี่ดูมาตั้งแต่อนุบาล

ตอนนี้ชอบดูซีรีย์ที่ช่อง 3 เอามาฉายค่ะ พากย์เสียงเพราะดี

ชอบดู
    - เปาบุ้นจิ้น
    - มังกรหยก (ที่หลิวอี้เฟยเล่นอ่ะค่ะ นางเอกสวย+น่ารัก จนข้าพเจ้าอิจฉา)
    - 4 พยัคฆ์พิทักษ์มังกร
    - ฯลฯ (เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ดู)

แต่ก็อย่างว่าอ่ะนะคะ เดี๋ยวนี้ดูหนังจีนแต่ละเรื่อง ชุดที่นักแสดงใส่กันก็วิบัติไปทุกวัน แทนที่จะดูออกโบราณ กลับดูเป็นแนวประยุกต์กับสมัยใหม่ไป ไหนจะสีผมอีก รับไม่ค่อยได้เลยค่ะ
  23. dadajang

dadajang New Member

EXP:
    140
    0
    0
    อ้อ...อีกเรื่องที่ชอบมาก

องค์หญิงกำมะลอ (ทุกภาค)

ดูหมดทุกภาคแล้ว ทั้งภาคที่เปลี่ยนคนแสดงด้วยค่ะ

สนุกมากมาย

แถมเพื่อนสนิทที่โรงเรียนก็ดูเหมือนกัน

เม้าส์แตกค่ะ

ตอนพักกลางวันนั่งกินข้าวก็คุยมัยแต่เรื่องนี้

จนคนอื่นที่ไม่รู้เรื่องด้วย...งง
  24. konlore

konlore New Member

EXP:
    7
    0
    0
    เรื่องที่จางเหว่ยเจี้ยนกับหลิวอี้เฟยแสดงเท่านั้นครับ โดยเฉพาะจางเหว่ยเจี้ยนนี่ฮาหลายาคเลยนะ
  25. tashigilee

tashigilee The Magical Earth Bender

EXP:
    163
    0
    16
    หนังจีน เป็นตระกูลหนังอันดับหนึ่งในใจผมตลอดกาลครับ
    ชอบมากดูมาตั้งแต่เด็กๆ ที่ดูแล้วประทับใจมากๆไม่รู้ลืมก็มี
    1.ขุนศึกตระกูลหยางครับ - ตระกูลอะไร เก่งกันทั้งบ้าน เสอไซ่ฮวา(ไท้จิน)เป็นคาแรคเตอร์ที่ผมชอบที่สุด
    2.มู่กุ้ยอิ้ง - อันนี้รุ่นลูกสะใภ้ห้าว ก็มันส์ได้ใจอีกทั้งสองภาคเลย โดยเฉพาะฉากรบไปคลอดลูกไปนี่.....คิดได้
    3.เปาบุ้นจิ้นปะทะขุนศึกตระกูลหยาง - ผมอยากได้OPเรื่องนี้มากเลย มันส์ดีครับใครมีรบกวนแบ่งปันหน่อยเถิด
    4.มังกรหยกครับ - ผมชอบภาคก๊วยเจ๋งนะ จำชื่อภาคไม่ได้จอมยุทธพิชิตอินทรีหรืออะไรซักอย่าง ไม่ชอบเอี้ยก้วย
    5.กระบี่เย้ยยุทธจักร(เดชคัมภีร์เทวดา) - มันส์ครับตั้งแต่ดูๆมา เวอร์ชั่นของเยิ่นเสียนฉีแสดงคู่กับหยวนหย่งอี๋เป็นเวอร์ชั่นที่ดีที่สุดเลย
    6.องค์หญิงกำมะลอ1-2 - ภาค3ไม่ได้ดูอะครับยังไม่มีโอกาสเลย แต่คาแรคเตอร์ที่ชอบสุดคงเป็นฉิงเอ๋อครับ(คุณหวังเอี้ยนน่าร้ากก)

นอกจากนั้นก็ยังมีอีกนะครับ แต่เยอะมากขี้เกียจพิมพ์เอาที่อยู่ในดวงใจตลอดกาลไปก่อนละกันนะครับ ^^

Share This Page