จะมีลงconsoleไหนอีกมั้ย

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย nopphoenix, 14 พฤศจิกายน 2007.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    SQEX (ตัวย่อที่เว็บหลักของบริษัทเค้าใช้) เคยบอกว่า White Engine ไว้ทำเกมลง PS3 ด้วยเหรอครับ ผมเคยเห็นแค่เค้าบอกว่าแรกเริ่มมันถูกสร้างขึ้นมาเพื่อพัฒนา FFXIII แต่แล้วก็มีการพัฒนา White Engine เวอร์ชั่นอื่นๆ อีกหลายๆ แบบออกมาด้วย ไม่เคยเห็นเค้าบอกว่ามันไว้ใช้พัฒนาเกมลง PS3 อย่างเดียวนะ

นอกจากนี้เค้าก็เคยออกมาพูดตั้งนานแล้วว่ามันทำเกมแบบ Cross-platform ได้ แต่ช่วงแรกดูเหมือนจะไม่มีคนสนใจข่าวๆ นี้กัน จนกระทั่ง PS3 เริ่มทำยอดไม่ได้ดังที่คิด พอบริษัทออกมาพูดย้ำอีกครั้งว่ามันทำเกมแบบ Cross-platform ได้ ถึงเริ่มมีคนสนใจคำพูดนี้และเริ่มเอาไปตีความว่ามันจะหลุดจาก exclusive...
  2. joeoverb

joeoverb New Member

EXP:
    121
    0
    0
    <!-- m -->http://finalfantasy-xiii.net/2007/11/20 ... ion-3.html<!-- m -->
    ที่มาครับ ภาษาEng "the games will be Playstation 3 exclusives which he replied to with "Of course"."

เรื่องนี้ ผมเห็นข่าว ออกมาแล้วครับ

สั้นๆครับ ใจความว่า FFXIII จะเป็นเกมที่จะใช้ความสามารถPs3 อย่างเต็มที่
    ความจุใช้เต็มแผ่นBlue layแน่นอน ซึ่งการพัฒนายากพอๆกับการทำ จาก FFVI มาเป็นFFVII
    เลยทีเดียว ซึ่งเน้น ศักยภาพของเครื่องที่ใช้ให้เต็มที่

แล้วก็มีประโยคว่า สำหรับแฟนๆ Ps3 แน่นอน (ตอนอ่านเหมือนบอกทำนองจะออกPs3อย่างเดียวแต่ไม่ฟันธง)

ปัจจุบัน ยอดขายPs3 ทำได้ดีขึ้นมากกว่าMicrosoft ครับ เพราะผมตามเรื่องนี้อยู่่

ต่างชาติเปรียบเทียบแผ่นแล้ว Ps3กับ X box ราคาใกล้เคียงกัน ราคาเครื่องตอนนี้ Ps3 กับXboxพอๆกัน
    ทั้งๆ Ps3 คุณภาพดีกว่ามาก ------เกมในPs3 มีเกมสนุกๆที่ Sony ทำ เทียบกับX box ก็ไม่ต่างกันมาก
    ปีหน้าเห็นผลแน่นอน ว่าPs3 จะทะลุยอด ปัจจุบันPs3 กำลังไปเนิบๆ ทำสถิติก็เหมือนออกPs2 แรกๆ

บ้านเรา เน้นXboxเพราะแผ่นก๊อฟ เล่นได้ ซึ่งนั่นคือหัวใจหลักคนเล่นเกมไทย แต่ต่างชาติไม่ใช่ครับ

ข่าวที่ว่าPs3 ไม่ดีแล้วก็มีกระแสต่อต้านเยอะ ตอนนั้นก็เป็ฯสร้างข่าว + มีXbox มาแข่งตลาด

แต่ปัจจุบัน เห็นผลแล้ว เพราะ Ps3 เสถียนกว่า ปัญหาน้อยกว่า และคุ้มกว่า (สำหรับต่างชาติ) อนาคตไกลกว่า

Xboxไม่เกินปีหน้า เทคโนโลยีก็ใช้สุดแล้ว แต่Ps3 ไม่ใช่
    ราคาตอนนี้ Ps3 มี 20GB 40GB 60GB(มือ2เท่านั้นเลิกผลิตแล้ว) 80GB
    20กับ 60GB จะมีชิป เล่น Ps1 กับ 2ได้
    ส่วน 80GB จะใช้ Emu แทน
    40GB เป็นสภาพบั่นทอนกำลังเครื่องมาก(ถูกกว่าXbox) สังเกตุจาก USB 2พอต์ (ง่ายสุด)

ราคาตอนนี้ Xbox 20GB (ไม่มีไวเลส +เครื่องเล่นแผ่นหนังHD DVD) 16000 โดยประมาณ
    PS3 40GB 14000 กว่าๆ โดยประมาณ 80GB 16000-17000 ไม่ต่างจากXbox

สำหรับคนที่อยากเลือกซื้อ ถ้าชอบเกม สไตล ยุโรป ซื้อ X box ชอบแนวว ดังเดิม Ps3
    แต่ส่วนมากเกมจะลง 2 เครื่อง ที่แยก Xbox เป็น Microsoft ทำ กับ Ps3 เกมที่Sony ทำ
    จำนวนเกมเฉพาะไม่ต่างกันมากเท่าไร แนวFPS ของXboxจะเยอะ แต่แนว RPG ของPs3 ก็สวยงามน่าเล่น
    มีRPG WhiteKnight ของSonyทำ เห็น Movie ก็สวยดี แต่ยังห่างชั้นจาก FF แต่กราฟฟิคPs3ก็เจ๋งแล้ว

อีกข้อ คนชอบ แสงที่ดูสมจริงเลือก Ps3 เพราะมีแสง ที่ทำให้ภาพดูซอฟๆ แล้วก็มันเลยเหมือนภาพไม่ชัด แต่จริงๆถ้าสังเกตุ
    Texture จะพบว่าระเอียดกว่า ซึ่งบอกตรงๆ ผมดูPs3 อย่างกับของจริง เลย

ส่วนXboxจะแสดงผล แบบดูก็ยังรู้ว่าเป็นเกม แต่ภาพสวย ทำนองนั้น ซึ่งทำให้หลายคนบอกว่า ภาพคมกว่า จริงๆ คือมืดๆ เข้มๆ ไม่มีการกระจายแสงและตกกระทบแสง และการทำภาพให้ เบลอ
    (เรื่องจอย ไม่ใช่ความต่างแล้ว เพราะ ปัจจุบัน จอยสั่น ดูอัลช๊อค3 ออกแล้ว แถม จอยPs3 มีระบบซิกแซก จะคล้ายๆ ของWii แต่ว่า เน้นระบบจับตำแหน่ง มากกว่าเซ็นเซอมั้ง คือ เวลาเล่นเกม Ghost recon AV 2 จะพุ่งตัวงี้ ก็แค่พุ่งจอยไปข้างหน้า มันก็พุ่งตามจอย ทำนองนั้น)

ข้อมูลFinalFantasyXIII
    และก็ข้อมูลของPs3 และ Xbox ในการตัดสินใจ (ส่วนมากข้อมูลเครื่องมากกว่าแฮะๆ)
    สำหรับผมเลือกPs3 ครับ เพราะลงLinuxได้ ว่าอนาคตจะใช้แทนคอมเลย แล้วก็มีเล่นBlue layกับฟังชั่นดีกว่าในราคาเท่ากัน
    อีกทั้ง แม้ ในไทย เล่น X boxได้ แต่วันนี้ ก็มีปัญหาอีกแล้ว เมื่อมีอัฟเดจ ซึ่งถ้าโดน จับได้ว่าเล่นแผ่นก๊อฟ ก็จะเล่น ออนไลนไม่ได้อีกเลย แล้วก็ถ้าเล่นออนไลนต้องเสียค่า Xlive ปีละ 1800 ตัวอัฟเดจ เฟิมแวร์ นี่ผมเห็นมันจะมาทุกๆ 3-5เดือนได้ ก่อนหน้านี้ก็ไปรอบ บอกมีคนแก้ได้แล้ว ตอนนี้ก็มีอีกรอบ - -" แต่ถ้าPs3 ซื้อเกม เล่นออนไลนได้เลย สุดท้ายก็คงไม่พ้นแผ่นแท้ แน่ๆ สำหรับเมืองไทย) + เกลียดไมโครซอฟ มันชั่ว การตลาดขี้โกง สร้างภาพลบให้คนอื่น ชอบโจมตีบริษัทอื่น

ไม่จำเป็นว่า คนที่รวยที่สุด จะมีบริษัทที่ดีที่สุด คุณภาพX boxแย่มาก ถ้าเทียบกับPs3
    ส่วนSony มันโก่งราคาเทคโนโลยี สูงลิป ซึ่ง Xboxก็ทำให้ กรรมตามสนองมันในตอนแรกๆ ซึ่งตอนนี้ก็ลดราคา จน คิดว่าระดับราคาก็สมดุลกำลังดีแล้ว และก็ทำให้น่าซื้อกว่า Xboxแล้วด้วย

ว่าแล้วทำรายงานเรื่อง Xboxกับ Ps3 ส่งอาจานดีไหมเนี่ย - -"
  3. DanTe

DanTe New Member

EXP:
    3
    0
    0
    ลง ps3 เถอะคับ ตอนนี่กะว่าจะซื้อ :)
  4. beztroom

beztroom New Member

EXP:
    28
    0
    0
    เห็นด้วยอย่างที่สุดครับ :555:
  5. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    จะบอกว่าเว็บ <!-- m -->http://ff7ac.hotcafe.to/<!-- m --> ที่เป็นต้นข่าวเขาลงข้อมูลผิดนะครับ ผมเองเคยแปลข่าวนี้เลยรู้ว่าเขาลงผิด (แล้วก็ทำผมผิดไปด้วย)

เกมที่โนมุระยืนยันว่า ps3 exclusive เฉพาะ FF Versus XIII เท่านั้นนะครับ Final Fantasy XIII .. ไม่ได้อยู่ในการดุแลของโนมุระคุง ฉะนั้นเขาเลยไม่อาจคอนเฟิร์มให้ได้ครับ

ฉะนั้นจริงๆแล้วประโยคที่ว่า "the games will be Playstation 3 exclusives which he replied to with "Of course" มันก็ควรจะตัด s ออกไปนะ
  6. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    แต่ผมอยากให้ลงวี นะ
    ไม่ต้องถึงกับกว่งไปกว่ามาหรอกแค่ให้อินเทอแอคทพได้ ก็พอ เช่นใช้ วีโมตชี้ๆ หรือใช้ทำคอมโบ(เหมือนที่ภาค 8 เราต้องกดท่าลิมิตให้เซล ภาค 13 เวอร์ชั่นวี อาจเหวี่ยงคอมโบแทนก็นน่าจะเจ๋ง)

ตอนแรกน้องวี ไม่ิอยู่ในสายตาผมเลยนะ แต่หลังจากที่ทางคณะซื้อมาให้เล่อน ยอมรับว่าถูกใจจอร์จมาก เสียอย่างเดียวทางคณะไม่ยอมเอาไปโม เลยเล่นได้แต่เกมเทนนิส แซ๊ดจิตอย่างมาก
  7. exorteric

exorteric New Member

EXP:
    50
    0
    0
    PS3 อะดีแล้วจะได้ซื้อเครื่องเดียวพอ
  8. edgars

edgars New Member

EXP:
    7
    0
    0
    ให้ซื้อเยอะๆมันแพงอะ -*-

กว่าจะเกบตังได้ ถ้าอยากเล่นทุกภาคนี่ไม่ต้องลงทุนซื้อท้งหมดเลยเหรอ

Share This Page