Mario ขึ้นแท่นตัวละครอันดับหนึ่งในดวงใจชาวญี่ปุ่น !

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย BoN, 12 สิงหาคม 2008.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    ทีมงาน Oricon ได้ทำการสำรวจความคิดเห็นของประชาชน 1,000 คนในญี่ปุ่นว่า "ตัวละครจากเกมตัวใดเป็นที่ชื่นชอบใจของคุณมากที่สุด" โดยทีมงานได้แบ่งการสำรวจกลุ่มบุคคลที่มีอายุแตกต่างกันออกเป็น 5 กลุ่มด้วยกัน ได้แก่กลุ่มเด็กนักเรียนมัธยม กลุ่มนักศึกษามหาวิทยาลัย กลุ่มคนอายุ 21-30 ปี, 31-40 ปีและ 41-50 ปี โดยทีมงานจะทำควานหาคนในแต่ละกลุ่มมาสำรวจความคิดเห็นกลุ่มละ 200 คน แบ่งเป็นชายและหญิงอย่างละครึ่ง ซึ่งท้ายที่สุดแล้วก็ได้ผลออกมาดังนี้

อันดับตัวละครในดวงใจ
    1. Mario (Mario series)
    2. Cloud (Final Fantasy VII)
    3. Yoshi (Mario series)
    4. Pikachu (Pocket Monsters series)/ Solid Snake (Metal Gear Solid series) / Slime (Dragon Quest series)
    7. Chocobo (Final Fantasy series)
    8. Doraemon (Doraemon series)/ Kinopio หรือ Toad (Mario Series)
    10. Professor Layton (Professor Layton series)/ Yuna (Final Fantasy X)/ Squall (Final Fantasy VIII)

ตัวละครที่ผู้หญิงโหวตให้มากที่สุด
    1. Mario
    2. Yoshi/ Cloud
    4. Pikachu/ Chocobo

ตัวละครที่ผู้ชายโหวตให้มากที่สุด
    1. Mario
    2. Cloud
    3. Solid Snake
    4. Slime
    5. Yoshi/ Pikachu

ในส่วนของตัวละครที่ได้รับความนิยมอันดับหนึ่งหรือ Mario นั้นกลุ่มคนมีอายุก็ได้ให้ความเห็นว่าเขาเป็นตัวละครที่เป็นเหมือนหน้าตาของอุตสาหกรรมเกม และยังเป็นฮีโร่ตลอดกาลของพวกเขา ขณะที่กลุ่มเด็กผู้หญิงที่โหวตให้ก็ให้ความเห็นว่าลุงหนวดคนนี้เป็นตัวละครที่น่ารักที่สุดนั่นเอง

ขณะที่ตัวละครที่ได้รับความนิยมเป็นอันดับที่ 2 นั้นก็คือ Cloud จาก Final Fantasy VII ด้วยกระแสเรียกร้องให้มีภาคสร้างภาครีเมค จึงทำให้พระเอกหนุ่มคนนี้ยังคงได้รับความนิยมเรื่อยมา กลุ่มผู้หญิงมักให้ความเห็นเกี่ยวกับคลาวด์ว่าเป็นตัวละครที่ดูเท่ หน้าตาดีและมีเสียงหล่อ ขณะที่ตัวละครที่ได้รับความนิยมเป็นอันดับ 4 อย่างลุงเหี่ยว Solid Snake ก็ได้รับคะแนนโหวตอย่างล้นหลามจากกลุ่มผู้ชายอายุ 31-40 ปี ในฐานะของตัวละครที่เป็นผู้ใหญ่ในอุดมคตินั่นเอง

ที่มา : Oricon
  2. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    มาริโอ้จงเจริญ!!
    พอมาลงแสมชบรอวยิ่งเท่ห์เข้าไปอีก
    พี่คล้าวก็เสน่ห์แรงจริงๆ ตามมาติดๆเป็นที่2 :D
  3. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ต้นแบบของเกม Console ที่เป็น Action เลยนี่^O^
  4. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    มาแบบแบร์เบอร์ครับ เข้าวินตามคาด ไม่มีลุ้น
    เพราะวงการเกมส์คอนโซลเป็นอย่างทุกวันนี้ได้ ก็เพราะฝีมือบุกเบิกของลุงแก
  5. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    ลุงหนวดทรงเสน่ห์สุดๆ อุอุ
  6. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    สำหรับผมที่ 1 ไม่ค่อยได้ลุ้นเท่าไร ไงๆก็ลุงหนวดอยู่แหละ - -*

แต่ที่สองเนี่ยน่ะเซ้ !!!!!!!!!
  7. killchan

killchan New Member

EXP:
    272
    0
    0
    ลุงหนวดได้ที่หนึ่งนี่ไม่แปลกค่ะ(เป็นอิฉัน อิฉันก็โหวตลุงหนวด)
    แต่นังคล้าวได้ที่สอง เฮ่ย เป็นไปได้เรอะ ไม่เจร๊งงงงงง ไม่จริง
    ตรูม่ายเชื่อ
  8. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    คลาวด์ผมว่าก็เหมาะกับตำแหน่งนะ

ว่าแต่รู้สึกปีก่อนมาริโอ้ก็ได้แชมป์นี่ใช่ไหม นๆว่าเคยเห็นข่าวทำนองนี้มาก่อน
  9. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ตามที่คาดไว้เลย มาริโอ้ิได้อันดับหนึ่งชัวร์...
  10. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    ดูคุ้นๆไหมครับ หึๆๆๆ

ลุงหวนดแอ๊บ >w<!~ ฮี่ๆๆ

แถม - __, -

Ps...งานโออิชิ 2 ครับ > w < ไปถ่ายมากับมือเลย~
    *สังเกตุ...มือซ้าย ปืนกลไม่มีลูกกับมีดสปริงต์ที่ไม่คม = ____ =;
  11. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    แต่คนที่นี่ส่วนใหญ่ไม่ชอบคล้าวเท่าไหร่แฮะล

ถ้ามีตัวเลือกตามด้านบนให้โหวต ผมก็โหวตโซลิดสเนค
    แต่อายุตูไม่ถึง 30นะเว้ย
  12. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    สำหรับผมไม่คิดว่าเป็นเรื่องแปลกอะไรนิครับ
    ผมเองได้รู้จักโลกของวีดีโอเกมก็เพราะลุงหนวดนี่แหล่ะ
  13. lock06

lock06 Member

EXP:
    57
    0
    6
    เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง สำหรับอันดับหนึ่ง แต่ อันดับสองนี้สิ มันอะไรกันฟ่ะ เหลือเชื่อ ว่าเป็นไปได้ไง(แอบเซ็ง :( )
  14. sylfaria

sylfaria New Member

EXP:
    7
    0
    0
    ที่ 1 ไม่มีใครคัดค้าน แต่ ที่ 2 ที่ 3 สงสัยจะก้ำกึ่งนะ...

สำหรับเรา ที่ 2 เป็นพี่คล้าวอะ ถูกต้องแล้ว ก็หนูชอบของหนูนี่ >.<
  15. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เห็นด้วยนะ 555+
    ผมว่าถ้าไม่มีเจ้าโบะ แซ๊คก็ไม่ได้รับบทเด่นหรอก เพราะ จะไม่มีตัวให้เปรียบเทียบ มันก็จะเป็นพระเอกมาดกวนธรรมดาๆ ไป แต่ที่แซ๊คเจ๋งก็เพราะ ยอมตายแทนโบะนั่นแหละ ทำให้ดูเท่ห์ขึ้นมาว่า เหนือกว่าพระเอก หรือ พระเอกตัวจริง อะไรประมาณนั้น
  16. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ลุงหนวด บันไซ~
  17. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    ไหงไม่มีแซ็คซะงั้น

แต่ยังไง มาริโอ้จงเจริญ ถึงผมจะไม่เคลียร์!!
  18. athiwat

athiwat Member

EXP:
    248
    0
    16
    ไม่คิดว่าลุงหนวด จะครองได้ทั้งสามชาร์ตแฮะ >___<
  19. Calibso

Calibso New Member

EXP:
    38
    0
    0
    ลุงมาริโอ้ อันดับ 1 0.0

นึกไปถึงตอนนั่งเล่นเกมมาริโอ้กับพ่อ - -

แต่พี่คลาวด์นี่ซี๊ สุดย๊อดดดด ^^

เข็มขัดยาวเลยนะเนี่ย (เกินคาด)
  20. susarku

susarku New Member

EXP:
    176
    0
    0
    ไม่น่าเเปลกที่มาริโอ้จะได้ที่หนึ่ง
    เเต่ที่สองนี่สิเจ๋งดี ไม่นึกว่าจะได้ขึ้นมา
  21. yunapainrikku

yunapainrikku New Member

EXP:
    9
    0
    0
    กรี๊ด!!!ไม่จริงมาริโอ้เนี่ยนะ :confused:

Share This Page