[ECOกระทู้1]บอร์ดใหม่มารายงานตัวกันเหอะ

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย Lunae, 15 พฤศจิกายน 2007.

1. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    88
    และแล้วก็เป็นไปตามคาดจริงๆ เลื่อนอีกแล้ว ซาก้า 5
    เลื่อนจาก 18 ไปเป็น 25 จากต้นเดือนมีนา กลายเป็นปลายเดือน....
    รายละเอียดไปเซิร์จหาเอาเองนะ เพราะเข้าบอร์ดแล้วภาษามันเพี้ยนจนขี้เกียจจะแก้แล้ว - -"
  2. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    คิดจะเล่นต่อจากที่ค้างไว้นานนมเนแล้ว........ลืมไปหมดว่าเล่นอะไรไว้ lv เท่าไหร่บ้าง....แต่ที่อยากจริงๆคือ อยากกลับมาเล่นชาแมนแฮะ หลังจากไปเตร็ดเตร่กับอาร์เชอร์กับสเกาท์....สายบู๊มันไม่โดนใจ!

แต่ผมละสงสัยจริงเชียว....เมื่อก่อนเล่นชาแมนสายผสม ยาก....ยากมากกกก ตอนี้คิดจะเล่นสายธาตุเดียว รึไม่ก็สองธาตุ เน้น MAG เลยสงสัยขึ้นมาว่าธาตุที่เราใช้เนี่ย ถ้ายิงไปโดนธาตุที่แข็งต่อเรา มันจะเบาใช่มะ แล้วถ้าเรายิงธาตุเดียวกันเอง จะเบาด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจอะครับ คนเล่นชาแมนคอนเฟิร์มทีนะ...สมมติถ้าเล่นสายน้ำ....ยิงใส่ไฟจะเบา ใส่ความมืดก็เบา แล้วใส่น้ำด้วยกันจะเบาอีกป่าว......เพราะคิดอยู่ว่าถ้ามันเบาอีกนี่.....ชาแมนจะเป็นอาชีพที่จุดบอดเยอะโคตรๆเลยเนี่ย.....(แต่ก็ยังอยากเล่นอยู่ดี....)

ปล. ขี้เกียจโหลดแพทช์อัพเดท....อยากรอซาก้า5ทีเดียว แต่มันไม่ทัน exp*2 อ้ะ....อืม...........
  3. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    ^
    ชาแี้มนถ้าได้ลาวากับสาดคลื่นเมื่อไหร่นี่ เทพเลยอะค่ะ
    เก็บเวล,ลงNVN(หาไนท์สิงเพิ่มความอึดซักหน่อย)สบายๆ
  4. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    วันแรกที่saga5ลงแล้วมันเลื่อนเปิดsvเป็น5โมงเย็นนั่น เราเข้าไปปุ๊บ GMประกาศปั๊บให้คนไม่ได้ทำเควสวาเลนไทน์ไปรับไทค์ฟรีได้ที่บ้านลอยฟ้าของGM พอเราไปนี่คนแน่นมาก นั่งคอยตั้งนานไม่เห็นGMกดเทรด ก็เลยรอดูสถานการณ์จนGMพิมพ์ให้ไปนั่งข้างๆ พอทำตามแป๊บๆ ก็ได้เลยค่ะ แต่เราไม่เลือกสีนะ อะไรก็ได้เอามาเหอะจะได้ไปเก็บเวลต่อสักทีประมาณนั้น หุๆๆ

พอเราลงดันส่วนตัวกับเพื่อน ก็มีอีกคนมาบ่นว่าบ้านลอยฟ้าล่ม GMหลุด ก็เลยให้คนที่อยากได้ไทค์เปิดบ้านรอGMขึ้นไปแจกเอง(แล้วคนไม่มีบ้านล่ะ ให้แอบขึ้นไปรับของที่บ้านคนอื่นรึไง) สุดท้ายเพื่อนเรากลับมาลงดันแทนด้วยความเซ็ง เหอๆๆ
  5. raya

raya New Member

EXP:
    26
    0
    0
    ขอบ่นหน่อย เอาเรนเจอร์ไปวิ่งเล่นในดันปลา เจอแต่คนวิ่งแห่มาให้เปิดกล่อง ไม่ใช่พี่แว่นเปิดกล่องนะเฟ้ย มัวแต่เปิดจะไปตีก็ตีไม่ทันเขาอีก เซ็ง...

อีกหน่อยจะเปิดสายการบินดีมั้ย จะได้ของทำครบแล้วXD...
  6. Lunae

EXP:
    144
    0
    0
    ขอถามหน่อยค่า...
    คือว่าระหว่างทำเควสอากาเนะเนี่ย ดันเกิดตายคาหอแสงขึ้นมา ก็เลยไม่รู้ว่าต้องทำไงต่อ เพราะmashaที่มาส่งก็หายไปแล้ว ไปตามหาที่กองทัพใต้ในอะโครโพลิสอีกทีก็ไม่เจออ่ะ ย้อนรอยเควสตั้งแต่ทองก้ามาจนป้าดาวทาวแล้วนะเนี่ย หรือว่าให้เราไปหาของที่หอแสงต่อได้เลยคะ

ถ้าใช่ก็ช่วยcapแผนที่ห้องนั้นให้ดูทีเถอะ คราวก่อนโดนหุ่นตบตาย คราวนี้โดนโอซิริส เอ๊ย! มัมมี่ม่วงตบตาย จะได้ทำเควสแมวให้ครบก่อนซาก้า6ใหม่ก็ยังสงสัยอยู่="=

P.S. ใครบอกว่าสายเวทลุยเหมืองเรือรบได้ โผล่เข้าไปเจอค้างคาวกับหมีดำรอรับปุ๊บ วิ่งออกมาแทบไม่ทัน สงสัยได้ซื้อsteel nuggetไปส่งเควสแหงๆ เลยเราT-T
  7. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ^
    ไปหาของตำแหน่งที่หอแสงต่อได้เลยครับ เพราะมันดรอปเป็นอีเวนท์ตามคนที่รับเควสแล้วไปตีซากเหล็กครับ
    (ชั้น 4 ทิศเหนือมั้ง จุดที่มีพวก Onyx พวกนั้นแหละ แล้วหา Lump Machine ที่เป็นซากขยะดูแล้วตีๆก็จะได้ขอเควสมา)
    ตอนเล่น ขากลับต้องกลับเองนะครับ เพราะ NPC มันแค่มาส่งเฉยๆ นอกนั้นจะเหมือนเดิมหมด

Warlock ลุยเหมืองยากครับเพราะมอนสเตอร์ที่นั้น ทนทานธาตุมืดสูงมาก
  8. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    ชาแมนก็ลุยยากนะ....ดันแต่ละดัน ธาตุมืดทั้งนั้น ทั้งธาตุแผนที่ทั้งธาตุมอนสเตอร์ ข่มกันเข้าไป ยิงทียังกะไปจั๊กจี้ให้มันหายคัน......

ตอนนี้เลยเป็นโรคไม่มีตี้ไม่กล้าลุยดันไปแล้ว......
  9. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    วอล็อคเข้าดันลำบากอยู่ มอนสายมืดมันเยอะอะค่ะ =w=
  10. raya

EXP:
    26
    0
    0
    เอาเป็นว่าออนวันไหนบอกด้วย เดี๋ยวช่วยหาคนคุ้มกันให้1คน กับสตีลนักเก็ต ถ้าว่างๆจะไปช่วยหาจากเหมืองน่อ ถ้าไม่รีบอ่ะนะ ยังมีเวลาอีกตั้ง6วัน :555: ...

ปล. ทำอันซึแล้วเซ็ง มันวางบนบ้านไม่ได้ แถมขี้เกียจอีกตังหาก เอาวิ่งตามหวังฝึกฮีลมันนิ่งมาก...
  11. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    อัพเดตๆ
    วันนี้มีชุดว่ายน้ำลง Cash เหมาะกับพวกที่ใส่ Body Suit เป็นทุนเดิม อย่าง เนโครแมนเซอร์
    อัพเดต 2
    อันซึวางบนบ้านได้แล้วนะครับ

[action]ตะโกน[/action]
    ในที่สุด บ้าน ก็ บิน ได้ แล้ว ครับ
  12. raya

EXP:
    26
    0
    0
    บินด้วย~~~~~~~~~~~~
    ในตอนที่ทำเควสอากาเนะ...เคืองเจ้าฮาเลลูย่ามาก มันมีบูส!!!
    โดนอันซึคุงโดดกอด...
    ปล. ตอนนี้ได้Steel Clipboardมาให้9อันละ สนับสนุนโดยเจเจ
    อัพเดทเพิ่ม ไปตีในดันเหมืองได้ก้อนเหล็กมาเพิ่มแล้ว +ตอนนี้มีSteel Clipboard13อัน
  13. Lunae

EXP:
    144
    0
    0
    เรื่องหอแสงนี่เรางงมากเลยค่ะ เพราะเพื่อนบอกว่าให้ไปทางประตูตะวันตกเฉียงใต้ แล้วจะเจอพวกOnyxสีดำน่ะค่ะ แต่ว่าเรากลับเจอImbecileสีทองแทนง่ะ แล้วพอลองไปทางประตูเหนือก็เจอคล้ายๆ ลูกไฟ แล้วเราหาlump machineไม่เจอเลยค่ะ แบบที่แปะอยู่ในเวบsanookง่ะ(จนบัดนี้ก็ไม่เข้าใจว่าทำไมECOมันไม่ทำกระทู้ไว้ในบอร์ดตัวเอง แต่ให้ลิงค์ไปบอร์ดอื่นเนี่ย) ตอนนี้มีคนบอกเดี๋ยวจะพาไปแทนแล้วล่ะ แต่เรารู้สึกว่ายกIDให้เพื่อนไปทำให้เลยจะง่ายกว่ามั้งเนี่ย เพราะตายที่หอแสงสองทีติดก็เลยเกิดอาการไม่อยากเล่นขึ้นมาแล้วล่ะค่ะ ตอนนี้ไม่เข้าเกมแล้วล่ะ ไม่มีอบเชยจะส่งเควสเวล44 แผ่นเหล็กทิ้งขยะก็มีไม่พอ="=(แล้วจะมีวันได้ขึ้นjob2ไหมเนี่ย)
  14. raya

EXP:
    26
    0
    0
    ง่า เสียดายแทนแฮะ...

จริงๆคือที่อยู่ในเวบสนุก มันไม่ใช่ของที่ทางทีมงานอีโก้ทำขึ้น แต่เป็นผู้เล่นเองนี่แหล่ะ ขอรูปบางรูปมาจากทางทีมงานแล้วเอามาเขียนเอง(จะสังเกตได้จากว่าบางรูปเป็นของไทย บางรูปเป็นของเกาหลี) เหนื่อยใจกะทีมงานที่นี่ เรื่องจัดการอะไรในเกมเหมือนทำส่งๆไป ขนาดเรื่องบั๊ครับชิ้นส่วนบ้านฟรีจนบัดนี้ก็ยังรักษาบั๊คไม่หายขาด แถมข่าวความคืบหน้าเป็นไงก็ไม่เคยแจ้ง ปล่อยให้ผู้เล่นตั้งกระทู้คอยถามอยู่นั่นแหล่ะว่าแก้ได้แล้วหรือยัง
  15. Lunae

EXP:
    144
    0
    0
    ไม่ได้เข้ากระทู้นี้นานเลย เพราะผลจากการเล่นเกมมากเกินไปเลยทำให้ร่างกายเจ็บป่วย สุดท้ายก็ต้องหักดิบเลิกติดเกมเพื่อรักษาร่างกายไว้เสพอนิเมกะมังกะแทน

แต่วันก่อนไปเช็คเมลแล้วเห็นnewsletterจากOnenet ส่งมาเชิญชวนให้ไปเล่นหวยเอาบูสเตอร์ติดบ้าน ดูกติกาแล้วมันก็คือ "การพนัน" ดีๆ นี่เอง ยังอุตส่าห์จัดได้อีกนะ ไปทำเรื่องขอจับรางวัลกับทางการมาหรือยังก็ไม่รู้เนี่ย

แล้วก็มีเควสซากุระมาแนวกูลิโกะพิกล กับที่น่าสนใจก็ประกวดเรียงความการเก็บเวลให้ถึง70ของแต่ละสาย ของรางวัลไม่มากมายอะไรแต่น่าสนุกดีนะคะ

ว่าแต่...ใครยังเล่นเกมนี้อยู่มั่งเนี่ย แหะๆๆ
  16. mogca

EXP:
    3,681
    44
    98
    นานๆเข้าไปทีครับ ยังเป็นชาแมนเวล 27 อยู่เลย ฮ่าๆๆ

ใช้เน็ต 56 k แล็คที เป็นศพ ไม่เข้าใจทำไมแม็พอื่นไม่เป็นต้องเป็นเมืองเหนืออยู่ที่เดียว แหล่งตกเลเวลกรู~~~~~
  17. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    ยังเล่นอยู่ครับ แต่เปลี่ยนไปเล่นไนท์แล้ว (ตอนนี้ก็เลเวลราวๆ 87 ละมั้ง)
    ช่วงนี้ทำแค่ล่าสแตมป์อย่างเดียวครับ เหอะๆ นอกนั้นอย่างอื่นไม่ค่อยอยากทำเท่าไหร่
  18. raya

EXP:
    26
    0
    0
    ไม่ได้เข้าบอร์ดนี้นานมากๆ เพราะคอมประจำโต๊ะที่ทำงานเจ๊ง จะไปใช้เครื่องคนอื่นก็เพิ่งเริ่มมีบลอคเวบต้องห้าม ที่นี่โดนจัดอยู่ประเภทเกมล่ะ ส่วนที่บ้านก็เล่นเกมอย่างเดียวเลย 555

ตอนนี้ทำโครงการเก็บคีตินมหาโหดอยู่ วันๆไม่เก็บเลเวลหาแต่คีติน แสตมป์ดรอปเป็น10แย้ว~
  19. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0
    ไม่ได้เข้านานมากเลย.....

บ้านบิน ก็มีแล้ว เนโกะก็เต็มบ้าน (กระรอกถูกยึด -*-)

ผู้ใดว่างและอยู่เซิฟโมจิ ขอความกรุณาช่วยเค้าให้จ๊อบ 47 ได้ั้มั้ย คือ อยากเปลี่ยนคลาสเต็มแก่ (ณ ปัจจุบัน 88/42 ดรุย ตัวหลัก)
  20. yunasung

EXP:
    1,241
    4
    88
    ประกาศ กิจกรรมครบรอบ 1 ปี Anniversary 1st year Emil Chronicle Online

ที่อัพทาวน์ จะมีไทนี่ ยืนอยู่ข้างๆ อนุสวรีย์ ครบรอบ 1 ปี ECO
    เมื่อท่านคุย จะได้ยามา 2 ขวด (บางคนบอกว่า คุยแล้ว ไม่ได้ ตรงนี้ยังไม่ทราบ แต่ผมได้มาแล้ว)
    เมื่อได้มาแล้ว ท่านจะต้องกดว่ ท่านจะได้ยาสีไรบ้าง
    ของเพศชาย
    Dye of Shield - สีเขียว << Emil เท่านั้นที่กดแล้วจะได้มา
    Dye of Wiseman - สีน้ำเงิน << Titania เท่านั้นที่กดแล้วจะได้มา
    Dye of Strength - สีดำ <<< Dominion เท่านั้นที่กดแล้วจะได้มา

ของเพศหญิง
    Dye of Life - สีแสด << Emil เท่านั้นที่กดแล้วจะได้มา
    Dye of Love - สีแดง << Titania เท่านั้นที่กดแล้วจะได้มา
    Dye of Spirit - สีม่วง <<< Dominion เท่านั้นที่กดแล้วจะได้มา

ผมได้ลองกดยาทั้ง 2 จะได้สีเดียวกัน คือ สีเขียว ที่เพศชายกดได้
    จีเอมวิกิ ได้บอกให้แลกกับเพศตรงข้าม
    ผมได้เอาสีเขียวไปแลกกับ สีแสด มา
    แล้วให้ไทนี่มันผสม
    ได้หมวกไทนี่ Hp + 100 Vit + 2
    สูตรการผสมหมวก

Credits คุณ smallthin

21. poupee

EXP:
    137
    0
    0
    ชอบหมวกสีชมพู ตัวดรุยไปทำแล้วได้ แต่แม่ค้าทำ มั่วๆ ได้หมวกสีส้ม -*-

สงสัย 1 อย่าง ถ้าโดนถามชื่อ คือพวกสังกัดกองกำลังรึเปล่า

เห็นตัวหลัก ดรุย ไม่ได้สังกัดอะไร ไม่โดนถาม แต่อาเคมิส ซึ่งสังกัด กองกำลังใต้ โดนถามชื่อ

แต่...

แม่ค้า ทำไม มันไม่ถาม หรือ แจก ฟรีก็ไม่รู้ ทั้งๆี่ แม่ค้าตัวนั้น ก็เวล 30 ไปแล้ว....
  22. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เรื่องหมวกตกลงไม่หายนะครับ

23. raya

EXP:
    26
    0
    0
    รู้สึกว่าพวกสังกัดกองทัพจะโดนถามชื่อนะ แต่ถ้าไม่ได้ดาวหรือดาวไม่ครบก็ตามนี้
    เป็นผลจากกิจกรรมบิ๊กแต๊งน่ะ เลยทำให้ระบบพื้นฐานของเกมขาดเควสไปบางจุด เลยไม่สามารถจะเควสประเภทต่อเนื่องแบบนี้ได้สมบูรณ์ ตอนนี้เท่าที่รู้ก็มีเควสเปิดร้านของเถื่อนกับเควสครบรอบ1ปีนี่แหล่ะนะ
  24. poupee

EXP:
    137
    0
    0
    กิจกรรม 1 ปี จบแล้ว

ตอนนี้มีกิจกรรม คือ ลดราคาของแคช (ก็ยังแพงอยู่ดีล่ะ + ขี้เกียจเติมตังค์ (งก+เค็ม) )

แล้วก็ *2 1 อาทิตย์ ( 8-15 กค.) เห็นว่า ซาก้า 6 จะมา (แต่คงโรคเลื่อนอยู่ดีนั่นล่ะ)

ได้ข่าวว่า เควสทำแมวโซระ จะได้เห็นอันซึ แต่ง ญ ด้วย (ชักอยากเห็น >w< แมวอะไร โชตะ+หน้าหวานเป็นบ้า น่าร๊ากกก >w< เสียดายแต่ ทำไมต้องสีส้ม -*- ไม่ใช่ว่าเกลียดสีส้มหรอกนะ แต่เอียนสีส้มน่ะ ต้องโทษที่อยู่เอสทีว่า ของโยเกิตสินะ -*-)

ตอนนี้ ตัวหลักก็ เวล 90 แล้ว แต่ไม่อาจเปลี่ยนคลาส 3 ได้เลย -*- ใครก็ได้ พาเค้าดูด เวลจ๊อบที :waaa:

ลืมไปเลย คือคนรู้จักเพิ่งเริ่มเล่นเกมนี้ แล้วเขาเลือกชาแมน(ไปยุเขาเอง - -) แต่เนื่องจากไม่เคยเล่นชาแมน แล้วฉันไม่เคยศึกษาชาแมน(รู้อย่างเดียวว่า อัพ MP MAX คลาส 2 ต้องอัพสกิลคลื่น) เลยอยากรู้ว่า ชาแมนเขาอัพอะไรบ้าง - -"
  25. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ชาแมน... ตอนเจลเล่น เล่นแบบว่า อัพแต่เวทย์เล็กทุกธาตุ
    ช่วงแรกๆก็ลำบากหน่อย หาคนดูดจะดี
    พอเลเวลถึง ( ซักจ๊อบ 30 กระมัง ชักจะลืม ไม่ได้กลับไปแตะชาแมนนานแล้ว ) ก็ไปรีสกิล เอาเวทย์เล็กออกให้หมด แล้วหนีไปอัพเวทย์ใหญ่แทน ( สุดจะโกง ฮา )
    ได้เวทย์ใหญ่มา ก็หากินกับแถบเมืองใต้ได้ยาวแล้วล่ะฮะ

Share This Page