อยากรู้ว่ามีใครใช้ Ubuntu มั่ง ~~

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย eol, 15 พฤศจิกายน 2007.

1. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    ตอนนี้ใช้เล่นเนทแทน windows ไปละ อิอิ แต่วินโดวส์ต้องเอาไว้เล่นเกมกะทำโปรเจคจบ ^^;

ข้อดี
    - ไม่โดนจับข้อหาละเมิดลิขสิทธ์
    - โหลดบิทดูหนัง ฟังเพลง พิมพ์งานได้เหมือนวินโดวส์เกือบทุกประการ
    - เข้าเวบโป้แล้วไม่ติด Virus เพราะ virus ส่วนใหญ่มันเล่นงาน windows :aha: (แต่ผมไม่เข้าเวบโป้นะ เข้าแต่เวบ crack virus spyware เกลื่อนเหมือนกัน ^^; )
    - คนไทยเล่น Ubuntu กันเยอะ หาอะไรจาก google ได้เยอะเหมือนกัน แก้ปัญหาอะไรต่างๆ ได้ไม่ยากนัก
    - อันนี้สำคัญที่สุด Desktop ลูกเล่นสวยสุดยอด หุุหุ ใครเคยเล่นจารู้ Compiz-Fusion มันสุดยอดจริงๆ :aha:

ข้อเสีย
    - คนเล่นต้องมีความรู้ linux มาบ้าง เพราะต้องแก้ปัญหา หรือทำอะไรต่างๆ นาๆ ด้วย terminal(คล้ายๆ กะ command prompt ในวินโดวส์นั่นแหละ) บ่อยๆ
    - ปัญหา driver ใหม่ๆ ไม่ค่อยมีให้ใช้ ..... พวกการ์ดจอ หรือ wireless lan สำหรับ n/b รุ่นใหม่ๆ
    - ใครเล่น n/b ที่การ์ดจอแรงๆ จงสำนึกไว้ว่า Ubuntu โคตรแดกไฟ เหอๆ ...... :waaa:
    - เล่นเกมอลังการแบบวินโดวส์ไม่ได้ T-T

SS นิดหน่อย , XMMS(winamp นั่่นแหละ), Terminal, Firefox, aMSN
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    เดี๋ยวก็จับเปลี่ยนชื่อเป็นสีชมพูซะเลยหนอยแน่ะ

obuntu นี่เป็น OS เลยเหรอครับ หน้าตาคล้ายๆ vista เลยนะ
    ผมยังใช้ XP อยู่เ้ลย

3. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ubuntu มันคือ linux ครับ เป็น os ตัวนึง ซึ่ง ubuntu นี่พัฒนาเพิ่มเติมมาจาก debian อีกที(debianก็ตัวที่รัน server อยู่นี่แหละ)

เครื่อง notebook ที่ใช้อยู่นี่ก็ลง ubuntu7.04 ควบ beryl ไว้อยู่(ก็ 7.04 มันยังไม่มี compiz-fusion) เอาไว้เผื่อใช้ตอนทำงาน ซึ่งก็ได้ใช้ไปแล้วรอบนึง

โหลด 7.10 dvd มาแล้วแหละ แต่ยังไม่ได้ลง
  4. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    ได้ยินเขาคุยกัน เป็นแบบนี้นี่เอง ถ้ามีอีกเครื่องใช้ก็อยากจะลองเล่นระบบ os อื่นเหมือนกัน

รูปการ์ตูนพี่เจ สื่อถึงอะไรเหรอครับ ยังไม่ get มุข ^^;
  5. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    อยากใช้อยู่ แต่คนที่บ้านก็ใช้คอมร่วมด้วย
    ถ้าเปลี่ยนไปใช้ ได้ปวดหัวกับคนในบ้าน มีแต่คนไม่เก่งคอม

ปากก็บอกว่าเกลียดวินโดวส์ แต่ก็ยังใช้อยู่ดี
  6. Izabelle

Izabelle New Member

EXP:
    47
    0
    0
    พยายามศึกษาอยู่ พอใช้งานเป็นนิดหน่อยแล้ว ^^

ตอนนี้มันสิงอยู่ในNB ที่มีทั้ง XPและ Ubuntu
    แย่อยู่อย่าง คราวก่อนลง Redhatไปด้วย กลายเป็นว่ามันเห็น Linuxได้ OSเดียว เปิด Obuntuไม่ได้ เลยต้องลงใหม่
    มีวิธีอื่นให้มันมี linuxได้หลายๆตัว นอกจากทำ visual OSไหมเนี่ย
  7. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    กรุณาสังเกตหน้าจอกับวินโดวส์ด้วย
    ตอนยังใช้ดอส บอกว่าข้าไม่จำเป็นต้องใช้95
    ตอนใช้95 บอกว่าข้อไม่จำเป็นต้องใช้98
    ตอนใช้98 บอกว่าข้อไม่จำเป็นต้องใช้ME
    ตอนใช้ME เอ๊อะ ตูไม่เคยใช้ME นี่หว่า
    ตอนใช้98 บอกว่าข้อไม่จำเป็นต้องใช้XP
    ตอนใช้XP บอกว่าข้อไม่จำเป็นต้องใช้Vista
    ตอนใช้Vista บอกว่าข้อไม่จำเป็นต้องใช้เวียนนา(โค้ดเนมของวินโดวส์ตัวถัดไป)

1. ลงต่าง partition กัน
    2. จำตำแหน่งที่วาง kernel ของ linux ตัวแรกให้ได้ ถ้าจะให้ดี ให้ปริ๊นท์ grub.lst มาอ่านเลยดีกว่า(มันเป็นไฟล์บอกว่าหน้าจอ grub menu มี os อะไรให้เลือกบ้าง ผมจำตำแหน่งกับชื่อไฟล์ไม่ค่อยชัด)
    3. หลังจากลงตัวที่สองเสร็จ ให้แก้ไฟล์ grub.lst ของตัวที่สอง โดยก๊อปตำแหน่ง boot path ของ kernel ของตัวแรกมาใส่ ทีนี้ก็จะเห็น linux ได้หลายตัว

ว่าแต่จะลง linux ไปทำไมหลายตัว
  8. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    ว่าแต่มีใครสนใจจะใช้ Solaris กะผมไหมครับ :)
  9. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    อยากได้แผ่นเหมือนกันครับ มันลงใน VmWare ได้ใช่มั้ยพี่^^'....
    Ubuntu เคยใช้ครับ ตอนเรียนวิชา OS ใช้แล้วชอบมาากเลย โดยเฉพาเวลาลง Beryl น่ะ Desktop สวยงามลื่นไหลดี เสียอย่างนึง ทำไงให้ลงเกมได้อ่ะ T-T
  10. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    สนใจมากๆ ครับ
    แต่ผมขอเครื่องมายก set ด้วยนะครับ :E

ที่ว่าจะเอาไปเล่นเกมกันนี่ เอาอีกเครื่องมาตั้งจะง่ายกว่าดีไหม :spin:

เข้าใจมุขที่นำมาแล้วล่ะ เมื่อก่อนก็เป็น ที่ใช้ windows Me จนติด ยังไม่อยากใช้ XP ตอนนั้นคอมมี ram แค่ 128 mb คงยังใช้ xp ไม่ไหว
  11. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    ช่วยอธิบายข้อแตกต่างของ Beryl กับ Compiz-fusion ให้ฟังหน่อยครับ
    พอดีผมไม่ได้เล่น Ubuntu มาตั้งแต่จบจากมหาลัยครับ
    ช่วงนั้นเล่นแต่ Beryl ครับสวยดี กลับมาอีกทีเจอ Compiz-fusion งงครับ
    มันคืออะไรหรือครับ
  12. eol

EXP:
    1,040
    0
    86
    มันคือ Compiz + Beryl อะคับ .... เค้ามาจับมือกันทำแล้ว ก็เลยเปลี่ยนชื่อ Project นี้เป็น Compiz-Fusion แทนอะ

ปล. สีชมพู มันคืออะหยังอะพี่เจ >_<!!!
  13. obtheair

EXP:
    1,643
    22
    98
    เมื่อก่อนมันมีตัวเดียว คือ compiz
    ต่อมาเกิดอะไรขึ้นไม่รู้ อยู่ๆก็ forge(แปลว่าเอาโค้ดโปรเจกท์เดิมไปแยกทำโปรเจกท์ใหม่) เป็น beryl ขึ้นมา ซึ่งพูดตามตรง ทำมาได้ดีกว่ามาก ทั้งลูกเล่นและการปรับแต่ง
    และสุดท้าย มันก็กลับมารวมกัน แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น compiz-fusion

ปล. เฮ้ย เปิดฟอรั่มใหม่เหอะ ให้ชื่อว่า Unix-Base and Opensource (มันจะกลายเป็นบอร์ดอะไรแล้ววะเนี่ย)
  14. Izabelle

Izabelle New Member

EXP:
    47
    0
    0
    ขอบคุณหลายๆ ไว้จะลองทำดู

ตอนนั้นเราไปเรียนวิธีใช้ linuxมาแล้วอาจารย์บังคับลง Redhatนะ ทั้งๆทีเราลงUbuntuไว้แล้ว พอมาลง Redhatทับแล้วกลายเป็นอย่างที่ว่า
    อาจารย์ก็บอกว่าต้องVisual เอาถึงจะหลายlinuxได้ เลยค่อนข้างข้องใจ เพราะส่วนตัวอยากใช้ Ubuntuมากกว่าอ่ะ

NBคู่ทุกคู่ยากเรา มันโบราณไปหน่อย ต้องลงUbuntu แบบ Alternative ถึงจะใช้ได้ (Ramมันน้อย)
    ตอนนั้นนั่งงมนานมาก เพราะไอ้เวอร์ชั่นนี้ มันให้ตั้งแต่Pass แต่เวลาเข้ามันถามทั้ง user + pass
    ไปๆมาๆ ถึงไปรู้ทีหลังว่า ถ้าลง Alternative มันจะสร้าง default userมาชื่อ "OEM"

งงๆ โง่ๆ อยู่นาน จนเกือบท้อเลยตรู -_-;
  15. holmes

holmes Member

EXP:
    100
    0
    16
    ♠ พ่อผมก็กำลังลองใช้อยู่เหมือนกันครับ รู้สีกว่าจะเป็น Desktop แล้วก็ Server
  16. Kuna

Kuna Editor

EXP:
    369
    1
    38
    ใช้ Vistra อยู่อ่ะครับ...ใช้เป็นแต่ Windows เปลี่ยนไปใช้อย่างอื่นคงเอ๋อ แหะๆๆ

ลง Skin รึเปล่าอ่ะครับ...
    ทำไม TitleBar มันเหมือน Vista เปี๊ยบเลยง่ะ...^^!
  17. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    Ubuntu มัน ใช้เล่นเกมส์ได้ไหมครับ
    คือ ตอนนี้ อยากจะลง Linux ไว้ลองหัดๆ ใช้ให้คุ้น มือดูสักหน่อยนะครับ
    เลยกะว่าจะลงไปกับ notebook เพราะว่า PC ตอนนี้ เอาไว้ใช้งาน อยู่ที่ห้อง project
    แล้วก็อาจจะเล่นเกมส์ไ้้ด้บ้างในบางโอกาส

ส่วน notebook เอาไว้เล่น ของที่ไม่เหมาะสมกับการเปิดที่ห้อง project
    ก็เลย สงสัยว่า ถ้าลงไปแล้วมันจะ เล่นเกมส์ เดิมๆ ได้อยู่รึเปล่าน่ะครับ
    ถ้าจะลง 2 OS ผมก็กลัว HDD จะไม่พอเอาน่ะสิ >.<

~เฮๆ
  18. obtheair

EXP:
    1,643
    22
    98
    สกินมันมีเป็นร้อยครับ ซึ่งอันนี้ก็คือ1ในนั้น แถมลงสกินง่ายกว่า windows เยอะด้วย
  19. Phoenixkung

Phoenixkung New Member

EXP:
    89
    0
    0
    ดูมาแล้วสงสัยนิดๆ ว่า Ubuntu เค้าเลียนแบบ Vista
    หรือ Vista เลียนแบบ Ubuntu กันแน่นะ

ขนาด IE 7 นี่ก็ลอก Firefox มาทั้งดุ้นเลย :555:
  20. eol

EXP:
    1,040
    0
    86
    จะว่าไป มันก็เล่นได้เหมือนกันนะ พวก Emu เกม SNES, PS1 อะ มีให้ลงอยู่เหมือนกัน แล้วก็เกมที่มีให้โหลดผ่านเนทก็อีกหลายเกม .... แต่กราฟฟิกอาจจะไม่สวยเท่าไรอะนะ ^^!
    แต่เกมของวินโดวส์ก็เล่นได้บ้างเหมือนกัน โดยใช้โปรแกรม wine run เอาอะคับ เคยเห็นว่า Counter Strike 1.X เล่นใน Linux ได้เหมือนกัน
  21. tung2003

tung2003 New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ท่าน ob the air ครับ Vienna จะมาแทน vista เมื่อไหร่ครับ แล้วสถาปัตยกรรมเป็นแบบใหม่หรือเปล่าครับ หรือว่าพัฒนาต่อยอดมาจาก Windows เวอร์อื่น (แล้วสรุป Vista นี่เป็นการเขียนโครงสร้างใหม่ทั้งหมดหรือว่าใช้โค้ดของ Win XP มาตัดแต่งกันแน่ครับ เห็นพักก่อนเคยมีคนเกือบจะต่อยกันที่พันทิพเพราะเรื่องนี้ด้วย)
  22. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
  23. ben

ben New Member

EXP:
    69
    0
    0
    มาเล่น Macintosh กันดีกว่า
  24. SANE

SANE New Member

EXP:
    50
    0
    0
    เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ ubuntu ครับ เพราะ nb ที่ซื้อมามัน linux capable เลยลองซะหน่อย....ผลคือติดใจไปแล้ว แต่เนื่องจากความรู้ linux=0 ตอนนี้ก็มั่วไปเรื่อย compile โปรแกรมแทบไม่เคยสำเร็จ ลองอะไรแล้วพังก็ reconfig สนุกดีครับ

Screenshot
    ubuntu7.10-tan lol

จอเล็กหน่อย เพราะnbมันเป็น sub-notebook ( นี่ขนาดจอจริงเลย )
    มันสวยจริงๆ นะ น้องๆ mac เลย ยิ่งแต่งเองไปเรื่อยๆ ยิ่งสวย ( แต่ก็ทำพังบ่อยเหมือนกัน ) ส่วนตัวคิดว่าเวิร์คกว่า vista อีกถ้าไม่ติดเรื่องเกม ตอนนี้คงไม่ลง xp แล้วครับ

เกมเล่นผ่าน wine เอา touhou เล่นได้ทุกภาค แต่ดันไม่มีเพลง(เสียงอื่นมีหมด) เฟลมาก เลยไม่เล่น ( คนที่ลองเล่นจาก gentoo ดันมีเพลง )
    GBA SNES มีโปรแกรมอยู่แล้วครับ google ช่วยท่านได้ (boot ช้า ลง package ไม่เป็น ลง theme ไม่เป็น เซิร์ชหาได้เลย ได้รับคำตอบชัวร์ๆ )

เป็น OS สำหรับมนุษยชาติจริงๆ ( หัดใช้คนเดียวไม่รอดแหง )

ตอนนี้บ้าขนาดปรินท์โลโก้นี่มาติดเครื่องแล้วครับ
    v
    v
    v

Vista Capable ยังมีเลย ทำไม Linux Capable จะมีมั่งไม่ได้!!!

ป.ล. ไม่มีเน็ตความเร็วสูงนี่ตายหยังเขียดเลยนะ ไม่รู้จะใช้ ubuntu ยังไง

edited:
    เน่าสดๆ เมื่อเช้าึครับ update kernel แล้วลงหลุมไปเลย
    หาทางแก้ไขอยู่ ไม่อยากลงใหม่

linux นี่สนุกจริงๆ ฮา
  25. eol

EXP:
    1,040
    0
    86
    มันมี Ubuntu tan ตั้งแต่เมื่อไรเนี่ย เอิ๊กๆ ........

ปล มันสนุกจริงๆ แหละ ยิ่งทำยิ่งเละ เอิ๊กๆ ..... แก้กันสนุกสนานเลย *0*!

Share This Page