มีท่านใดฟังดนตรีจำพวก Metal และ Hard Rock กันบ้าง?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย bradhawke, 17 พฤศจิกายน 2007.

1. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    คือ..

อยากได้เพลงแนว Gothic Metal เพราะๆอ่ะครับ

ขอที่ไม่ใช่วง Within Temptation (เพราะเคยฟังทุกเพลงแล้ว)

แล้วก็ขอที่เสียงหลักเป็นผู้หญิงด้วยนะครับ (เบื่อเสียงผู้ชายร้องเพลง =[]=)

---------------------------------------------------
    ปล.ตอนนี้ชอบวง Epica เพราะเสียงไม่หวานมาก
    (วงWithin temptation เสียงของชารอน หวานจัดไปหน่อย)

---------------------------------------------------
    ปล2.เพลงของวง Dream Theather กับ Judas Priest นี่เพลงไหนเพราะบ้างครับ ขอแต่ชื่อนะคือเรามีเว็ปโหลดอยู่แล้ว
    แต่ยังไม่เคยฟังของทั้ง2วงเลย พอดีเพื่อนมันบอกว่าเพราะ
  2. bradhawke

bradhawke New Member

EXP:
    102
    0
    0
    Apocalyptica ชุดใหม่ออกมาได้พักใหญ่ๆแล้ว แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเข้าไทยรึยังนะ ^^;

อาจจะฟังดูเหมือนใจแคบ แต่คนที่ฟังเมทัลจริงจังมากราวๆมากกว่า90%จะไม่นับว่า Nu-Metalเป็นMetal เพราะโครงสร้างของเพลงก็ไม่ใช่ บางวงก็ออกแนวฮิพฮ็อพและฮาร์ดคอร์เกินไป ถ้าฟังเมทัลหลากหลายแนวมากจริงๆจะรู้สึกถึงเลยว่ามันไม่ใช่เมทัล ^^;

ถ้าไม่ติดตรงที่มีทั้งเสียงร้องทั้งหญิงและชาย แนะนำ After Forever , Lacuna Coil และก็ Tristania โลด แต่ถ้าชอบแบบนอกจากนี้แล้วแปลกๆหน่อยก็น่าลองฟัง Therion ดู :)

ส่วน DT รอผู้ที่สันทัดกว่ามาตอบให้แทนดีกว่า
    Judas Priest จะบอกว่ามันเพราะก็แปลกไป เพราะมันคือเฮฟวี่เมทัล(แต่อย่างที่บอก เราว่าฟังง่ายกว่า Iron Maiden มากๆ) ถ้าให้แนะนำเป็นอัลบั้มๆ ก็
    1. Painkiller (ดนตรีหนักสุด แต่เจ๋งสุด)
    2. Angel of Retribution (ดนตรีเบาที่สุดใน5ชุดที่ว่ามา แต่ก็เจ๋งมากๆ)
    3. Defenders of the Faith
    4. Screaming for Vengeance
    5. Jugulator (เนื้อหาหนักนิด แต่ดนตรีไม่หนักเท่าPainkiller แต่เพลง Cathedral Spires สุดยอดจริงๆ)
    6. British Steel (เพลงในตำนานเยอะ)
    7. Demolition
  3. Seirayz

Seirayz New Member

EXP:
    30
    0
    0
    ผมก็ฟังเหมือนกันนะ แต่ปรกติ จาฟังอยุ๋ ที่ <!-- m -->http://goreking.de<!-- m --> เว็ปนี้เพลงเค้าเปิดเรื่อย แต่เป้นของเว็ปนอกนะ
    แถมโหลดเพลงได้ฟรีด้วย

^^ และถ้าเปงเว็ปของไทยก็ คงไม่พ้น <!-- m -->http://www.musiclegion.com<!-- m -->

Ps. ผมก็เล่นดนตรีแนวนี้อ่า แต่ส่วนใหญ่จาเล่นแนว Gothic
  4. l2eenai2y

EXP:
    533
    0
    0

ถ้าเป็นทั้งผู้หญิงผู้ชายนี่ฟังได้ครับ
    Lacuna coil เคยโหลดมาฟังเพลงเดียวเอง -0- (เพราะไม่รู้ว่าเพลงไหนมันเพราะไม่อยากโหลดมั่ว :D )
    ส่วน Therion เราว่ามันมีแต่ดนตรีอ่ะแทบไม่มีเสียงคนร้องเลย = =

------------------------------------------------------

Judas Priest ที่ว่าเป็นเฮฟวี่เมทัลนี่ ถ้ามันฟังง่ายกว่าIron Maidenมากๆก็รับได้ครับ(ย้ำว่ามากๆ)
    (Iron Maiden พี่แกเอาดนตรีกระแทกหูอย่างเดียวเลย :scare: แทบไม่ได้ยินเสียงร้อง)
  5. bradhawke

EXP:
    102
    0
    0
    กร๊าก จริงๆแล้ว Lacuna Coil กับ After Forever ก็ไม่ค่อยได้ฟังเหมือนกัน (แต่เห็นเพื่อนๆชอบ เลยลองแนะนำดู) :p
    ส่วน Tristania แนะนำให้ลองชุด World of Glass ดู

พี่เทเรียบ(Therion)แกไม่ได้เน้นนักร้องนำเพียงคนเดียวนะ ส่วนใหญ่แกจะเล่นเอานักร้องประสานเสียงมาร้องซะมากกว่า(แล้วชุด Lemuria กับ Sirius B ค่อนข้างชวนหลับด้วย พูดตรงๆเลย) แต่ถ้าชอบเสียงร้องหญิง/ชายแบบเน้นๆแล้วดนตรีไม่น่าเบื่อ แนะนำให้ลองชุด Gothic Kabbalah ดู
    EDIT : อ้อ อย่าเผลอไปหาชุด Of Darkness... , Beyond Sanctorum และก็ Symphony Masses: Ho Drakon Ho Megas มาฟังล่ะ เดี๋ยวจะหาว่าไม่เตือน :p

และจริงๆ Iron Maiden ถือว่าดนตรีไม่หนักเลยนะ เบากว่าไอ้พวกแบบ Limp Bizkit กับพวก Nu-Metal/Metalcore เยอะเลย แต่เรียกได้ว่าดนตรีซับซ้อนและฟังเข้าใจยากไปหน่อยเท่านั้นเอง(จะเรียกว่าProgressiveดีไหมหว่า) เหมือนกับ Dream Theater ที่ถ้าเอาคนธรรมดามาฟังครั้งแรกๆ มี%สูงที่เราจะได้คำตอบจากคนฟังคนนั้นๆว่า "มันก็เพลงร็อค/เมทัลธรรมดานี่นา" หรือไม่ก็ "แล้วมันเจ๋งตรงไหน?"
    แต่ถ้าท่านว่า Iron Maiden มันหนักจริงๆ เราขอแนะนำอัลบั้ม Judas Priest ดังนี้ดีกว่า เพราะบางชุดที่ว่ามาในรีพลายที่แล้ว ดนตรีมันหนักกว่า Maiden อีกนะนั่น
    1. Hell Bent for Leather
    2. British Steel
    3. Point of Entry
    4. Turbo
    5. Ram it Down
    ชุดที่หนักๆแบบ Painkiller ค่อยว่ากันทีหลัง...

ป.ล. ท่าน SeirayzDs เราไม่ฟังพวก Grindcore น่ะ มันหนักเกิน+ฟังไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ ^^;
  6. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    จริงหรอ ผมว่า IM นี่เสียงร้องค่อนข้างจะเด่นมากๆ เสียงทรงพลังของอีตา Bruce Dickenson นี่เด่นๆมากๆเลยนา ไม่ใช่ร้องๆแล้วไปนอนเล่นหลังเวทีแบบDTด้วย(อันนั้นหลบทางให้คนอื่นในวงโซโ่ล่ยาวกันเป็นชาติๆ) ไม่รู้ว่าไปฟังชุดไหนมา(หลังๆรึเปล่า เพลงมันออกProgressiveมากขึ้น แนะนำให้ลองฟังไลฟ์ดูนะ เพราะมีเพลงเก่าๆเยอะหน่อย)

DT!!~ ลองฟังชุด Images and Wordsดู เพลงถือว่าเพราะหมดเลยนะแต่เพลงจะยาวหน่อย โซโล่เยอะนิดนึง ถ้าไม่ชอบprogมากจะซัดแต่บัลลาดก็ได้นะ ก็เช่น Another Day, The Answer Lies Within ก้ได้ แต่แนะนำให้ฟังชุดImages and Wordsนะ เพราะมันเพราะจริงๆ ^ ^~

พวกสาย Goreๆทั้งหลายขอผ่าน = w =~
  7. dragon

dragon New Member

EXP:
    53
    0
    0
    ที่ชอบมากๆ เป็น Red Hot Chili Peppers ครับ ส่วนวงอื่นๆที่เป็น rock ก็ฟังเหมือนกัน แต่ที่รู้หน้าค่าตา รู้ชื่อ ก็เห็นจะมีแต่ RedHot นี่ล่ะครับ

ผมไม่ค่อยมีเวลาติดตามงานของวงอื่นๆเลย ก็เลยได้ฟังแต่เพลงที่เขาเอามาเปิดตามวิทยุอ่ะ
  8. l2eenai2y

EXP:
    533
    0
    0
    ไม่รู้เหมือนกานนะ IM อ่ะที่มันฟังไม่รู้เรื่องรู้สึกมันจะเพลง....
    The Phantom of the Opera จำได้ว่าตอนนั้นหาๆอยู่แล้วไปเจอของ IM พอดี แบบว่าฟังไม่รู้เรื่อง = =
    (อาจเป็นเพราะเคยฟังแต่ของ Nightwish กับแบบคลาสสิก ไปเจอแบบ IM เข้าเลยปวดหูมั๊ง -0- )

------------------------------

เอาเป็นว่า...
    จะลองไปเปิดฟังดูละกัน > < เด๋วผลลัพท์ที่ได้จะมาบอกว่าหูแตกรึเปล่า -[]-

เพราะว่าแต่ก่อนไม่ได้ฟัง Metal แบบอื่นเลยฟังแต่ Gothic
    เพราะแต่ก่อนฟังดนตรีแบบดังๆแรงๆแล้วใจมันเต้นรัวหายใจไม่ค่อยออก
    แต่เดี๋ยวนี้ไม่เป็นแล้ว

------------------------------------

Edit : ได้ฟังแล้ว 2 เพลงของ DT เพลง Another Day เพราะมาก!!
    ขนาดเพลงช้า...
    เด่วไปโหลดต่อ หุหุ
  9. renze

renze Member

EXP:
    46
    0
    6
    โฮ่ RHCP นี่เป็นหนึ่งในวงที่ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆ
    ทั้งฝีมือ ทั้งเพลง ทั้งความฮา ได้ใจไปเต็มๆ
    เฮียจอห์นนี่เป็นมือกีตาร์ในดวงใจเลยครับ เท่ที่ซู้ดดดดด
  10. Liefellen

EXP:
    335
    1
    38
    RHCP เจ๋งมาก กีตาร์ไม่ค่อยโชว์นะ แต่เอจริงๆถ้าฟังไลน์ริทึ่มดีๆแล้วจะรู้ว่าความเทพแอบซ่อนอยู่ในนั้น!!(แต่ชุดล่าสุดก็โซโล่เยอะนา)

เมื่อวันก่อนไปเดินร้าน Gramที่พารากอน ค้นพบว่า มีแผ่น Epica, After Forever, Sonata Arctica แม้กระทั่ง Dimmu Bogir(วงนี้Dymphonic Blackนะ) แต่เอาเป็นว่าสายGothicเยอะน่ะ (แผ่นละ299มั้ง เห็นแปะว่า mgaแหละ ใครสนใจลองไปสอยดูได้(ไม่เคยลองแหะของmgaเนี่ย) แต่รู้สึกว่าจะมีแต่ชุดล่าสุดนะ ^ ^"

อยากรู้ว่าทำไมไม่มีใครเอาOpethเข้ามาม่าง Arch Enemyด้วย TT ^ TT

ตอนนี้กำลังติด Helloween กับ Muse(วงหลังทำไมต้องยกเลิกคอนเสริตในไทยด้วยย) ว่าจะซ์้อHelloweenชุดใหม่อยู่ รอปลายๆปีค่อยไปซื้อ
  11. Liefellen

EXP:
    335
    1
    38
    (9วันผ่านไปยังไม่มีใครมาตอบ 555)

แจ้งข่าวๆ 20 กุมภาพันธ์ 51 Helloween(Power Metal) จะมาเมืองไทยนะ บัตร1200 ยืนหมด จัดที่Thunder Dome Impact เมืองทองฯ นะฮะ

ลิงค์จากเวปทางการของHelloween

เสียดายเป็นวันแรกที่ไม่มี Gamma Rayร่วมแจมในคอนเสริตด้วย = [] =!!!

สนใจเพลงของHelloween ลองติดต่อหลังไมค์ได้นะฮะ = =~
  12. BeeJang

BeeJang New Member

EXP:
    41
    0
    0
    ทราบข่าวเรื่อง Helloween Live แล้วเช่นกันค่ะ
    ตื่นเต้นอย่างแรง โอ วงโปรดมาเล่นแล้ว ในที่สุด .. ในที่สุด ..
    หวังว่าคงไม่มีอะไรดลใจให้ยกเลิกนะ เอิ๊กกก

ว่าแต่ ... ปั๊มเงินแทบไม่ทันนะเนี่ย DT ต่อ Helloween เนี่ย
  13. bradhawke

EXP:
    102
    0
    0
    ไม่ค่อยได้เข้ามา เลยไม่ได้ตอบเลย - -"
    แต่ก็แอบตกใจที่ Helloween จะมา แต่สงสัยคงจะอดน่ะละนะ ^^;
  14. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    มาลงชื่อว่าจะ ไปดู Helloween ครับ :D
  15. Nanaki

Nanaki New Member

EXP:
    73
    0
    0
    ขอโทษที่มาช้า *-*/ Halloween ก้อยากดู ว่าแต่มีใครไปดู DreamTheater มกรานี้บ้าง ^ ^/ ผมอยู่บัตรหน้าสุด 2500 เลย ^ ^

ปล2.เพลงของวง Dream Theather กับ Judas Priest นี่เพลงไหนเพราะบ้างครับ ขอแต่ชื่อนะคือเรามีเว็ปโหลดอยู่แล้ว

DreamTheater เพลงโปรดของผมนะ:
    Stream of Consciousness : Album Train of Thought เป็นเพลงเดียวในอัลบั้มนี้ที่ไม่มีท่อนร้อง แต่ไหลลื่นนนนน แค่ท่อน solo ส่งท้ายก็พอเพียงให้ผมเทคะแนนให้เลย (ต้องฟังแต่ต้นเพลงมานะ จะได้อารม์มาก)
    In The Name of God : Train of thought เช่นกัน ดนตรีเท่ เนื้อหายิ่งเท่ได้อีกกกก
    A Change of Season : A Change of Seasons EP ที่เป็นคนละเรื่องเดียวกันกะ season change *-* เพลงนี้เนื้อหาดีมากๆ ท่อนร้องกับดนตรีรับกันเป็นช่วงๆ พูดถึงช่วงชีวิตของคนตั้งแต่เกิดจนตายเปรียบกับการเปลี่ยนของฤดู เริ่มต้นเพลงด้วย Crimson Sunrise แล้วจบด้วย Crimson Sunset
    Glass Prison : Six Degree of Inner Turbulence เพลงสามท่อนความหมายดีดีดนตรีเท่ๆอีกเพลงหนึ่งที่เชื่อว่าเป็นเพลงโปรดของใครหลายคน
    Ministry of Lost Soul : Systematic Chaos หลังจากที่ Portnoy บอกว่าจะไม่ทำเพลงหนักๆและมืดขนาดนี้แล้วหลังจาก Train of Thought และออก Octavarium ที่มีเพลงใสๆอย่าง I walk beside you ออกมา ... อัลบั้มล่าสุดนี้ เฮียก็กลับไปเหมือนเดิมอีกแล้ว ^ ^!!!! .....แต่ผมชอบมากอ่ะขอบอก
    Octavarium : Octvarium ...คำเดียว... epic
    Under A Glassmoon : Images and Words สำหรับบางคนที่คิดว่า DT ทำเป็นแต่เพลงที่มีหลายอารมณ์ใน 1 track, เพลงนี้เป็นคำตอบที่ดีครับ มันส์ตั้งแต่ต้นจนจบ อารมณ์ไม่ขาดตอน พูดถึงเพลงมันส์ๆของ DreamTheater เชื่อว่าเพลงนี้ยังไงก็ต้องติดหนึ่งในชื่อแรกๆแน่นอน
    Hollow Years : Falling into Infinity ถ้าฟังมาหมดทุกเพลงข้างบนที่ผมแนะนำมาแล้วได้ฟังเพลงนี้ก็จะเกิดคำถามว่า นี่เพลงของ DT เหรอเนี่ย? กับดนตรีใสๆ ท่อนฮุคติดหู line guitar ที่ต่างจากเพลงอื่นๆโดยสิ้นเชิง อาจบอกได้ว่า Pertrucci เค้าเก็บกดมานานแล้ว ต้องปั่นยิกๆมันทุกเพลง เพลงนี้เหมือนกับการพักหายใจน่ารักๆอีกเพลงหนึ่ง กับท่อนติดหู Crashing down of hollow years~

ยังมีอีกหลายเพลงครับ ผมชอบเยอะมากๆเลย แต่เอาเท่านี้ก่อนแล้วกัน เพราะแค่ A Change of Seasons (23.06 นาที) กับ Octavatium (24 นาที) นี่ก็แทบจะยาวเท่า 1 อัลบั้มของคนอื่นๆเค้าแล้วล่ะ เหอๆ
  16. hannover96

hannover96 New Member

EXP:
    881
    0
    0
    Helmet , X-ecutioner , Style of Beyond , Rise Against ,

ผมฟังอยู่ก็ราวๆแค่นี้เอง ไม่รู้ว่ามันถูกจัดอยู่หมดไหนมั่ง

จขกท. ฟังเหมือนผมบ้างป่าวครับ?
  17. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    ผมยังฟังพวก Hard Rock อยู่บ้างนะ แต่พวก Metal ที่ยังฟังอยู่ก็มีแค่ Dream Theater เท่านั้นเอง เหตุผลเหมือนเบ็น เมื่อก่อนก็ฟังอยู่เหมือนกัน แต่พอฟัง DT แล้ววงอื่นมันไม่ค่อยเข้าหูเท่าไหร่เลย -_-''

Share This Page