ใครเล่นไพ่นกกระจอกเป็นบ้างครับ?

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย lovetoto, 17 พฤศจิกายน 2007.

1. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    ญาติผมเพิ่งกลับมาจากฮ่องกงแล้วเขาซื้อมาฝาก...ตัวผมเคยเล่นแบบงูๆปลาๆมาก่อนคือแค่เล่นให้เรียงตัวเหมือนกัน เรียงตามลำดับ(เล่นที่บ้าน
    เพื่อนและเป้นของเพื่อน) แล้วใช้กติกาแบบใครเรียงครับก่อนชนะ แต่เนื่องจากว่าผมเล่นครั้งสุดท้ายก็ตอนม.ต้นนู่นซึ่งหลายปีแล้วที่นี้ผมอยาก
    จะรู้กติกาจริงๆครับ...พอมีใครรู้บ้าง

ปล. จำได้ว่าสนุกตอนเรียงเสร้จแล้วพลิกตัวไพ่โชว์ชาวบ้านนี้แหละ...หลังจากนั้นก็โดนด่าระนาวหาว่าเป็นพวกชอบอม เล่นเฮฮาตามประสาเพื่อน
    ฝูงไม่ได้เล่นการพนันแต่อย่างใด
  2. derick

derick Member

EXP:
    339
    1
    18
    พอเล่นได้ครับ เคยเล่นจากเกม ยากุซ่า ของเพล 2 ผมชอบแอบหนีเข้าไปเล่นบ่อย ๆ ฮา~

เรื่องกติกานี่ผมไม่แน่ใจเช่นกันครับ ไม่รู้ว่าเล่นในเกมแบบนั้นจะเหมือนของจริงรึเปล่า

แนะนำไปดูใน <!-- m -->http://th.wikipedia.org/wiki<!-- m --> เจอแน่นอน ^^
  3. DDP

DDP New Member

EXP:
    38
    0
    0
    เคยเล่นอยู่พักนึงฮับ แต่ตอนนี้เริ่มลืมๆไปแล้ว ... ไว้ไปรื้อฟื้น สักพัก ก่อนนะฮับผม
    แล้วไว้มา edited ให้ทีหลังนะฮับผม แฮะๆ -*-
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    รู้สึกเรียกว่าเป็นไพ่รัมมี่ของทางตะวันออกน่าจะได้ ผมเองก็อยากเล่นเป็นเหมือนกัน ตอนเล่นในวิดิโอเกม(ไม่ต้องบอกประเภทไหน) ก็มั่วแหลก
  5. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    เล่นในโทรศัพท์มือถืออ่ะครับ

แต่ไม่รู้กติกา รู้แต่เรียงไพ่ไปเรื่อยเดี๋ยวก็ชนะเอง -*-
  6. etahip0415

etahip0415 Member

EXP:
    73
    0
    6
    จำได้ว่าเคยเล่นในเกมบอยเมื่อนานมากมาแล้ว เรียงมั่วๆ

เป็นอีกหนึ่ง เกม ที่อยากเล่นมาก ฮุฮุ มันเท่ดี ตอนเลือกไพ่ กะตอนหงายไพ่ เท่ได้ใจ
  7. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    พิมพ์ไปแล้วรอบนึง แต่เน็ตเกิดขัดข้อง หายเกลี้ยง OTL

เล่นเป็นฮะ =w=+~

เอาง่ายๆก็อย่างที่พี่อัลว่า คือคล้ายไพ่รัมมี่ จับไพ่เข้าชุดตองเซียนเรียงสี แล้วก็ลูกตาอีกคู่ ( จะต้องมีไพ่คู่นึงที่ไม่เกี่ยวกับไพ่ชุดอื่นในมือเพื่อน็อก ) ก็น็อกได้แล้ว

แต่กฎในแต่ละที่ก็ไม่เหมือนกันนะ =w=" อย่างของญี่ปุ่นนี่เหมือนจะน็อกปนชุดตองกับเรียงไม่ได้ถ้าไม่ได้น็อกมืด ( คือมีการเก็บไพ่ของผู้อื่นมาเข้าชุด ) อะไรแบบนั้นมั้ง....ไม่แน่ใจเหมือนกัน.......กฎที่เป็นสากลสุดรู้สึกจะของฮ่องกงนี่แหละนะ ( ตอนที่เจลเล่นกับที่บ้าน ก็ใช้กฎฮ่องกงมาดัดแปลงอีกทีเหมือนกัน )

ยังมีพวกไพ่ชุดพิเศษที่ถ้าน็อกแล้วจะได้แต้มเยอะเป็นพิเศษอีก

นอกนั้นก็มีเรื่องการนับทิศที่จะเล่น ทิศประจำรอบ ทิศประจำตำแหน่ง ( เพราะงั้นส่วนใหญ่ต้องเล่น 4 คน เพื่อที่จะได้ครบ 4 ทิศ ) ตะกี้พิมพ์เขียนอธิบายไปแล้วแล้วหายเกลี้ยง ขี้เกียจพิมพ์ใหม่แล้วสิ OTL

ยังไงก็ลองศึกษาดูจากเว็บ http://www.mahjongtime.com ก็ได้ฮะ เว็บนี้มีบอกตั้งแต่ชุดไพ่ คำศัพท์ที่ใช้ การน็อก การนับแต้ม ไปจนไพ่ชุดพิเศษต่างๆ ครบเลย และมีกฎของหลายที่ด้วย ละเอียดพอควรทีเดียว :D

[action]ว่าไปก็ไม่ได้แตะไพ่มานานแล้วเหมือนกันน้า...[/action]
  8. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    ประเภทไหนหรอครับ :E

จริงๆเคยเห็นเป็นมินิเกมใน ซากุระ ไทเซนเหมือนกัน และแคลมป์ก็ชอบเขียนถึงในการ์ตูน...อยากเล่นเป็นเหมือนกันแฮะ

ที่บ้านผมก็มีอยู่ชุดหนึ่งเหมือนกัน เป็นของคุณปู่...ขอบคุณพี่เจลสำหรับเวปนะครับ :D
  9. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    ไพ่นกกระจอกที่ เค้าเป็นเกมเร็ว หรือ เกมหนัก หรอคับ ( จ่ายหนัก หรือ จ่ายบ่อย )

เคยเห็นอาแปะแถวบ้านเล่นกันอยู่บ้างงง... แต่ไม่กล้าเข้าไป _ _"
  10. Jelphyr

EXP:
    443
    5
    38
    เรียกว่าเป็นเกมหนัก น่าจะเข้ากว่า.....จริงๆคิดว่ามันแล้วแต่จะกำหนดว่า 1 แต้ม = ?บาท ด้วยนะ

ตีจากเล่นแบบ 4 คน
    เกม 1 เกม จะเล่นกัน 4 รอบทิศ...1 รอบทิศ วนเป็นเจ้า 4 คน...ถ้าเล่นแบบไม่ซ้ำเจ้าเลย 1 เกมจะเล่นกัน 16 ตาเป็นอย่างน้อย

ถ้า 16 ตา นี่ มีแต่คนน็อกกันแต่จิ๊บๆจ๊อยๆ มั่วตองมั่วเรียง ได้กันทีละครึ่งแต้ม มันก็คงจ่ายไม่มาก

แต่ถ้าเล่นกันเป็นแล้วมันไม่ได้น็อกกันทีละครึ่งแต้มนี่สิ ^^;

ที่บ้านเจลเล่นกัน ลิมิตให้สูงสุดแค่ 4 แต้ม ( คือต่อให้ได้แต้มสูงกว่า 4 ก็จะปัดเหลือ 4 หมด ) โดยกำหนดให้ ครึ่งแต้ม = 2 บาท ... 1 แต้ม = 4 บาท... 3 แต้ม = 16 บาท ...4 แต้ม = 32 บาท
    ถ้าไม่ได้จั่วเองน็อก คนทิ้งโง่ให้ก็จ่ายเต็ม ที่เหลือจ่ายครึ่งเดียว....ถ้าน็อก 4 แต้ม ( บ้านเจลเรียก ไท้ นะ ) ก็จะได้จากคนทิ้ง 32 อีก 2 คนคนละ 16 .....ถ้าจั่วเองน็อก จะได้เต็มๆจากทั้ง 3 คน คนละ 32 .......แบบนี้ก็ได้มาตานึงร่วมร้อยบาทแล้ว

เล่นกันแต้มถูกๆขนาดนี้ยังรับทรัพย์ล่ำซำเลย - 3-" ถ้าเล่นกันแบบไม่ลิมิตไท้ แล้วให้ไท้ละแพงๆกว่านี้ล่ะก็.......พาหมดตัวได้ใน 1 เกมเหมือนกันนะ

ปล. ถึงจะบอกว่า "บาท" แต่ตอนเล่นบ้านเจลใช้เงินใน Monopoly มาจ่ายเล่นกันนะ - 3-" ไม่ใช่พนันอะไรจริงจัง ( หรือถ้าเล่นเงินจริง ก็เล่นกับพ่อแม่และน้องๆเท่านั้นแล หาค่าขนม เงินหมุนเวียนในบ้าน )

การพนันเป็นสิ่งไม่ดี เล่นกันสนุกๆได้ อย่าไปจริงจังกันล่ะ - 3-"
  11. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    เคยเล่นเป็นเควสชวนเพื่อนมาเข้าพวกในsuikoden IV ตอนนั้นแพ้ไปหลายรอบมากกว่าเข้าใจคำอธิบาย(ขนาดเล่นภาคอังกฤษนะ) มีตัวพิเศษแล้วก็เรียงตามสีตามลำดับเลขเหมือนกันเลย แต่ไม่รู้ว่าไพ่จริงๆ มีตัวต่างกันยังไง รู้สึกจะเป็นตัวอักษรจีนหมดเลยใช่ไหมคะ งั้นก็ต้องจำให้ได้ด้วยสินะว่าตัวอักษรไหนสำคัญยังไง="=
  12. derick

derick Member

EXP:
    339
    1
    18
    ไม่น่าเชื่อ!!! เจลเป็นเซียนไพ่(นกกระจอก)เหรอ!!!

*แวะมาแซวก่อนหายตัวไป*

ว่าแล้วก็อยากเล่นจังเน้อ ไม่ได้เล่นมานานจริง ๆ ไม่ว่าจะไพ่ไหนก็เถอะ -*-
  13. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ว่าแล้วก็ชวนจัดมีทเล่นไพ่ ^^~
  14. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    ไปซื้อ yakuza2 มาเล่นสิครับ

ในเมืองเริ่มต้นจะมีร้านไพ่นกกระจอกอยู่ สามารถไปฝึกเล่นได้ครับ (แถมยังมีสอนการเล่น ไฮโล แบล็กแจค หมากรุกจีน กับ รูเล็ตด้วย)
  15. Jelphyr

EXP:
    443
    5
    38
    เพิ่งรู้รึว่าเป็นเซียน =_,=+ ไพ่อื่นๆก็เล่นได้นะ ( ถึงเล่นไม่เป็นสอนให้จำกฎแป๊บเดียวก็เล่นได้แล้ว 5555+)

แต่ "่เซียน" ที่ว่าเนี่ย เซียนเรื่องการโดนกินนะ ไม่ใช่กินเขา OTL
  16. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    อนุญาตให้เอาวิธีเล่นลงทู้ AF faqs นะ....................................= ='

พูดถึงเวบเลยนึกได้ มีสหายผู้รู้อย่าง wiki อยู่นี่หว่า ว่าแล้วเปิดเข้าไปก็มีจริงๆ

now กำลังศึกษารายละเอียด
    future หาคนเล่นด้วย เจล มีทหน้าขนมาด้วย =[]=
  17. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    ขอแปะเลยล่ะกันครับเพราะละเอียดมากๆ...ผมพอระลึกชาติได้บ้างล่ะ ที่ผมเคยเล่นกติกาแบบรัมมี่อะแหละ...แต่เพื่อนผมคัดพวกไพ่กลุ่ม"มังกร" ออก

ไพ่นกกระจอกและกฎวิธีการเล่น
  18. Jelphyr

EXP:
    443
    5
    38
    โว้ว....วิกิไทยมีละเอียดขนาดนี้เชียว ( ไม่เคยนึกไม่เคยฝัน...ปกติเข้าไปหาอะไรในวิกิไทยไม่เคยเจออะไรที่บอกข้อมูลได้ละเอียดเลย )

ละเอียดเฉพาะเรื่องแบบนี้รึเปล่านะ ( ฮา )

ในนั้นใช้กฎแบบที่บ้านเจลเล่นแฮะ ( ไม่เอาชุดดอกไม้กับฤดูกาลมาเล่น ) แต่คำศัพท์ต่างกันนิดหน่อย ( บ้านเจลเรียก "บ่วง" ว่า "หมื่น" ) เพิ่งจะรู้ว่าเรียงมันเรียกว่า "เฉ่า" แล้วลูกตาเรียกว่า "หนั่ง" นี่แหละ....

ตอนเล่นใหม่ๆ การสร้างกำแพงไพ่เป็นอะไรที่ยากจริงๆ ( ฮา )

มันหนักไม่ใช่น้อยนะเพ่.... ( แถมไม่มีโต๊ะแล้วจะไปเล่นกันที่ไหน...นอกจากนั้นล้างไพ่ทีเสียงดังลั่นสนั่นไป3บ้าน8บ้าน เขาจะเรียกตำรวจมาจับเอา )
  19. zeryu

zeryu New Member

EXP:
    72
    0
    0
    พอเล่นได้ค่ะ เพื่อนเคยเอาในให้เล่นกัน 4 คน ที่บ้าน สนุกมากๆ เลยอ่ะ ชิงไหวชิงพริบกันมากๆ
    เล่นไปได้สักพัก ชักรู้สึกเหมือนพวกอาม่าในหนังจีนกันเลยทีเดียวเชียว เป็นไพ่ที่ถ้ามีสกิลรู้ตัวเลขภาษาจีนจะเป็นไวกว่านิดหน่อย
  20. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    Big Echo มีโต๊ะ ห้องปิด เสียงเล็ดออกยาก
  21. terasphere

terasphere Poets

EXP:
    792
    4
    38
    ทังเหยา ตันหมิง โดรา โดรา กินชุดใหญ่!!! (ทำได้ซะที่ไหน)
    รัมมี่จีนนั่นเอง

คุณเจลฯ ท่าจะเซียนแฮะ

Share This Page