ความรู้สึกของคุณเมื่อ HP ใกล้หมด/แถบแดง/มิดหลอด/ใกล้ตาย

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย aurora, 18 พฤศจิกายน 2007.

1. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    http://www.gconsole.com/forum/show.php?page=topicdetail&id=28994&cat=1&layout=

เห็นในบอร์ด Gconsole น่ะครับ อ่านแล้วฮามากๆ ซึ่งก็เป็นเรื่องจริงซะด้วย

ก็เลยอยากเอามาถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว AF บ้าง เวลา HP ใกล้หมด/แถบแดง/มิดหลอด/ใกล้ตาย ความรู้สึกคุณเป็นยังไง

สำหรับผม เกมบางเกมค่อนข้างธรรมดา แต่สำหรับบางเกมที่เปิดเมนูได้ไม่อิสระ หรือมีเวลาจำกัดอย่าง Star Ocean 3 และ Valkyrie Profile 2 นี่
    จากที่นอนๆ เล่นอยู่ต้องรีบลุกมาเล่นอย่างตั้งใจล่ะครับ ......ล่ก ไปหมด = =
  2. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    พอดีผม ออกจะมาโซ ชอบเล่นแบบหลอดแดง นะ หวาดเสียวดี เล่นแบบขอบโลง เนี่ยช๊อบชอบ เหอๆๆ
  3. derick

derick Member

EXP:
    339
    1
    18
    แอบชอบเล่นหลอดแดงเหมือนกันนะระทึกดี ฮา ....

ถ้าเป็นหลอดแดงเหรอครับ ลุกขึ้นนั่งเช่นกัน....

ภาวนากับพระเจ้าว่าอย่าตบถูกตัวเลย....

แล้วก็หาอะไรกินโดยด่วน...

ถ้าเป็นอย่างสตาโอเชี่ยน วิ่งหลบมุมโลด กร๊ากกกกกกกกกก
  4. Silent

Silent New Member

EXP:
    15
    0
    0
    ความรู้สึกเหรอ....
    คงเป็น "กรี๊ดดดดดดดด~!!! จะตายแล้วๆ อย่าเพิ่งตีเด้!!! ยังไม่เติมพลังเลย!! จะเติมทันมั้ย!! อ๊ากกกก!!!"

ประมาณเนี้ย สติแตกไปเลย ถ้าHPไม่เกินครึ่ง รู้สึกไม่มั่นใจ= ="
  5. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ถ้าเล่น DMC ผมจะไม่กดยาครับ เพราะ Rank ลด

เลือดแดงก็วิ่งมันไปทั้งอย่างนั้นอ่ะ จนกว่าจะตายกันไปข้างหรือจบด่าน
  6. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    อย่างเกมที่pause ไม่ได้ ก็ต้องพรวดขึ้นมานั่งเล่นนั่นแหละ แต่ rpg ส่วนใหญ่ไม่หยุดได้ก็ turn base เลยไม่ค่อยมีปัญหา ค่อยๆเล่นไป กรณีFFXIIนี่ บางทีสันหลังวาบ ยิ่งภาคinterสู้จัดจ์5ตัวชั้น100 trial แล้วหวิดเอาๆ เสียวสุดๆ

ถ้าแอคชั่นก็แล้วแต่เกมอีก หลังๆนี่ไม่เป็นละ ชิน ส่วนใหญ่เหมือนกันอย่างคือตอนเลือดใกล้หมด จะเล่นไม่ดีเท่าตอนเลือดยังเยอะ

เทียบกับพวก soul calibur ก็เหมือนกัน หลังชนจะตกเวที อาการเกร็งวิ่งปรี๊ด
  7. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    เห็นด้วยกว่าจะลงไปถึง - -"

ถ้าเป็นเกมพวก console ก็ อาจจะลุ้นเองจนสะดุ้ง

แต่ถ้าพวก เกมตู้ อย่าง HOD , 2Spicy [พวกเกมยิงปืน ผมชอบทำให้คนดูเสียว เองนะครับ

อย่างไลฟ์เต็ม 5 ให้บอสอัดเราไปเหลือ 1 แล้วเราค่อยตีตื้นขึ้นมาชนะ แบบนี้ผมว่า ก็สนุกไปอีกแบบนะ ลุนดีทั้ง 2 ฝ่าย (คนเล่น,คนดู)
  8. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    0
    16
    Save Point / Inn อยู่ไหนนนนนนนน !!!
  9. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    555 พอเข้าใจครับว่ารุ้สึกยังไง
    แต่ GOW นี่เวลาแถบแดงมันขึ้นเยอะๆนี่วิ่งหนีตีลังกา+กลิ้งไม่เป็นทิศเลยครับ ต้องรอดให้ได้ !!! check point ไกล - -
  10. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    Gear of War ไม่เชิงเสียวขนาดนั้นนะ แต่ไอ้เกมที่ว่าตัวเราไม่ถึกมากอย่างDMCนี่สิ ใช้ยาก็ลดrank ไม่ใช้ก็ต้องตาย เอาเข้าสไปชีวิต
  11. Linevia

Linevia Member

EXP:
    128
    0
    16
    ถ้าเป็นเกมพวก Real Time ก็จะล่ก ... วิ่งวนๆ ทั้งๆ ที่ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

(บางทีก็เผลอร้องออกมา ทำเอาชาวบ้านตกใจก็มี)

ถ้าเป็น Turn Base ก็จะภาวนา ... อย่าเพิ่งตบตายนะ ! ให้ได้กินยาก่อนนะ ! หลังจากนั้นค่อยมาสู้กันต่อ !
  12. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ถ้าเป็นเกม Console จะแค่เฉยๆ ประมาณว่า อ้าว ตายแล้วเรอะ อืม โยนไอเท็มชุบ ถ้าเป็นร๊อกแมนบางภาค ก็อาจจะแค่เหวอนิดเหวอหน่อย

แต่ถ้าเป็นเกมออนไลน์....
    เหวอสิครับ ตายทีเสีย% ค่าประสบการณ์ (เหวอสุดๆ)
  13. 120z

120z New Member

EXP:
    295
    0
    0
    รอพรีสมาฮีลครับ....

/me หนีก่อนโดนถีบ

[ ตอบจริงๆ ]

ลุ้นว่าเมื่อไหร่จะถึงเทิร์นเรา (จะได้ใช้โพชั่น / เวทย์เพิ่มเลือด)

เกมส์พวก Rockman , Street Fighter คงลุ้นกันมันส์ล่ะครับ ว่าจะมีไอเท็มเพิ่มเลือดมาให้เก็บ หรือ อัดอีกฝั่งลงไปกองก่อนได้รึเปล่า

ปล. ถ้าเป็นเกมส์ตู้เเบบ HoD เวลาเลือดเหลือ 1 ขีด ผมจะเตรียมเหรียญไว้ ... (ยกเว้นว่าขี้เกียจเล่นต่อ)
  14. BeeJang

BeeJang New Member

EXP:
    41
    0
    0
    เป็นเหมือนกันค่ะ โดยเฉพาะเวลาที่ไม่ได้เซฟมานาน ๆ แล้วเจอศัตรูแกร่ง ๆ ทำจนเราใกล้จะตาย .. จากที่นอนเล่นเอกเขนกสบายใจ จะลุกพรวดขึ้นมา ใจจดใจจ่อเลย .. เฮ้ย อย่าเพิ่งตายนะ อีกนิด อีกนิด .. ร่ายเวทย์เร็ว ๆ หน่อย โยนยาสิ เร็ว ๆ .. อะไรเทือก ๆ นี้ค่ะ แล้วพอผ่านพ้นตรงนั้นไปได้ จะรีบไปเซฟทันที ประมาณปลอดภัยไว้ก่อน .. ถ้าไม่รอดก็ .. โวยวาย :waaa: อุตส่าห์เล่นตั้งนาน ยังไม่ได้เซฟเลย .. (แล้วทำไมไม่เซฟ :555: )
  15. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    มี 2 กรณีคับ

1 : พึ่งเซฟ

ว้ากกกกกกกกกกกกก ม่ายยยยยยยยยยย !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

เออ เอาเหอะ พึ่งเซฟไป

2 : ลืมเซฟ

เอาแล้วไง ตายแน่ กออู ตายแน่ๆ ไม่นะ ถ้าตาย งอนจิงๆด้วย อย่านะ อย่าโดน ขอร้อง ขอเติมพลัง/ชุบชีวิตเพื่อน/ฆ่ามันก่อน ตายมีเคือง ไม่แตะอีกอาทิตย์จริงๆด้วยแหละ ชิชิ
  16. alladiya

alladiya สมาชิกที่ไม่มีอยู่จริง

EXP:
    1,207
    11
    88
    Curaga!
    Curaga!
    Curaga!
    Curag.....แว้ก หมดๆๆๆๆ!!!!!!!!!!!!!

หรือ

ฮีลๆๆๆๆๆ
    พรีสฮีลด่วนๆ
    เรดล่ะเรด แว้กเหลือสิบขวด

ไม่อย่างนั้นก็

17. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    3
    88
    เหมือน หันไปมีรถไฟกำลังจะพุ่งเข้ามาชนบ้านครับ

โดยเฉพาะกรณีลงแทบแดงเร็วเกินคาด (ศัตรูมาแกร่งเกินคาด)
  18. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    เจอหลอดแดงแล้วจะออกอาการลนลานหน่อยๆ แล้วก้เริ่มหาของหรือใช้เวทย์รักษา ถ้ารอดจากฉากต่อสู้นั้นได้ก็เผ่นกลับเมืองไปพักทันที
  19. Lunae

Lunae New Member

EXP:
    144
    0
    0
    อันนี้มีสองกรณี...

แบบออนไลน์
    ชอบเล่นให้HP/MPต่ำเตี้ยเรี่ยดิน ประมาณว่าเหลือให้พอโดนมอนตบหนึ่งทีดับ จะลุ้นมากเลยเวลาค่าเวทมันแกว่งลง ยิงทีเดียวไม่ตายเนี่ย รู้สึกว่าลุ้นดี อีกอย่างเวลาอยู่ในฟิลด์ อาหารเป็นของหายาก ถ้ามีโอกาสก็นั่งพักฟื้นเอาดีกว่า (สรุปว่างกโพชั่นนั่นเอง เหอๆๆ)

แบบคอนโซล
    เล่นไม่เสียดายโพชั่น แต่ถ้าโดนจำกัดไอเทมอย่างKHก็คิดหนักเหมือนกัน เช่น เวลาHPต่ำ ก็รอโดนัลด์ฮีลให้ รอจนมันตายเราค่อยใช้ไอเทมตัวเอง แล้วก็แบบturn baseที่เสียวสุดก็Gensou IV เนื่องจากไม่ชินกับระบบธาตุอย่างแรง ก็ได้แต่ภาวนาว่าเทิร์นหน้าอย่าเป็นธาตุนี้นะ แล้วก็รีบอัดโพชั่นไว้รับมือเวลาบอสเข้าโหมดSatellite Beam Cannon(ผิดเกมล่ะ) เป็นครั้งแรกที่โดนบอสตบตายสิบกว่ารอบรองจากTales seriesเลย
  20. kisa

kisa New Member

EXP:
    150
    0
    0
    ถ้าออนไลน์จะเสียววาบไปทั้งหลังตอนตีบอสใกล้ตายแล้วค่ะ เพราะถ้าตายก็เท่ากับที่ทำมาเสียเปล่าเลยอะ คนรอเสียบแทนเพียบ = = (นั่งลุ้นว่าเรากับบอสใครจะไปก่อน)
    ถ้าคอนโซลจะรู้สึกแบบ อ๊า~ไม่น้าาาาาาาา ตอนฉากที่กว่าจะฝ่าฟันมาได้ขนาดนี้ลำบากเอาการอยู่
  21. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ความรู้สึกตอนใกล้ตาย...
    ถ้าตัวละครตัวนั้นไม่ชอบและหมั่นไส้ก็จะนึกในใจว่าทำไมไม่ตายๆไปซักที!!!
    ถ้าตัวละครที่ชอบละก็อย่าตายน้า~ และจะรีบเติมเลือดทันที :D
  22. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    เนื่องจากปกติเป็นคนเล่นเกมประเภทยืนแลกเลือดเนื้อกับศัตรูอยู่แล้ว...
    FF >> ถ้าตัวละครสุดท้ายที่เหลืออยู่ใกล้ตาย...มือจะจับจอยแน่น เกิดอาการเกร็ง เหงื่อกาฬไหลซึม ยิ่งเซฟมานานเท่าไหร่ยิ่งเครียดขึ้นเท่านั้น...ยิ่งถ้าได้ไอเท็มแรร์มาก่อนหน้านี้จะยิ่งกดดันมากขึ้น...และเมื่อความหวังสุดท้ายล้มลง...หมดสิ้นหนทาง...นังชิงก็จะOTL""""""""""" แล้วลงไปกลิ้งอย่างเจ็บใจ=___="
    ปล.ถ้าเป็นตัวละครที่ชอบกำลังใกล้ตาย จะกรีดร้อง และพยายามยื้อชีวิตไว้ให้ได้นานที่สุด ทีฟาช้านนน อีเจ๊บันนี่~~~ วินจังงง...ส่วนราสเลอร์ จะทำยังไงเฮียก็ตายTT-TT ยกเว้นจะเปิดดูOPแล้วรีบปิดเครื่องก่อนถึงฉากเอลฟ์ยิงธนูOTL

KH >> เกมนี้หลอดแดงไม่รู้ตัวบ่อยมาก ยิ่งถ้ากำลังโดนคอมโบต่อเนื่อง+ไอเท็มหมด+MPหมด จะรู้สึกสงสารโซระที่ต้องมาทรมานทรกรรมด้วยน้ำมือเรา วะฮ่าๆๆๆTwT...>>มีซีเรียสหนเดียวตอนภาค2FM ที่ไปเกมโอเวอร์หลังได้ชุดไฟนอลฟอร์ม...มันได้ยากนะรู้ม้ายยยT[]T

เกมแอคชั่นที่นานน้านจะเล่นี >> ว่าแล้วว่าต้องตาย=_____________,="""

RO >> จริงๆเกมออนไลน์มันควรต้องเครียดตอนตายสินะ เพราะมันresetไม่ได้ %ลดอีกตะหาก แต่เรานิยมไปชิวตายกับเพื่อนๆแฮะ^^"(ถึงจะทำคิรุเครียดไปเลยก็เถอะ ฮ่าๆๆ)

ขุดอดีตสักนิด=w=
    พร้อมรบ...

ไม่มีแม้เวลาที่จะหลอดแดง...(แคปตอนมอนสเตอร์สุมกันเยอะๆไม่ทันแฮะ)

อันนี้สิไม่ทันตื่นเต้นเลย...โหลดเข้าแผนที่มาก็นอนแล้ว=A=""""
  23. eliza

eliza New Member

EXP:
    19
    0
    1
    เตรียมกด L1 + R1 + L2 + R2 +Select + Start ค่ะ :E เพราะเราจะไม่ยอมเห็นฉาก Game Over แล้วค่อยโหลดเกมมาเล่นใหม่เด็ดขาด
  24. lovetoto

lovetoto Well-Known Member

EXP:
    755
    0
    86
    แล้วแต่เกมครับ...แต่เคยมีประสบการณ์มาบ้างหลักๆจะมีอาการ ลนลาน มือไม้สั่น มองหาไอคอนเชพในมินิแม๊พ จนบางทีคุณรู้สึกเหนื่อยเอาง่ายๆ(กรณีนี้ส่วนใหญ่เป็นกับเกมแนวสยองขวัญครับ)

Diablo1/2 - หนีๆๆๆ...ยาๆๆๆ...เข้าวาปๆๆๆๆ...อย่าๆๆๆๆ....โอยๆๆ...กดExitเกมแล้วเข้าใหม่ (ภาค2นี้ถ้ออกเกม
    เข้าใหม่มันจะจับวาปเข้าเมือง)

แรคฯ - วาปๆๆ...วิงๆๆ...เรดๆ...สาดดดดดดดดด.แลคโครตตายเลย(หลังจากนั้นจะเริ่มด่าพรีส)

SRW - L1 + R1 + L2 + R2 +Select + Start ....บอสhereไรวะยิงเลือดไม่ลดแถมท่าแบบทั้งสนามตายหมดเลย

DW - วิ่งหางจุกตูด+พยายามวิ่งซิกแซกเต็มที่หลบลูกเกาทันปักหลัง (เล่นในโหมดHardเป็นอาการนี้บ่อยมากๆ...ยิ่งส่วนใหญ่เจอลิโป้ขี่เซ็กเทาตามนี้เล่นเอารู้ความรู้สึกคนกลัวตายตอนเจอลิโป้เป็นยังไง)
    HellGate - อย่าเข้ามานะเมิงงงงงงงงงง(เล่นเป้นmarksman กดเม้าค้างจนเม้าแทบแตก...นิ้วมือซ้ายตะบันปุ่มสกิลแหลก)
  25. ultima

ultima Active Member

EXP:
    933
    0
    36
    เหอๆ มีอย่างเดียวที่อยากจะบอกว่า จุดเซฟอยู่ไส โรงแรมอยู่ไหน หรือบางเกมก็ เมื่อไหร่จะจบ Chapter ฟระ

Share This Page