Media - มาโพสต์วิดีโอกันเถอะ!!

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย jpenguin, 23 กรกฎาคม 2011.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    เท่าที่ลองเล่นดูนิดนึง Media ของเวบเรา ไม่ได้เอาไว้อัพวิดีโอขึ้นไปตรงๆ นะครับ แต่เอาไว้ link ไป Youtube โดยจะสามารถจัดหมวดหมู่ และใส่ tag ให้มันได้

ลองมาดูวิธีกันครับ

1. หา clip นี่เราสนใจ ตัวอย่างผมขอใช้ trailer FF7

http://www.youtube.com/watch?v=dJ-toUi9jDc

2. ไปที่หน้า Media แล้วเลือก "เพิ่มคลิปวิดีโอ" ที่อยู่ด้านบน
    Copy paste URL youtube ข้างต้นลงไปทั้งก้อนเลย
    แล้วกดปุ่ม Retrieve Information

3. เราจะถูกส่งมาหน้าใหม่ครับ จะเห็นว่าบอร์ดสามารถตรวจสอบอะไรหลายๆ อย่างได้เอง เช่น ชื่อ คำอธิบาย ระยะเวลา สามารถปรับเปลี่ยนได้หมดทุกอย่าง

สิ่งนึงที่ต้องเลือกเอง คือ หมวดหมู่ ครับ ในที่นี้ผมเลือก All Final Fantasy
    ถ้าอยากได้หมวดหมู่ใหม่ๆ เพิ่มเติม สามารถ request ให้ทาง staff เพิ่มเติมได้

4. แต่อย่างนึงที่มันทำไม่ค่อยเก่ง คือ Tag ครับ Tag 1 คำ จะคั่นด้วยลูกน้ำ ซึ่งบอร์ดเรา จะแตกคำยุ่บยั่บออกมาเป็น Tag เยอะแยะไปหมดเลย ตรงนี้ต้องให้สมาชิกช่วยๆ กันปรับเปลี่ยนละครับ เช่น ในคลิปตัวอย่าง Tag จะได้ออกมาว่า

final, fantasy, vii, trailer
    ซึ่งไม่ดีครับ ก็เปลี่ยนซะหน่อย
    final fantasy vii, trailer
    แบบนี้ จะได้ Tag เดียว final fantasy vii แทนที่จะเป็น 3 tag

ก็จะได้ออกมาอย่างนี้ครับ http://all-final.com/media/3/

ในหน้าแรกของเวบเรา จะแสดงคลิปล่าสุด 4 คลิปเอาไว้ด้วย
    http://all-final.com/
    และเรามาสามารถเอาคลิปนี้มาวางในบอร์ดได้ด้วย โดยใช้

[ medio ]3[ /medio ]

(add on มันชื่อ medeo น่ะครับ อาจจะดูแปลกๆ หน่อย)
    อันนี้มีให้ copy ในหน้านั้นแล้ว จะได้ออกมาเหมือนข้างล่างนี้ครับ

[medio]3[/medio]

ลองเล่นกันดูนะครับ
  2. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ส่วนการโพสต์วิดีโอตรงๆ จาก youtube ให้กดปุ่มรูปฟิล์ม ข้างๆ รูปต้นไม้น่ะครับ paste URL youtube ลงไปได้ทั้งดุ้นเลย แล้วกด embed บอร์ดจะแยกเฉพาะ id ออกมาให้เอง ตามนี้ครับ

[ media=youtube ] dJ-toUi9jDc [ /media ]

3. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ทดสอบ
    [medio]4[/medio]
    ดักไปด้วย :p

แต่เท่ากับว่าใช้ได้แค่กับยูทูบเท่านั้นสินะฮะ =w=
  4. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ถ้าอยากได้อะไรโพสต์บอกผมได้เลยครับ ทางเจ้าของ script แก ชาร์ตเงินนิดหน่อยสำหรับ format อื่นๆแต่ส่วนใหญ่เป็นเวบวิดีโอฝรั่งนะครับ ไม่แน่ใจแปะจากเวบญี่ปุ่นได้มั้ย
  5. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ฮา ไม่เป็นไรฮะ ส่วนใหญ่ยูทูบมันก็โยกมาจากเว็บ niconico อยู่ดี... =w=; คิดว่าไม่ได้จำเป็นขนาดที่จะต้องเสียตังค์เพิ่ม เว็บฝรั่งเจ้าอื่นๆนอกจาก youtube ก็ไม่น่าจะค่อยได้ใช้เท่าไร แค่นี้ก็น่าจะโอเคแล้วมั้งฮะ
  6. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
  7. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2