Macross Frontier แว่วเสียงเพลงรักมาแต่ไกล

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย identity, 18 พฤศจิกายน 2007.

1. yamion

yamion New Member

EXP:
    27
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Re: กลับมาแล้วMacross F เสียงเพลง เครื่องบิน ความรัก

ได้ดูแต่มาครอส 7 และ เป็นเรื่องแรกที่ถัดจากวิงที่ทำให้เราบ้าอนิเมแนวหุ่นยนไปพักใหญ่ ยังไงก็ขอบคุณเจ้าของกระทู้และข้อมูลในกระทู้จ้า ตั้งตารอลิขสิทธิ์ต่อไป >..<
  2. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    Re: กลับมาแล้วMacross F เสียงเพลง เครื่องบิน ความรัก

วันนี้ผมจะลงทุนเขียนโปรไฟล์(ใช้คำว่าลงทุนเลยเรอะ) ซึ่งศัพทต่อไปนี้อาจจะได้กล่าวให้เห็นบ่อยๆใน มาครอส

เริ่มจากอะไรที่หละ
    (ส่วนใหญ่จำได้แต่ภาคแรก Zero และก็ plus ภาคอื่นๆลืมไปแล้ว)(ใครจำได้ก็มาช่วยกันให้ข้อมูลหน่อยนะครับ (โดยเฉพาะพี่แบงค์ซึ่งเพิ่งดูภาคsevenจบไปเร็วๆนี้)

โปรโตคัลเชอร์>>>>>>ตามเนื้อเรื่องในภาคแรก(Do you remember love)นั้น ฮายาเสะ(นางเอกภาคแรกตัวจริงที่หลายๆคนมักลืม(เพราะดันไปสนใจแต่มินเมย์รู้สึกว่าseedมันทำคล้ายอีกแล้วแฮะ)) ได้คุ้นพบเมืองที่โปรโตคัลเชอร์สร้างเอาไว้ ซึ่งเมืองดังกล่าวได้ถูกฝังไว้ในท้องทะเลเมื่อราวๆ 50000ปีก่อน(ถ้าจำไม่ผิดหนะนะ) ซึ่งโปรโตคัลเชอร์นั้นเป็นผู้สร้างซึ่งได้พบเห็นสถานที่ ที่เพศชายและหญิงสามารถใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันได้ซึ่งก็คือโลกของเรานั้นเอง ในขณะที่สิ่งมีชีวิตอีกสองชนิดซึ่งโปรโตคัลเชอร์ได้สร้างเอาไว้คือเซนทราดี้(ยักษ์ผู้ชาย) กับเมลทราดี้(ยักษ์ผู้หญิง) เป็นสิ่งมีชีวิตที่ไม่สมารถอยู่ร่วมกันได้ เพราะพวกเขาไม่มีวัฒนธรรม ไม่รู้จักความสวยงาม รู้จักเพียงแต่ใช้กำลังรบ หากไม่ใช่พวกเดียวกันนั่นคือกำจัดทิ้งนี้คือสิ่งที่พวกเขาทำ โปรโตคัลเชอร์ได้สร้างและทำสิ่งของมีค่าทั้งทางด้านวิทยาศตร์โบราณคดี และอื่นๆอีกมากมาย ผู้ที่ค้นพบทฤษฎีโปรโตคัลเชอร์คือดร.(อะก็ไม่รุ้จำไม่ได้เดี๋ยวกลับไปดูให้อยู่ในภาค Zero)

ไมครอน>>>>>>คือชื่อที่เซนทราดี้ใช้เรียกมนุษย์เรานั่นเอง ไมครอนน่าจะมาจากคำว่าไมโครที่แปลว่าเล็กย่อย

เซนทราดี้>>>>>>>ยักษ์ที่รู้จักแต่การต่อสู้เพศชายซึ่งถูกสร้างโดยโปรโตคัลเชอร์
    เมลทราดี้>>>>>>>เหมือนกับข้อด้านบนแต่เป็นผู้หญิง

YF หรือ วัลคิรี่ เป็นเครื่องบินรบที่แปรงร่างได้ถึงสามแบบฟอร์มคือBattroid mode (โหมดหุ่นยนต์) Fighter mode (โหมดเครื่องบิน) GERWALK (โหมดกึ่งเครื่องบิน) ซึ่งด้วยรูปแบบที่หลากหลายนั้นทำให้วัลคิรี่มีความสามารถในการต่อสู้ได้หลากหลาย โดยใช้โหมดเครื่องบินในการต่อถล่มฐานทัพแล้วหนี ใช้โหมดกึ่งเครื่องบินได้การต่อสู้ประเภทสู้พรางหนีพลาง ซึ่งด้วยระบบที่ถ่วงขามาด้านหน้าทำให้สามารถปรับสมดุลในการยิงมิสไซด์ได้ดีกว่าสภาพเครื่องบิน และด้วยการที่ร่างนี้ก็สามารถใช้แรงดันจากแพนอากาศใต้ปีกด้วยก็ทำให้สมารถเคลื่อนที่ได้รวดเร็วเหมาะกับการหนีอีกเช่นกัน ใช้โหมดหุ่นยนต์ในการต่อสู้ระยะประชิดและเหมาะสำหรับการซ่อนตัวหรือต่อสุ้ในสถานที่ที่คับแคบไม่สามารถเคลื่อนไหวได้สะดวก

Macross ชื่อยานของUn มาครอสนั้นเรียกได้ว่าเป็นป้อมปราการเคลื่อนที่โดยสมบูรณ์แบบเลยเนื่องจากมีทั้งมิสไซด์ อาวุธลำแสงขนาดใหญ่ รวมทั้งสามารถแปรงร่างได้อีก นอกขากนี้ยังมีเครื่องสร้างแรงถ่วงน้ำหนักให้มนุษย์สามารถุอยู่อาศัยได้ เราอาจจะเรียกได้ว่านี่เป็นฟาร์มมนุษย์เคลื่อนที่เลยก็ว่าได้(ที่ใช้ว่าฟาร์มเพราะในภาคแรกคนที่อยู่บนโลกตายหมดนี่แหละดังนั้นมาครอสจึงทำหน้าที่เป็นเหมือนศูนย์วิจัยในการพัฒนาเทคโนโลยี่ที่จะทำให้พวกยักษ์กลับมาเป็นไมครอน)

แมกซิมิเลี่ยน จีเนียส>>>>>>ชายผู้ถือว่าเป็นตำนานของนักบินUn เนื่องจากว่าเป็นนักบินมาตั้งแต่ปี 1999 จนถึงปี 2048 และด้วยประสบการณ์ที่สั่งสมมานานตั้งแต่อายุ 16 ปีทำให้เขาเป็นที่ไว้ใจของรัฐบาลมาครอสจนได้เป็นกัปตันยาน ในด้านความรักนั้น แมกซ์จัดเป็นFamily manคนหนึ่งเนื่องจากแมกซ์มีลูกหลายคนมาก(กี่คนก็ไม่รู้) แต่ก็ได้อบรมณ์ให้ลูกทุกคนเป็นคนดี นอกจากนี้แมกซ์กับ มิเลีย ภรรยาของเขานั้นจัดเป็นคู่รักคู่แรกที่เกิดจากไมครอนกับเมลทราดี้ ดังนั้นเขาคนนี้จึงจัดเป็นตำนานแหละ อนึ่งนั้นแมกซ์ยังสามารถขับหุ่นของเมลดราดี้ได้ด้วย

ภาพของแม็กซ์ ตอนที่เห็นหน้าของมิเลียครั้งแรก

ลิน มินเมย์>>>>>สุดยอดไอดอลตลอดกาล เธอเป็นนักร้องผู้ที่หยุดสงครามในปี 1999 ด้วยเสียงเพียงของเธอ Do you remember love นั้นได้สื่ออารมณ์ทั้งหมดที่เธอผิดหวัง ซาบซึ้ง และโศกเศร้าต่อความรักและชีวิตของเธอที่ผันผวนทำให้พวก เซนทราดี้กับเมลทราดี้ยอมจำนน(อนึ่งนั้นต้องบอกว่าพวกเซนทราดี้กับเมลทราดี้แพ้วัฒนธรรมด้วยนั่นแหละ) ด้านความรักนั้นเคยคบหากับจิชิโอ้ ฮิคารุนักบินของUN อยู่ช่วงหนึ่ง แต่ด้วยฐานะไอดอลของเธอ+กับความห่างเหินจึงทำให้ทั้งคู่ไม่อาจอยู่ร่วมกันได้

อิจิโจ้ ฮิคารุ>>>>>>>นักบินของUN พระเอกภาคแรก ในด้านฝีมือนั้นจัดว่าฮิคารุก็ไม่น้อยหน้าแม็กซ์(เพียงแต่ว่าลีลาอาจจะไม่สู้เท่านั้น) ฮิคารุนั้นเป็นเพียงนักบินธรรมดาที่บังเอิญได้ช่วยมินเมย์เอาไว้จากการรุกรานของเซนทราดี้ ทำให้ทั้งคู่เกิดความสัมพันธ์ที่ลึกซึ้งยากจะเข้าใจ ในด้านของความรักและความสัมพันธ์ต่อคนรอบข้าง ฮิคารุนับถือพันตรีฟอกเกอ์สุดยอดนักบินของUNเป็นเหมือนฮีโร่ของเขา แต่ด้วยความที่เขาเป็นคนที่ค่อนข้างซื่อตรงต่อความรู้สึกทำให้บ่อยครั้งที่ฮิคารุจะกระทบกระทั่งกับผู้พันฮายาเสะ(นางเอกภาคแรกที่หลายคนนั้นลืมไป)ที่เคร่งครัดต่อหน้าทำให้ทั้งคู่มองหน้ากันไม่ค่อยติด แต่ด้วยพรหมณ์ลิขิต ทำให้เขาและฮายาเสะนั้นพลัดหลงจากยานมาครอสไปผจญในโลกที่เปล่าเปรี่ยวซึ่งมีเพียงแค่เขาและเธอ ด้วยความที่ผ่านอุปสรรคด้วยกันมาเยอะ อีกทั้งความสิ้นหวังต่อชะตา ทำให้ความสัมพันธ์ของทั้งคู่ค่อยๆเปลี่ยนไปเป็นความรัก ส่วนความรุ้สึกที่มีต่อมินเมย์นั้นเพียงเป็นความรู้สึกรักแรกพบที่ไม่อาจจะสานต่อได้ เพราะเขาสำนึกดีว่าเธอเป็นของทุกคน หากเขารั้งเธอไว้อาจจะเป็นการทำลายเธอ อีกทั้งเขาได้พบเห็นแล้วว่าคนที่ฝ่าอุปสรรคไปพร้อมกับเขาตลอดคือฮายาเสะ และนั่นจึงคือความรักที่แท้จริง

ภาพของ อิจิโจ้ ฮิคารุ กับมิสะ ฮายาเสะ พระ-นางภาคแรก

ภาพงานแต่งงานของแม็กซ์กับมิเลียปรากฎแต่ในฉบับTV (กำลังโหลดอยู่)

------------------------------------------------

สำหรับวันนี้พอแค่นี้ก่อนครับ เอาไว้วันหลังจะมาลงโปรไฟล์ของฮายาเสะให้ วันนี้เหนื่อยเหลือเกิน

EDIT

information high เพลงโปรดของผมจาก Macross plus เอาไว้rep ต่อไปจะลง Do you remember love ให้
    http://www.mediafire.com/download.php?1mzjd25ngbt

ตอบด้านล่างครับ "ใช่ครับ"
  3. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0

เอาเลยค่ะปลุกกระแสเรื่องนี้(บ้าไปแล้วตู) บอกตรงๆเนื้อเรื่องเราไม่รู้นะถ้ามันจะเล่นมุกแบบรีของเก่าเอามาเล่นแต่จังหวะทำออกมาเยี่ยมมากๆ แค่นี้ก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วค่ะ (อย่างที่มาพล่ามไว้ก่อนหน้า) แต่ตกใจอยู่อย่าง ลืมไปว่า Ranka Lee เป็นนางเอกอ่ะ ลืมข้อนี้ไปจริงๆ ^^;

แมกซิมิเลี่ยน จีเนียส<<ใช่พ่อมิเลนรึเปล่าคะ ดูมานานจำไม่ได้แล้ว(แถมไม่เคยดูภาคแรกอีก -*- )
  4. identity

EXP:
    580
    0
    36

http://www.mediafire.com/download.php?ae9blimnpim
    Do you remember love

เดี๋ยวช่วงดึกจะมาเขียนโปรไฟล์ฮายาเสะให้อีกทีครับ ช่วงนี้ต้องไปกินเลี้ยงกับครอบครัวก่อน :555: :555:
  5. NeGiOn

NeGiOn New Member

EXP:
    19
    0
    0

ดันมันขึ้นมา หลังจากที่ได้ดูแล้วบอกได้คำเดีวว่าสุดยอดมาก ถึงพระเอกมันจะYไปก็เหอ
  6. citrus

EXP:
    608
    0
    0

เอ้า!!! ขุดขึ้นมาหน่อย!!! มาอัพเดท seiyuu ที่รักทั้งหลายกัน อิ อิ

Aya Endo as Sheryl Nome
    **ที่พากย์เป็นอาเจ๊นักข่าวใน OO โดยส่วนตัวไม่เคยตามงานค่ะ แต่เสียงเพลงของเธอสุดยอดจริงๆ

Megumi Nakajima as Ranka Lee
    **นักพากย์หน้าใหม่ มาเพื่อเรื่องนี้โดยเฉพาะ แต่เราก็ชอบเสียงเธอนะคะน่ารักดี

Yuuichi Nakamura as Alto Saotome
    **มาให้กริ๊ดดดด เพราะเรื่องนี้แท้ๆ!!!! นาคามูระซังสุดยอด!!! เหมือนช่วงนี้ดวงพี่แกจะเริ่มขึ้นนะเนี่ย เดือน 4 นี้มีงานนาคามูระซังเยอะเลยค่ะ

Hiroshi Kamiya as Mikhail Buran
    **พากย์(ตุ๊ด)เทียเรียนี่ฟร่า!!! กับอาจารย์หดหู่ เสียหล่อใช้ได้ (พักนี้งานเริ่มเยอะเช่นกัน)

Houko Kuwashima as Nanase Matsuura
    **โอ้วววววว โฮวโกะซัง!!! ชอบเธอเช่นกันค่ะ ผลงานที่ผ่านมาก็เฟรย์กับสเตลล่านั่นเอง ส่วนช่วงนี้ก็ดูไซอุนไปพลางแล้วกันนะ

Jun Fukuyama as Luca Angeloni
    **นี่ก็ฟุคุจุน นั่งนับเล่นๆเดือน4นี้จะเจอพี่แกร่วมสี่ถึงห้าเรื่องได้ แต่เรื่องนี้โชตะได้ใจ

Katsuyuki Konishi as Ozma Lee
    **งานที่ผ่านมาก็โคมุอิ ลี(นามสกุลเดียวกันอีก) และกุเรนจากโชเน็น อนเมียวจิค่ะ ตามจริงมีอีกเยอะแต่เอาที่เราจำได้อ่ะนะ

Kenta Miyake as Bobby Margo
    **ไม่เคยดูงานเขาน่ะเลยมิอาจคอมเมนท์ได้

Kikuko Inoue as Grace O'Connor
    **เช่นกันกับคนนี้

Rie Tanaka as Monica Lang
    **เอ่อ...ทำไมเข้าไปดูในเว็บแล้วไม่เห็นชื่อทานากะซังล่ะเนี่ย... แต่ถ้าพากย์จริงๆก็ดีใจค่ะ!!!

Sanae Kobayashi as Kathy Glass
    **นักพากย์หญิงไม่ค่อยจะจำเท่าไหร่ -*- ผลงานที่ผ่านมาเท่าที่เคยดูก็อเลนเรื่องดีเกรย์นั่นเอง

Tomokazu Sugita as Leon Mishima
    **หุ หุ คนดังอีกคน แต่เราไม่ใช่แฟนคลับ ผลงานเท่าที่ได้ดูก็เรื่องโบคุราโนะ แต่ที่ดังๆคงต้อง พระเจ้าฮารุฮิ และล่าสุดก็Dragonant นั่นเอง

Tomomichi Nishimura as Howard Glass
    **ไม่รู้จักอีกแล้วนักพากย์สูงอายุค่ะ แต่เท่าที่ไปดูผลงานที่หลายๆคนคงรู้จักกันก็พากย์กันดั้ม 0083, Zeta Gundam เป็น Jamitov Hyman

Toru Ohkawa as Jeffrey Wilder
    **คุ้นเคยกันดี....เพราะพากย์ป๋ารอย FMA และ ลุงอุซุมิ พ่อบุญธรรมคางารินั่นเอง....

พร้อมหน้าเว็บไซต์ที่เหมือนจะอัพเดทซะที!!! >>http://www.macrossf.com/

และอัพเดทชื่อเพลงค่ะ เพลงที่ Sheryl Nome ร้องในตอนที่ 1 ชื่อเพลง 射手座☆午後九時 Don't be late และ What 'bout my star? (HALแต่งคำร้องทั้งสองเพลงโอ้ววววว) ว่าแต่ใครอ่านคันจิช่วยทีว่าอ่านยังไง!!!

ปล.ทนไม่ไหวแล้ววววว อยากดู!!!!!
  7. Eldar

Eldar New Member

EXP:
    53
    0
    0

ไม่เคยดูภาคก่อนๆเลยครับ

แต่ดูตอนแรกแล้วก็สนุกดี เส้นสวย ( อัลโตเหมือน คันดะ ยู ในดีเกรยแมน เลยใครรู้สึกมั้ง )

เพลงก็เพราะดี ( เข้ากับการต่อสู้แบบลงตัว )

สรุปว่ายอดเยี่ยมครับ

คงต้องไปหาภาคก่อนๆมาดูมั้งแล้ว
  8. citrus

EXP:
    608
    0
    0

เอ้าถี่หน่อยแล้วกัน แต่ดันมันขึ้นมาวุ้ย ของดีคนมันไม่ค่อยนิยมดูให้ตายสิ -*-

อัพเดท OP-ED ภาคนี้ค่ะ ตอนแรกไปโพสที่ตุรกีแล้วไหนๆมาโพสที่นี่ก็น่าจะดี หึ หึ

OP - Triangler : Maaya Sakamoto [release date 4/23/2008]

Tracklist

1. Triangler
    2. Kotomichi
    3. Triangler (instrumental)
    4. Kotomichi (instrumental)

Maaya ลุคใหม่สวยจัง~~~

http://www.jvcmusic.co.jp/maaya/news/triangler.html

ED - Diamond crevasse : Sheryl Norme starring May'n [release date 5/8/2008]

Tracklist

1. Diamond Crevasse
    2. Iteza Gogo Kuji☆Don't be late
    1. Diamond Crevasse (instrumental)
    2. Iteza Gogo Kuji☆Don't be late (instrumental)

เพลง Iteza Gogo Kuji☆Don't be late หรือ Sagittarius 9:00 P.M.☆Don't be late เป็น insert song ตอนที่ 1 ค่ะ สงสัยเพลงโปรโมทเทลเลอร์แหงๆ

เหอๆชอบMaaya.... ดีใจที่มาร้อง OP มาครอสภาคนี้~~~

แหล่งข่าวจาก MacrossF@LJ
  9. identity

EXP:
    580
    0
    36

[youtube]bW05nHuCFEk[/youtube]

ตังอย่างตอนที่สองก่อนฉายจริงครับ ไม่มีอะไรมากครั้งต่อไปจะมาสรุปเนื้อเรื่องภาคอื่นๆให้ฟังแล้วกันนะ
  10. citrus

EXP:
    608
    0
    0
    Re: Macross F ตัวอย่างep 2

ทนไม่ไหวแล้ววววว อยากดู๊!!!อัลโต้ๆๆๆๆๆ โฮกกกกกก ฟันธงตัวละครลับโผล่มาคือโฮชิค่ะ!!! โฮชิ โซอิจิโร่พากย์!!!โอ้วววววววววววว

[action]อยากวาดแฟนอาร์ทวุ้ยยยยย[/action]
  11. dadajang

dadajang New Member

EXP:
    140
    0
    0

น่าดูค่ะน่าดู

ภาพสวย (ถึงจะปลื้มคนวาดกันดั้มมากว่าก็เหอะ)
  12. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38

กว่าจะได้แต่ละตอน ลงแดงไปหลายรอบแล้วนะครับเนี่ย

/me เหลือบมอง Single เพลง

โอ้ว มาอายะซังร้องให้ด้วยละ สุดยอดดดดด !!!!!!!
  13. citrus

EXP:
    608
    0
    0

เอ้าขุด!!! (อีกแล้ว) ฉายวันนี้แล้วค่ะ โอ้ววววว หลังจากเกือบจะลงแดงนั่งดูตอน 1 แก้ขัดไปร่วม 4-5 รอบได้ (บ้าใช้ได้เลยนะเนี่ย) ในที่สุดวันนี้ก็มาถึงซะที (เว่อร์ไปแล้วมั้ง...) คิดว่าซับมาเร็วแน่นอนล่ะนะงานนี้....เหอๆ

ฟัง Triangler ฉบับเต็มแล้วแจ่มมากๆเลยค่ะ (สมเป็นมาอายะ) อยากดู OP จะทำเข้ากับเพลงขนาดไหนหนอ..... สำหรับ PV เรื่องนี้ที่ใช้เพลง 射手座☆午後九時 Don't be late ยังตัดต่อเนียนกับภาพสุดๆ อ๊าคคคค บ้าไปแล้วฉัน!!!

อิดิท!!!!

[youtube]37E5XgHjc9M[/youtube]

แปะ OP ค่ะดูแล้วแจ่มมากมายในด้านมุมมองและจังหวะ

...อิดิท...

เรียกตามสบายเลยจ้า.... ว่าแต่รออยู่เมื่อไหร่ซับจะมา จะลงแดงอีกแล้วววววว
  14. identity

EXP:
    580
    0
    36

สอบคุณพี่ส้ม(ขอเรียกแบบนี้แล้วกันเห็นเคยลงในบล็อก(มารายาททรามจริงๆเลยเราอ่านบล็อกคนอื่นแต่ไม่เคยเม้นท์(ฮาๆ))) ที่ให้โอกาสผมทำสปอยต่อไป(จริงๆคือซับอังกฤษยังไม่มีต่างห่าง) เพิ่งลงรถจากกรุงเทพหลังจากไปงานสัปดาห์เมื่อสองสามวันนี้ปวดหัวมากมาย เอาไว้เมื่อซับมาแล้วผมจะมาทำสปอยให้แล้วกันครับ(ใครจะทำก็ได้จริงๆน่าจะทำหลายๆคนจะได้เปรียบเทียบกันนะ)

สำหรับวันนี้ขอจองไว้สปอยครับ
  15. citrus

EXP:
    608
    0
    0

สักนิดค่ะ ขอลง Main Character Spoiler นะคะ ขอใส่ไว้ใน tag spoil แล้วกัน อันนี้เป็นฉบับแปลเป็นไทยแล้วกันนะคะ(จากการแปลสดของเราเอง)

Alto Saotome
    -เกิดในตระกูลนักคาบูกิ เป็นผู้แสดงสายonnagataหรือผู้เล่นที่เป็นตัวนาง พ่อของเขาอยากให้สืบทอดกิจการที่บ้าน(หมายถึงคงอยากให้เป็นนักคาบูกิต่อล่ะนะ) แต่อัลโต้อยากเป็นนักบิน และเขาก็เบื่อที่จะทำตามคำสั่งของผู้อื่น
    -อัลโต้เปลี่ยนมาเรียนการบินแทนการแสดงตอนปีสองที่ Mihoshi Academy เขาทำคะแนนเป็นอันดับสอง รองแค่ Mikhail Buran (หมอนี่น่าจะมีเชื้อเซนทราดี้ใช่มั้ยเนี่ย ดูจากหู) เท่านั้นเอง (สำหรับ Mikhail มองชื่อนักพากย์ทีไรตกใจทุกทีดิ)

Lanca Lee
    -มีเชริลเป็นไอดอลในดวงใจ ใฝ่ฝันอย่างเป็นนักร้องเหมือนเชริลแต่รู้ว่าตนเองไม่มีพรสวรรค์
    -รันกะมีความทรงจำที่เลวร้ายในวัยเด็กที่ค่อนข้างรุนแรงเพราะตัวเธอนั้นได้เห็นครอบครัวตนเองตายไปต่อหน้า ดังนั้นออสมาจึงรับเลี้ยงรันกะมาเหมือนกับน้องสาวแท้ๆของตน ถึงอย่างนั้นเขาก็ยังต้องเยียวยาอาการของเธอด้วยอย่างค่อยเป็นค่อยไปด้วยเวลาและชีวิตปกติที่เรียบง่าย แต่ถึงอย่างนั้นเมื่อรันกะต้องเจอกับอะไรก็ตามที่เกี่ยวข้องกับการบาดเจ็บและการตายเธอก็จะเกิดอาการผิดปกติขึ้นมา และด้วยเหตุนี้เองออสมาจึงต้องปกปิดว่าตัวเองเป็นนักบินของหน่วยSMS

Sheryl Nome
    -เธอก้าวขึ้นมาเป็นไอดอลจากความพยายามของเธอเอง เธอนั้นเป็นคนที่มีอีโก้พอดูเพราะเธอนั้นคำนึงว่าตัวเองคือมืออาชีพ
    -ต่างหูที่เธอสวมมีความสำคัญกับตัวเธอมากๆ

แปลผิดไปบ้างขออภัยค่ะ ขอบคุณสำหรับแหล่งข้อมูลดีๆจากที่นี่ค่ะMacross F @ LJ

เรื่องนี้ซับไทยออกแล้ว(เร็วสุดยอด) หาได้ที่ตุรกีค่ะ ส่วนเรื่องซื้อ LC มาครอสภาคเก่าๆเข้า ไทยเท่าที่ได้ไปสืบมาความว่าเอามายากและค่อนข้างริบหรี่ค่ะ เพราะมันมีปัญหาลิขสิทธิ์ยุ่งวุ่นวายกันไปหมด T T

ปล.ตกลงโพสกันแค่สองคนใช่มั้ยเนี่ย!!! เหงานะ!!!! -_-;
    ปล. 2 เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็นรวมมาครอส ฟรอนเทียร์ก็ดีนะคะ อิ อิ
  16. identity

EXP:
    580
    0
    36

เสียดายผมไม่ได้เป็นเมมเบอร์ของตุรกี ซับไทยมาแล้วแต่ซับอังกฤษยังไม่มานี่สิ แต่ถึงมาก็ยังเพิ่งอังกฤษอยุ่ดีแหละครับ เพราะผมมีเหตุผลบางประการเทอมที่แล้วป่วยเรื้อรังพวกเลข ฟิสิกส์ ชีวะเคมีนี่ เกรดตกจาก 4 หมด แต่มีแค่อังกฤษเท่านั้นแหละที่ได้เกรด 4 เพราะเข้าเวปฝรั่งอ่านซับอังกฤษนี่แหละ 55555 ท่านทันจะเอาเทคนิคนี้ไปใช้ก็ไม่ว่ากันนะครับ

ปล. รอซับอังกฤษต่อไป กำลังคิดอยู่ว่าจะสมัครเวปตุรกีดีรึเปล่าแต่ดูจากความจำเป็นที่ดูการ์ตูนและอ่านไม่กี่เรื่องอยากจะปรักษาพี่ส้มกับเพื่อนว่าจะสมัครดีรึเปล่า (ซับอังกฤษข้อดีมันคือใหญ่กว่าซับไทยแต่เวลาโหลดนี่สิมันเหนื่อยแสนเหนื่อย)
  17. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    รอซับอังกฤษอยู่เหมือนกันค่ะ ซับจะมาช้าไปไหน.....? ไม่ได้เป็นสมาชิกตุรกีซะด้วยสิ
    ไว้ได้ดูแล้วจะมาเมาท์ค่ะ 5555+
  18. identity

EXP:
    580
    0
    36
    ตอนนี้กำลังโหลดตอนหนึ่งสองมาดูตอนเย็นจะมาลงสปอย กับข้อมูลภาคอื่น ถ้าได้มาดูจริงๆจะมีกำลังใจทำให้คนอื่นหรือจะเอาลงExteenดีหว่าบอร์ดนี้เงียบชิบ
  19. citrus

EXP:
    608
    0
    0
    ^^; ตอนนี้หนีไปเล่นตุรกีแล้วที่นี่ไม่มีอารมณ์ร่วมเอาซะเลย ไม่เข้าใจออกจะสนุกแท้ๆ ทำไมคนดูน้อยจริงจิ๊งงงงงงง

คาดว่าตั้งแต่ตอน 3 คงต้องโหลดดิบมาดูล่วงหน้าแล้วล่ะ ไม่งั้นขาดใจตายก่อนชัวร์ๆ
  20. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ^
    มันสนุกนะ เพียงแต่ไคลแมกซ์ยังไม่ถึง (แต่ตอนแรกนี่ยิงกันสนั่นจริงๆ)
  21. identity

EXP:
    580
    0
    36
    หลังจากที่ดูมาตอนสองตอนอยากบอกว่าที่น่าพอใจน่ะมีแต่ที่ไม่น่าพอใจก็เยอะ อนึ่งด้านเนื้อเรื่องนั้นถือว่าทำได้ดีพอควรแต่ไม่มีการเกรินนำหรือ ปูเนื้อเรื่องมาก่อนกล่าวคือไม่มีการเกริ่นนำ และไม่มีการเล่าเรื่องได้มากพอ(แล้วมาครอสก็ไม่ค่อยทำSideออกมาด้วยสิ) จริงอยุ่ที่ว่าเสน่ห์ของมาครอสอยู่ที่รักสามเศร้า แต่ที่ผมชอบก็คือการกล่าวถึงประเด็นความขัดแย้งระหว่างวัฒนธรรมของมนุษย์ไม่ใช่ผลประโยชน์ของมนุษย์ ดังนั้นภาคนี้อาจจะกล่าวถึงศิลปะของญี่ปุ่นหรือชาติไหนๆก็ได้ที่อาจจะเลือนหายไปสังเกตได้จากการที่กล่าวถึง คาบุกินั่นเอง

อีกเรื่องคือหน้าตาของตัวละครที่พอออกมาได้ไม่กี่ตอนก็เกิดการเผา เส้นผมและเสื้อผ้าของรันกะตามความรู้สึกของผมควรมีลายละเอียดมากกว่านี้ เหรออาจจะเป็นเพราะผมติดตาภาพเส้นลายผุ้กันสีน้ำมาตั้งแต่ภาคก่อนๆแล้วก็เป็นได้

เนื้อเรื่องภาคนี้อาจจะไม่ใช่การกล่าวถึงวัฒนธรรมที่ต่างกัน และความรู้สึกในสถานะที่แตกต่างกันเหมือนดังเช่นภาคPlus กับ DYRL แต่อาจะกล่าวถึงการสืบทอดขนบธรรมเนียมประเพณีมากกว่าก็เป็นได้

การที่เส้นและลวดลายตัวละครเพิ่มเข้ามาหรือการที่มีเทคโนโลยีCG ทำให้งานด้านคุณภาพของเส้นลดลงจริงอยุ่ว่าภาพลักษณ์ต่างๆในเรื่องคมชัดขึ้น แต่ทว่าในสายตาของผมมันกลับลดความอ่อนช้อยลง ทำให้สือไม่ถึงวัฒนธรรมอันละเอียดอ่อนของมนุษย์ซึ่งเป็นประเด็นหลักของMacross

อีกอย่างคือฉากใช้ปืนลำแสงทะลุทะลวงสูงในโคโลนี่ ที่VFใช้นั้น มันไม่สมเหตุสมผลเพราะตามหลักแล้วมันน่าจะยิงแรงจนเกินไปไม่สมควรใช้กับโคโลนี่

ยิ่งมีการใช้ภาพที่คมชัดความอ่อนช้อยของตัวละครก็ลดลงนั่นถือเป็นจุดบอด แต่ถ้าหากพูดถึงด้านความชัดของภาพCGถือว่าภาคนี้สอบผ่านได้ฉลุย

ที่เหลือก็รอดูแต่ประเด็นวัฒนธรรมที่ทีมงานจะเล่นกับเนื้อเรื่องนี้อย่างไร
  22. Diew

Diew Member

EXP:
    65
    0
    6
  23. keechan

keechan New Member

EXP:
    205
    0
    0
    มีคนแนะนำให้ดูจนสำเร็จ ชอบพระเอกมากค่ะ (ฮา) น่ารัก เข้ากับเสียงพากษ์นากามูระซํงอย่างแรง ติดใจมาตั้งแต่ตอนพากษ์คลันนาดแล้ว

ฮิเมะะะะะะ สวยจริงนะคะพ่อคุณ เป็นผู้ชายดันชื่ออัลโต้ ก็สมควรจะโดนล้อ (ฮา) แถมเป็นญาติรันม่าด้วยอ่ะ (นามสกุลซาโอโตะเมะ)

มีเพลงของบาซาร่าเปิดประกอบด้วยยยยย คิดถึงจังงงง
  24. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ไม่เข้าใจว่าทำไมที่ ตุรกีมันถึงเงียบ สงสัยไม่ L :555: เพิ่งดูไปครบ 3 ตอนที่มีเองนะ ภาพมันออกจะสวยทำไมกระแสมันค่อนข้างเงียบชอบกล^^"
    หรือเพราะรัศมี 00 กับ Code Geass บัง
  25. identity

EXP:
    580
    0
    36
    ตอบเพราะนางเอกมันไม่เด้งเหมือนการ์ตูนเรื่องอื่นมั้ง

ตั้งแต่ดูมายังไงฮิคารุกับมิสะก็คือตัวละครอันดับหนึ่งของผม

สงสัยเพราะมันพยายามทำให้เหมือนภาคDYRLกับฉบับทีวีซีรี่ย์นี่สิผมเลยไม่ชอบ

โดยเฉพาะฉากที่ไอ้เสียงตุ๊ดหน้าเกย์ช่วยลันกะ
    อยากจะบอกว่า มันเอามาจากฉากที่ฮิคารุช่วยรินในภาคทีวีทั้งดุ้นเลย

อีกอย่างเนื้อเรื่องมันไม่ค่อยเข้มข้นน่ะมันเลยสู้ภาคแรกไม่ได้

อีทั้งทรงผมสมัยนี้มันไม่มีเทรนตายตัวไม่เหมือนสมัยฮิคารุที่ตัดทรงร็อกแอนโรว์กันทั้งกองทัพ

อ้อตัวละครประกอบก็สำคัญ

ภาคแรก ในบริจของยานมาครอส นอกจากกัปตันแล้ว นอกนั้นเป็นผู้หญิงหมด ถ้าตัดมิสะกับคลอเดียร์ออกไป

นอกนั้นจะLLLLLLLLLLLLLLLLLL มากๆ อยากบอกว่าแต่ละครโอยน่าร๊ากท้างน้านเยย

Share This Page