FFIX : Excul II เป็นไปได้มั้ย !?

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย astron, 19 พฤศจิกายน 2007.

1. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    ถูกใจที่ได้รับ:
    2
    คะแนน Trophy:
    88
    จริงๆเหรอ

จะเป็นไปได้มั้ยเล่น ยังไงให้ 10 ชม. จบที่แผ่น 4 ตอนสู้บอสตัวนั้นๆ .. ที่ควบคุมธาตุดิน

เท่าที่ผมเล่นมา จบแผ่น 2 ไปก็เหยียบ 20 ชม. แล้ว

จะเป็นไปได้จริงๆ หรอคับ...

หรือต้องหลับหูหลับตาเล่น ?

[[[[ ตอนนี้ลองปรับเฟรมใน PSX ในคอมดู พบช่องทางที่จะสามารถทำได้ละ แต่ยังไงๆ ก็นะ... ขี้เกียจแฮะ ]]]]
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
  3. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    เควส อะไรไม่ต้องใส่ใจครับ ทุบๆ ให้ผ่านๆ ไปอย่างเดียว ผมเคยทำได้ 11.59 ไปถึงพอดี เสียวลำไส้เล็กสุดๆ - -*

ATE อะไรก็ไม่ต้องเปิดดูครับ น่าจะได้นะครับ
  4. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เวลาฉายหนังก็ข้ามๆ ไปเลยครับ มนจับเวลาด้วย (ถ้าเล่นในเพลย์ ให้เปิดฝาเครื่องแล้วปิดใหม่ ถ้าเป็น EMU ก็ลองใช้คำสั่ง Change disk ดูครับ)
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    แล้วหีบเหิบ มินิเกม บลาๆ ก็ไม่ต้องไปสน เล่นดันเจี้ยนก็สนเอาแต่ผ่านอย่างเดียว

มันยากกว่าเล่นไบโอภาคแรกรีเมคGC จบใน 2ชม.ครึ่งอีก
  6. satansatan

satansatan Guest

เป็นไปได้ แต่ไม่ทำ :p อีกอย่างมันเป็นไปไม่ได้ที่คนเล่นครั้งแรกเลยจะทำได้ :D
  7. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    รู้แต่ว่า ผมยังเก็บไม่ได้เลย เล่นมา 2 รอบแล้ว

แต่ในภาคญี่ปุ่นรู้สึกว่าเวลาถ้าถึง 99 ชั่วโมง 99 นาที 99 วินาที แล้วมันจะย้อนไป 1 วินาทีแรก ใหม่นะ

ไม่รู้สิ
  8. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ทั้งญี่ปุ่นและอังกฤษ พอเล่นถึง 99 ชั่วโมงเวลาจะวกกลับไปที่ 0 ใหม่ แต่ตัวเลขแสดงเวลาจะเปลี่ยนสีไปครับ

สำหรับภาคญี่ปุ่น เราปล่อยให้เวลาผ่านไปจนวกกลับมาที่ 0 ใหม่แล้วค่อยกลับไปเอา ex2 ก็ได้

แต่ภาคอังกฤษจะทำแบบเดียวกันไม่ได้ ต้องเล่นไปถึงตรงนั้นภายใน 12 ชั่วโมงจริงๆ ถึงจะเก็บได้ครับ
  9. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    กำลังจะมบอกไอ้ตรงนี้อยู่พอดี :bad:
  10. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ความจริงแล้วถ้าเล่นแบบ ไม่ขโมย ไม่ดู ATE ไม่เล่นโจโคโบะ ไม่ทำ sidequest รู้จุดอ่อนบอสแต่ละตัว
    รู้จักคอมโบ Strengthen ธาตุ จะเล่นให้ถึงตรงนั้นใน 12 ชั่วโมงอาจยากครับ แต่ไม่ถึงขนาดยากมาก
    (แต่ ไม่ขโมย ไม่ดู ATE ไม่เล่นโจโคโบะ ไม่ทำ sidequest นี่... Item กับ Ability จะเป็นไงคงรู้ๆ กัน - -")

ที่ยากคือ เล่นให้ได้ใน 12 ชั่วโมง โดยเก็บอะไรตามทางไปให้มากที่สุดนี่แหละ
    ต้องอาศัยทั้งการวางแผน ฝีมือ และการ random ที่เป็นใจด้วย
    (เปิด gamefaqs เท่านั้น ใช้สัญชาติญาณและฝีมืออย่างเดียวไม่พอแน่)
  11. astron

EXP:
    1,222
    2
    88
    ความสนุกก็จะหมดไป.. อืมๆๆ..

อ่านหัวข้อ MAKING MONEY จาก gamefaqs โอ้วพระเจ้า มันช่างเป็นอะไรที่โกงได้ใจจริงๆ =A= ถึงจะครั้งแค่ 640 ก็เหอะ
  12. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    gamefaqs นี่มันคือที่รวมเหล่าเทพใช่ไม๊ครับเนี่ย
  13. uda

uda New Member

EXP:
    5
    0
    0
    ได้แน่ครับ โดยไม่ต้องรอเวลาวนกลับมาใหม่ แต่ตอนที่ผมเล่นผมเล่นตั้ง20รอบแหน่ะครับ
  14. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    เป็นเงื่อนไขที่โหดมากเลยครับ ผมไม่เคยทำได้เลยเพราะผมเล่นไปแบบช้าๆ
    กว่าจะจบแผ่น 1 ก็เกินเวลาไปเยอะแล้ว
    แต่เวลายังไม่เคยเกิน 99 ชั่วโมงซักทีครับ เลยไม่รู้ว่าตัวเลขเปลี่ยนสีได้
    เดี๋ยวกลับไปลองดีกว่า (เปิดเกมส์ค้างไว้แล้วก็นอน)
  15. chalee

chalee New Member

EXP:
    9
    0
    0
    กว่าผมจะจบ ก็ ล่อไปละ 50 กว่าชั่วโมง = = ภายใน 10 ชั่วโมง นี้คงเป็นได้แค่ฝันของผมละนะเนี่ยย ^^;
  16. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ที่แน่ๆ บอสใต้ต้นไม้อีฟ่า ถ้าไม่คิดจะขโมยขอมัน จะลดเวลาไปได้หลายนาทีเลยครับ เจอหน้าปุ๊บ ร่ายเวทย์ คืนชีพใส่มัน ทีเดียวตายครับ

บอสที่เป็นซอมบี้ตวอื่นก็เช่นกัน บอสเฟ้าเทวสถานดิน ก็ใช่ทริคเร่งได้เหมือนกัน ให้ซัดมันจนเอชพีมันลดลงเกินครึ๋ง แล้วถ้าควีน่าติดลิมิต ก็ให้มันจับกินเลยครับ (รู้สึกตัวนี้เป็นบอสตัวเดียวในเกมที่กินได้)

แต่ผมว่าเล่นแบบนั้นจะเสียอรรถรสมากๆ เพราะเนื้อหาภาคนี้ ไม่ได้เข้มข้นดุเดือดแล้ว (เนื้อเรื่องค่อนข้างลึกซึ้ง) ถ้าเล่นรีบร้อนจบไม่ดูเนื้อเรื่อง จะกลายเป็นเกมเกรดต่ำไปเลย อย่าไปสนดาบเล่มนั้นเลยดีกว่า อาวุธ สุดยอดชิ้นยังเหลืออีกเยอะแยะ ตามเก็บพวกนั้นดีกว่า
  17. astron

EXP:
    1,222
    2
    88
    ถูกต้องเลยคับ สำหรับผมน่ะใช่เลย แต่มีไม่ทุกอย่างหรอกคับ
  18. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ปกติที่เห็นเค้าแนะนำว่าให้ละเลียดเล่นจนเวลาตีกลับไปที่ชั่วโมงแรกใหม่ก็ได้นี่ จริงรึเปล่าครับ ~~
  19. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ เฉพาะภาคญี่ปุ่นครับ ข้างบนมีคนบอกไว้แล้วนะ
    ตอนเล่นภาคญี่ปุ่นเลยสบายใจเฉิบ เดินไป ชมวิวไป เปิดหีบไป โดดเชือกพันครั้งไป(นรกชิบ) บลาๆ ถ่วงไปเรื่อยๆจนเวลาน๊อค100 สบายมาก
  20. Benz

Benz New Member

EXP:
    1
    0
    0
    อยากรู้ว่าพลังของ Excalibur II แรงกว่า Ultima Weapon ของ ซีดานหรอครับ
    แล้ว Excalibur II นี่สไตเนอร์ ถือได้คนเดียวใช่ปะครับ
  21. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    - รวมเทพ
    - รวมเทคนิค
    - รวมเกรียน..
    - รวมบลาๆๆๆๆ

ต้องบอกว่ามันรวมทุกสิ่งทุกอย่างคนทุกประเภทที่มีในโลกเลยล่ะมั้ง...- -"

เข้าใจถูกแล้วครับ
  22. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    จะบอกว่า มันเป็นตัวเดียวที่ให้มนต์น้ำเงิน LVL5. Death ที่ใช้ระโยชน์ได้เยอะแยะอ่ะครับ (ถ้าจำไม่ผิด ไปกินในเมมโมเรียก็ได้นา......)
  23. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16
    มันมีอีกทางนึงนะครับที่จะได้มา คือ"ใช้สูตรครับ"

/me เผ่นไปโดยไว
  24. astron

EXP:
    1,222
    2
    88
    ผมถือ อคติกับสูตรค่อนข้างมาก

การใช้สูตรคือ " การดูถูกตนเอง " ครับ
  25. romeo

romeo New Member

EXP:
    98
    0
    0

คนที่คิดจะทำส่วนมากก็เล่นเกมจนจบอย่างน้อยรอบนึงแล้วแหละครับ ไม่งั้นมันทำไม่ได้หรอก - -" เป็นความท้าทายมากกว่าว่าจะทำได้มั้ย

Share This Page