อาราคาวะเผย Dissidia US เพิ่มตัวละคร อบิลิตี้ โหมดอาร์เคด และคัตซีนใหม่ๆ อีกตรึม!!!

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy News' โดย BoN, 9 พฤษภาคม 2009.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    เว็บไซท์ Final Fantasy Union ได้มีโอกาสไปสัมภาษณ์สองหัวเรือใหญ่ของเกม Dissidia -Fnal Fantasy- อันได้แก่คุณ ทาเคชิ อาราคาวะ (Director) และคุณ โยชิโนริ คิตาเสะ (Producer) โดยทีมงานก็ได้ถามถึงรายละเอียดความเปลี่ยนแปลงที่จะเกิดขึ้นกับเกม Dissidia เวอร์ชั่นที่จะวางขายในชาติตะวันตก ซึ่งมีรายละเอียดดังนี้ครับ

FFU : คงเป็นเรื่องปกติไปแล้วนะครับที่ Square Enix จะทำการแก้ไขเพิ่มเติมเนื้อหาของเกมเวอร์ชั่นที่จะวางจำหน่ายในชาติอื่นๆ ซึ่ง Final Fantasy VII นั้นก็เป็นตัวอย่างที่เห็นได้ชัดที่สุด ตอนนี้เราก็เห็นกันแล้วว่าสำหรับ Dissidia นั้นก็มีช่วงดีเลย์จากการวางขายในญี่ปุ่น ไปยังการวางขายในชาติตะวันตกที่ค่อนข้างนานทีเดียว แล้วแบบนี้อะไรคือสาเหตุที่ทำให้การดีเลย์นานขนาดนี้ครับ?

อาราคาวะ : ก็มีสองเหตุผลด้วยกันนะครับ เหตุผลหลักคือการแปลเนื้อหาเกมมันก็ต้องใช้เวลาพอควร และเหตุผลรองก็คือเราต้องการปรับแต่งตัวเกมเวอร์ชั่นญี่ปุ่นเดิม เพื่อที่จะสร้างเกมเวอร์ชั่นใหม่ที่มีการเพิ่มโหมด Arcade และมีการปรับแต่งสมดุลในการต่อสู้ พร้อมเพิ่มเหตุการณ์ใหม่ๆ ลงไปด้วยครับ

FFU : ดูเหมือนว่าจะไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เลยนะครับ อย่างตอนทำ Dirge of Cerberus เนี่ยทีมงานก็มีรับฟังฟีดแบ็คจากเกมเมอร์ แล้วก็นำไปปรับแต่งจนกลายเป็นเวอร์ชั่นตะวันตกสินะครับ แท้จริงแล้ว Square Enix ก็ได้ให้ทีมงานประจำท้องถิ่นทำความเข้าใจว่าผู้เล่นชาวตะวันตกต้องการอะไรด้วยใช่มั้ยล่ะครับ?

อาราคาวะ : ใช่ครับ ก็ทำแบบนั้นแหละ เราก็เอาข้อมูลจากทีมงาน และพวกบริษัทลูกในลอนดอนหรือในลอสแองเจลิสมาวิเคราะห์กัน ซึ่งตอนนี้เราก็กำลังปรับแต่งเวอร์ชั่นญี่ปุ่นเดิมกันอยู่จริงๆ อย่างที่ผมบอกไปแล้วว่าจะมีการเพิ่มโหมด Arcade และจะมีการปรับสมดุลเกมเสียใหม่ ตัวอย่างเช่น ในติวโตเรียลเนี่ย ถ้าเป็นภาคญี่ปุ่นเราต้องเสียเวลาเล่นมันเป็นชั่วโมง ซึ่งผมว่ามันจะยาวไปสำหรับชาวตะวันตก ก็เลยจับมันย่อให้เหลือแค่ 10 นาทีจบซะ นอกจากโหมดพิเศษ การปรับแต่งความแข็งแกรงของตัวละครเสียใหม่ ติวโตเรียลที่สั้นลงแล้ว จะมีการเพิ่มเนื้อหาใหม่ๆ ลงไปด้วย อย่างแรกเลยก็คือการเคลื่อนไหวแบบใหม่ของตัวละคร และอย่างที่สองก็คือคัตซีนในเนื้อเรื่องที่เพิ่มขึ้น ซึ่งจะเกี่ยวข้องกับคาแรคเตอร์ที่เราไม่เคยเห็นกันในภาคญี่ปุ่นด้วย

FFU : คุณกำลังจะบอกว่าระหว่างภาคญี่ปุ่นกับภาคตะวันตก จะมีความแตกต่างกันมากทีเดียว แล้วมีความแตกต่างด้านอื่นๆ อีกมั้ยครับ?

อาราคาวะ : ก็จะได้เห็นอบิลิตี้ใหม่ๆ ที่จะปรากฏในเวอร์ชั่นนี้ แล้วก็ยังมีตัวละครที่ไม่เคยปรากฏในเวอร์ชั่นญี่ปุ่น แต่จะมาปรากฏตัวในภาคตะวันตกนี้อีก

FFU : นอกจากนี้ยังมีอะไรอื่นๆ ที่ถูกปรับแต่งเพิ่มอีกใช่มั้ยครับ?

อาราคาวะ : จริงแท้ แน่นอน...

หลังอ่านบทสัมภาษณ์นี้จบแล้ว.... ผมมีข้อสังเกตอย่างหนึ่งคือ ถึงคุณอาราคาวะจะบอกว่ามีตัวละครใหม่ก็จริง แต่เค้ายังไม่ได้พูดซักคำว่ามันเป็นตัวละครที่เราจะเอามาใช้เล่นได้ หวังว่าตัวละครดังกล่าวจะไม่ได้โผล่มาในคัตซีนแล้วก็หายไปหรอกนะ...

ที่มา : FFU
  2. pattorix

pattorix ปองๆสุดหล่อ

EXP:
    694
    11
    88
    สนัวร์ มา แน่ๆ
    :D
  3. sensaisensai

sensaisensai Editor

EXP:
    376
    18
    18
    ถึงเป็นอย่างนั้นจริงๆ ก็ยังอยากเห็นอยู่ดีครับ รอฟังข้อมูลเพิ่มเติมกันต่อไป ^^;

ขอบคุณบอนคุงมากครับ
  4. DevilAsura

DevilAsura Member

EXP:
    134
    1
    18
    ต้องมานั่งเล่นใหม่อีกรอบสินะ. . . .
  5. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    อาจมีพระรองมาให้ใช้ก็ได้ อย่าง ไคท์ (FF4) ไซเฟอร์ (FF8) ไม่ก็บักหวาน (อดีต)พระเอก FF12

โดยเฉพาะ ไคท์ นี่ โนมุระ เคยบอก อยากใช้มากที่สุดไม่ใช่เหรอ?
  6. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    กะว่าจะไม่เล่นภาคอินเตอร์แล้วน่าาา เพราะปั้มมาดีมากแล้ว มาอ่านแบบนี้สงสัยต้องเล่นเวอร์ชั่นนี้แน่ๆเลย - -
  7. plajaun

plajaun New Member

EXP:
    690
    2
    0
    จะดีใจ หรือเสียใจที่มัวแต่นั่งเล่นภาคยุ่นดีเนี่ย TwT
  8. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    คาแรกเตอร์ที่ไม่เคยเห็น........อาจจะเป็นซิด? เพราะภาคยุ่นมาแต่เสียง

รึไม่ก็เพิ่มตัวละครรอง หรือสายนางเอกของแต่ละภาคมา......ให้ลุ้นกันเล่นๆว่า FF7 ใครจะมา......
  9. dookdooy

dookdooy Member

EXP:
    353
    0
    16
    รอโหลดเซฟคอมพลีทมาเล่นดีกว่า..............ให้ปั่นเลเวลเก็บของเองคงไม่ไหวแหล่ว...... Orzzzzzzzzzzzzz
  10. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    แหล่มเลย ดีนะที่ไม่ตัดใจซื้อภาคยุ่นเพราะไม่รู้เรื่อง
  11. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    =[]=;;;!!!!!!!!!!!!!!!!! เกลียดความรู้สึกตอนนี้ชะมัด......

อาการเดียวกับตอนเล่นKHIIจบ100% แล้ว KHIIFM เพิ่งออก.......เฮ้ยยย เล่นใหม่รอบที่สามเรอะ!!!!!!
  12. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    โชคดีนะเนี่ย ที่ไม่ได้ทำ perfect save (ยังไม่เคลียร์ Invert Chaos เลยด้วย)

จะได้ทำกับเวอร์ชั่น USA เลย
  13. dracula

dracula Member

EXP:
    256
    0
    16
    ให้สาวกเสียเงินเพิ่ม ขายๆๆๆๆ
    ดีนะว่าเรารอภาคUSอยู่แล้ว - -+
  14. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    .....ข่าวร้ายของคนที่ตะบันเล่นเวอร์ชันญี่ปุ่นมาแล้วชัดๆ

-[]-''
  15. Yodel

Yodel Member

EXP:
    319
    0
    16
    โอ้..ไอ้เราก็คนไม่มีเครื่องเล่น รอผู้ใจบุญเล่นภาค US แล้วเอาคัตซีนลงยูทูปให้ดู...
  16. joydrop

joydrop New Member

EXP:
    78
    0
    0
    เพิ่มเพียบ ??? ไหนบอกเต็มความจุ UMD แล้วไง ?????
  17. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    - -"...... ก็ตอนแรกทำแล้วมันเต็มความจุแล้วไงครับ จากนั้นเค้าก็บีบไฟล์ลงมาเหลือ 1.5GB..(ซึ่งก็ยังพอให้ใส่อะไรลงไปอีกได้) จริงๆจะบีบให้เล็กไปกว่านั้นก็ได้ เพียงแต่คุณภาพไฟล์มันก็จะตกลงไปตาม
  18. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ฟังคำอธิบายแล้วรู้สึกแปลกๆ ยังไงชอบกลก็ไม่รู้อ่ะค่ะ ^^"
  19. Veneros

Veneros Member

EXP:
    53
    0
    6
    ต้องมีไคน์โผล่มาแน่ๆเลย...
    จะว่าไป ผมตะบี้ตะบันเล่นเวอร์ชั่นญี่ปุ่นสามรอบมาเพื่ออะไรเนี่ย OTL
    (รอบแรกเพื่อนไปเซฟทับ รอบสองอัพเฟิร์มแวร์เซฟโหลดไม่ได้)
    อย่างนี้มันฆ่ากันชัดๆ
  20. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86
    รู้สึกดีที่รอ Eng. ก็คราวนี้แหละ
  21. coronet

coronet New Member

EXP:
    5
    0
    1
    โอ้เยส อย่างงี้ต้องลองหามาแล้ว เพราะแค่ ภาคภาษาญี่ปุ่น ก้ไม่หลับไม่นอนแล้ว อิอิ

ขอบคุณสำหรับข่าวฮะ
  22. GGFBank

GGFBank นักดองฟิก

EXP:
    40
    0
    6
    เจ็บใจที่เพิ่งซื้อภาคญี่ปุ่น (แผ่นแท้) มาได้สัปดาห์เดียวเอง T-T แล้วเพิ่งมาเห็นข่าว
    ดีใจที่มีอะไรเพิ่ม (โดยเฉพาะข่าวว่าสควอลจะเก่งบนฟ้ามากขึ้น ตัวโปรดเลยนา แต่บนฟ้าห่วยจิ๊บเมื่อเทียบกับชาวบ้าน)

Project ซื้อแผ่นแท้ตอนนี้
    1.Dissidia Eng
    2.KH Birth By Sleep
    3.PE 3

Share This Page