การโพสต์ข่าวขึ้นหน้าแรก และเอาภาพเข้า slide

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย jpenguin, 24 กรกฎาคม 2011.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    จริงๆ แล้วเป็นระบบสำหรับทีมงาน แต่ว่าอยากให้อ่านกันครับ เพราะว่ามันง่ายเหลือเกิน เผื่อใครจะอยากมาเป็นนักข่าวเพิ่ม ^-^

ตอนนี้ถ้าเปิดไปหน้าแรก จะเห็นว่าเรามีอัพเดตข่าวใหม่ๆ อยู่ ซึ่งแต่ละอย่างมีเงื่อนไขดังนี้ครับ

1. Slide Show ข้างบนสุด

การจะเอาข่าวเข้า Slide Show จะต้องโพสต์กระทู้ใหม่ใน หมวดแถลงการณ์ และ หมวดข่าว เท่านั้น โดยต้องแนบไฟล์ ชื่อ slide.jpg ไว้ด้วย เมื่อโพสต์แล้ว ข่าวจะขึ้นไปอยู่ใน slide อัตโนมัติโดยใช้ภาพ slide.jpg นี่แนบไว้ครับ

เฉพาะทีมงานเท่านั้นที่โพสต์ในหมวดนี้ได้

เนื้อที่ของ slide นั้น กว้าง 420 สูง 210 pixel ถ้าอยากให้ภาพวางลงไปสวยกำลังดี ก็ resize ให้สัดส่วนพอดีกันนิดนึงครับ ไม่ต้อง 420x210 ก็ได้ แต่ให้สัดส่วนเท่ากัน เช่น 500x250 , 600x300 ได้หมดครับมันจะ resize ลงมาเอง

2. คลิปล่าสุด

แค่เอา youtube แปะในหมวด Media ก็จะมาอยู่ตรงนี้เองครับ

3. ข่าวสารอื่นๆ ที่เรียงลงมา สามารถมาอยู่ตรงนี้ได้ 2 วิธี คือ

3.1 - โพสต์กระทู้ใหม่ใน หมวดแถลงการณ์ และ หมวดข่าว จะแนบไม่แนบไฟล์ ก็จะแสดงขึ้นมารายการนี้หมด

3.2 กระทู้ในหมวดธรรมดาทุกๆ หมวด ทีมงานสามารถ Promote ขึ้นหน้าแรกได้ทันทีครับ โดยไม่ต้องย้ายหมวดอะไรเลย

ตามนั้นครับ ^-^
  2. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    ระบบนี้เจ๋งดีครับ ชอบตรง youtube มาขึ้นหน้าแรกอัตโนมัตินี่แหละ หน้าแรกจะได้คึกคักหน่อย
  3. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    แหล่มเลยครับ เดี่ยวจะลองใช้ดูฮะ \'w'/

Share This Page