ทำไมDVD แผ่นโมถึงต้องมีรอยลุกลับคล้ายรอยบักบัดกรีด้วยครับ

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย cdaz, 1 กุมภาพันธ์ 2008.

1. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    แบบว่าสังเกตุมา 3 แผ่นแล้ว ซื้อ 3 แผ่นเป็นทั้ง 3แผ่น เวลาเขาโมนี่เขาแฮคผ่านทางฮาร์ดแวร์เหรอครับ ถึงได้มีร่องรอยทางกายภาพได้ เห็นแล้วมันคาใจจังเลย
  2. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ผมว่าเขาต้องการเซ็นเซอร์ยี่ห้อแผ่นหรืออะไรสักอย่างเพื่อไม่ให้สาวมาถึงตัวคนปั๊มได้ล่ะมั้ง
  3. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    เคยเจอเหมือนกันค่ะ
    แถมตอนนั้นซื้อแผ่นหนังมาแล้วแผ่นเล่นไม่ได้ เลยเอากลับไปบอกคนขายแล้วชี้ให้เขาดูรอยที่คุณจขกท.ว่า คนขายเขาก็หัวเราะแล้วบอกว่าไม่ใช่ รอยนี้ไม่เกี่ยวกัน หน้าแตกกลับมาเลย แหะๆ
  4. soundsyndrome

soundsyndrome Member

EXP:
    330
    0
    16
    เอาน่าครับ ของปลอมจะบ่นอะไรมากมายอีก ห๊ะ !?
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เคยสงสัยเหมือนกัน เพราะแผ่นก๊อปPS2ก็มี
  6. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    แผ่นพวกนี้เวลาผลิตมาจากโรงงาน จะมี ID CODE กำกับอยู่ในแผ่น (ตรงบริเวณที่เห็นว่าโดนลบๆไปนั่นแหละ) เป็นลักษณะบังคับจากกระบวนการผลิต ซึ่งจะสามารถบอกได้ว่าผลิตมาจากเครื่องไหน และจะทำให้สาวไปถึงต้นตอการผลิตได้ครับ

เขาก็เลยต้องลบออก อาจจะใช้ความร้อนหรืออะไรบางอย่างเพื่อให้ ข้อมูลตรงนั้นหายไป

ลองสังเกต CD หรือ DVD แผ่นแท้ บางแผ่นจะเห็นว่ามี ID CODE และ BAR CODE เล็กๆ ในส่วนใกล้กับรูกลางแผ่น

(เขาบอกมาอีกที)
  7. naiamibios

naiamibios ชีวิตไร้ตัวตน

EXP:
    350
    0
    16
    ก็อย่างที่บนๆบอกไปแล้วน่ะครับ เป็นเรื่องของการลบรายละเอียดต่างๆออก เพื่อป้องกันการสืบสวนในทางลับ...
    และบางทีจะเป็นตำหนิที่เป็นลักษณะเฉพาะของร้านที่ขาย จะได้ไม่มีแบบมั่วแผ่นเจ้าอื่นมาเปลี่ยน
  8. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ...เข้ามารับความรู้ใหม่ๆ...

Share This Page