สาเหตุที่ผมต้องมาเปิดกระทู้รณรงค์ภาษาไทย

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย obtheair, 12 กุมภาพันธ์ 2008.

1. naratit

naratit Member

EXP:
    75
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    6
    วิบัติอย่างรุนแรงเลยหละครับ กระทั่งเว้นวรรคก็ยังผิดเลย
    ไม่กล้าคิดเลยว่า ถ้าซักวันไอ้พวกนี้มันเดินออกนอกกะลาที่เรียกว่าเน็ตมาสู่โลกแห่งความจริงแล้ว มันจะสื่อสารอะไรกับใครรู้เรื่องมั้ยเนี่ย?
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    จริงๆ มันอยู่ที่กาละเทศะมากกว่าแหละครับ วิบัติสนุกๆ กับเพื่อน ทำตัวน่ารักๆ กรี๊ดกร๊าดร่าเริง ก็ไม่ว่าอะไร แต่ภาษาที่ถูกต้อง ก็ต้องใช้ให้เป็น และใช้ให้ถูกที่ นี่แหละครับที่สำคัญ

:spin: <-- จริงๆ หน้านี้ ผมอยากเรียกมันว่า มุ๋น มากกว่า หมุน อีกนะ รู้สึกมันน่ารักดี T-T :scare: ^^;
  3. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    การมองว่าชาตินิยมเป็นสิ่งที่ชวนเอียนแบบนี้เท่ากับลืมรากตัวเองแล้วล่ะค่ะ ประเทศไหนที่เจริญแล้วส่วนใหญ่จะนึกถึงรากและยึดมั่นในความเป็นชาตินิยมของเขา (อย่างญี่ปุ่นกับเกาหลี) ถ้าคิดว่านี่เป็นสิ่งที่แสดงว่าชาตินิยมจนเกินไปเราก็คงจะด่าเด็กคนนี้เหมือนกับคำที่อาจารย์ด่านั่นแหละ (ว่าแต่ด่าใครล่ะเนี่ย เขียนไม่รู้เรื่อง) ว่าน่าเสียดายที่เกิดมาในประเทศนี้จริงๆ

ปล.เบื่อพวกแอนตี้การคลั่งชาติ พวกเค้าลืมมองไปรึเปล่าว่าถ้าไม่มีพวกคลั่งชาติ แผ่นดินไทยจะอยู่ได้ถึงเดี๋ยวนี้มั้ย
  4. taleoftrue

taleoftrue Well-Known Member

EXP:
    900
    52
    113
    สมัยผม จดหมาย, เรียงความ, บทความ, ภาพย์/กลอน ฯลฯ นี่แค่ช่วงประถม (ป. 3 ขึ้น) ก็มีให้เรียนกันบ้างแล้วล่ะฮะ =_="

แต่สมัยนี้ไม่รู้เป็นไงแฮะ เท่าที่ดูบรรดาน้องๆญาติๆที่เรียนอยู่แล้ว พวกงานส่งอาจารย์กลายเป็นงาน mass produce เพื่อเก็บคะแนน แทนที่จะเป็นงานทบทวนบทเรียนเพื่อความเข้าใจไปแทนซะแล้วล่ะ =_="

ปล. ในบล็อกนั่น อ่านแล้วรู้สึกไม่ชอบอย่างยิ่งเลยแฮะ
  5. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    ภาษาวิบัติ ไม่ใช่สิ่งไม่ดี อาจจะถูกของเค้าก็ได้ ถ้าวันนึงมันจะกลายเป็นภาษาที่ถูกต้องไป เมื่อคนส่วนมากในสังคมยอมรับมันเป็นภาษากลาง

แต่ตอนนี้มันยังไม่ได้เป็นแบบนั้น........แล้วการเอาภาษาเฉพาะกลุ่มมาสื่อสารกับคนอื่นอย่างเป็นทางการเป็นงานเป็นงานเนี่ย ที่คนเค้าด่ากัน ไม่ได้ด่ากันเรื่องทำภาษาวิบัติ

แต่ด่ากันเรื่องความไร้มารยาทและไม่รู้จักกาลเทศะ ( ซึ่งไอ้พวกนี้ก็ไม่เคยเข้าใจกันซะที )
  6. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    มาดูกัน ประเทศชาตินิยมอันไหนที่ไม่แข็งแกร่งบ้าง
    ญี่ปุ่น
    เยอรมัน

ญี่ปุ่น Textbook แปลเป็นภาษาเค้าเองเต็มไปหมดครับ ของไทยเหรอ ไม่แปลครับแบบว่ากลัวคนไทยอ่อนภาษาอังกฤษกัน :p....
    ภาษาตัวเองังไม่รักเลย เฮ้อ ไอ้ที่แปลๆมาก็แปลห่วยเสียเยอะ
    (เรื่องเก่ง Eng คงต้องเป็นหน้าที่ของกระทรวงศึกษาธิการมากกว่า IT นะ)
  7. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    วิศวะ จบปีสามแล้วต้องไปฝึกงานไม่ใช่หรอครับเนี่ย?...อืม แล้วมันจะไหวมั๊ยหว่า...

และอีกไม่ถึงหนึ่งปีนับจากนี้ ก็จะต้องไปเดินร่อนสมัครงานตามบริษัทต่างๆแล้ว...

มันจะเอาอะไรไปโชว์ฟระเนี่ย !!!

ผมคนนึงล่ะ ที่โคตะระเกลียดการใช้ภาษาบ้าระห่ำแบบนี้ ในการสื่อสารทางการที่สุดเลย...เฮ่อ
  8. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ผมเคยอ่านไปเจอที่นึงมาครับ แต่จำไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าเป็น exteen หรืออะไรนี่แหละครับ

เขาเอาตัวอย่าง คำเถียงของเหล่านักภาษาวิบัติมาให้อ่านแล้ววิจารณ์รายเรพ

แล้วมีเรพนึงที่รับไม่ได้ครับ เป็นการเถียงข้างๆคูๆที่ไร้เหตุผลมาก

เขาว่าประมาณว่า

"ก็ภาษามันต้องเปลี่ยนไปตามยุคสมัยอ่ะ จะให้มาโบราณดึกดำบรรพ์ ประเทศชาติมันถึงไม่เจริญพัฒนาไง"
    (ซึ่งที่เขียนนั้นเป็น ภาษาวิบัติมากกว่า70%)

อยากจะบอกจริงๆว่ามันไม่ได้โบราณ แต่มันคือภาษาไทยแท้
    แล้วที่บอกว่าพวกฝรั่งยังมีคำแนวๆนี้เลย (ตัวอย่าง Gimme=Give me , Wanna=Want to ฯลฯ)

เมืองไทยก็มีครับไม่ใช่ไม่มี เอาตัวอย่างง่ายๆก็... "เงี้ย(อย่างเงี้ย)" "ฟระ=ทำให้ความหมายของคำว่า วะ เบาลง"
    รู้สึกในพจนานุกรมจะไม่มีคำนี้นะครับ

ส่วนคำใหม่ฝรั่งเขาก็มีขึ้นมา ก็เหมือนเมืองไทยที่มีศัพท์ใหม่ๆขึ้นมา
    อย่าง "แอ๊บแบ๊ว" "ขำๆ" เป็นต้น

แต่ผมว่าผมไม่เคยเห็นพวกเขาจะเปลี่ยนสระเปลี่ยนตัวสะกดใหม่เหมือนบ้านเราซักที
    ตัวอย่างเช่น "จัย,จาย=ใจ" "กัล,กาน=กัน" "ฝัล,ฝาน=ฝัน" เป็นต้น
    (อันนี้ผมว่าผมมั่นใจพอควรครับ แต่ถ้ามีหลักฐานว่าเขาก็เปลี่ยนเหมือนกัน
    ฝากเอามาให้หน่อยนะครับ คือผมอยากรู้จริงๆอยากได้ความรู้ใหม่ใส่ตัว > <)
  9. M2X

M2X Active Member

EXP:
    953
    1
    38
    เอ่อ ถ้าใช้เป็นภาษาทางการก็เกินไป.....

น่าเกลียดเกิน...

คนไทยสมัยนี้ ใช้เล่นๆแล้วรู้แล้วไม่ลืมว่าของจริงเขาใช้อย่างไรก็พอว่า แต่เด็กบางคน

"ถึงกับ"

เข้าใจว่ามันเป็นการใช้อย่างถูกต้องแล้วจริงๆ "ขอเพงหน่อยเส่ะ" "จิงๆนะ" บางทีไปว่าไปเตือน มันยังบอกกันเลยว่าเอาอะไรมาก... เครียดไปไหน... -*-
  10. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    อ่านที่ Shu เค้า quote มาก็ชักเครียด...

ผมว่ารุ่นน้องคนนี้เค้ามีความคิดเป็นระบบดีนะ แต่ ego แรงไปหน่อย เชื่อความคิดตัวเองและกล้าฟันธงทั้งที่ไม่รู้จริง

รัฐบาลอังกฤษไม่รู้ตั้งกี่ยุคต้องออกมารณรงค์การใช้ภาษา เพื่ออนุรักษ์ภาษาอังกฤษแบบดั้งเดิมไม่ให้แผลงหรือเพี้ยนตามแบบอังกฤษสไตล์อเมริกัน

สภาคองเกรสออกประกาศหลายฉบับเพื่อรักษามาตรฐานของภาษาอังกฤษแบบ US เอาไว้ โดยเฉพาะการใช้คำ ตัวสะกด ศัพท์ สำนวน เพื่อให้ภาษาไม่วิบัติและเป็นไปในทิศทางเดียวกัน (อเมริกันเค้าลูกผสมนี่ครับ)

สภาไดเอ็ตของญี่ปุ่นทำแคมเปญหลายตัวออกมาเพื่ออนุรักษ์การใช้สำนวนที่ถูกต้อง เพราะเด็กชาวญี่ปุ่นใช้สำนวนไม่ค่อยจะถูก มีแสลงที่แผลงมาจากภาษาต่างชาติเยอะมาก

ฯลฯ

นี่คือเท่าที่จำได้ ถ้าต้องการตัวเลขหรือเวลาอ้างอิงที่แน่นอนเดี๋ยวจัดให้ ทั้งหมดทั้งเพที่ว่ามาก็เพื่อยืนยันว่า ไม่ใช่แค่ประเทศไทยหรอกครับที่ห่วงและหวงภาษาอันเป็นผลพวงจากวัฒนธรรมของตนเอง...
  11. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    คือน้องเค้าคงคิดว่า ภาษาไทยสามารถวิบัตได้เหมือนจาก C เป็น C++ เป็น JAVA กระมั้ง ประโยคที่จี๊ดสุดๆคือ
    "​​ถ้า​​​ภาษาที่​​​ไม่​​​เปลี่ยนแปลงนะซิครับ​​ ​​เค้า​​​เรียกว่า​​ ​​ภาษาที่ตาย​​​แล้ว​​ ​​สงสัยพวกข้างบนๆ​​ ​​อยาก​​​ให้​​​ภาษา​​​ไทยมันตายๆ​​​ไปคับ​​ ​​คนไทยมันโง่​​​ไงคับ​​ ​​บอก​​​แล้ว​​​เชื่อ​​​กัน​​​ง่ายตายห่า​​ ​​ผมจำ​​​คำ​​​พูดของอาจารย์คนหนึ่ง​​​ได้​​​แม่นเลยคับ​​ ​​เขา​​​เป็น​​​คนที่ทำ​​​ให้​​​ผม​​​ต้อง​​​เรียน​​​กับ​​​เขา​​​สองรอบ​​ "​​เสียดายที่​​​เกิดมา​​​ใน​​​ประ​​​เทศนี้​​" ​​น่า​​​เสียดายเจงๆ​​​นะคับ​​ ​​เอา​​​แต่ด่า​​​กัน"

ผมเป็นรุ่นพี่ไม่รู้สึกดีใจเลยซักนิด และอึ้งสุดจะพรรณาแล้ว...- -a
  12. l2eenai2y

EXP:
    533
    0
    0
    มีตรงนึงครับที่ข้องใจมาก

ที่อยากจะรู้คือ เขาเอาภาษาไทยไปเทียบกับภาษาอังกฤษได้ยังไงครับ.....

นั่นมันภาษาสากลใช้กันทั้งโลกนะครับ

ภาษาไทยเรา ก็มีแต่คนไทยใช้ถ้าคนไทยหันไปกระเดียดแต่คำภาษาต่างประเทศหมด

แล้วภาษาไทยมันจะเหลือหรอครับ

น่าสงสาร พ่อขุนรามคำแหง นะ

อุตส่าห์ประดิษฐ์ขึ้นมาแต่คนรุ่นหลังๆกลับจะทำให้หายไปด้วยข้ออ้างที่เอาความคิดตนเป็นใหญ่

แล้วก็นะที่ว่าภาษาไทยไปเอาของเขมรของมอญมาดัดแปลงนั้น

แล้วไอ้ภาษาอังกฤษที่ใช้เป็นสากลทั่วโลกนั้นมันก็มาจากภาษาละตินไม่ใช่หรอครับ?

ตัวคันจิของญี่ปุ่นก็เป็นตัวอักษรจีนเด๊ะๆ

ภาษาเกาหลีก็รับญี่ปุ่นกับจีนมาอีกที

-----------------------------

แล้วอีกอย่าง

เขารณรงค์ไม่ได้บอกว่าให้ใช้แต่ภาษาไทยอย่างเดียวห้ามเอาภาษาอื่นมาใช้นี่ครับ

คำทับศัพท์ภาษาอังกฤษไม่ใช่ว่าไม่ดีครับ เพราะบางคำของภาษาไทยที่แปลจากภาษาอังกฤษ

มันยาวและเรียกยากซะจนแบบ....เอ่อ นะ = =

เลยต้องเรียกเป็นคำภาษาต่างประเทศไปเพราะมันสั้นกว่า เวลาพูดก็ลื่นไหลกว่าด้วย

ปล.ส่วนที่ว่า "เสียดายที่เกิดมาในประเทศนี้" ผมอยากจะบอกว่าผมไม่เคยเสียดายครับ
    เมืองไทยไม่เหมือนเมืองไหนในโลกครับ เรามีการไหว้สวยงาม เรามีการพูดลงหางเสียงฟังแล้วสุภาพ เรามีภาษาเป็นของตัวเอง
    เรามีในหลวงเป็นพ่อของแผ่นดินครับ อันนี้เป็นสิ่งที่ภูมิใจที่สุด
  13. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ต้นไม้ที่ไม่เห็นความสำคัญของราก คงเติบโตไม่ได้ยั่งยืนหรอกค่ะ
  14. vivichan

vivichan New Member

EXP:
    88
    0
    0
    อ่านแล้วรู้สึกเค้าเขียนเข้าตัวเองนะ (ไม่รู้ตัวล่ะสิ)

"ภาษาที่ไม่เปลี่ยนแปลงนะซิครับ เค้าเรียกว่า ภาษาที่ตายแล้ว" เข้าใจผิดแล้วกระมัง
    "ภาษาที่ตายแล้ว" คือ "ภาษาที่ไม่มีคนพูด หรือ ใช้" มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าจะเปลี่ยนแปลงรึเปล่า การเปลี่ยนแปลงมันเป็นผลพวงจากลักษณะความเข้าใจทางภาษาที่แตกต่างกันของแต่ละบุคคล จะพูด ครับ หรือพูด งับ ตราบใดที่ยังพูด ภาษาไทยก็ไม่มีทางตายหรอกค่ะ ยกเว้นแต่ว่าคนไทยจะหันไปพูดภาษาต่างด้าวกันหมด ซึ่งถ้าคนไทยสมัยใหม่ไม่เข้าใจว่า งับ คับ มันวิบัติอย่างไร แล้วเห็นดีเห็นงามหลับหูหลับตาใช้ อีกหน่อยภาษาไทยก็คงได้ตายจริงๆ เพราะ มันจะกลายเป็น "ภาษาทัย" ไม่ก็ "ภาษาทาย" ไป(คาดว่า)

ความจริง เรียนมาจนระดับนี้แล้ว น่าจะแยกประสาทให้ออกนะว่า "ภาษาเขียน" กับ "ภาษาพูด" มันใช้กันคนละสถานการณ์ ต่างกาลเทศะ หรือ พูดง่ายๆ ก็คือ เป็นทางการ กับ ไม่เป็นทางการ
    เห็นอีเมล์ข้างบนแล้ว >>เคียด อ่างับ แบบว่าม่่่่ายเข้าจายอ่างับ ว่าจาเขียนจาพูดมานต่างกานงาย ไม่เหมือนกานเหย๋องับ<<
    T-T :confused: -_-; ^^;

เพราะประเทศไทยเรามีสิ่งดีๆ ที่เป็นเอกลักษณ์สวยงาม เชิดหน้าชูตามากมาย โดยเฉพาะภาษาของเราที่มีความสวยงาม ไพเราะ นุ่มนวล มีความซับซ้อนในการออกเสียง ทำให้คนไทยเราสามารถออกเสียงภาษาต่างประเทศได้ใกล้เคียงกว่าชนชาติอื่นๆ แต่ถ้าคนไทยเป็นแบบเจ้าของบทความกันหมด ก็คงน่าเสียดายจริงล่ะค่ะ เพราะเอกลักษณ์ที่ดีต่างๆ ของเราคงต้องด้อยค่าลงไปทุกเมื่อเชื่อวัน เพราะการแยกไม่ออกว่า อย่างไรคือวิบัติ อย่างไรคือวิวัฒนาการ

***ขอสนับสนุนให้กลับมาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยคนค่ะ :D
  15. hitokaji

hitokaji New Member

EXP:
    469
    0
    0
    อ่านข้อความในรีพลาย 0 แล้วน่ากลัวมากค่ะ
    นอกจากจะใช้ภาษาไทยได้น่ากลัวมากแล้วยังไม่รู้จักกาลเทศะอีกต่างหาก = ="

แต่ถ้าจะถามว่ามีไหมบริษัทที่เขาไม่ดูเรื่องภาษา เราว่ามันก็คงมีอยู่บ้างนะ อย่างเวลาไปพูดกับเพื่อนร่วมงานนี่มันคงพอจะรับได้ ( มั้ง ) แต่ถ้าไปนำเสนองานให้ลูกค้าฟังแล้วมาอ่างับๆทุกคำพูดหรือแม้แต่ในพาวเว่อพ้อยที่ใช้เสนองาน อันนี้ก็คงจะเกินไป
  16. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    อ่านโควตของพี่ Shuu แล้ว เซ็ง

อยากจะบอกว่าถ้าเราจะรักภาษาเราต้องรักถึงจิตใจของเราเลย

แล้วภาษาไทยเนี่ย มันมีมานานแล้วนะ
    จริงอยู่ที่เราไปลอกของเขมรหรือมอญมาใช้ แต่ถึงกระนั้นเราก็ยังมีเอกลักษณ์ของภาษาของเราอยู่ อย่างเสียงและรูปวรรณยุกต์น่ะ ที่ใช้กันเด่นจริงๆก็ไม่กี่ีภาษาหรอก ซึ่งภาษาไทยน่ะมันก็คือหนึ่งในนั้น (ยังมีอีกมากแต่ขอละไว้ละกัน มันเยอะ)

อยากจะบอกว่า ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เคยออกเสียงควบกล้ำไม่ชัด (ตอนนี้ค่อยชัดขึ้นบ้างแล้ว) แต่ถึงกระนั้น ผมก็พยายามที่จะออกเสียงให้ถูก จะเขียนจะพิมพ์ก็เขียนให้ถูก เพื่อที่จะอนุรักษ์ภาษาที่ดีงามเช่นนี้ไว้

รักภาษาไทยครับ.... และจะไม่สนับสนุนคนที่ใช้ภาษาวิบัติ

EDIT ผมว่า คนที่ควรเสียดายที่เกิดมาในประเทศนี้ คือคนที่ไม่รู้คุณค่าของประเทศตนเอง ภาษาตนเอง และจารีตประเพณีของประเทศตนเองมากกว่าครับ
  17. l2eenai2y

EXP:
    533
    0
    0
    ชอบอันนี้ครับ ถูกต้องเลยครับตามที่ผมคิด

ภาษาไทยมีการออกเสียงที่ยากและซับซ้อนมากทำให้ออกเสียงภาษาต่างประเทศได้ใกล้เคียงมากกว่าประเทศอื่น ตัวอย่างเช่น
    -ญี่ปุ่น ภาษาประจำชาติเป็นสระเสียงสั้นเกือบทั้งหมดทำให้ออกเสียงยาวๆไม่ค่อยได้ต้องตัดเป็นเสียงสั้นสองคำแทน
    (อย่าสงสัยว่าทำไมผมถึงยกตัวอย่างส่วนใหญ่มีแต่ ญี่ปุ่น เพราะผมรู้แค่นี้ T^T)

และชนชาติอื่นที่ออกเสียงภาษาบ้านเราได้อย่างใกล้เคียงกับเจ้าถิ่นก็มีน้อยมาก
    (แต่รู้สึกเพื่อนบ้าน อย่าง ลาว เขมร พูดได้ใกล้จนเกือบจะเหมือนเจ้าของภาษา นะ)

----------

ที่ชอบมากคือ "อย่างไรคือวิบัติ อย่างไรคือวิวัฒนาการ" ครับ
  18. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    0
    0
    เจ้าของบล็อกนั้นเค้าไม่แน่จริงค่ะ... ไม่ยอมเปิดรับคอมเม้นท์... คือ... เราก็คิดเอาว่าเค้าก็แค่อยากทำตัวขวางโลกเรียกร้องความสนใจ... ล่ะมั้ง???
  19. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    พูดตรงๆ ผมเองก็เคยใช้ภาษาวิบัติพวกนี้นะครับ แต่ก็ไม่ถึงขั้นใช้อย่างรุนแรงจนทำให้สื่อสารกันไม่รู้เรื่องอะไร และสถานที่ที่ใช้ก็มีแต่ในเน็ตนี่แหละครับ เพราะด้วยสาเหตุที่ว่า มันพิมพ์ง่ายและเป็นความเคยชิน ก็เลยคิดว่า พิมพ์ๆไปเหอะ พอให้คนอื่นรู้เรื่อง
    และอีกอย่าง เวลาจะพิมพ์คำที่มันเป็นภาษาพูดเนี่ย มันก็พิมพ์ยากเหมือนกันนะครับ อย่างเช่นคำว่า เฮ้ย !! เนี่ย บางทีก็พิมพ์เป็น เห้ย บ้าง (คำอื่นก็มีนะ แต่คิดไม่ออก)
    แล้วก็คำจำพวก กู มึง อะไรแบบนี้ (ขอโทษนะครับ ไม่ว่าอะไรหรอกเนอะ แค่ยกตัวอย่าง) ผมเชื่อว่าหลายคนคงใช้พูดกับเพื่อนที่สนิทกันมาก แต่ว่า เวลาจะพิมพ์ลงในเน็ตเนี่ย สมมติเราเล่น MSN กับเพื่อน ถ้าพิมพ์ "กู" ลงไปเลย มันเหมือนกับว่า เราไม่ค่อยมีมารยาททาง MSN ซักเท่าไหร่ หรือว่าบางที่พ่อแม่เพื่อนมาเห็น ก็อาจจะว่าเราได้ ก็เลยต้องแผลงๆเป็น กรู บ้าง เป็น เมิง บ้าง (หรือแม้แต่ กุ) เพื่อให้ลดความหยาบคายลง อย่างน้อยถ้าแม่เพื่อนมาอ่าน อาจจะอ่านว่า กะ-รู ก็ได้ (ลดความหยาบคายลงได้จริงๆนะครับ มันเป็นผลทางจิตวิทยา ผมพูดจริงๆนะเนี่ย -*-)

แต่ก็เหมือนอย่างที่พี่เจว่า มันอยู่ที่กาลเทศะมากกว่า ถึงผมจะใช้ภาษาวิบัติในเน็ต แต่ผมก็ไม่เคยเอาไปใช้ในชีวิตจริงเลยแม้แต่ครั้งเดียว สาบานได้

แต่ ตั้งแต่มาอยู่ AF ผมก็ไม่เคยใช้ภาษาวิบัติอีกเลยนะ เหอๆ อาจจะเป็นเพราะ สิ่งแวดล้อมพาไป :555: (อาจจะมีหลุดบ้างบางครั้งแบบไม่ได้ตั้งใจเพราะความเคยชิน)
  20. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    เจ้าของบล็อกนั่น มีรุ่นน้องมาปกป้องเชิงทำนองว่า "~เค้าแค่บ่นตามมุมมองเค้า เป็นความเห็นส่วนตัว"
    "พี่ชอบพรรคการเมืองก็เรื่องของพี่ เรารับความเห็นต่างกันไม่ได้เหรอคะ"

แน่ะ....การเมืองเกี่ยวอะไร= ='' ประเด็นมันเรื่องการอ้างเหตุผลเรื่องภาษาวิบัติไม่สมเหตุผลใช่หรือไม่ แล้วทำไมจะต้้องรับความเห้นที่มันผิดเห็นๆด้วยล่ะ
    อึ้งสุดๆ นี่หรือ Generation Y ที่จะมาพัฒนาประเทศ...
    เสียใจครับที่ความหวังดีของเรากลายเป็นเราทำผิด
  21. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    ู^
    ^
    กรรม!!! สงสัยจะคนละอุดมการณ์ แล้วเอามาโยงเป็นเรื่องเดียวกัน ทำไปได้นะคนเรา ^^;

ปล.คนเราหวังดีแต่ใช่ว่าคนอื่นจะมองว่ามันดีค่ะ เรื่องแบบนี้ต้องทำใจน้อ
  22. l2eenai2y

EXP:
    533
    0
    0
    ขอโทษครับ....

พิมพ์หลุดไป เนื่องจากรีบพิมพ์พอสมควรครับ

มีการพิมพ์ "ถึง" เป็น "ถึก" อีกด้วยแน่ะ - -*

อ้า.. วิวัฒนาการ !! ผมสะกดไม่ถูกครับ ขอโทษอีกรอบครับ = =

ขอบคุณที่ป้ายขาวให้นะครับ

อีดิธแล้วนะครับ ...
  23. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ว่าแต่ภาษาที่ตายแล้ว มันเป็นภาษาแบบไหนกันแน่น่ะครับ?
    พวกภาษาฟาโร่ห์นี่นับด้วยรึป่าวครับ?

เข้าเรื่องดีกว่า
    ทางการหรือไม่ทางการ มีกาละเทศะหรือไม่มีกาละเทศะ ทั้งนี้คงต้องดูด้วยว่ามันเหมาะสมกันไหม
    ถ้าคุยหยอกๆล้อๆกัน วิบัติแบบไหนก็ตามสบายนะ (สำหรับผมถ้าเป็นคนรู้จัก ก็ไม่ถือสาแน่ๆ แต่ถ้าคนไม่รู้จัก จู่ๆมาวิบัติใส่ อันนี้ผมก็มีสิทธิ์ที่จะไม่โต้ตอบคำถามใดๆกลับไปเช่นกัน)

ขนาดแค่คำว่า "นาย" คำเดียว สำหรับผมแล้วความรู้สึกคำๆนี้ ไม่ได้เชิงขอร้องหรือขอความช่วยเหลือ แต่เหมือนจะสั่งแบบเชิงบังคับเสียมากกว่า วันก่อนเจอแบบนี้ผมไม่ทักตอบไปหลายครั้งเลยละ

ในส่วนของรุ่นน้องของ Shuu นี่ สำหรับผม ถึงจะบอกว่าต่างคนต่างความคิด แต่ มันผิดด้วยหรือที่คนรณรงค์ต้องเป็นคนทำให้ถูกต้องเสมอไป อย่างที่เขาบอกๆกัน ผิดเป็นครู แต่ถ้าผิดซ้ำๆซากๆนี่ อาจจะเป็นอย่างอื่นแทนก็ได้
    ว่าแต่ ทำไมคำพูดมันดูแรงกันจังแฮะ - -"

ปล. เปล่า >> ป่าว แปลก จะพิมพ์เปล่าแต่มันชินมือกับคำว่า ป่าว แทน อยากจะบอกว่า ไอ้ความเคยชินนี่แหละ เป็นสิ่งที่น่ากลัวที่สุดแล้วล่ะ
  24. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ไอ้หยา....จดหมายทางการแท้ๆ เลยนะเนี่ย =A=""

คุมิกว่าจะส่งจดหมายสมัครงานไปสนพ. ได้ก็อ่านทวนแล้วซ้ำอีกตั้งหลายรอบแนะ

รายนี้กล้ามาก...ครั้งเดียวแล้วกดปรืดเลยสินะ....

....วิศวะฯ ไม่สนใจคะแนนภาษาไทยหรอกมั้ง?
  25. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    เสื่อมจริงๆ

Share This Page