Zelda-The Minish Cap ติดอีกแล้วหล่ะค่ะ orz

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย XErnasa, 23 กุมภาพันธ์ 2008.

1. XErnasa

XErnasa New Member

EXP:
    22
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    สวัสดีค่ะ

อีดิทค่ะ : รอบที่สองแล้วค่ะ
    คือ...เรื่องมันมีอยู่ว่า ตอนนี้ได้ไคน์สโตน(เรียกถูกไหมนี่!) สีเหลืองจากวิญญาณพระราชาที่สุสานหลวงแล้วค่ะ
    แล้วจากบทสรุปเขาบอกว่าให้ไปที่น้ำตกแล้วต่อไคน์สโตนสีเหลืองนี้กับตาหินที่หน้าปากถ้ำน่ะค่ะ
    แต่ เซหาตาหินนั้นไม่เจออ่ะค่ะ ไม่ทราบด้วยซ้ำว่าถ้าหินไหน ?
    คือพอเข้าไปแผนที่น้ำตกแล้วก็เจออยู่ถ้ำนึงหล่ะค่ะ แต่เข้าไปก็เก็บสมบัติแล้วก็ไม่มีอะไรอีก ตาหินที่บทสรุปว่าก็ไม่เห็น
    จะสงสัยก็แต่ ทางน้ำที่ว่ายผ่านมีน้ำตกอยู่แล้วบนน้ำตกนั้นเป็นแอ่งน้ำที่มีถ้ำอยู่น่ะค่ะ
    เซคิดว่าน่าจะเป็นถ้านั้น แต่ เซขึ้นน้ำตกหรือหาทางขึ้นไปทางนั้นไม่เจอเลยค่ะ

พอจะทราบไหมคะว่าเซต้องเอาไคน์สโตนนี้ไปต่อกับตาหินที่ถ้าไหน ? หรือ ต่อกับอะไรกันแน่ ?
    รบกวนอีกรอบนะคะ
    หากไม่เข้าใจรายละเอียดที่เซเล่นถึงแล้วนักก็บอกนะคะ อาจนำภาพมาประกอบ แหะแหะ

(ของเก่าค่ะ)
    เซคิดว่าหลายคนคงเคยเล่น The Legend of Zelda - The Minish Cap กันแล้วนะคะ หรืออาจมีบางท่านที่ไม่เคยเล่นก็ เซคิดว่าน้อยนะคะ =w=* จึงอยากถามที่ท่านเคยเล่นจบน่ะค่ะ รบกวนตอบหน่อยนะคะ

ตอนนี้เซเพิ่งเริ่มเล่นเกมส์นี้ค่ะ ก็เล่นไปจนถึงดันเจี้ยนที่ต้องเก็บหินธาตุน้ำแล้ว แต่ไปต่อไม่ได้ค่ะ คือ จากห้องบอสไปทางขวา ไปตามทางเรื่อยเรื่อยก็ไปเจอห้องเล็กเล็กที่มีมอนสเตอร์เป็นลูกไปยาวยาวเข้าน่ะค่ะ แล้วก็ประตูที่ไปต่อไปได้อีกบาน

เซเลยคิดว่าคงต้องปราบมอนสเตอร์ตัวนี้ซะก่อน ทีนี้ ปัญหาก็อยู่ตรงนี้หล่ะค่ะ คือเซปราบมันไม่ได้ ทำอย่างไรก็ไม่ได้ ใช้อาวุธทุกชนิดแล้ว (รวมถึงเอาน้ำใส่ขวดมาเทรดมันแล้วค่ะ...) หรือ ความจริงแล้วเซเข้าใจผิดคะ ? จริงแล้วต้องทำอย่างอื่นถึงจะเปิดประตูบานนั้นได้ ?

ใครทราบก็ ช่วยเซด้วยนะคะ ผ่านมาหลายวันแล้ว กูเกิลก็ลองแล้ว แต่สกิลการใช้คำหาของเซมันก่อนเหลือเกิน หาไม่เจอเลยค่ะ T T

ขอความกรุณา/รบกวน ด้วยค่ะ V.V

ปล. ถ้าเป็นบทสรุป ช่วยที่เซติดนี่ ในบทสรุปไม่ได้พูดถึงไว้เลยค่ะ แค่บอกให้เดินผ่านผ่านไปเท่านั้นเองค่ะ ฮือ~ TT^TT
  2. tabea

tabea Member

EXP:
    200
    0
    16
    Re: ใครเล่น Zelda-The Minish Cap จบแล้วบ้างค่ะ

อือ...ไม่ได้เล่นนานแล้วนะ

ถ้าตัวนั้นมันใช่ตัวที่ตีหัวแล้วมีหัวใจที่หางก็ตีหัวให้หัวใจมันออกมาก่อนนะ

แต่ดันเจี้ยนน้ำนี่มันอาจให้จุดไฟที่แท่นตรงนั้นให้ครบประตูถึงจะเปิดก็มีนะครับ
  3. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    Re: ใครเล่น Zelda-The Minish Cap จบแล้วบ้างค่ะ

ไม่ทราบดูบทสรุปที่เว็บนี้ยังครับ

http://gamedee.icspace.net/special/zelda11/home.html

ผมเองก็เล่นจบมาเมื่อนานมากแล้ว ปัจจุบันมัวแต่เ่ล่นเคนชิโร่ds ช่วยบอกที ดันเจี้ยนที่เท่าไร

เดี๋ยวจะไปคุ้ยหนังสือบทสรุปมาให้ครับ
  4. XErnasa

EXP:
    22
    0
    0

ถึง tabea : ถ้าเป็นหนอนตัวฟ้าฟ้าที่ตีหัวแล้วมีหัวใจที่หางน่ะ เซปราบแล้วค่ะ แล้วก็ไม่ใช่ตัวนั้นด้วย แล้วในห้องนั้นที่เซติดก็ไม่มีที่ให้จุดไปด้วยค่ะ มีแค่บล็อกหินอยู่...

ถึง Nintendo Club : เซใช้เวบนั้นหล่ะค่ะเป็นบทสรุปในการเล่น แต่ช่วงที่เซติด ในบทสรุปนั้นเขาบอกแค่ว่าเดินไปจนสุดทางจนเปิดช่องส่องแสงได้ ไม่ได้บอกเรื่องราวระหว่างทางเลยค่ะ

เลยคิดว่า เอาภาพห้องที่เซติดมาให้ดูเลยดีกว่า เหอเหอ (น่าจะทำแต่แรกนะเนี่ย =w=" )

ห้องนี้ค่ะ >> [​IMG] ส่วนนี่ตำแหน่งในแผนที่ >> [​IMG]

ใครทราบช่วยตอบด้วยนะค้า~ อยากไปต่อแล้ว~ :waaa:
  5. hunter

hunter New Member

EXP:
    10
    0
    1

ไม่ได้เล่นน้านนาน...
    น่าจะ ดันหินอันขวาบนขึ้นหนึ่งช่อง นะครับ
  6. tabea

EXP:
    200
    0
    16

อือ..ใช่แล้วครับหินพวกนี้บางอันดันได้นะ
  7. XErnasa

EXP:
    22
    0
    0

...(เอาหัวโขกกำแพงหนึ่งที)

ขอบคุณค่ะ ...ใช่แล้วค่ะ ต้องดันหินจริงจริงด้วย...
    เซก็มัวแต่มั่นใจกับการปราบมอนสเตอร์เลยไม่ได้ดูอย่างอื่นเลย...ทั้งที่ ในภาพเขาก็ให้คำใบ้มาแล้วแท้แท้...

กำลังมุ่งหน้าต่อไปค่ะ ตอนนี้ก็ไปถึงสุสานหลวงแล้ว

ขอบคุณทุกคนที่ตอบอีกครั้งนะคะ หากมีปัญหาอะไรอีกเซจะมาถามอีกนะคะ (แหะแหะ)

v
    v
    ถึง Zieghart : ...ช่วงแรกก็ไม่คิดหรอกค่ะ ก่ะว่าเล่นให้จบจบสักทีเถอะ เพราะเคยเล่นค้างไปเมื่อปีกว่าที่แล้ว พอเล่นได้เลยอยากรีบรีบจบน่ะค่ะ แต่มาคิดดู หลังหลังก็ชักจะ...เออ... น่าจดไว้จริงจริงหล่ะค่ะว่าเล่นไปกับใครแล้วบ้าง... โอ้แม่เจ้า มึนจริงจริง แค่คนไม่เท่าไหร่นะ นี่รวมพวกภูติแล้วก็สัตว์ด้วย... คิดว่าเอาไว้รอบสองอาจมีจดค่ะ ตอนนี้ เอาให้จบก่อนเถอะ =w=*

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ ^-^
  8. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0

แนะนำครับ เกี่ยวกับ Kinstone (ชื่อนี่ใช่ป่ะ?)

จดๆไว้ด้วยนะครับ ว่าคนไหนอยู่ตรงไหน เพราะตอนหลัง ถ้าจะเก็บให้ครบทุกคน ผมเสียเวลาหาอยู่นานนนนนมากจริงๆ

บางคนก็ Fuse ได้หลายรอบด้วยล่ะ ^^"
  9. tabea

EXP:
    200
    0
    16
    ต่อหินหรอครับ หินนี้รู้สึกจะอยู่ขวางปากถ้ำเลยนะ

ก้อนใหญ่ออกนะ -*-

ทางขึ้น หรอ รู้สึกจะขึ้นทางอ้อมๆนะ (เอารูปมาด้วยก็ดีนะครับ)

รู้สึกจะเป็นแผนที่ ข้างประสาทมั้ง?(มั้งนะครับ)

ผมเล่นเกมนี้แบบไม่ใช้บทสรุปอะนะ (มั่วสดเลย)

บางที่ย่อยๆเลยไม่ได้เข้าไปดู (หาที่ประกบหินไม่เจอแล้ว -*-)

ก็เลยอาจรู้ไม่หมดนะครับ
  10. nintendo

nintendo นักข่าว

EXP:
    139
    0
    0
    จุดที่ให้ต่อคินสโตนทองก็คือจุดในภาพนี้ครับ

จะเห็นว่าประตูหินมันเลื่อนเปิดไปแล้วใช่ไหมครับ ก่อนหน้านั้นเราต้องไปต่อคินสโตนกับหินมันครับ แล้วมันจะเปิด หลังจากนั้นก็ปีนขึ้นไปเรื่อยๆ

จนถึงพายุด้านบนที่จะพัดเราขึ้นสู้เขตเมฆ แล้วเราก็ยังต้องตามต่อคินสโตนทองอีก 5 อัน เพื่อให้มีพายุพัดพาเราไปสู้ตำหนักเหนือเมฆอีกทีครับ

ปล.เพราะกระทู้คุณเลยทำให้ผมกลับมาเล่นเกมนี้อีกครั้งด้วยความคิดถึง สนุกดีจริงๆ ตอนนี้ถึงดันเจี้ยนเหนือเมฆแล้ว ในภาพนี้ลงมาถ่าย

ภาพให้ดูกันงงครับ

Edit : ลืมไปครับ ทางเข้าให้เข้าจากแผนที่ก่อนเข้าปราสาทไฮรัลนะครับ ไปทางมุมขวาบนเจอหินใช้ระเบิดระเบิดแล้วก็เดินทะลุไป ให้เข้าจาก

ทางนี้ เพราะถ้าเข้าจากทางขึ้นเนินข้างฟาร์มลอนลอน (ใช้คถาแพ็คซี่ใส่หลุมแล้วเด้งขึ้นเนินไป) มันจะโผล่ตรงส่วนล่างของน้ำตกครับ

[​IMG] ทางเข้าที่ผิด (ใช้คถาแพ็คซี่ใส่หลุมแล้วเด้งขึ้นเนินไป)

[​IMG] ทางเข้าที่ถูก (ข้างทางเข้าปราสาทด้านขวา ในภาพจะเห็นรอยของก้อนหินที่ระเบิดไปแล้ว แล้วเดินเข้าทางนี้จะเจอจุดต่อที่ว่าครับ)
  11. tabea

EXP:
    200
    0
    16
    ป่านนี้คงเคลียแล้วมั้ง....

ไหนๆก็ไหนๆ ก็ถามหน่อยว่า เกมนี้ภาคหน้ากาก(The Legend of Zelda Majora's Mask)

ตรงธนูแสง เก็บที่ไหน? ยังไง?

เป่าเอาหุ่นทับ 3 ตัว ตัวเองยืนอีกตัว ประตูถึงเปิด(ในดันเจี้ยนสุดท้ายตอนแรกที่ยังไม่กลับหัว)

เดินออกจากแท่น-----> ประตูปิดอะครับ

ช่วยหน่อย....

Share This Page