งาน 3D animation ชิ้นแรก(ที่ทำจนจบ) ของผมครับ ขอคำชีแนะด้วย

กระทู้จากหมวด 'Gallery' โดย cdaz, 25 กุมภาพันธ์ 2008.

1. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    [youtube]nf0vrWkywnc[/youtube]

ถ้าให้ติดตัวเองตอนนี้คงเป็นเรื่องกระดูก เพราะขยับท่าทางได้น่าเกลียดมาก ใครมีคำแนะนำ ติชมได้เลยครับ
  2. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    อ่า จะว่าไงดีล่ะ ยังไม่ได้เรียน3d เลยไม่กล้าจะคอมเม้นอะไร เพราะรู้ว่ายาก

ชอบช่วงตั้งแต่ ตัวร้ายโผล่มาจนถึงฉากสู้นะคะ sound มันส์ดี ^^
    นางฟ้า ปากทะลุนะคะ แหะๆ แอบเห็น

ฉากจบ ตอนป้ายหมุน น่ารักดีค่ะ เป็นกิมมิค^^
  3. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เท่าที่ดู ผมว่า็เยี่ยมแล้วล่ะครับ ตัวละครแต่ละตัวน่ารักนะเนี่ย
  4. identity

identity Active Member

EXP:
    580
    0
    36
    มีที่ตินิดเดียวครับ ผู้หญิงกล้ามใหญ่กับผิวเข้มเกินไป
  5. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    ชอบตัวละครกับเพลงจังเลยครับ น่ารักดี
  6. wazarurei

wazarurei Member

EXP:
    31
    0
    6
    ดีมากแล้วครับ สงสัยจะไม่ได้ render แบบ 2-sided สินะครับ ปากกับตาถึงทะลุ

แล้วก็เพลง canon เพราะดีครับชอบๆ ^^
    ใช้โปแกรมอะไรเหรอครับ maya หรือ max
  7. majixian

majixian New Member

EXP:
    47
    0
    0
    เรายังทำ3dไม่เป็นเลย
    -เท่าที่ดูเราว่าทำเก่งมากเลย
    แต่ผู้หญิงผมสีเหลืองนี่หน้าตาน่ากัวไปนิดหนึ่ง
    ละก็ชอบเพลงประกอบมากเลย เลือกได้เหมาะดี
    ทำตัวละครน่ารักดี
  8. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ ใส่ distance blur ด้วยท่าทางจะเรนเดอร์นาน ^^;
  9. Niking

Niking Member

EXP:
    322
    0
    16
    งาน 3D animationงานแรกผมทำแพคแมนขยับไปมา เน่าเละ -.-'' แต่พอมาได้มาดูงานนี้ ....

O.O!!...

เจ๋งไปเลยครับ ไม่เหมือนงานครั้งแรกเลย
  10. Juno

Juno New Member

EXP:
    52
    0
    0
    ดูแล้วเห็นถึงความพยายามดีค่ะ ทั้งหมดนี้ใช้เวลาทำนานเท่าไหร่ค่ะ

ชอบ effect เวทย์ที่ยิงใส่กันค่ะ ดูรุนแรงและมีพลังดี ฉากวิวก็ทำได้สวยดีค่ะ

จุดด้อยที่เห็นขัดๆก็อย่างที่ตัว จขกท.บอกเองคือ rig กะ animation แล้วก็...ส่วนตัวเราดูแล้วยังไม่ค่อยเก็ตเนื้อเรื่องว่ามันเป้นยังไงมายังไงอ่ะ - -; แอบงงๆว่าจู่ๆมันมาสู้กันได้ไง ยิงพลังกันเสร็จก็หายไปเลย
  11. AvalancheZ

AvalancheZ Member

EXP:
    52
    0
    6
    ชิ้นแรกทำออกมาได้แบบนี้ถือว่าเยี่ยมเลยครับ เลือกใช้ texture ได้ดีครับ มุมกล้องก็ใช้ได้ ความตั้งใจและพยายามดีทีเดียว ที่แก้ไขก็คงเป็นเรื่อง model เรื่องการเคลื่อนไหว และการจัดแสงครับ ซึ่งพวกนี้ยังพัฒนาได้อีกเยอะครับ สู้ๆ ละเอามาลงให้ชมกันอีกนะครับ

ปล. เล่นโปรแกรมอะไรหรอครับ
    ปล2. ทำนานไหมเอ่ย
  12. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ชอบฉากยิงเวทย์ครับ

ไม่กล้าคอมเมนต์ เพราะทำไม่เป็น = =
  13. weerapan

weerapan New Member

EXP:
    7
    0
    0
    ทำ animation นั้นยากลำบากมากครับ โดยเฉพาะทำคนเดียว เป็นกำลังใจให้ทำงานดีๆออกมาอีกครับ
  14. natchi

natchi New Member

EXP:
    27
    0
    0
    ไม่มีความรู้ทางด้านนี้ ขอคอมเมนท์ในฐานะผู้ชมแล้วกันนะคะ ^^
    ตัวละคร ฉาก ทำออกมาได้ดีค่ะ สีสันสวยงามมาก ตัวละครก็น่ารัก (แต่นางฟ้าน่ากลัวไปนิดนึง) ที่ยังดูขัดๆ คงจะเป็นท่าทางการเคลื่อนไหวมังคะ อย่างอื่นดีแล้วค่ะ ^^ ทำเก่งมากๆเลย ชอบฉากสู้ แล้วก็เพลงประกอบทั้งเรื่อง ^^
  15. Agleam

Agleam Member

EXP:
    246
    11
    18
    slow motion ทั้งเรื่องเลยอะคับ การ animate คงวิจารณ์อะไรมากไม่ได้เพราะมันต้องใช้การฝึกฝน
    เวลาเดินเท้าแทบไม่ติดพื้นเลย ตอนที่ผู้หญิงหายไปอยู่ดี ๆ พระเอกกระโดดอยู่กับที่ทำไมไม่รู้ มารู้ตอนตัด shot ต่อไปว่านั่นคือท่าเดินจนหายลับไป ลองหัดทำ walk cycle ดูอีกนะคับ
    รู้สึกว่าจะใช้ IK ขยับแขน แต่ลืม animate pole vector นะคับ
    กล้องมักจะเอียงโดยไม่มีสาเหตุอันสมควร คือถ้าเป็นภาพ 2D มันก็เท่ห์ดีหรอก แต่เวลาเป็นหนังแล้วมันจะเท่ห์ทุก shot ไม่ได้ shot ที่ไม่มีอารมณ์อะไรมากมายก็นิ่ง ๆ ช้า ๆ ก็พอ
    กล้องข้าม line บ่อย ถ้าให้สรุปทฤษฎีนี้ก็คือ ตัวละครอยู่ฝั่งไหนของจอก็อยู่ฝั่งนั้นให้ตลอด เช่นพระเอกยิงพลังหันไปทางขวา มีบาง shot ดันโผล่มาหันไปทางซ้าย
    การเคลื่อนไหวที่ต้องการให้คนดูเห็น กล้องต้องจับชัด ๆ นะครับ คือตอนป้ายหมุนน่ะ แทบไม่ได้สนใจเลยเพราะมันไกลมาก ถ้าเอาเป็นกล้องมาตรงมุมจบก่อนแล้วป้ายค่อยกลับหัวจะชัดขึ้นนะ

จบการบรรยาย
  16. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    0
    0
    งามค่ะ ถึงจะมีกล้ามนิดนึง แต่ไม่เป็นไร สมัยนี้ นิยมสาวพลัง K =[]=!
  17. Lucaz

Lucaz New Member

EXP:
    115
    0
    0
    เรนเดอร์สวยครับ เรื่องเอฟเฟคนี่ยอดเยี่ยมมากครับ มุมกล้องก็ค้อนข้างจะลงตัว จะมีปัญหาอยู่ที่อนิเมดกับปัญหาโมเดลเล็กๆน้อยๆ
    เนื้อเรื่องรวบรัดแต่ไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่ครับ อื่มม ถ้าดูโดยรวมจะรู้สึกว่าหนังจะเนิบๆไปครับ คือคุณคีเฟรมเวลาเท่าๆกันเกินไปครับ
    ผมก็หัดทำอนิเมชั่นอยู่เหมือนกันครับ ขอวิจารณ์แบบตรงๆกันเลยนะเพราะอยากให้นำไปพัฒนางานให้ดีขึ้นครับ จะรอดูผลงานชิ้นต่อไปครับผม

ว่าแต่เอฟเฟคนี่มันสวยสุดสวยไปเลยอ่ะครับ ผมอยากทราบว่าคุณใช้โปรแกรมอาไรทำเอฟเฟคครับ ผมมีปัญหาเรื่องเอฟเฟคนี่แหละผมทำไมเป็น
  18. Gunfinal

Gunfinal Member

EXP:
    152
    0
    16
    งามค่ะงาม แต่ก็ไม่กล้าคอมเม้นต์อะไรเพระว่าทำไมเป็นเหมือนกัน^^"
  19. thanadov

thanadov New Member

EXP:
    5
    0
    0
    ทำได้เป็นเรื่อเป็นราวขนาดนี้ถือว่าเยี่ยมเลยครับ

งานต่อไปต้องดีวก่างานแรกแน่นอน
  20. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    ขอบคุณมากครับสำหรับทุกคำแนะนำ
    แวะลงเฉลยละกัน

Particle Ilussion ครับเป็นโปรแกรมเอฟเฟคท์ที่ใช้ง่ายมากๆ ผลงานของโปรแกรมตัวนี้ในไทยก็... หนังกำลังภายในบางเรื่อง หนังจักรๆ วงๆ ของช่องเจ็ดตอนเช้า อ่ะครับ
  21. tasaki13

tasaki13 New Member

EXP:
    71
    0
    0
    ทำสวยดีครับ ผู้หญิงกล้ามใหญ่ จริงๆ -..- ขอให้เรื่องต่อไปออกมาอีกนะครับ จะติดตาม ^00^ /
  22. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    น่ารักมากเลย อยากทำเป็นมั่งจังเลย ^^;

Share This Page