<สงสัย>เคยสังเกตุกันมั้ยครับว่าวันวาเลนไทน์เนี่ย...

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dopkung, 27 กุมภาพันธ์ 2008.

1. dopkung

dopkung Active Member

EXP:
    753
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    เคยสังเกตุกันมั้ยครับว่าวันวาเลนไทน์เนี่ย...
    จะไม่นิยมอวยพร หรือ ให้ของขวัญล่วงหน้า/ย้อนหลัง
    ในขณะที่วันสำคัญอื่นๆ เช่น วันเกิด ปีใหม่ ฯลฯ สามารถ
    ให้กันล่วงหน้า/ย้อนหลังกันเป็นอาทิตย์ บางทีก็ครึ่งเดือน - -"
    แต่วันวาเลนไทน์นี่แค่วันเดียวยังไม่มีการล่วงหน้า/ย้อนหลังเลย
    เลยอยากทราบครับว่ามีเหตุผลอะไรรึเปล่า

-------------------------------------------------

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ :china:
  2. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ผมว่า จริงๆ แล้วมันไม่มีเหตุผลหรอกนะครับ
    เป็นเพียงค่านิยมส่วนตัวของแต่ละบุคคลซะมากกว่า

อย่างที่ผมให้เนี่ย ผมก็ให้ก่อนวันวาเลนไทน์นะ เพราะวันวาเลนไทน์นั้นไม่สะดวก + ไม่มีโอกาส

ส่วนหนึ่งไม่ค่อยคิดอะไรมากกับวาเลนไทน์อยู่แล้วครับ เพราะไม่จำเป็นว่าบอกรักหรือบอกชอบกันวันนั้นแล้วจะสมหวัง
    ไม่จำเป็นที่ว่าวันวาเลนไทน์คือวันแห่งความรัก แล้วจะต้องให้ความรักแก่กันในวันเดียว
    ถ้าไม่มีนักบุญวาเลนไทน์ วันวาเลนไทน์นี้ก็ไม่เกิดมาหรอกครับ

ทุกๆ วันเป็นวันแห่งความรักได้

สำหรับค่านิยมอย่างที่กล่าวมานั้น ก็อาจจะเป็น "คิดว่าให้วันวาเลนไทน์แล้วจะดี จะเหมาะสม" หรืออะไรอย่างนี้ก็เป็นได้ครับ (อันนี้ไม่ทราบ เพราะแทบไม่เคยถืออะไรมากมายเรื่องวันวาเลนไทน์ โดยส่วนตัววันวาเลนไทน์ผมนึกถึงนักบุญวาเลนไทน์มากกว่า เพราะท่านคือผู้ที่ทำให้มีวันนั้นจริงๆ)

ส่วนเรื่องวันเกิดนั้น สำหรับคนที่ผมชอบ ผมให้เธอตรงวัน ไม่มีการให้ก่อนหรือให้ย้อนหลังน่ะครับ
    เพราะผมคิดว่า วันเกิด/วันคล้ายวันเกิด เป็นวันที่เธอเกิด ถ้าไม่มีวันนี้. . .ก็คงไม่มีเธอ .... (อ้วก =w='')
    ยกเว้นว่าจะมีสาเหตุจำเป็นจริงๆ แบบที่ดิ้นรนไม่ได้แล้ว เลยต้องให้ก่อน/ให้ย้อนหลัง

อ้อ...เรื่องที่ผมสังเกตเลยคือ
    วันวาเลนไทน์คือวันแห่งความรัก คนส่วนใหญ่ก็ยึดติดอะไรกับวันวันนี้มาก
    แล้ววันมาฆบูชา ซึ่งก็คือวันแห่งความรักอีกวันหนึ่งเ่ช่นกัน. . .กลับไม่ค่อยมีใครสนใจแฮะ - -''
    เคยมีคนเปรียบไว้ว่า วันวาเลนไทน์คือวันแห่งความรักของชาวคริสต์ แล้ววันมาฆบูชาคือวันแห่งความรักของชาวพุทธ. . .

ทุกอย่างล้วนเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้ามีอะไรทำให้ไม่ชอบใจต้องขออภัย

ปล. สังเกตุ ----> สังเกต ครับ =w=''
  3. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ผมต้องส่งของทางไกลน่ะครับ ก็ เลือกให้ของถึงก่อนดีกว่าัครับ ไม่งั้นพอถึงวันวาเลนไทน์จริงๆ มัน บอกอะไรอีกฝ่ายได้ไม่เต็มปากเท่าไหร่ ถ้าของยังไม่ถึงมันเหมือนไม่ได้ให้อะไรเลยอะครับ
  4. gomora

gomora Board Protector

EXP:
    726
    0
    0
    มองในอีกแง่ สำหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลาให้กัน จะด้วยอะไรก็ตามแต่

วันนี้ มันก็เหมือนเครื่องเตือนใจ ให้เรา อย่าลืม ที่จะมีเวลาให้กันและกัน นะ :D
  5. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ไม่เห็นจะมีวันไหนที่ให้ของย้อนหลังไม่ได้นี่ครับ

เพียงแต่ความรู้สึกอาจจะแตกต่างไปแค่นั้นเอง

เหมือนวันเกิดเรามีเพื่อนเอาของขวัญมาให้ถึงบ้าน พร้อมคำอวยพร

กับผ่านไป 3 วัน มีของขวัญส่งมา จ่าหน้าเป็นชื่อเพื่อน แต่ไม่มีการ์ดใดๆ

เราทำให้วันทุกวันเป็นวันพิเศษได้ครับ : )

ป.ล. วันเผาพะยูนแห่งชาติก็น่าสนใจ...
  6. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88
    คุณ Aloha Gomora พูดได้โดนใจอย่างแรง
    สมกับที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะครับ (ฮา)
    เพราะฉะนั้นเรามาเอาใจใส่คนใกล้วตัวให้มากขี้นกันดีกว่าครับ
  7. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    0
    0
    รักกันไว้ทุกวันล่ะครับ แต่ก็เลือกบางวันให้พิเศษกว่ามุกวัน
    ความรักจะได้ไม่น่าเบื่อไง
  8. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    อืม~ จริงๆล่วงหน้า ย้อนหลัง มันก็ให้ความรู้สึกไม่เหมือนวันนั้น อยู่เหมือนกันนะ
    ไม่รู้สิ ผู้หญิง มักมีเรื่องเล็กๆ น้อยๆ คิดจุกจิก อยู่แล้วล่ะ

แต่ต่างกันมากมั๊ย ก็ไม่มากหรอกในเชิงรวมๆ ...

แต่มันต่างกันตรงที่ ใครสักคน ได้พยายามอะไรบางอย่าง
    อาจจะเลื่อนนิดนี่หน่อย เร่งงานให้เสร็จ ตื่นให้เช้าขึ้น กลับบ้านช้าลง
    เพื่อให้มันได้ exact!วันนั้น เพื่อเราน่ะ : )

สรุป: ไม่เสียใจหรือน้อยใจ ที่ไม่ใช่วันนั้น พอดีเป๊ะ ....แต่ถ้าได้ จะดีใจเป็นพิเศษ
    แหะๆ เด็กไปมั้ยหว่า...ความคิด >_<"
  9. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    มันเกี่ยวกับความรู้สึกน่ะครับ rep. บนๆ อธิบายไปก็พอเข้าใจแล้วมั้ง

ปล. สังเกต ไม่มี สระอุ (สังเกตุ) นะครับ
  10. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    ไม่มีจริงเหรอครับ?

ยังไงมันก็ ขึ้นป้ายว่าเป็นวันแห่ง "ความรัก" นี่นะครับ ถ้าคุณรู้ว่ามีคนชอบคุณอยู่ มันก็คงอดหวังลึกๆ ไม่ได้นะว่าอยากให้มีอะไรพิเศษจากคนคนนั้นในวันนี้
  11. XErnasa

XErnasa New Member

EXP:
    22
    0
    0
    ...ที่ไม่นิยมคงเพราะว่าวันนั้นมันเป็นวันที่
    ถ้าเราเดินถือช่อดอกกุหลาบช่อใหญ่ใหญ่แล้ว มันจะไม่เด่นอะไรเลยน่ะ เพราะคนอื่นอื่นเขาก็ถือกัน ... ละมั้ง ^ ^"

...(สิ้นคิดจริงจริง) ส่วนตัวเซก็ไม่คิดมากเรื่องตรงวันไม่ตรงวันอยู่แล้ว จะวันเกิด ปีใหม่ ตรุษจีน สงกรานต์ ลอยกระทง...
    ถ้าได้รับ ก็คือได้รับอยู่ดี จะช้า จะเร็ว บางทีก็ช่วยไม่ได้ ช่วงเวลาคนเรามันเท่ากันเป๊ะเป๊ะซะที่ไหนหล่ะ...
    ประมาณว่า อีเซไม่เห็นความสำคัญของ "วันนั้น" เลย เหอเหอเหอ (นกเรื่องซะหละ)

อืม ...คงเพราะว่ามันเป็นวันที่ทำให้ความรู้สึกของทั้งผู้รับและผู้ให้สื่อถึงกันได้ "มาก" ที่สุดละมั้ง
    ประมาณว่า ของที่ให้น่ะ ถ้าให้ 13 หรือ 15 ไป บางทีนะ บางที มันอาจรู้สึกได้ไม่เท่ากับ วันที่ 14 พอดีก็ได้ เหมือนมีวันเป็นตัวช่วยน่ะ
    จริงแล้วมันก็คล้ายของขวัญวันเกิดนะ แต่ ของขวัญวันเกิดน่ะ มันเพื่อนก็ให้ ครอบครัวก็ให้ คนรู้จักก็(อาจ)ให้ คนรักก็(ยิ่งต้อง)ให้ ให้กันหลายคน
    ส่วนวันวาเลนไทน์ ...เพื่อนจะมามอบช่อกุหลาบใหญ่ใหญ่ให้เลยมันก็ ...คนรับเขาจะคิดมากซะก่อน...ไม่(ค่อย)มีใครทำหรอก(มั้ง)
    ที่เห็นทั่วไปจึงเป็นคนรักมอบให้คนรักเสียมากกว่า แล้วอย่างนั้น หากมอบให้วันก่อนหน้าหรือวันหลัง ...มันก็ยิ่งเขินเลยน่ะสิ
    แค่เดินถือกุหลาบช่อใหญ่ก็เขินแล้ว ดันไปถือวันที่ใครเขาไม่ค่อยถือกันอีก เขินเข้าไปใหญ่...
    ประมาณนี้หล่ะมั้ง "เซคิดว่านะ"

...ก็เพ้อไปซะไกล มาคิดดู อ่านคำถามเจ้าของกระทู้จบก็สงสัยเหมือนกัน แล้วก็คิดออกมาซะแบบนี้ ...น่ะนะ _ _"

ปล. มันก็อยู่ที่ "ความรู้สึก" น่ะนะ ^ ^
  12. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0
    โดยส่วนตัวไม่เคยมองว่าวันวาเลนไทน์เป็นวันสำคัญถึงขนาดต้องยกย่องเทียบเท่าวันสำคัญอื่นๆเลยนะ แต่มันก็ช่วยไม่ได้ กุมภาพันธ์ทีไรถามเด็กคนไหนมันก็นึกถึงแต่วันวาเลนไทน์เป็นอันดับแรก (แทนที่จะนึกถึงวันมาฆบูชา)
  13. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0
    ส่วนตัวผมรู้สึกว่า วันวาเลนไทน์เนี่ย มันให้ความรู้สึกว่า เป็นเรื่องของ "คนสองคน" มากกว่าวันอื่นๆนะครับ

อย่างวันเกิด วันปีใหม่ หรือวันสำคัญอื่นๆ มันเหมือนมีปฎิสัมพันธ์จากคนหลายๆคน (พ่อแม่ พี่น้อง เพื่อนฝูง ฯลฯ หลากหลายช่องทาง) แต่ 14 กุมภา มันดูจะจำเพาะและส่วนตัวมากกว่า

เมื่อก่อนตอนเด็กๆ ก็เคยคิดนะว่า ปีนึงมีตั้ง 365 วัน ทำไมต้องมาดิ้นรนจำเพาะเจาะจงแสดงความรักเอาวันนี้วันเดียวด้วย?

แต่พอโตขึ้น ก็เริ่มเห็นภาพแล้วล่ะครับ...มันไม่เกี่ยวว่าเราจะแสดงความรักมาอย่างต่อเนื่อง มากน้อยแค่ไหน จะยังไงเสีย "วันแห่งความรัก" ตรงนี้ ก็เป็นวันพิเศษที่ให้ความรู้สึกที่ไม่เหมือนวันปกติอยู่ดี

ที่ Solyar พูด...ผมเข้าใจเลยนะ ไอ้อารมณ์ประมาณว่า "ถึงไม่ได้ ก็ไม่ได้โกรธเคืองอะไร ไม่ได้ซีเรียสขนาดนั้น...แต่ถ้าได้...จะดี(มากๆ)เลยล่ะ !!"........ประมาณนั้นแล =="

...ถ้าจะมีสาวๆมาอธิบายเหตุผลเพิ่มเติม จะดีใจมากครับ...
  14. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    ผู้ชายยังไงก็คือผู้ชาย.... ผู้หญิงยังไงก็คือผู้หญิง... ^_^"

(เอามาจากคนแถวนี้ :D )

edit:
    เพิ่มเติมเรื่องดอกไม้(หรือของขวัญชิ้นใหญ่ๆ ที่ต้องถือเดิน) vs ผู้หญิง
    ร้อยทั้งร้อย ...อยากได้สักครั้งในชีวิต
    ถึงปากจะบอกว่าไม่เป็นไร ไม่เอา เปลืองตังค์ อายเค้า เกะกะ รกบ้าน...

แต่ว่า เคยได้ยินสำนวนนี้มั้ยคะ..

When the woman says no, it means 'perhaps'
    When the woman says perhaps, it means 'yes'

When the woman says yes, she's not a woman.
    อย่าถามว่า ผู้หญิงอยากได้อะไรมั๊ย.... ให้ตายเธอก็ไม่ตอบหรอก เลือกไปเถอะ... เธออยากได้เซอไพรส์ (หลังความพยายามใบ้สุดชีวิตของพวกเธอ 555)

แถมๆ ใครก็ตามที่คิดจะจีบผู้หญิง.. พึงทราบไว้ว่า...

Everything can be explained by science, except woman. ; D
    ตรรกะ กับ ความรู้สึก มันสวนทางกัน

ขอให้ โชคดีค่ะ... ^_^

ปล. ไม่รักชีวิตซะแล้ว คนข้างล่าง
    v
    v
  15. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    จิ้งจอกยังไงก็จิ้งจอก.... ob the air ไงก็คงเป็น ob the air : P
  16. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ^
    ^
    มีพาดพิงระวังโดนยิงหัว
    [action]เดินคอตกเพราะไม่เคยทั้งส่งทั้งรับ[/action]
  17. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    จะยังไงก็ช่างมันเฮอะ
  18. philoatros

philoatros Member

EXP:
    220
    0
    16
    คงเพราะมันเป็นวันแห่งความรักไงครับ แล้วความรักก็เป็นสิ่งที่คนเราให้ความสำคัญมากที่สุดอีกด้วย

ก็เลยทำให้เรามองกันว่า ถ้าให้ของขวัญกับคนที่เรารักในวันนี้มันจะเป็นอะไรที่พิเศษจริงๆ

สรุปแล้วก็เป็นเรื่องของความรู้สึกอ่ะแหละครับ ^^
  19. Avatar

EXP:
    76
    0
    6
    ถ้าให้ในวันนั้นความรู้สึกของคนที่ได้รับ/คนที่ให้มันจะรู้สึกดีเป็นพิเศษน่ะครับ

ลองคิดซะว่าถ้าเกิดแฟนเราไม่ให้ของขวัญในวันวาเลนไทน์สิ
    เราก็คงคิดว่า "อืม ทำไมเค้าไม่ให้เราวันนี้น้า" แบบนี้ละครับ
    ผมว่ามันก็คงเป็นเรื่องของ สังคมนิยม ด้วยอีกเรื่องน่ะครับ
    ลองเราไม่ให้ของในวันวาเลนไทน์ เพื่อนเราก็คงถามเหมือนกันแหละว่า ทำไมไม่ให้ จริงไหม ?
  20. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    เอ...เพื่อนผมเคยให้ย้อนหลังนะแต่หลังจากนั้นไม่กี่วัน
  21. crystalcross

crystalcross New Member

EXP:
    17
    0
    0
    ของขวัญของแฟนที่มีค่าที่สุดที่จะให้กันได้แล้ว สำหรับเราคิดว่าน่าจะเป็น ความเข้าใจกันและมีเวลาให้กันนะ จะวันไหนๆก็ไม่สำคัญหรอก
  22. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    0
    0
    สงสัยแต่ว่า ก่อนจะวันวาเลนไทน์ทีไร เพื่อนๆของยูเมะ เร่งรีบหาแฟนกันทุกคนเลย = =''

Share This Page