Test Page มาทดสอบ Wiki กันครับ

กระทู้จากหมวด 'Wiki Talk' โดย jpenguin, 29 กรกฎาคม 2011.

1. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    ถูกใจที่ได้รับ:
    93
    คะแนน Trophy:
    113
    ลองกดเข้าไป แก้ไขเล่น หน้านี้ดูนะครับ แต่อย่ากด delete page เข้าล่ะ

[wiki]testtest[/wiki]

wiki ตัวนี้ เป็น add on สำหรับบอร์ดนี้ เท่าที่ลองเล่นดู ถือว่า ฉลาดพอสมควร

ไม่แน่ใจเหมือนกัน ว่า เวลาสมาชิกกดเข้า Edit จะเห็นอะไรบ้าง อันนี้คือ option ที่ผมเห็นนะครับ

Title คือชื่อของหน้า , Link URL คือคำที่ ไว้พิมพ์ใน URL เพื่อเข้าหน้านี้

เช่น ตามรูป ถ้าเราอยากเข้าหน้าทดสอบ ก็เข้าได้ด้วย url http://all-final.com/wiki/testtest

option ข้างล่างเดี๋ยวมาคุยกันครับ

=============================================

วิธี Link

เท่าที่ลอง wiki จะมีวิธี Link เฉพาะของมันเอง เพิ่มต่างหากจาก tag [ url ] คือ

[ wiki ] Link URL [ /wiki ]

เวลาที่ใช้ tag นี้ มันจะดึงชื่อหน้ามาแปะให้อัตโนมัติครับ เช่น

[ wiki ] testtest [ /wiki ] ===> [wiki]testtest[/wiki]

[ wiki ] test-1 [ /wiki ] ===> [wiki]test-1[/wiki]

ที่น่าสนใจคือ [ wiki ] สามารถใช้ในบอร์ดได้ด้วย!!

กับอีกวิธีนึง คือ พิมพ์ชื่อหน้า จริงๆ เต็มๆ ลงไป ลองดูในหน้าตัวอย่างน่ะครับ จะเห็นว่า ผมมีพิมพ์ Final Fantasy X เอาไว้ ซึ่งมันกลายเป็น link อัตโนมัติ

=============================================

ข้อควรระวัง เกี่ยวกับการตั้งชื่อหน้า

ผมอยากจะเก็บ url ให้สั้นๆ ไว้นะครับ อย่างที่เห็นทางซ้ายมือ

แต่ว่า wiki มันฉลาดไปนิดนึง ถ้าหากเราคลิ๊กเม้าส์ไปที่ Title มันจะเปลี่ยน URL ให้เราอัตโนมัติ
    อันนี้ต้องฝากทุกๆ คนช่วยกันระมัดระวังอย่าไปเปลี่ยน URL เข้านะครับ

คร่าวๆ เท่านี้ก่อน ลองเล่นกันดูครับ

Share This Page