Chinese Culture vs German Culture

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย dominica, 3 มีนาคม 2008.

1. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    แรงจูงใจจากกระทู้ของคุณ Shuu อันนี้
    <!-- l --><a class="postlink-local" href="http://www.all-final.com/forum/viewtopic.php?f=11&t=1568">viewtopic.php?f=11&t=1568</a><!-- l -->

แล้วดันไปอ่านเจอที่นี่
    <!-- m -->http://phuphu.exteen.com/20071012/chine ... an-culture<!-- m -->
    (บล๊อคนายภูภู่นั่นเอง)
    ซึ่งภูภู่ นำมาจาก
    <!-- m -->http://www.adinochang.com/archives/chin ... lture.html<!-- m -->
    อีกที
    .
    .
    เอาล่ะ เข้าเรื่องดีกว่า

----
    เห็นว่าน่าสนใจดี เลยเอามาแบ่งๆ กันดู + คิดตามนะคะ

สีฟ้าแทนด้วยประเทศเยอรมัน ส่วนสีแดงแทนด้วยประเทศจีน
    Opinions (การแสดงความคิดเห็น)

Way of Life (วิถีชีวิต)

Punctuality (ความตรงต่อเวลา)

Contacts (การติดต่อสื่อสาร)

Anger / Displeasure (ความโกรธ / ความไม่พอใจ)

Queues (การเข้าคิว)

View of Myself (มุมมองต่อตัวเอง / ความมั่นใจในตัวเอง)

Sunday on City Streets (ถนนในเมืองตอนวันอาทิตย์)

Parties (งานเลี้ยงสังสรรค์)

Restaurants (ภัตตาคาร)

Stomach Ache (ปวดท้อง)

Travelling (ท่องเที่ยว)

Definition of Beauty (คำนิยามแห่งความงาม)

Handling Problems (การจัดการกับปัญหา)

Daily Meals (อาหารประจำวัน)

Transportation (การคมนาคม)
    ช่องบน : ปี 1970
    ช่องล่าง : ปี 2006

Life of the Elderly (วิถีชีวิตยามแก่ชรา)

Shower Time (เวลาอาบน้ำ)

Moods and Weather (อารมณ์และสภาวะอากาศ)

The Boss (เจ้านาย)

What’s Trendy (กำลังนิยมอะไร?)

The Child (เด็ก)

New Things (สิ่งแปลกใหม่)

Perception of Each Other’s Culture
    (ต่างฝ่ายต่างเข้าใจถึงวัฒนธรรมของอีกฝ่ายว่า...)

เอิ่ม...อันที่จริงผมว่าไม่ใช่แค่คนจีนหรอกนะ
    แต่หมายถึงคนเอเชียส่วนใหญ่เลยหล่ะ ที่จะเป็นแบบฝั่งสีแดงเนี่ย...

Credit : <!-- m -->http://www.adinochang.com/archives/chin ... lture.html<!-- m -->

------
    :china: จึงนำมาเพื่อให้รับชม~ ส่วนใหญ่ก็ตรงหมดนะ

เรื่องความโกรธนี่รุ้สึกจะพูดถึงกันเยอะใน ต่างประเทศนะ ว่าคนเอเชียไม่แสดงออก ( โดยเฉพาะเวลาติดต่อธุรกิจ)
    ถึงยิ้มๆอยู่แต่คุณไม่มีทางรู้หรอกว่าคิดอะไร ( ซึ่งก็จริงในหลายๆ กรณี ;p)
    ฝรั่งที่ทำ poker face แบบนั้นได้ คือระดับยอดเซียน ...แต่คนเอเชียคือคนทั่วไป~
    ( ก็ถูกสอนให้ไม่แสดงความรู้สึกในที่สาธารณะที่นา )

ปล. รูปเด็กนี่ไม่ค่อยเก็ท ใครช่วยอธิบายหน่อยได้มั้ยคะ ว่าเข้าใจว่ายังไง
  2. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    การเข้าคิวกับเจ้านายนี่ใช่เลย

เคยเห็นมาบ้างแล้วแต่มีบางอันไม่เคยเห็นแหะ ^^

รูปเด็กถ้าจำไม่ผิด รูปซ้ายนี่คือจะให้อยู่ในความดูแลของพ่อและแม่ (คนแก่ก็อยู่ห่างๆ อาจไม่ได้แนะนำหรือสั่งสอน)

แต่รูปขวานี่คือได้จากทุกด้าน (น่าจะเป็นทุกคนช่วยกันดูแล )

แล้วแต่มมุมองครับว่าอันไหนดีไม่ดี
  3. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ของคุณ phuphu สินะ จริงๆแรงจูงใจของผมก็มาจาก entry นั้นนี่แหละฮะ
  4. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    อ่อ Child center สินะคะ ถ้าเป็นว่าทุกคนเป็นเหมือนลูกศร พุ่งเข้าหาเด็ก
    ยังกะสัญลักษณ์ central

ซดโค้ จนทำให้ปวดท้องมั้งคะ .... ไม่ใช่ปวดท้องแล้วซด... (รึเปล่า...)
    คนจีนดื่มชาแล้วปวดท้องมั้ยนะ
    v
    v
  5. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    0
    0
    ...ค... คนเยอรมันปวดท้องแล้วซดโค้กหรือคะ???
    หรือเราดูรูปแล้วเข้าใจผิด!??

แต่เราชอบนิสัยของคนเยอรมัน ตรงที่จริงใจนะคะ คิดอะไีรก็พูด ถึงแม้บางทีมันจะ...อืม... แรงไปนิดนะ =w=''
  6. l3espiiiz

l3espiiiz New Member

EXP:
    63
    0
    0
    ของแบบนี้ คิดว่าอยู่ที่คนนะค่ะ คนจีนแต่เข้าคิวก็มี แต่มักจะส่วนน้อย อย่าว่าแต่คนจีนเลย คนไทยก็เป็นค่ะ = =''
  7. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    เรื่องเข้าคิวต่อแถวคนไทยดีกว่าคนจีนเยอะครับ อย่างน้อยคนไทยถึงจะไม่ค่อยคำนึงถึงความถูกต้องก็ยังเกรงใจคนอื่นบ้าง แต่ตอนผมไปจีน ขนาดด่านตรวจคนเข้าเมืองยัง XD

แต่อ่านอันนี้แล้วรู้สึกเจ๋งดีนะครับ ดูเป็นกลางดี

ปล. อันภัตตาคารนี้แอบยากนะนี่ ผมมองภาพตั้ง 2 วิ ถึงจะเข้าใจ
  8. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ตั้งแต่เห็นที่บลอกเขาแล้วง ผมยังไม่เข้าใจรูปเด็กเลย - -''

ใครเก็ทอธิบายให้ผมทีครับ

อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณนะครับ
    v
    v
    v
  9. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    รูปเด็กนั่น ที่ผมได้ Fw เมล เหมือนจะอธิบายว่า

ของตะวันตก , เด็กมีสิทธิ และ เสรีภาพ พอกับผู้ใหญ่

ของตะวันออก , เด็กจะโดนบีบ และ ล้อมกรอบ จากผู้ใหญ่

ภัตตาคาร คือ ระดับความดังของเสียงครับ...

จริงๆมีอีกหลายรูป ที่กัดนิสัยเสียๆของวัฒนธรรมตะวันออก(ซึ่งแทนด้วยจีน)ได้แทงใจมาก - -a
  10. Kharl

Kharl Member

EXP:
    49
    0
    6
    ผมตีความได้ว่า
    เยอรมัน: เด็กจะได้อยู่ใกล้ชิดกับพ่อแม่เท่านั้น
    จีน: เด็กจะถูกห้อมล้อม ได้อยู่ใกล้ชิดกับทุกคนในครอบครัว ทั้งป่าป๊า หม่าม้า อากง อาม่า ฯลฯ
  11. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    ไปเที่ยวจีนครั้งนึงขยาด ไม่อยากไปอีกเลยครับ คนมันเห็นแก่เงิน Service mind ไม่มีเอาซะเลย แค่ซื้อเสี่ยวหลงเปา คุยกันไม่รู้เรื่อง- -'' เข้าคิวก็มั่วๆเหมือนในภาพนั่นแหละ แถมซื้อมาเค็มไม่อร่อยอีกตะหาก....ดูเหมือนจะเจริญแค่ทางวัตถุจริงๆแหละนะ จีนน่ะ
  12. sumiyo

sumiyo Vincent4ever!!!

EXP:
    267
    4
    18
    เคยเห็นจากบล็อกคุณ Phuphu แล้วล่ะค่ะ

จะว่าไปบ้านเราก็คล้ายๆจีนหลายอย่างเหมือนกันนะ....
  13. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36

ก็ลองดูแล้วกันครับ ว่ามีคนจีน คิดเป็นสัดส่วนเท่าไหร่ ของคนสัญชาติไทย ทั้งหมด - -!
  14. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เคยอ่านแล้วครับ จากบล๊อกคุณภูภู่...

อ่านแล้วก็คิดว่า มันก็จริงแฮะ.....
  15. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    รวมแล้ว ตัวผมเองเป็นสีแดงเกิน 80%... แหงล่ะ
  16. thetaforce

thetaforce New Member

EXP:
    470
    0
    0

อันซ้าย: ค็อกเทลปาร์ตี้
    อันขวา: โต๊ะจีน

- -'
  17. sorachan

sorachan Alice in Wonderland

EXP:
    174
    0
    16
    เราก็คนจีนค่ะ แต่ชอบและเป็นแบบฝั่งสีน้ำเงินมากกว่า และที่เคยไปเมืองจีนมา ก็ไม่ชอบเลยค่ะ -__-

จะว่าไป มันก็เหมือนแบ่ง เป็นสีแดงฝั่งตะวันออก สีน้ำเงินฝั่งตะวันตกเลยนะ
    แต่ก็แทนไม่ได้ทุกประเทศ เพราะบางประเทศเค้าก็ไม่ได้เป็นแบบนี้
  18. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    อยู่ไทยฝนตกมันก็เย็นสบายดีครับ ติดว่ารถติดเท่านั้นเอง

ที่อเมริกา ฝนตกทีหนาวจนจะตายเอา ออกจากบ้านแทบไม่ได้เลย มันตกที หลายๆ วันอะครับ เสื้อผ้าไม่แห้งด้วย ลำบากมาก

Share This Page