+++ค่าเงิน เรื่องตัวเลข+++

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย shinkyoto, 9 มีนาคม 2008.

1. shinkyoto

shinkyoto Well-Known Member

EXP:
    580
    ถูกใจที่ได้รับ:
    3
    คะแนน Trophy:
    88
    อาจเป็นเรื่องธรรมดาที่หลายคนคงจะติดตามมาไม่มากก็น้อย ข่าวที่ออกมาบ่อยๆว่า ค่าเงินอ่อนค่า เงินแข็ง เงินเฟ้อ แต่ลองมาเทียบกันดูว่า ปัจจุบัน ค่าเงินของบางประเทศสภาพเป็นยังไงกันบ้าง?

อัตรา เทียบกับ 100บาท ต่อค่าเงินต่างประเทศ (ลองมาดูว่าประเทศที่โดนพิษต้มยำกุ้งในปี 97 ค่าเงินพวกเขาไปกันถึงไหนแล้ว :bad: )

มาเลเซีย - 9.73 ริงกิต

อินโดนีเซีย - 23,310รูปี ^^; (น่าจะยังไม่ฟื้นตัวดีนัก)

ฟิลิปปินส์ - 116เปโซ (ใช้เงินไทยกันได้เลยสินะ?)

เวียดนาม - (ไม่ปรากฏในธนาคารทั่วไป อัตรานี้ได้มาจากการคำนวนกับดอลลาห์) 50,000ดอง (เงินเฟ้อล้วนๆครับ)

กัมพูชา - เหมือนเวียดนาม แต่คำนวนออกมาได้ 12,500เรียล

ลาว - เดาสิเหมือนใคร? สุทธิ 28,541กีบ

สิงค์โปร์ - 4.33สิงค์โปร์ดอลลาห์ :waaa:

ทางด้านเอเซียตะวันออก

จีนแผ่นดินใหญ่ - 20 หยวน

ไต้หวัน - 87.71ไต้หวันดอลลาห์ (พอๆกับบ้านเรา)

ญี่ปุ่น(ต่อ100บาท) - 321.44เยน ( :D ฟิคเกอร์ถูกขึ้นอีกนิสสส)

เกาหลี(ใต้) - 2,785วอน (เฟ้ออย่างแรง)

อัตราแลกเปลี่ยน ของวันที่ 08.03.2008
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    เวลาเปรียบเทียบค่าเงินไทย จะเปรียบเทียบกับดอลล่าห์เป็นหลัก (เพื่อแลกส่งออก)
    ตอนนี้ค่าดอลล่าห์อ่อนลงหนัก หลายที่หันไปอ้างอิงค่าเงินยูโรแทน (แต่ไทยก็ยังไม่เปลี่ยน)
  3. pisko

pisko New Member

EXP:
    814
    0
    0
    เวียดนามนี่ หนักกว่าลาวอีกแฮะ หนักกว่ามากด้วย
    แค่ตอนที่ผมไปซื้อของอยู่ฝั่งลาว จ่ายแบงค์ร้อยไป เค้าก็ทอนเงินมาให้เป็นถุงแล้วอ่ะ (ในถุงมีแต่ธนบัตรกีบ)
    นี่ถ้าไปเวียดนาม สงสัยได้ใช้กระเป๋าเสื้อผ้าเก็บเงินแทนกระเป๋าเงินแหงๆ :roll:
  4. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    เตรียมกระเป๋าเดินทางแบบลากไปซัก2-3ใบกำลังดีครับ
  5. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ที่นั่น เงินเวียดนามไม่รับ จะรับเฉพาะเงินดอลล่าห์

ส่วนที่ลาว เค้าหาเรื่อแงทิ้งเงินมากกว่า ปกติก็รับแต่เงินไทย เงินดอลล่าห์ เท่านั้น
  6. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    จำได้ว่าตอนไปเกาหลีนี่ พก pocket money กันเป็นแสนเป็นล้านเลย

ว่าแต่เงิน Zeny กับ ตำลึงTS ตอนนี้ยังเฟ้ออยู่มั้ยครับ (แต่ก่อน 1 ล้าน Zeny = 7 บาท)
  7. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    zeny serv ปกติ น่าจะ 2-5M บาทมั้งครับ

ส่วนพวก serv free life น่าจะอยู่ที่ ราคา 25 กับ 30 บาทครับ
    ไม่ confirm นะครับ ผมอ้างอิงจากชื่อ msn เพื่อนผมที่เป็นพ่อค้าเงิน M มานานแสนนาน

ค่าเงินเทียบตามตัวเลขแล้วผม รู้สึกว่าของหลายๆ ที่มันแพงชะมัด

แต่พอลองเทียบตามค่าครองชีพ ...
    ร้อยเยน = 10 บาท = 1 ดอลล่าห์ อาจจะทำใจได้เวลาตัดสินใจซื้อของ

แต่อาจจะ เจ็บใจเวลาแปลงกลับเป็นค่าเงิน จริงๆ เหอ เหอ หอ

~เฮๆ
  8. lionheart

lionheart มือเบสกากๆ

EXP:
    301
    0
    16
    แฮมเบอร์ดีซีสสินะ -*- ตั้งแต่อเมริกาเจอปัญหาซับไพร์ม

ทุกวันนี้เงินบาทไทยแข็งขึ้น น่ากลัว อันตร๊ายอันตรายมากๆ
    ราคาสินค้าเราเท่าตลาดต่างประเทศแต่คุณภาพยังไม่เป็นที่ยอมรับ T-T
    แถมฝรั่งก็หอบเงินมาฝากที่ไทยเพราะดอกเบี้ยสูงกว่า
    รัฐบาลเขาจะแก้ปัญหากันยังไงนะ
  9. mysterykun

mysterykun New Member

EXP:
    17
    0
    0
    ญี่ปุ่นเองก็แข็งตัวขึ้นมากครับ

ใกล้จะ 102เยนต่อดอลแล้ว
  10. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ใช่เลยครับ > <

ตอนไปญี่ปุ่นหยอดเอาๆทีละ100เยน แต่เกมเซ็นเตอร์เขาน่าเสียจริงๆ - -''

อยู่เมืองไทย20บาทก็บ่นละ

Share This Page