มาดูคำที่คนไทยมักเขียนผิดกัน

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย lukkung, 12 มีนาคม 2008.

1. sichon

sichon Board Protector

EXP:
    255
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    16
    พจนานุกรมฉบับมติชน ระบุว่าเขียนได้ถึง 3 แบบครับ :)
  2. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    ผมเพิ่งรู้ว่าคำว่า โครต ที่จริงมันเขียนว่า โคตร.....=[]=
  3. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    ประสบการณ์

ประสพการณ์

ก็เขียนได้ 2 แบบครับ
  4. dominica

dominica สิ่งมีชีวิตอ้วนกลม

EXP:
    1,818
    0
    36
    กระทะ นี่ถูกแล้วใช่มั้ยคะ

พอดีนึกถึงสมัยเด็กมากๆๆๆๆ
    เหมือนเคยท่อง กอ- อะ- กะ- ทอ- อะ- ทะ----- กะทะ น่ะค่ะ
    แต่ก็ไม่แน่ใจ ความจำเลือนลางมากๆ

( เลือนรางหรือเลือนลางนะคะ)
  5. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    อ่านไปอ่านมาพาลนึกถึงศัพท์ฝรั่ง

แบบ english กับแบบ america

color - colour~
  6. obtheair

obtheair Grado fullsize เทพกว่า Klipsch in-ear

EXP:
    1,643
    22
    98
    ข้างบนนั่น english เขียน colour ส่วน american เขียน color นะ เห็นเขียนวางคำผิดอย่างนั้นผมกลัวจะมีใครจำผิด

ส่วนคำอื่นๆที่มีการเขียนแบบ english และ american ไม่เหมือนกันในลักษณะเดียวกับ colour - color ก็ยังมีอีกเช่น
    flavour - flavor รสชาต
    honour - honor ที่เขียนเป็นชื่อเกม Medal of honor น่ะ
    armour - armor ที่แปลว่าชุดเกราะ

ยังมีอีกตรึม เชิญที่นี่เลย
    http://en.wikipedia.org/wiki/American_and_British_English_spelling_differences
  7. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ผิดประจำคืออีเมลมันชินน่ะ พยายามแก้ไขอยู่ ส่วนคำอื่นๆแก้ไขเรียบร้อยมานานละครับ แต่อีเมลนี่แก้ไม่ได้ซักที....ไม่รู้ทำไม...

หงุดหงิดประจำกับ ค่ะ - คะ จริงๆเลย.....ก็เข้าว่าบางทีมันก็พลาดได้อะนะ แต่ว่ามันเป็นคำบอกสถานะของประโยคเลยก็ว่าได้ ก็เลยคิดว่าถูกๆไว้น่าจะดีกว่า...

Share This Page