ใน FFXII เนี่ย เเต่ละตัวละครควรใช้อาวุธประเภทไหนถึงจะดีที่สุดครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย hoomupoo, 12 มีนาคม 2008.

1. hoomupoo

hoomupoo New Member

EXP:
    171
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    พอดีพึ่งจะได้เล่น FFXII น่ะครับ เลยมีเรื่องมาถามซักหน่อย

ใน FFXII เนี่ย เเต่ละตัวละครควรใช้อาวุธประเภทไหนถึงจะดีที่สุดครับ

ทั้ง 6 ตัวละครหลักเลยนะครับทั้ง

วาน อาเช่ บาส เพเนโล่ บัลเธียร์ ฟราน

ขอบคุณครับ
  2. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    ดาบอัศวินทุกคนโลด!!

ล้อเล่นครับ อันที่จริงแล้วแต่ความชอบนะครับ ควรจะจัดทีมให้สมดุลตามความเหมาะสมดีกว่า แต่ละอาวุธจะดีแตกต่างกันไปครับ เช่น มีดนินจา ดาบซามูไร โอกาสติดคอมโบมากกว่าอาวุธอื่นๆ ดาบอัศวินจะโจมตีแีรงกว่า ปืนยิงทะลุดีเฟนด์แต่เกจขึ้นช้า มีดพลังโจมตีเบาชาร์จเกจเร็ว ธนูยิงพวก Fly ได้ ไม้เท้าพลังเวทย์สูง...... ตามนั้นครับ
  3. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ถ้าเล่นภาค JP US ปกติล่ะก้อ...ผมให้ทั้ง 6 ถือดาบอัศวินหมดเลย

แต่ถ้าเป็นภาค Inter ที่เค้าแก้สมดุลพลังโจมตีของอาวุธ ให้อาวุธอื่นๆ มีพลังสูงขึ้นมากแล้ว ผมว่าอาวุธไหนก็ดีทั้งนั้นแหละครับ ถ้าจะมีอาวุธสุดยอด ก็คงเป็นพวกอาวุธเทพทั้ง 2 น่ะแล...
  4. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ส่วนใหญ่ผมก็ให้ทุกคนถือดาบอัศวินแหละครับ แต่ถ้ามี Zodiac Spear ก็ให้ติดใส่คนนั้นไปเลย

ถ้าชอบความสะใจ ความเร็วและ multiple hits ให้ติดดาบซามูไรไม่ก็มีด/มีดนินจาครับ

ไม้เท้า มันจะค่อนข้างใช้ยาก ถ้าติดให้ใครแล้ว คนนั้นก็ให้เซทแกมบิทร่ายเวทย์ลูกเดียวแหละครับ

อาวุธที่ไม่ค่อยแนะนำคือ Measure , Hand Bomb ครับ เท่าที่ลองใช้ดู มันไม่มีข้อดีอะไรเลย ดาเมจก็กากมาก

ปล. ดาบ Wyrmhero's Blade หรือ Tolo Sword ผมไม่ติดนะ ผมอุตส่าห์นั่งทำมันตั้งนาน สุดท้ายมันก็ห่วย กว่าจะชาร์จเกจโจมตีเสร็จ คนอื่นก็แย่งฆ่าไปแล้ว
  5. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    ดาบอัศวินที่ว่านี่ใช่ Greatsword หรือปล่าวครับ
  6. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    จำพวก Two-hand sword สินะฮะ

ไม่รู้นะ แรกๆช่วงต้นเกม ผมพกอาวุธไว้หลายอย่าง เพื่อให้ใช้ได้กับหลายๆสถานาการ ^^ เช่นธาตุไม่ตรง ยิงไม่เข้า ฯลฯ

แต่หลังๆก็ไม่กี่เล่มหรอกฮะ

Excalibur , Ragnarok , Sunflower ? จำไม่ได้เรียกว่าอะไรแฮะ , Save the Queen << เล่มนี้สวยผมชอบเป็นพิเศษ , Zodiac Spear ก็มีแค่นี้ละมั้งฮะ หรือ จะใส่ Cat ear hood แล้วใส่ Sagitarius ก็ไม่เลว ^^
  7. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ถ้าเป็นภาค ZJS อินเตอร์ล่ะก็.... อาวุธสุดยอดที่เราใช้ๆกันมาในภาคธรรมดาจะดูกากลงไปโดยอัตโนมัติ เมื่อเจอพวกอาวุธสุดยอดใหม่ๆ ดาเมจแรงสุดยอด (แต่เก็บยากมากๆ) แต่ก็ถือว่ายังโจมตีได้แรงอยู่

ปล.จะให้ใส่ ไซเทนกราท หรือไม่ก็ แจนดาล์มควบกับทรังโก้ทาวเวอร์ครบ 6 คนเลยก็ได้นะครับ ถ้าไปเก็บมาไหว+ดวงดีพอ
  8. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    ถามเพิ่มเติมนะครับ เผอิญผมเผลอไปเปิดหีบต้องห้ามใน คุกใต้ป้อมนัลบิน่า ไปเเล้วอ่ะครับ

เเล้วทีนี่อยากถามว่าจะมีโอกาสได้ Zodiac Spear อีกไหมครับ

ปล.เเต่หีบต้องห้ามอื่นๆยังไม่ได้เปิดนะครับ ทั้ง

หน้าบ้านของดาลัน ในพระราชวังราบานัสเตอร์ ครับ (เเต่ที่ คุกใต้ป้อมนัลบิน่า ผมลืมอ่าครับ มารู้อีกทีตอนนี้ก็มาถึงสุสานเรธวอลเเล้ว *-*)
  9. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ไม่มีโอกาสได้ Zodiac Spear ที่นาบูดิสแล้วครับ ถ้าจะได้ต้องห้ามเปิดหีบทุกหีบที่ระบุไว้ซึ่ง อยู่ในนัลบิน่า หน้าบ้านดาลัน ในวัง และ ที่หาดฟอน

ถ้าจะเอาได้ต้องเอาจากในเหมืองเฮนเน่แล้วล่ะครับ (โอกาสได้ โดยคิดรวมแล้ว 1/1000)
  10. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    อ่านในเวปมาเค้าบอกว่าถ้าจะเปิดหีบใน เหมืองเฮนเน่ เเล้วได้หอก Zodiac Spear เนี่ย

ต้องใส่เเหวน Diamond Armlet ด้วยนิครับ

เเล้วทีนี้เลยอยากถามว่าเเหวนอันนี้หาได้จากไหนหรอครับ เเล้วสามารถหาได้ช่วงไหนครับ (มีเงื่อนไขอะไรพิเศษรึเปล่า)

ปล.ตอนนี้พึ่งถึงฉากที่ เรือริเวียธานระเบิด ครับ
  11. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ไม่ต้องใส่ครับ ถ้าใส่มันจะกลายเป็นดาร์ค แมทเทอร์หมด
  12. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ภาคปกติ 6คนผมถือ...

วาน โทลนุโซล
    อาเช่ หอกโซดิอาร์ค
    พันเนโล่ เอกส์คาลิเบอร์
    บาช หอกโซดิอาร์ค (แน่นอนว่ามีสองอัน)
    ฟรัง ธนูซาจิทาเรีย
    บัลแฟลร์ ฟอมัลฮาว

ดาบโทโร ไม่ใช้
  13. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    ไม่ใช่หีบที่นาบุดิสครับ

หมายถึงหีบที่เหมือง เหมืองเฮนเน่ อ่าครับ (จะเอา Zodiac Spear ในวิธีที่ 2 อ่ะครับ)

เพราะว่าเหลือเเค่วิธีนี้วิธีเดียวเเล้วที่จะเอาหอกอันนี้ได้
  14. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    อ๋อ อันนั้นต้องใส่ครับ

ถ้าภาคธรรมดาล่ะก็ Diamond Armlet หาซื้อได้ที่แมพท่าเรือ-ที่ตกปลา ใน Dalmascan Eastersand ครับ
  15. hoomupoo

EXP:
    171
    0
    0
    ถามเพิ่มเติมนะครับ

ดาบ Wyrmhero Blade ที่ อัตราการโจมตีต่อเนื่อง 80 อ่ะครับ

มันเริ่มทำได้ตั้งเเต่ช่วงไหนหรอครับ

เเล้ว Omega Badge x1/Godslayer Badge x1/Lu Shangs Badge x1 ที่ใช้ทำดาบเล่มนี้หาจากจากไหนครับ

หนังสือบทสรุปไม่เห็นมีบอกวิธีการทำดาบสุดยอดเลยครับ

ลอง Search หาดูเเล้วก็ไม่เห็นมีที่ไหนบอกวิธีทำดาบเล่มนี้เลยครับ
  16. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    Omega Badge x1 - ดรอปจากโอเมก้า MK.XII
    Godslayer Badge x1 - ดรอปจากยัสจัง
    Lu Shangs Badge - เข้ากระทู้ http://all-final.com/forum/viewtopic.php?f=4&t=14 ดูหัวข้อ [FF12-007]

Share This Page