รำลึกอนิเมเก่า ใครรักอนิเมเก่า มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความทรงจำดีๆ เกี่ยวกับอนิเมเก่ากันเถ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย aurora, 15 มีนาคม 2008.

1. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    86
    รำลึกอนิเมเก่า ใครรักอนิเมเก่า มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความทรงจำดีๆ เกี่ยวกับอนิเมเก่ากันเถอะ

การ์ตูนต่อไปนี้ผมเคยได้ดูตอนเด็กๆ (ย้ำว่าเด็ก เด็กมากๆ)ซึ่งสมัยนั้นได้ดูบ้าง ไม่ได้ดูบ้าง ทั้งยังเด็กมากเลยจำชื่อเรื่องเต็มๆ ไม่ได้ พอมาตอนนี้อยากหามาดูปรากฏว่าหาไม่ได้ เพราะไม่รู้ชื่อเรื่อง - - เลยมาถามครับว่าการ์ตูนที่ผมจะพูดถึงต่อไปนี้มันมีชื่อเรื่องเต็มๆ ว่าอะไร ปัจจุบันมีออกเป็น DVD ลิขสิทธิ์ไหม ผมจะอธิบายเท่าที่ผมพอจำได้ลางๆนะครับ

เรื่องแรก.
    - ประมาณ เกือบๆ 10 ปีที่แล้ว หรือมากกว่านั้น
    - รู้สึกชื่อจะมีชื่อไทยว่า ตำนานเทพซุซากุหรืออะไรเนี่ยแหละ
    - เนื้อเรื่องเกี่ยวกับนางเอกที่หลุดเข้าไปในหนังสือ แล้วต้องตามหาคนที่มีตัวอักษรตามร่างกาย
    - นางเอกอยู่ฝ่ายเทพซุซากุ เพื่อนนางเอกอยู่ฝ่ายเทพเซริว

ตอนเด็กๆ บ้ามากๆๆๆๆๆ ดูทุกตอนจบจน คาดว่าเรื่องนี้เป็น Y โชตะเรื่องแรกด้วยที่ผมมีโอกาสได้ดู (ใครซักคนที่มีอักษรอยู่ที่เท้า น่าร๊ากกกกกก)ตอนนั้นยังเด็กมาก การดูการ์ตูนลายเส้นแบบการ์ตูนผู้หญิงทำให้ไม่กล้าไปคุยกับเพื่อนๆ เวลาดูยังต้องแอบดูคนเดียว กลัวโดนเพื่อนล้อ 555+ อยากหามาดูอีกครั้ง แต่ว่าลืมชื่อเรื่อง ชื่อตัวละครไปหมดแล้ว TTwTT

เรื่องที่สอง.
    - เกี่ยวกับหุ่นยนต์เตะบอล
    - พระเอกชื่อ แม็กนั่มเอส จำได้แม่น !!
    - ไม้ตายพระเอก ลูกขว้างพลังปิศาจโฟตี้โฟโซนิค !!
    - เพลง OP ซึ้งมากๆ
    - เนื้อเรื่องซึ้งมากๆ ดูตอนเด็กน้ำตาไหลพลากๆ

เรื่องนี้ตอนเด็กๆเคยเช่าวิดิโอมาดู ได้ดูบ้างไม่ได้ดูบ้าง แต่ชอบมากๆ สุดท้ายก็ดูไม่จบ ยังเสียดายจนวันนี้ ใครพอรู้ชื่อเรื่องเต็มๆของเรื่องนี้ที่พอจะเซิจเจอก็มาบอกกันมั่งนะครับ

แค่สองเรื่องนี้แหละครับ จริงๆ ยังมีอีกแต่ไม่ถึงกับอยากดูมากเท่าสองเรื่องนี้ หวังว่าจะมีคนพอรู้จัก และ.....บิท Seed ยังไม่ตายซัพ Eng. ก็ไม่เป็นไร หรือถ้าให้ดีกว่านั้น ถ้ามีข้อมูลว่ามันกลายเป็น VCD/DVD ลิขสิทธิ์ที่ยังพอหาซื้อได้จะดีมากๆ ครับ

ปล.ช่วงนี้ DVD อนิเมลิขสิทธิ์ในบ้านเราผุดขึ้นมาเร็วเป็นดอกเห็ด ทั้งใหม่กริบๆ และเก่าทำใหม่ .......ขอบ่นหน่อย

ทำไมไม่เอาชาช่า /กุรุกุรุ / Slayer มาทำเป็น DVD ลิขสิทธิ์บ้างงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง !!!!!!!รอจนผมจะหงอกแล้วครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบ TTwTT
  2. dadajang

dadajang New Member

EXP:
    140
    0
    0
    Re: อยากทราบชื่อเต็มๆ ของอนิเมเก่าๆ ต่อไปนี้

แง่มๆ...

ไม่รู้จักซักเรื่อง...
  3. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    Re: รำลึกอนิเมเก่า อยากทราบชื่อเต็มๆ ของอนิเมเก่าๆ ต่อไปนี้ ใครยังพอจำได้บ้างครับ

คุ้นมากครับเรื่องนี้ แต่ผมนึกชื่อไม่ออกเหมือนกัน เคยเห็นฉายในช่อง 9 เมื่อตอนผมอยู่ราวๆ ม.3 ละมั้ง (กี่ปีแล้วหว่า) รู้สึกว่าตอนแรกจำไม่ผิดเล่นเบสบอลมั้ง หลังๆ เปลี่ยนมาเตะบอลกันหมด

ถ้าเป็นการ์ตูนเก่าๆละก็ ตอนนี้ที่อยากดูนะเหรอ....
    Slayer Royal เรื่องนึงล่ะ ชอบมาก
    ส่วนเรื่องอื่นนี่คิดไม่ออกเลยแฮะ
  4. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16
    Re: รำลึกอนิเมเก่า อยากทราบชื่อเต็มๆ ของอนิเมเก่าๆ ต่อไปนี้ ใครยังพอจำได้บ้างครับ

เรื่องแรกถ้าผมจำไม่ผิดนี่คือ พลิกตำนานมาพบรัก ภาคตำนานสุซาคุนะครับ
    เรื่องนี้จำได้ว่านางเอกชื่อยูกิ มิอากะกินจุมากๆนิสัยประมาณอุซางิจากเซเลอร์มูน
    LC ในไทยมีแต่หนังสือการ์ตูนนะครับ ของบงกช ชื่อก็อย่างที่บอกไปข้างต้นแหละครับ
    ออกจบชุดแล้วด้วย บงกชมีลิขสิทธิ์ของเรื่องนี้อยู่สามภาคนะครับ
    อีกภาคนึงชื่อภาคตำนานเกมบุยังออกไม่จบชุดนะครับ แล้วก็อีกภาค
    ภาคพลิกตำนานเกนโร อันนี้เป็นนิยายครับ เป็นเนื้อเรื่องของเก็นโร
    ก่อนที่จะได้เจอกับมิอากะ(จริงๆมี13เล่มนะแต่บงกชมีLCแค่เล่มเดียว)

ไหนๆก็ตอบแล้วก็ขอเพิ่มรายละเอียดของเรื่องนี้หน่อยละกันเผื่อจะเป็นประโยชน์กับจขกท.
    (มันอาจจะสปอยนิดๆนะครับเลยขอใส่Tagไว้หน่อย)

ภาคซูซาคุ

เนื้อเรื่องช่วงต้นโดยย่อ

ยูกิ มิอากะ สาวน้อยสุดแสนร่าเริงและเป็นมิตรกับทุกคน กินเก่ง (ตะกละนั่นเอง) ซุ่มซ่าม และหัวไม่ค่อยดี กับ ฮอนโก ยูอิ เด็กสาวที่เพียบพร้อม สวย และเรียนเก่ง ทั้งสองเป็นเพื่อนสนิทที่ตั้งใจจะสอบเข้าเรียนต่อ ม.ปลาย ด้วยกัน วันหนึ่ง เด็กสาวทั้งสองได้เข้าไปอ่านหนังสือในห้องสมุดแห่งชาติ ในขณะนั้นได้เกิดแผ่นดินไหว ทั้งคู่ได้เข้าไปหลบในห้องที่เก็บหนังสือเก่า และได้เจอกับหนังสือ ตำนานชิจินเทนฉิ เมื่อเปิดอ่าน ทั้งคู่ก็ถูกดูดเข้าไปข้างในตำนานเล่มนั้น มิอากะและยูอิ โผล่มาอยู่ในที่ที่ทั้งคู่ไม่รู้จัก และได้ถูกพ่อค้าทาสจับตัว ทันใดนั้นเองได้มีชายหนุ่มที่มีอักษรกลางหน้าผากเข้ามาช่วยเอาไว้ได้ แต่ไมทันที่ทั้งคู่จะได้ถามชื่อชายคนนั้น ทั้งคู่ก็ได้กลับมาสู่โลกปัจจุบัน ทำให้งงกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อกี้เป็นอย่างมาก

ยูกิ มิอากะ (夕城美朱)
    นักเรียนสาวมัธยมต้นที่อยู่ในช่วงเตรียมสอบเข้ามัธยมปลาย หลุดเข้าไปในตำนานชิจินเทนฉิโดยบังเอิญ ได้พบกับทามาโฮเมะและกลายเป็นธิดาหงส์ทอง ติงต๊อง ไม่ค่อยทันคน แต่ร่าเริงแจ่มใส มองโลกในแง่ดี และเป็นที่รักของทุกคนเพราะความกล้าหาญและความจริงใจ

ทามาโฮเมะ (鬼宿)
    หนึ่งในเจ็ดดาวบริวารหงส์ทอง คนรักของมิอากะ เมื่อใช้พลังจะมีอักษรสลัก ตัว 思 ขึ้นที่กลางหน้าผาก ถนัดการใช้หมัดมวย รักครอบครัวและมีความเป็นผู้ใหญ่เพราะฐานะที่บ้านยากจน แต่อ่อนไหวต่อเงิน งกและขี้เหนียว

โฮโตโฮริ (星宿)
    ฮ่องเต้รูปงามแห่งเมืองโคนัน เป็นหนึ่งในเจ็ดดาวบริวารหงส์ทอง เมื่อใช้พลังจะมีตัวอักษรขึ้นที่คอ เก่งในเชิงดาบ มีบุคลิกสุขุม เป็นสุภาพบุรุษ และทุ่มเททุกอย่างเพื่อปกป้องบ้างเมือง หลงรักมิอากะตั้งแต่แรกพบแต่ไม่สมหวัง

นูริโกะ (柳宿)
    หนึ่งในเจ็ดดาวบริวารหงส์ทองที่มีร่างกายเป็นชายแต่ใจเป็นหญิง เข้ามาอยู่ในวังในฐานะนางกำนัลเพราะหลงรักโฮโตโฮริ เมื่อใช้พลังจะมีตัวอักษรขึ้นที่ไหปลาร้า มีพละกำลังมากกว่าคนปกติ รักและเอ็นดูมิอากะเหมือนน้องสาว

ฉิฉิริ (井宿)
    เป็นนักบวช และเป็นหนึ่งในเจ็ดดาวบริวารหงส์ทอง เมื่อใช้พลัง ตัวอักษรจะขึ้นที่เข่า เก่งด้านร่ายเวทมนตร์ซึ่งฝึกกับไทอิสึคุงมา เห็นหน้ายิ้มแย้มอยู่เสมอแต่มันเป็นแค่หน้ากาก หน้าที่แท้จริงนั้นมีรอยแผลตรงตาด้านขวา และมีอดีตที่ขมขื่นมากซึ่งเกี่ยวกับบาดแผลนี้

ทาสุกิ (翼宿)
    หัวหน้าโจรภูเขา เป็นหนึ่งในเจ็ดดาวบริวารหงส์ทอง มีความสามารถในการเรียกไฟออกมาจากพัดของเขา เกลียดผู้หญิง เพราะในครอบของเขามีแต่พี่สาวทั้งนั้น เมื่อใช้พลังตัวอักษรจะขึ้นที่แขน แอบหลงรักมิอากะ

มิสึคาเกะ (軫宿)
    เคยเป็นหมอ หนึ่งในเจ็ดดาวบริวารหงส์ทอง เมื่อใช้พลัง ตัวอักษรจะขึ้นที่ฝ่ามือ มีพลังรักษาบาดแผล มีคนรักชื่อ"โชวกะ"แต่ได้ตายไปแล้ว

ฉิริโกะ (張宿)
    เห็นเป็นเด็กอายุแค่ 13 ปี แต่มีความรอบรู้มาก มีตัวอักษรที่ขา แต่เมื่อตัวอักษรที่ขาหายไป จะกลายเป็นเด็กธรรมดาไปเลย

ภาคเกนโร(ทาสุกิ)

เนื้อเรื่องภาคนี้จะเป็นช่วงที่เกนโรเข้ามาเป็นสมาชิกโจรภูเขาแห่งเขาเรคาคุ ว่ามีความเป็นมายังไงทำไมเกนโรถึงได้รับเลือกเป็นหัวหน้าโจรภูเขา
    และผู้หญิงที่เกนโรเคยกล่าวถึงในภาคหลักคือใคร นิยายเล่มนี้จะเป็นตัวเฉลยทั้งหมด

เครดิตข้อมูล และรูปภาพ
    th.wikipedia.org
    <!-- m -->http://www.bongkoch.com<!-- m -->
  5. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    0
    0

เรื่องแรกตามนั้น... ส่วนอักษรที่เท้าชื่อชิริโกะ แต่สำหรับฉบับอนิเมไม่ได้ดูเพราะตื่นไม่ทัน (ฉายตั้งตี5ครึ่งฮ่วย) จำได้ว่าเรื่องนี้โดนพวกแม่บ้านเขียนไปด่าในหนังสือพิมพ์ด้วยนะหาว่ามีฉากไม่เหมาะสำหรับเด็ก (ทำไมให้ลูกแกดูทีวีแต่เช้าเล่า!!<<ประมาณห้ามลูกไม่ได้เลยมาด่าการ์ตูนแทนสินะ เอวัง~)

สำหรับเราตอนนี้อยากดูมาครอส 7 อีกรอบแฮะ (ซื้อลิขสิทธิ์มาบ้างเซ่!!!)
  6. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0

ฟุชิกิยูกินี่ชอบมากโดยเฉพาะทามะโฮโม :p
    นักพากย์ขวัญใจเลย
  7. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18

อันแรกชื่อตอนฉายทีวีไม่รู้ เพราะนานจัดแถมได้ดูมั่ง ไม่ได้ดูมั่ง แต่ถ้าหนังสือการ์ตูนก็ตามท่าน Hell ว่ามานั่นแล(ตอนนี้มีภาคใหม่แล้วด้วย)

อันที่สอง หุ่นเหล็กไออ้อนลีก(Iron Leaguer) เคยฉายช่อง 9 นานมากแล้ว จำได้ว่าลูกขว้างพระเอกหลังๆมันพัฒนาเป็นโฟร์ตี้โฟร์แม็กนั่มด้วย แถมมีพี่ชายมาอีก 2 หน่อตะหาก
  8. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0

รอชาช่าอยู่เหมือนกันค่ะ ภาคไทยฟังแล้วฮากว่ามากมายแค่ภาคญี่ปุ่นก็ดีนะคะแค่ฟังไม่ค่อยรู้เรื่องต้องรื้อฟื้รความทรงจำเล็กน้อยระหว่างดู ความรัก ความกล้าหาญ ความหวัง แปลงร่างเป็นเจ้าหญิงแห่งเวทมนท์ :555:
    มีใครรู้จักการ์ตูนที่พระเอกชื่อ ฟินิกส์ บ้างหรือเปล่าคะ ฉายช่อง3 สมัยหลังจากวาตารุเทพบุตรสองโลกจบ จำได้แค่พระเอกผมยาวสีดำ ใส่เกราะสีแดง ไปเซิร์ทหากี่รอบก็ไม่เคยเจอเลยสิคะเนี่ย เลยคิดว่าอาจจะพิมพ์ชื่อผิดก็ได้ แต่ถ้าจะจำไม่ผิดแน่ๆมีกลุ่มกันสี่คน เพื่อนชื่อชิกิ อามูลู กับเด็กที่เปี๊ยกสุดชื่ออะไรจำไม่ได้ค่ะ -_-;

ป.ล. เรื่องที่สองที่เจ้าของกระทู้ถามถึงเราก็ชอบเหมือนกันค่ะแต่ดุไม่ค่อยได้เต็มเรื่องเท่าไหร่เพราะเวลาไม่ค่อยดี (เหมือนจะชอบเพลงจบมากกว่านะคะ)แค่ ฟูชิกิยูกิได้ดูครบ แล้วรู้สึกว่าจะดังกว่ามากทำให้จำชื่อได้
  9. prangnaree

prangnaree vi BRITANIA

EXP:
    770
    0
    36

พลิกตำนานมาพบรัก ยังมีของบงกชนะ ชื่อยุ่นก็ฟุชิกิ ยูกิ
    ชอบโฮโตโฮริที่สุดรองมาก็นุริโกะ ฮึๆๆๆ

อีกอันดูตอนไอบีซีอ่ะ ชื่อไทย ศึกฟุตบอลหุ่นยนต์
  10. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86

ขานี้บ้าการ์ตูนเก่าครับ พี่แกเล่นคุยแต่เรื่องที่ผมไม่ทันได้ดูทั้งนั้น เพิ่งรู้จักการ์ตูนเอง ตอนนั้น :E

แอบบ่นมั่ง............ อยากดู Utena อ่ะ แล้วก็ Bishoujo Senshi Sailor Moon.......แค่นี้แหละ ผมนี่หาไม่ได้เลยนะ (หรือไม่หาเองหว่า)

ถึง จขกท. ขอให้โหลดกุรุกุรุสำเร็จด้วยนะครับ อย่าค้างที่ 8 GB. อีกล่ะ :E
  11. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38

เรื่องที่ 2 ชื่อเรื่อง

Iron Leager ครับ

เท่าที่ check ตามแผงบิทในไทยแล้ว เป็น Anime ที่คนเรียกร้องมาก ถึง มากที่สุด เลยครับ

พูดถึง Anime เก่าๆแล้ว ช่วงนี้ Rose ได้ LC Anime เก่ามาเยอะพอควรนะครับ
  12. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38

เรื่องแรกเป็นอนิเม เรื่องแรกในชีวิตที่ผมดูจบเลย ยังจำได้จนถึงทุกวันนี้ T T
  13. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

อยากให้มีดีวีดี กุรุกุรุ เหมือนกัน ถ้าจะฮาดี

"คิตะๆ คิตะๆ ฉันจะเผยแพร่ถ้าเต้นคิตะๆ ไปทั่วโลก"
  14. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88

แต่เรื่องที่กล่าวมา เรียกได้ว่าเป็นการ์ตูนเก่าทั้งน้น ตั้งแต่สมัยข้าน้อยยังไม่มีใบขับขี่เลย.....
    โดยเฉพาะไอ้เรื่องที่ "นางเอกหลุดเข้าไปในหนังสือ" จำได้ว่าตื่นมาดูแต่เช้าก่อนไปเรียนทุกวัน
    จบยังไงก็จำไม่ได้แล้ว (นางเอกน่ารักดี)

เห็นด้วยนะครับ อยากได้ดีวีดีลิขสิทธิ์เรื่องกุรุกุรุเหมือนกัน
    การ์ตูนเขาฮาแตกดี
  15. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86

ขอบคุณทุกๆคนมากครับที่เข้ามาให้ข้อมูล

จากที่ลองหาดู Fushigi Yuugi นี่ยังพอหาได้อยู่ แต่ที่เป็นปัญหาเลยนี่ก็ ไออ้อนหลีก อย่าว่าแต่แฟนซัพเลย OP ผมยังหาไม่ได้ - -

ใจจริงอยากอุดหนุนลิขสิทธิ์มากกว่า แต่เท่าที่ฟังมานี่คงหมดหวังแล้ว...
    กว่าจะได้โหลดนี่คงอีกนานเพราะตอนนี้มี Akazukin Chacha 12.7 GB กับ กุรุกุรุ 7.7 GB รอจ่อคิวอยู่ - - คงต้องรอต่อไปอีกยาวๆ

งงกับกุรุกุรุ ตอนเด็กๆ ผมจำได้ว่ามันมีสองภาค ภาคแรก 12 ม้วนจบ มัวนละ 4 ตอนก็ 48 ตอน ภาคนี้ช่วงแรกดำเนินเรื่องเหมือนในคอมิค แต่ตั้งแต่มนต์ดำหินไก่มานี่จะดำเนินเรื่องแตกต่างกับคอมมิคไปเลย และจบเหมือนถูกตัดจบ (ไปถึงหน้าประตูจอมปิศาจเระเกะ แล้วดันเปลี่ยนใจกลับซะงั้น แล้วจบ -*-) **ภาคนี้ก็จอมปิศาจก็มีชื่อว่าเระเกะ ไม่ยักกะใช่กิริ - -

กับอีกภาคนึงนี่ผมไม่ค่อยได้ดูเท่าไหร่ แต่ดำเนินเรื่องเหมือนในคอมมิคเป๊ะๆ เนื่องจากทีมพากษ์เปลี่ยนไปไม่ฮาร์เท่าภาคแรก อีกทั้งฉายช่องสามตอนเย็น ผมเลยไม่ค่อยได้ดู -*- อยากทราบว่าทั้งสองภาคนี้มันแตกต่างกันยังไง มีชื่อภาคไหม ?? และสรุปแล้วมันมีทั้งหมดกี่ภาคกี่ตอน - -

(งงในแฟนซัพที่กำลังโหลดอยู่มันมี่แค่ 45 ตอน - - แค่ลำพังภาคแรกที่ผมดูมันก็น่าจะมี 48 ตอนแล้วนี่หน่า - -)

========================================================

ขอเพิ่มอนิเมอีกเรื่องนึงนะครับ เพราะผมเพิ่งนึกออกเมื่อคืน ตอนเด็กๆ ชอบมาก แต่ก็ได้ดูบ้างไม่ได้ดูบ้าง สุดท้ายก็ดูไม่จบ เช่นเดิมครับ อยากทราบว่ามันมี DVD/VCD ลิขสิทธิ์ไหม และถ้าไม่มี จะยังหาโหลดได้หรือไม่ ?? ชื่อเรื่องเต็มๆ ของมันคืออะไร - - เรื่องนี้นี่ ค่อนข้างเลือนลางมาก....ในความทรงจำของผม

- เป็นเรื่องเกี่ยวกับ 12 ราศี
    - ตะลุยเข้าไปในโลกนิทาน เพื่อทำให้โลกนิทานกลับสู้ภาวะปกติ
    - พระเอกเป็น หนู....ล่ะมั้ง - -
    - มีตัวร้ายเป็นนางแมวปิศาจ ชื่อ นิยันม่า ^^
    - ตัวจริงของนิยันม่าคือ แมวน้อยผู้น่าสงสาร ชอคโกล่า
    - เป็นอนิเม หูแมว ในยุคแรกๆ ก็ว่าได้ - - (จริงๆไม่ได้มีแต่แมวหรอก มีทั้ง ลิง ไก่ หนู เสือ งู *-*)

จำได้แค่นี้แหละครับ - - เป็นการ์ตูนแนวเด็กๆ น่ะครับ เคยได้ดูแค่ไม่กี่ตอนเอง น่าสงสารชอคโกล่ามาก อยากรู้ว่าจะเป็นยังไงต่อไป แต่..... - - ดูไม่จบ อีกแล้ว TTwTT กรรมของวัยเด็ก ทำอะไรก็ไม่จริงจัง -*- พอโตมาแล้วถึงได้รู้สึกเสียดาย

ปล. การ์ตูนเก่านั้นมีสเน่ห์ในตัวมันครับ สิ่งแรกเลยก็คือ มันทำให้เราย้อนกลับไปนึกถึงสมัยเด็กๆ สมัยที่เรายังเต็มเปี่ยมไปด้วยจินตนาการและความฝัน ซึ่งในวัยเด็กๆ เราอาจยังไม่เห็นคุณค่าของมัน แต่พอเริ่มๆโต เข้าสู่วัยผู้ใหญ่แล้ว จะรู้ว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่อาจหวนกลับมาได้อีก ทำได้เพียงแต่รำลึกไว้เป็นความทรงจำก็เท่านั้น....
  16. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86

ผมว่าที่ชื่อเปลี่ยนเขาอาจแปลผิดนะ ผมดูที่โหลดมา(จริงๆ เพื่อนโหลด)มันก็ใช้ชื่อจอมมาร กิริ นะครับ หน้าตาก็เหมือนเดิมด้วย

แต่ภาคสองในเน็ตผมหาไม่ได้อ่ะ ลิงค์ตายหมดแล้ว ภาค 2 ชื่อเปลี่ยนนะ ชื่อ โดกิโดกิ กุรุกุรุ

ว่าแต่ใครรู้มั่งภาค 2 จบยังไง ผมดูในช่องสาม ถึงตอนที่มันผ่านเมฆลวงตาขึ้นไป แล้วหลังจากนั้นมีสอบเลย ไม่ได้ดูตอนจบเลย

ไม่แน่ใจว่าใช่เรื่อง "12 ราศีรึเปล่า"
    รุ่นน้องในเน็ตของผมคนนึงเคยอยากระรึกชาติยืมไอดีผมไปถามในตุรกีทีนึงเหมือนกัน
    ชื่ออังกฤษ 12 คิงด้อม ครับ
  17. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0

อีโตเรนเจอร์ใช่ไหมครับ
    http://en.wikipedia.org/wiki/Juuni_Senshi_Bakuretsu_Eto_Ranger
    [youtube]bClsW7VfU5U[/youtube]
  18. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16

ฟุชิกิ~~~~
    ตอนดูสมัยประถมดูใน AXN นี่บ้ามาก ต้องรีบกลับบ้านไปดู ฮ่าๆ
    ปัจจุบัน Animax ก็เอามาฉายเป็นครั้งคราว บางตอนดูจนจะจำบทพูดได้อยู่แล้ว = ='

คิดถึงชาช่า
    อนิเมสนุกกว่าคอมิคล้านเท่า
  19. princess

princess New Member

EXP:
    322
    0
    0

แต่ชาช่าในคอมมิคฮาแตกกว่าเยอะมากมายค่ะ เฮฮาจิตอนเล่นสเก๊ตแล้วนารุโตะวาปผ่านมา จำได้ว่าฉากนั้นลงไปหัวเราะท้องแข็งเลยค่ะ
  20. AYjin

AYjin New Member

EXP:
    35
    0
    0

เรื่องแรก Fushigi yuuki ชัวร์ๆ(จำได้ว่าดูประมาณ 7-8 ปีที่แล้วล่ะมั๊ง) ช่อง AXN เคยฉายอยู่พักนึง
    ตอนนั้นนี่เป็นเรื่องแรกที่ได้ดูเป็นภาษาญี่ปุ่น เลยจำแม่น แต่ดูได้ไม่กี่ทีก็โดนถูกห้ามไม่ให้ดูเพราะมันมีฉากkiss อ่ะ
    (- -ตอนนั้นประมาณ 10 ขวบอ่ะนะ)
    ตอนนี้เห็นว่ามีหนังสือการ์ตูนภาคใหม่ด้วยนิ

ส่วนเรื่องที่สองนี่ไม่เคยได้ยินเลยแฮะ
  21. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16

มีข่าวดีมาบอก จขกท.

Slayers กำลังจะคืนชีพครับ!!!!

<!-- m -->http://www.cartoon.co.th/news/read_news ... 2623&cid=1<!-- m -->
  22. Yukimura

Yukimura New Member

EXP:
    151
    0
    0

เห็นถามๆกันแบบนี้แล้วชักอยากลองถามมั้งแฮะ

= ='~แต่คำช่วยมันน้อยมากอะงับ ตอนสมัยผมเด็กๆ(ไม่น่าจาเกิน10ปี)
    ที่ฉายทางUBCคือผมจำอะไรกับเรื่องนี้ไม่ได้เลย=[]=!!! แต่ตอนจบ(มั้งนะ) เหมือนเพื่อนพระเอกโดนเสาสีดำ(เหมือนหินแหลม)แทงขึ้นฟ้าทุกคน(น่าจะนะ=w=')เหมือนตายหมดจนเหลือแต่พระเอกกับตัวร้ายน่ะครับ ซึ่งพระเอกก็รู้สึกจาคลั่งไปแล้วสู้กับตัวร้ายต่ออะ= ='(ไม่ว่ามันออกโทนแดงๆด้วยเปล่าฉากนั้น)

มันคาใจมาจนอายุ16แล้วยังไงก็ยังนึกไม่ออก= ='
  23. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113

เรื่อง พลิกตำนานมาพบรัก ภาคตำนานสุซาคุ นี่ผมรู้จัก แต่ไม่รู้ชื่อไทย เพราะใน UBC series มันฉายใช้ชื่อภาษาอังกฤษว่า "Curious Play" จำได้ว่าดูกี่ตอนๆ ผมก็ไม่รู้เรื่อง แต่ดูเพราะภาพสวยดี (ภาษาญี่ปุ่น ซัพอังกฤษ ดูแล้วยิ่งงงไปกันใหญ่)
    อันนี้ถ้าจะหาดูไม่น่ายาก ตามบิทน่าจะมีครบทั้ง OST และตัวอนิเมะ

ส่วน Iron Leauge นี่...
    ตอนหลังพัฒนาต่อเป็น Asteriod Cannon ด้วยนะ ยิ่งโม้เข้าไปใหญ่ ขว้างทีพื้นสนามกระจาย ได้อารมณ์ POT ยิ่งนัก

ช่าช่า กับ กูรุกูรุ นี่ในภาคอนิเมะรู้สึกจะเป็นเรื่องเป็นราวและตื่นเต้นเร้าใจกว่า แต่ภาค manga นี่... ตลกไร้สาระสุดๆ ติ๊งต๊องได้ใจ ฮาหาที่ติมิได้...
  24. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88

ไอ้การ์ตูนเกี่ยวกับ 12 นักษัตริ นะครับชื่อเรื่องก็ "อีโต เรนเจอร์" นะแหล่ะ
    เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับ นักษัตริ ทั้ง 12 ที่จะต้องเดินทางข้ามมิติเข้าไปในโลกนิทานแต่ละเรื่อง
    เพื่อแก้ไขสิ่งที่ผู้ร้าย (พวกไหนก็จำไม่ได้แล้ว) ทำไว้กับนิทานเรื่องนั้นๆ จนเสียหาย ให้กลับเป็นเหมือนเดิม
    มีหัวหน้าทีมเป็นปีชวด (หนู) ทุกๆ ครั้งที่จะเดินทางเข้าไปในโลกนิทานก็จะมีการสุ่ม
    เลือกนักษัตริ์คนอื่นๆ มาร่วมทีมด้วย (เพื่ออะไรก็จำไม่ได้แล้ว)
    การ์ตูนเขาก็สนุกดีเหมือนกัน ค่อนข้างจะนานมากแล้ว ตั้งแต่ผมยังไม่รู้จักภาษาอังกฤษเลยครับ

ปล. กระทู้นี่มันดักแก่จริงๆ ให้ดิ้นตาย (ฮา)
  25. Cheaterman

Cheaterman Member

EXP:
    82
    0
    6

เรื่องแรก Fushigi Yuugi แน่นอนหรือซื้อในไทย "เกมต่างมิติ"
    เป็นการ์ตูนที่ฉายตอนตี 5 ของช่อง 3 สมัยก่อนนูน ดูไม่ค่อยจะครบเลย-*-
    เมื่อก่อนการ์ตูนดีๆหนุกๆชอบไปอยู่กันตอนตี 5 ประจำ Slayers ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะมาดูตอนภาคสุดท้าย

น่าจะเอา นินจารันทาโร่ มาทำใหม่สนุกดี

Share This Page