รำลึกอนิเมเก่า ใครรักอนิเมเก่า มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความทรงจำดีๆ เกี่ยวกับอนิเมเก่ากันเถ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย aurora, 15 มีนาคม 2008.

1. citrus

citrus New Member

EXP:
    608
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Re: รำลึกอนิเมเก่า อยากทราบชื่อเต็มๆ ของอนิเมเก่าๆ ต่อไปนี้ ใครยังพอจำได้บ้างครับ

มีแปะเรื่องนี้เห็นแล้วก็อยากดู(เคยดูอยู่หอรอบนึงแต่ดูๆขาดๆ สุดท้ายจบไปตอนไหนก็ไม่รู้.... T T ) ...อ้า...เรื่องนี้ขายนักพากย์สุดยอดเลยนะเนี่ย...ว่าแต่...เมื่อไหร่เล่มใหม่จะออก -*-
  2. tashigilee

tashigilee The Magical Earth Bender

EXP:
    163
    0
    16
    Re: รำลึกอนิเมเก่า อยากทราบชื่อเต็มๆ ของอนิเมเก่าๆ ต่อไปนี้ ใครยังพอจำได้บ้างครับ

Etoranger ครับอนิเมะเรื่องนี้ผมดูจนจบเลย
    ชอบมากยังอยากจะให้เอามาทำดีวีดีขายเลย
    จะซื้อเก็บทุกแผ่นเลย งึมๆ

มีใครจำแม่มดน้อยแซลลี่ Mahou Tsukai Sally ได้มั่งมั้ยครับ
    อยากได้เพลงตอนเปิดเรื่องนี้มากๆเลย
  3. etahip0415

etahip0415 Member

EXP:
    73
    0
    6

จริงๆมีอีกเรื่องนึง เคยฉายช่อง7 หลังข่าว เป็นเรื่องแม่มดน้อยอะไรซักอย่างหัวเขียวๆ จะมีพลังทุกๆจันทร์เต็มดวง(มั๊ง) เอกลักษณ์คือ ขี่เครื่องดูดฝุ่นและมีคู่หูเป้น ตัวอะไรซักอย่าง แล้วเวลามีพลังเวทย์มนต์ผมเธอจะกางออกมาคล้ายผีเสื้อ แม่เธอก็ผมยาวๆ เป้นผีเสื้อนางพญาตัวใหญ่ๆ

จำชื่อไม่ได้อยากดูแบบเต็มๆมาก><
  4. tashigilee

tashigilee The Magical Earth Bender

EXP:
    163
    0
    16

^
    ^
    ^
    ที่ต้องท่องคาถาปาะมาณว่า
    เรมิคูลู รามิคูลู เรรูรามิลู (ไม่รู้ผิดรึเปล่า จำได้ลางๆ)อะเป่าคับพี่
  5. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16

เคยดูไอ้นี่ไหม....หน้ากากเสือ....อิอิ
  6. ChobitsZa

ChobitsZa New Member

EXP:
    10
    0
    0

= ='~แต่คำช่วยมันน้อยมากอะงับ ตอนสมัยผมเด็กๆ(ไม่น่าจาเกิน10ปี)
    ที่ฉายทางUBCคือผมจำอะไรกับเรื่องนี้ไม่ได้เลย=[]=!!! แต่ตอนจบ(มั้งนะ) เหมือนเพื่อนพระเอกโดนเสาสีดำ(เหมือนหินแหลม)แทงขึ้นฟ้าทุกคน(น่าจะนะ=w=')เหมือนตายหมดจนเหลือแต่พระเอกกับตัวร้ายน่ะครับ ซึ่งพระเอกก็รู้สึกจาคลั่งไปแล้วสู้กับตัวร้ายต่ออะ= ='(ไม่ว่ามันออกโทนแดงๆด้วยเปล่าฉากนั้น)

มันคาใจมาจนอายุ16แล้วยังไงก็ยังนึกไม่ออก= ='

จำชื่อเรื่องไม่ได้แฮะ แต่ว่าชอบมากเหมือนกัน ที่พระเอกเวลาโดนน้องมันทำอะไรสักอย่างจะกลายร่างเป็นวัวยักษ์ เวลาจะกลับร่างเดิมก็ให้ 2 สาว
    เปลี่ยนชุดถือแส้มาไล่เฆี่ยน

อีกเรื่องนึงที่อยากดูคือมาครอส7 กับ อัศวินรามูเนะ ครับ มีใครยังจำเรื่องนี้ได้บ้างเนี่ย ชอบภาครุ่นที่ 3 สุดล่ะ จบซึ้งดี
    ที่พระเอกเวลาจะเรียกหุ่นต้องยัดcdเข้าไปในปากของตัวกลมๆที่อยู่ที่ไหล่อะครับ แล้วตะโกน ไกเซอร์ ไฟเยอร์!!!!!! กะเดอะไซเดอร์ที่เป็นคู่หูอ่ะ
  7. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86

ใช่เรื่องลามูเนสรึเปล่าฮะ ตอนเด็กๆชอบมาก มี 2 ภาคนะเท่าที่ผมรู้ ภาคแรกรุ่นสอง กับหุ่นคิงแคชเชอร์ ภาคสองเป็นเนื้อเรื่องของ รุ่นที่สาม (ลูกของรุ่นสองอ่ะแหละ) กับหุ่นไคเซลไฟเยอร์ สนุกมากครับ ภาคแต่ 2 ยังดูไม่จบ TTwTT ถึงตอนแบล็คลามูเนสโผล่มาเอง

ภาคแรกนี่มีเป็นภาคเดอะมูฟวี่ด้วย 2 ภาค(มั้ง) คือจำไม่ได้และ ที่ลามูเนะกลับมาในโลกแห่งความจริงแล้วเสียความทรงจำจนองค์หญิง......จำชื่อไม่ได้ -*- ต้องมาทวงสัญญาคืน..แต่ทื่ตามมาด้วยก็คือจอมมารโกบิริกิ ที่หลุดมาในโลกแห่งความจริง กับอีกภาคที่ลามูเนสรุ่นที่สอง ย้อนเวลากลับไปช่วยลามูเนสรุ่นที่ 1 ต่อสู้กับจอมมารโกบิริกิ อันนี้จำรายละเอียดไม่ค่อยได้แล้ว

ภาคมูฟวี่นี่เราจะได้เห็นการรวมร่างของหุ่นทุกตัวที่มีเข้ากับคิงแคชเชอร์ด้วยนะ :E
  8. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88

ฟุจิกิ ยูอกิ กรี๊ดดดดดดดดดดดด ~

เหมือนกะเรปบนๆ

ดูตอนฉายอยู่ช่อง 3 ช่วงเช้าตรู่สมัยประถมมั้ง . . . ได้ดูจริงๆ ก็ตอน ม ต้น กับ AXN นี่แหละ

ชอบ ชิฉิริ ~ น่าร้ากก ถอดหน้ากากแล้ว . . . อึ๊ดซ๊าดดด ~
    ส่วนไอหุ่นยนต์เล่น ยาคิวนั่น . . . จำไม่ได้แล้วแต่ ชอบมากเหมือนกัน จำได้ผ่านๆว่าเค้าปาจนเครื่องพังนิ + w =

edit :

ยาคิว = เบสบอล
  9. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16

ตอนจบนี่ ซึ่งตอนฆ่าแบล็คได้ พระเอกก็ดีใจที่ชนะโดยไม่ต้องพึ่งดาบอะไรนี่แหละเพื่อกำจัดพวกตัวร้าย แต่มันมีตัวปีศาจตัวใหญ่โผล่ออกมาหลังแบล็ครามูตาย หุ่นก็พังยับเยินด้วย เท่าที่จำได้ เพื่อนพระเอกนี่ก็ตายคาหุ่นด้วยนะ(ไอ้ผมฟ้าที่มันขับหุ่นตัวเดียวกับพระเอกเพราะภาค 2 หุ่นมันต้องขับ 2 คนใช่มะ) แล้วพระเอกมันจึงต้องใช้ดาบเพื่อฆ่าตัวร้าย รุ่นอื่นๆมันฆ่าได้แต่ตาย แต่รุ่น 3 พระเอกอะหและ ฆ่าได้แต่ไม่ตายแถมกลับมาโลกเดิม

เท่าที่จำได้แหละมั้งตอนจบอัศวินรามุเนส ภาค 2 เพราะเคยดูในยูบีซี แต่ผมว่าเรื่องนี้ สนุกมากๆ ครั้งแรกสุ ภาค 1 ดูไม่ครบเพราะพึ่งมาเจอภาค 1 ตอนปาเข้าไปครึ่งเรื่องแล้ว

ว่าแต่ว่าคนในบอร์ดนี้ใครยังจำ "อากิระ" ได้บ้างหว่า
  10. aurora

EXP:
    1,631
    0
    86

^
    ^

รุ่นที่สอง (ซึ่งก็คือภาคแรก) ก็ตอนจบก็ไม่ตายนะครับ กลับโลกเดิมด้วย เพราะไอ้รุ่นที่ 3 มันก็ลูกชายรุ่นที่สองอ่ะ

อ่านตอนจบภาค 2 ช๊อคครับ....ไอ้ผมฟ้าตาย !! - - หมอนี่เป็นทั้งคู่ปรับและคู่หูของลามูเนสรุ่นที่สองนะเนี่ย ขับหุ่นควีนไซเดอร์ลอน (ภาคแรกขับหุ่นคนเดียวนะ ไม่ใช่หลายคน คือมันจะมีหุ่นพิเศษอยู่ 2 ตัวที่ใช้คนขับ คือคิงแคชเชอร์ของลามูเนส กับควีนไซเดอร์ลอนของไอ้หัวฟ้า ที่เหลือเป็น AI)

จริงๆแล้วภาคสอง (เนื้อเรื่องของรุ่นที่ 3) หมอนี่ก็จะขับควีนไซเดอร์ลอนนั่นแหละครับ แต่เกิดอุบัติเหตุระหว่างการเรียก -*- เป่าขลุ่ยแล้วงูที่ไหล่ซ้ายจะคายไข่ออกมา ในไข่นั้นคือ ควีนไซเดอร์ลอน แต่เอวัง ไข่แตกตั้งแต่ภาคสองตอนแรก - -

[​IMG] [​IMG]

ภาคสองค่อนข้างดราม่าจัดกว่าภาคแรก แต่ไม่คิดว่าจะถึงขนาดตัวละครหลักตาย -*- แค่.....ตอนที่ลามูเนสรุ่นที่สองกับ 3 พี่น้อง.......อะไรซักอย่างกลายเป็นหินไปเพราะผนึกแบล็คลามูเนสก็ช๊อคแล้วครับท่าน....

ภาคสอง หุ่นมีแค่ 3 ตัว ภาคแรกมี 7 มั้ง แต่หุ่นภาคสองใช้คนขับ 3 คน/หนึ่งตัวหรือไหงนี่แหละ มีเหยียบคันเร่งพร้อมกันด้วย แล้วจะใช้ไม้ตายได้ (~ใช่ป่าวหว่า - -) จำได้ว่า หุ่นสีฟ้า ที่ขับโดยแอนดรอยสาว...โคตรน่ารักกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ยิ่งพูดยิ่งคิดถึง...ชักอยากหามาดูอีกรอบและ รื้อฟื้นความหลัง เป็นหนึ่งในการ์ตูนที่เคยชอบมากๆ ตอนเด็ก
    ปล. เป็นซีรี่ย์หุ่นยนต์อีกซีรี่ย์ ที่โดน แบนเพรสโต้ มองข้าม เพราะไม่เคยถูกเอามาทำใน SRW ซักภาค -*-
  11. ChobitsZa

ChobitsZa New Member

EXP:
    10
    0
    0

^^
    ^^^
    ถูกต้องมันโดนมองข้ามไปได้อย่างไรก้านนนนนนนนนนน!!!!

สาเหตุที่ผมชอบภาครุ่นที่3เพราะมีนดราม่านี่ล่ะครับ พอขำก็ขำขี้แตกเลยอย่างตอนก่อนจบอ่ะ ที่มันต้องเล่นเกมกระดานแล้วสุ่มอาวุธให้คนละอัน
    เดอะไซเดอร์ได้ไม้ขีดไฟ ส่วนรามูเนสได้ขนมไรสักอย่าง ฮามากมาย

ในภาคนี้ก็คงต้องยอมรับว่า ดรัม นั้นน่ารักสุดแล้วล่ะ ขับวอเตอร์บารอนกะเพื่อนชุดซานต้าอีกสองคน แต่คราฟธันเดอร์เท่กว่าเยอะ แม้ว่าคนขับจะทุเรศไปหน่อย
  12. kurayami

kurayami เคย์

EXP:
    547
    4
    88

เรื่อง Super Bikkuriman จำชื่อภาษาไทยไม่ได้

yadamon ยาดาม่อน อะไรนี่แหละ...
  13. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    Re: รำลึกอนิเมเก่า ใครรักอนิเมเก่า มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความทรงจำดีๆ เกี่ยวกับอนิเมเก่ากันเถ

เอ กระทู้ anime เก่า ผมไม่ได้ตอบได้ไงหนี่ x_x

สำหรับคนที่อยากได้ แม่มดน้อยชาช่า 74 ตอน มีคนมีให้ copy แล้วนะครับ

รามูเนส ที่เล่นเกมส์ แล้วโดน สาวโมเอะ ดูดเข้าไปเป็นผู้กล้า ในโลก อีกโลกรึเปล่านะครับ x_x
    Fushigi Yuuki รุ่นน้อง บ่นให้ฟัง ถึงเรื่องเนื้อหา ของ คนเขียนคนนี้แล้ว
    พอผมดูไปได้สัก 8 ตอน เริ่มรู้สึก ว่ามันใช่จริงๆ ด้วย แล้วก็ เลิกดู -_-!!

~เฮๆ
  14. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    1
    0
    Re: รำลึกอนิเมเก่า ใครรักอนิเมเก่า มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความทรงจำดีๆ เกี่ยวกับอนิเมเก่ากันเถ

ตอนเด็กชอบดูวาตารุ แล้วก็จะมีอีกเรื่องเป็นโมโมทาโร่ที่มันรวมร่างกับสัตว์ได้อะครับ(จำชื่อไม่ได้) เป็นเรื่องที่มันมากมาย ส่วนชาช่าก็ดูขอบอกว่า ฮาโคตร แล้วเรื่องกุรุกุรุนี้ก็ฮา แต่ก็ตกใจตอนไปเจอจ้าวปิศาจแล้วดันกลับออกมาเฉยไม่ยอมสู้ (แล้วช่อง 3 ก็ทิ้งไว้หลายปีกว่าจะมาฉายต่อ) แล้วก็ชอบเรื่องบากะบอน (ใช่เปล่าครับ) ที่มันเป็นม้าหน้าตาออกจะทุเรศไปหน่อยอะครับ
  15. aurora

EXP:
    1,631
    0
    86

^
    ^

วาตารุ นี่ ใช่วาตารุ ภูติลม ที่มีขี่หุ่นยนต์ด้วยป้ะครับ ที่พอมาตอนหลัง ปรากฏว่าสาวน้อย(ผมชมพู มั้ง)ที่ผมนึกว่าเป็นนางเอกดันเป็นพี่น้องกับพระเอกซะนี่

ใช่เปล่าหว่า จำไม่ได้ = = เรื่องนี้ถ้าไม่มีคนเอามาพูดนี่ จำไม่ได้เลยแฮะ

ปล. ดูไม่จบเช่นกัน อยากดูอีกรอบ
  16. Cheaterman

Cheaterman Member

EXP:
    82
    0
    6

ใครจำ"นินจารันทาโร่"ได้บ้างฉายทางช่อง 9 ตอนประมาณ 8 โมง
  17. Tsukiga

Tsukiga New Member

EXP:
    24
    0
    0

ตายล่ะ รู้จักตั้งหลายเรื่อง -_-;

ใครจำเรื่องCyber Formulaได้บ้างคะ
    ที่เป็นรถแข่งพูดได้ ใช้ระบบคอมพิวเตอร์ควบคุม
    เคยฉายทางช่อง9เวลาประมาณ9โมงเช้า

หมายเหตุ:กำลังบ้าเรื่องนี้ค่ะ
  18. abolora

EXP:
    392
    1
    0

วาตารุ ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ รู้ว่า เป็นเด็กที่ข้ามมิติแล้วขับหุ่นยนต์มังกรมั้งครับ เคยฉายช่อง 3 กับ itv
    ส่วนนินจารันทาโร่นี่อยากดูมาก มีขายในไทย 11 แผ่นเอง -*- ไม่มีให้บิทด้วย อดดูอะ ที่ญี่ปุ่นมี 650 + กว่าครับ เกือบๆ 700 ตอนอะครับ ชอบมากเรื่องนี้
  19. ralphael

ralphael New Member

EXP:
    155
    0
    0

อยากได้ VCD หรือ DVD เรื่อง card captor sakura ให้น้องสาวในวันเกิดอ่ะครับ
  20. abolora

EXP:
    392
    1
    0

^
    ^
    ^
    บริษัท Dex มีจำหน่ายครับ ลองไปหาตามร้านขายซีดีการ์ตูนดูละกันครับ มีแน่นอน
    จิ้มๆๆ เว็บของ Dex จ้า
  21. aurora

EXP:
    1,631
    0
    86

^
    ^
    DVD Box Set ก็น่าจะมีแล้วนะ Sakura แต่ก่อนปลื้มมาก แต่ของ Dex ไม่ชอบเสียงพากษ์เลย เสียงพากษ์สมัยก่อนดีกว่าเยอะ ฉะนั้น จะซื้อ ซื้อ DVD มาดูแบบซาวแทรคดีกว่านะ ^^

เสียงคนพากษ์ซากุระในสมัยก่อน รู้สึกจะเป็นคนเดียวกับที่พากษ์ อีลยา สวีล ฟอนไอซ์เบิน ใน เฟท หรือไงเนี่ยแหละ พากษ์ดีมากเลย ไม่เข้าใจทำไมต้องเปลี่ยน (ที่พูดนี่หมายถึง พากษ์ไทยนะ)

ปล.คิดถึงเสียงคนพากษ์ คูคูริกับนิเกะ แล้วก็รุนรุน ในกุรุกุรุจัง....
    สมัยก่อน ทีมพากษ์มีแต่เทพๆ
  22. tasaki13

tasaki13 New Member

EXP:
    71
    0
    0

พูดแล้วอยากดูรันทาโร่ขึ้นมาเลยอะ =[]=
    จะไปงมหาที่ไหนได้อีกไหมเนี่ย
  23. fffinalfantasyyy

fffinalfantasyyy New Member

EXP:
    1
    0
    0

สงสัย เราคงเกิดก่อน เลยไม่ทันได้ดู
    ตอนเป็นเด็กๆชอบอ่านชิวกัง ดูแต่หน้าที่มีเรื่องหมัดดาวเหนือ
    การ์ตูนเคยดูแต่มดเอ็กซ์ซูเปอร์วัน กับพวกหนังขบวนการ- -
  24. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38

rep บนอ่าน the talent ด้วยรึเปล่านะครับ ( ' ' ? )

ว่าแต่ ผมจำไม่ได้แล้วแฮะ ว่ามันเล่มละกี่บาท -_-

~เฮๆ
  25. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0

the talent มัน10บาทแล้วหลังๆ12บาทรึเปล่าไม่รู้ สมัยก่อนซื้อทุกอาทิตย์เลย แต่ผมว่าคลาสสิคสู้ทีวีไลน์ไม่ได้

Share This Page