รำลึกอนิเมเก่า ใครรักอนิเมเก่า มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความทรงจำดีๆ เกี่ยวกับอนิเมเก่ากันเถ

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย aurora, 15 มีนาคม 2008.

1. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    0
    Re: รำลึกอนิเมเก่า ใครรักอนิเมเก่า มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความทรงจำดีๆ เกี่ยวกับอนิเมเก่ากันเถ

คงมีแต่ไปซื้อ DVD ที่ญี่ปุ่นอะครับ ถามจำไม่ผิดมี 5 Box มั้งครับ Boxละ 50 ตอนเองมั้งครับ (ไม่จบด้วย มันมี 683ตอน ไม่รวมmovie) ที่สำคัญ DVD Box ละ 18000 เยน ครับ แพงมากๆ
  2. tasaki13

tasaki13 New Member

EXP:
    71
    0
    0
    Re: รำลึกอนิเมเก่า ใครรักอนิเมเก่า มาพูดคุยแลกเปลี่ยนความทรงจำดีๆ เกี่ยวกับอนิเมเก่ากันเถ

5 box -..- box ละ 50 ยังงี้ก็มีแค่ 250 ตอนเองสิเนี่ย
    มันมี 683 ตอน ไม่ถึงครึ่งเลย
    18000 เยน << พระเจ้า !!~*
  3. vivichan

vivichan New Member

EXP:
    88
    0
    0

ไม่ได้เข้าบอร์ดมาตั้งนาน มาเจอกระทู้นี้ถูกใจอย่างแรง (ตูแก่แล้วใช่ไหมเนี่ย)

Iron league นี่เห็นมีคนมาอัพอยู่เว็บนึง มีอยู่สิบกว่าตอน บอกได้ไหมเนี่ย ^^;

วาตารุ ที่พูดถึงนี่ น่าจะหมายถึง วาตารุ กับ หุ่นริวจินมารุ ใช่ไหมเอ่ย
    เรื่องนี้ตอนเด็กๆ บ้ามากๆ มี 3 ภาค ภาคแรก ลงทุนเช่าวีดีโอมาดูจนจบเลย
    ส่วนภาคสองนี่ ช่อง 3 เอามาฉายตอนเช้า 2 รอบ ก็ดูมันสองรอบเลย
    ส่วนภาค3นี่ ฉาย ไอทีวี ตอนเจ็ดโมงเช้า สมัยนั้นบ้านเราฉายการ์ตูนดีๆ เยอะจริงๆ (ถึงจะแอบฉายก็เถอะ)

CyberFormula เรื่องนี้ก็บ้าเหมือนกัน เคยเช่าวีดีโอมาดู (สมัยก่อนการ์ตูนบ้านเรามันเฟื่องฟูจริงๆ นะ)
    แล้วก็มาดูช่อง9ต่ออีกรอบ ED เพลงเพราะมาก ชอบคู่ชินโจกับมิกิ
    เรื่องนี้ทำทีวีซี่รี่ย์ภาคเดียว ที่เหลือเป็น OVA หมด ประมาณ7-8 ภาคนะ ถ้าจำไม่ผิด
    ถ้าดูไปเรื่อยๆ จะได้เห็นพัฒนาการความกร่างของคาซามิ ฮายาโตะ (ฮา)

จำได้ว่าเมื่อก่อนสมัยอยู่ม.ต้น จะตื่นตี 5 ทุกวัน อาบน้ำแต่งตัวเสร็จตีห้าครึ่ง ก็จะมาเปิดช่อง 3
    ดูการ์ตูนมาราธานจน 7 โมงเช้า ก็เปลี่ยนไป ช่อง 7 ดูอีกเรื่อง (จำไม่ผิดก็เป็นมาครอส7 กับ ซามูไรพเนจร)
    จนราวๆ เจ็ดโมงครึ่งก็ไปโรงเรียน (เด็กบ้านนอกรถไม่ติดฮ่ะ) เป็นความสุขของชีวิตวัยเรียนจริงๆ
    เดี๋ยวนี้เปิดมาเจอแต่รายการคุยข่าว....

Rantarou ถ้าพอฟังญี่ปุ่นได้ ลองงมหาในNicoรู้สึกจะเคยเห็นผ่านๆ เราก็กำลังงม คิเทเรทสึ(เออิชิสมองกล)
    ในนี้อยู่เหมือนกัน มี 300 กว่าตอนแน่ะ

เอ่อ พูดถึงวาตารุ แล้ว นึกถึง แกรนด์โซท ขึ้นมา ใครยังจำเรื่องนี้ได้บ้างเอ่ย
  4. Tsukiga

Tsukiga New Member

EXP:
    24
    0
    0

เจอคนดูCyber Formulaเหมือนกันแล้ว :D
    แต่เราดูแค่ภาคแรกอย่างเดียวก็พอ ภาคอื่นมันไม่โมเอะ!
    เพลงจบเพราะจริงๆค่ะ
    เชียร์คู่ อาสึราดะ x ฮายาโตะ (แม้แต่คนกับรถเอ็งยังจะYนะ ^^; )
  5. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36

ตายแล้ว....แอบรู้จักเยอะ

[action]จะดีใจหรือเสียใจดีฟะเนี่ย เอิ๊ก[/action]

Fushigu yuugi คุมิไม่ได้ติดแฮะ แต่เพื่อนสนิทบ้าใช้ได้ เลยทำให้พอรู้เรื่องคร่าวๆ ค่ะ ตอนนั้นชอบจำว่านางเอกหัวซาลาเปาถือตะเกียบ < ก็ใน AXN มันชอบคัทซีนตอนคีบตะเกียบอยู่เรื่อยนี่นา - -""

สิ่งที่ติดตามากๆ ในเรื่องนี้คือ ทามาโฮเมะมันหล่อได้ใจมาก (ฮา...) แม้จะเป็นทากะก็ยังคงความชวนกรี๊ดได้ไม่เสื่อมเหมือนเดิม

แต่ที่จะเซ็งอยู่เรื่อยก็คือ มิอากะมีอะไรดี -*- ผู้พิทักษ์ทุกคนหลงหมดเลย....ยูอิสวยกว่าอีกนะ =[]=""!!!??

[action]คนไม่ได้ดู ตัดสินตัวการ์ตูนที่หน้าตามากๆ ฮ่าฮ่า![/action]

แต่เรื่องนี้คาร์ฯ โดนคือชิชิริ กับนูริโกะ น่ารักมากมาย ^^,,

ส่วนลามูเนสอะไรนั่นเคยดูใน UBC การ์ตูนรั่วได้ใจมาก ก๊ากกกกกกกกก! แต่ภาคลูกชายไม่ค่อยสนุกนะ รั่วน้อยไป (ฮา...) แถมรู้สึกสัดส่วนตัวผู้หญิงจะเยอะขึ้นเรื่อยๆ = =""???

เมื่อวันก่อนนึกครึ้มไปเปิดเวปออนไลน์ดู Akazuki Chacha ตอนจบ จนแล้วจนรอด...ก็ยังไม่ได้แต่งงานกันเสียทีเนอะอาจารย์ (ฮา...)

ดูไปดูมาจนนึกงง สรุปการ์ตูนเรื่องนี้พระเอก-นางเอก คือ เซลาวี-โดโรธีรึเปล่านะ (ฮ่าฮ่า)
  6. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0

อยากดูชาช่า กับ กุรุ กุรุ อีกรอบจัง >w<

ถ้ามีเรื่องพวกนี้ขาย อยากรู้ว่า เสียงพากษ์นี่ จะดีขึ้น หรือ แย่ลงนะ...

ว่าแต่นี่กระทู้ดักคนแก่หรอ?

พูดถึงเสียงพากษ์ในซากุระ ตอนนี้....รับไม่ได้เลย อยากดูแต่ตังค์ก็ไม่มี เลย อด ไปตามระเบียบ
  7. akira

akira New Member

EXP:
    31
    0
    0

โฮกกก ยังมีคนจำ กุรุกุรุได้ ดีใจ >w<คิดถึงปู่คิตะ คุคุริ ท่านผู้กล้า

มีใครจำการ์ตูนเหล่านี้ได้บ้าง
    - อภินิหาร ซามูไร ทรูปเปอร์!! เมื่อก่อนผมชอบมากเลย ตอนนี้ลืมเนื้อเรื่องไปจนหมดสิ้น
    - ไรจินโอ อันนี้ก็ชอบมาก ติดสุดๆสมัยนั้น
    - แม่มดน้องแซลลี่ ที่ฉายช่อง 3 เรื่องนี้เป็นการ์ตูนหญิงเรื่องแรกที่ดูเลย ว๊ากกก
    - นินจา ฮาโตริ คิดถึงจังเง้อ
    - Wedding Peach อันนี้มันเคยฉายเคเบิลทีวี รู้สึกมันจะมาฉายช่อง 3 ด้วยมั้งไม่แน่ใจ ชอบมากๆ
    - เซ็นกิ อันนี้ก็ชอบมาก
    - Star Ocean EX เห็นฉาย UBC นะ แต่ผมซื้อ DVD ซับ eng มาดู เรื่องนี้ความชอบส่วนตัวฮ่าๆ

คิดถึงพวกเซนไตด้วยอ่า

จูเรนเจอร์ >w< รักเรื่องนี้สุดหูรูดดดดดด

เพิ่มเติมๆๆ:

- ใครจำเรื่องนี้ได้บ้าง ที่นางเอกเป็นแวมไพร์ชื่อรันเซ่ [ถ้าจำไม่ผิด] แล้วถ้าไปกัดใคร คนนั้นจะสลบแล้วนางเอกจะกลายเป็นคนที่ถูกกัด แล้วหากต้องการกลับร่างเดิมก็ดมพริกไทยแล้วจามเอา ก็จะกลับเป็นร่างเดิม ใครจำได้บ้างไหม?
    - อีกเรื่องอันนี้ดูแค่ครั้งเดียว ประมาณเด็กทารกประหลาด [แต่น่ารัก] ไม่รู้มาจากต่างดาวหรือเปล่า มาอยู่กับ 2 สาวพี่น้อง แต่ไม่ใช่เรื่อง ลูเด็กน้อยจากต่างดาวอ่า เรื่องนี้มีไอเท็มของวิเศษแปลกๆด้วยอางับ จำไม่ได้จริงๆ T^T
  8. violetblood

violetblood New Member

EXP:
    130
    0
    0

อนิเมะเรื่องแรกที่ได้ดูเหรอคะ? อืมมม เซลเลอร์มูนค่ะ ดูทุกภาคเลย 55+

แล้วก็นินจารันทาโร่ เวดดิ้งพีช รู้สึกจะเป็นการ์ตูนผู้หญิงๆ ทั้งนั้นเลย

ฮีโร่สาวในดวงใจก็ เซลเลอร์จูปิเตอร์ ค่ะ เหอๆๆ

ยิ่งพูดยิ่งคิดถึง ไปค้นดูดีกว่า
  9. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16

การ์ตูนในความทรงจำที่ชอบมากๆ มีอยู่หลายเรื่องอะ

เท่าที่จำได้ ก็ มี

หน้ากากเสือก็สนุกดีนะคะ..คลาสสิกดีอะ

คำสาปฟาโร (อันนี้ไม่ติดเลยค่ะเพราะว่าขี้เกียจตาม + ไม่ค่อยชอบลายเส้นชวนปวดหัว)

กุหลาบแวร์ซายส์ (ไม่รู้ว่าสะกดถูกกหรือเปล่าอะ)

ยุ่งชะมัดเป็นสัตว์แพทย์ (อันนี้ชอบค่ะ)

ลำนำต่างพิภพ (อันนี้ก็ชอบค่ะ)

ศึกวิหารเทพเจ้า (ลายเส้นสวยดีค่ะ)

ด้วยเมฆหมอกแห่งรัก (ทนอ่านจนจบจนได้อะ)

ไยบะ (ชอบตัวร้ายอย่างโอนิมารุหงะ)

แม่มดน้อยโดโรที..

บะ บิ บุ เบะ บูริน (อันนี้ก็ชอบค่ะติ้งต๊องดีอะ)

ยู ยู ฮา คุ โช

ลิลิมุ

HEN

ลามู

เซเลอร์มูน (ชอบภาคแรกอะ)

เวดดิ้งพีช

โอ้ มาย กอดเดรส

เทนจิมุยโย่ เทจิกับเพื่อนต่างดาว

Pretty Sammy

ฟูจิกิ ยูกิ (อันนี้ไม่ยักกะติดแฮะ)

ออเร้นโร้ด

มาครอส

นาเดชิโกะ

ฮันนี่ คิวตี้ (เปรี้ยวจี๊ด)

เซ้นเซย่า

เมส (ชอบเมสหญิงมากมายค่ะ เมสชายมันนิสัย ^ ^"..อะ)

กุรุ กุรุ (หรือเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจค่ะจำชื่อไม่ค่อยได้อะ)

ไดตะลุยแดนเวทย์มนต์ (การ์ตูนแนว RPG ที่ชอบมากๆ อีกเรื่องหนึ่งเลยค่ะ)

บทเพลงกำราบมาร ฮาเมรุน (ไม่แน่ใจชื่อค่ะแต่พระเอกนิสัย...สุดจะบรรยาย)

สี่ ดรุณี (จำชื่อเรื่องจริงๆ ไม่ได้ค่ะแต่เคยดูทางช่อง 9 การ์ตูนอะ)

เลิฟโหมด (เป็นการ์ตูน Y ที่ชอบเหมือนกันค่ะ มีหลายภาคแต่หลังๆ เนื้อหามันแปลกๆ อะ กลัวๆ เลยไม่อ่านต่ออะ)

อูเทน่า (อันนี้ก็ชอบอะแต่จบแบบ งงๆ)

โตเกียวบาบิลอน (ชอบคู่ Y ซาดิสม์ อย่าง ซากุระสึกะโมริ กับ สุบารุคุงมากเลยค่ะ)

Wish

Clover ( ของ clamp นะคะ )

RG VADA (อันนี้ชอบมาก อาชูร่าจังไม่มีเพศ!!!)

ชมรมนักสืบแคลมป์ (คู่ของอินจูอิน อากิระ หวานจนเลี่ยนเลยค่ะ ต้องอ่านคู่กับ จอมโจรอะไรซักอย่างอะจำไม่ได้แล้ว..ที่อากิระเป็นโจร อะค่ะ)

มิยูกิ ผจญแดนมหัศจรรย์ (แต่ละที่ไปน่า....ทั้งนั้น)

เมจิกไนท์เรเอิร์ธ (อันนี้บ้าถึงขั้นซื้อ OVA เก็บเลยค่ะ)

X พลังล้างโลก (สุดท้ายก็ไม่เขียนต่อ แงๆ)

การ์ดแคปเตอร์ ซากุระ (อยากได้การ์ดค่ะสวยดี)

Lawful Drug (แอบเซงที่ไม่เขียนต่ออะ)

เซนกิ (ชอบจิอายะ อดีตของจิอากิ มากมาย)

อีวาเกเลี่ยน (อันนี้ไม่ค่อยติดค่ะเพราะอ่านแล้วปวดหัวมากๆ)

มิว อลวลรักจากฟากฟ้า (ไม่แน่ใจค่ะ จำชื่อไม่ค่อยได้อะ แต่เรื่องนี้ชอบมากเลยค่ะ)

บิลเลียทเกิร์ล

ดราก้อนบอลนี่เมื่อก่อนเป็นอะไรที่ไม่ชอบมากๆ เลยค่ะ

เพราะพวกเด็กผู้ชายในห้องมันจะชอบตะโกนกัน ...พลังคลื่นเต่าสะท้านฟ้า... -"-

ฮาเลลูย่า (ก่อนที่จะมาเป็น บอย ค่ะชอบมากๆ ตอนนั้น)

รักต้องลุ้นคุณหมาป่า..

ปรสิท เดรัจฉาน (อ่านแล้วยังแหวะมาถึงทุกวันนี้ค่ะ)

ไอ้เขี้ยวเงิน

ชั่วโมงเรียนพิศวง

เปลวฟ้า ผ่าปฎพี

บริษัทกำจัดผี มิคามิ โกส สวิปเปอร์

ฟรุตบัสเก็ท

VDO GIRL

Shadow Lady

D.N.A. (ชอบค่ะ อิอิ)

I"s (มีสะสมด้วยค่ะ อิอิ)

อินุยาฉะ (ป่านนี้ยังไม่จบอีกเรอะ)

3 x 3 EYES (อ่านกันเลือดสาดกระจาย)

โจโจ้ ล่าข้ามศตวรรต (เยอะมาก เลิกอ่านไปเลยค่ะ)

วันพีช (เช่นเดียวกับโจโจ้ค่ะ เยอะ เกิน)

เรียว (การ์ตูนผู่หญิง ที่นางเอกหลุดไปอยู่ ยุค อดีต อะ)

นักสืบ(อะไรซักอย่างจำไม่ได้อะ) โลกิ

QED อย่างนี้ต้องพิสูจน์ (ชอบมากๆๆๆๆๆ เลยค่ะสมจริงกว่าโคนันเยอะ)

โรงเรียนนักสืบ Q

นักสืบจิ๋ว โคนัน (มันไม่ยอมจบซักที...จนเบื่อแล้วอะ)

คินดะอิจิ (อันนี้ก็ชอบค่ะ)

1/2 รันม่า (ชอบรันม่าหญิงอะ อิอิ)

ไอ้หนู 3 ตา (เป็นเด็กหัวโล้น ที่ต้องใช้พาสเตอร์ปิดตาที่ 3 ไว้ อะ)

ผีน้อยคีทาโร่

คิ้วหนาซ่าสุดๆ

Galaxy Express 999 (มั้งนะ)

มาร์ส ลุ้นรักนักบิด (ที่เป็นการ์ตูนต้นฉบับก่อนกลายเป็นหนังนะคะ)

สมองกลคนสวย

บ้านพักอลเวง

ซามูไรพเนจร (อันนี้ชอบมากกกกกกกก)

ฮิคารุเซียนโกะ (เคยบ้าโกะอยู่พักหนึ่งอะ)

มิโคโตะ เทพสังหาร (ชายทั้งแท่งแต่แต่งหญิง จบแปลกๆ ไปหน่อยอะ )

ล่าอสูรกาย

ซิตี้ฮันเตอร์

นินจาฮาโตริ

อันปังแมน (น่ากินดีค่ะ อิอิ)

บัสตาร์ด

Slayers

ความจริงมีอีกหลายเรื่องอะ...แต่จำชื่อเรื่องไม่ค่อยได้ค่ะ..

โดย เฉพาะ ไยบะ กับ ยู ยู เมื่อก่อนเคยซื้อขนมเพื่อสะสมการ์ดด้วยอะ (โอเดงย่ามั้งนะ)

ปล. กรรมมากๆ เขียนไปตั้งนานลืมดูว่าหัวข้อบอกว่าเป็นอนิเม..
  10. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86

งั่ก ๆ เข้ามามองแล้วจากไป

จะคุยอะไรโดนแย่งหมดแล้วนี่นะ ไอ้เราไม่ได้ดูทางทีวีธรรมดาก็ดูยูบีซี / AXN เอา คิดถึงสมัยนั้นจริงจริ๊ง

(ทำเสียงยายแก่)
  11. arima

arima Member

EXP:
    330
    0
    16

กรรม มีงอน -"-

ดีจริ๊งๆ ได้ดูทาง UBC ด้วยอะ

แบบว่าจนป่านนี้ยังไม่เคยดูเลยงิเชื่อปะ...
  12. pentita

pentita Aqouze

EXP:
    642
    16
    38

อนิเมเก่า........

จะมีอะไรเก่ากว่านี้อีก..... ยกเว้นเจ้าหนูอะตอม

leo the white lion!!!!!!!!!! อนิเมปี1950~~
    orginal writer: Tezuka Osamu
    สมัยยังเป็นลูกสิงโตน้อย แล้วเรือแตก
    มันว่ายน้ำข้ามมหาสมุทรหลังเหตุการณ์เรือแตก... เว่อร์จริงๆ
    ลีโอกับผองเพื่อน (มันไม่แดกเนื้อ มันเป็นมังสังวิรัติ เพราะไม่อยากฆ่าใคร) ผมยังจำคำพูดนึงที่มันพยายามสอนพวกไฮยีน่าตัวร้ายให้มากินผักเหมือนกันได้
    "ขนาดข้ายังกินพืชเลย เจ้าก็มากินพืชด้วยกันสิ... บลาๆๆๆๆ...." (ที่เหลือคำบ่น)... ตอนนั้นผมอยู่ชั้นประถม ยังนั่งหัวเราะกับน้องเลยว่า มันจะเว่อร์ไปถึงไหน(ห่วงโซ่อาหารล่ะ...)

แฟนของลีโอ เลอา...
    ท่าประจำของมันที่เห็นจนชินตา
    นอกจากนั้นยังเป็นเพื่อนกับมนุษย์ และเรียนภาษาคนจากมนุษย์ไปสอนสัตว์ตัวอื่นอีกด้วยยย!!! อะไรจะเทพขนาดนี้
    ในเรื่องลีโอพูดภาษาคนเก่งสุดแล้ว... มันเคยเปิดโรงเรียนสอนดนตรีร้องเพลงด้วย.. ชวนให้มาร้องเพลงภาษามนุษย์
    ตัวร้ายตลอดกาลของลีโอ
    ภาพลีโอตอนโตกับลูกน้อย ในภาคพิเศษ ที่ทำมาเพื่อให้ฉากจบสมบูรณ์ (กลายเป็นเจ้า่ป่าที่ยิ่งใหญ่ไปแล้ว)

version eng ลีโอได้ชื่อว่า Kimba the white lion ครับ
    ตอนเด็กๆ ผมติดไลอ้อนคิง ตอนนั้นเทรนการ์ตูนลูกสิงโตเจ้าป่า ออกมาตรึมเลย(ไม่ค่อยสนุกหลายเรื่อง) พ่อกับแม่เลยหาเรื่องนี้มาให้ดู พี่น้องติดกันทั้งบ้าน ชอบมาก เจ้าสิงโตขาว ทำตัวเป็นมังสังวิรัติ กินพืชแทนเนื้อสัตว์ ทำอะไรก็เก่งเว่อร์ไปหมด=w=! และที่สำคัญ มันเป็นเด็กตลอดไป ไม่โต (ยกเว้นภาคพิเศษ) กราฟฟิคก็ห่วยๆ ตามสมัยนั้น แต่เนื้อเรื่องสนุก เข้าถึงเด็กดี ตอนนี้ยังคิดถึง หาโหลดดูใหม่อยู่เลย
    ลีโอ(คิมบ้า)กับซิมบ้าก็มีจุดสังเกตุเหมือนกันซะด้วย เปลี่ยนแค่สี... ตรงปอยผมกลางหน้าผาก ปลายหูสีดำ

แต่ถึงขนาดนี้แล้ว น่าเศร้าที่ดิสนีย์เถียงชนะในศาล.... :waaa:

Share This Page