กระดานคำถามเกี่ยวกับFFVII

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย kazuhigo, 24 มีนาคม 2008.

1. kazuhigo

kazuhigo New Member

EXP:
    37
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    โซลเยอร์จัดตั้งมาทำไมเหรอครับ
  2. thiefgod

thiefgod New Member

EXP:
    313
    0
    0
    โซลเยอร์ ตามความคิดผมมันก็เหมือนเป็นกองทหารของชินระละมั้งครับ

พวกGuardกับSoldier 3rd คลาสนี่คงเป็นพวกทหารธรรมดานะครับ

เพราะเห็นมันมีเพียบมาก ยิ่งตอนบุกชินระครั้งแรกพวก3rdคลาสนี่เดินกันว่อนไปหมด

ส่วนพวก1stคลาสก็เหมือนจะเป็นยอดฝีมือของชินระนั่นแหละครับ

แบบว่าเป็นพวกสุดยอด อย่างแซคที่มีคนพูดกันว่า"ถ้าแซคไปด้วยภารกิจไม่มีทางล้มเหลว"แหละครับ

ส่วนTurkนี่ผมคิดว่าเป็นเหมือนเอเจนท์ ที่คอยทำงานด้านมืดของชินระนะครับ

แต่ผมรู้สึกว่าTurkนี่ทำทุกอย่างเลยนะ ลักพาตัวแอริธ,ตามล่าแซค-คลาวด์,วางระเบิดเสาเพลท7,ไล่ล่าอวาแลนช์
  3. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เหมือนกดตอบไปแล้ววันก่อน ทำไมไม่ขึ้น..

ในภาคญี่ปุ่นผมว่าตัวอย่างจะชัดเจนกว่า เพราะใช้คำแยกกัน

กองกำลังทหารของชินระจะมีส่วนที่เรียกว่า heigun 兵軍กับ soldier ソルジャー (ถึงจะคนละภาษา แต่แปลว่าทหารทั้งคู่)
    พวก heigun จะเป็นทหารชั้นกระจอกทั่วไปครับ ให้ผมเทียบอาจจะได้ราวๆทหารชั้นประทวน ลุยแหลกงานไหนก็งานนั้น ตายก็หามาใหม่
    ส่วน soldier จะเป็นทหารมีฝีมือ เป็นระดับผู้นำหน่วยขึ้นมา (แต่ถ้าเทียบกับระบบทหารในโลกปัจจุบันก็คงไม่ใช่ชั้นสัญญาบัตรอยู่ดี) นอกจากลุยแหลกแล้ว บางงานยังเหมือนลักษณะคอมมานโดด้วย คืองานใหญ่แต่ลุยเป็นหน่วยเล็กๆ

ส่วน turks เคยพิมพ์ไว้อีกกระทู้แล้วว่าเป็นหน่วย agency
  4. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ในภาค Crisis Core มีแบ่งเป็นพวกชั้นกระจอกสุดเรียก Infantry แล้วชั้นสูงขึ้นมาเป็น Security อะไรซักกะอย่างด้วยมั้ง ในเกมจะมีมิสชั่นที่เจ้าพวก Security ขอฝึกซ้อมร่วมกับพวกโซลเยอร์ กะจะเอาชนะพวกโซลเยอร์ให้ได้ด้วย
  5. tonggreat

tonggreat Member

EXP:
    325
    0
    16
    ตามที่ผมเข้าใจ security เหมือนแยกออกเป็นคนละฝ่ายกันกับ SOLDIER นะครับ

ประมาณว่าพวก SOLDIER คือหน่วยทหารพิเศษ คอยทำภารกิจต่าง ๆ ของชินระ

ส่วน Security ก็ตรงตัว ก็คือ ยามคอยลาดตระเวนดูแลความเรียบร้อยในเมืองมิดการ์ แน่นอนว่าฝีมือก็สู้พวก SOLDIER ไม่ได้ ใน CC เลยมีหัวหน้าหน่วย Security มาท้าแซคฝึกร่วม ว่าใครจะแน่กว่ากัน

ส่วน Infantry ก็คือทหารลุกกระจ๊อกทั้งหลาย มีไว้ใช้ทิ้งใช้ขว้าง ถ้าโตขึ้นก็จะ job change เป็น SOLDIER
  6. thiefgod

EXP:
    313
    0
    0
    ผมเคยเห็นคนบอกว่าคลาวด์สมัครในหน่วยEX-Soldier

หมายความว่าExpert Soldier แต่ว่าEX-Soldier มันแปลว่าอดีตทหารนิครับ

อย่างแฟนเก่าก็ EX-Girl friend แล้วExpertนี่มาจากไหน-*-

แต่อย่างว่านะผมไปดูในPramoolมา ที่นั่นมันแหล่งรวมเกรียนอาจจะมั่วก็ได้
  7. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    คลาวด์ไม่เคยเป็นโซลเยอร์ครับ หมอนั่นเป็นแค่ Infantry ธรรมดาๆ (ชั้นกระจอกสุดว่างั้นเถอะ)

คำว่า Ex-SOLDIER ที่เห็นใช้แทนชื่อคลาสด์ตอนเริ่มเกม ก็แปลว่าอดีตโซลเยอร์น่ะแหละครับ ก็เขียนตามที่คลาวด์มันบอกคนอื่นไปว่าเขาเป็นอดีตโซลเยอร์

ส่วนไอ้ที่คนเข้าใจว่าแปลว่า Expert SOLDIER....ตอนที่ผมภาษาอังกฤษอ่อนแอ (ทุกวันนี้ก็ยังอ่อนแอนี่หว่า..) ผมยังเคยเข้าใจไปเลยว่า Ex- หมายถึง Extra.....ซึ่งนั่นก็คือความเข้าใจผิดครับ
  8. DevilAsura

DevilAsura Member

EXP:
    134
    1
    18
    สรุปก็คือทหาร....สินะ

ความจริงคลาวด์มันไม่ใช่Ex-Soldier นะ มันคือ Ex-heigun ที่ได้ใส่ชุดของsoldier ต่างหาก :p
  9. thiefgod

EXP:
    313
    0
    0
    ใช่ครับ ผมว่าเขามั่วกันชัวร์ๆเลย ตอนที่ผมยังด้อยอังกฤษก็นึกว่า Expert

พอเก่งอังกฤษแล้วเพิ่งรู้ครับ-*- แล้วชุดโซลเดอร์ทำไมของแซคมันถึงเป็นสีม่วงเนี่ยครับ

โซลเดอร์คนอื่นอย่างแองจีลเป็นสีดำนะ*-*
  10. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    โซลเยอร์เฟิร์สคลาสใส่ชุดอะไรก็ได้ไม่ใช่หรอ.....

ดูอย่างเจเนซิสยังใส่สีแดงเลย เซฟิรอธก็ใส่ชุดดำ (บวกเปิดอกเล็กน้อย)
  11. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    มันเป็นเด็กเส้นครับ เซคันด์คลาสคนอื่นเค้าใส่สีแดงกัน มีไอ้นี่คนเดียวใส่สีน้ำเงิน.....คุณโนมุระบอกว่าก็ลอกงคิดดูสิว่าถ้าให้แซ็คมันใส่ชุดสีแดง มันจะดูทุเรศลูกตาแค่ไหน ก็เลยจับใส่สีน้ำเงินเข้มซะ ถึงมันจะดูขัดกับคนอื่นๆ ก็เหอะ

ส่วนตอนเป็นเฟิร์สคลาส หมอนี่ใส่ชุดมาตรฐานซึ่งเป็นสีดำก็ถูกแล้ว แต่ถ้าใครอยากจะหา equipment มาใส่เปลี่ยนเองก็แล้วแต่ ระเบียบการณ์บอกไว้ว่าเฟิร์สคลาสสามารถเลือกของสวมใส่ได้เองตามใจชอบอยู่แล้ว
  12. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    อยากถามว่าทำไม ทหารธรรรมด๊าธรรมดา 3 คนสุดท้ายที่เราสู้ด้วยแล้วแพ้...... ตอนฟันมัน ฟันไปเป็น 200000 กว่าๆ แล้ว...... มันยังไม่ตายซักทีล่ะนี่ หมายความว่าไง ทหารสามคนสุดท้ายมันได้รับ S cell หรือว่าอะไรครับเนี่ย

ถามเล่นๆครับ อย่าคิดมาก....
  13. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เพราะสามคนสุดท้ายนั่นเป็นว่าที่เฟิร์สคลาสในรุ่นต่อไปครับ.......................
  14. tales

tales อัครเทวดาแมวเหมียว

EXP:
    546
    6
    88
    ู^
    ^
    ^
    ข้างบนนั่นจริงจัง หรือตอบเอาฮา ครับเนี่ย
  15. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    ภาค CC มันเปลี่ยนชุด Second Class เป็นสีม่วงมันเลยอะ แต่ผมเห็นด้วยนะถ้าชุดแซ็คมันดูรกลูกตาจริงๆ แต่มันจะทำให้เร็วขึ้นและเก่งขึ้นกว่าชุดสีอื่น
  16. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    ตอบเอาฮาแน่นอน...
  17. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    พวกนายคาดาจมาจากไหนก็ยังงๆอยู่เลย
  18. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    มีใน FAQS ของพี่อัลครับ

หัวข้อ [FF7-023]
  19. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    FAQSผม แต่คนตอบเรื่องคาดาจคือ BoN ครับ (ถ้าจำไม่ผิด......)

วันหลังเปลี่ยนเป็นเรียก FAQS ของ AF ดีกว่านะ ถ้าบอก FAQS ผมเด๋วจะมีคนเข้าใจว่าผมตอบทุกข้อ
  20. thiefgod

EXP:
    313
    0
    0
    ไม่ใช่เพราะว่าแซคมันเป็น Y เหรอครับ
  21. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    คุณวินเซนต์เนี่ยโดนทำให้เป็นผีดิบแล้วโดนเก็บไว้ในโรงศพใช่ปะถ้าใช่คงแก่น่าดูเลยเพราะลูเครเซียคือแม่ของเซฟีรอธ
    อีกคำถามครับChaosมาอยู่ในร่างวินเซนต์ได้ไงอะเล่นภาคDCจบแต่ไม่รู้เรื่อง
  22. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    หลังจากที่วินเซนต์โดนโฮโจจับผ่าตัด สภาพร่างกายของวินเซนต์ก็อยู่ในขั้นที่ร่อแร่มาก ลูเครเซียต้องการที่จะช่วยวินเซนต์ไม่ให้ตายก็เลยหาทางทำให้เคออสเข้าไปเกิดในตัววินเซนต์ เพราะเธอเชื่อว่าพลังของเคออสนั้นแข็งแกร่งและเป็นอมตะ หากวินเซนต์ได้พลังของเคออสไปเขาก็จะไม่มีทางตาย สรุปว่าเป็นฝีมือของลุเครเซียนั่นเอง
  23. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ^

ต้องใส่โปรโตมาเทเรียเข้าไปด้วยนี่ครับ ไม่งั้นเฮียแกจะคุ้มคลั่ง.... บังคับเคออสในร่างกายไม่ได้ (ตัวอย่างที่เห็นก็ใน DoC นั่นแหละ หลังจากโดนแย่งโปรโตมาเทเรียไปแล้ว ต้องให้เชลค์กับจิตวิญญาณของลูเครเซีย และความทรงจำดีๆที่มีต่อกันช่วยบังคับ)
  24. thiefgod

EXP:
    313
    0
    0
    โปรโตมาเทเรียนี่ไม่ใช่ว่าชื่อ แอนเชียนท์มาเทเรีย เหรอครับ
    ในDOCผมเคยเห็นเรียกว่าแบลคมาเทเรียด้วยหละ
  25. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ภาคญี่ปุ่นเรียกว่า anicent materia ใช่แล้วครับ ส่วนภาค us เค้าจะเปลี่ยนเป็น Proto Materia แทน

Share This Page