กระดานคำถามเกี่ยวกับFFVII

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย kazuhigo, 24 มีนาคม 2008.

1. kazuhigo

kazuhigo New Member

EXP:
    37
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Chaosนี่คือเวพ่อนเหมือนกันใช่หรือเปล่าครับหรือเป็นผู้นำทางเฉยๆ(ผู้นำทางอะไรซักอย่างจำไม่ได้อะ)
    อีกคำถามวินเซนต์อายุเท่าไรครับ
  2. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    เคออสไม่ใช่เวพ่อน ในอัลติมาเนียให้นิยามเวพ่อนเป็นสิ่งมีชีวิตที่ดวงดาวสร้างขึ้นมาเพื่อปกป้องดวงดาวจากเจโนว่า เคออสเป็นสิ่งที่ดวงดาวสร้างขึ้นมาก็จริง แต่ไม่เกี่ยวข้องกับเจโนว่า จึงไม่นับเป็นเวพ่อน กรณีของโอเมก้าเองก็เหมือนกัน

วินเซนต์เกิดปี 1954 ได้รับพลังอมตะมาตอนอายุ 27....เหตุการณ์ใน FFVII เกิดปี 0007 (2007) เหตุการณ์ภาค DC เกิดปี 0010 อยากได้อายุช่วงไหนก็หักลบเอาเองนะครับ
  3. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    ทำไมGenesisถึงเรียกไวส์ว่า"My brother"หว่า(ตอนจบภาคDcอะ)
    มีคนตอบไปหรือยังครับถ้าไม่มีช่วยตอบด้วย
  4. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ในอัลติมาเนียบอกว่าถ้าพวกเขามียีนส์เหมือนกัน ก็ย่อมเรียกว่าเป็นพี่น้องกันได้

กรณีนี้ของไวส์ เขาได้รับยีนส์ของเจเนซิสเข้าไป เจเนซิสจึงเรียกไวส์ว่าเป็นน้องได้ ก็เหมือนกับที่คาดาจเรียกคลาวด์ว่าเป็นพี่แหละครับ
  5. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^
    แต่คลาวด์ไม่เรียกเจโนว่าเป็นแม่ ลูกชั่ว!!?
  6. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ^
    แถมยังไล่ล่าฆ่าเจโนว่า ตั้งแต่ร่าง Death, Life ฯลฯ มันจนถึงร่าง Jenova Synthesis อีก.... ลูกทรพีชัดๆ (ผมอาจจะเรียงลำดับผิดนะ จำไม่ได้แล้วเหมือนกันว่าตัวไหนโผล่ก่อนตัวไหน)
  7. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    จำง่ายๆครับ เกิดBirth มีชีวิLife ตายDeath สังเคราะห์ตัวSynthesis
  8. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    ร่างแปลงของวินเซนต์ในภาคDCอะครับคืออะไรหรอ(ที่ต้องใช้ไอเท็มLimit Breakerอะ)
  9. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    Galian Beast เป็นการเปลี่ยนสภาพของร่างกายซึ่งเกิดจากฝีมือของโฮโจครับ... ตอนที่วินเซนต์โดนยิง โฮโจก็เอาร่างของวินเซนต์ไปทดลองอะไรหลายๆ อย่าง และ galian beast ก็คือหนึ่งในผลการทดลอง
  10. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    เลโน่กับรู้ดอะครับเก่งตรงไหนแล้วที่ว่าเลโน่เร็วที่สุดใตเติร์กจริงหรือเปล่าครับ

ผมอ่านในหนังสือเกมอะครับเขาบอกว่ารูฟัสตายไปแล้วเพราะสูกับเวพ่อนไหงโผล่มาในภาคAC

วานอีกอย่างครับขอเว็บที่มีอัลติมาเนียที่แปลแล้วหน่อยครับถ้ามีขอนะครับถ้าไม่มีไม่เป็นไร(อ่านภาษาอังกฤษออกแต่แปลไม่ได้ เอิ้กๆ)
  11. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    เรื่องเรโน่นี่ เหมือนจะเคยได้ยินมาแบบนั้น แต่จำไม่ได้ว่าอ้างอิงจากเนื้อหาของภาคไหน

ถ้าถามว่าสองคนนี้เก่งตรงไหน ผมว่าจุดเด่นของพวกเขาคงจะอยู่ที่ความกล้าที่จะสู้กับศัตรูที่แข็งแกร่งโดยไม่เกรงกลัวต่อพลังที่เหนือกว่าล่ะมั้ง ไม่ว่าศัตรูจะเก่งแค่ไหนรู๊ดก็ยังมีสีหน้าที่นิ่งเฉย ส่วนเรโน่ถึงจะสู้ไม่ได้ก็จะยิ้มเยาะและทำเหมือนตัวเองเหนือกว่าเสมอ

อัลติมาเนียภาษาไทย...ไม่มีครับ อย่างดีก็มีแต่แบบที่คนแปลเป็นภาษาอังกฤษ
  12. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    FFVII ผมงงเรื่อง Zack อะครับ

Zack ที่มันดองพร้อมคลาวด์ อะครับ จริงป่าวที่Zack มันล้มเหลวเรื่องเซลล์ S แล้วจะเสื่อมเหมือน Genesis แต่คลาวด์มันสมบูรณ์แบบ

อีกเรื่องนึงคือ ผมไม่เข้าใจเกี่ยวกับ เซฟิรอธอะครับ ในภาค FFVII ที่ตายในนีลเบิลเฮม แต่ตอนที่ท่านประธรมชินระ(พ่อรูฟัส)ตายโดยมีดาบเซฟิรอธปักซึ่งหมายถึงเซฟิรอธ มันคือฝีมือของเซฟิรอธใช่ไหมครับ???

และผมไม่เข้าใจเองร่างยูเรเนี่ยนของเซฟิรอธในภาค FFVII ด้วยครับ
  13. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    - แซ็คและคลาวด์ โดนฉีดเซลล์ของเซฟิรอธเข้าไป และถูกเอาไปอาบมาโคเป็นระยะเวลานาน
    - จุดประสงค์ของการทดลองคือการสร้างมนุษย์ที่มีพลังเหมือนเซฟิรอธ และก็เป็นการทดสอบเรื่องการรียูเนี่ยนไปด้วยในตัว
    - ทั้งคู่ถูกตัดสินว่าล้มเหลว เพราะไม่พบปฏิกริยาตามที่โฮโจคาดหวังไว้ ในบันทึกเขียนว่าแซ็คมีความต้านทานต่อเซลล์สูงมาก คงเป็นเพราะโซลเยอร์นั้นได้ผ่านกระบวนการฉีดเซลล์เจโนว่าและอาบมาโคอยู่แล้ว ส่วนกรณีคลาวด์นั้นมีความต้านทานต่ำ ไปๆ มาๆ ร่างกายกับเซลล์ไม่ได้ก็เลยขาดการตอบสนองต่อสิ่งเร้าภายนอก
    - จริงๆ การก๊อปปี้เซฟิรอธที่ทำกับร่างของคลาวด์นั้นเป็นไปอย่างราบรื่น ถึงจะไม่มีปฏิกริยาที่แสดงออกมาว่าการก๊อปปี้เสร็จสมบูรณ์ แต่เราก็เห็นว่าคลาวด์ได้รับพลังที่เทียบเท่ากับเซฟิรอธมาจริงๆ
    - ถึงแซ็คจะได้รับเซลล์ไปก็ไม่มีทางเสื่อมสภาพ เพราะเซลล์ที่ว่าเป็นเซลล์ของเซฟิรอธที่มีความเข้มข้นของยีนส์เจโนว่าสูง...แซ็คจะเสื่อมสภาพก็ต่อเมื่อได้รับเซลล์ที่มีความเข้มข้นของยีนส์เจโนว่าตั้งแต่ 50% ลงไป อย่างเซลล์ของแองจีลและเจเนซิสต่างหาก

ฝีมือของร่างไร้หัวของเจโนว่า ที่แปลงร่างเป็นเซฟิรอธครับ
    แน่นอนว่าคนที่ควบคุมร่างไร้หัวของเจโนว่า ก็คือเซฟิรอธที่นอนจำศีลอยู่ที่หลุมทางเหนือ...

ก็พวกชาวเมืองนีเบิลไฮม์...ที่โดนฉีดเซลล์ของเซฟิรอธเข้าไป... เซลล์ของเซฟิรอธมันก็มียีนส์ของเจโนว่าอยู่ เจโนว่ามันมีคุณสมบัติประการหนึ่งก็คือ...ไม่ว่ามันจะถูกผ่าออกเป็นกี่ซีก ไม่ว่ามันจะแตกออกเป็นกี่ส่วน มันก็จะกลับมารวมกันอีกครั้งได้ พวกรียูเนี่ยน (ไม่ใช่ยูเรเนี่ยน) ที่ได้รับเซลล์ไปก็เหมือนกัน พอเซฟิรอธทำการประกาศรียูเนี่ยน พวกมันก็เลยกลับไปรวมตัวกันอีกครั้งที่หลุมทางเหนือซึ่งเซฟิรอธอยู่
  14. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    อยากทราบว่าภาคACซิสเน่ไปไหนหรอครับ

อีกคำถามครับภาคDcอะครับเหตุการณ์เกิดขึ้นประมาณกี่วันครับ(ตั้งแต่เริ่มเล่นจนฉากจบ)
  15. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ตอนท้ายของภาค BC กลุ่มเทิร์คทั้งหมดได้ขัดคำสั่งชินระด้วยการไม่ยอมทำตามคำสั่งที่ให้จัดการสังหารเวลด์ (ซึ่งเป็นอดีตผู้นำกลุ่มเทิร์ค) หลังจัดการบอสใหญ่ได้พวกเทิร์คเกือบทั้งหมด รวมทั้งเวลด์ได้หาทางออกให้กับตัวเองด้วยการเลือกที่จะปลีกวิเวกหายตัวไปใช้ชีวิตอยู่ในที่สงบ ไม่ให้พวกชินระรู้ซะ แล้วให้พวกกลุ่มเทิร์คคนอื่นๆ ที่ขอทำงานอยู่กับชินระต่อ รวมทั้งรูฟัส ช่วยกันหลอกประธานว่าพวกเทิร์คที่หายตัวไปนั่นได้ฆ่าเวลด์และผู้นำกลุ่มอวาแลนซ์ตายไปแล้ว ทว่าทั้งหมดได้ตายไปในการต่อสู้กับบอสใหญ่ของ BC

สรุปว่าซิสเนย์ก็เลือกที่จะหายตัวไปใช้ชีวิตในที่สงบพร้อมกับเทิร์คคนอื่นๆ...แต่หลอกประธานว่าตายไปแล้ว

ภาค DC...เหตุการณ์เกิดประมาณกี่วัน ไม่รู้ครับ อันนี้ต้องประมาณกันเอาเอง มันไม่มีข้อมูลที่ระบุชัด

ป.ล. ใครก็ได้ช่วยเอาคำถามเรื่องซิสเนย์ไปแปะใน faqs ที...อาทิตย์นี้ผมตอบคำถามนี้ไป 3 รอบแล้ว...= ="
  16. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    ขอถามเกี่ยวกับเซตร้าหน่อยครับ ชาวเซตร้า นี่มีความสามารถพิเศษอะไรบ้างครับ (ชาวเซตร้านะ ไม่ใช่ไซย่า)
  17. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    วินเซนต์ไม่สามารถแปลงร่างเป็นChaosได้แต่แปลงร่างเป็นพวกการ์เลี่ยน บีสท์ได้ใช่หรือเปล่าครัย

แล้ววินเซนต์ก็จะแก่ลงด้วยใช่ไหมครับ

ดร.โฮโจที่โผล่มาในภาคDcอะครับคืออะไรหรอ
  18. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    ถามอีกครับ ในใต้คฤหาสถ์ชินระใน Crisis Core มันมีห้องโลงศพ 2 ห้อง อีกห้องนึงเปิดโลงแล้วมันจะมีแต่มอนส์เตอร์แมลง แต่อีกห้องนึงจะมีโลงนึงเป็นมอนส์เตอร์แมลงและอีกโลงนึงที่ไม่ใช่มอนส์เตอร์แต่มันเปิดโลงเองแล้วมันก็ปิดเองไม่ออกมาด้วย โลงนั่นเป็นโลงของวินเซนต์ใช่ไหมครับ??
  19. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมไม่แม่นข้อมูลในจุดนี้ กะจะรอให้คนอื่นมาช่วยตอบแทน แต่ดันไม่มีแฮะ....เอาเป็นว่าถ้าใครมาเห็นทีหลังฝากแก้ด้วยละกัน

ความสามารถพิเศษของชนเผ่า Cetra
    - สื่อสารกับดวงดาว...พูดคุยกับดวงดาว อ่านดวงดาว....ทำความเข้าใจกับดวงดาว จะเรียกอะไรก็แล้วแต่
    - ช่วยรักษาดวงดาว...ไม่รู้ว่าพูดแบบนี้จะถูกรึเปล่า แต่มันคือสิ่งที่ชาวเซทร่าตั้งใจจะมาทำในตอนที่เมเทโอตกใส่โลก
    - ตายไปแล้วจะไม่หลอมรวมเป็นหนึ่งเดียวกับดวงดาวในทันที แต่ต้องใช้เวลาเป็นปีกว่าที่จิตวิญญาณของพวกเขาจะยอมกลายเป็นส่วนหนึ่งของไลฟ์สตรีม จะบอกว่าพวกเขาเป็นน้มข้นหวาน กาวยาง หรืออะไรก็ตามแต่ที่มันข้นๆ หนืดๆ ก็ได้...พอตกลงไปในแม่น้ำแล้วก็ต้องใช้เวลากว่าที่มันจะยอมแยกตัวออกจากกันน่ะเอง

ถ้าหมายถึงหลังจากที่เคออสออกจากร่างไปแล้วก็ใช่ครับ

ตามหลักมันก็ควรจะเป็นแบบนั้นครับ แต่ผมว่าเค้าคงไม่วาดให้เฮียแกแก่ลงหรอก

ก่อนโฮโจตาย เขาปล่อยข้อมูล AI ของตัวเองเข้าไปในเน็ตเวิร์ค...ไอ้โฮโจที่เราเห็นใน DC ก็คือ AI ของโฮโจน่ะครับ มันจะมีความคิดเหมือนโฮโจทุกประการ แต่ก็ไม่ใช่โฮโจซะทีเดียว

ก็โลองของวินเซนต์ถูกแล้วครับ
  20. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    คนที่ไวส์ฆ่าตอนอยู่ดีฟกราวคือใครหรอ

เนโร่กับไวส์เป็นพี่น้องกันหรอ

รอนโซ่ตายหรือเปล่าหวา
  21. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    1. คนที่ไวส์ฆ่าคือ Restrictor ซึ่งเป็นกลุ่มคนที่ชินระมอบหมายให้ทำหน้าที่ดูแลพวกดีพกราวด์ จริงๆ แล้ว Restrictor มีฝีมือสูงกว่าพวกดีพกราวด์ทุกคนยกเว้นไวส์และเนโร่ แต่ที่ไวส์และเหล่าดีพกราวด์ต้องทนอยู่ใต้การควบคุมของพวก Restrictor มานานแสนนานก็เพราะพวกเขาทุกคนถูกฝังชิบเอาไว้ในร่างกาย และชิบพวกนี้ทำให้ Restrictor สามารถควบคุมร่างพวกเขาได้อย่างอิสระ...แต่ก็ยกเว้นไวส์หนึ่งคนที่ Restirctor ทำได้แค่ตรึงไว้อยู่กับที่ แต่ไม่สามารถควบคุมตามใจชอบได้

2. ใช่แล้ว

3. รอสโซ่ตายครับ
  22. thiefgod

thiefgod New Member

EXP:
    313
    0
    0
    รู้สึกว่าเรโน่จะเป็นด้านความเร็ว

ส่วนรู้ดจะเป็นพละกำลังนะครับ

แล้วเรโน่ก็เก่งปีนกำแพงด้วย รู้ดเก่งด้านการโดนเรโน่ทำร้าย-*-(เห็นมันทั้งเหยียบแว่นทั้งฟาดหน้า)
  23. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    ชาลัว ตายหรือยังเห็นตอนจบยังอยู่ในหลอดแคปซูลอยู่เลย

ทำไมOmegaถึงไม่นับเป็นweaponละ(ยังคาใจ)
  24. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ชาลัวตายแล้ว ที่เห็นในตอนจบก็แค่ร่างไร้วิญญาณ

โอเมก้า...ดวงดาวไม่ได้สร้างมาให้กำจัดเจโนว่า แต่สร้างมาเพื่อให้รวบรวมไลฟ์สตรีมในวาระสุดท้ายของโลก สิ่งที่จะเรียกว่าเป็นเวพ่อนได้ต้องถูกสร้างมาเพื่อกำจัดเจโนว่า ดังนั้นโอเมก้าจึงไม่ใช่เวพ่อน
  25. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    มาอีกแล้วคำถาม

ทำไมพวกชินระต้องขังพวกDGไว้ด้วยละครับ

ที่บอกว่าChaosกับOmegaมีความสัมพันธ์กันอะครับสัมพันธ์กันยังไง
    (งงอย่างแรงพยายามดูมันคุยกันแต่ฟังไม่รู้เรื่อง)

แล้วปืนตอนที่วินเซนต์ได้มาตอนกลายเป็นChaosอะครับมาไง(งงอีกแล้ว)

ไวส์มีพลังมากกว่าเซฟีรอธจริงๆหรอ(ผมอ่านในบทสรุปเกมเจอ)

เชล์คมีความรู้สึกเหมือนกับลูเครเซียใช่ปะงั้นมันก็ชอบวินเซนต์ซิเนี่ย

Share This Page