กระดานคำถามเกี่ยวกับFFVII

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย kazuhigo, 24 มีนาคม 2008.

1. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    ถูกใจที่ได้รับ:
    66
    คะแนน Trophy:
    113
    ดีพกราวด์มีไว้เพื่อทำการทดลองเพื่อหาคำตอบว่า "มนุษย์จะสามารถแข่งแกร่งขึ้นได้แค่ไหน" คนที่นี้ถูกจับมาทดลอง ฝึก ให้สู้กันไปเรื่อยๆ ระหว่างที่ทำการทดลองฝีมือคนในดีพกราวด์ก็แกร่งขึ้นเรื่อยๆ แต่ชินระก็ยังไม่มีความคิดจะใช้งานพวกทหารในดีพกราวด์ จะบอกว่าพวกมันอยู่ในขั้นทดลอง ไม่ใช่ขั้นใช้งานจริง ก็เลยยังถูกขังไว้ก็ได้

ดวงดาวสร้างเคออสและโอเมก้าขึ้นมา ทั้งสองจะตื่นขึ้นมาเมื่อวาระสุดท้ายของดวงดาวมาถึง
    เคออสจะทำหน้าที่ฆ่าล้างสิ่งมีชีวิตทั้งหมดให้กลับคืนสู่ไลฟ์สตรีม ส่วนโอเมก้าจะดูดไลฟ์สตรีมเหล่านั้นไปเก็บไว้ แล้วออกเดินทางไปในอวกาศเพื่อนำไลฟ์สตรีมพวกนั้นไปสร้างชีวิตใหม่

มันเสกขึ้นมาเองกลางอากาศ ไม่มีที่มาที่ไป

บทสรุปเกมมันก็โม้ไปเรื่อย....ไวส์มีพลังน้อยกว่าเจเนซิสเพราะเป็นเพียงคนที่ได้รับเซลล์ของเจเนซิสไป ส่วนเซฟิรอธนั้นเป็นโซลเยอร์ที่อยู่เหนือโซลเยอร์ทุกคน ซึ่งก็คืออยู่เหนือเจเนซิสขึ้นไปอีก

เชล์คเอาความทรงจำของลุเครเซียมาสวมทับตัวเองบ่อยเกินไป บางครั้งก็เลยแยกไม่ออกว่านั่นเป็นความรู้สึกของตัวเธอเองหรือเป็นความรู้สึกของลุเครเซีย แต่ว่ามันก็ทำให้เธอรู้สึกดีๆ กับวินเซนตืเหมือนที่ลุเครเซียรู้สึกดีด้วย
  2. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    เอ่อ มันค้างคาใจผมมานานแล้วเหมือนกัน เรื่องนี้เนี่ย... แล้วถ้าชาลัวตาย ทำไมยังไม่หลอมรวมเป็นหนึ่งเดียวกับไลฟ์สตรีมอีกล่ะครับ
  3. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    เกมนี้คนตาย ร่างจะเป็นศพวางอยู่กับที่ เฉพาะวิญญาณซึ่งเป็น spirit energy เท่านั้นที่จะกลับคืนสู่ดวงดาว

ดูได้จากตอนที่แอริธ ไวส์ และชาลัวตาย จะนอนเป็นศพอยู่เหมือนกันหมด

ส่วนคาดาจ หมอนั่นมันไม่ใช่คน มันไม่มีร่างกายตั้งแต่แรกแล้ว แต่เป้นแค่กลุ่มก้อนพลังชีวิตที่จับตัวกันเป็นรูปร่าง เวลาตายมันก็แค่แตกสลายไป

กรณีกรีมอร์...บัดนี้ชาวโลกก็ยังงงอยู่เหมือนกันว่าทำไมพอลุงแกตายแล้วต้องแตกสลายไปด้วย...
  4. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ^ อันนั้นเพราะลุงแกเป็นชาวสปีร่าครับ เวลาตายเลยกลับสู่แม่น้ำมูนโฟลว์ ไม่ได้ลงไปไลฟ์สตรีม ถ้าชาวไกอาถึงจะกลับสู่ไลฟ์สตรีม
  5. gimji

gimji New Member

EXP:
    18
    0
    0
    ในกรณีของ ลุงกรีมอร์ นั้น...ผมว่าหากลองคิดเข้าข้างเกม(สุดๆ)ดู

ผมคิดว่าคงเป็นเพราะลุงแกถูกพลังของคาออสฆ่าตายล่ะมั้งครับ...555+

คิดได้อีกกรณีว่าลุงแกไม่อยากให้ใครเห็นตอนตาย(เพราะไปง่ายเหลือเกิน)เลยรีบระเหิดไป(ทั้งร่าง)ซะก่อน

แต่ว่ามันปริศนาโลกแตกจริงๆนะ กรณีของลุงกรีมอร์เนี่ย
  6. thiefgod

thiefgod New Member

EXP:
    313
    0
    0
    ไม่ต้องคิดมากลุงแกใช้สารระเหยแน่นอน
  7. kazuhigo

kazuhigo New Member

EXP:
    37
    0
    0
    มาฮาเรปบนครับ

ถ้าให้เปรียบเทียบพลังในกลุ่มของคลาวใครเก่งสุด(เรียงลำดับให้หน่อย)

ลูเครเซียทำไงถึงเข้าไปอยู่ในคริสตัลได้
  8. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    เรื่องเก่งสุดนี่เทียบกันไม่ได้หรอกครับ แต่ละคนก็ใช้สไตล์การต่อสู้ที่ต่างกันออกไป อย่างคลาวด์อาจจะโจมตีหนักที่สุด แต่วินเซนต์เองก็ได้เปรียบตรงที่ว่องไวที่สุดเหมือนกัน คนอื่นๆ ก็มีพลังเฉลี่ยๆ กันไป การจะเปรียบเทียบว่าใครเก่งที่สุดใครเก่งรองมา ผมว่ามันอยู่ที่ความคิดของแต่ละคนมากกว่า

เรื่องลุเครเซียนี่ก็ไม่มีใครรู้เหมือนกัน สงสัยหลับๆ อยู่ก็เจอสารระเหยตกผลึกมาจับตัวล่ะมั้ง...
  9. gimji

gimji New Member

EXP:
    18
    0
    0
    ผมว่าเรื่องเก่งสุดในกลุ่มคลาวด์ก็คงอย่างที่ คุณบอน ว่าล่ะครับ อยบู่ที่ความคิดของแต่ละบุคคล
    แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าในกลุ่มนี้ คลาวด์ กับ วินเซนต์ ดูจะมีฝีมือโดเด่นที่สุดครับ ส่วนสองคนนี้
    ใครจะแกร่งกว่ากันนี้ก็คงต้องแล้วแต่ความคิดเห็นของแต่ละคนอีกเหมือนกันละครับ

ส่วนคริสตัลของลูเครเซีย...เธออาจะจ้างคนมาทำผลึกคริสตัลให้ตอนเธอกำลังงีบก็ได้นะครับ แบบว่าเวลามีคนมาเจอจะได้ดูไฮโซเสียหน่อย(ก็ดูเจ๊แกใส่ชุดสิครับ....)
  10. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ
  11. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เกร็ดเล็กน้อย จุดประสงค์หลักของลุเครเซียที่ผนึกตัวเองในผลึกคือ เธอต้องการรักษาความอ่อนเยาว์ไว้ตลอดไป
  12. thiefgod

EXP:
    313
    0
    0
    ^
    ^
    ^
    เอ่อ-*- ... มันต้องการลงโทษตัวเองแบบวินเซท์ไม่ใช่เหรอ
  13. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    มาฮาอีกแล้วหลังจากหายไปหลายวันแฮะๆคอมฯพัง
  14. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ขอถามหน่อยครับ

Zirconiade ในภาค BC คืออะไรหรอครับ.....
  15. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    เป็นสุดยอดมนต์อสูรในโลกของ FF7 และก็เป็นบอสใหญ่ของเกม โฮโจเป็นคนฟังมาเทเรียเรียก Zirconiade ไว้ในร่างของเอลเฟ่ผู้เป็นหัวหน้ากลุ่มอวาแลนซ์คนปัจจุบัน พอฟุฮิโตะรู้เรื่องนี้ก็เลยพยายามจะเรียก Zirconiade ออกมาทำลายล้างโลก เพราะเขาคิดว่ามนุษย์อยู่ต่อไปก็มีแต่จะสร้างความเจ็บปวดให้ดวงดาว
  16. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    จริงๆก็คิดด้วยเหตุผลนี้เหมือนกัน หุหุ
  17. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    มาฮาอีกแล้ว

พี่คลาวเนี่ยได้ความทรงจำกลับมาตอนไหนเหรอครับ
  18. Cloudywolf

Cloudywolf New Member

EXP:
    27
    0
    0
    ได้มาหลังจากที่ตกลงไปในบ่อมาโครอบสองกับทีฟา
  19. Cloudywolf

Cloudywolf New Member

EXP:
    27
    0
    0
    อยากถามว่าทำไมคลาวด์ชอบทีฟา
  20. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    อันนี้ต้องถามผู้สร้าง(ละมั้ง)
  21. kazuhigo

EXP:
    37
    0
    0
    เฮียวินเซนต์แกมีร่างแปลงอะไรบ้างหรอ

เรโน่เกิดไม่ทันวินเซนต์สินะ(ตอนผนึกตัวเองอะ)
  22. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ถ้านับจากลิมิทในไฟนอล 7 จะมี 4 ร่างคือ
    1. Galian Beast
    2. Death Gigas
    3. Hell Masker
    4. Chaos
    แต่ใน DC จะเหลือแค่สองร่างคือ การ์เลี่ยน บีสท์ กับ เคออส

ส่วนเรโน่ ผมคิดว่าเกิดไม่ทันนะครับ....
  23. thiefgod

EXP:
    313
    0
    0
    ผมมีคำถามคาใจอยู่ว่า หน้าตาโฮโจก็ออกจะห่วยเฮงซวยฮาดีไม่ได้โหนกใหญ่

ทำไมลูกออกมาเป็นเซฟิรอธมันถึงโคตรหล่อ หรือเพราะว่าพ่อที่แท้จริงมันคือวินเซนท์

หึหึหึหึหึหึหึ
  24. pop30711

EXP:
    1,155
    0
    0
    ^

เพราะได้ความเนียนของหน้าและลักษณะทางพันธุกรรมส่วนใหญ่มาจากลูเครเซียครับ......
  25. ultimaweapon

EXP:
    4,247
    8
    88
    เห็นด้วย เชื้อทางแม่คงแรงกว่ากันเยอะ ไม่งั้นหน้าเซฟิรอธคงไม่ต่างจากโฮโจตอนหนุ่ม....

อีกกรณีคือเจโนว่าเป็นเชื้อโรคหน้าตาดี เลยทำให้ตระกูลผมเงิน(เซฟิ คาดาจ รอส ยาซู)ออกมาหน้าตาดีหมด

Share This Page