[Persona3]ชมรมคนรักPersona

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย ladykaren, 2 เมษายน 2008.

1. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    ถูกใจที่ได้รับ:
    4
    คะแนน Trophy:
    88
    เพิ่งได้เล่นเกมนี้2-3วันน่ะคะ ตอนนี้เคลียร์ไป10ชั้นแล้ว[Blockที่1]
    เลยอยากทราบว่าTartarusมันมีกี่ชั้นหรือคะ ขอบคุณล่วงหน้ามากคะ

ป.ล.เปลี่ยนชื่อกระทู้แล้วนะคะ เพราะหลังๆดูแล้ว มันไปคนละทิศละทางกับคำถามแล้วละคะ
  2. lock06

lock06 Member

EXP:
    57
    0
    6
    Re: [Persona3]Tartarusมีกี่ชั้นคะ?

264 ชั้นครับ มีทั้งหมด 6 Block

มีอะไรที่ไม่เข้าใจเกี่ยวกับเกมนี้ ถามได้เลยนะครับ
  3. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    Re: [Persona3]Tartarusมีกี่ชั้นคะ?

264 ชั้นงับ ก่อนจะขึ้นไปอีกชั้นต้องผ่านเหตุการณ์ full moon ก่อน ถ้ายังไม่ผ่านมันจะบล็อคทางขึ้นไว้
    ถ้ายังไม่ถึง full moon ก็เตรียมตัวรับมือบอสตามเนื้อเรื่องตัวแรกไว้ละกัล
  4. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36

แฮะ แฮะ

ยังไม่ถึงชั้น50 ผมก็บ่นอุบอิบแล้ว

เอ่อ แล้ว คืออยากรู้อะครับว่า ตารางผสม personaนี่

คือมีที่ลิงค์หรือสะดวกจะลงให้ดูมั๊ยครับว่า จะผสมpersona แต่ละตัว แต่ละชนิด ยังไงดี
    เพราะผมไม่เก็ทวิธีผสมpersonaให้ออกมาเทพอะครับ

ช่วยทีครับ
  5. zieghart

zieghart New Member

EXP:
    351
    0
    0

http://www.gamefaqs.com/console/ps2/file/932312/44370

gamefaqs มีให้ทุกคำตอบครับ ดูสะดวกมาก ^^

จริงๆก็พอมีทริคพวกการต่อสู้และอบิลิตี้เข้าท่าๆมาแนะนำด้วยครับ แต่ไว้รอเล่นให้ถึงช่วงหลังๆก่อนละกัน พูดไปตอนนี้ก็ยังทำอะไรไม่ได้จ้า
  6. Hellblueboy

EXP:
    574
    1
    0

การผสมเพอโซน่าให้มีสกิลตามที่ต้องการ ต้องจำระบบสกิลของเพอโซน่าแต่ละตัวก่อน

- เพอโซน่าแต่ละตัวจะมีสกิลประจำตัวแรกอยู่ 3 สกิล ไม่ว่าเราจะผสมอีท่าใหน จะได้สกิล 3 อันนี้เสมอ(หรือ4หว่า)
    - เพอโซน่าแต่ละตัวจะมีสกิลประจำตัวที่จะเรียนรู้ได้เมื่อเลเวลถึงกับหนด เช่น เพอโซน่า ลูซิเฟอร์ เมื่อเลเวล96จะได้สกิล victory cry เป้นต้น
    - ส่วนสกิลที่เหลือ จะเป็นสกิลที่สืบทอดมาจากเพอโซน่าตัวที่เราเอามาผสม เช่น เมื่อเราเอาทานาทอสที่มีสกิลแรกน่าร๊อก ผสมกับ ออร์เฟอุส ก็จะมีโอกาสที่จะได้เพอโซน่า เมไซอา ที่มีสกิลแรกน่าร๊อกติดตัวมาด้วย ซึ่งการจะได้สกิลอะไรมาจากเพอโซน่าที่เอามาผสมตัวใหนนั้น สุ่มแบบแรนดอม
    ตรงส่วนนี้เป็นจุดสำคัญในการปั้นเพอโซน่าที่มีสกิลที่ต้องการ หลายคนใช้จุดนี้สร้างเพอโซน่าที่มีสกิลเจ๋งๆได้
    -อย่างไรก็ตาม ยังมีข้อจำกัดอยู่เล็กน้อย เช่น เพอโซน่าที่เน้นไปทางธาตุไฟ จะไม่มีโอกาสได้รับสกิลธาตุน้ำแข็ง ถึงจะผสมให้ตายยังไงก็เถอะ หรือเพอโซน่าธาตุมืด สามารถรับสืบทอดสกิลได้ทั้ง 4 ธาตุ แต่ไม่สามารถรับสกิลธาตุแสงหรือรักษาได้ เป็นต้น

ส่วนการผสมอะไรได้ตัวอะไรนั้น มันมีหลักของมันอยู่น่ะครับ เอาง่ายๆก็คือ มันจะอิงตามarcana
    เช่น เอาเพอร์โซน่า arcana Empress ผสมกับ Strength จะได้เพอโซน่าarcana Chariot ที่เลเวลพอกันหรือสูงกว่า
    ตัวอย่าง
    - Empress + Strength = Chariot
    - Chariot + Temperance = Death
    กลับกัน หากเอาเพอโซน่าarcanaเดียวกันมาผสมกัน ก็จะได้เพอโซน่าarcanaเดิมที่เลเวลต่ำกว่า

จำไม่ได้ว่าชั้นที่ 50 ถึงช่วงที่ผสมกับ 4 5 6 ตัวได้หรือยัง
    ครือในช่วงครึ่งหลัง จะมีการผสมเพอโซน่าแบบใหม่ให้ใช้ นั่นคือผสมแบบ 4 5 ถึง 6 ตัว
    ต่างจากผสมแบบ 2 ตัวกับ 3 ตัว ที่เอาตัวใหนผสมตัวใหนก็ได้
    การผสมแบบ4ตัวขึ้นไปจะมีการกำหนดตายตัวว่าต้องใช้เพอโซน่าตัวใหนบ้าง ส่วนใหญ่จะเอาไว้ใช้ผสมเพอโซน่าเจ๋งๆอย่างThanatos(ไอ้พี่คลั่งใส่หน้ากากถือดาบที่โผล่ออกจากตัวพระเอกตอนแรกน่ะ) หรือ Alice

ที่เหลือ ไปศึกษาเอา
  7. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0

^
    จะผสม 4-6 ตัวได้ ต้องหลังจากวันที่เจอพายุไต้ฝุ่นนะ รู้สึกจะเดือน 9 วันที่ 20 หรือ 21 นี่แหละ

ปล. ตอนผสมเพอร์โซน่า.... ผมไม่คำนึงว่าอะไรผสมอะไรแล้วจะได้ตัวไหน อาร์คานาไหนเลย มีตัวไหนก็ผสมมันหมดแหละ.... กดๆดูมั่วๆเอา
  8. Nlghtmal2e

Nlghtmal2e Miqo'te

EXP:
    196
    1
    18

ชั้นแรกอาจจะยากสักหน่อยนะครับถ้าตัวละครยังไม่เก่งพอ แต่พอชั้นหลัง หลังจาก 160 ขึ้นไปจะง่ายครับ
    ถ้าประตูบานใหม่ที่อยู่บริเวณทางเข้าชั้น 1 ปรากฎขึ้นเมื่อไหร่
    หากว่างแนะนำให้เข้าไปเก็บเลเวลในนั้นได้เลยครับ
    ส่วน Persona ที่น่าใช้ ถ้าหากว่าทำการ fusion ขั้นสูงๆ ได้เมื่อไหร่แนะนำให้ใช้ Gabriel ครับ
    (เฉพาะที่ยังไม่สามารถทำการ fuse persona ในรายชื่อดังนี้ได้ครับ Messiah , Thanatos & Lucifer)
  9. lock06

EXP:
    57
    0
    6

พูดถึงเจ้านี้แล้ว ก็ต้องบอกได้เลยว่ากว่าจะผสมให้หัวใจขึ้นเนียยากสุดๆ :scare: ผสมแล้วก็โหลดผสมใหม่เป็นสิบรอบเลยนะ กว่าจะได้หัวใจขึ้น(ถ้าใครผสมเจ้านี้ครั้งแรกแล้วได้หัวใจขึ้นนิ เฮงสุดๆ) ผิดกับ เมโซอาร์ เลย เจ้าตัวนี้ ผสมยังไงก็ขึ้นหัวใจ(อาจเป็นเพราะเจ้าตัวนี้มันมีไอเท็มให้เลือกเยอะด้วยมั้ง ส่วนตัวอื่นกำหนดตายตัวชิ้นเดียวอยู่แล้ว)
  10. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88

ขอบคุณมากนะคะ ตอนนี้ก็นั่งเล่นผิดเล่นถูกไปเรื่อยๆมีระบบเยอะแยะทีไม่ค่อยจะเข้าใจ
    เช่นระบบSocial Linkที่จะมีไพ่ทาโร่ปรากฏออกมา อยากจะทราบว่าไพ่แต่ละใบได้มาจากที่ไหนบ้างหรือเจ้าคะ?

[action]Expขึ้นยากจัง[/action]
  11. Hellblueboy

EXP:
    574
    1
    0

ไพ่ที่โผล่ออกมาตอนทำsocial link มันทำมาแค่บอกว่าเราเลื่อนระดับsocial linkของarcana นั้นๆได้แล้วน่ะครับ

คือเกมส์เนี้ย แบ่งเพอโซน่าออกเป็นตาม arcana ต่างๆของไพ่ทาโร่ เช่น ทานาทอส สังกัดarcana The Death ส่วน Orfeusสังกัดarcana The Fool เป็นต้น ซึ่งแต่ละเพอโซน่าแต่ละarcana เก่งเก่งกันไปคนละด้าน เช่น arcana The Death จะเชียวชาญใช้คาถาทีเดียวตาย เป็นต้น

เมื่อระดับ Social link ของแต่ละ arcana สูงขึ้น จะมีผลดีคือ เมื่อตอนเราผสมเพอโซน่าarcana ที่มีระดับSocial link สูงๆ จะได้รับEXPพิเศษทันทีที่ผสมเสร็จ ทำให้เพอโซน่าตัวนั้นเลเวลอัพทันทีที่ผสมได้ เช่น เมื่อเรามีระดับSocail link ของ arcana The Death ระดับ10 เมื่อเราผสมเพอโซน่าสังกัด arcana The Death เพอโซน่าตัวนั้นจะเลเวลอัพ 5 เลเวลทันที

และเมื่อSocial link ขึ้นถึงระดับสูงสุด(ระดับ10) เราก็จะสามารถผสมเพอโซน่าสุดยอดของ arcana นั้นๆได้
  12. aurora

aurora คาตะโอโม่ย

EXP:
    1,631
    0
    86

^
    ^
    ^

ขอถามเรื่องการทำ Social link หน่อยครับ

อยากทราบว่าในการเล่น 1 รอบเนี่ย เราสามารถทำ Social link เลเวลสูงสุดให้ได้ครบทุกสายเลยได้หรือไม่
    หรือเลือกทำได้แค่ไม่กี่อย่าง

เพราะปัญหาตอนนี้ก็คือ รถไฟชนกันบ่อยมาก เลือกไม่ถูกว่าจะทำเหตุการณ์กับใครดี
    แล้วถ้าจำเป็นต้องเลือก แนะนำว่าควรจะทำ Social link กับใครจึงจะดีครับ
    (ระหว่างหวังผลประโยชน์ทางการต่อสู้ กับความชอบส่วนบุคคล - - ยูคาริน่ารัก....)

แล้วการทำเหตุการณ์ Social link นี่มีแบบที่จำกัดวัน/เดือน/ปี บ้างไหมครับ หรือพูดอีกอย่างก็คือ ทั้งเกมทำได้แค่ครั้งเดียว พลาดแล้วพลาดเลย อะไรแบบเนี้ยครับ
  13. Hellblueboy

EXP:
    574
    1
    0

^
    ^
    ^
    ทำได้ครับ
    ในGamefaqs ก็มีบทสรุปแบบเล่นรวดเดียวได้ครบทุกsocial link

ความยากก็คือ ต้องทำตามตารางที่มันกำหนดไว้แบบเป๊ะๆ (ซึ่งหลังจากลองแล้ว พลาดได้ง่ายมากๆ)
    เช่นวันนี้ต้องไปหาใคร ตอบยังไง พลาดนิดเดียวก็พลาดยาว

และเล่นตามนั้นช่วงแรกๆจะลำบากพอดู เพราะจะต้องพยายามให้ค่าstatต่างๆmaxให้เร็วที่สุด
  14. evol

evol Well-Known Member

EXP:
    951
    2
    88

เล่นจบไปแล้ว แต่ยังสร้าง Lucifer ไม่ได้เลย
    ปวดหัวกับตารางผสมจริงๆครับ T-T

รอเล่นภาค FES ต่อ อิอิ
  15. Hellblueboy

EXP:
    574
    1
    0

ลูซิเฟอร์นั้นผสมไม่อยากครับ
    แค่เราทำsocial link The Star ให้ max แล้วเรามีเลเวล88 ก็ผสมได้แล้ว
    Social link The Star ก็คืออีตานักกีฬาดาวรุ่งบ้าพลังที่นั่งตรงม้านั่งแถวIwatodai station
  16. ladykaren

EXP:
    906
    4
    88

คือ..ในห้องVelvet Roomจะมีคำสั่งอยู่อีกคำสั่งหนึ่ง
    ที่เขียนไว้ว่า request/กับอะไรสักอย่าง- -(จำมิได้) มิทราบว่ามันคืออะไรหรือเจ้าคะ?
  17. Hellblueboy

EXP:
    574
    1
    0

อ้า อันนั้นเป็นรีเควสของอลิซาเบธครับ

ครือคล้ายๆกับเควสเล็กๆที่อลิซาเบธมอบหมายให้ทำ
    เป็นเควสเล็กๆเช่น ไปเอาไอเท็มนี้มา หรือ จงผสมเพอโซน่าตัวนี้แล้วเอามาให้ดู เป็นต้น

ซึ่งแน่นอนว่าทำแล้วได้ของตอบแทนขอรับ ตั้งแต่เงิน ไอเท็ม ไปจนถึงการอนุญาติในการผสมเพอโซน่าบางตัว (เช่นเพอโซน่า Alice จะต้องทำเควสของอลิซาเบธก่อน ถึงจะผสมได้)
    อนึ่ง หากท่านต้องการผสม Thanatos เพอโซน่าสุดยอดของarcana The Death ควรจะทำเควสของอลิซาเบธที่ให้ผสมเพอโซน่ามาให้ดู เพราะเพอโซน่าที่ใช้ผสมThanatos นั้น จะต้องทำเควสกับอลิซาเบธเท่านั้นถึงจะผสมได้
  18. VersUsXIII

VersUsXIII New Member

EXP:
    89
    0
    0

มาีร่วมวงด้วยคนฮะ ยังเล่นไม่เคลียร์เลย.....

...เออๆ เมื่อไหร่ประตูใหม่ที่ชั้น 1 ถึงจะโผล่เหรอฮะ ? (อยากรีบเข้าไปเก็บเลเวลอะ....)
    และก็รายชื่อ Persona ที่ผสมได้แบบ 4 ตัว 5 ตัวนี้ มันจะเพิ่มขึ้นเองตามเนื้อเรื่องเหรอฮะ ? หรือว่าเราต้องทำเหตุการณ์อะไร ?
  19. Hellblueboy

EXP:
    574
    1
    0

^
    ^
    ^
    ประตูที่ชั้นหนึ่ง เรียกว่า Monad Depth ครับ จะเปิดขึ้นก็ต่อเมื่อ เราไต่Tartarus ไปชั้นสูงสุดแล้ว
    พอไปชั้นสุงสุดแล้ว ย้อนกลับมาทางเข้า จะพบประตูประหลาดทางขวามือบันได นั่นแหละMonad Depth ดันเจี้ยนที่ยากที่สุดในเกมส์

ส่วนรายชื่อเพอโซน่าผสมแบบ 4 ตัวขึ้นไป จะโผล่มาเพิ่มเมื่อ
    - ทำเควสอลิซาเบธบางเควสเสร็จ จะได้รับการอนุญาติให้ผสมเพอโซน่าบางตัว เช่น แบล็คฟรอสต์ Alice
    - ทำSocial Link จนถึงเลเวลMax(lv10) จะผสมเพอโซน่าสุดยอดของLinkนั้นๆได้ และบางตัวจะต้องผสม 4 ตัวขึ้นไป เช่น Thanatos Lilith
  20. ladykaren

EXP:
    906
    4
    88

ภาคFesแตกต่างจากภาคปกติยังไงหรือเจ้าคะ?
    เห็นว่า...มีโหมดเนื้อเรื่องพิเศษแถมมาให้ด้วย
  21. Hellblueboy

EXP:
    574
    1
    0

ครือ เวอร์ชั่น fes นั้นแบ่งออกเป็น 2 ส่วนครับ

ส่วนแรก ก็คือเนื้อเรื่องตามปกติตามภาค 3 แต่มีเพิ่มอะไรหลายๆอย่างเข้าไป
    - เพิ่มเพอโซน่าใหม่ๆ และมีการปรับสมดุลย์เพอโซน่าบางตัว
    - Social Link ใหม่ ของ ไอกิส
    - ระบบผสมเพอโซน่าเข้ากับไอเท็ม
    - ชุดป้องกันบางชุดที่สวมใส่แล้ว ลักษณธตัวละครจะเปลี่ยนไปตามชุดที่ใส่ด้วย (เช่น ชุดว่ายน้ำ ชุดเมด)
    - S-Link Ending เนื้อเรื่องย่อยพิเศษ ให้รู้ว่า เมื่อเราจบS-Linkของคนๆนั้นไปแล้ว เขา/เธอเป็นยังไงบ้างหลังจากนั้น
    - เควสของอลิซาเบธเพิ่มเป็น 99 ข้อ
    - เควส "ออกเดทกับอลิซาเบธ"
    - Event ใหม่ (พาโคโรมารุไปเดินเล่น ความในใจของจุนเปย์ เป็นต้น)
    - Feature ใหม่ๆในวัดและร้านเกมส์ (เช่น มินิเกมส์ที่เล่นแล้วอัพค่าstat หรือสวดมนต์เพื่อผลพิเศษบางอย่าง)

และส่วนที่ 2 คือเนื้อเรื่องใหม่ เป็นเนื้อเรื่องหลังจากจบภาค 3 โดยมี ไอกิสเป็นตัวเอก
  22. ladykaren

EXP:
    906
    4
    88

ชะ...ชุดเมด..ชุดว่ายน้ำ...ออกเดทกับอลิซาเบธ....
    [action]วิ่งไปซื้อภาคFesทันที[/action]
  23. lock06

EXP:
    57
    0
    6

นอกจากที่คุณhellblueboy ลงไปแล้วนั้น ก็ยังมีเหตุการ การคืนชีพของ จิโดริ ด้วยครับ ซึ่งในภาคปกติไม่มี อ้อ ใช่(น่าจะลงครบแล้วละ) "ความในใจของจุนเปย์" น่าจะเป็นอันนี้ ถ้าเราเลือกตอบคำถามถูกกับจุนเป ในวันที่กำหนด ก็จะมีเหตุการคืนชีพของจิโดริ

ส่วนเรื่องชุดที่มีให้เปลี่ยนนั้น ของผู้ชาย(ยกเว้นหนูน้อยเคน ที่จะมี 3ชุด ขาดชุดว่ายน้ำไปชุดนึง)จะมีคนละ 4 ชุด(ชุดฤดูร้อน ฤดูหนาว ชุดว่ายน้ำ ชุดงานเทศกาล) ยูคาริ กับ มิซุรุ มี 5 ชุด( ชุดฤดูร้อน ฤดูหนาว ชุดว่ายน้ำ ชุดเมด ส่วนอีกชุดนี่ เราไม่รู้ว่าจะเรียกว่าชุดอะไรดีอ่ะนะ แต่น่าเอาอันนี้เป็นชุดว่ายน้ำดีกว่ามั้งเนีย)ไอกิส มี 3ชุด(ชุดเมด ชุดนักเรียน ชุดว่ายน้ำครับ)

วันที่ 22 เมษายน 2551 ภาค FES อังกฤษ ก็จะออกแล้วครับ รอเล่นตอนนั้นเลยดีกว่านะ ;)
  24. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0

เอ่อ ขอถามเกี่ยวกับภาค FES เพิ่มหน่อยครับ....

ถ้าคืนชีพชิโดริแล้ว เธอจะมาเป็นพวกเราหรือเปล่าครับ ถ้าได้ก็น่าจะสุดยอด
  25. Hellblueboy

EXP:
    574
    1
    0

โนครับ

ซ้ำร้าย เธอคืนชีพมาแล้ว จำจุนเปย์ไม่ได้เลยอีกต่างหาก

Share This Page