FFT ควรเริ่มเก็บเลเวล/ability ช่วงใหนดีเหรอครับ

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย jpenguin, 12 เมษายน 2008.

1. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    guest unit เหมือนตั้งมาแบบปอดๆน่ะครับ คือถ้าเสี่ยงๆมันมักจะไม่เข้าไปเท่าไหร่ เน้นโจมตีแบบชัวร์ๆ เคยเป็นเหมือนกันร่าย Fire เนี่ย อย่างบ่อย
  2. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    เอ๊ะ ทำไมอยู่ๆ มีโจโคโบะดำอยู่ในทีม
    ขี่สีดำ ดีกว่าสีเหลืองรึเปล่าครับ

มีไข่สีแดงด้วยแหะ

chakra นี่คุมทิศมันยังไงน่ะครับ
  3. Ayanami

Ayanami New Member

EXP:
    122
    0
    0
    มอนสเตอร์จะสามารถออกไข่ได้ การออกไข่จะทำให้พวกมันมีโอกาสได้พันธุ์ใหม่ๆออกมา ซึ่งในเกมมอนสเตอร์ 1 ชนิดจะมี 3 สายพันธุ์ครับ ลองเลี้ยงไปเรื่อยๆแล้วได้โจโคโบะแดงมาสิครับ แล้วจะรู้ว่าสุดยอด ส่วนตัวไหนถ้าออกไข่มากไปก็ไล่ออกไปก็ได้ครับ

Chakra ทิศมันใช้ Auto รอบตัวครับ คือตัวเองรอบๆตัวเอง 1 ช่อง (แบบนี้เรียกว่า Range 1) และ ระยะความสูงต้องเท่ากันด้วย (เรียกว่า Vertical 1)

ยกตัวอย่าง สมมุติผมยืนอยู่บนหินที่สูงกว่า Chakra ก็ไปไม่ถึงครับต่อให้ยืนติดกันก็เถอะ ถ้าพื้นราบเรียบก็จะถึงครับ วิธีดูความสูงของพื้นที่ก็ดูที่ ด้านขวาบน จะมีบอกว่า panel ที่เรายืนนั้นสูงเท่าไหร่

ยกตัวอย่างอีกสกิล
    สกิล Rush จะมีค่า Range 1 Vertical 1 แปลว่า ระยะติดตัวและความสูงจะห่างกันไม่เกิน 1 ยืนสูงหรือต่ำกว่า 1 จะโจมตีได้ครับ หวังว่าคงเข้าใจ
  4. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113

เข้าใจผิดแล้วครับ

ภาค PSP มันไม่ได้ยากกว่า PS1 Jap หรอก เพราะมันพอร์ทมา และถึงจะต่างจาก PS1 Eng นิดหน่อยแต่ความยากไม่ต่างกันมากหรอกครับ สำหรับกรณี Wiegraf นั้น ปกติมันก็จะ Lightening Stab ใส่เราทั้งสองภาคนั่นแหละ แต่ใน Youtube ที่เห็นมันวิ่งเข้ามาฟันเพราะติด Chameleon Robe ครับ มันเลยไม่ใช้ Lightening Stab ใส่เรา
  5. etahip0415

etahip0415 Member

EXP:
    73
    0
    6
    อาชีพ Monk นี้ใช้ความสูงต่ำหลายสกิลเหมือนกันนะครับ Chakra นี่1ละ อีกสกิลก็ Revive(<<สกิลนี้นี่สกิลหากินตอนต้นๆเกมเลย-0-)

พี่เจลองเล่นไปฉากหลังๆๆๆมากๆ แล้วถ้าพี่เจ มีนักเวทย์ตัวนิ่มๆอยู่ในปาร์ตี้แล้วเจอศัตรูเป็น โจโกโบะแดงนะครับ.....พี่เจจะเกลียดไอ้สัตว์ขนปุยปากแหลม(อันสุดแสนจะโหดเหี้ยม อมหิต)ตัวนี้ไปในบัดดล จำสกิลนี้ไว้ครับ "Choco Meteo"........" ตูม เดียว ดับ "
  6. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ^
    โจโกโบะแดง เลเวล 99 เป็นตัวแสบสรรค์ ของพวกนักรบฝ่ายเรา
    ขนาดติดของดีเลิศประเสริฐศรีเต็มพิกัด ยังโดน Choco Meteo ตูมนึง 999 เลย - -

สีเหลือง อัตรากระโดน ระยะเดินสูง
    สีดำ คล้ายสีเหลือง แต่บินได้ ทำให้ระยะ Jump สูงกว่าปกติ
    สีแดง จำไม่ได้ แต่ ไม่เคยใช้ขี่ เพราะส่วนใหญ่ส่งมันไปตายมากกว่า - -a
  7. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ^
    ^
    สีเหลือง ไม่มีอะไรพิเศษ
    สีดำ Innate:Fly มีผลทำให้ Jump แนวดิ่งได้ไม่จำกัด และสามารถเดินข้ามหัวศัตรูและสิ่งกีดขวางได้
    สีแดง Innate:Ignore Height ทำให้ Jump แนวดิ่งได้ไม่จำกัด

ถ้าพูดในแง่การเดิน ดูท่าทางสีดำจะดีที่สุด
    แต่ในแง่ความโหดแล้ว สีแดงนี่ตัวแสบสุดๆ ยิ่งเราเลเวล 99 แล้วนี่เก่งน้องๆ Tiamat เลย...
  8. etahip0415

EXP:
    73
    0
    6
    ^
    ^
    ^
    ผมเกลียดมันยิ่งกว่าTiamat อีกนะ.......โบะมันเล็งเป้าหมายแบบตายแน่ๆอ่ะไอ้ Choco meteo แต่Tiamat ยังแรนด่อมโดนไง

เกลียดเข้าไส้เลย
  9. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    เห็นมีมุข berserk กบ อัดกันออโต้

<!-- m -->http://www.youtube.com/watch?v=i3dSSDwNSFE<!-- m -->

แต่ยังไม่ได้อาชีพ arithmatic เลย

ตอนนี้ ผมใช้วิธี ฆ่ามอนสเตอร์ให้เหลือ 1-2 ตัว rend power ให้พลังโจมตีมันหายไปให้หมด
    แล้ว rend power ตัวละครที่จะปั๊ม ตั้ง AI berserk ออโ้ต้ให้มันไล่ชกมอนสเตอร์ไปเรื่อยๆ
    ตัวที่ไม่เก็บ ก็ AI coward มันก็จะหลบไป ไกลๆ ถ้าใส่ focus ไว้ มันก็จะใช้บ้าง เก็บ JP ได้พลางๆ

ก็โอเคนะครับ วาง psp ทิ้งไว้เฉยๆ ตัวที่จะเก็บมันก็ชกของมันเองไปเรื่อยๆ ด่านเดียว เก็บตัวใหม่ขึ้นมาได้เป็น 20 เลเวลเหมือนกัน
    จะติดแต่ว่า ถ้าตัวที่หลบไกลๆ มี ability ระยะไกลที่ยิงถึงมอนสเตอร์ได้ บางทีมันจะยิงอะครับ แล้วตัวที่จะเก็บ บางทีมันก็ไม่ยอมชก แต่ใช้ ability แล้วก็ใช้ไม่โดน จนเสียเทอร์นไปเฉยๆ เยอะ้เหมือนกัน

ถ้าได้ท่าเปลี่ยนเป็นหิน กับท่า berserk เมื่อไหร่ น่าจะง่ายขึ้นกว่านี้

bug นี้ใช้ไม่ได้แล้วเหรอครับ
    <!-- m -->http://www.youtube.com/watch?v=j81ZDXCLEIM<!-- m -->
  10. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    ^
    ^
    ^
    ผมลองทำ bug ในภาค PSP แล้วทำไม่ติดนะครับ แต่ถ้าเป็นภาค PS1 ล่ะก็ ได้ครับ
    (หรือว่าภาค PSP มันต้องใช้วิธีอื่นล่ะ =[ ]=!! )

ไปสงกรานต์ ไม่ได้เล่นคอมฯ ตั้งนาน เลยไม่ได้มาตอบเลยแฮะ =w=''

ถ้าเล่นเพื่อความสนุกสนาน เฮฮา ปาจิงโกะ ก็เก็บ Lv. ไปเถิดครับ ออกมาโรคจิตแน่ ศัตรูตามเนื้อเรื่องก็โง่หมดทุกราย

ถ้าต้องการ Final Fantasy Tactics จริงๆ ไม่ต้องเก็บ Lv. หรอกครับ ผ่านได้จริงๆ
    แต่อาศัย Tactic ของผู้เล่น แน่นอน
    ถ้าคิดว่าไม่ไหว ก็เก็บให้ขึ้นมาอีกนิดๆ น่ะครับ *w*

หรือจะเล่นแบบ Challenge ก็ได้ครับ อันนี้แหละ มันส์ :E
    (เพิ่งเล่นผ่านแค่ Solo Ramza กับที่มันห้ามพ่วงสกิล เท่านั้นเอง TwT)
    ตอนนี้กำลังเล่นแบบ ใช้แค่ Squire / Chemist ครับ ทั้ง Skill / Ability เป็นของอาชีพอื่นก็ไม่ได้ด้วย ฮาดี *w*
  11. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    ตอนผมเก็บเวล เสกหลับ ตัด speed แล้วก็ขโมยตังไปเรื่อยๆเลยครับ : )
  12. Magoichi7

Magoichi7 Chemistry }{Resurrection

EXP:
    393
    0
    16
    ^^^^^^^^^

โห ต้องใส่ Chameleon Robe กันมันเหรอเนี่ย พึ่งรู้ทริคนี้

ตอนเก็บเวลผมมักจะเก็บด้วยกรเอานินจาติด rend แล้วไปrend speed กะ power 2 ครั้ง 2 ดาบอะครับ (เสี่ยงตีลมน้อยลง) จากนั้นเอาตัวจะเก็บเลเวลมากระทืบให้ยั้งเลย

แต่ผมว่าเวลาเราไปจ้างคนเข้ากลุ่มที่สมาคมนักรบ มันไม่คุ้มช่วงหลังอะเพราะจะหาคนเพิ่มช่วงหลังไปหาจ้างมามันเวล 1 กะเรา 50 กว่าๆ มอนส์เตอร์มันก็เวลตามเรา ควรจ้างตั้งแต่ตอนเริ่มแรกของเรื่องดีสุดเพราะมีเวลาฟูมฟักดี

ตอนนี้ผมเคลียร์มารอบนึงแล้วละ แล้วกลับมาเล่นอีก เพื่อมาเก็บเรื่องให้ครบ 100%(ตอนนั้นขาดEventวันเกิดของอาเกรียสเผลอลบLavian) ผมกำลังเก็บดีปอยู่ สุ่มมามอนเอ๋อแต่กุญแจลับหาแทบตาย มอนโหด เดินก้าวแรกเจอกุญแจลับ ???แปลกจริงๆ สุ่มแบบแปลกมาก แต่ถ้าเกดมันสุ่มให้มอนโหดเนี่ย จะโหดมากเลยนะบางด่านเช่นโผล่ Tiamat x4, Hydra x4, Red Dragon x5 เล่นไปมาฝ่ายผมร่วงหมู่เลยครับ
  13. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    Weigraf นี่ มีวิธีสู้ยังไงมั่งครับ นอกจากหนีไปรอบๆ แล้ว tailwind ปั๊มสปีด?
  14. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    ^
    ^
    ไม่แน่ใจว่า ใส่ chameleon robe แล้วจะดูดซับท่ามันรึเปล่านะครับ

แต่ตอนผมเล่นก้โจร... ขโมยดาบมันได้ ก็จบข่าว

ขโมยหัวใจให้มันฟัดกันเอง

นักภาษาศาสตร์พูดให้เป็นไก่ / หลับ

ถ้าเล่นแบบไม่จิตใจเป็นโจรอย่างผม เอา monk 5 ตัวไล่ + + + ไปก้ได้ครับ
  15. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    chameleon robe ตรงนั้นมีแล้วเหรอครับ

แล้วขโมยดาบมันได้ง่ายๆ งั้นเลยเหรอ
  16. etahip0415

EXP:
    73
    0
    6
    ^
    ^
    คาเมเลี่ยนโร๊ป ไม่แน่ใจว่ามีหรือยัง
    พี่เจก็ตัวอื่นให้หมดเหลือไอ้แก่ไว้แล้วก็ รุมลดสเตตัสมันก็ได้นี้ครับ แต่แค่Blood sword ผมไม่เอาหรอกเพราะขี้เกียจขโมยอ่ะ %มันน้อยเหลือเกิน แต่อยากให้เยอะพี่เจก็ปั้นตัวใหม่ให้ราศรีมันโดนกัน รับรองแปบเดียวขโมยติดครับ
    (พูดถึงตัวเดียวกันหรือเปล่าหว่า-0-)

.......ตัวที่ใช้Blood swordมัน กัฟกาเรี่ยนนี่แล้วWeigrafมันตัวไหนหว๋า!!! ^^!
  17. flamefox

EXP:
    2,755
    4
    88
    จำได้ว่าตอนนั้นไปแอบดูราศีมัน....

เอาผู้หญิงที่ราศีชนะมันเต็มๆไปขโมย

จำได้ว่าจิ้มไป 2 ทีได้เลยครับ : )

ป.ล. คนอื่นๆช่วยกันด่ามันให้ brave 0 : )

นึกว่าตอนที่เจอ chapter 1 ....

v
    v
    v

ตอนที่ผมสู้กะมัน 1-1 เปลี่ยนเป็นไนท์น่ะครับ...ติด 2 sword ติดอาชีพ sub ก็ math skill คำนวณเอา haste ใส่เรา slow ใส่มัน แล้วก็ลด brave มันไป 2-3 ที อัดตาบอดอีกนิด.... มันก็น้องๆพิการแล้วครับ

แล้วค่อยย่องไปตัด speed ถ้าไม่เสียดายก้เอาดาบ brake sword / shield มันครับ
  18. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    จำผิดตัวรึเปล่า weigraf นี่ หัวหน้า chapter 3 ที่รัมซ่าต้องฉะเดี่ยวๆ กับมันอะครับ... ใส่เกราะสีทองๆ พอชนะแบบ 1-1 แล้ว มันถึงจะแปลงเป็นแกะพญายม แล้วเพื่อนๆ เราถึงจะมาช่วย
  19. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    ผมใช้ Lancer Jump มันอะคับ ก่อน Jumpผมใช้ Haste ใส่ตัวเองก่อนแล้วดูลำดับการบังคับเอาอะคับ

Jump โดนซัก 2-3 ที ก็ลงไปดิ้นแล้วคับ - -"
  20. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    เนื่องจาก Lv. แอบเยอะ จึงเป็นนินจา ติด Brawler ได้เริ่มก่อน เดินไปด้านหลังมัน ต่อย 2 ทีลงไปกองกับพื้น - -''

พอเป็นแกะพญายม รู้สึกว่าตัวเราจะได้ Turn 2 ครั้ง ครั้งแรกก็เดินไปต่อยมัน 2 ที แล้ว wait
    ได้ turn ต่อไปทันทีก็ต่อยอีก 2 ทีแล้วเดินหนี

เท่านี้มันก็ใกล้กองกับพื้นแล้วครับ =w='' Ninja ติด Brawler น่ากลัวดีแฮะ
  21. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ^
    Monk ติด Double Sword ก็โหดดีครับ แต่ใส่ Headband ไม่ได้ เลยไม่แรง
  22. jpenguin

EXP:
    2,537
    93
    113
    ช่อง support มันมีช่องเดียวนี่ครับ ถ้าใช้ monk ก็ติดได้แค่ dual wield อย่างเดียว แต่แค่นั้นผมก็ว่าโคตรแรงแล้วนะ
  23. Angelnoballad

EXP:
    1,088
    1
    0
    อ่อ Headband นั่นเป็นหมวก + Physical 2 น่ะครับ (แต่ Monk ใส่หมวกไม่ได้ TwT) (จำไม่ได้ว่าภาค PSP เรียก Headband หรือเปล่า -w-)

ถ้าเล่นเป็น Ninja ติด Brawler จะมีข้อได้เปรียบกว่า Monk คือ
    1. ใส่หมวกได้ (แน่นอนว่าจะเพิ่ม Phy 2 หรือ Speed 2 ก็ได้ ตามถนัด :E )
    2. ค่า Speed ที่สูงกว่า
    3. ไม่แน่ใจว่า C-EV จะสูงกว่าด้วยหรือเปล่าแฮะ ลืม =w=''

ถ้าเล่นอาชีพที่ใส่ดาบใหญ่ได้ แล้วติด Dual Wield เข้าไป คงจะโหดมิใช่เล่น
    มือนึงถือ Chaos Blade อีกมือถือ Excalibur ติด Lordly Robe เข้าไปก็ครบเลย =w='' (Haste , Protect , Shell , Regen) ขาด Reraise แฮะ -w-
    แต่ตอนสู้กับ Wiegraft มันไม่มีแบบนี้น่ะสิ -3-
  24. topfinal

topfinal Member

EXP:
    254
    4
    18
    ใช้ Jump เหมือนผมเลยแฮะ จากนั้นก็ติด Auto Potion แล้วก็ขาย Potion กับ Hi-Potion ทิ้งให้หมด มันก็จะใช้ X-Potion แทน
    อ้อ ผมติด Concentrate ด้วยครับกันพลาดเอาไว้โจมตีตอนที่ CT มันเร็วแล้วเรา Jump ไม่ทัน
  25. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    ทำไมเกมมันสั้นจังเลยหว่า

ใช้แรมซ่า Ninja+Brawl แล้วก็นินจาชายอีก 3 คนติด Brawl เช่นกัน ใส่ไอเท็มเพิ่ม PA จนได้ประมาณ 20-30 แล้วก็ออลันดูท่าดาบสุดยอด

ก็เชือดอัลติม่าตายไำด้ง่ายๆแล้ว.......

ปล. ทำไมอัลติม่าร่างแรก น่า๊ร๊าก...น่ารัก พอร่างถัดมา น่ากลัวจัง - -*

Share This Page