สาวก BLEACH~เทพมรณะ (มีคนตั้งไปยังหว่า -*-)

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย icybluez, 22 เมษายน 2008.

1. icybluez

icybluez New Member

EXP:
    130
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    สาวก BLEACH มีความคิดเห็นอะไร ยังไง ที่ไหน หรือ อย่างไร ก็เชิญแสดงความคิดเห็นได้นะครับ

รวมลิ้งของโพสที่น่าสนใจ:

•ชื่อของนักพากษ์ตัวละครในเรื่อง Bleach
    http://www.all-final.com/forum/viewtopic.php?f=10&t=1997&start=75#p36425 Credit: M|cKě¥~* (ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ..)
    •สงสัยเกี่ยวกับคุจิกิ เบียคุยะ
    http://all-final.com/forum/viewtopic.php?f=10&t=1820
    •แฟนคลับ Bleach แห่งประเทศไทย
    http://www.bleach4th.com

BLEACH ตอนนี้:

•Manga [Japanese Release]- volume 35 - chapter 315 - MARCH OF THE DEATH - ล่าสุดครับ (ณ วันที่ 3/10/2008)/ - chapter 330 - CROSSING SWORDS - อันนี้คือที่ออกใน Weekly Shonen Jump นะครับ (อยู่ในพวกหนังสือรวมการ์ตูน) (ณ วันที่ 22/10/2008) Credit: L i e f e l l e n, สตรีสีเลือด:Giveup to fly (ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ..)

•Manga [English Release] - volume 24 - chapter 214 - Immanent God Blues -ล่าสุดครับ 2/9/2008 ครับ (ณ วันที่ 22/9/2008)

•Manga [Thai Release] - volume 33 - chapter 295 - The Last Mission - ล่าสุดครับ 13/7/2008 ครับ (ณ วันที่ 13/7/2008) Credit: M|cKě¥~* (ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ..)

•Anime [Japanese Airtime] - episode 191 - The Frightening Banquet, Szayel Aporro Theater [Kyōen, Zaeruaporo gekijō] (恐宴, ザエルアポロ劇場) - ล่าสุดครับ (ณ วันที่ 22/10/2008)

•Anime [English Airtime] - episode 84 - Dissension in the Substitute Team? Rukia's Betrayal [Daikō chīmu bunretsu? Uragitta Rukia] (代行チーム分裂?裏切ったルキア) - ล่าสุดครับ (ณ วันที่ 22/10/2008)

•Anime [Thai VCD/DVD Release]
    - VCD - แผ่นที่ 54 - episode 108 - The Wailing Bount! The Last Clash [Dōkoku no baunto! Saigo no gekitotsu] (慟哭のバウント!最後の激突) (ณ วันที่ 27/8/2008) Credit: M|cKě¥~* (ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ..)
    - DVD - แผ่นที่ 26 - episode 109 - Ichigo and Rukia, Thoughts in the Revolving Sky [Ichigo to Rukia, kaiten suru omoi] (一護とルキア、廻天する想い) (ณ วันที่ 27/8/2008) Credit: Topคุง (ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ..)

เวลาที่ออกโดยประจำ (ของญี่ปุ่นนะครับ):
    Manga - วันที่ 4 ของ ทุกเดือนครับ (ส่วนใหญ่ไม่ผิดวันครับ แต่บางทีเว้นหลายเดือน)
    Anime - ฉายทุกวันพุธครับ (บางอาทิตย์ก็เว้นครับ แล้วแต่ดวง หึหึ) [สำหรับ fansub ที่ผมตามอยู่จะออกหลังจากฉ่ายที่ ญี่ปุ่น ประมาณ 20ชม. หรือมากกว่า ครับ]

เวลาที่ออกโดยประจำ (ของต่างประเทศที่ไม่ใช่ญี่ปุ่นนะครับ):
    Manga - เฉลี่ยแล้ว ทุกๆ 3-4 เดือนครั้งครับ
    Anime - ฉายทุกวันอาทิตย์ครับ (บางอาทิตย์ก็เว้นครับ แล้วแต่ดวง หึหึ)

รายชื่อหนังสือการ์ตูนในแต่ละประเทศที่ตีพิม Bleach :
    [​IMG] - Shueisha
    [​IMG] [​IMG] - Viz Media
    [​IMG] - Glénat
    [​IMG] - Tokyopop
    [​IMG] - CultureCom
    [​IMG] - Panini Comics
    [​IMG] - Glénat
    [​IMG] - Panini Comics
    [​IMG] - Chuang Yi (Simplified Chinese)
    [​IMG] - Tong Li Comics (Traditional Chinese)
    [​IMG] - Komik Remaja
    [​IMG] - Nation comics (Thai)
    [​IMG] - Grupo Editorial Vid
    [​IMG] - M&C
    [​IMG] - Eksmo & Comix-ART

ช่องทีวีในแต่ละประเทศที่ฉาย Bleach :
    [​IMG] [​IMG] - Viz Media
    [​IMG] - Manga Entertainment
    [​IMG] - Madman Entertainment
    [​IMG] - TV Tokyo
    [​IMG] - Cartoon Network (Adult Swim)
    [​IMG] - YTV
    [​IMG] - TV3
    [​IMG] - DZBB-TV
    [​IMG] - True Visions Ch 51
    [​IMG] - Tooniverse
    [​IMG] [​IMG] - Animax
    [​IMG] - Buzz Media
    [​IMG] - AnimeCentral
    [​IMG] - MCM
    [​IMG] - Arutz Ha-Yeladim
    [​IMG] - Animax
    [​IMG] - Hyper Media

ผมไม่ได้ติดตามผลงานในแบบ manga นะครับ เลยไม่รู้มาก ติดตามแต่การ์ตูน แต่สำหรับคนยังไม่รู้จำนวนของ arc หรือ ปี ของ BLEACH นั้น มีดังนี้ครับ

BLEACH ARC:
    ปี1 - Agent of the Shinigami arc
    ปี2 - Soul Society: The Sneak Entry arc
    ปี3 - Soul Society: The Rescue arc
    ปี4 - The Bount arc <------------------------------------------------English Airtime
    ปี5 - Bount Assault on Soul Society arc <--------------------------Thai VCD/DVD Release
    ปี6 - Arrancar: The Arrival arc
    ปี7 - Arrancar: The Hueco Mundo Sneak Entry arc
    ปี8 - Arrancar: The Fierce Fight arc
    ปี9 -The New Captain Shūsuke Amagai arc
    ปี10 - The Hueco Mundo arc, Part 2 <--------------------Japanese Airtime

อัพเรื่องช่องและสำนักการ์ตูนในต่างประเทศให้แล้วนะครับ เดี๋ยวรายละเอียดเรื่องเกมจะเอามาลงให้อีกทีครับผม...
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    จะคุยเรื่องอะไรละ เห็นมีแต่ข้อมูล ไม่มีประเด็นที่จะเริ่ม

ว่าแต่ซับไทยนี่ DVD ใช้เปล่า ไม่ใช่ fansub

ปล.ไปช่วยกันออกทะเลได้ที่ http://all-final.com/forum/viewtopic.php?f=10&t=1820
  3. Liefellen

Liefellen 情報屋

EXP:
    335
    1
    38
    Manga ไปไกลกว่านั้นแล้วนิ ตามJump ก็อยู่ราวๆ315 แถมด้วย-108 ถึง-105 (อาทิตย์นี้-104มั้ง) ตอนนี้ย้อนอดีตกันกระจุยกระจาย อะไรที่ค้างคาใจก็คลี่คลายช่วงนี้แหละ
  4. zennn

zennn New Member

EXP:
    74
    0
    0
    ว่าแต่เรื่องนี้เนื้อเรื่องในอนิเมนี่ไล่ตามมังกะเร็วมาก ถึงต้องคอยออกทะเลอยู่เป็นระยะๆ
  5. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    จะคุยก็เอา Spoil เนื้อเรื่องหรือ แฟนอาร์ต ไอคอน ภาพสวย โดจินมาคุยกันก็ได้นิครับ
  6. icybluez

EXP:
    130
    0
    0
    มันไม่ใช่ซับไทยครับ มันคือภาษาไทยเลยครับ แต่ถ้าจำไม่ผิด ผมเคยดูอยู่ใน UBC อ่ะครับ มันเข้าตอน bount แล้วแต่ยังไม่ถึงตอนที่ bount บุก soul society ครับ (ถ้าถามว่า ณ เวลานี้ถึงหรือยัง ผมว่าน่าจะถึงตอนบุก soul society แล้วครับ)

เอ ตามข้อมูลที่ผมได้รับ 296-315 ยังไม่ออกนะครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าทาง ญี่ปุ่นแกเอาลงพวกค่ายดังที่คุณ liefellen กล่าวมาก่อนหรือเปล่า เพราะว่าเล่มล่าสุดเพิ่งออกไปเมื่อ วันที่ 4 เดือนนี้เองนิครับ ไม่น่าจะป็นไปได้ที่จะออกกลางๆ เดือน

ตามจริงแล้ว ผมว่ามันก็เร็วๆ จริงๆ แหละครับ แต่เนื้อเรื่องชอบเล่าถึงอดีตและความเป็นมาก่อนซะมากกว่า ทำให้บางทีอารมณ์ค้างกันเป็นแถว แต่ก็ยังดีกว่า manga นิดหน่อยครับ ตรงที่ว่าบางตอนมันไม่มีอยู่ในหนังสือเนี่ยสิ (บางทีเล่าอดีตกว่าจะจบ หมดไป 3 ตอน สรุป ผมรอ 3 อาทิตย์ นั่งดูมันพูดถึงแต่อดีต -*-)
  7. icybluez

EXP:
    130
    0
    0
    อัพเดท ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

สำหรับคนที่อยากจะติดตามผลงานของ BLEACH หรือเทพมรณะ ในฉบับ original ซับ อังกฤษ ก็สามารถติดตามที่เว็บนี้ได้เลยครับ

[ขอเอาลิ้งออกเนื่องจากลิขสิทธิ์..]

170 MB โดยประมาณนะครับ และอีกอย่างที่น่าสนใจก็คือ...

มันโหลดฟรี และน่าจะเป็นซับที่ดีที่สุดตอนนี้ด้วยครับ...

คำเตือน 1: ท่านใดมีความต้องการจะโหลดจากเว็บนี้ โปรดระวัง ท่านอาจจะถูกทีมงานอำให้โหลดฟรีได้

วิธีสังเกตุ...ก่อนโหลด ให้ท่านสังเกตุชื่อเรื่องให้ดีๆ ครับ ส่วนใหญ่จะเริ่มต้นด้วย "[DB]" ซึ่งย่อมาจาก dattebayo แต่ถ้ามีคำว่า [YHBT] ก็แปลว่าคุณได้โดยทางทีมงานอำเข้าให้เสียแล้วครับ (YHBT = You Have Been Trolled = คุณได้ถูกหลอกแล้ว -*- ผมโดนประจำเลย)

คำเตือน 2: ได้โปรดเก็บการ์ตูนที่โหลดจบไว้กับตัวนะครับ อย่าเอาไปอัพขึ้น youtube หรือเว็บ stream video ใดๆ ทั้งสิ้นเนื่องจากทางเว็บอาจโดนปิดฐานละเมิดลิขสิทธิ์ได้ (มันดูเหมือนจะเถื่อน นะครับ แต่จนถึงทุกวันนี้ ก็ยังไม่โดนสักที)

คำเตือนสุดท้าย : สำหรับคนที่อ่านภาษาได้นะครับ จะดีมาก เพราะว่าบางทีทางทีมงานจะมีประกาศต่างๆ ซึ่งมีผลถึงผู้โหลดด้วย จึงแนะนำว่า เข้าเว็บมันวันไหน ก็แวะไปอ่านดูสักรอบก็จะดีมากครับ

มีอะไรสอบถามหรือว่าอยากแนะนำอะไรก็ PM ไม่ก็โพสเลยครับ มีข่าวอะไรเพิ่มเติมผมจะมาอัพให้เป็นระยะๆ นะครับ
  8. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0

เอ่อ...ไม่ได้อัพเดทข้อมูลล่าสุดสินะครับ
    ณ ปัจจุบันมังงะมันออกมาแล้ว 315 ตอนครับ และย้อนเวลาผ่าอดีตอีก 4 ตอนคือ -108 -107 -106 -105
    (ซึ่งยังไม่จบและ -104 กำลังตามออกมา..)

อ้างอิงข้อมูลจาก

<!-- m -->http://www.onemanga.com/bleach<!-- m -->

ครับ
    ใครยังไม่ได้อ่านไปอ่านกันได้ ที่เว็ปบลีชฟอร์ไทย จะเป็นเนื้อเรื่องย่อภาษาไทยนะครับ
    "รูปจะไม่ครบ(เอามาแต่ภาพสำคัญ) และมีแต่เนื้อเรื่องย่อไม่มีแปลคำพูดของตัวละคร"
    ทั้งๆที่แต่ก่อนแจ่มมาก มีทั้งภาพ แปลคำพูดของตัวละครเป็นภาษาไทย
    แถมแปลได้ดีเหมือนอ่านในหนังสือเอง แต่เดี๋ยวนี้เลิกทำแบบนั้นแล้วครับ
    สงสัยกลัวโดนลิขสิทธิ์
    (แต่เว็ปเขาก็รณรงค์ให้คนอ่านสปอยซื้อหนังสือเล่มจริงของบูมนา...)

ส่วนเว็ปวันมังงะจะมีครบทุกหน้า
    "แต่เป็นภาษาอังกฤษ"
    และจะได้ของแถมเป็นการ์ตูนอีกหลายเรื่องครับ
    สากกระเบือยังเรือรบมาก
    เช่น ดีเกรย์แมน , วันพีซ , นารูโตะ , แอร์เกียร์ , แฟร์รี่เทล , เคลย์มอร์ บลาๆๆๆๆๆ(มีเป็นร้อยเรื่อง)

พวกไวเซิร์ดอาจจะเรียกได้ว่าเก่งเวอร์...
    เพราะดูจากฝีมือของชินจิหัวหน้าไวเซิร์ดที่ในอดีตเคยเป็นหัวหน้าของไอเซ็นสมัยไอเซ็นยังเป็นท่านรองฯมาก่อน..
    แถมไวเซิร์ดแต่ละคน... ไม่ใช่อดีตหัวหน้าก็อดีตรองหัวหน้าหน่วย..
  9. icybluez

EXP:
    130
    0
    0
    อ่ะครับ ขอบคุณ คุณสตรีสีเลือดมากเลยครับผม เพราะว่าผมไม่ค่อยชอบอ่านการ์ตูนเท่าไหร่เลย ไม่อัพเดท ยังไงใครมีอะไรเสนอก็โพสเข้ามาได้เลยนะครับ ส่วนในเรปเปิดกระทุ้ ผมจะเอาของอันที่สมบูรณ์เป็นหลักก็แล้วกันนะครับผม ยังไงก็ขอบคุณอีกทีครับ ^^
  10. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    ภาคเบาท์นี่สนุกมั้ยครับ

ตอนนี้กำลังตามเก็บ DVD อยู่ หลังจากเล่นเกม bleach ภาค 4 ของ PSP
    เลยลังเลว่าจะซื้อภาคนี้ดีมั้ย จะเอาเฉพาะที่มีในหนังสือ

ขอคำแนะนำด้วย
  11. Liefellen

EXP:
    335
    1
    38
    Shonen Jump เป็นนิตยสารการ์ตูนรายสัปดาห์นะ - -+ ออกอาทิตย์ละตอน

รวมเล่มก็ไม่ได้ออกทุกเดือนซักหน่อย - -+
  12. icybluez

EXP:
    130
    0
    0
    อ่าครับ ดังเช่นที่ คุณ สตรีสีเลือดให้คำตอบนะครับ เพราะว่าผมตอบผิดไปแต่ไม่ได้แก้อ่ะครับ ยังไงก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ
  13. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    สรุปคือ? เราจะตั้ง FC ขึ้นมา ในบอร์ด Final FC อ่านะ = =''

ไม่มีเนื้อเรื่อง เบาท์ ในหนังสือเนอะ (' ' a) แต่ก็สนุกดี เผยความเป็นมา เกี่ยวกับควีนซี่เล็กน้อย
  14. icybluez

EXP:
    130
    0
    0
    ตอนเบาท์ ส่วนตัวผมคิดว่ามันสนุกในระดับนึงนะครับ แต่เหมือนจะออกมาฆ่าเวลามากกว่า แต่ผมเห็นด้วยกันคุณ lasnorches อย่างนึงคือ มันทำรู้จักควีนซี่มากขึ้นครับ
  15. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    ^

ฆ่าเวลาจริงๆ เพราะนั่งดูในUBC แล้วรู้สึกว่า อ.คุโบ แยกเนื้อหาเรื่องตอนนี้จากเนื้อเรื่องหลักได้ เอ่อ...เนียนมากๆ
    แต่ถ้าเรื่องซื้อเก็บผมไม่แนะนำ รอแผ่นภาคหลักกลับมาแล้วออมเงินไว้ซื้อต่อดีกว่า

ปล...มีใครติดใจเรื่องชื่อ ผม ไหมเนี่ย?(ผมแอบสงสัยตกลงมันเป็นภาษาอะไร สเปน อิตาลี่? = ='')
  16. icybluez

EXP:
    130
    0
    0
    Las Noches (ของคุณ Lasnorches ผมก็เคยเห็นนะ แต่ที่ถูกต้อง ต้องไม่มีตัว r ครับ) เป็นภาษาสเปน แปลว่า "The Dark" หรือ ความมืดนั้นเอง

ตอนนี้ ตอน 168 ออกแล้วนะครับ ขอบอกว่าเนื้อเรื่องไม่ได้อยู่ที่ Hueco Mundo แล้วครับ คราวนี้เป็นเนื้อเรื่องเกี่ยวกับหัวหน้าหน่วยที่ 3 คนใหม่ครับ
    เนื้อเรื่องทำออกมาค่อนข้างดี ใครที่ไม่อยากรอก็ไปตามที่ๆ ผมแนะนำได้นะครับ แต่โดยรวมเนื้อเรื่องน่าสนใจกว่าเบาท์ แน่นอนครับ
  17. saji

EXP:
    1,305
    0
    86
    ^

นั้นไงว่ากะไรอยู่ =w= แก้ชื่อหลายรอบแล้วครับ มีคนบอกเขียนแบบนี้มั้ง

lasnorche แบบนี้มั้ง Las norche แบบนี้ก็มี las noche ......

สรุปคือมันเป็นภาษาสเปนใช่ไหมครับเนี่ย หลง(แอบ)นึกว่า อิตาลี่ เพราะอ.คุโบ ใช้เลขของเอสปาด้าเป็นภาษาอิตาลี่

ปล...หัวหน้าหน่วยสามคนใหม่ อ่า...
    ปล1..ช่วยแก้คำว่า ก้ ด้วยนะครับ
  18. l2eenai2y

l2eenai2y New Member

EXP:
    533
    0
    0
    ^

เป็นภาษาสเปนครับ

Las noche ไม่รู้เหมือนกันคับว่าแปลว่าอะไร

แต่ Noche แปลว่า "Night" หรือกลางคืนครับ > <

ปล. ตอน -104 ออกแล้วครับ
  19. icybluez

EXP:
    130
    0
    0
    คุณสตรีสีเลือดระบุชื่อตอนด้วยจะดีมากเลยครับ ผมจะได้เอาไปอัพเดทได้ครับ ขอบคุณมากครับ

ผมเห็นหัวหน้าหน่วยที่ 3 แล้วอึ้งไปเล็กน้อยครับ พี่แกมีดาบสั้น กับ ดาบยาวครับ แถมยังเคยเป็นแค่หน่วยลาดตระเวนแต่ก้าวกระโดดมาเป็นหัวหน้าซะงั้น *0*
  20. saji

EXP:
    1,305
    0
    86
    มานั่งวิเคราะห์ ชื่อเดียว สี่ห้า รีพลาย =w=

เอาใจสาวๆ ท่านเบียตอนเด็ก 555+

21. icybluez

EXP:
    130
    0
    0
    5555 หล่อไม่เบาเลยนะเนี่ย แต่ว่าไม่รู้ว่าจะเอามาลงการ์ตูนเมื่อไหร่ สงสัยต้องติดตาม
  22. saji

EXP:
    1,305
    0
    86
    ลืมเอามาลง

ท่านเบียน้อย(?) โดนโยรุอิจิแกล้ง แกล้งเด็กจริงๆ = = ดูทำหน้าภูมิใจซะ

ให้ความรู้สึกเหมือนคันดะ จริงๆ (' 'a)
  23. Liefellen

EXP:
    335
    1
    38
    ชื่อเกี่ยวกับ Arrancar เป็น สเปน หมดครับ (แค่espadaก็บอกหราแล้วว่าเป็นสเปน)

ควินซี่ เป็น เยอรมัน แล้ว ยมฑูต เป็น ญี่ปุ่น
  24. icybluez

EXP:
    130
    0
    0
    น่าจะมี ลาว เขมร พม่าด้วยนะนั้น 55555
  25. saji

EXP:
    1,305
    0
    86
    ^

ขาดอีกภาาษา อินเดีย =w= แล้ว ไวเซอร์ ภาษาอะไรละ?

Share This Page