ไปซื้อคอมฯใหม่มาอยากทราบว่า..

กระทู้จากหมวด 'Other Games' โดย finalfan, 26 เมษายน 2008.

1. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    36
    ทีแรกลังเลว่าจะเอาไว้หมวด ETC หรือที่นี่ดี

Intel Core2 Duo
    Ram 1GB
    VGA nVidia GeForce 8500GT

มีเกมอะไรที่ spec เท่านี้เล่นได้มั่งครับ - -

ไม่ได้ show-off อะไรนะ :)
  2. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    อ้า ได้หลายอยู่ครับ
    ถ้าเสปคไม่โหดมาก แล้วปรับกราฟฟิคต่ำๆหน่อย ก็เล่นได้เกือบทุกเกมส์เลยล่ะ
    แต่เกมส์โหดๆอย่าง Crysis อาจลำบากเล็กน้อย
    เช่น
    Call of Duty 4
    Company of Heroes
    Command and Conquer 3
    GTA: San Andreas
    Titan Quest
    F.E.A.R.
    Half Life 2
    และอีกเพียบ
  3. Ree

Ree Necromancer

EXP:
    570
    2
    38
    spec เท่านี้ ก็คงเล่นได้ไม่กระตุก หลายเกมส์แล้วล่ะครับ
    CPU ผมไม่ทราบ speed แต่ คาดว่า อายุการใช้งานมัน
    น่าจะ สามารถใช้งานได้อย่างราบรื่น สามารถเล่นเกมส์ได้โดยไม่รู้สึกว่าช้า ได้ 2 ปีครึ่ง หรือ อาจจะ สามปีครึ่ง
    ส่วนแรม แนะนำว่า หลังจาก 1 ปี หรือ 1 ปีครึ่ง อาจจะต้องเพิ่ม RAM จาก 1GB เป็น 2 หรือ 4GBb ครับ
    ซึ่งเมื่อถึงเวลานั้น RAM ราคาคงลงมาพอสมควรแล้ว
    แต่ก็ดูเรื่อง FSB ของ RAM ด้วยว่า มัน match กับตัวเก่ารึเปล่า นะ ครับ

การ์ดจอ 8500GT อาจจะ ได้เปลี่ยนเป็นตัวใหม่ หลังจากเพิ่ม RAM ได้สักระยะ
    เกมส์ที่ผมไม่ค่อยแน่ใจ ก็พวก lost planet, assassin's creed
    แต่ C&c 3 นั้น น่าจะพอปรับ option สวยๆ ได้ครับ

โดยความรู้สึกของผม spec เครื่องก็ ok ทีเดียวครับ แต่รู้สึกว่า RAM มันจะน้อยๆ ไปนิดนึง

~เฮๆ
  4. jpenguin

jpenguin Admin Staff Member

EXP:
    2,537
    93
    113
    การ์ดจอแรมเท่าไหร่ครับ
    สเปคอย่างอื่นผมดูว่าโอเคแล้วนะครับ ติดใจแต่ แรม 1 กิ๊ก เท่านั้นเอง มัน น้อยๆ นะ น่าจะใส่ซัก 2 กิ๊กไปเลย แรมตอนนี้ราคาถูกดีออกครับ
  5. finalfan

finalfan Active Member

EXP:
    618
    0
    36
    ตอนนั้นถ้าเพิ่มอีก 700 ก็จะได้ ram 2G แต่ผมลืมคิด - -
    การ์ดจอที่กล่องเขียน 256 DDR2 ครับ แต่ใน dxdiag บอก 512...

ก็นั่นแหละครับ..
  6. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ตามที่คุณ Hellblueboy แนะนำเลยครับ แถมพวกนี้เข้าไป
    Obivion
    Gears of War
    Assassin's Creed
    Devil may cry 3 ภาคคอมฯ

นอกจากนี้แนะนำว่าเอา Znesw/ePSXe มาลงด้วย แล้วเล่นเกม SFC/PS1 ตามแผ่น/Rom ที่มีอยู่
    (อันนี้คงไม่ต้องแนะนำ FF โลด)

และถ้าเป็น Core2 Duo ก็จะสามารถลง PCSX2 แล้วเอาเกม PS2 มาเล่นได้ด้วย
    แนะนำว่า Ram 1G นี่เล่นเกม 2D น่าจะสนุกกว่า
    Atelia Iris 3
    Disgea , Disgea II

สำหรับเกม 3D นอกจาก FFX แล้วเกมอื่นไม่แนะนำ เพราะมันจะกระตุก สำหรับ Spec แค่นั้น
  7. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เวลาผมซื้อคอมใหม่ไว้เล่นเกมมักจะหนักไปทางการ์ดจอที่สุด (แม้จะไม่ใช่องค์ประกอบทุกอย่างที่จะทำให้performanceมันดีไปหมดก็ตาม) ปกติเวลาซื้อการ์ดจอทุกครั้งก็จะที่ราคาราวๆ2-3หมื่นของการ์ดจอยุคนั้นๆ รองมาจะไปหนักแรม แล้วถึงเป็น CPU รวมแล้วทั้งหมด คอมเครื่องนึงราคา 100% จะเป็นการ์ดจอสัก 50%
  8. cdaz

cdaz นักเล่นแร่ แปรภาพ

EXP:
    2,015
    0
    86
    เข้ามาเก็บความรู้ด้วย สรุปว่า ซีพียูมีผลต่อการเล่นเกมใหม่ๆ ด้วยใช่ไหมครับเพราะผมลองเล่นเกมเพลย์ 2 บนพีซีผม
    แค่รันตัวไบออส ก็ได้เฟรมเรต อยู่ไม่เกิน 10 สโลว์โคตรๆ เล่น เพอร์โซน่าสาม แค่เพลงเปิดก็กระตุกซะ...

Share This Page