ประเดิมล็อกอินใหม่ เฮ้ย นั่นมันเพลง FF7 นี่หว่า

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย DMSFF, 13 พฤศจิกายน 2007.

1. DMSFF

DMSFF New Member

EXP:
    4
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ดูกราฟิกก่อนเข้ารายการของช่อง 9 ที่เกี่ยวกับการเลือกตั้ง เพลงคุ้นๆ เหมือนเคยได้ยินในฉากต่อสู้ FF7 เค้าเอามาทำดนตรีใหม่ แต่ยังไงก้อไม่ทิ้งเค้าเพลงอยู่ดี

แล้วเพื่อนๆ คิดยังไงกันบ้างครับ
  2. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    มีคลิปมั้ยครับ แต่มันเรื่องปกติแล้วน่ะ พวกหนังน้ำเน่าเอาเพลงของสแควร์ไปใช้หมดน่ะ
    ผีสามบาทก็เอาเพลงแอริธไปใช้หน้าด้ืานๆ ชินแล้วครับ
  3. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    เห็นมาหลายครั้ง วันนั้นจำได้เลยรายการเกี่ยวกับธรรมะ เอาเพลง FF VIII ไปใช้เฉยเลย
  4. Blitzer

Blitzer New Member

EXP:
    8
    0
    0
    เป็นภาคในตำนานไปแล้ว
  5. zarathustra

zarathustra Well-Known Member

EXP:
    1,323
    0
    86
    กบนอกกะลาไงครับ แล้วก็ The Diary

ชินแล้วครับ เจอบ่อยเกินทน
  6. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    1
    38
    จริงๆก็ไม่ใช่แค่FFหรอก ทั้งหนังทั้งเกมทั้งการ์ตูน โดนกันถ้วนหน้าหมดแล้วล่ะ=w="
  7. Jelphyr

Jelphyr แมวจรจัด

EXP:
    443
    5
    38
    เคยเจอแบบว่า รายการวิทยุธรรมะ มีพระมาเทศน์ๆ
    BGM ประกอบเป็นเพลงในดันเจี้ยนปาย่อนของ RO

จะขำแตกตายตรงนั้นเลยทีเดียว :555: ( เสียงพระเทศน์นิ่งๆนี่หายขลังหมดเลย เพราะนึกภาพมอนฯในดันเจี้ยนวิ่งผ่าน )

ไม่อยากพูดคำนี้ แต่ประเทศไทย"เล่นง่าย"กันมาตั้งแต่ไหนแต่ไรจนรู้สึกปลง ( ทั้งๆที่มันไม่ควรปลงนะเนี่ย...ขโมยงานคนอื่นมาใช้เอาดื้อๆงี้ -_-; )
  8. ShinZa

ShinZa New Member

EXP:
    9
    0
    0
    แปลกจัง เขาไม่กลัวเจ้าของลิขสิทธิ์หรือไงหว่า
  9. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    ไร้คอมเม้นครับ ขโมยเพลงเขามา...SQ จับได้ซี่แน้
  10. techmode69

techmode69 New Member

EXP:
    83
    0
    0
    ผมว่าเล่นง่ายอย่างที่คุณว่าจริงๆแหละครับ คงจะธรรมดาอ่าคนเปิดเพลงในรายการอาจจะชอบ RO รึไม่ก็เล่นอยู่แล้วเสียงมันซ้อนกันขึ้นมารึเปล่า อิอิ
  11. beerkung

beerkung New Member

EXP:
    8
    0
    0
    ช่อง 3 ครับ เอา OST ของ FF VII AC น่าจะชื่อว่า Water มาใช้ ซาวด์ตอนที่ หัวโบะสลบคู่กะ ทีฟาอ่ะ จำไม่ได้รายการไร เจออยู่เหมือนกัลล์
  12. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ถ้าเอามาใช้นิดๆ หน่อยๆ ไม่ได้ก่อให้เกิดผลกระทบกับ marketing ของผู้ผลิตมันก็จะเข้าตามหลักการ Fair-Used ซึ่งก็ไม่ผิดกฎหมายลิขสิทธิ์หรอกครับ ที่สำคัญคือในไทยก็ไม่ได้มีผู้ถือ License เพลงของ Square Enix ซะหน่อย ฉะนั้นเขาย่อมมั่นใจว่าถึงทำแบบนี้ไปก็ไม่เดือดร้อนแน่ๆ อีกอย่าง Square Enix เองก็คงมองว่ามันเป็นเรื่องที่เล็กกระจิดริดกระจ้อยร่อยเกินกว่าที่จะมาสนใจล่ะครับ

จริงๆ ผมก็ไม่ค่อยอยากจะไปว่ารายการเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์เท่าไหร่หรอกนะ ก็ขนาดตัวพวกเราเองที่เป็นเด็กมหาลัยยังไม่ชอบซื้อตำราเรียนเล่มใหม่ แต่กลับชอบยืมตำราของเพื่อนมาซีร๊อกซ์ทั้งเล่มไม่ใช่รึ มันก็ผิดเหมือนกันแหละครับ แถมถ้าเป็นการซีร๊อกซ์มาเลยทั้งเล่มมันก็ไม่ใช่ Fair-Used แล้วด้วย
  13. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    เหอๆ เห็นอยู่บ่อยๆ แต่เพลงไฟนอลเจ็ด คงดีจริงๆถึงโดนดึงไปใช้บ่อย เราเองก็ชอบนะ เราฟังจะแผ่นจะเน่าอยู่แล้ว แผ่นแท้ซะด้วยสิ
  14. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    เห็นด้วยที่ทีวีบูรพาใช้บ่อยหมือนกัน

แต่เราก็ว่าอะไรเค้าไม่ได้เหมือนกันละครับ Mp3 ของเราใช่ว่าจะน้อยๆซะเมื่อไหร่
  15. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    เจอบ่อยอยู่ แต่ผมรู้สึกว่าบางครั้งมันก็เข้ากันดีนะ

แต่ไอที่เอาของเค้ามาใช้เนี่ย..

มันไม่"ถูก" ไปหน่อยหรอ ?

เอาเต๊อะ เจอบ่อยจนน่าเบื่อ
  16. kumi

kumi Active Member

EXP:
    805
    0
    36
    ชินได้แล้วละมั้งคะ = =

อีกอย่างถ้าเขาทำดนตรีใหม่ด้วย ยังไงซะลิขสิทธิ์ก็เอาเรื่องไม่ได้หรอกค่ะ เพราะมันไม่เหมือนเด๊ะ ^^"

ก็....ปล่อยไปเถอะมั้ง~
  17. melcarba

melcarba Member

EXP:
    101
    1
    18
    แเจอบ่อยจริงๆแหละ แต้ได้ยินทีไร สะดุ้งยังไงไม่รู้แฮะ ตะหงิดๆ
  18. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    ถ้าฟังเพลงเยอะไม่ใช่แค่เฉพาะเพลOST เกมล่ะก็ พวกเพลงคลาสสิคนี่ตัวดีเลยครับที่จะโดนเอามาใช้ ถือเป็นเรือ่งปกติมากที่รายการทีวีจะเอาเพลงที่อื่นมาประกอบ (อาจจะต่างกันที่เพลงคลาสสิคไม่มีใครที่ไหนถือลิขสิทธิ์)
  19. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    กรณีเพลงคลาสสิคก็ถือเป็นมรดกโลกครับ ใครจะเอาไปบรรเลงเล่นกันที่ไหนยังไงก็ได้~ ^-^
  20. solidsnake

solidsnake New Member

EXP:
    164
    0
    0
    เข้ามาประเดิมของใหม่ลูกเล่นเยอะดีแต่ยังไม่ค่อยชินซักเท่าไหร่คงต้องใช้เวลาอีกซักพัก

:) ขนาดเพลงเมทัลเกียร์โซลิด (เพลย์1) ยังมิวายเอามาเป็นเพลงประกอบให้กับโฆษณารถกระบะยี่ห้อหนึ่งเลย (ตีสิบก็มีใช้อยู่ช่วงหนึ่งด้วย) :)
  21. Sonic

Sonic Editor

EXP:
    349
    13
    18
    เห็นด้วยอย่างแรงครับ...
  22. chakri

chakri Member

EXP:
    470
    0
    16
    ได้ยินมาบ่อยๆ

จากข้างบน
    เห็นด้วยเช่นกันครับ แต่ผมไม่ถ่ายเองหรอกครับ ยึดเพื่อนมาเลย :D
  23. pongpak979

pongpak979 New Member

EXP:
    4
    0
    0
    เด็กใหม่นะครับคงมีเรื่องให้พวกพี่พี่ ช่วยอีกเยอะฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
  24. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    เห็นเป็นเรื่องปกติไปแล้วค่ะ
    โดยเฉพาะรายการกบนอกกะลากับจุดเปลี่ยน ใช้เพลงไฟนอลบ่อยมากกกกกกกกกก
    (ก็ของทีวีบูรพาอย่างที่เรพบนๆบอกนั่นแหละค่ะ)

ละครก็บ่อย เจอเรื่องรักเธอทุกวันเอาเพลงเดวี่โจนส์จาก Pirates of the Caribbean ไปใช้ ประทับใจไม่ลืมเลยทีเดียว = ='
    (อยากถามคนหาเพลงว่ามันเข้ากันตรงไหนห๊าาาา!!??)

สงสัยรายการจุดเปลี่ยน ตอนที่เกี่ยวกับพระพยอมแหงๆเลยค่ะ ดูอยู่เหมือนกัน แต่แอบคิดวาเพลงก็เหมาะดีนะ ฮ่าๆๆ
    เคยดูกบนอกกะลาตอนเกี่ยวกับแข่งเรือค่ะ เอาเพลง Maybe I'm a lion (FF 8) ใช้ตอนแข่งกันจ้วงพาย ฮาแตกเลย 555
  25. Hell

Hell Member

EXP:
    405
    0
    16
    ที่พาราก้อนเคยเจอ เพลง eye on me เวอร์ชั่นเปียโน จากFF 8 ด้วย = =

Share This Page