[บทความ] Compilation of FFVII Timeline & Sephiroth Timeline

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย BoN, 14 พฤศจิกายน 2007.

1. shinya

shinya Active Member

EXP:
    625
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    38
    แซ็คเลยต้องตัดใจจาก3คนนั้นแล้วมาพบรักกับคลาวด์พอดีสินะ= =+

จุดประเด็นแล้วชิ่ง หึๆๆๆ
  2. Kadaj

Kadaj New Member

EXP:
    28
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแปลค่ะ...สงสารเซลฟี่มาก...ชอบเซลฟี่มากขึ้นด้วย
  3. ake

ake Black

EXP:
    354
    5
    18
    อ่านมาดีๆ ไหงเจอตรงนี้ปุ๊ป มันถึงม่วงได้ล่ะ ^^;

ว่าแต่ ดาบบัสเตอร์ซอร์ดเนี่ย ใช้มา 3 รุ่นใช่ไหมครับ มันเป็นดาบอาถรรพ์รึเปล่า ใครเป็นเจ้าของนี่ตายอนาถทุกราย (เว้นเจ้าหัวโบะไว้คน ไหวตัวทัน เอาไปปักเล่นก่อน เลยรอด)
  4. ICZER

ICZER New Member

EXP:
    1
    0
    0
    รักเซฟี่ที่สุด ตลอดมาตลอดไป ^^ อ่านที่บอนแปลแล้วน้ำตาซึม :sad: ดีจังน้อที่ได้ชอบคนนี้ ขอบคุณมากนะคะที่เอามาให้อ่าน
    ภาค CC เป็นภาคที่ชอบภาคหนึ่งเลยนะเนี่ย นอกจากจะได้ย้อนอดีตดูที่มาที่ไปของ แซ็ค กับ คลาวด์ แล้ว ยังได้เห็นนิสัยน่ารัก ๆ ของเซฟี่ (ชอบดูละครซะจนจำบทพูดได้ แค่มาคิดว่าเซฟี่ไปนั่งที่โรงละครแล้วก็ตั้งอกตั้งใจดูแล้ว รู้สึกชอบจริง ๆ เลย) แล้วก็เจเนซิสที่พูดเป็นบทละครอีก เอกลักษณ์สุดยอด แองจีลที่มีปีกสีขาวแล้วคอยเอาใจใส่แซ็คด้วยอีก นี่ถ้า 3 คนนี้ผนึกกำลังกันใครจะสู้ได้มั๊ยเนี่ย?

อันนี้ฮาค่ะ เห็นทีแรกมันห้อยอยู่หลังแองจีลก็เคยคิดเหมือนกัน ว่ามันมากันเป็นทอด ๆ เลยแฮะ :555:

:E ถูกต้องนะคร้า
  5. shinya

EXP:
    625
    1
    38
    อ่า ไม่ใช่เน่อ ที่เซฟี่จำได้เพราะโดนเจเนซิสท่องกรอกหูทุกวี่ทุกวันน่ะค่ะ@[]@

จะว่าไป ถ้าเซฟี่ไปโรงละครนี่คงโดนข้อหาพกพาอาวุธเข้าไป...รึไม่ก็โทษฐานบังคนข้างหลังล่ะมั้งคะ(ฮา)
    ว่าแต่ ผมยาวๆอย่างนั้น เวลานั่งเก้าอี้แบบมีพนักนี่คงลำบากเนอะ ถ้าไม่จัดทรงดีๆก่อน นั่งทับผมตัวเองเจ็บแย่เลย=w="
    (ถึงจะผมยาวไม่เท่า แต่เคยโดนมากับตัวOTL เจ็บแปล๊บถึงขั้วหัวใจ~TwTb)
  6. machan

machan Member

EXP:
    284
    0
    16
    ^
    ^
    เรื่องผมยาวจะไม่เป็นปัญหาเลยค่ะ ถ้าเจ้าตัวรู้จักรวบผมซะบ้าง ฮ่าๆๆ

(นอกเรื่อง)ทีฟารูปที่พี่ชินยะใช้ น่าร๊ากกก >[]<
  7. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    ที่ผมเสียดายก็คือ แองจีลถนอมดาบนี่สุดๆแต่แซ๊คกับคลาวด์เอามาใช้สับเละ :E

ลงท้ายถูกคลาวด์ปล่อยให้ขึ้นสนิมอยู่บนเนินที่แซ็คตาย - -''
  8. shinya

EXP:
    625
    1
    38
    ^
    ในCCตามเนื้อเรื่องจริงๆแล้วแซ็คก็ใช้แบบทะนุถนอมนะ ถ้าอ่านตามบทพูดจริงๆจะพบว่าแซ็คแทบไม่เคยใช้บัสเตอร์ซอร์ดเลยล่ะ(จากปากคำของหัวโบะนะ)

.......ซึ่งขัดกับการกระทำของโพลีกอนเม่นๆในเกม ที่โดนเราเอามากลิ้งเล่น เอาบัสเตอร์ซอร์ดไล่สับศัตรูเป็นอย่างมาก.....= ="
    (เอาเถอะ ในเมื่อเนื้อเรื่องเขาบอกว่าไม่ได้ใช้ ก็ไม่ได้ใช้...ว่าแล้วก็หันเอาดาบไปเฉาะกบาลยามของวูไทซัก2-3ที~)

ที่แซ็คได้ใช้ดาบจริงๆน่าจะเป็นช่วงสู้กับเซฟิรอส เจเนซิสล่ะมั้ง? อ้อ แล้วก็น่าจะก่อนจบที่โดนรุมยำด้วย...

ส่วนบักโบะ........เห็นการใช้งานทิ้งขว้างสนิมจับดาบเขรอะขนาดนั้นแล้ว นึกสงสารรุ่นก่อนๆขึ้นมาทันที=_____="
    ปล. ดาบนี้น่าจะเกิน3รุ่นนะ? เห็นว่าเป็นสมบัติประจำตระกูลของแองจีลด้วย

ขอบคุณจ้ามาจัง>w<~
  9. NKL

NKL Member

EXP:
    270
    0
    16
    เซฟี่เป็นคนที่เท่ เก่ง โคตรแมน จนเป็นแบบอย่างสำหรับผม ก่อนที่เขาจะตกต่ำสุ่ห้วงนรกอเวจี

มาก่อตั้งลัทธิSephilianกันเถอะ!

เสียดายดาบบัสเตอร์มาก หัวโบะใช้ไม่เป็นเลยตีเบาสุดๆ
  10. Highwind

Highwind Member

EXP:
    39
    6
    8
    โอ้ ขอบคุณสำหรับบทความเน้อ เพิ่งรู้ว่า AVALANCHE ถูกก่อตั้งขึ้นที่วูไถ...

บอนเอ๊ยขอถามนิดนึงถือว่าสงเคราะห์คนที่ไม่ได้เล่นละกันนะ

- ใครเป็นคนฆ่ากองทัพชินระที่ส่งไปกวาดล้าง AVALANCHE ที่ไอซซีเคิลล่ะ? มีแซ็คนำทีมยังพ่ายอีกรึ

- G ที่ตื่นขึ้นในตอนท้ายภาค DC เป็นใครอ่ะ? งง
  11. ratatosk

ratatosk All hile Kino!

EXP:
    684
    3
    88
    ....เอ๊ะ....

เออแฮะ ถ้าจำไม่ผิด ในภาคต้นเห็นแบร์เร็ตว่าอวาแลนซ์เกิดที่คอสโมแคนยอนไม่ใช่รึ?(ฝรั่งแปลผิด?) หรือว่ามันเป็นบ้านเกิดของเอลเฟ่?
  12. Gunfinal

Gunfinal Member

EXP:
    152
    0
    16
    เซฟิรอธ อะไรจเป็นคนดีแบบนี้ TT^TT
    จะว่าไปแล้วมีอีคล้าวคนเดียวที่รอดตลอดเลย อะไรมันจะดวงดีขนาดนั้น
    ขอบคุณพี่บอนที่แปลมาให้อ่านนะคะ
  13. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    อืม ผมไม่รู้เหมือนนะครับ เพราะไม่เคยอ่านเนื้อเรื่องภาค BC ในตอนนั้นเหมือนกัน แต่ทั้งพวกหัวหน้าของกลุ่มอวาแลนซ์ในตอนนั้น ไม่ว่าจะเอลเฟ่หรือฟุฮิโตะ ทั้งสองต่างก็เก่งกล้าสามารถพอที่จะสู้กับเซฟิรอธได้แหละครับ คิดว่าแซ็คในช่วงนั้นคงยังไม่อาจสู้กับทั้งสองได้

edit : ลองหาข้อมูลแล้ว รู้สึกมันจะประมาณว่ามีในชินระจะมีหนอนบ่อนไส้คอยที่คอยให้ข้อมูลกับทางอวาแลนซ์อยู่ (รีฟ? ลาซาร์ด) ทำให้อวาแลนซ์ดักทางชินระและวางแผนจัดการล่วงหน้าได้เสมอครับ เรื่องนี้คนที่เอะใจคนแรกก็คือรูฟัส

คนที่ขายข้อมูลให้อวาแลนซ์นี่ผมไม่รู้ว่าใครนะ ในเกมบอกว่าไม่ใช่เวลด์ (เพราะเวลด์เองมันยังคิดในใจเลยว่าใครฟะ) แต่ก็น่าจะเป็นหนึ่งในผู้บริหาร เพราะข่าวที่รั่วไหลออกไปนั้นเป็นข้อมูลที่สำคัญมาก ซึ่งผมก็สงสัยรีฟและลาซาร์ด สำหรับกรณีของลาซาร์ดเขาต้องการจะแก้แค้นชินระให้ได้ ถึงขั้นที่ว่าเป็นคนส่งเงินทุนหนุนหลังการวิจัยของฮอลันเดอร์ด้วย ผมเลยคิดว่าเขาน่าจะส่งเงินหนุนหลังอวาแลนซ์ด้วยเช่นกัน (สาเหตุที่อวาแลนซ์ในยุคนั้นบอกว่าตนเองมีแหล่งเงินทุนหนาไม่แพ้ชินระ ก็คงเพราะแบบนี้)

ส่วนเรื่องที่ว่าทำไมถึงส่งแซ็คไป จริงๆ แล้วทุกคดีที่เกี่ยวกับอวาแลนซ์ ประธานชินระอยากจะให้เซฟิรอธที่ไว้วางใจได้มากที่สุดเป็นคนจัดการเอง แต่ในคดีที่ไอซีเคิลลอดจ์ เซฟิรอธและแซ็คนั้นก็ติดทำภารกิจอื่นอยู่ ประธานเห็นว่าจะไปจิกเซฟิรอธให้รีบมาทำงานนี้แทนคงไม่ได้ ก็เลยใช้แซ็คที่ประธานไว้วางใจในฝีมือเป็นอันดับสองแทนครับ (แซ็คก็เออๆ ออๆ เลิกงานนึง มาทำอีกงานนึงก็ได้ฟะ)

ก็คือเจเนซิสที่ภาค CC ช่วยปูพื้นให้น่ะแหละครับ เป็นมนุษย์ทดลองคนหนึ่งที่เกิดจากเซลล์เจโนว่า

Edit : คนก่อตั้งอวาแลนซ์คือใครคนหนึ่งที่สนใจการศึกษาเรื่องชีวิตของดวงดาวที่คอสโม่แคนย่อน หลังจากที่เขาเห็นว่าการกระทำของชินระมันจะเป็นภัยต่อดวงดาวเขาจึงได้ต่อตั้งอวาแลนซ์ขึ้นมา โดยอาศัยพวกกลุ่มต่อต้านชินระในวูไถน่ะแหละเป็นสมาชิกตั้งต้น

ขณะที่อีกทางด้านหนึ่งเอลเฟ่และแม่ของเธอที่อาศัยอยู่ที่เมืองคาล์มก็ถูกชินระบุกโจมตีและจับตัวไปทดลอง ในตอนนั้นเองที่โฮโจได้ฝังมาเทเรีย Zirconiade ลงไปในร่างของเอลเฟ่ แต่ด้วยความช่วยเหลือของอวาแลนซ์เอลเฟ่จึงได้กลับมาใช้ชีวิตอย่างอิสระอีกครั้ง พวกอวาแลนซ์เอาเอลเฟ่ไปฟูมฟักเลี้ยงดู และก็พบว่าเอลเฟ่นั้นมีฝีมือเก่งกาจจนเหลือชื่อ แม้แต่เซฟิรอธกับแอริธก็ยังรู้สึกถึงพลังมหัศจรรย์ในตัวเธอ ซึ่งพลังนี้เป็นผลมาจากการทดลองของโฮโจ และมาเทเรียดังกล่าว

หลังจากที่หัวหน้าของกลุ่มอวาแลนซ์จากไป (ไม่ปรากฏว่าลาออกหรือตาย) ตำแหน่งผู้นำกลุ่มก็เลยตกอยู่กับเอลเฟ่ เอลเฟ่ก็นำกลุ่มไปโดยมีฟูฮิโตะกับเซียร์เป็นมือซ้ายมือขวา

ฟูฮิโตะนั้นเป็นคนที่มีจุดประสงค์แตกต่างออกไปจากอวาแลนซ์คนอื่นๆ เดิมทีฟูฮิโตะก็ได้ศึกษาในเรื่องชีวิตของดวงดาวมาเหมือนกัน เขาหมกหมุ่นกับเรื่องนี้มากและเริ่มเห็นว่าชีวิตของดวงดาวมีความสำคัญกว่ามนุษย์ เขาจึงคิดหาทางใช้มาเทเรียในตัวเอลเฟ่เรียก Zirconiade ออกมาเพื่อทำลายสิ่งมีชีวิตทั้งหมด ในโลกที่ไม่มีใครแล้ว spirit energy ทั้งมวลก็จะกลับคืนสู่ดวงดาว กลายเป็นดวงดาวที่อุดมสมบูรณ์ นั่นแหละคือจุดประสงค์ที่แท้จริงของฟูฮิโตะ

ตอนท้ายของเรื่องฟูฮิโตะก็สามารถเรียก Zirconiade ออกมาได้สำเร็จ แต่การที่ Zirconiade ถูกอัญเชิญขึ้นมา ดวงดาวก็รีบปลุก Jade Weapon ขึ้นมารับมือกับ Zirconiade ซะ...แต่ยังไม่ทางที่เจ้าหยกจะได้ลงมือ พวกเทิร์คทั้งหมดก็ช่วยกันรุมซ้อมฟุฮิโตะและ Zirconiade จนลงนรกไปเรียบร้อยแล้ว

สำหรับเอลเฟ่นั้นไม่ปรากฏชัดว่ายังอยู่หรือถูกฆ่าตาย (แต่ในตอนจะจบเกมเธอก็จวนเจียนตายแล้ว คงอยู่ได้อีกไม่นานก็ตาย) เดิมทีแล้วพวกเทิร์คได้ถูกส่งมาฆ่าเวลด์กับเอลเฟ่ ซึ่งในไทม์ไลน์ตามแผ่นโบนัส (ภาคอินเตอร์มั้ง) ก็บอกว่าหัวหน้าแก็งอวาแลนซ์ถูกฆ่าตายในวันที่ 5 ตุลาคม ขณะที่ในเกมเส็งก็เขียนรายงานว่าเอลเฟ่ถูกลอบสังหารแล้วในวันที่ 5 ตุลาคม แต่ข้อความในส่วนนี้เราไม่รู้ว่าเป็นข้อความที่แต่งขึ้นมาหลอกชินระหรือเป็นข้อความจริง เพราะหลังจากนั้นเราก็ไม่เห็นเอลเฟ่อีก

ส่วนเวลด์นั้นหลังจบเรื่องแล้วเขาก็พาพวกเทิร์คบางส่วนหลบไปใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันในสลัม รอคอยวันเวลาที่จะออกมาช่วยกู้โลกอีกครั้ง ซึ่งในไม่ช้าพวกเขาก็ได้ปฏิบัติงานกันจริงๆ เมื่อเจ้าหยกที่ตื่นขึ้นมาเพื่อกำจัด Zirconiade ดันหาเหยื่อไม่เจอ มันก็เลยออกอาละวาดไปทั่ว เวลด์เลยสั่งให้พวกเทิร์คช่วยรวมพลังกันหวดเจ้าหยกให้ร่วงลงมา

หลังจากจบภารกิจหวดเวพ่อนหยกแล้ว พวกเวลด์ก็ปลีกวิเวกไปใช้ชีวิตกันอย่างสงบไม่ให้ชินระรู้ จนกระทั่งถึงช่วงที่เมเทโอตกใส่มิดการ์น่ะแหละ เวลด์และพวกเทิร์ครุ่นเก่าถึงปรากฏตัวขึ้นมาช่วยกันอพยพชาวเมือง

ขอโทษที่บ่นนอกเรื่องซะยาว...แต่แบบว่าระหว่างที่ผมหาข้อมูลอยู่มันเพลินๆ น่ะครับ ก็เลยได้รู้เนื้อเรื่องไม่เคยรู้เพียบเลย จึงอยากถ่ายทอดให้ฟังบ้าง
  14. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    T[]T เซฟี่น่าสงสาร ทำไมฉากเท่ๆของพี่แกอยู่ในเกมหมดเลย(ยังเล่นไม่จบ pspดันพังซะก่อน)

ปล..
    กุมภามีวันที่ 30 ด้วยเหรอ???
  15. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    จริงด้วยๆ !!

ถ้าโบะใช้เป็นอาจจะดีกว่า " อัลติม่า เวพ่อน " ก็ได้ ( เคี๊ยกๆ )

ว่าแต่ทำไมจัดให้เป็นดาบแรกน้อ .. - -*

โดยส่วนตัวชอบดาบของทหารชินระ ชุดเขียวมากมาย
  16. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ใน FFXII ปีๆ นึงมีมากกว่า 20 เดือน
    ใน FFTA2 ปีๆ นึงมี 240 วัน...

:spin:
  17. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    ขอบคุณพี่บอนมากมาย อ่านสนุกดีครับ
    แต่หน้าหมั่นไส้โบะชะมัด รู้สึกว่ามันรอดเพราะดวง+ชาวบ้านช่วยตลอดเลย

แต่เรืองเซฟี่นี่ผมเชื่อมาแต่ไหนแต่ไรแล้วว่า เฮียแกไม่ใช่คนเลวร้ายแต่กำเนิดหรอกคับ จากบทสนทนาระหว่างเดินทางไปนีเบิลเฮม ผมก็เชื่อว่าไอ้หมอนี่มันก็เป็นคนดีเหมือนกันแหะ 55+
  18. Dissidia

Dissidia New Member

EXP:
    239
    0
    0
    คุณBon FF12หรือFF7ค่ะ ข้าน้อยงงค่ะ? :???:

แล้วปีนึงมันมีมากกว่า20เดือนจริงๆหรือ :???:

แล้วก็ขอบคุณสำหรับบทความอีกครั้งค่ะ :)
  19. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    ^ ใน FFXII ปีๆ นึงมีมากกว่า 20 เดือนครับ แต่ไม่ได้ระบุชัดว่ามีกี่เดือนกันแน่ จากบันทึกในเกม ยังมีเอกสารที่ลงวันที่ 5 เดือน 31 ปี 27 เลยครับ
  20. ratatosk

EXP:
    684
    3
    88
    เดือน 31...เดาใจคนสร้างไม่ถูกเลย ปีนึงจะมีกี่วันเนี่ย... ถ้าจะเทียบกับอายุคนจริง ๆ แล้วนี่ ควรคูณเลขเข้าไปเท่าไหร่ดีนะ ^^'

ขอบคุณบอนคุงสำหรับข้อมูล(ข้างบนโน้น)ที่อุตส่าห์ไปหามาให้อ่านเพิ่มเติมครับ~
  21. 120z

120z New Member

EXP:
    295
    0
    0
    สุดยอดไปเลยครับ เีกี่ยวกับประวัติของเซฟี่...

เปลี่ยนทัศนคติที่ผมคิดต่อเซฟี่ไปเเบบ ยกเครื่องเลยนะนี่...

:p
  22. shinya

EXP:
    625
    1
    38
    คิดซะว่านับอายุตามเค้าเถอะค่ะพี่กระรอก=w=" (เกิดคิดไปว่าจริงๆแล้วเซฟี่อายุเกิบ40ไปแล้วเนี่ย อืมมม...)

ขอบคุณบอนคุงสำหรับข้อมูลจ้า ได้รู้อะไรเพิ่มขึ้นแยะเลย(แล้วก็อยากเล่นBCเข้าไปใหญ่=[]=")
    เอ ยังงี้พวกเวลด์จะไปเข้าร่วมกับWROและมีบทบาทอีกมั้ยน้อ@[]@

ว่าไป ไหงจู่ๆโฮโจไปจับตัวเอลเฟ่มาทดลองล่ะนี่ รึเจ๊เขามีอะไรพิเศษมาตั้งแต่แรก??
  23. BoN

EXP:
    1,776
    66
    113
    จริงๆ แล้วชินระไม่ได้บุกไปที่เมืองคาล์มด้วยจุดประสงค์ที่จะจับตัวเอลเฟ่มาทดลองซะทีเดียว คือในอดีตนั้นชินระได้ไปโจมตีเมืองคาล์มด้วยเรื่องอะไรก็ไม่รู้ แล้วก็จับพวกคนที่รอดชีวิตมาทดลอง ซึ่งคนที่ถูกนำตัวมานั้นก็มีมากมาย เอลเฟ่และแม่ก็คือคนพวกนั้น ส่วนสาเหตุที่ว่าทำไมโฮโจต้องเลือกที่จะฝังมาเทเรียลงไปในร่างของเอลเฟ่ด้วย ทำไมถึงไม่เป้นคนอื่น? อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าเฮียแกใช้ระบบสุ่มหรือมีเหตุผลอะไรกันแน่

เนื้อเรื่อง BC ส่วนอื่นๆ ที่น่าสนใจ
    - ฟูฮิโตะ เซียร์และกลุ่มอวาแลนซ์บุกมาที่ตึกชินระเพื่อลักพาตัวโฮโจไป ฟูฮิโตะบอกโฮโจว่าเขามีอะไรน่าสนใจให้ทดลอง (เอลเฟ่) โฮโจเลยถามกลับว่าอวาแลนซ์มีอุปกรณ์วิทยาศาสตร์พร้อมสรรพแบบชินระรึไง ฟูฮิโตะบอกว่ามีแน่ และพวกเขาก็มีเงินทุนสนับสนุนไม่แพ้ชินระเลยล่ะ โฮโจได้ยินดังนั้นก็แปลกใจมากว่าเป็นไปได้ยังไง แต่แล้วก็ยอมนั่งคอปเตอร์ไปกับฟูฮิโตะแต่โดยดี หลังจากนั้นพอชินระรู้ตัวแล้วก็เลยรีบประชุมกันใหญ่ ประธานและรูฟัสบอกว่าต้องเรียกเซฟิรอธมาจัดการเรื่องนี้เท่านั้น โฮโจมันเป็นพวกเก็บความลับไม่อยู่ แถมยังไม่สนใจอะไรอื่นนอกจากการทดลอง ฉะนั้นถ้าขืนอวาแลนซ์มีข้อมูลเด็ดๆ อะไรมาแลกล่ะก้อโฮโจมันต้องยอมขายความลับของชินระให้ฟังอย่างหมดเปลือกแน่ และถ้าเกิดเรื่องแบบนั้นขึ้นจริง บริษัทล้มแน่ๆ ลงท้ายพวกเขาเลยไปเรียกเซฟิรอธมาจัดการ ซึ่งพอเซฟิรอธมาถึง

คอปเตอร์บินอยู่บนฟ้า...เซฟิรอธยืนอยู่บนพื้น
    เซฟิรอธตวัดดาบทีเดียว...คอปเตอร์ที่อยู่ห่างออกไปหลายร้อยเมตร...แยกเป็นสองส่วน...

พอคอปเตอร์ล่วงแล้วฟูฮิโตะก็รีบหนีไป ส่วนพวกเทิร์คก็เข้าไปช่วยโฮโจเอาไว้ได้ทัน โฮโจที่ได้เห็นความเทพของเซฟิรอธเข้าให้ก็ชมว่า "แกเก่งขึ้นนะ" แล้วก็ตัดสินใจจะอยู่ชินระเพื่อทดลองและดูพัฒนาการของเซฟิรอธต่อไป เขาคิดว่าเรื่องนี้ก็สนุกไม่แพ้การทดลองเอลเฟ่น่ะแหละ

- ตอนที่ประธานสั่งให้เทิร์คไปจับแอริธ แต่ไม่ว่าเพราะเส็งแกล้งหรือยังไง แอริธถึงสามารถหนีไปได้ทุกครั้ง ขนาดเทิร์คคนอื่นจับมาได้แล้ว เส็งก็ยังแกล้งปล่อยให้หนีไปได้ สุดท้าย....เวลด์ก็โดนประธานด่าแล้วด่าอีกสำหรับความผิดพลาดซ้ำแล้วซ้ำเล่าในเรื่องนี้

คงจะเพราะเส็งชอบแอริธจริงๆ และก็เห็นว่าแอริธเป็นคนพิเศษของแซ็คด้วยน่ะแหละ

- เวลาแซ็คได้ร่วมมือกับพวกเทิร์คหญิง แซ็คจะชมพวกเธอว่าสวยว่าเก่งอยางงู้นอย่างงี้ตลอด แล้วก็บอกว่าไว้จะไปสมัครเป็นเทิร์คบ้าง =w="
  24. PoP

PoP Well-Known Member

EXP:
    1,369
    0
    86
    มันจะเทพไปแล้ววววว :confused:
  25. ratatosk

EXP:
    684
    3
    88
    เพราะเงินเดือนดีกว่าด้วยรึเปล่า lol

Share This Page