[CCC] Ceres Climatic Club 23

กระทู้จากหมวด 'ETC' โดย akamatsu, 14 พฤศจิกายน 2007.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. akamatsu

akamatsu New Member

EXP:
    862
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    Ceres Climatic Club​

วัตถุมุ่งหมาย และเป้าประสงค์ [4 ธันวาคม 2547]

ต้องเรียนให้ทราบโดยทั่วกัน ถึงความหมายของ วัตถุมุ่งหมาย และเป้าประสงค์กันอย่างชัดเจน เพื่อกันความผิดพลาดประการใดๆก็ตามที่อาจเกิดขึ้นได้ ...
    วัตถุมุ่งหมาย - เหตุปัจจัยอย่างนึงของการหลีกเลี่ยงคำว่า " จุดมุ่งหมาย " คือ ความสำคัญของความหมายโดยนัย อย่างนึงก็คือ การสร้างภาคต่อที่ผ่านๆมาของ CCC นั้นมันเกินขีดความมีค่าของการเป็น จุดมุ่งหมายมาเรียบร้อย ผมจะขออธิบายให้ชัดเจนเพื่อแยกประเด็นออกจากกันให้กระจ่าง

- จุดมุ่งหมาย : ถ้ามองเน้นออกไปถึงคุณค่าของความเป็นนามธรรมนั้นมีอยู่สูง และยังไม่จำเป็นต้องผ่านการคัดสรร นั่นหมายถึง ทำเพื่ออะไร และจุดที่หมายปองนั้นอยู่ตรงไหน ซึ่งตรงกับ " ความต้องการการบรรลุทางจินตนามปัจจัย " คือการให้ไปถึงยังสิ่งที่เรียกว่าแกนหลัก อาจจะตรวจสอบได้หรือไม่คืออีกเรื่องหนึ่ง

กล่าวโดยง่าย ... ความเป็นไปของ CCC ไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีจุดมุ่งหมายแบบใด แต่ขึ้นอยู่กับว่า ปัจจัยของวัตถุนั้นๆเป็นแบบใด​

โดยธรรมชาติของการเป็น "จุดมุ่งหมาย" คือ การเป็นแกนหลักของแนวคิดทั้งหมดเพื่อให้ไปสู่จุดที่วางไว้ จุดที่กำหนดไว้ได้ ... ความคาดหมายของการเป็นไป หรือการมีตัวตนจึงมีอยู่น้อย เพราะมีเป้าหมายเพียงเพื่อให้ดำเนินไป ทั้งๆที่มิได้ผ่านการคัดสรรให้เป็นไป ... เพราะฉะนั้นกระบวนการเริ่มต้นของจุดมุ่งหมาย CCC ก็ได้ผ่านมากันนานเกินพอแล้ว

ปัจจัยที่บ่งบอกถึงความเป็น " จุดมุ่งหมาย " คือ
    1. มีแนวทางในการกำหนดเพื่อให้บรรลุเป้าหมายเพียงอย่างเดียว
    2. โดยมิได้ผ่านการคัดสรรจากบรรทัดฐานของสังคมจนเป็นที่ยอมรับ
    3. อาจจะบรรลุจุดประสงค์ที่วางไว้ ตั้งไว้หรือไม่ก็ได้
    4. แต่ที่มีจุดมุ่งหมายกำหนดก็เป็นเพียงแค่การกำหนดขอบเขตและแนวทางการเป็นไปเท่านั้น
    5. จุดมุ่งหมายทั้งหลายนั้น ไม่จำเป็นจะต้องมีวัตถุปัจจัยภายใน และภายนอกเป็นตัวขับเคลื่อนหลัก เพราะแค่แรงกิเลสตัณหาของคน ก็สามารถปั่นให้เคลื่อนที่ไปอยู่ในวัฎจักรของสารระบบใดๆได้ตามแต่กิเลส ตัณหาจะเลือกกำหนดเองให้เป็นไปตามจุดมุ่งหมาย
    6. หน้าที่ของความเป็นจุดมุ่งหมาย คือเพียงแค่ออกแรงผลักดันให้สิ่งนั้น หรือความต้องการนั้นดำรงอยู่ในระบบได้ โดยมิต้องทำการเสริมแรงอย่างต่อเนื่องจนเกินความพอดีให้กลายเป็น " ดิ้นรน "
    7. สามารถเป็นไปได้ทั้งความเป็นตรรกะของการมีตัวตน และข้ออ้างเพียงเพื่อสนองตัณหา
    8. สามารถส่งผลต่อระบบหนึ่งๆได้อย่างกระทันหันและเฉียบพลัน เพราะจุดมุ่งหมายคือการเน้นทำ และย้ำทำในสิ่งที่มองเห็นแล้วว่า สมควรทำ หรือต้องทำ เพื่อให้สามารถรักษาการมีตัวตนของสิ่งที่จุดมุ่งหมายค้ำคออยู่ได้

- วัตถุมุ่งหมาย : กระบวนการขับเคลื่อนตนเองของระบบโดยมีแรงอำนาจจากภายในและภายนอก รวมทั้งมวลสารทั้งระบบมาเป็นตัวรักษาสมดุลเพื่อบ่งบอกถึงการมีอยู่ของเหตุแห่งวัตถุมุ่งหมายนั้นในระบบนั้นๆ ... ดังนั้นคุณค่าของความเป็นวัตถุมุ่งหมายจึงไม่ใช่ว่า " จะอยู่กันได้อย่างไร จะอยู่กันไปทำไม " เพราะมันเลยช่วงวัยของการใส่พลังงานให้ขับเคลื่อนทิศทางกันแล้ว แต่หากเป็นการสร้างสมดุลใหม่ขึ้นเมื่อมีปัจจัยนั้นๆเข้ามาสู่ระบบสังคม แรงขับทั้งหลายแหล่ที่ช่วยกันเสริม ช่วยกันดันให้มวลสารนั้นๆพาตัวกันไปกับระบบสังคมได้เป็นอย่างดีนั้นไม่ได้อยู่แค่เพียงแต่ว่า ต้องการให้เป็น หรือสมควรให้เป็น แต่ปัจจัยของความเป็นระบบสังคมที่มีปฏิสัมพันธ์ต่อกันอย่างแยกไม่ออกนั้นเข้ามาเป็นตัวบ่งบอก ชี้แนวให้สามารถรักษาสมดุลของการมีอยู่ในสิ่งนั้นๆได้ในสังคม หาใช่ ความต้องการ ความเป็นไปเพียงอย่างเดียว อย่างจุดมุ่งหมายไม่

ปัจจัยที่บ่งบอกถึงความเป็น " วัตถุมุ่งหมาย " คือ
    1. มีโอกาสความเป็นรูปธรรม และสามารถเป็นอยู่ มีอยู่จริงไปควบคู่กับระบบสังคมได้สูง
    2. แรงการขับเคลื่อนในระบบต้องมาจากวัตถุทุกส่วนของสารระบบ
    3. โดยมีเหตุปัจจัยของวัตถุภายในและภายนอกเป็นหลักในการรักษาสมดุล
    4. แรงขับเคลื่อนไม่ได้มาจากจุดมุ่งหมายของการเป็นกระทู้ซีรี่เพียงอย่างเดียว
    5. แต่ยังจำเป็นจะต้องรังสรรค์ความสร้างสรรค์ให้เกิดต่อวัตถุปัจจัยที่มีอิทธิพลต่อสารระบบที่อาศัยอยู่นั้นๆด้วย
    6. สามารถตัดความเป็นจุดมุ่งหมายออกไปจากวัตถุมุ่งหมายได้ แต่ไม่สามารถแยกออกจากความมีตัวตนของวัตถุปัจจัยทั้งหลายได้
    7. เพราะจุดมุ่งหมายมีความสำคัญเพียงเพื่อให้วัตถุปัจจัยภายในทั้งหมดรับรู้และตระหนักถึงแนวทางของวัตถุนั้นต่อการดำรงอยู่และรักษาสมดุลของวัตถุที่มีผลต่อระบบภายนอก
    8. วัตถุมุ่งหมายจึงเหมือนการทำให้วัตถุปัจจัยสามารถรักษาความมีสมดุลในระบบที่อาศัย โดยตระหนักรู้ได้ถึงจุดมุ่งหมายที่เคยใช้เป็นแนวทางในการเริ่มต้นกลไกได้ด้วยตนเอง
    9. ความสัมพันธ์และความสำคัญของจุดมุ่งหมายกับวัตถุมุ่งหมายอาจต่างกันแต่จะไม่แตกแยกจากกัน
    10. เพราะการละทิ้งจุดมุ่งหมายไม่ได้หมายความว่า การตัดจุดมุ่งหมายออกจากวัตถุปัจจัย แต่เป็นเพียงการเปลี่ยนจุดมุ่งหมายภายใต้วัตถุมุ่งหมายต่อสารระบบ

CCC หาใช่กระทู้เพียงเพื่อรังแต่จะสร้างจุดมุ่งหมายให้อยู่ได้ไปวันๆ แต่วัตถุมุ่งหมายภายในก็คือ การที่ยังคงรักษาระบบภายในและภายนอกให้สามารถดำรงความเป็นไป ความมีตัวตนอยู่ได้อย่างสมดุลกับระบบสังคม​

กฏกติกา ระเบียบ และข้อปฏิบัติ

1. สมาชิกทุกท่านสามารถมีส่วนร่วมในการตอบกระทู้ได้ในวันหนึ่งๆนั้นไม่มากไปกว่า 2 rep
    2. หากต้องการเปลี่ยนเนื้อหา หรือข้อความในแต่ละ rep เพื่อให้ทันกับความเป็นไปของกระทู้ในวันนั้นๆ ขอความกรุณาให้ใช้ Edit ... ไม่จำเป็นต้องกลัวครับว่าหาก Edit แล้วคนอื่นจะไม่เห็นหรือข้ามหน้าไป วิธีการแก้ไขแบบง่ายๆคือสร้างสภาวการณ์ Edit ของตัวเองให้เป็นที่สังเกตของคนอื่น เช่น " การเปลี่ยนสีของตัวอักษรใน Rep นั้นๆ " หรือ " การใส่คำว่า Edit ไว้ใต้ข้อความเดิม และเหนือข้อความที่ทำการแก้ไข <อย่างที่หลายๆคนใช้กันอยู่ ณ ปัจจุบัน> " ... ในเรื่องของว่า ตอบแล้วอยู่ท้ายสุดของหน้า กลัวไม่มีใครได้รับ ได้อ่านข้อความของตน ก็กรุณารอไว้จนกว่าจะขึ้นวันใหม่หากในวันนั้นได้ทำการแสดงความคิดเห็นในกระทู้ไปแล้ว 2 ครั้ง
    3. พึงตระหนักไว้ว่า CCC ก็เป็นเพียงส่วนหนึ่งของ AF เท่านั้น . มิได้สร้างขึ้นมาเพื่อแยกตนเป็นเอกเทศ หรือเป็นเวบบอร์ดใหม่ที่จะให้ใครก็ตามที่อยากหาเพื่อนมาโพสต์ได้โดยไม่เคารพกฏของบอร์ดเป็นหลัก
    4. การเคลื่อนไปของ CCC ในระบบสังคมนั้นอยู่ในความดูแลของเหล่า Staff และ Admin ทั้งหลาย ... ส่วนใหญ่ของการมีตัวตนของกระทู้นี้ก็มาจากการยอมรับความเป็นไปของเหล่า Staff และ Admin นั่นเอง

กว่าจะเป็น CCC - จากประธาน

สำหรับเรื่องกฏ กติกา ระเบียบ และข้อปฏิบัติทั้งหลายที่ผมตั้งและกำหนดไว้นั้น ขอความกรุณาให้สมาชิกทั้งหลายช่วยเคารพด้วยนะครับ ... สิ่งที่ผมอยากพูดคือ ผมทำอะไรไม่ได้หรอก ถ้าพวกคุณๆจะเข้ามาแล้วทำผิดกฏระเบียบของกระทู้ ของ CCC ที่ผมเป็นคนตั้ง เพราะผมก็เป็นเพียงแค่สมาชิกคนหนึ่ง เป็นเพียงแค่คนที่อยากมีตัวตนอยู่ในเว็บบอร์ดนี้คนหนึ่ง จะเอาอำนาจที่ไหนมาบล๊อกคุณ มาลบ มาแบน id ของคุณ มาสั่งให้คุณๆทำตามกัน ...

แต่ก็มีความจำเป็นที่จะต้องสร้างกฏพวกนี้ขึ้นมาให้เป็นลายลักษณ์อักษร เพราะจะได้เป็นบรรทัดฐานได้ว่า จริงๆแล้วมันไม่ใช่กระทู้ซีรี่เลื่อนลอย ที่ตั้งๆมาเพื่อให้ตัวเองมีความสุขและก็จบลงไป พอครบ 350rep ก็ตั้งขึ้นมาใหม่เพียงเพราะรู้สึกว่า " ขาดไม่ได้ " หรือ " หยุดไม่ได้ " ...

ผมยอมรับว่ากระทู้ที่ผมตั้ง CCC เนี่ย มันก็ไม่ใช่กระทู้ดี มีสาระ หรืออะไร จุดมุ่งหมายอย่างหนึ่งเลยของความมีตัวตนของกระทู้นี้ก็คือ เรื่องไร้สาระก็มีสาระของมัน เรื่องอะไรก็มีสาระกันทั้งนั้น ก็เพราะไม่ว่าจะเรื่องเล็ก เรื่องใหญ่ มีสาระ หรือไร้สาระก็ย่อมมีเหตุผลในการเกิดขึ้นมาด้วยกันทั้งนั้น ... ไม่ใช่หรือ?

แต่ความสำคัญมันอยู่ที่ว่า การมีตัวตนของกระทู้หนึ่งๆนั่นน่ะมันไปสร้างขอบเขตขวางกั้นใครรึเปล่า จะปรับให้สมดุลกับสารระบบนั้นได้มากน้อยแค่ไหน

มันไม่มีผิดไม่มีถูกหรอก ใครอยากทำอะไรก็ทำ ก็ที่ทุกคนทำอยู่ทุกวันนี้ก็เพียงเพื่ออยากให้ตัวเองมีความสุขอย่างนั้นมิใช่หรือ เราจะมีค่าอะไร มีตัวตนได้อย่างไร ถ้าหากไม่เคยทำให้ใครรู้สึกว่าเรานั้นมีอยู่จริง

ผมเองต้องยอมรับว่า ผ่านมาเยอะมากสำหรับกระทู้นี้ กับการยืนหยัดให้มันอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้ ... ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของกระแสสังคมภายในบอร์ด จะเป็นปัญหาของสมาชิก ปัญหาชีวิตส่วนตัว มันไม่ได้ง่ายนักหรอกครับที่จะต้องพยายามรักษาสิ่งของสักอย่าง พร้อมกับทำให้คนอื่นเห็นคุณค่าและยอมรับว่ามันดีตรงไหน หรือมีตัวตนหรือไม่ ... ปัญหาจริงๆไม่ได้อยู่ว่าผมต้องเผชิญกับอะไร แต่น่ามองที่ว่า อะไรที่ผมไม่ได้เผชิญ

เรื่องบางเรื่องเกิดขึ้นเพราะมันต้องเกิด ... เรื่องบางเรื่องก็เกิดขึ้นทั้งๆที่มันไม่น่าจะเกิด
    ผมยอมรับว่าช่วงเวลาหนึ่งที่ผมรู้สึกท้อใจก็คือ การลดลงของสมาชิกอย่างต่อเนื่อง ... คนนี้ก็ไม่เข้า คนนู้นก็ไม่ตอบ ... สำหรับคนสร้างกระทู้ คนเปิดกระทู้นี้มันน่าตกใจนะครับว่า " เราทำอะไรผิดไปรึเปล่า เราไม่มีความพอดีตรงไหน " แต่พอมาวันหนึ่งผมถึงเข้าใจว่า ต่อให้มีแค่ผมที่ยังคงตอบอยู่ในกระทู้นี้คนเดียว มันก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรตรงไหน เพราะไม่ว่าใครๆที่เขาเข้ามา ที่เขาตอบมา ก็เพราะเขาอยากเข้า เขาอยากตอบ พอถึงวันๆนึง เขาจะตอบหรือไม่ตอบ มันก็เป็นเรื่องที่เขามีความสุข หรือไม่มีความสุข อยากทำ หรือไม่อยากทำ

- ผมขอยกคำพูดของพี่ก้องมาพูดประโยคนึงแล้วกันครับ -
    ผมเคยแต่ง fic ไว้เรื่องหนึ่ง แล้ว fic เรื่องนั้นมีแค่พี่ก้องเท่านั้นที่เข้ามาคอยตอบ ผมก็ยังคงมีความสุข ยังอยู่ได้เพราะยังเห็นว่า fic ผมก็มีตัวตนเหมือนกัน แม้จะแค่คนคนเดียวก็ตาม ... เวลาผ่านมาผมก็ลงตอนต่อของ fic อีก 2-3 ตอน ผ่านไปวันนึงก็แล้ว หลายวันก็แล้ว พี่ก้องแกก็ยังไม่เข้ามาตอบ
    วันนึงผมได้คุยกับพี่เขา เขาก็ถามว่า " ทำไมไม่แต่งต่อหล่ะ "
    ผมก็ตอบว่า " แล้วจะแต่งให้ใครอ่าน "
    ประโยคที่เขาพูดตอนนั้นผมยังจำได้ดี " อ้าว ... แล้วทำไมต้องรอให้คนมาตอบหล่ะ เราไม่มีทางรู้หรอกว่า จะมีใครสักคนมาสนใจในเรื่องที่เราทำรึเปล่า เพราะฉะนั้นถ้ามัวที่จะรอแต่ให้คนอื่นมาสนใจ มาใส่ใจในเรื่องที่เราทำ แล้วอย่างนี้จุดประสงค์ที่เราตั้งใจไว้ตั้งแต่แรกที่เราทำสิ่งนั้น มันจะมีความหมายอะไร ... แต่งก็เพราะอยากแต่ง ไม่ใช่ อยากแต่งถึงแต่ง ... ทำก็เพระอยากทำ ไม่ใช่ อยากทำถึงทำ "
    ตอนแรกผมงงมากกับประโยคนั้น ไม่เห็นจะต่างกันตรงไหน แต่ก็พอเข้าใจได้ในระดับหนึ่ง จริงๆแล้วผมก็มารู้ความหมายของมันสำหรับผมก็ตอนที่มาดูแล CCC นี่หล่ะว่า " ไม่ใช่พอเห็นคนอื่นใส่ใจ สนใจ ก็เลยอยากทำ แล้วจึงทำ แต่เป็น ที่ทำไปทั้งหมด ก็เพราะแค่อยากทำอย่างที่ตอนแรกเป็นก็เท่านั้น "

พอเป็นอย่างนั้นแล้ว มันก็ไม่ได้สลักสำคัญอะไรเลย ถ้าจะมีใครอยู่หรือไม่ เพราะทุกวันนี้ผมก็ยังคิดเสมอว่า .. ไม่ว่าใครเขาจะเห็นอย่างไร รู้อะไรจาก CCC อย่างน้อย CCC ก็ยังคงเป็น CCC อย่างที่เราๆทุกคนอยากให้มันเป็น - เพราะฉะนั้นหล่ะ จุดมุ่งหมายของ CCC ถึงไม่มีอยู่แล้ว ต่อแต่นี้ก็ที่เราทำๆกันก็คือ วัตถุมุ่งหมายของ CCC และของพวกเราทั้งนั้น

CCC แต่เดิมซึ่งเป็นกระทู้เปิดโลกหาเพื่อน ให้คนมาได้รู้จักกันตามจุดประสงค์ดั้งเดิมนั้น ณ ปัจจุบันแล้ว ต้องค่อนข้างยอมรับว่ามันเปลี่ยนไป เพราะมันคนละยุคกันแล้ว สมาชิก ณ ปัจจุบันก็แก่กล้า มีเพื่อน มีฝูง มีพวก มีกลุ่มในบอร์ดที่แน่นแฟ้น หนาปึ๊กไปตามแต่ละคน เพราะฉะนั้นจุดประสงค์ทั้งหลายทั้งปวงที่ผมเคยตั้งขึ้นมาจึงไม่ได้มีอยู่จริงให้เห็นเป็นลายลักษณ์อักษร แต่ก็ยังตระหนักได้ในใจของทุกคนไม่ใช่หรือ?

ผมถึงได้กล่าวในตอนต้นว่า กระทู้นี้ไม่ได้มีเพื่อให้เป็นไปตามจุดมุ่งหมายใดๆแล้ว มันขึ้นอยู่กับว่า ปัจจัยอันเป็นเหตุในวัตถุของแต่ละคน และในสังคมมันขับเคลื่อนให้เป็นแบบไหน
    แต่ไม่ว่าอย่างไร CCC ก็เป็นได้อย่างที่ กระทู้ซีรี่อื่นๆเป็นไม่ได้ ขอบคุณครับ

========== THE END ==========​

ช่วงนี้ประธานยุ่งๆ ผมเลยได้มาตั้งแทน งั้นก็ถือโอกาสนี้ตั้งเป็นคลับที่ 23 เลยก็แล้วกัน ส่วนกระทู้ที่บอร์ดเก่ายังไงสตาฟจะล็อคเลยก็ได้ครับ จะได้มาลงๆที่นี่ที่เดียวไปเลย เดี๋ยวสมาชิกจะตกร่วงตกหล่น
    สำหรับในส่วน Profile เห็นว่าจะโละออก หรือจะมีการเปลี่ยนแปลงอะไรนี่ผมยังไม่อาจยืนยันได้ครับ เดี๋ยวรออากิอีกที แต่ช่วงนี้ผมไม่ได้นอนดึกเหมือนแต่ก่อนแล้ว ยังไงก็ PM มาหาผมละกัน

ยังไงก็ขอขอบคุณสมาชิก CCC ทุกคนที่ช่วยกันทำให้กระทู้ยืนยาวมาถึงคลับ 23 ได้ ถึงแม้บางครั้งจะออกทะเลออกอวกาศไปบ้างเล็กน้อย(ตรงไหนฟะ)

ว่าแต่ มีคู่ลอยกระทงกันรึยังเอ่ย :555:
  2. Kuna

Kuna Editor

EXP:
    369
    1
    38
    มาเจิมๆๆ

กระทู้ใหม่ บอร์ดใหม่ อิอิ ^^
  3. spao99

spao99 Detonator

EXP:
    810
    0
    36
    เจิมๆๆๆ

ย้ายกันเร็วจัง ><

ยังหา port ใหม่ไม่ได้ ขอใช้อันเก่าไปก่อน 555 :p
  4. train

train Member

EXP:
    498
    0
    16
    แวะมาเจิมมั่ง 555+
    หายหัวไปจากกระทู้คลับเสียนาน (พูดให้ถูกคือนานมากๆถึงโผล่หัวที)
    ย้ายมาใหม่คราวนี้จะพยายามเข้ามาตอบกระทู้มากขึ้นแล้วกัน :p
  5. melcarba

melcarba Member

EXP:
    101
    1
    18
    โอ้ว ! CCC ไม่มีวันตายจริงๆ คนที่ 4 ก็ยังดีนะ
  6. Aki

Aki Paradox Observer

EXP:
    485
    41
    48
    แวะมาตอบจึ๋งนึง

นั่นสิ ไม่มีวันตายจริงๆ ... กระทู้ที่ 23 แล้วแหะ

เรื่องจะโละ profile นี่ก็แค่คิดไว้ว่าจะทำน่ะครับ อาจจะเปลี่ยนแปลงอะไรไปบ้างๆ ไหนๆก็ย้ายบอร์ดแล้ว ใช้มุขเก่าๆคงเบื่อกันแย่ จะลองพยายามปรับๆอะไรดูสักนิดหน่อย แต่คงต้องขอมีเวลาว่างหน่อย

ช่วงนี้ คงเพราะฝึกงานด้วย ... มันเลยต้องเข้าสู่การเปลี่ยนแปลงอะไรหลายๆอย่าง

แต่คงเข้ามาอ่านบ่อยๆ (น่าจะนะ) คิดถึงทุกคนเน่อคับ
  7. herarn9999

herarn9999 New Member

EXP:
    237
    0
    0
    โย่ว! กระทู้ 23 แล้ว ยาวนานดีจริง :D
  8. diggyae85

diggyae85 New Member

EXP:
    13
    0
    1
    แวะมาช่วยเจิมด้วยคน:D

สำหรับ Profile นั้น ก็เอาแบบขนาดพอดีๆ ไม่สั้น ไม่ยาว เกินไปก็ได้ครับ ของเก่าๆบางคำก็ดีอยู่แล้ว แค่เอามาปรับปรุงถ้อยคำนิดนึง ก็ใช้ได้เลยครับ :D
  9. sorachan

sorachan Alice in Wonderland

EXP:
    174
    0
    16
    เย่ ในที่สุด CCC ก็ตามมาถึงบอร์ด AF Generation ใหม่แล้ว อิอิ >.<!!
  10. aibax

aibax Smexy Stalker

EXP:
    378
    1
    18
    นี่กระทู้อะไรหรอคับ? ไม่เข้าใจอ่ะ
  11. madsmn

madsmn Anglophiles man

EXP:
    403
    4
    38
    ลงชื่อ -------------------

ตกลงนี่กระทู้อะไรเนี่ยครับ อยู่มานาน อ่าน Proposal ก็งงเต็ก = =''
  12. train

EXP:
    498
    0
    16
    เอ่อ หลักๆในกระทู้นี้ก็จะเป็นคลับเอาไว้พูดคุยกันน่ะครับ ^^"
    อย่างไรก็ตามยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่(ที่หลงเข้ามา)นะครับ ^^/
  13. melcarba

EXP:
    101
    1
    18
    มีเด็กๆเข้ามาเยี่ยมชมแฮะ ยินดีต้อนรับนะ ที่นี่คุยได้ทุกเรื่องจ้า
  14. Aki

Aki Paradox Observer

EXP:
    485
    41
    48
    อืม ประมาณไหนผมก็ไม่รู้สิ ... จะว่าวัตถุประสงค์ตอนนี้กับตอนที่ตั้งมันก็ไม่เหมือนกันแล้วน่ะครับ

ตอนแรกก็ว่าจะเปลี่ยน proposal รวมทั้ง profile ใหม่หมดเลย (ยังไงก็คงต้องรอดูของใหม่นะ อาจจะเข้าใจมากขึ้น)

ส่วนตอนนี้ ก็ลองเข้ามาตอบๆไปก่อนก็ได้ครับ (ในเมื่อเป็นสมาชิกเก่า ผมคิดว่า เรื่องทำอะไรเกินเลย คงไม่มีอยู่แล้วหล่ะ)

ยังไงก็ ยินดีต้อนรับนะครับ

ปล. คิดถึงนุ้ย ฮี่ๆๆๆ

ปล2. คิดถึงเทรนนี่ด้วย หึหึ

ปล3. คิดถึงทุกคนเลย ฮ่าๆ

ปล4. ทำไมเสียงหัวเราะมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆเนี่ย - -'

/me โดนนุ้ยกระโดดถีบ
  15. train

EXP:
    498
    0
    16
    โอ๊ส ผมก็คิดถึงพี่อากิคร้าบ >w</~ ไม่ได้คุยกันนาน แฮ่ๆ
  16. spao99

EXP:
    810
    0
    36
    ว่าแต่ คืนนี้เราจะทำอะไรกันดีล่ะ *-*

/me คอยดูว่าใครจะมาต่อมุขผมได้บ้าง อิ_อิ
  17. PoRi

PoRi New Member

EXP:
    217
    0
    0
    เป็นสมาชิกจากบอร์ดเก่า แต่ขอมาสมัครเป็นสมาชิกใหม่ของกระทู้น้ีไ้ด้ไหมคะ ^ ^

ต้องขอยอมรับก่อนเลยอ่ะว่า อ่านสแกนจริงๆแค่ตรงกฏกติกา ระเบียบ และข้อปฏิบัติ อ่ะค่า T[]T อันอื่นๆแค่กวาดสายตา... แหะๆๆ ไว้เดี๋ยวจะมาก่านแบบแสกนอีกที ถ้าสมองปลอดโปร่งแล้วค่า (มันคือ "ปรอดโปร่ง หรือ ปลอดโปร่ง หรือ... เราเขียนผิดทั้ว 2 แบบคะ =w='' )

ฝากตัวเป็นสมาชิกด้วย่อ /me โค้ง
  18. akamatsu

EXP:
    862
    0
    0
    ก็ทำเหมือนที่เราเคยทำกันทุกคืนนั่นแหละ

พยายามยึดครองเด็กสาวน่ารักทั้งโลก

/me หึ หึ หึ

ปลอดโปร่ง ครับ ถูกต้องแล้ว :D

อากิ...
    เดี๋ยวจะฟ้องโอโม่ หึหึหึ
  19. melcarba

EXP:
    101
    1
    18
    ต่อถูกซะด้วยแฮะ ว่าแต่มันแปลกๆนา หึหึหึหึ
  20. spao99

EXP:
    810
    0
    36
    /me ว่าแล้วก็...

" Brain .. Brain .. Brain .. Brain .. Brainnnn~~ "
  21. akamatsu

EXP:
    862
    0
    0
    อ่ะ
    กลับมาดูเรื่องนี้รึเดโท ^^;
  22. aibax

aibax Smexy Stalker

EXP:
    378
    1
    18
    คุยเรื่อยเปื่อยได้เลยเหรอคับ?
  23. spiral

spiral กรรมกรกระทู้ขาจรผู้นานๆจะมาเยี่ยมสักทีหนึ่ง

EXP:
    84
    0
    6
    เวลาเปลี่ยน คนก็เปลี่ยนตามไปด้วย ผมเองก็เหมือนกันเข้าราชดำเนินกับไฮทักษิณมากกว่าเว็ปการ์ตูนเข้าให้ซะแล้วสิ....
  24. train

EXP:
    498
    0
    16
    ถ้าผมจำไม่ผิด เรื่องนี้คือเรื่องที่เป็นหนูสองตัวป่ะครับ ที่ตัวนึงหัวโตๆฉลาดๆดูแก่ๆหน่อย (กร๊าก ทำไมต้องใส่ไม้ยมก เยอะๆก็ไม่รู้แฮะเรา)

ยินดีต้อนรับคร้าบปอริ * 0 */
  25. melcarba

EXP:
    101
    1
    18
    Pinky and the Brain ไง เรื่องมันนานมากแล้ว เฮ่อ เช็คอายุจริงๆ
Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page