[FF] ทุกคนรู้จัก Final Fantasy ได้อย่างไร (มีคนตั้งยังหว่า+คงไม่ผิดหมวดนะ)

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย abolora, 25 พฤษภาคม 2008.

1. abolora

abolora New Member

EXP:
    392
    ถูกใจที่ได้รับ:
    1
    คะแนน Trophy:
    0
    ผมอยากรู้ว่าทุกคนรู้จัก Final Fantasy ได้อย่างไร ครั้งแรกที่รู้จักรู้สึกอย่างไร รู้จักมานานแล้วหรือยังครับ (ไม่ขอย่อว่า FF นะครับ เดี๋ยวมีพวกมาตอบว่าเจอที่ Seven-Eleven - -")
    สำหรับผมในตอนที่รู้จักนั้นประมาณเมื่อ 6 ปีก่อน ตอนอยู่ป.5ครับ(ตอนนี้อจะขึ้นม.6แล้ว) แต่รู้จักเพียงแค่ชื่อเท่านั้น รู้แค่ว่าเป็นสุดยอดของเกมส์เลยครับ ไปไหนมาไหน
    ถ้าพูดเรื่องเกมส์นั้นก็ตอนได้ยินคำว่า Final Fantasy ตลอด ซึ่งในตอนนั้นตัวผมเองไม่ชอบ Final Fantasy เอาเสียเลยครับ
    รู้สึกประมาณว่า "ทำไมอะไรมันต้อง Final Final อยู่ได้" ถึงผมไม่เคยได้เล่นเลยซักนิดเดียว จนตอนใกล้จะจบป.5นั้น
    ไปเจอร้าน VCD เข้าที่นั้นได้ขาย CD Final Fantasy X ที่เอาฉากมนเกมส์มาทำเป็นหนังอะครับ ผมซื้อแผ่นแรกมาอย่างเดียว
    พอกลับบ้านเปิดดูไม่ถึง 5 นาที หลับไปเลย ความรู้สึกในตอนนั้น "น่าเบื่อชิบ ไม่เห็นจะมีอะไรเลย" แล้วผมก็ไม่เคยคิดที่จะสนใจอะไรเกี่ยวกับ Final Fantasy อีกเลย
    จนกระทั่งผมอยู่ม.4 พอดีพี่ของผมได้ไปยืม Final Fantasy VII Advent Children มาดู ตอนก่อนจะเปิดผมก็มีอคติเล็กน้อยกับ Final Fantasy
    หลังจากที่ได้ดูเมื่อตอนอยู่ป.5 แต่พอเปิดดูเท่านั้นแหละครับ ความคิดอคติที่เคยมีกับ Final Fantasy หายไปในทันที ผมแทบไม่อยากเชื่อในสายตาของตัวเองเลยครับ
    เพราะทาง Square-Enix ทำออกมาได้สวยมาก ผมแทบตะลึงเลยครับ โดยเฉพาะฉากที่ Tifa ล้างจานในบาร์ Seven Heaven ฉากนี้แหละที่ผมตะลึงสุดๆ แบบว่าสวยมากเลยครับ
    หลังจากนั้นผมก็ตั้งหน้าตั้งตาดูจนจบ แต่ทว่าตอนนั้นผมดูไม่รู้เรื่องคิดในใจประมาณว่า "มันส์โคตรแต่เนื้อเรื่องมันคืออะไรเนี่ย สงสัยคงต้องไปหามาตั้งแต่ภาค 1 เลย
    (ตอนนั้นไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับ Final Fantasy สักนิดเดียว ยังนึกว่าเมื่อหนังอะครับที่ภาค 1 ภาค 2 เนื้อเรื่องเชื่อมโยงกัน ตัวเอกคนเดียวกันหมด -*-)"
    พอคิดจบผมนึกในใจต่อว่า"ขี้เกียจอะดูมันใหม่ดีกว่า" ผมก็ดูต่อไปอีก 3 รอบจนจบ รู้สึกเหมือนจะเข้าใจบ้าง พอพี่เอาแผ่นไปคืนเพื่อนเท่านั้นแหละ
    ผมก็ไปหาซื้อมาดูอีก (ทั้งๆที่ดูไป 4 รอบแล้ว) หลังจากนั้นผมก็ไปเจอรูป Wallpaper ของ Final Fantasy VIII เข้า เห็นหน้า Squalll กับ Rinoa (เขียนงี้อะเปล่าอะ) ดันโง่นึกว่ามันคือ Cloud กับ Tifa -*- (โง่จัด) เลยไปถามเพื่อนว่าภาค 7 กับ ภาค 8 มันต่อกันเหรอ ไอ้เพื่อนที่ถามันก็ดันไม่แน่ใจอีก (ผมละกลุ้ม) ผมก็ถามคนอื่นไปเรื่อยๆ
    จนได้ข้อสรุปว่ามันไม่ต่อกัน แต่ผมก็มาเจอความจริงอีกข้อหนึ่งเข้าก็คือ Final Fantasy VII Advent Children ที่ดูมันแค่ Movie มันยังมี Final Fantasy VII แบบเกมส์
    ซึ่งผมก็ไปหาซื้อแป่นปั้มมาได้ แล้วก็เอามานั่งเล่นในคอม ตอนแรกก็งง ไหงภาพมันดันไม่เหมือน Final Fantasy VII Advent Children เลย แต่ก็ไม่สนใจก็เลยต่อไป
    ตอนแรกหา บทสรุปในเว็บซึ่งไปก๊อปมาไม่จบ เป็นอันที่ขึ้นว่า ปฐมบทแรกแห่งตำนานอะครับ แต่ตอนหลังไปเจอของคุณชิริวมั้งครับ ในเว็บ <!-- m -->http://j.1asphost.com/finalreunion/<!-- m --> อะครับ มีข้อมูลของ Final Fantasy VII เยอะมาก จนไปพบว่ามันยังมีภาคย่อยอื่นๆอีก -*- แต่ผมก็ไม่ได้เล่นอะครับ PS2 ไม่มี PSPก็ไม่มี ได้แต่อ่านเนื้อเรื่องลูกเดียว
    แต่ผมก็รู้เรื่องมากกว่าเพื่อนที่เล่นตัวเกมจริงๆเสียอีก บางทีพวกนั้นก็มาถามเนื้อเรื่องจากผมด้วยครับ
    ปล.ตัวผมนั้นรู้จักแค่ภาค 7 อย่างเดียว ภาคอื่นที่ซื้อมาก็ 8กับ9 แต่ยังไม่ได้เล่น เพราะรูปแบบคำสั่งเกมส์ต่างจากภาค 7 เลยยังขี้เกียจศึกษา (อาจจะเป็นเพราะผมเปิดใจให้แต่ภาค 7 ก็เป็นไปได้ครับ)
  2. yunasung

yunasung Well-Done Member(เฮ่ย)

EXP:
    1,241
    4
    88
    ไม่ได้อยากจะว่าอะไรนะครับ แต่เล่นพิมพ์มาติดเป็นตังเมแบบนี้ ผมเองก็อ่านยากนะครับ เว้นวรรค เคาะบรรทัดบ้างก็คงดีนะครับ

ถ้าถามว่ารู้จักได้อย่างไรเหรอ.....
    มันคงต้องท้าวความกันตั้งแต่ตอนผมอยู่ป.4 ครับ (ตอนนั้นรู้จักแต่ Rockman กับ มาริโอ้ มั้ง ) ตอนนั้นผมก็ไปบ้านเพื่อนยืมเกมเล่นตามปกติ แต่ทุกครั้งที่ยืมมาเล่นแล้ว ก็มักจะคืนกลับให้เพื่อนทุกครั้ง
    มีอยู่ครั้งนึง พี่ชายผมไปเล่นบ้านเพื่อนผมแทน (ประมาณว่าถีบรถจักรยานไปละมั้ง) แล้วเผอิญๆ ว่า... เขาหยิบตลับสีขาวๆ ที่บอกว่ายืมมาจากเพื่อนของผม ซึ่งตอนนั้นผมไม่รู้จักเกมนั้นเลยนะ ประมาณว่า โอ้ว ทำไมหน้าปกมัน ตัวละครมันเหมือนกับนวนิยายอะไรซักอย่างพิกล (หน้าปก FF3 น่ะนะ) ซึ่งแน่นอน ผมอ่านตัวอักษรแบบนั้นไม่ออก รู้แต่ว่ามันเป็นเลข 3

และแล้วก็เอามาเสียบตลับ....
    เปิดเกมดู ครั้งแรกที่ผมอึ้งคือ Lv 99 3 คน และนักปราชญ์อีกคนที่ Lv 63 เป็นเซพที่อยู่หน้าปราสาทคริสตัลแล้ว เอ๊ะ ว่าแล้ว ด้วยความที่ผมไม่เคยเล่น เลยบอกให้พี่ผมเล่นให้ดูก่อน

เดินๆ ภาพขาวๆ จ้า ตัดฉากสู้ .. โอ้ ฟันๆๆๆ มอนสเตอร์แบบนวนิยาย น่ากลัว + ทึ่งในดีไซน์ของมัน (เช่นพวก ทานาทอส อุเน่โคลน บลาๆ สมัยนั้นยังอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก)

และแล้วก็เดินไปสุดทางของปราสาทคริสตัล ด้วยความที่เซพมันเทพเกินไป ทำให้ไม่รู้ว่าจะผ่านยังไงต่อ พี่ผมบอกว่า ต้องทำให้ตัวละครทั้งหมดให้ตาย แต่จะทำให้ตายยังไง ในเมื่อผมเพิ่งหัดเล่นเกมนั้นเป็นครั้งแรก... ด้วยความท้อ (พวกเราเก่งเกินไป) ก็ปิดเกม....

วันรุ่งเช้า เพื่อนมาที่บ้าน แล้วก็เล่นให้ดูจนจบ ใน 2 ชม. ก็แอบปลื้มกับฉากจบนะ แต่สุดท้าย เพื่อนบอก ขอโทษทีนะ ต้องเอาตลับคืนก่อน เพราะไม่ใช่ของเขา แต่เป็นของเพื่อนอีกคน เขากลัวว่าเซพมันจะหายน่ะ (สมัยนั้นตลับแบบนี้เซพหายบ่อยมาก)

ผ่านไป 1 ปี ตอนอยู่ป.5 ละมั้ง เพื่อนเอา FF2 มาให้ เราบอกไม่เคยได้ยินเกมนี้ แต่เขาก็บอกว่า ไอ้ที่เราเล่นไปตอนนั้นน่ะมันคือ FF3 (อ้าวเหรอ อ่านไม่ออกนี่นา)

และแล้ว ด้วยความที่ตอนนั้นไม่มีบทสรุป .... เล่นยังไงก็ไม่ผ่านซักที หลังจากได้โจเซพเป็นพวก เซพเพื่อนมันบ้าพลังมากครับ เล่นจน hp overflow ทะลุหลัก 10000 ไปรอบนึงแล้ว (ได้โจเซพแต่สามารถเดินทางไปหมู่บ้านมิชิเดียได้อย่างสบายๆ OTL) แน่นอน ตอนนั้นไม่มีบทสรุป เลยท้อและเลิกเล่นในที่สุด (ตันยังไงตันยังงั้น)

จนกระทั่ง วันครบรอบวันคล้ายวันเกิดผมช่วงตอนขึ้น ม.1 มั้ง ได้ตลับแท้ FF1-2 ในราคาถูกมากๆ (500 บาทละมั้งตอนนั้น) แถมมีเพอร์เฟคไกด์ บลาๆ ทุกอย่างครบ เล่มสีขาว (เสียดาย พี่ชายผมดันทำพลาด ทำหนังสือตกโอ่งในห้องน้ำซะงั้น OTL)

แน่นอนว่า พอมีเพอร์เฟคไกด์ ผมก็ยังคงอ่านไม่ค่อยออกอยู่ดี แต่เห็นรูปภาพ ก็พอจับทางไปต่อได้ และกว่าจะเล่นจบทั้ง 2 ภาค ก็อยู่ม.2 ไปแล้ว...

สุดท้าย ตลับทั้งหลาย หายหมดจำไม่ได้แล้วว่าใครจิ้กไป (เสียดายนะเนี่ยะ)

ช่วงปวช. เป็นช่วงที่แทบไม่ได้สนใจเกมแบบนี้เท่าไหร่อีกเลย จนกระทั่ง FF7 ลงคอม ซื้อมาเล่น เครื่องห่วย การ์ดจอดีๆไม่มี เลยฝืนเล่นจนจบไปได้ (แถมสมัยนั้นไม่รู้จัก Gamefaq มีบอสลับอย่างรูบี้กับเอเมอรัล แต่จัดการหมดเกลี้ยงเรียบ -_-" เอเมอรัลจัดการแบบไม่ได้ใส่มาทีเรียดำน้ำด้วยสิ)
    แล้วตอนนั้น Emu ก็เริ่มแพร่ขยายมา... FF6 ได้เล่นบนหัวโปรที่ไถเพื่อนมา จนสุดท้าย พังไปทั้งจอยทั้งหัวโปร แต่ก็เล่นจบก่อนจะพังน่ะนะ สุดท้าย FF5 FF4 ไปเล่นบน Emu หมด

ปวช.2 มีเงินซื้อ PS เกมแรกที่เปิดกับ PS ที่เพิ่งซื้อคือ FF8 ครับ :D เล่นจนจบไป 2 รอบ รอบแรกเล่นแบบลวกๆ รอบ 2 เอาจริง GF ไม่คิดจะใช้ เล่นฟันดะๆ ไอเท็มเวท ดรอมาก็ใช้เล่น สต๊อกบ้างเป็นบางครั้ง

ปัจจุบัน ขี้เกียจจะอธิบาย มันไม่เหมือนสมัยนั้นอีกแล้วครับ
  3. 120z

120z New Member

EXP:
    295
    0
    0
    ตอนยังเด็กๆไม่กี่ขวบ พี่ผมนั่งเล่นเครื่อง SFC เกมส์ไฟน่อล 6 ผมก็นั่งดู อยู่ทุกวัน จนเล่นจบ

โตขึ้นมา พอเล่นเกมส์เป็น อยากเล่นบ้าง เเล้วก็นั่งเล่นเรื่อยๆนี่เเหละครับ

เมื่อก่อนนี่บ้ามาก FFIX นั่งเก็บเลเวลกับ Grand Dragon จนเลเวล 99 ครบทุกตัว -*- ไม่รู้ทำไปได้ไง
  4. BoN

BoN แกนนำไร้วิญญาณ

EXP:
    1,776
    66
    113
    ผมรู้จัก Final Fantasy ได้.....ก็เพราะพระคุณของเว็บไซท์ Final Fantasy Planet ครับ :confused:

อยากรู้จักแฟนไซท์ไฟนอลแฟนตาซีที่ดีที่สุดในศตวรรษที่ 21 ต้องลองคลิ๊กเข้าไปดูเท่านั้น!! :E
  5. astron

astron Well-Known Member

EXP:
    1,222
    2
    88
    รู้จักเพราะ

ตอนประมาณ ป.2-3 พี่เล่น FFVII บนคอม แล้วก็ได้ซื้อ ps ถึงได้เอาแผ่นมาเล่นได้ ภาคแรกที่ได้เล่นคือภาค 7

แต่ภาคที่เคลียก่อนแบบ 100% คือภาค 9 = w ="

ต้องขอขอบคุณ คุณพ่อ ที่สนับสนุนซื้อเครื่อง ps มาให้ เอิ๊กๆๆๆๆ
  6. BallJr

BallJr New Member

EXP:
    72
    0
    0
    เย้ดีจังมีคนอ่านเนื้อเรื่องแต่ไม่ได้เล่นเหมือนผมด้วย
    ผมรู้จังff จากหนังในff10เหมือนกันซื้อมาเพราะชอบยูนะ
    ตอนนั้นชอบมากซื้อมาเกือบครบเลย
    แต่ไอ้คุณลูกพี่ลูกน้องดันให้เพื่อนยื้ม มันจึงหายไปแบบไม่กลับ

2-3ปีต่อมาผมได้ดูรายการfilterในช่องG square
    ตอนนั้นกำลังจัดอำดับเกมส์ffก็เริ่มชอบแล้ว
    พอเห็นหนังสือของGamemag speacialตอนff
    ก็ซื้อมาอ่านเนี้อเรื่องแล้วก็ได้หาเนื้อเรื่องมาอ่านแต่ไม่ได้เล่น
    เพราะที่บ้านไม่มีPs2มีแต่Ps1แต่ตอนนั้นแผ่นPs1หาซื้อยากๆๆๆๆ
    (ตอนนั้นไม่ได้สนใจเกมส์เท่าไหร่เลยไม่รู้แหล่ง)

ตอนนี้ผยายามหาซื้อแผ่นของPs1แต่หาลำบาก
    เลยได้เล่นแต่ff6 ของGBA
    ตอนนี้ม.3แม่ว่าจะซื้อPs2ให้ตอนม.4
    เลยได้เล่นffอยู่ภาคเดียว

ตอนนี้เวลามีffภาคใหม่ๆก็อ่านแต่เนื้อเรื่อง
    ถ้าใครพอรู้แหล่งขายffในPs1ก็บอกบ้างนะ
  7. ultimaweapon

ultimaweapon ULTIMA WEAPON

EXP:
    4,247
    8
    88
    เริ่มจากเกลียดเกมภาษา
    แล้วก็โดนล่อลวงให้เล่น BoF ก่อน
    แล้วก็เกิดอาการต่อต้าน FF
    แล้วก็เลยโดนล่อลวงอีกรอบ
    แล้วก็เลยเล่นFF6
    แล้วก็เลยเล่นมันทุกภาคตั้งแต่ 3ขึ้นมา
    แล้วก็เลยลองไปแข่งตอบคำถามงาน F4 ของเมก้า(ตอนFFXออก)
    แล้วก็ไม่รู้ดวงมันมายังไง เกมมี 10 ภาค เล่น 8 ใน 10 ดันเจอ 2ภาคที่ไม่เคยเล่น โดนคำถามภาค 1 2 ไป 3 ข้อจาก 4 ตอบไม่ได้ตกรอบ
    แล้วก็เลยกลับมาเล่นล้างแค้นมันให้หมด....
    แล้วก็เลยเล่นมาตลอดตั้งแต่บัดนั้น

อันที่จริงก็เล่นเกมชื่อดังๆเกือบทุกแนว แต่ FF นี่เล่นแล้วเข้าหัวง่ายกว่าเกมอื่น สงสัยเพลินเลยเข้าหัวอัตโนมัติ แต่เกมอย่าง DQ ถึงจะเคยเล่นทั้ง 8 ภาค ถ้าให้เล่นอีกทีก็หลงทาง (ยกเว้น2ภาคแรกกับภาค8)
  8. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    คงเริ่มจากเมื่อตอนได้เครื่องSFCเครื่องแรกเมื่อราวๆ10กว่าปีก่อนล่ะมั้ง

ตอนนั้นรู้จักเกมส์ไม่กี่เกมส์เอง มาริโอ คอนทรา ร๊อคแมน อะไรเทือกนี้ ตอนนั้นยังไม่ประสีประสากับเกมส์ภาษานัก
    ตอนซื้อSFCเนี่ย เขาแถมแผ่นเกมส์ให้ 20 เกมส์ ตอนนั้นยังไม่รู้จักเกมส์มากนัก เจ้าของร้านเลยเลือกให้ เลยมีFinal Fantasy Vi กับ Breath of Fire II ติดมาด้วย
    หลังจากเล่นเกมส์อื่นๆมาจนปรุแล้ว บังเอิญอ่านเจอบทสรุปFFVIในหนังสือเกมส์ ผมกับน้องเลยลองหยิบFFVIมาลองเล่นครั้งแรก เล่นไม่รู้เรื่อง เลยเลิกไป
    แล้วเวลาต่อมาก็ลองหยิบBreath of Fire มาลองเล่น เนื้อเรื่องของเกมส์ภาษาโดนใจเข้าอย่างจัง ไม่ใช่แค่กระโดดยิงอย่างเดียวแบบเกมส์แอกชั่น จำได้ว่าตอนปราบบอสตัวแรก(ฮาร์ปี๊) ผมกับน้องเฮกันลั่นบ้าน

จากนั้นก็ทำให้มีชั้นเชิงในการเล่นเกมส์ภาษาขึ้นมาทันที จึงหยิบ FF VI มาเล่นโดยไม่รีรอ
    แล้วก็ไปร้านเกมส์ไปซื้อภาค V ภาค IV มา แล้วก็เล่นมันทั้ง 3 ภาค(เสียดายภาค 1-3มิได้เล่น เพราะอยู่ในเครื่องFC)
    จนกลายเป็นแฟนซีรีย์ไฟนอล

พอยุคเพลย์สเตชั่น จุดประสงค์ที่ซื้อเครื่องPSมาก็เพราะรู้ข่าวว่าภาคVIIจะลงPS จึงซื้อเครื่องมารอเล่นเลยทีเดียว
  9. storboy

storboy Active Member

EXP:
    585
    0
    36
    เพราะเพื่อนมันชวนเล่นจนติดเป็นสาวกงอมแงมแล้ว
    ก็รู้จักกมานานแล้ว แต่ที่มาเริ่มเล่นจริงจังเองก็ภาค10นี่แหละ

ภาค7 ฮิตระนาว ไม่เล่นก็ไม่ใด้เพราะมันหนุกจริง
    ภาค8 ซื้อเอง เล่นเอง มั่วเอง ยังไม่จบซะทีจนบัดนี้
    ภาค9 ไม่เล่น ไม่รู้ แต่ชอบดีไซน์แบบsdนะ
    ภาค10 เปิดตำนานนอนดึกตื่นสายอย่างแท้จริง เล่นจนเกือบลืมเรียน ไม่ควรอาอย่างนะครับ
    ภาค X2 ชอบภาคนี้ตรงที่3สาวนี่แหละ
    ภาค11 ไม่มีปัญญากับความสามารถในการเล่น
    ภาค12 เล่นติดยังกับติดสาว เลเวลที่แสนจะหายากกับระบบแสนมันส์
  10. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    .......รู้จักเพราะ......ทีฟา~.........ไม่ใช่แล้ว เป็นตอนที่การ์ตูน FF มันออก 555+

มาไล่หาดูในเกิ้ลก็ไปตามเล่นตั้งแต่ภาค 8......-0-~ แล้วย้อนมาเล่น 7 ไปเรื่อยๆ 555+
  11. pop30711

pop30711 New Member

EXP:
    1,155
    0
    0
    1. รู้จักจากร้านขายเกมครับ ผมไปต้อมๆมองๆหาแผ่นในร้าน แล้วดันเจอเกมนี้เข้า ซึ่งทำปกน่าสนใจดี พอซื้อมาเล่นแล้วก็ไม่ผิดหวังจริงๆ
    2. พี่เล่นภาค 7 แล้วมันรู้สึกอยากเล่น มันสนุกมากเลยเล่นตามครับ

ปล.พอซื้อเกม Final Fantasy มาแล้วก็ทำให้คะแนนภาษาอังกฤษของผมไม่ผิดหวังจริงๆด้วย
  12. romcpe06

romcpe06 Member

EXP:
    210
    0
    16
    ขอเล่าเป็นประวัติเลยละกัน

ผมเป็นคนเล่นเกมมาตั้งกะเด็ก และคงมีบางคนในบอร์ดนี้ที่เหมือนกับผม สมัย เครื่อง FC สนนราคาเล่น ประมาณ 5 บาท เล่นได้ 15 นาทีอ่ะ

และมีช่วงหนึ่ง บ้านของเพื่อนสนิทผมเคยทำร้านเกมด้วย สมัยเครื่อง FC แปดบิตนั่นแหละ ห้าบาทสิบห้านาที

แต่ น่าแปลก ที่ตอนนั้นผมไม่เคยรู้จัก ไฟนอลแฟนตาซี 1-3 เลย เพราะ เกมที่เล่นก็มีแค่พวกเกมจากตลับเกมสามล้านอินวัน (เป็นข้อความขำขันจากหนังสือ a-day จริงๆ ไม่ถึงสามล้านหรอก) ขนาดร๊อคแมน 1-6 ผมก็แทบไมได้เล่นเลย เพราะไม่มีเครื่องเป็นของตนเอง เข้าร้านอย่างเดียว เลยเล่นนานๆ ไมได้ เล่นแต่เกมพวก รถถัง ทวินบี มาริโอ้ (ที่มีในตลับสามล้านอินวันนั่นแหละ)

จนกระทั่งถึงยุคเมกาไดรฟ์และซุเปอร์นินเทนโด ร้านเกมแถวบ้านผมก็นำเข้ามา แต่ก็ยังไม่เคยแตะแนว RPG เลยสักครั้ง เหตุเพราะเล่นไม่รู้เรื่อง

มีเพื่อนๆ ในกลุ่มที่เล่นเกมบางคนได้พูดถึงไฟนอลแฟนตาซี ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดคือภาค 4 และเขาก็เล่นกัน แต่ผมก็ยังไม่สน เห็นใครเอาเวทย์มายิงตัวอะไรคล้ายๆ หอย จำไม่ได้ถนัดนักหรอก ผมก็เล่นเกมเดิมๆ ที่เล่นกับเพื่อนได้หลายๆ คน จำพวก สตีทไฟเตอร์ บอมเบอร์แมน หรือ เฟอร์เฟคอีเลฟเว่น แต่รู้จักไฟนอล จากเพื่อนๆ ผ่านหูมา

ช่วงนั้น พอเล่นเกมเยอะ ก็เริ่มได้ซื้อนิตยสารเกมจำพวก Gamemag กะ Mega มาอ่าน ทำให้ได้รู้จักแนวเกมมากขึ้น และก็ได้เริ่มเล่นเกมแนวที่ต้องใช้บทสรุปมาช่วย เช่นพวก ทีมพาร์ค ฟอร์นมิชชั่น หรือเกมอื่นๆ แต่ก็ยังไม่ได้ไปทาง RPG เต็มตัว

"ไอการอ่านนิตยสารเกมนี่แหละทำให้รู้ว่า ไฟนอล แฟนตาซี เนี่ย คือเกมภาษาที่ดังที่สุด อือฮึ ไอเราก็อยากลองเล่นบ้าง" สรุป ผมรู้จักไฟนอลแฟนตาซีอย่างจริงจัง จาก นิตยสารเกม

แต่ด้วยความที่ผมไม่เคยมีเครื่องคอนโซลที่บ้านเลย เล่นที่ร้านอย่างเดียว จึงไม่สามารถหาเวลามาเล่นเกมที่ต้องใช้ระยะเวลาแบบเกมพวก RPG ได้ถนัดนัก แต่พอเล่นเป็นขาประจำที่ร้านบ่อยๆ เข้า (ตอนนั้นที่บ้านเพื่อนสนิทผมเลิกทำร้านเกมไปแล้ว) ก็เป็นขาประจำของเจ้าของร้านในหมู่บ้าน ทำให้ผมรู้จักวิธีการ เซฟเกม ของเครื่อง SFC ด้วยการใช้แผ่น ไดรฟ์ A จากหัวโปร ประกอบกับตอนนั้นเริ่มติดเกมแล้ว คือ เลิกเรียนก็เล่นเกมอย่างเดียว ก็เลยเริ่มจับเกม RPG พวก ไฟนอล 4-6 ก็เคยเล่นนะ แต่ก็ไม่จบ

รู้ไหม ว่าเกม RPG ของค่ายสแควร์ซอฟท์เกมแรกที่ผมเล่นจบ กลับไม่ใช่เกมในไฟนอลซีรีย์ แต่เป็นเกม RPG ที่ผมชอบที่สุด ชอบมาจนถึงทุกวันนี้ อยากให้ทำเนื้อเรื่องและระบบนี้เกมลงเครื่องใหญ่ๆ ในปัจจุบันเสียเหลือเกิน มันต้องสนุกแน่นอน และที่สำคัญ ผมชอบเกมนี้ "ชอบยิ่งกว่าไฟนอล"

เกมนั้นมีชื่อว่า " Rudra No Hihou " อาจมีบางคนในบอร์ดนี้ ที่ยังอายุน้อยๆ จะไม่รู้จักเกมนี้ ไปลองหา Emu มาเล่นเถอะครับ เครื่อง SFC รับประกันว่าสนุก ล้าน%

และจนแล้วจนรอด ผมก็ไม่เคยจบ ไฟนอลเฟนตาซีซีรีย์ส์ ในเครื่อง SFC อีกเช่นเคย จนกระทั้งถึงยุค 32 บิต PS

แต่ก็ยังอ่านหนังสือเกมได้เป็นเนืองนิต แน่นอน หนังสือเกมจะมีบทสรุปแถมมาเล่มละเกมเสมอ ผมก้ได้อ่านเนื้อเรื่องเกมภาษาเกมนู้นเกมนี้ แต่ แค่อ่านเนื้อเรื่อง ไมได้เล่นทุกเกม เล่นแค่บางเกม เช่น ไบโอฮาร์ซาร์ด (เกมซีรีย์นี้ผมก็ชอบไม่แพ้ไฟนอลซีรีย์นะ)

จนกระทั่ง หนังสือเกมที่ซื้ออยู่ทุก ทุกอาทิตย์มั้ง จำไม่ได้มันออกรายสัปดาห์ รายปักหรือรายเดือน มันเริ่มประโคมข่าว ไฟนอล 7 ใน PS เราก็อ่านมาเรื่อยๆ ติดตามมาตลอด

จนตัวเกมมันออก ก็ได้เล่น (เล่นร้านอยู่ดีแหละ) ก็เริ่มซื้อเมมโมรี่การ์ดเป็นของตัวเอง แล้ว เกมไฟนอลซีรีย์เกมแรกที่ผมจบ ก็คือ Final 7 นั่นเอง แต่จบไม่แบบไม่เข้าใจเนื้อเรื่องเลยด้วยซ้ำ ทีนี้ก็ชอบมาก เล่นมันทั้งสามรอบ JAP USA Inter จนขนาดที่ว่า บริษัทอนิเมทที่ทำหนังสือเกมแม็ก มันออกบทสรุปไฟนอล 7 ฉบับสมบูรณ์ ผมก็ซื้อ แล้วผมก็อ่านจนหนังสือพัง ตอนมันออกมาใหม่ โดยเป็นประเภทรวมไฟนอล 1-7 ทั้งๆ ที่ 7 มันเป็นเหมือนอันเดิมทุกอย่าง ผมก็ซื้อ ตอนภาค 8 ออก มันทำรวมใหม่ 1-8 ขนาดผมมีเล่ม 1-7 ทั้งที่ 1-7 ในเล่มใหม่ มันเหมือนเดิมทุกอย่าง ผมก็ยังซื้อ และก็ทำเช่นเดียวกันกะตอนภาค 9 ผมว่าหนังสือบทสรุปรวมของเกมแม็คมันทำดีนะ สีทั้งเล่ม ละเอียดดีด้วย

ปัจจุบัน หนังสือพวกนั้น หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ เสียดายสุดๆ

มาได้เครื่อง PS เป็นของตัวเอง ก็ปาเข้าไปช่วง ม ปลาย (ปี 41) จำไมได้แล้วว่าได้เล่นไฟนอลซีรีย์ในเครื่องตัวเองภาคไหน ลองเทียบเวลาดูละกัน แต่ภาค 7 เล่นจบที่ร้านชัวร์ๆ จำได้

หลังจากนั้นก็เล่นจบ 8-9 สรุปว่าจบ 7-8-9 ในเครื่องเพลย์แค่นั้น ภาค 9 ผมเล่นเอาจบผ่านๆ ไป และไม่ติดใจตัวเกมเลย เลยไม่เข้าใจว่า ในกระทู้ ที่โหวตซีรีย์ในดวงใจ ทำไมคนพิศวาศภาค 9 กันเยอะขนาดนั้น สงสัยภาค 9 ไม่ใช่แนวผม

และหมดยุคของ PS จนได้ ช่วงมหาลัย เกม PS เริ่มจะไม่มีออกแล้ว ผมก็หยิบ 7 8 9 กลับมาปัดฝุ่นเล่นได้สักรอบสองรอบ ผลัดกะพวกไบโอ หรือเมทัลเกียร์ แต่ส่วนใหญ่จะออกแนวดวลวินนิ่งมากกว่า แต่เวลาเล่นเกมส่วนใหญ่ผมเอาไปลงกะเกมออนไลน์แล้ว ส่วนใหญ่ที่เล่นจะเล่นภาค 7 เล่นจน เนื้อเรื่อง ของสำคัญเกือบทุกอย่าง วิธีปราบบอสต่างๆ อยู่ในหัว ปัจจุบัน จะเล่น FF7 ไม่จำเป็นต้องอ่านเวปหรือหนังสืออะไรเลย แต่อาจจะไม่เก่งเท่าเซียนในบอร์ดหลายๆ ท่านหรอกครับ

พอจบมหาลัย (ปี 47) PS2 ก็ออกมาเป็นชาติแล้ว ผมก็แทบไมได้เล่น เกม RPG ในเครื่องใหม่อีกต่อไป แต่กลับไปเก็บ ไฟนอล 4-5-6 ในอิมูแทน แต่จบภาค 6 ภาคเดียว 4-5 ทำใจเล่นไมได้ (ไม่ชอบภาพภาค 4 และไม่ชอบแนวอาชีพภาค 5) และก็ยังดั้นด้นเล่น FF7 PC Ver. อีกจนได้ (เฉพาะ FF7 (Original) เท่านั้น ที่ผมเล่นมัน ไม่ว่ามันจะออกกี่ภาษา กี่รูปแบบ กี่เครื่อง )

จน ต้นปีเนี้ย (51) เพิ่งจะได้ PS2 เป็นของตัวเอง เอ้อ นานชะมัด

ก็เลยเล่นภาค X จบจนได้ กำลังเล่น X-2 อยู่ แต่ ไม่ชอบ เบื่อ เลยพัก แล้วเอา FF8 Pc Ver มาเล่นแก้เซ็ง แล้วก็เพิ่งเจอความเซ็งไปได้เมื่อสองวันก่อน จากการ เข้าลูนาแพนโดราไม่ได้ เพราะเกมมีปัญหา ก็เลยยังไม่จบ ณ วันนี้

ส่วน ไอพวกที่ลงเครื่องอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็น ภาคงอกของ FF7 CC ไม่เคยเล่นครับ

ส่วน FF7 DC กะ FFXII มีแผ่นวางอยู่ที่บ้านแล้ว แต่ก็ยังไม่เคยเปิดครับ

...................................

มีคนขุดกระทู้นี้มา ก็เลยกลับมา Edit ข้อความเพิ่มเติม โฮะๆ หลังจากโพสกระทู้นี้ไป จากวันที่โพสถึงวันนี้ ในที่สุดผมก็เก็บภาค 4-5 จบจนได้ใน Emu เลยทำให้รู้ว่า FF เก่าๆ นี่ มันยากกว่า FF ใหม่แฮะ เล่นแล้วท้าทายดีจริงๆ
  13. bankgama

bankgama Board Protector

EXP:
    665
    1
    38
    ตอนเด็กเดินเล่นอยู่ในห้างครับ แล้วเจอคนเล่น FF 7 อยู่เลยถามเค้าว่า เกมอะไร

นั่นเลยเป็นจุดเริ่มต้นของเรื่องนี้ครับ
  14. flamefox

flamefox Well-Known Member

EXP:
    2,755
    4
    88
    เพื่อนชวนไปบ้านตอนมัธยม...ไปนั่งดูมันเล่น FF3 โดยที่ไม่ได้สนุกกับมันเท่าไหร่ - -" เลยรู้จักแค่ชื่อเกม

แต่ถ้าเล่นจริงๆ ตอนนั้นยังเล่นเครื่อง super อยู่เลยครับ
    เล่นแต่เกมที่โหลดแผ่นเดียวซะมาก จนเจ้าของร้านแนะนำให้ลองเล่นเกมที่โหลดหลายๆแผ่นดู
    เลยได้ Front Mission มาเล่นก่อน แล้วก็สืบไปมา เลยพบว่า squaresoft ผลิต FF ด้วย
    เลยได้ยลโฉม FF6 เป็นครั้งแรกก็ตอนนั้น
  15. nuttohunter

nuttohunter New Member

EXP:
    53
    0
    0
    เห็นพี่เล่น FF6 ใน SFC ตอน ป.3 เลยเล่นบ้าง ติดเกมภาษาแต่บัดนั้น

ซื้อPs1 ตอน ม.1 เล่นFF8-9ก่อน เพราะมันเพิ่งออกมาใหม่ๆ ไม่ได้เล่นFF7เลย

FF9บ้าเล่นมาก จนการ์ด เลเวล อบิลิตี้เต็มหมดทุกอย่าง คิดว่าไม่ขาดอะไรแล้วนะ(ขาดจริงๆก็EX IIล่ะนะ)

FF8ตอนแรกเล่นไม่เป็น โกงเลเวลดู เจอหนอนหรืออะไรสักอย่างหน้าโรงเรียน ยิงเวทย์ขั้นสามมา ปิดเลย- -
    ภาคนี้แปลกจริงๆ เลเวลมอนสเตอร์ดันตามเรา สมัยนั้นคนเล่นไม่เป็น นี่นรกดีๆนี่เอง
    มาเล่นจบโดยไม่โกงจริงๆ ก็ตอนมาเล่นในคอมประมาณ ม.4-5 Omegaอะไรเนี่ย ทึ่งในความโหดมันเลย
    ภาคนี้คงบอกจบสมบูรณ์ไม่ได้ เพราะตอนจบ เลเวลทุกคนอย่างมากก็30 เนื่องด้วยระบบนรกดังกล่าว
    (ไม่ได้เล่นFF7เลยหารู้ไม่ว่ามีโหดกว่า)

พอ ม.6 ไปบ้านเพื่อนมันเล่นFF7ให้ดู เลยสนใจ หามาเล่นในคอม (Ps1เป็นเศษเหล็กไปละ) นี่ก็บ้าเล่น
    จนKOTR Materiaงอกได้ คิดดูละกัน- - (ในบอร์ดอาจมีคนบ้ากว่า อาจงอกมาใช้ทุกคนได้)

ปี51 ซื้อ Ps2มา เลยเล่นFFX นี่ก็เล่นซะหมดทุกอย่าง ยกเว้นDark Aeonเพราะดันเล่นภาคUsด้วยความที่รู้น้อย

ส่วนตอนนี้เพิ่งจบFFX-2ไปไม่กี่วัน ว่าจะเว้นช่วงสักพัก จะลุยFFXIIซะที

ปล.เล่นเกมภาษา(อังกฤษ)นี่ดีจริงๆ ได้ความรู้ คำศัพท์ใหม่ๆเพียบเลย (แม้ว่าส่วนใหญ่จะลืมทันทีในวันถัดไป)
    แต่ก็ทำให้ผมรักภาษาอังกฤษขึ้นเยอะ
  16. boomkungzx

boomkungzx New Member

EXP:
    271
    0
    0
    ..

...

เห็นเพื่อนเล่นครับ ตอนแรกไม่รู้หรอกครับว่ามันเป็นเกมอะไร รู้อย่างเดียวว่ามันมีแต่ภาษาอังกฤษยั้วเยี้ยเต็มหน้าจอไปหมด แค่เห็นมันก็ไม่อยากเล่นแล้วครับ

แต่มันบังเอิ้ญ...บังเอิญ จริงๆนะ - -

ตอนนั้นเพื่อนมันกำลังเล่น FF VII แล้วมันนั่งลงเรือดำนำไม่รู้ไปทำแมวอะไร แต่มันดันปวดหนักกะทันหันเลยกดขึ้นหน้าจอสเตตัสค้างไว้ แล้วบอกผมว่า "อย่ายุ่งนะเว้ยเห้ย!!!" แล้วมันก็

ไปเข้าห้องน้ำ

ผมก็เกิดอาการสงสัยน่ะสิว่ามันสนุกตรงไหน แล้วยิ่งมันห้ามเหมือนยิ่งยุ เลยหาปุ่มออกจากหน้าจอสเตตัสแล้ว บังคับเรือดำน้ำไปเรื่อยๆ 'ไม่เห็นจะสนุกตรงไหน' ตอนแรกผมคิดงี้ครับ

แต่ลูกกะตาผมดันไปเจอะกับปลากระเบนสีเขียวๆตัวหนึ่ง(Emerald Weapon) ด้วยความสงสัยเลยเข้าไปดูใกล้ๆ เท่านั้นล่ะ ผมดันๆไปชนมันเข้าเลยตัดเข้าฉากต่อสู้

ผมก็ตกใจน่ะสิเพื่อนมันก็เข้าห้องน้ำอยู่ด้วย กดอะไรไม่เป็นครับ ใช้ Elixir ใส่มันตลอด 'มันก็ ขึ้น 9999 นี่หว่า ไหงไม่ตายซะที' และแล้วมันก็มาไอท่า นรก Materia Storm โดนที

ลงไปดิ้นเหลือแต่บักคล้าวโบะ อยู่ตัวเดียว เลยกดมันมั่วๆ

ดันไปโดน Summon Knight Of Round ซะนี่ 'โอ้ว!!!!' ผมนั่งดูฉากอันอลังการของอัศวินโต้ะกลมตาไม่กระพริบ พอจบ

Materia Storm แอ้ก!!! ดิ้นครับตายหมู่

พอเพื่อนมันออกมามันด่าผมยกใหญ่เลย - -" พอมันเริ่มเล่นผมก็แย่งจอยมันมาซะอย่างนั้นแถมบังคับให้มันสอนเล่นอีกต่างหาก

นี่แหละครับมันเป็นเรื่องบังเอิญจริงๆให้ดิ้นตายที่ผมไปเห็นฉาก Knight Of Round เข้าเลยทำให้ผมขวนขวายหาเกมนี้มาเล่นจนจบไปหลายภาค

เอวัง....
  17. Marioak

Marioak นักข่าว

EXP:
    786
    4
    88
    นานจนลืม...ภาคแรกที่แตะจริงๆก็ FF4 ครับ
    ช่วงนั้นน่าจะอยู่ประมาณตอน ป.4-5 (มั้ง) พึ่งจะใช้อีมูเป็น..หลังจากนั้นก็เริ่มหาเกมส์ที่เล่น 2 คนได้กับน้อง โดยตอนนั้นรู้จักจริงๆก็มีแต่ ลุงหนวด เม่นสีน้ำเงิน มนุษย์หิน ก็เท่านั้น (ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเกมส์มันเป็นแนวไหนแนวอะไร - -")
    ระหว่างเลือกรอมในแผ่น CD ที่ท่านพ่อซื้อมาให้ จนเจอ FF4 ลองเล่นดูปรากฎว่าเล่นได้คนเดียว
    ก็เลยลองเล่นดู นับตั้งแต่นั้นมาก็เล่นเกมส์คนเดียวมากกว่า 2 คน :p ตอนนั้นยังอ่านอังกฤษไม่ออกก็ได้เปิดบทสรุปไปมา
    จากนั้นก็เริ่มประทับใจซีรีส์นี้ละ...จากนั้นก็ติดตามมาเรื่อยๆ เรื่อยๆ ๆ...(ย้ำไป)

จากนั้นเกมส์ RPG ที่ตามๆมาเพราะ FF4 ก็
    ToP > FF5 > FF6 > Rudra no hihou
    แล้วตั้งแต่เล่น FF6 ก็พึ่งรู้ว่าตัวเองมันเก่งนัก(ถุ้ย!~)เกมส์ RPG เนี้ย จากนั้นเกมส์ RPG ก็กลายเป็นเกมส์โปรดของผมไปโดยปริยาย~

FF นะชอบมากแต่ดันไปสะดุดเจอ Tales ที่มี AI คอยบังคับเพื่อนให้อยู่ เนื่องจากความ S ส่วนตัวเลยกลายเป็นว่าซีรีส์เทลล์มันถูกใจ(เพราะตูสดได้)
    แต่ยังไงก็ต้องขอบคุณ FF ละน้อ..

แต่...
    ปัจจุบันกำลังจะหันเป็นแฟน ซีรีส์ผสมยา กับ Ar Tonelico แทนซะแล้วเนื่องจากดู FFXIII กับ Tales ภาคใหม่ นี้ตรูหมดปัญญาเล่นจริงๆ เหอๆ
  18. Virgil

Virgil Member

EXP:
    204
    0
    16
    ผมก็รู้จักตอน ป.5 เหมือนกันครับ
    ตอนนั้นไปเห็นที่ร้านเกม มีพี่ๆหลายคนเล่น FF5 กันอยู่
    ตอนนั้นผมพอจะเล่นเกม RPG เป็นแล้ว (DQ3 ภาคเดียวเอง ^^; ) ก็เลยลองเล่นดู
    ก็ได้พี่ๆในร้านช่วยบอกนั่นบอกนี่ให้ เล่นที่ร้านจนจบเลยครับ (ถ้าไม่ได้พี่ๆที่ร้านช่วย คงไม่จบแน่ เพราะถ้าเทียบกับ DQ3 ที่ผมเคยเล่นแล้ว รายละเอียดต่างกันมาก)

จากนั้นก็ตามเล่นมาตลอดครับ แต่ยังไม่ได้เล่นภาค 2, 3 เลยอ่ะ
  19. EarthM158

EarthM158 New Member

EXP:
    2
    0
    0
    สั่นๆง่ายๆได้ใจความครับ ผมเดินไปที่ร้านการ์ตูนใกล้ๆโรงเรียนกะเพื่อน แล้วพอดีมันเห็นแผ่นไฟนอลX (ตอนนั้นออกใหม่ๆ)
    มันก็ซื้อมาเสร็จแล้ว พอมันเล่นเสร็จ ผมก็ตบมันมาเล่น แล้วก็เลยตามขุดภาคเก่าๆมาเล่นด้วย..... - -" (ติดภาคVII)
  20. mewmew

mewmew Banned

EXP:
    58
    0
    0
    รูจักเพราะว่า แม่เราเล่นไฟนอล 8

แล้วแม่เราก็บ้ามาก ถึงขั้นไปเดินตามหาแผ่นรวมเพลง

แล้วก็พี่ของเพื่อนก็ชอบเล่นไฟนอลเราก็เลยไปนั่งดูพี่เค้าเล่นบ่อยๆ

ก็เลยรู้จักตั้งแต่ตอนนั้น แต่ก็ไม่ได้ชอบหรอก แค่เห็นว่ารูปมันสวยดี

มาชอบจริงๆจังๆก็ตอนที่ได้ดู AC หลังจากนั้นเลยไปซื้อแผ่นไฟนอล 7 มานั่งเล่น และตามด้วยภาคอื่นๆ
  21. mogca

mogca モーグリ:零式

EXP:
    3,681
    44
    98
    ต้องย้อนกันไปกี่ปีละนั่น........9 ปีแล้วสินะ....

รู้จัก FF เพราะ DQ พูดแบบนี้คงไม่เก็ทสินะ คือตอนนั้นกำลังหัดเล่น DQ3 เป็น RPG เกมส์แรก ถึงกับต้องขอยืมบทสรุปเพื่อมมาเล่น ซึ่งไอ้บทสรุปเล่มนั้นมันคือ!!

"รวมบทสรุป DQ 1-6 & FF 1-8" ที่ฮอตฮิตติดชาร์ตยิ่งกว่าเพลงกอล์ฟไมค์สมัยนี้ซะอีก!! ;)

เลยได้เห็นว่า มันมีเกมส์นี้อยู่บนโลกและมันก็น่าเล่นพอประมาณถึงแม้จะอ่านเนื้อเรื่องแค่จากบทสรุปที่มันพิมพ์ผิดพิมพ์ถูกก็ตามที....ก็เลยลองหามาเล่นตั้งแต่นั้นมา ภาคแรกที่เล่นคือภาคสองครับ แหล่ม~~มั่กๆ!!
  22. Taki

Taki Well-Known Member

EXP:
    980
    5
    88
    ของเรานี่...ตอนเด็กๆเห็นพี่เล่น FF2 ตอนนั้นก็ยังไม่ได้อะไรมาก แต่เริ่มรู้ว่ามีเกมชื่อนี้ และก็ได้เห็นพี่เล่น FF6 อีก ก็เลยเริ่มสนใจ ดูพี่เล่นมาตลอด แล้วก็สนุกเสียด้วย จนหลังๆก้เริ่มมาเล่นเองเลย แหะัๆ
  23. Angelnoballad

Angelnoballad New Member

EXP:
    1,088
    1
    0
    รู้จักตอน ป.4 จำได้ว่าเห็นพี่้เล่น Final Fantasy 8

ติดใจภาพสวย + ระบบการเล่นดี จึงชื่นชอบใน Series FF มาก

ยิ่งเพลงประกอบไพเราะได้ใจ ยิ่งเยี่ยมเลย :555:
  24. Hellblueboy

Hellblueboy New Member

EXP:
    574
    1
    0
    จริงๆแล้วกระทู้นี้ ใช้วัดความแก่ได้อย่างดีเลยนะนี่!!!!!
  25. coolkid

coolkid New Member

EXP:
    227
    0
    0
    สำหรับผมรู้จักครั้งแรกตอนอยู่ ป.6 สมัยนั้นช่วง FF6 พอดี พี่ชายเอามาให้เล่น ตอนนั้นเล่นเกมส์ไม่ค่อยเป็น
    ประสบการณ์แรกอืมภาพสวยดีนะ สมัยนั้น FF6 ภาพสวยมาก เหมือน 3D เลยนึกในใจตอนนั้น
    หลังจากเล่นไปผ่านบอสตัวแรก คิดในใจไม่เห็นสนุกเลยเกมส์อะไรไม่รู้คุยกันตั้งนาน แถมอ่านไม่รู้เรื่องอีก
    แล้วก็ปิดเครื่องเลิกเล่นอีกเลยครับสำหรับ FF6 บนเครื่อง SFC
    ผ่านไป 3 ปีไวเหมือนโกหก FF7 ออกมาบนเครื่อง PS แรกเห็นโหสวยจัง แต่กลัวจะเบื่อเหมือนตอน SFC เลยยังไม่เล่น
    หลังจากที่เห็นหนังสือเกมส์และพี่ที่นั่งเล่น เลยตัดสินใจลองซักหน่อยนึง อืมสนุกกว่าเดิมแฮะ
    ก็เลยเล่นจบเป็นครั้งแรก Material พวกที่ต้องผสมนกไปเอานี่ไม่ได้เอามาเลยซักอันเดียว แต่ก็จบได้
    พอ FF8 มาไม่ต้องพูดถึงครับเล่นตั้งแต่ภาค Demo เลยภาคนี้ หลังจากจบ FF8 ก็หันไปเล่น FFT เริ่มแรกมางงครับไม่เคยเล่นแบบนี้มาก่อน
    แถมฉากแรกเราบังคับได้แค่ตัวเดียวด้วยยิ่งงงเข้าไปใหญ่ ไม่รู้อันไหนพวกอันไหนศัตรูตีมั่วไปหมด แต่ก็จบมาได้ภาคนี้
    ภาคต่อมาก็ FF9 ภาคนี้ไม่ต้องพูดถึงครับ เป็นภาคที่ชอบที่สุดแล้ว ย้อนยุคดีและเป็นภาคที่ผมขโมยของจากศัตรูทุกตัวในเกมส์และทุกชิ้นไม่เว้นแม้แต่ Osma
    จนเข้ามหาลัย เป็นช่วงที่ห่างหายจาก FF ภาคใหม่ๆเนื่องจากต้องไปอยู่หอ เลยไม่ได้เอาเครื่องเกมส์ไปด้วย
    แต่ความชอบยังไม่ได้จางหายเลยหา FF1 - FF6 มาเล่นบนคอม และเป็นช่วงที่ FF1-2 ,FF4 - FF6 และ FFTA ลง GBA พอดีเลย
    หลังจากเรียนจบก็จัดแจงซื้อ NDS กับ PS2 มาเคลียร์ FF3 , FF10 , FF10-2 , FF7DC, FF12 รวดเดียวจบทุกเกมส์
    ตอนนี้กำลังเก็บเงินซื้อ PSP สำหรับ Crisis Core และตามเก็บ FF ที่ทยอยกันลง NDS อยู่

Share This Page