[FF] ทุกคนรู้จัก Final Fantasy ได้อย่างไร (มีคนตั้งยังหว่า+คงไม่ผิดหมวดนะ)

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย abolora, 25 พฤษภาคม 2008.

1. thiefgod

thiefgod New Member

EXP:
    313
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ส่วนผมมาเจอเว็บนี้ตอนม.1ปัจจุบันม.3แล้ว

มาเจอเว็บนี้เพราะบทความของพี่Zieghart(เขียนถูกมั้ง)

เพราะขณะที่กำลังหาบทสรุปไฟนอล7ก็มาเจอบทความพี่เขา

แล้วรู้สึกว่าเว็บนี้น่าสนใจดีมาก สาระ+ไร้สาระ ครบถ้วนดีจริงๆ
  2. naday

naday New Member

EXP:
    17
    0
    0
    เคยเห็นใครไม่รู้เล่นเกมไฟนอลเป็นภาค4 เนี่ยแหละ ตัวละคร 5 ตัวมั้ง เห็นมันมีลูกแก้วหมุนรอบตัวละครเสื้อเขียวๆแล้วก็กลายเป็นมังกร(มนต์อสูร) เรางี้ว้าวแปลงร่างได้ด้วยรวมพลังกัน 5 คน นี่แหละที่มา เลยรู้ว่าว่าเป็นเกมไฟนอล แต่ที่เล่นครั้งแรกเลย ไฟนอล 6
  3. namipanisa

namipanisa New Member

EXP:
    51
    0
    0
    เป็นกระทู้ที่ดีนะค่ะ!! จะได้มานั่งรําลึกอดีตถึงเกมที่พวกเราชอบมากที่สุด... :)
    เริ่มรู้จักเกมส์ไฟนอลเเฟนตาซี น่าจะซักประมาณ ป.6 ได้มั้งค่ะ
    พี่สาวเอาเเผ่นไฟนอล 7 ของคอม มาลงที่บ้านค่ะ
    เเต่พี่เค้าก็ไม่เล่นหรอกนะค่ะ (ก็ม่ายรู้ว่าจะเอามาลงทําไม ฮะฮะ :D )
    เราก็เลยลองเล่นเองซะเลย เเต่ก็ โอ้โห เด็กป.6 อย่างเราๆจะไปอ่านภาษาอังกฤษเป็นชุดๆเเบบนี้ได้ยังไงอ่าค้า
    ก็เเปลไม่ออกหรอกค่ะ เเต่ก็ไม่รู้ทําไม ก็ยังคงเล่นมันไปเเบบนี้เรื่อยๆ มาทีเรีย อาวุธ ก็จัดไม่ค่อยเป็นหรอกค่ะ
    เพราะไม่มีบทสรุปเลย ไม่รู้เรื่องอะไรซักอย่าง :555: เเต่ก็เล่นมันไปได้น้าค่ะ เกมส์โอเวอร์ก็ตั้งหลายรอบ
    เเต่ก็สนุกมากๆเลยนะค่ะ จนเเบบว่าไม่ไหวเเล้ว เราอยากรู้เรื่องมากกว่านี้ อยากรู้รายละเอียดของตัวละคร
    มาทีเรียที่เราใส่ เรื่องราวต่างๆ อยากรู้เนื้อเรื่องก่อนจะเล่นจบอีกค่ะ...เหะๆๆๆ
    ก็เลยเก็บตังไปซื้อบทสรุปมาค่ะ กว่าจะซื้อบทสรุปมาได้ ก็ถามคนนู้น คนนี้มาเรื่อยเเหละค่ะ
    ทามไงได้ ไม่รู้เรื่องอะไรเลยนี่ค่ะ เล่นเเต่ คอนทร้า กับ มารีโอ้ เเล้วก็พวก เกมส์คอมต่างๆ
    พอได้บทสรุปมา ก็นั่งอ่านค่ะ อ่านไปเรื่อยเลย จนจบเล่ม ทั้งๆที่ยังเล่นไม่ถึงไหน เเต่ก็อ่านจนจบค่ะ
    สะดุดเนื้อเรื่องของไฟนอล 7 ก็ตรงก่อนจะจบเเผ่น 1 นี่เเหละค่ะ
    อ้าวววววววว.........มันเป็นไปได้เหรอ ที่นางเอกจะตาย!!!!!! ที่อ่านจนจบก็เพราะจะดูนี่เเหละค่ะ
    ว่านางเอกจะฟื้นไหม - - สรุปก็ไม่ฟื้น เฮ้อ.. เอริธของหนู กลายเป็นผีเฮี้ยนเลย เเต่ก็ร้ากกตัวละครนี้มากที่สุดดดเลยค่ะ
    ก็เล่นไฟนอล 7 ไปเรื่อยๆ อย่างมีความสุขค่ะ เพราะรู้เรื่องราวเเล้ว อาวุธ มาทีเรียก็จัดเป็นเเล้ว ไอเทมก็ใช้เป็น
    กลายเป็นเก่งกว่าชาวบ้านเค้าอีกค่ะ เพื่อนๆที่ห้องที่เป็นผู้ชายเนี้ย เล่นไม่เป็นภาษาเลยค่ะ สู้เราไม่ได้ ฮะฮะฮะ (สรุปเราผู้หญิงใช่ไหมเนี้ย) เเล้วก็เล่นไฟนอล 8 เเล้วก็ ไฟนอล 9 ต่อมาเรื่อยๆค่ะ ไปนั่งเล่นเเถวบ้านค่ะ เนื่องจากไม่มีเกม play เเม่ไม่ซื้อให้
    เลยต้องไปนั่งเล่นที่ร้านค่ะ เปลืองตังมากเลย วันละเกือบร้อยได้ รวมๆเเล้วอันไหนคุ้มกว่ากันเนี้ยย...!!!
    ตอนเล่นไฟนอล 8 กับ 9 เนี้ย ม.ต้นเเล้วค่ะ เริ่มจะเป็นสาวละ ฮะฮะ ;) เด็กๆที่ร้าน มามุงดูข้างหลังกันเต็ม
    อย่างอายเลยค่ะ มีเเก๊งมาร่วมเชียร์ด้วย อารายกันเนี้ยย!!เล่นอย่างสงบสุขไม่ได้เล้ย....
    เเล้วพอขึ้นม.ปลาย ก็ไปเล่นเกมส์ออนไลท์ค่ะ เเต่ไม่ได้ลืมไฟนอลนะค่ะ ซื้อเเผ่นเก็บไว้ครบทุกภาคเลยค่ะ
    ส่วนไฟนอล 10 กับ 12 ก็เล่นกับ..... เหะๆ ที่ชอบที่สุด ก็ไฟนอล 7 เเหละค่ะ รองลงมา ก็ไฟนอล 9
    ไฟนอล 10 ก็ชอบนะค่ะ เเต่ไม่ค่อยได้เล่นเอง ก็เลย เหะๆๆ :aha: สรุปเริ่มรู้จักก็ตอนประมาณ ป.6 ได้ค้า ปัจจุบัน จะปี 3 ละ เฮ้ออ!!!
  4. kuraii

kuraii Active Member

EXP:
    569
    0
    36
    มันคือฟ้าลิขิต ตอนนั้นซักสิบกว่ายังเล่นเบรทออฟไฟร์สามอยู่เลย เล่นๆอยู่

พี่มันก็เปลี่ยนเกมเรา แล้วเอาไฟนอลเจ็ดมา
    "เมิงเก็บเวลให้หน่อย"
    หลังจากลองเล่นไปห้านาที หลังจากนั้นเราก็ไม่ต้องสั่งอีกเลยเหอๆ เพราะเราเก็บทะลุเป้าเหอๆ หลังจากนั้นเราเป็นคนตามเก็มไฟนอลทุกภาคมาลองเล่น เท่าที่กำลังทรัพย์จะมี
  5. leaf

leaf New Member

EXP:
    1,279
    0
    0
    ตอนเราอยู่ป.4 พี่ชายซื้อFF3มาเล่น แล้วบอกว่าสนุกๆ ไอ้เราก็บอกเกมส์อะไรน่าเบื่อจัง เดินเข้าเดินออกๆ
    หลังจากนั้นพี่ชายไปเรียนที่อื่นเลยเลิกเล่นเกมส์ เราเลยลองเอามาเล่น ติดตั้งแต่นั้นมา เหมือนโดนผีสิง หายใจเข้า-ออกมีแต่ไฟนอล
    แล้วก็ไปซื้อภาค2 กับ1มาเล่น หลังจากนั้นก็ตามมาตลอด :D
  6. joeoverb

joeoverb New Member

EXP:
    121
    0
    0
    งืมๆ จำไม่ได้ว่าตอนนั้นอายุเท่าไร แต่เพื่อนมันบ้าโชว์เล่น FFVII ให้ดู

แต่ตอนนั้นผมก็ไม่สนใจอยู่ดี เกมบ้าไรเลือกๆๆๆ สนุกตรงไหนฟะ - -"

แล้วผมก็เป็นพวกบ้า CG

มาแตะจริงๆ ตอนภาค FFVIII แต่ตอนนั้นยังเด็กต้องพึ่งบทสรุป แล้วผมเล่นผิดนิดหน่อยเลยไม่จบ
    (ต้องมาเล่นเมื่อไม่นานมานี้ในPSP เล่นไปก็Love love กันดีจริงๆ)

เล่นจบจริงๆคือ FF IV ซึ่งผมไม่ใช้บทสรุป แต่ก็เล่นไม่รู้เรื่อง อังกฤษก็โง่ ญี่ปุ่นก็ไม่รุเรื่อง เหอะๆ
    (แต่ก่อนหน้านั้นเล่น โคโรโน่คอรสจบก่อนมั้ง)
    แล้วก็มีหนังออกมา ผมก็เลยดูด้วย

พอมาสมัย้ FF X ออก แต่ไม่มีปัญญาซื้อPS2 ก็เลยห่างหายเกมมา 3ปี

และพอ FF XI ออกยิ่งไม่ต้องพูดเลยไม่มีปัญญาเล่นเกมออนไลนที่แพงขนาดนั้น

พอมาช่วง 3-4ปีที่แล้ว ผมก็เลยสอยPS2 มา ตอนนั้นราคา 9000 ได้อะ เครื่องผอมยังไม่ออกด้วย
    ก็เลยจัดไป FFX และ FFX-2

จากนั้น ก็เล่น FFVII ภาค DC แล้วผมก็เล่น PS2 จน เล่นจบ ภาค FFXII แล้วก็ดูหนัง FFVII AC ด้วย

คือแต่ก่อนเล่นเพื่อให้จบๆ ดู CG หลังๆ FFX เป็นต้นมาผมเล่นเก็บเนื้อเรื่อง ฝึกภาษาEng ที่ผมโง่อยู่อะ

สุดท้ายมี PSP เลยเอามาเล่น FFVI แล้วก็ FF I กะเล่นตั้งแต่ ภาคI ให้เคลียร์เกือบทุกภาคแต่ไม่ค่อยมีเวลาเล่นเลยคาๆ ไว้งี้
    แล้วก็ เล่น FF VIII ให้จบเพราะมันคาใจ ที่สมัยก่อนเล่นถึงแผ่น 2 แล้วติด แล้วก็เล่น FF VII ภาคCC

ปล. FFVII จำไม่ได้ว่าเล่นก่อนเล่น PS2 หรือ หลังเล่นPS2 เล่นในคอมอะ 4-5 ปีที่แล้วได้
  7. Araiva

Araiva Member

EXP:
    30
    0
    6
    ตอนสมัยเด็กๆๆ ตอนประมานผม ป.3 ป.4 ได้ อ่าน้ะ ได้ไปบ้านพี่ชาย และได้เห็นพี่เล่นเกมๆนึง สมัยนั้นเป็นเครื่อง SFC อยู่เลย
    ผมก็เห็นพี่เล่นท่าทางมันน่าสนุกดี เลยถามพี่ดูเกม อะไร ก็ได้รู้ว่าเป็นเกม Final Fantasy แต่ตอนนั้นผมก้ไม่รู้ว่า ภาคอะไร แต่ก็ไม่สนใจอาราย
    ผมก็เล่นเกมอื่นๆไปเรื่อยๆ เล่นร้านเกมนี่แหละ แต่ก้ไม่ได้เล่นเกม Final เลย จนอยู่มาวันหนึ่ง ตอนผม ม.3 ผมได้รุ้ว่ามีโปรแกรมเกม บนคอม
    ก็เลยนึกถึงเกมส์ว่า จะเล่นเกมส์อะไรดี นึกขึ้นได้เคยเห็นพี่เล่นเกม ไฟนอล เลยไปลองหาเล่นดู ภาคแรกที่เล่น FF4 Thai ลองเล่นดู สนุกมากเลยครับ
    ทำให้ผมติดใจ และลองเล่นภาคอื่นๆ ไปเรื่อยๆ จนรู้ว่า ภาคที่พี่ชายผมเล่นตอนนั้น คือ ภาค 6 นั่นเอง ^^"
  8. beanzx

beanzx Member

EXP:
    140
    0
    16
    ผมเล่น FF ครั้งแรกเลยก็ภาค 7 เห็นเขาเล่นๆกันก็เลยมั่วมั่ง พอเห็นแค่ฉากเปิดก็ประทับใจเลยครับ
    แต่สุดท้ายก็เล่นไม่จบซักที เพราะไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่ จนกระทั่งมีเครื่องเป็นของตัวเองนี่แหละถึงได้พยายามเล่นจนจบ

บ้าขนาดซื้อหนังสือที่เกี่ยวกับเกมเก็บเอาไว้อย่างดี(แบบว่าเอาขึ้นหิ้งไปเลย) แต่สุดท้ายพ่อเอาไปชั่งกิโลขายหมดเลย(เศร้าสุดๆ)

ต้องขอบคุณที่ FF7 ทำให้ผมได้รู้จักกับเกมแนว RPG เลยนะเนี่ย
  9. ffpokemon

ffpokemon Editor

EXP:
    1,691
    79
    113
    ผมเล่น FF ภาคแรกคือ FF8 ครับ โดยพี่ชายเป็นคนซื้อมาให้ ตอนนั้นอยู่ประมาณ ป.4 แถมเป็นภาค Jap อีกต่างหาก เล่นมั่วสุดๆ ทำตามบทสรุปไปเรื่อยๆ รู้สึกว่าไม่สนุกอย่างแรง เพราะเล่นไม่ค่อยเป็น พอเล่นถึงแผ่น 3 แผ่นค้างเลยเลิก

จากนั้นก็เล่น FFT เนื่องจากตอนนั้นอายุน้อยมาก (แน่นอน พี่ชายซื้อมาให้) เลยยังอ่านภาษาอังกฤษไม่ค่อยคล่อง เปลี่ยนอาชีพก็ไม่ค่อยเป็น เลยตายที่ฉาก Dorter Trade City ประจำ แต่ด้วยอานิสงส์ของ Action Replay เลยเล่นจบมาได้ สนุกพอตัวเหมือนกัน

ต่อมาก็ได้เล่น FF7 ตอนนั้นรู้สึกว่าจะอยู่ ป.6-ม.1-ม.2 แล้ว (พี่ชายซื้อมาให้อีกแล้ว) เริ่มมีวุฒิภาวะ ทำให้สามารถเล่น FF ได้อย่างคล่องแคล่ว (แต่ยังใช้บทสรุปอยู่) และเป็นครั้งแรกที่สามารถเล่น FF จบได้โดยไม่โกง แถมยังปราบบอสลับได้ด้วยวิธีที่คิดขึ้นเองอีกต่างหาก ภูมิใจมากๆ ตอนนั้น

หลังจากนั้นก็เลยกลับมาเล่น FFT แบบจริงจัง อ่านทุกประโยค กด select ดูทุก ability และวางแผนอย่างดี ทำให้เล่นเกมนี้จบได้อย่างค่อนข้างสมบูรณ์ ได้ทำ combo แปลกๆ คิดเทคนิคเจ๋งๆ ช่วงนี้ผมคิดว่าเริ่มเก่ง FFT พอตัวแล้ว รู้สึกสนุกกับเกมนี้มากเป็นพิเศษ และเป็นเกมที่ผมประทับใจมากที่สุดจนถึงปัจจุบัน

หลังจากนั้นก็ได้มารู้จัก AF โดยพบจาก google ก็ได้คุยเรื่อง FF กับหลายๆ คน ทำให้เริ่มติดใจ เล่นไล่ไปตั้งแต่ 9-4-5-6-2 (ผ่าน Emu ทั้งนั้น) โดยเล่นจนปราบบอสลับได้ (ยกเว้น FF2 มันไม่มีบอสลับ) ช่วงนี้่เป็นช่วงที่ทำให้ผมมั่นใจว่าผมชอบ FF จริงๆ (เคยหลงผิดไปเล่น DQ7 กับ DQ2 อยู่พักนึง แต่หลังจากที่ทนการนั่งเก็บเลเวลสุดโหดไม่ได้เลยเลิก)

และแล้ว พี่อัลฯ กับคุณ BoN คุณ Satansatan และพี่ Pratya ก็เข้ามาใน AF ซึ่งคนเหล่านี้เป็นคนที่ผมยอมรับว่าเป็นยอดฝีมือ (พี่อัลนี่ทุกภาค คุณ BoN ก็ FF7 คุณ Satansatan ก็ FF8 พี่ Pratya ก็ FF5) จึงเกิดการจุดประกายในใจผมว่า "เราต้องเป็นสุดยอดแห่ง FFT ให้ได้" ผมจึงกลับไปเล่น FFT อีก 4 รอบ พร้อมตะลุยอ่าน FAQs ใน GAMEFAQS รวมกันกว่ายี่สิบล้านตัวอักษร จนหมด แล้วก็กลับไปลองเฟ้นหาความเป็น "สุดยอด" ด้วยการจบแบบ Complete อีก 1 รอบ พร้อมทำเว็บไซต์ FFTtricks ขึ้นมา

แต่แค่ FFTtricks ยังไม่ทำให้ผมพอใจได้ ผมจึงไปคิดว่า เราน่าจะทำอะไรที่ไม่เคยมีใครทำได้ใน FFT มาก่อน ก็เลยไปลองสู้กับ Wiegraft และ Altima ด้วย Solo Ramza Lv1 จนออกมาเป็นคลิปเจ๋งๆที่แสดงให้เห็นว่าคนไทยไม่แพ้ต่างชาติ และก็มาอธิบายใน AF

ปัจจุบันผมเล่น FFX จบไปอีก 1 ภาค และเวลาว่างๆ ยังเอา FFT มาวนเวียนเล่น หา challenge แปลกๆ ใหม่ๆ ทำอยู่เสมอครับ (อีกไม่นาน ได้เจอกับ Solo Lv1 Ramza VS Eilidibs แน่นอน)
  10. vivichan

vivichan New Member

EXP:
    88
    0
    0
    อืม ไฟนอล เป็นเกมภาษาเกมแรกที่เราเล่นเลย

รู้สึกจะสมัยอยู่ประมาณ ป.3 ตอนนั้นพ่อใจดีสุดๆ ซื้อเครื่องแฟมิคอมมาให้จากกทม. 3,000 บาทถ้วนๆ เลย สมัยนั้นแพงมาก ก็เห็นพี่ชายนั่งเล่นเกมอะไรหว่า ดูเป็นเรื่องเป็นราวมาก เพราะเกมแฟมิคอมสมัยก่อนส่วนมากจะเป็นแนวพวก100ในหนึ่งประมาณนั้น แต่เกมนี้เห็นพี่มันเล่นตั้งนานแล้วไม่จบสักที ตลับเกมก็ไปแลกมาจากร้าน 50 บาท (ร้านเกมแถวบ้านให้แลกตลับเกมได้ โดยต้องเอาตลับเกมของเราไปแลกกับตลับเกมที่ร้าน สนนค่าเปลี่ยนครั้งละ 50 บาท มีแต่เกมดีๆ ทั้งนั้น ทั้งไฟนอล ทั้งเควสต์ บ้านนอกแต่ดีมากๆ)
    พอดูพี่เล่นนานๆ เข้า ก็เลยลองเล่นเองบ้าง (พี่มันหลอกให้เก็บเลเวลให้) ก็นั่งเล่นแล้วสนุกมาก ถือเป็นการเริ่มต้นการเล่นไฟนอลแฟนตาซีของเรา (ไฟนอล3)
    หลังจากนั้นเรากับพี่ก็บ้าเล่นเกมภาษามาก เอาตลับไปเปลี่ยนเควสต์มาเล่นทั้งภาค 3,4 (ซึ่งเป็นตลับปลอมทำให้เซฟหายบ่อยมาก เล่นอย่างทรหดกว่าจะจบ)
    และไม่นาน ก็ได้ตลับไฟนอล1+2(รวมในตลับเดียว)พร้อมคู่มือภาษาญี่ปุ่นเล่มขาวอย่างดี(ตอนนี้ยังอยู่เลยแต่ปกเหลืองมาก)
    ก็ได้เล่นไฟนอล2 จำได้ว่าตอนนั้นใช้สูตรกด A Bเก็บชกอย่างเดียวเพราะมันแรงดี เก็บพลังก็ฟันตัวเองจนโง่ ความฉลาดเหลือ 0 ไปบุกหอคอยมิซิเดียรากเลือดเลย เพราะเก็บสเตตัสผิดวิธีฮ่ะ

ส่วนไฟนอล1 นี่เราดูพี่เล่นอย่างเดียว เพราะเคยเล่นไปหน่อยนึงแล้วรู้สึกว่ามันยาก ก็เลยไม่ค่อยได้เล่น พี่เรามันก็ทรหดเล่นไปจนถึงด่านสุดท้าย แ่ต่ก็ไปไม่ถึงบอสใหญ่ด้วยเหตุว่าโพชั่น+เคอัลหมด....

พอขึ้นป.5 เรากับพี่สามคนก็เอาแต๊ะเอียมารวมกัน ลงขันซื้อเครื่อง SFC 5,000 กว่าบาท
    แต่ก็อีกสองสามปีกว่าจะได้เล่นไฟนอล 4-5-6 เพราะไม่มีตังค์ซื้อเครื่องโปรฮ่ะ (เริ่มโตพ่อเลิกตามใจ อยากได้อะไรต้องซื้อเอง เหอๆ)

หลังจากนั้นก็เป็น ไฟนอล 9 ได้แผ่นแถมมาตอนซื้อเครื่องเพลย์ ประทับใจมากตอนนั้น เพลงเพราะ เกมสนุก ภาพสวย เป็นภาคที่ชอบที่สุดแล้วก็ว่าได้ แล้วก็ไล่มา 7 แล้วก็ 8 ต่อด้วย TT

พอเก็บเงินซื้อเพลย์2 ได้(ประมาณ 3 ปีก่อน) ก็เล่น 10 และ 12 ตามลำดับ

ก็รู้สึกดีที่เราได้เริ่มเล่นไฟนอลมาตั้งแต่ยุคแรกเริ่มเลย ได้เห็นพัฒนาการของเกมที่เราชอบมากๆเกมหนึ่ง เป็นความทรงจำที่ดี
  11. devadew

devadew New Member

EXP:
    133
    0
    0
    :555:
    ไม่อยากจะ said ว่าแย่งน้องเล่น (ตอนนั้นท่านแม่ยังแบน PS1 อยู่เลย) แต่เกมของน้องท่านห้ามบ่ได้ ยึดก็บ่ได้ FFVIII เป็นเกมที่สวยงามอลังการมากในสายตา ณ.เวลานั้น แถมสคอลก็น่ารักกวาดใจไปกว่าครึ่ง (แต่น้องมันกระซิบว่าภาค 7 มันส์กว่าอีก แต่อย่าไปมองแขนบ้องตันนะ) นี่ก็เป็นชีวะประวัติโดยย่อของการได้รู้จัก Final Fantasy (และน้ำหนักที่ลดจนโดนด่าว่าโทรมเหมือนผีตายซาก)
    นับว่าเป็นอรรถประโยชน์อย่างยิ่ง (ไม่ต้องพึ่งหมอ สวยโดย final)
    โดนรวมกล่าวได้ว่าภาค 8 เป็นตัวเปิดปฐมบทตำนานไฟนอลของเรา ใครใช้ให้สคอลมันหล่อ แถมนิสัยถูกใจอย่างแรง แล้ว CG ในเกมเช่นฉากเต้นรำ สวยมาก (ห้ามเอาไปเทียบกับภาคที่ใหม่กว่าหรือ FFVII AC เป็นอันขาด เพราะมันแทนกันไม่ได้) บ้าถึงขั้นไล่เก็บสเตตัสจนสคอล 255 point ทุกระดับได้ ยอมแพ้น้องอยู่แค่เรื่องการ์ดเท่านั้นเอง เพราะเจอบางกฎแล้วหงายท้อง จนบัดนี้ก็ยังไม่พัฒนาไปไหน โกงขนาดไปเอาการ์ดไซเฟอร์จาก Zid ก่อนไปปฎิบัติภารกิจที่ ฟิสชั่นแมนฯ เพื่อความเอาเปรียบยังสามารถทำมาแล้ว ส่วนการ์ดควินติสสู้เอามาตั้งกะแผ่น 1 พอ ๆ กับที่ไปเอาการ์ดเซล
    ส่วนการ์ดของลากูน่าจำเป็นต้องเอา กัดฟันน้ำตาไหลพราก สู้กับ she บน Lunar base โอ๊ยอยากจะบ้าตาย

ส่วน FFVII ทนน้องรบเร้าไม่ไหวเลยต้องไปแสดงความบ้าด้วยการซัดกะ Emerond weapon & Ruby Weapon ให้ชม โดยที่น้องนั่งดูแล้วก็ถามว่า แกคิดได้ไงฟะ วิถีมารเช่นนี้ (ไม่รู้นี่นาว่ามีmateria underwater) ส่วนรูบี้ชะตาขาดเพราะดันปาดตัวอื่นทิ้งหมดทิ้งบักคล้าวไว้ตัวเดียว 555 จะรอดได้อย่างไร
    แถมไปวิ่งเล่นในถ้ำป๋าเซฟี่จนได้ master materia ใส่ให้ 3 main charactor ครบ ไม่บ้าแล้วเรียกอะไร
    ตอนนี้กำลังพยายามกับ FFX & X-2 เหมือนจะเล่นผิดหวังว่าคงไม่ต้องรื้อกระดานเล่นใหม่นา พาลจะตายเอา
    ใครเซียน ไว้ข้าพเจ้าจะขอคำแนะนำ
  12. DevilAsura

DevilAsura Member

EXP:
    134
    1
    18
    ผมเริ่มจาก FF7 ครับ

สาเหตมันเริ่มที่ผมนั่งดูท่านพี่สุดที่รักเล่นอยู่ แล้วอยู่ดีๆพี่ท่านก็เกิดติดธุระ แล้วผมก็บ่นว่าอยากเล่น ตอนนั้นจึงได้สัมผัสกับFFครั้งแรก ด้วยหน้าที่อันยิ่งใหญ่ คือ เป็นเบ๊นั่งเก็บเลเวเล - -" (โดนสั่งห้ามไม่ให้เดินเรื่อง ไม่งั้นโดนเชือด )

ปล. แถมในตอนท้ายโดนด่าอีก เพราะดันไปใช้ลิมิต - -" (ก็ตอนนั้นมันกดเป็นแค่attackนี่หว่า)
  13. Oyashiro

Oyashiro Member

EXP:
    37
    0
    6
    รู้จักตั้งแต่ประถม เห็นตลับสีขาวอันใหญ่มากเลยอยากรู้เกมส์อะไร พอเอามาเล่น งงว่าเล่นไงหว่า พอรู้ว่าเป็นแบบเก็บเลเวลก็ตีมอนลูกเดียว

ไม่รู้ว่าต้องเล่นตามเนื้อเรื่อง วันๆตีแต่มอน เล่นไปเรื่อย ๆ เบื่อก็เลยเลิก

พอตอนมัธยมมาเจออีกทีออกภาค 7 มาแล้ว เลยลองซื้อมาเล่นดู+ซื้อบทสรุปมาด้วย เล่นไปเล่นมาสนุกดี ก็เลยเล่นภาคอื่นต่อมาเรื่อย ๆ
  14. kuralua

kuralua Member

EXP:
    220
    0
    16
    คราแรก ตอน ป.2 ป.3 นี่แหละ เห็นพี่นั่งเล่น FF8 เห็นภาพสวยดีก็เลยถามว่าเกมอะไร พี่บอก FINAL FANTASY เด็กอย่างแกไม่รู้จักหรอก (รู้ข้าจะถามเจ้าให้โง่รึ?)

ตั้งแต่ตอนนั้นก็ชื่นชอบ (แต่ไม่ได้บ้า )

จนกระทั่งได้เล่น FF TACTIC กะ FF IV แล้ว
    ถึงได้รู้ว่า ไฟนอลแฟนตาซีมีดีมากกว่าภาพสวย (แม้ว่าพระเอกจะหล่อลากไส้ นางเอกจะสวยไส้ไหล แต่มันก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งที่ทำให้ข้าน้อยหลงรักไฟนอลแฟนตาซี โลกแฟนตาซีใบใหญ่ที่ข้าน้อยโคตรจะอยากเข้าไปอยู่ในนั้นเหลือเกิน)

ไฟนอลเป็นต้นกำเนิดของหลายๆอย่างเป็นสิ่งจุดประกายอะไรหลายๆอย่างบนโลกนี้

และทำให้ข้าน้อยพูดได้เต็มปากว่า ไฟนอลเป็นมากกว่าเกมส์

ตอนนี้อยากเล่นมากๆๆ จะเก็บตังค์ซื้อเดี๋ยวนี้แหละ คอยดูนะ FF
  15. Collin

Collin New Member

EXP:
    24
    0
    0
    เมื่อก่อน ผมนั้นไม่เคยเล่นเกม แต่พี่ชายผมมักจะเปิดเกมกรอกใส่หู(อย่างช่วยไม่ได้)อยู่บ่อยๆ เพราะอยู่นอนห้องเดียวกัน

แต่เล่นจริงๆครั้งแรกคือภาค 4 แต่ผมน่ะเล่นแล้วอยากจะเขวี้ยงตลับทิ้งเลยครับ เพราะมันชอบทำเซฟหายตลอดเลย จนผมเกลียดเกมไฟนอลในซูเปอร์แฟมิคอมไปพักใหญ่เลย ภาค 5 นี่ยิ่งตัวดีใหญ่ พี่ชายผมเก็บเลเวลแทบตาย พอทำตกนิดหน่อย ความพยายามที่เคยเล่นมาทั้งหมดนั้น หายไปกับตา จนเลิกเล่นภาคนั้นไปเลย

แต่พอภาค7-9 ซื้อแผ่นจริงมาหมด เล่นจนจบหมดทุกภาค โดยเฉพาะภาค 8 เป็นภาคที่ผมเล่นแล้วภูมิใจมากที่สุด เพราะเป็นเกมส์ภาษาเกมแรกในชีวิตที่ผมสามารถเล่นจนจบตามเนื้อเรื่องได้โดยที่ไม่เปิดหนังสือบทสรุปเลยแม้แต่นิดเดียว(เพราะตอนนั้นต้องการทดสอบความสามารถการตีความในเกมส์ของตัวเอง) แต่ไม่ได้เล่นรอบ 2 เพราะไม่ได้บ้าไฟนอลเท่าไหร่

ภาค 10 นั้นผมไม่เล่น เพราะผมซื้อเพลย์สองได้หลังจากที่ภาคนี้ออกมาประมาณ 3 ปี แม้มันจะดีเลิศก็เถอะแต่ผมไม่มีเวลาและอารมณ์มาเล่นซักเท่าไหร่จนกระทั่งตอนนี้

แต่จนมาถึงภาค 12 ผมเลิกเล่นไปแล้วครับ เพราะถึงแม้ภาพจะสวยอลังการ แต่ผมไม่ชอบระบบการต่อสู้เท่าไหร่ เพราะไม่ชอบที่มันจะต้องรอเวลากว่าจะถึงคิวโจมตี แถมเวลาจะหลบก็หลบไม่ได้อีกต่างหาก ซึ่งสำหรับผมดูแล้วไม่สมจริงเท่าไหร่ เล่นๆไปแล้ว ทำให้ภาคนี้เป็นเกมแรกที่ทำให้ผมง่วงแล้วลงไปนอนคาเกมเลย (ขออภัยหากการวิจารณ์ชองผมทำให้ใครบางคนไม่ชอบ) ผมก็เลยไปเล่นเกมตระกูล Tales แทน :)
  16. ladykaren

ladykaren อัลปาก้าที่อยู่ในฟูก

EXP:
    906
    4
    88
    ตอนที่รู้จักครั้งแรกคือพี่สาวแนะนำคะ บอกว่าเป็นเกมที่สนุกมาก~
    และตอนนั้นก็อยู่แค่ป.2-ป.3 และไฟนอลแฟนตาซีภาคที่รู้จักภาคแรกคือภาค8คะ
    แต่ว่าแผ่นมันสียเปลี่ยนมาหลายรอบละ มันก็ยังไม่ดีอีก
    และต่อมาตอนป.5(ตอนนี้อยู่ม.2คะ)มีเครื่องGameboy Spเป็นเครื่องแรกดีใจมาก เพราะรู้ว่าไฟนอลแฟนตาซีมีทำภาคเก่าๆออกมากับเครื่องนี้ด้วย
    เอาตังเก็บ500บาทไปซื้อแผ่น1&2 Dawn of Soulมาเล่น ปรากฏว่า

....แผ่นถูกขโมย....(คือเอาไปที่โรงเรียนด้วย และทีหลังก็มานั่งโทษตัวเองนะคะ ว่าเอาไปทำไม?)

ตอนนั้นเสียใจสุดๆเลยแบบว่านั่งแช่ง นอนแช่งคนที่เอาไป(อุตสาต์ซื้อคู่มือมาแล้วด้วย)
    และหลังจากที่จิตใจถูกทำร้ายอย่างร้ายแรงในครั้งนั้น คาเรนก็มีเครื่องPs2ละ เลยลองไปซื้อภาค10-2มาเล่น(ซื้อพร้อมคู่มือเลยคะ)
    เล่นครั้งแรกมันงงมากๆ เพราะเนื้อเรื่องมันดูเหมือนมีเนื้อเรื่องก่อนจากนั้นอีก และมารู้ทีหลังว่ามีภาค10ด้วย
    (รู้อีกทีตอนเล่น10-2จบแล้ว)และก็ซื้อภาค12มาเล่นต่อ
    สุดท้ายรู้ตัวอีกที...ก็ได้กลายเป็นแฟนคนหนึ่งของไฟนอลแฟนตาซีไปแล้วละคะ

[action]รู้สึกเป็นคนแปลกๆที่ไม่เคยเล่นภาค7มาก่อน แต่ได้ซื้อAdvent Childrenมาดูแหละคะ[/action]
  17. berserk

berserk New Member

EXP:
    85
    0
    0
    ถ้าจะให้ผมบอกก็ใช้กะไรอยู่นะครับเพราะที่บ้านผมเข้าเล่นกันหมดบ้านเลยอ่ะครับ เริมจากรุ่นน้าผมก็นั้งดูน้าเล่นfinalดูอย่างใจจดใจจ่อและสักพักก็มีแม่ผมมาเปลี่ยนกับน้าผมแล้วก็เปลี่ยนเป้นลุง เป้นพี่ผม เป็นยายผม แล้วก็ตาผม [เครียดสุดๆเลยครับแต่หล่ะคนเล่นกันทีฟันมอนสเตอระดับหัวหน้าไม่ตายก็กินข้าวไม่ลงกันหมดบ้านครับมันเป็นอะไรที่เครียดจริงๆเลยอ่ะ T-T ]ถ้าจะให้ผมบอกว่าผมรู้จักfinalตอนในก็ต้องบอกว่าตอนอนุบาลครับพี่น้องทั้งหลายครับผมจำได้ว่าน้าคนทีเป็นน้องเป็นคนเอาเกมfinalกับน้าทีเป็นพี่ครับเกือบฆ่ากันตายไปค้างหนึ่งเลครับเดียวคนนี้ก็บอกว่าจะเอาอีกคนบอกจะเอาอีกเหอๆเป็นอะไรทีกไม่น่าเลยอ่ะครับ
    และแล้วผมก็จะบอกว่าผมเล่นfinalตอนใหนเป้นตอนที่ผมบวชอยู่3พรรษาครับผมก็มีหลวงพี่ที่รู้จักfinalกันเป็นอย่างดีผมก็เล่นกันประมาณว่าตายกันไปข้างหนึ่งเลยครับแถมเป็นตอนที่เรียนอยู่ด้ยวไม่ได้ไปเรียนครับ3วันเลยอ่ะครับเป้นเอามากเลยครับตอนนั้นfinalที่ผมเล่นเป็นครั้งแลกและเคียรครั้งแลกก็เป้นfinalภาค10ครับเป็นภาคเดียวกันที่คนใหนบ้านผมเล่นไม่พ่านสักที่ครับเล่นไม่รู้อะไรตีที999999หมดเลยอะครับเครียดเลย :china:
  18. maxlancer

maxlancer ประธานรุ่น2ตุรกีเชียงใหม่

EXP:
    1,183
    1
    88
    ต้องขอบคุณอนิสงค์ของท่านพี่กระผมที่มีแฟนเป็นสาวญี่ปุ่นในตอนนั้น ตัวความที่พี่ผมก็เป็นเกมเมอร์ตัวยงเช่นกัน แฟนของพี่เลยไปสอยFF7ที่เพิ่งอกกมาไม่นานมาเป็นของฝาก

และแล้ว แม็กน้อยๆคนนี้ ก็ไปนั่งดูท่านพี่เล่นอย่างอยากรู้อยากเห็น ก่อนจะโดนรัศมีของFF7ดึงดูดไป กลายเป็นสาวกFFมายังปัจจุปัน
  19. Ryuune

Ryuune Well-Known Member

EXP:
    1,084
    0
    86
    สมัยเด็กนอกจากเกม FC แล้วก็แทบไม่ได้เล่นเกมดัง ๆ มากไปกว่าตลับรวมเลย (แน่นอน ในนั้นไม่มีไฟนอลแฟนตาซีหรือ RPG สักเกม)

เคยอ่านหนังสือเกม เห็น Final Fantasy VII แล้วรู้สึกว่าชอบตัวละคร แต่แน่นอนได้แค่อ่านเนื้อเรื่องและบทสรุป ไม่มีโอกาสได้เล่น

โตมาได้ใช้ Emulator Snes เป็นครั้งแรก ตอนแรก RPG ก็เล่น Breath of Fire ภาคแรก (แต่ค้างแล้วไปเล่นภาคสอง มีบทสรุปจาก Talent เล่มเก่า ๆ เลยเคลียร์ได้(แต่จบไม่สมบูรณ์ซะงั้น ตอนนั้นก็นึกว่านั่นจบดีแล้ว(ถึงจะเศร้าก็เถอะ)) พอกลับมาเล่นภาค 1 ก็จบเองโดยไม่มีบทสรุปจนได้ แต่รอบแรกแน่นอนว่าไม่สมบูรณ์ ส่วนฉากจบสมบูรณ์นั้น ภาค 1 เล่นรอบสองบังเอิญเจอมังกรสุดยอดเลยทำจบดีสุดได้ไม่พึ่งบทสรุป ส่วนภาคสองนี่ยอมรับว่าเพราะบทสรุปของ GBA ที่มาเอาปัจจุบันนี้ถึงจบสมบูรณ์จริงได้)

กลับมาเข้าเรื่องต่อ ช่วงที่รู้จัก RPG แค่โปเกม่อนกับ BOF นั้น ไม่รู้จับพลัดจับผลูยังไง ถึงได้เปิดเจอเกม Final Fantasy V ซะงั้น

ถึงไม่ใช่ภาค VII ที่เคยได้ยิน (จากเท่าที่เคยได้ยินแค่ 4-5-6 ซึ่งพอรู้ว่าไม่เกี่ยวอะไรกันเลยด้านเนื้อเรื่อง) แต่ก็เล่นไป

แต่ดันเคลียร์ 4 และ 6 ก่อนถึงเคลียร์ภาค 5 ได้ซะอย่างนั้น(ถ้าจำไม่ผิดนะ)

แต่ก็เกิดสนุกและติดใจระบบอาชีพของ Final Fantasy มาก ๆ รวมถึงการผสมผสานคอมโบระหว่างสกิลต่าง ๆ และเริ่มติด RPG เข้าจริงๆ แต่นั้นมา

ภาค 7 ถึงจะได้มาเล่นเอาตอนโตแล้ว แต่ในที่สุดก็เข้าใจแล้วว่า มันน่าประทับใจตรงไหนบ้าง ซึ่งมันก็ประทับใจสุด ๆ จริง ๆ ค่ะ

ภาค 8 ยังเล่นได้นิดเดียวแต่รู้สึกไม่ได้อารมณ์เท่าภาค 7

สรุปคือ เล่นเป็นภาคแรกคือ 5 เคลียร์จบแรกสุดคือ 4 ส่วนภาค 6 กับ 7 นั้นประทับใจสุด ๆ ค่ะ
    (ถ้ามีรีเมคภาค 6 อีก อยากให้กราฟฟิคเป็นแบบภาค 7 คงน่าเล่นยิ่งกว่าเดิมแน่ ๆ )

ส่วนภาค 1 รีเมคบน GBA เล่นจบได้อยู่หรอก แต่ไม่ประทับใจเท่าภาคที่เคยเล่น (แบบว่าเนื้อหาเถรตรงไปหน่อย)
  20. jimkung

jimkung Member

EXP:
    261
    0
    16
    ผมมารู้จักก็ตอนมีเครื่อง PS ใหม่ๆ ตั้งใจว่าจะไปซื้อแผ่นเกมอื่น
    ตอนนั้นรู้จักแต่เกมไบโอฮาซาร์ด กับพวกเกมไฟท์ติ้ง
    ไปเห็นไฟนอล 7 8 9 ก็เลยสงสัยว่ามันเป็นเกมยังไง เลยลองซื้อมาเล่น 3 ภาคเลย
    ไม่รู้จักเกมภาษามาก่อน แรกๆก็งงมาก มั่วมากๆ ถามคนที่เล่นเกมพวกนี้เค้าถึงอธิบายให้
    ไปหาบทสรุปมา แล้วก็ได้ความประทับใจ เหมือนได้ดูหนัง
    จากนั้นก็ ติดงอมแงมแบบกู่ไม่กลับครับ
  21. joydrop

joydrop New Member

EXP:
    78
    0
    0
    เริ่มมาจาก Dragon quest พี่ชายคนหนึ่งเล่นอยุ่แล้วก็ให้เค้าสอนอยากเล่นเป็นเค้าก็อธิบายให้ฟัง
    เราก็ช่วยเค้าเก็บเลเวลให้ โดยที่เค้าเอามันไปผ่านแล้วเรานั่งดู

ช่วงนั้น ff ยังภาค 1 - 2 อยุ่เลย มั้ง

แต่เราเป็นแฟนดรากอนเควสท์เมาก่อน
    พราะ ภาคแรกๆ ไฟนอล ยังไม่ชัดเจน charactor มันไม่โดดเด่น เพราะว่า ด้วยกราฟฟิค แบบนั้นไม่สามารถนำภาพอามาโน่มาลงให้เห็นเป็นตัวๆได้มันเลยไม่จิ้นเท่าไรอ่ะ

จนมาภาค 3 ระบบอาชีพเริ่มเข้ามา เราก็เฮ้ยน่าสนใจดีนะ สามารถมีระบบอาชีพได้ด้วย

พอมาเล่นก็เริ่มภาค 4 เลย
    แถมเล่นได้ 2 คนอีกต่างหาก เรากับเพื่อน 4 คน
    ช่วยกันเล่นด้วยกัน
    ป.ล.น่าสงสารคนฮืลมากมายอ่ะ วันๆต้องนั่งฮีล แล้ว มีเถียงกันด้วยนะว่าต้องฮีลใครก่อน หน้าที่ฮีลและชุบ

จากนั้นก็ติดตาม ff มาตลอด

ปจัจจุบัน งงตัวเองมากมายไม่สามารถตอบได้ว่าชอบอะไรมากกว่ากัน dq หรือ ff ดีกว่ากัน ? ชั่งมันเล่นหมดเลยแล้วกัน 555
  22. taepoppuri

taepoppuri Member

EXP:
    480
    2
    18
    ตั้งแต่5ชวบ อาเจ็ก+พ่อเล่นภาค3มั้ง จากนั้นก็เห็นเค้าเล่นทุกภาค จนเลิกไปตอนภาค10เพราะเค้าไม่ซื้อเพลย์ เราเลยสานเจตนารมณ์ 5555
  23. danny

danny New Member

EXP:
    17
    0
    0
    ผมเริ่มเข้าร้านเกมส์ตอนอยู่มหาลัยปี1
    ตอนนั้นเป็นเครื่องซุปเปอร์แฟมิค่ิอม เข้าก็เล่นพวกมาริโอ้ คอนทร่า
    เล่นไปซักพักก็เบื่อ เพราะไม่ชอบแนวนี้ ก็เลยเดินไปถามเจ้าของร้านว่า
    มีเกมส์แบบแนวผจญภัยมั๊ย เจ้าของร้านเลยหยิบ Final Fantasy ส่งมาให้
    ตอนนั้นไม่รู้จักเกมส์นี้เลย และไม่รู้ว่าตอนนั้นเล่นภาคไหน น่าจะเป็นภาคแรกๆ
    หรือถ้าให้ระบุก็อาจจะเป็นภาค 3 ก็ได้
    พอเล่นแล้วรู้สึกชอบเกมส์แนวนี้ จากนั้นมาเลยชอบ Final Fantasy

พอเรียนปีสูงขึ้น ก็หยุดเล่นเกมส์ไป จนเรียนจบได้งานทำ
    เลยมีตังไปซื้อเครื่อง PS1 แล้วก็ซื้อแผ่นเกมส์มา 3 ภาครวดเลย คือ 7 , 8 ,9
    แต่เริ่มเล่นภาค 8 ก่อน เพราะเห็นนางเอกสวยดี เล่นแล้วก็เลยชอบภาค 8
    เพราะเป็นครั้งแรกที่เล่น FF จนจบ

จากนั้นก็เล่นภาค 9 ต่อจนจบ แล้วค่อยกลับมาเล่นภาค 7

จากนั้นก็เก็บตังซื้อเครื่อง PS2 แล้วเล่น FF10

ส่วน FF12 เล่นไม่จบ...เพราะไม่ชอบ...มันไม่ให้ฟิลลิ่งของ Final Fantasy เลย
  24. noname

noname New Member

EXP:
    595
    0
    0
    ตอนนั้นอยากได้เครื่อง ps1 สมัย นั้นว่าจะซื้อมาเล่นเกมส์พวก winning 3 เจ้าของร้านบอกลองเอาเกมส์ ff8 ภาค ญี่ปุ่น ไปลองดู ช่วงนั้นพึ่งมาใหม่

ก็ได้รู้จัก ตั้งแต่นั้นมานั้นแหละ
  25. CynthiA

CynthiA New Member

EXP:
    11
    0
    0
    รู้จักไฟนอลเมื่อไหร่......
    จำไม่ได้แล้วค่ะ
    รู้แต่ว่ารู้จักว่าเป็นชื่อเกม และก็ไม่ได้สนใจเท่าไหร่

จนเมื่อประมานไม่นานมานี้
    ได้โหลดคลิปนึงซึ่งเป็นเพลงของวงลูซิเฟอร์
    มีฉากของไฟนอลX เป็นรีวิวประกอบเพลง
    โอ้วแม่เจ้า
    ทีดัสน่ารักกระชากไส้อะไรเยี่ยงนี้
    ก็เลยไปค้นๆเกมไฟนอลมาเล่น
    ค้นๆดูพระเอกภาคอื่นๆดู
    ไฟนอลภาคVII นี่ไม่ได้เล่นเพราะบ้านไม่มี
    เลยได้แต่ดูอนีเมไปแทน

ตอนนี้เลยตั้งหน้าตั้งตารอXIIIอยู่
    พระเอกหล่อบาดใจ!!

Share This Page