[FF] ทุกคนรู้จัก Final Fantasy ได้อย่างไร (มีคนตั้งยังหว่า+คงไม่ผิดหมวดนะ)

กระทู้จากหมวด 'All Final Fantasy' โดย abolora, 25 พฤษภาคม 2008.

1. Resol

Resol New Member

EXP:
    68
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    ตอนผมเด็กๆญาติซื้อมาเล่นครับ น่าจะตอนอยู่ ป3-4 เห็นเล่น Final 2 ผมก็เลยไปซื้อภาค 3 มาเล่นตาม แต่จำไม่ได้ว่าเล่นจบรึเปล่า เพราะไม่ได้ดูบทสรุปเลย พอตอนได้เครื่อง super ก็มีโอกาสได้เล่น
    final 4 ภาคภาษาอังกิด เล่นจบเองเหมือนกันไม่ได้ดูบทสรุปอันนี้จำได้ขึ้นใจเลย ว่าตอนจบนี่เลเวลต่ำมากๆประมาณ 40 กว่าๆเองมัง แบบเดินไปเรื่อยๆแล้วก็ไม่รู้ว่าเจอบอสตัวสุดท้ายแล้วอ่ะ ตอนที่เกือบจะตายก็เอา spoon ที่ได้จากบ้านหยางมา ปาใส่บอส 9999 บอสเลยตาย ฮามากๆเลย

ส่วนภาค 5 นี่ก็เล่นเองจบเหมือนกันจำได้ว่าเก็บเลเวลนานมากๆ จนถึงเลเวล 82 มันไม่ขึ้นแระเลยไปเดินเล่นตามหมู่บ้าน จำได้ว่ามีหมู่บ้านนึงจะเดินทะลุพุ่มไม้ได้ แล้วสามารถเอาสุดยอดมีดมาได้ รู้สึกจะแรงกว่า excaliber เยอะเลย พอเล่นจบมีเพื่อนที่อ่านภาษาญี่ปุ่นได้มาเอาเซฟไปเล่นแล้วฆ่าบอสโดย ไม่ได้มันแปลงเป็นร่าง 2 ได้อ่ะ ถ้าจำไม่ผิดมันจะปาไอเทมที่แก้ผีดิบหรืออะไรสักอย่างเนี่ยแหละ ก็เลยอึ้งไปเลย
    Final 6 ออกมาจำได้ว่าตอนนั้นกระแสแรงมากๆ ก็เล่นๆไปตอนแรกก็ไม่มีบทสรุปเล่นไปรู้สึกนินจาจะตาย แล้วต้องกลับมาเล่นใหม่อีกครั้ง ตอนนั้นเห่อดาบสตาร์วอร์มากๆ ไปเก็บเลเวลที่เกาะที่มีไดโนเสาร์จน 99 หมดค่อยไปฆ่าหัวหน้าสบายๆ
    ส่วนภาค7 นี่จำได้ว่าเล่นเองจนจบอ่ะ เนื้อเรื่องดีแต่นานมากๆ ไว้ว่าจะกลับมาเล่นอีก
    ส่วนภาค 8 นี่ก็เล่นเองเหมือนกันยอดทุ่มทุนซื้อแผ่นแท้ pc นะ พอเอามาเล่นไปจนถึงตอนไปฆ่า ultima weapon ฆ่าไม่ได้อ่ะ เลยติดไว้ก่อน พอตอนหลังเปลี่ยนคอมแล้วใช้การ์ด nvidia เล่นไม่ได้ ก็เลยไม่ได้เล่นเลย เดี่ยวไว้จะกลับไปเล่นใหม่อีกรอบ
    ภาค 9 นี่ก็ยังไม่ได้เล่นเหมือนกันครับเ ห็นบอกเนื้อเรื่องดี
    ภาค 10 กำลังเล่นอยู่งับ (อย่าว่าๆเชยเพราะเพิ่งได้ ps2 มาตอนแพงๆไม่มีปัญญาซื้อ) อันนี้ก็แอบเซ็งเล่น usa ไปจนใกล้จะจบแระ มินิเกมส์ก็เล่นครบแระเหลือเล่นบลิซบอล กะจับมอนสเตอร์ ที่ยังไมได้ทำ(ก็ยังดี) ดันเพิ่งรู้ว่า ต้องเป็นinter ถึงจะมี dark aeon ก็เลยมาเล่นใหม่อีกรอบ ตอนนี้เพิ่งฆ่า semour ตัวแรกไปเอง ผมว่าชนะบลิซบอลเกมแรกนี่ยากกว่าหลบสายฟ้าอีกนะ รู้สึกว่าภาคนี้เนื้อเรื่องดีนางเอกสวย

ภาคต่อๆไปก็ยังไมได้เล่นเลยครับ แต่โดยรวมประทับใจเกมส์นี้จริงๆครับ
  2. naracloud

naracloud New Member

EXP:
    21
    0
    0
    เล่นเกมบอยครับ แล้วเผอิญไปเล่นเกมนี้เข้าเล่นไปเล่นมาก็สนุกดี(เห็นชื่อยาวๆเลยไปเล่นดูเผื่อว่าสนุก)ตัดไป เออสนุกดี
    พอจบก็หายไป มาเจออีกทีก็เหนเปนหนังFF Advent Children ก้ยังไม่สนใจ
    แต่คราวนี้เลยซื้อPSPมาเล่นก็มีพี่คนนึงให้เกมFFVII crisis coreมาเล่นจบฉากหนังมันซึ้งๆมากๆก็เลยไปไลเล่นไอ้พวกภาคเก่าๆ
    ทั้งหลายแหล่
  3. crosslinx

crosslinx Member

EXP:
    46
    0
    6
    เพราว่า หนังสือครับ

แต่จำไม่ได้แล้วว่า หนังสืออะไร
  4. art15080

art15080 New Member

EXP:
    23
    0
    0
    ผมเล่นแทคติคแบบงงๆแล้วก็เลิก แล้วก็เปิดใจให้แต่ภาค7 แอริส&ทีฟา พอดีกว่าเดี๋ยวกามออกผิดศีลอีก ผิดเมียคนอื่นเค้าเดี๋ยวคลาวด์ต่อย

(ยูฟฟี่มีข่าวลือว่าจะเป็นแฟนกับเรโน)~this is a top secret ซุบซิบๆ
  5. lb2scl

lb2scl New Member

EXP:
    1
    0
    0
    รู้จักเพราะพี่แถวบ้านเล่นภาคเเรกที่เล่นก็ภาค3และก็เล่นมาทุกภาคตั้งแต่1-9 + เทคติก
    เมื่อกี้มีคนพูดถึงตลับขาวน้ำตาแทบไหลคิดถึงมากๆ

เห็นแล้วเสียใจที่สมัยนี้เสพกราฟฟิกกันเยอะ
    มีโอกาสอยากให้ลองกลับไปเล่นดูนะ
    เกม8บิทกราฟิกห่วยๆแต่จินตนาการสุดยอด
  6. mosquitoam

mosquitoam New Member

EXP:
    15
    0
    0
    ที่ข้าพเจ้าเล่นเพราะ โดนเพื่อนมันยัดเยียดให้เล่นน่ะครับ

คงประมาณสมัย ม.1 นี่แหล่ะจำได้คร่าวๆว่า เพื่อนมันเดินมา

พร้อมกับแผ่นเกม เกมหนึ่ง และมันก็ปาใส่ HEAD ข้าพเจ้า

พร้อมกับบอกว่า เอาไปเล่นซะ ตัวข้าพเจ้าก็งงเหลือประมาณ

ทั้งๆที่เกมนี้มันเลิกเล่นกันได้2-3ปีแล้ว ซึ่งเกมนี้ก็คือ FF7(USA)

พอเล่นไปได้สักพักก็เริ่มติดงอมแงมมันส์ยิ่งกว่าติดแฟนซะอีก

เอาเป็นว่าเล่นหามรุ่งหามค่ำจนลืมเรียนล่ะกันแล้วก็เล่นภาคต่อๆ

ไปของ FF เรื่อยๆเลย แต่ไม่ได้เล่น FF11 ภาคเดียวเอง T-T
  7. Kumay

Kumay New Member

EXP:
    17
    0
    0
    เพราะพ่อเล่น FF6 ภาษาอังกฤษ (เครื่อง SFC) ตอนนั้นยังสงสัย ตกลงมัน6หรือ3 ตอนนี้เข้าใจแล้ว
    เราเองก็เล่นภาค6 เป็นต้นมา
  8. finalusername

finalusername New Member

EXP:
    16
    0
    0
    ผมรู้จักFinal Fantasy ครั้งแรก จาก ภาค7 ตอนสมัยสิบปีที่แล้วเเล้วครับ

แต่ไม่มีโอกาสเล่น ตอนนั้นผมอยู่ป.5 อยู่เลยครับ

แต่ว่า เพิ่งมีโอกาสเล่นจริงๆ ก็เมื่อปีนี้ สดๆร้อนๆเลยครับ

ชอบมากครับ เนื้อเรื่องดี ทำไมผมรู้จักFinal Fantasy มาก็นาน แต่ไม่เคยจะรู้

ว่ามันจะยิ่งใหญ่ สนุกสนาน ได้ถึงเพียงนี้
  9. Faterin

Faterin New Member

EXP:
    20
    0
    0
    ตอน ม.1 อ่ะ ไฟนอล6 รู้สึกว่าเพื่อนจะแนะนำให้เล่น แต่ปกติผมเล่นแต่เกม action ไม่เคยเล่น RPG ตอนนั้นก็เลยงงๆว่ามันเกมอ่ะไรเนี่ย เลยหยุดเล่นไปพักนึง แล้วมีช่วงนึงเบื่อๆกลับมาเล่นอีกทีก้ติดใจซะงั้น
  10. yern555

yern555 New Member

EXP:
    206
    0
    0
    มีโอกาศได้ดูFF7:ACตอนม.4เลยติดใจหาตัวเกมมาเล่นดู(ในคอม)+พี่ชายมีหนังสือสรุปเลยเล่นจนจบ(ประทับใจเนื้อเรื่องอย่างแรง)
    หลังจากนั้นพอมีโอกาศก็พยายามหาเกมFFภาคอื่นๆมาลองเล่นครับ
  11. PeaZaa

PeaZaa New Member

EXP:
    37
    0
    0
    จำได้ตอนป.5 น้าเอามาเล่นเลยชอบรู้สึกจะช่วงภาค8มั้งครับภาคแรกที่เคยเล่น
    จากนั้นเลยเล่นเรื่อยมา(ความจริงเห็นคนอื่นเล่นภาค7อะแต่ไม่รู้ว่าเกมไร)

แล้วสุดท้ายภาค1-7 ก็ไม่เคยเล่น เพราะหามาเล่นไม่ได้ T-T
  12. behypnosis

behypnosis Member

EXP:
    62
    0
    6
    จำไม่ได้ว่ารู้จักตอนไหน แต่ประถมนี่และ
    ตอนแรกเห็นพี่เล่น ด้วยความอยากรู้อยากเห็นซึ่งงงว่าทำไมมันถึงมีหลายแผ่นมาก

(เป็นเกมส์แรกที่ได้เห็นว่ามันมีหลายแผ่น -*-)

เล่นตอนแรกแทบจะพังเครื่องทิ้ง ด้วยความที่มันเป็นเกมส์ภาษา แถมอังกฤษอีก (ประถมโง่ อ่านไม่ออก)
  13. pratya

pratya Board Protector

EXP:
    71
    0
    0
    ไม่ค่อยได้อ่านของคนอื่นหรอก ค่อนข้างเยอะ
    เอาไปทำนิยายได้เลย ^O^

จริงๆ กระทู้ดักแก่ป่าวเนี่ย แง่ว

ของผมเล่นครั้งแรกเลย FF2

อ่านไม่ออกครับ ตอนนั้นมีแต่ญี่ปุ่น

ที่เล่นแล้วรู้จัก ก็เพราะเพื่อนแนะนำมา
    ว่ามันทำสูตรได้ 555

อาศัย มันทำสูตร ปั้มสเตตัสได้ เลยเก่งเร็ว - -+
    ฟันแหลก ปราบบอสได้ ใช้เวทย์ไม่เป็น
    ฟันอย่างเดียว จนจบ :confused:"

สนุกดี เล่นง่าย (เพราะปั้ม)
    ตอนนั้นได้ฝึกภาษากับเกมไฟนอลนี่แหละ

จบได้โดยไม่ใช้บทสรุป (ไม่น่าเชื่อ แต่จริง เพราะสมัยนั้นยังไม่มีบทสรุปออกมาเพ่นพ่านปานฉะนี้)

เคยไปเล่น DQ โอ้ พระเจ้า อะไรฟะเนี่ย ไม่รู้เรื่องเลย ตายอย่างเดียว หนีอย่างเดียว เหอเหอ
    มันไม่เห็นภาพแบบ ไฟนอลไง เลยเล่นไม่รู้เรื่อง

(แต่ตอนหลังเริ่มเล่นเป็น ก็ชอบ DQ เหมือนกันนะ แต่ชอบได้เพราะเล่นไฟนอลนี่แหละ)

ต่อมาก็เล่น FF3 ครับ แต่ไม่ทันจบ (ยืมตลับเพื่อนมา ต้องคืนไปซะก่อน)

แล้วก็มาได้เล่น FF4 ยิ่งเล่นยิ่งชอบ แต่ยังเล่น ญี่ปุ่นอยู่นะ เนื้อเรื่องเดาเอา
    เล่นสนุกเป็นพอ จน FF5 ก็ยังเล่นญี่ปุ่น

กว่าจะได้มาอ่านเอาเนื้อเรื่องจริงๆ ก็ภาค 6 แล้ว เหอเหอ
    พอดีกว่า ชักออกทะเล
  14. JStrieve

JStrieve New Member

EXP:
    6
    0
    0
    ผมรู้จักตอน ป.5 หรือ ป.6 เนี่ยล่ะครับ สมัยนั้นไปเล่นบ้านพี่คนนึง ซึ่งเป็นคนที่ชอบเล่นเกมส์มากๆ โดยเฉพาะเกมส์ภาษา สมัยนั้นน่าจะตรงกับภาค 3 พอดีครับ เห็นเขาเล่น ก็เลยลองไปหามาเล่นบ้าง แล้วก็ไล่ขุดภาค 1 ภาค 2 มาเล่นในภายหลังครับ

หลังจากนั้นก็มาเรื่อยจนถึงภาคต่อๆ มาครับ ^^
  15. apisit205

apisit205 New Member

EXP:
    3
    0
    0
    เมื่อ4ปีที่แล้ว ครับ....

ผมไปเล่นเกม(เกมps1ครับ)ที่บริษัทที่พ่อทำงานอยู่(ผมเป็นเพื่อนกับลูกเจ้าของบริษัทอะครับ)แล้วมีพี่คนหนึ่งในบริษัทอะครับมาหาผม

แล้วบอกว่า ไอน้อง เล่นเกมมันส์ๆ เอาป่าว ผมก็บอกว่า เอาครับพี่ แล้วเขาก็ เอาเกม Final Fantasy VIII มาให้ผมเล่น (ตอนนั้นผมไม่รู้อะครับว่าเป็นเกมอะไร) แล้วผมก็เล่น ครับ(ตอนนั้นมันภาค JP)ผมงงครับ เฮ้ยไรว่ะงงไปไหนต่ออ่ะไม่รู้ผมก็เลยเลิกเล่นครับ แล้วพี่เขาก็เดินเข้ามาครับแล้วถามว่า อ้าวทำไมไม่เล่นต่ออ่ะ ไม่สนุกเหรอ ? ผมก็บอกว่า ผมไม่รู้อะว่าไปไหนต่อ พี่ก็เล่นให้จนถึง ไอตอนที่ไปปาตี้แล้วเจอรีนอร์อะครับแล้วผมก็เล่นต่อ และแล้ว พ่อก็เรียกไปกินข้าวครับ แล้วพอกลับมาผมก็เล่นเก็บเลเวลไปเรื่อยๆ และผมก็เอาสไปท์มานั่งกินครับ แล้วผมก็ทำหกใส่เครื่อง
    ทั้งเครื่องทั้งแผ่น พังหมดเลย ครับ และ พอป.5(ปัจจุบัน)ผมก็ท่องเว็บบอร์ดไปตามปกติแล้วก็เจอกระทู้ Final Fantasy ไรนี่แหลครับ ผมก็จำได้ว่า ตอนป.1เราเคยเล่น เกม Final Fantasy นี่หว่า(ตอนนั้นจำไม่ได้ว่าภาคอะไร) แล้วผมก็ search ในgoogle ครับ แล้วผมก็ไปเจอ Final Fantasy VII Advent Children ผมก็คิดว่า น่าจะน่าเบื่อนะ ผมก็เลยไม่ดู แล้วเพื่อนมันก็มาเล่า ถามว่า แกได้ดู FFVII AC ยัง ผมก็งงไรว่ะ FFVII AC เพื่อนก็บอก ก็ไอ ที่พระเอกชื่อคลาวด์ไง ไอบ้าผมทองอะ แล้วผมก็ไปดู โหยมันส์ว่ะ แต่ไม่เข้าใจมันพูดอะไรของมัน แล้วผมก็หาบทสรุปแล้วผมก็ไปเจอ <!-- m -->http://j.asphost.com/finalreunion<!-- m --> อะครับ ผมอ่านก็โหยมันส์มาก น่าเล่นว่ะ ผมก็ลองหาโหลดมาเล่นดูครับ และแล้วเคลีย ไป1รอบ ผมก็ยังเล่นอีกครับ เพราะมันส์มาก ปัจจุบัน ผมกำลังเล่นรอบที่4 อยู่อะครับ (ที่ผมรู้ว่าเกมที่เล่นตอนป.1คือเกมอะไรเพราะว่าผมไปหาแล้วเจอรูปครับแล้วเขาเขียนว่า Final Fantasy VIII อะครับผมเลยรู้ว่าที่เล่นตอนนั้นคือ FFVIII ปัจจุบันโหลดมาเล่นแล้วครับ FFVIII แต่ผมไม่ค่อยชอบอะครับชอบ FFVII มากกว่า)
  16. pippen14

pippen14 New Member

EXP:
    22
    0
    0
    ตอน ม.2 เห็นเพื่อนมันเล่นเลยเข้าไปดู ไม่รู้เรื่องเลย แต่ก็พยายามทำความเข้าใจ
    เห็นกราฟฟิคสวยดี แต่พอได้ลองเล่นติดใจเลย...อิอิ ภาคVI
  17. Moidixmois

Moidixmois New Member

EXP:
    51
    0
    0
    ตอนอายุ10ขวบพี่ข้างบ้านใช้ให้ไปเก็บเลเวลให้ ตอนนั่นภาค2 -*-
  18. reichard

reichard New Member

EXP:
    5
    0
    0
    ดูวันตั้งกระทู้ เปิดปฏิทินดูวันที่ มีคนขุด -.- เลยมาแอบตอบ

รู้จักได้เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ตอนป.1 ได้มั้ง เพราะลูกพี่ลูกน้องคนหนึ่ง ยืมตลับเกมส์รวม FFI&FFII ของ FC มา
    แล้วพี่ชายเขามาท้าเล่น ผมเล่นภาค 1 เขาเล่นภาค 2 ปรากฏว่า เล่นไม่ได้ถึงไหน -*- เพราะมันภาษาญี่ปุ่นทั้งหมด ผมกับพี่เลยลงทุนซื้อบทสรุป ของ Tonbo มา

หลังจากนั้น ก็ทำให้รู้จักว่า เกมส์นี้มันชื่อ Final Fantasy =m= (ก่อนหน้านี้เล่นแต่ Tetris, Mario, Contra =m= ) หลังจากภาค 4 ไม่เคยซื้อบทสรุปมาเล่นเลย *0*

สรุป คนตั้งนี้ สามารถพิสูจน์ได้ ว่าใคร "แก่" !!! lolz วะฮะ ๆๆๆ
  19. Tonkhaau

Tonkhaau New Member

EXP:
    2
    0
    0
    ตอนประถม(ตอนไหนจำไม่ได้)

เคยเปิดทีวีเจอ FF VII ค่ะ [ AC ใช่ปะ? ]

จำได้แค่ฉากเรโน่กับรู้ด มันขับรถหรือมอไซค์เนี่ยแหละไล่ตามใครสักคน(นึกไม่ออก)
  20. susarku

susarku New Member

EXP:
    176
    0
    0
    เรื่องของผมเริ่มที่เอาเเผ่นเกมpsเกมอะไรก็ไม่ณุ้ไปเเลกกับเพื่อน มันบอกว่ามีเกมที่ภาพออกเเนวที่ผมชอบ ผมก็เออเอาว่ะก็ไม่ได้เล่นไอ้เเผ่นนี้นี่หว่า ผมเลยเเลกไป มันเอา ff tatic มาให้(ตอนนั้นน่าจะป.5หรือ6ไม่เเน่ใจ) พอเล่นเเล้วโดนใจมาก ตั้งเเต่รูปเเบบตัวละครเเนวเกม เนื้อเรื่อง เหมือนกับว่ามันเป็นเกมที่ทำให้ผมได้เป็นในสิ่งที่ผมอยากเป็น เเละตอนนี้เกมทำออกมาได้ถือว่าระบบสมบูรณ์มาก ผมได้เล่นครั้งเเรกเเล้วก็ไม่เล่นเกมอื่นเลยจนเล่นจบ(ที่ไม่น่าเบื่อก็เพราะมันจบได้โดยไม่ต้องมมีหนังสือ)
    พอจบผมก็เอาเเผ่นมานั่งดู ชื่อผมก็ไปเปิดดิกเลยมันเเปลว่าอะไรเนี่ย ได้ทำตอบมาโอ้พระเจ้าชื่อเกมของมันทำให้ผมนึกถึง งานเเฟนซีที่ยิ่งใหญ่อลังการที่ทุกคนต่างดูงดงาม เหมือนกับว่านี่เป็นครั้งสุดท้าย เอาให้มันสุดๆ(ความคิดผมตอนนั้นนะ) หลังจากนั้นผมก็ไปบอกมันว่าสนุกมาก มันก็บอกว่านี้เเค่ภาคเดียว ตอนนี้มันเล่นภาค8อยู่ แผ่น3เเล้วผมก็กะว่าจะยืมมันมาเล่นเเต่มันไม่ให้มันหวงมากเลย ผมก็เลยต้องเล่นเเต่ ff tatic ซําไปๆมาๆ จน ม.2
    วันหนึ่งเพื่อนมันชวนไปเล่น วินนิ่งที่ร้านเกม(ร้านPS2) ผมก็เล่นๆกับมันที่นี้มันอยากเปลี่ยนเป็นเกมต่อสู้เเต่ไม่รูว่าจะเล่นเกมอะไร ผมเลยเดินไปหยิบซองเเผ่นเกมของร้านมาดู Final Fantasy X ผมเห็นคำนี้บนเเผ่นเกมเเผ่นหนึ่ง ความรู้สึกตอนนั้นผมจำได้ดี มันเเน่นอยู่ที่อกเหมือนกับตอนที่ผมโดนแฟนบอกเลิกเลย เเถมตอนนั้นนำตาผมซึมเลยล่ะ(เหมือนคนบ้าว่าไหมครับ เเต่นั้นมันเป็นความจริงครับ) ผมค่อยๆเดินกลับมาหาเพื่อนที่เล่นอยู่เเล้วบอกว่ากลับดีกว่า ผมจึงออกมาจากร้านกับเพื่อน พอออกมาฯตาไหลเลยครับ เพื่อนมันถามว่าเป็นอะไร ผมก็ตอบไปว่าไม่รู้สิอยู่ดีๆมันก็ไหลเอง
    หลังจากนั้นเมื่อมีเวลาว่างเเละมีเงิน(ผมไม่กินข้าวเที่ยงเลย เพราะจะเก็บเงินไปเล่นเกม) ผมก็ชอบไปนั่งเล่นคนเดียว บางทีก็มีเพื่อนมาด้วย3-4 คน ผมเล่น ff10 เเล้วตั้งเเต่เริ่มมันช่างเหมือนกับว่าผมได้กลับมาทำอะไรในสิ่งที่ผมตั้งใจทำได้100% เล่นไปยิ้มไปเหมือนคนบ้าเลย มันควบคุมไม่ได้เลยครับได้ยิ้มเนี่ย ผมโดนหาว่าบ้าหลายทีเหมือนกัน
    นี่เป็นครั้งที่ทำให้ผมติดตาม Final Fantasy มาจนถึงตอนนี่นั่งพิมพ์อยู่นี้
    เกมนี้เหมือนกับว่าเป็นเกมที่ทำให้ความฝันของโลกที่ไม่มีจริง เป็นความจริงบนหน้าจอที่เราเลือกเดินเองได้
    เเละที่สำคัญที่สุดเเรงบัลดาลใจต่างๆผมก็ได้มาจาก Final Fantasy ผมพูดด้เลยว่าไม่ที Final fantasy ไม่มีผมที่นั่งอยู่ตรงนี้
  21. skepper

skepper New Member

EXP:
    287
    0
    0
    หนูรู้จักตอนที่น้าเขยเล่นน่ะค่ะเล่นไฟนอลแฟนตาซี6 ตอนนั้นกำลังดังเลยล่ะค่ะ น้ากังพี่ก็เล่น หนูเห็นน้าเล่นเลลองเล่นบ้าง
    ปล.แอบเล่น
    แล้วเล่นไปเผลอไปกดSAVE-0-" น้าฉุนมากๆเลยล่ะค่ะ
    ตอนนั้นเป็นเกมที่ชอบมากๆแล้วก็ชอบจนถึงทุกวันนี้เลยล่ะค่ะ^^
  22. titipun

titipun New Member

EXP:
    1
    0
    0
    เพื่อนข้างบ้านซื้อ FF2 มาเล่นก็เลยยืมมาเล่นแต่เล่นไม่จบ มี FF3 กับ FF1 มาเพิ่มเลยเน้นเล่นจนจบ และก็ตามมาเก็บภาค 2.... ตอนมีเครื่อง FAMIRY ผมว่าภาค 3 สนุกสุดเพราะมีหลายอาชีพให้เลือก..... แต่พูดถึงระบบเพิ่มระดับพลัง ภาค 2 เป็นอะไรที่แวกแนวมาก คือต้องทำให้ตัวละคร HP MP ลด และใช้อาวุธและเวทมนต์นั้นปล่อยๆ ระดับถึงจะเพิ่มขึ้น..... แต่เวลานอนต้องเพิ่ม HP ให้เยอะๆไม่งั้นค่าพักแรมแพงมาก....
    FF จริงๆก็สนุกทุกภาคจะต่างอยู่ที่ว่าใครชอบแบบไหน....... เท่านั้นเอง.......ส่วนภาคที่อยากแนะนำคือ FF5 ลองหาเล่นซะสนุกมากว่า.....เพราะมีหลายอาชีพให้เลือก........
    ส่วนประวัติเกม FF ผมจำไม่ค่อยได้แล้วเพราะมันนานมาก.....หนังสือที่ซื้อเก็บไว้ปลวกกินหมด.... เลยไม่มีอะไรมาอ้างอิงหรือเอามาให้อ่านกันสนุกๆถึงตำนาน FF ยุคบุกเบิก สมัยอดีตผมนึกฝันว่าสักวันจะมีเกม ff ที่มีตัวละครเหมือนในการ์ตูน เปลี่ยนอาวุธตามที่เราติดตั้ง.... มีฉากเวทมนต์สวยๆ.... ซึ่งปัจจุบันมันก็เป็นจริงตามที่ผมฝันไว้....... ถ้าให้เด็กยุคใหม่กับไปเล่นภาคเก่าๆต่างต้องบอกว่าไม่สนุกเพราะกราฟฟิค สมัยนั้นกับสมัยนี้มันต่างกันคนละโลก...... แต่สำหนับแฟนเกม FF ยุค บุกเบิกต่างบอกว่า สุดยอด.......แล้วยิ่งเห็นพัฒนาการของเกมที่พัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆ..... ยิ่งทำให้เราสนุกกับการที่ได้เล่นกับ FF ที่มีเสน์มนขลังของมันคือจินตนาการของการต่อสู้........
  23. Angel04

Angel04 New Member

EXP:
    4
    0
    0
    ผมเปิดเจอชื่อเกมใต้ฝาโออิชิขอรับ...55
  24. Cafedeminuet

Cafedeminuet New Member

EXP:
    4
    0
    0
    ความประทับใจแรกคือ FF VII ครับ... คุณพ่อ(ที่เป็นคอเกมเหมือนกัน) แกซื้อมาแล้วโยนให้ บอกให้เล่นให้ดูหน่อย(พี่แกไม่ค่อยสนิทกะแนว RPG)
    และนั่นก็เป็นครั้งแรกของผมกับ RPG แนว Turn base เหมือนกัน...
    ติดงอมแงมครับ... จากที่เล่นมั่วๆไม่มีแผนไม่มีเชิง กดฟันดะ หลังๆเริ่มศึกษาหาข้อมูลมากขึ้น เล่นสนุกมากขึ้น
    แน่นอน นี่เป็น 1st impression ของผมกับแนว RPG...ดังนั้น ซีรี่ย์ FF จึงครองใจผมทันทีครับ

ย้อนความไปสมัยเด็กๆนิด
    ตอนนั้นผมเกลียด FF มาก....สมัย Famicom
    เ้พราะเพื่อนกับพี่ชอบเปิดเล่นแต่เกมนี้ ทั้งวันทั้งคืน
    สมัยนั้นตัวผมเอะอะๆก็จะเล่นคุนิโอะกับ battle toad ฮ่าๆๆๆๆ

ปัจจุบัน กำลังพยายามไล่เล่นให้ครบภาคเก่าๆก่อนยุค PSX
    (ภาค I ถึง VI)
    ตอนนี้เริ่มที่ FF V อยู่...(ปรากฎว่าติดงอมแงมถึงขั้นอดหลับอดนอน >_<)
  25. eol

eol earth of lolicon!!

EXP:
    1,040
    0
    86
    เริ่มครั้งแรก FF6 เล่นแบบเล่นไปงั้นๆ 555+ ไม่ได้อ่านเนื้อเรื่องเลย รู้แต่ว่า Mash ต้องกดท่า 555+ ก็ ok เมื่อเทียบกับเกมอื่นนะ รู้สึก Fantasy ดี

ส่วนเริ่มเล่นจริงๆ จังๆ ก็ FF7 บน PS1 แต่ต้องแอบไปเล่นที่ร้าน โดนพ่อฟาดไปหลายรอบ >_< (ก็ยังหนีไปเล่นต่อ ....... ที่บ้านมีแ่ต่คอม ไม่มีเครื่องเกมอื่นแล้ว) ........ ชอบ FF7 เพราะ graphics มันอลังการ เนื้อเรื่องแรกๆ ก็เล่นไปงั้นแหละ ไม่ได้อ่าน แต่พอลงคอมแล้วก็อ่านหมดเลย เพราะได้นั่งเล่นที่บ้านตัวเองแล้ว ก็ติด FF Series มาตั้งแต่บัดนั้น

พอเริ่มมี emu ต่างๆ ออกมา ก็ได้เล่น FF6 FF4 FF1 FF8 FF9 << (อันนี้จบ), FF2 FF3 FF5 << อันนี้ดอง ขี้เกียจเล่นต่อ, ส่วน FF10 FF12 ก็อดไป บ้่านไม่มี consle ซักเครื่องครับ 555+

Share This Page