ใครอ่าน L change the world มั่งฮะ ( เป็นนิยายเล่มหนาๆ น่ะครับ )

กระทู้จากหมวด 'ดูหนัง ฟังเพลง อนิเม การ์ตูน' โดย ralphael, 25 พฤษภาคม 2008.

1. ralphael

ralphael New Member

EXP:
    155
    ถูกใจที่ได้รับ:
    0
    คะแนน Trophy:
    0
    มีข้อสงสัยอยากถาม ( อาจจะมีสปอยส์ด้วย )
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    -
    1. ตอนใกล้ๆ จบมันจะมีเฉลยว่า คนที่ส่งข้อมูลให้ L คือ Near ใช่ไหมล่ะครับ แล้ว Near ก็มีการพูดว่า " จะไขปริศนาในอีก 2 วันข้างหน้า " ผมสงสัยครับว่า ไขปริศนาเรื่องอะไร
    2. เกร็ดความรู้เรื่องตัวอักษรของไวมี่ส์ อันนี้ผมสงสัยนิดหน่อยคือว่า ชื่อ L มาจากคำว่า Last และ Lost ที่มีความหมายประมาณว่าเป็นบุตรของพระเจ้าที่รู้ทุกสรรพสิ่งอ่ะครับ Last นี่ผมพอเข้าใจว่าน่าจะหมายถึง " อยู่ยง " แต่ Lost ไม่ใช่แปลว่า สาบสูญ หรอกเหรอครับ ความหมายมันดีตรงไหน
    แล้วก็ จากที่อ่านทั้งเวอร์ชั่นนิยาย และ comic ผมเข้าใจว่าไวมีจะตั้งชื่อเด็กเก่งๆ ตามตัวอักษรภาษาอังกฤษที่บ่งบอกตัวตนของเด็กแต่ละคน ผมก็คิดว่า
    ชื่อ L สงวนไว้เฉพาะเด็กที่มีความเฉลียวฉลาด ปราดเปรื่อง ให้เป็นยอดนักสืบอันดับ 1 ของโลก ส่วนชื่อ N ก็สงวนไว้ให้เด็กที่จะเติบโตไปเป็น L รุ่นต่อไป หรือเปล่าครับ ( เช่น พี่หมีแพนด้าที่ชื่อ แอล ลอว์ไลท์ นี่ได้รับตัวอักษร L พอเขาตายไป เด็กที่ชื่อ N จะกลายมาเป็น L แทน แล้วทางไวมี่ก็จะหาเด็กคนอื่นมาเป็น N ต่อ อย่างนั้นหรือเปล่าครับ )
    ผมเห็น ตอนจบ Deathnote ( เล่ม 12 ) ซึ่ง Near รับบทเป็น L ทำหน้าที่นักสืบผู้สามารถขับเคลื่อนกองกำลังของตำรวจได้ แล้วก็มีผู้ชายแก่ๆ มาเป็น " วาตาริ " คนใหม่ด้วย ( ขอถามอีกข้อฮะ วาตาริ คนนี้ คิดว่าจะใช่ คุณซึรุงะ ที่อยู่ในเวอร์ชั้นนิยาย หรือเปล่า )
    งั้น ถ้า L และ N เป็นเสมือนชื่อตำแหน่งอย่างนี้แล้ว แล้ว M ล่ะครับ จะเป็น M - May be ( the Next ) คนที่อาจจะได้สืบทอด ประมาณว่าเป็นมีวางอันดับ 2 ( ต่อจาก N ) อันนี้ผมคิดดูเล่นๆ นะ

ป.ล. ผมเข้าใจครับว่าเรื่อง L change the world นี่เป็นเนื้อเรื่องแต่งใหม่ ซึ่งอิงจากเนื้อเรื่องหลักเพียงเล็กน้อย ฉะนั้นคนที่ชื่อ M อาจจะไม่มีตัวตน หรือไม่มีความสำคัญกับเนื้อเรื่องให้พอกล่าวถึงก็ได้มั้งฮะ ( พูดง่ายๆ คือ ไม่มีบท นั่นเอง )
  2. topkun

topkun New Member

EXP:
    1,576
    0
    0
    หาซื้ออ่านไม่ได้เลย...

แถวบ้าน ร้านไหนๆก็ไม่มี
  3. saji

saji เรียนอักษรเพื่อให้รู้ว่าโง่ภาษา

EXP:
    1,305
    0
    86
    อ่านแล้วยังหาคำตอบไม่ได้...แต่ที่ผมติดใจอีกอย่าง...ทำไมในหนังมันทำซะ...ต่างกับบุ๊คแบบนี้~
  4. shuu

shuu Banned

EXP:
    1,993
    0
    0
    M=Mello??? ^^'
    แต่เข้าใจตั้งนะ

L=Lost,Last
    N=Near,Next
    ใน L change the world มันอ้างจากหนังเหมือนกันนี่นะเนื้อเรื่องเลยแปลกๆ

ส่วนวาตาริคนใหม่ในเล่ม 12 ผมเข้าใจว่าเป็นตาแก่ในไวมี่เฮาส์นะที่พูดว่า L ตายแล้วน่ะ?
  5. yoshiki

yoshiki FATE

EXP:
    862
    17
    38
    ^
    ^
    ^
    เห็นด้วยกับพี่ Shuu

เห็นแล้วแต่ยังไม่ได้ซื้อเลยครับ เพราะพลาดกวาดชานะสามเล่มรวดหมดตัวซะก่อน T T
  6. poupee

poupee New Member

EXP:
    137
    0
    0
    อ่านแล้ว มีแล้ว

ตอนนั้น แม่กะน้าไปเซ็นทรัล ร้านบีทูเอส สาขา ภก. มีที่เดียวในจ.

เพื่อซื้อ หนังสือไรไม่รู้ เป็นชุดๆ เล่มเขียวๆ ที่ตอนนั้นมันลดราคา

แล้วบังเอิญ มองเห็นเรื่องนี้เข้า เลยได้เล่มนี้ไปโดยปริยาย

จะว่าไป อ่านไปก็งงไปเหมือนกะจขกท ตกลง วาตาริไปไหน ม่องเท่งยัง หรือ เอาวาตาริคนใหม่มาแทน แล้วตกลง ใครเนียร์กันแน่ (งง)

แต่สิ่งนึงที่แน่ๆและชัวร์ๆ

แอล มัน เลี้ยงต้อย!!!

Share This Page